Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Hand’s Out sa Filipino Piling Larang ang mapabatid sa mga tao o lipunan ang paniniwala, kaalaman

Aralin 1 at mga karanasan ng taong sumusulat. Kaya naman,


Katuturan, Layunin at Kahalagahan ng Pagsusulat napakahalaga na bukod sa mensaheng taglay ng akdang
susulatin, kailangan ang katangiang mapanghikayat upang
Ang pagsusulat ay isa sa mga makrong kasanayang dapat mapaniwala at makuha ang atensyon ng mga mambabasa.
mahubog sa mga mag-aaral. Ayon kay Cecilia Austera et al. Mahalagang isaalang-alang ang layuning ito sapagkat
(2009), may-akda ng Komunikasyon sa Akademikong masasayang ang mga isinulat kung hindi ito magdudulot ng
Filipino (2009) ang pagsusulat ay isang kasanayang kabatiran at pagbabago sa pananaw, pag-iisip at damdamin ng
naglulundo ng kaisipan at damdaming nais ipahayag ng tao makababasa nito.
gamit ang pinakaepektibong midyum ng paghahatid ng
mensahe, ang wika. Ayon naman kay Mabilin, sa kanyang aklat na
Transpormatibong Komunikasyon sa Akademikong Filipino
Ayon naman kay Edwin Mabilin et al. sa aklat na (2012), ang layunin sa pagsasagawa ng pagsulat ay maaaring
Transpormatibong Komunikasyon sa Akademikong Filipino mahati sa dalawang bahagi. Una, ito ay maaaring personal o
(2012), ito ay isang pambihirang gawaing pisikal at mental ekspresibo kung saan ang layunin ng pagsulat ay nakabatay sa
dahil sa pamamagitan nito ay naipapahayag ng tao ang pansariling pananaw, karanasan, naiisip o nadarama ng
nais niyang ipahayag sa pamamagitan ng paglilipat ng manunulat. Ang ganitong paraan ng pagsulat ay maaaring
kaalaman sa papel o anumang kagamitang maaaring magdulot sa bumabasa ng kasiyahan,kalungkutan , pagkatakot ,
pagsulatan. Sa pamamagitan ng pagsusulat, maisatitik ang o pagkainis depende sa layunin ng taong sumusulat. Ang
nilalaman ng isipan, damdamin, paniniwala, at layunin ng karaniwang halimbawa nito ay ang ginagawa ng mga
tao sa tulong ng mga salita, ayos ng pangungusap sa mga manunulat ng sanaysay, maikling kwento, tula, dula, awit at iba
talata hanggang sa mabuo ang isang akda o sulatin. pang akdang pampanitikan. Pangalawa, ito ay maaari namang
maging panlipunan o sosyal kung saan ang layunin ng pagsulat
May iba’t ibang dahilan ang tao sa pagsusulat. Para sa iba,
ay ang makipag-ugnayan sa ibang tao o sa lipunang
ito ay nagsisilbing libangan sapagkat sa pamamagitan nito
ginagalawan. Ang ibang tawag sa layuning ito ng pagsusulat ay
ay naibabahagi nila sa iba ang kanilang mga ideya at
transaksiyonal. Ang mga halimbawa nito ay ang pagsulat ng
kaisipan sa paraang kawili-wili o kasiya-siya para sa kanila.
liham, balita, korespondensya, pananaliksik, sulating
Anuman ang dahilan ng pagsusulat , ito ay nagdudulot ng
panteknikal, tesis, disertasyon at iba pa. Ginagawa ang mga
malaking tulong sa nagsusulat,sa mga taong nakabasa
sulating ito taglay ang isang tiyak na layunin at ito ay walang iba
nito,at maging sa lipunan sa pangkalahatan sapagkat ang
kundi ang layuning makipag-ugnayan sa tao o sa lipunan. Sa
kanilang mga sinulat ay magiging dokumento ng nakalipas
kabilang dako, maaari rin naming magkasabay na maisagawa
na pangyayari o panahon na magsisilbing tulay para sa
ang layuning personal at panlipunan partikular sa mga akdang
kabatiran ng susunod na henerasyon.Ayon kay Mabilin
pampanitikang naisulat bunga ng sariilng pananaw ng may-
(2012) ang pagsusulat ay isang pagpapahayag ng
akda na maaaring magkaroon ng tiyak na kaugnayan sa lipunan
kaalamang kailanman ay hindi naglalaho sa isipan ng mga
tulad halimbawa ng talumpati na karaniwang binibigkas sa
bumasa at babasa sapagkat ito ay maaaring magpasalin-
harap ng madla upang maghatid ng mensahe at manghikayat
salin sa bawat panahon.Maaaring mawala ang alaala ng
sa mga nakikinig.
sumulat ngunit ang kaalamang kanyang ibinahagi ay
manatiling kaalaman. Sa pangkalahatan, narito ang kahalagahan o ang mga
benepisyo na maaaring makuha sa pagsusulat.
Layunin at Kahalagahan ng Pagsulat
1. Masasanay ang kakayahang mag-organisa ng mga
Ayon kay Royo, na nasulat sa aklat ni Dr. Eriberto Astorga,
kaisipan at maisulat ito sa pamamagitan ng
Jr. na Pagbasa, Pagsulat at Pananaliksik (2001), malaki ang
obhetibong paraan.
naitutulong ng pagsulat sa paghubog ng damdamin at isipan ng
2. Malilinang ang kasanayan sa pagsusuri ng mga
tao. Sa pamamagitan nito, naipahahayag niya ang kanyang
datos na kakailanganin sa isinasagawang
damdamin, mithiin, pangarap, agamagam, bungang-isip at mga
imbestigasyon o pananaliksik.
pagdaramdam. Dahil din sa pagsulat, nakikilala ng tao ang
3. Mahuhubog ang isipan ng mga mag-aaral sa
kanyang sarili, ang kanyang mga kahinaan at kalakasan, ang
mapanuring pagbasa sa pamamagitan ng pagiging
lawak at tayog ng kanyang isipan, at ang mga naaabot ng
obhetibo sa paglalatag ng mga kaisipang isusulat
kanyang kamalayan. Ang pangunahing layunin ng pagsulat ay
batay sa mga nakalap na impormasyon.
4. Mahihikayat at mapauunlad ang kakayahan sa Nararapat magamit ang wika sa malinaw, masining, tiyak,
matalinong paggamit ng aklatan sa paghahanap at payak na paraan.
ng mga materyales at mahahalagang datos na
kakailanganin sa pagsulat. 2. Paksa- Ang pagkakaroon ng isang tiyak at maganda na
5. Magdudulot ito ng kasiyahan sa pagtuklas ng mga tema ng isusulat ay isang magandang simula dahil dito iikut
bagong kaalaman at pagkakaroon ng ang buong sulatin. Kailangan na magkaroon ng sapat na
pagkakataong makapag-ambag ng kaalaman sa kaalaman sa paksang isusulat upang maging makabuluhan,
lipunan. at wasto ang mga datos na ilalagay sa akda o
6. Mahuhubog ang pagpapahalaga sa paggalang at komposisyong susulatin.
pagkilala sa mga gawa at akda ng kanilang
3. Layunin- Ang layunin ang magsisilbing gabay sa paghabi
pagaaral at akademikong pagsisikap.
ng mga datos o nilalaman ng iyong isusulat.
7. Malilinang ang kasanayan sa pangangalap ng mga
impormasyong mula sa iba’tibang batis ng 4.Pamaraan ng Pagsulat- May limang paraan ng pagsulat
kaalaman para sa akademikong pagsusulat. upang mailahad ang kaalaman at kaisipan ng manunulat
batay na rin sa layunin o pakay sa pagsusulat.

Hand’s Out sa Filipino Piling Larang a) Paraang Impormatibo- Ang pangunahing layunin
Aralin 2 nito ay magbigay ng bagong impormasyon o
Gamit at Uri ng Pagsulat kabatiran sa mga mambabasa.
b) Paraang Ekspresibo- Ang manunulat ay
Ang pagsulat ng paglalarawan ay maaaring maging naglalayong magbahagi ng sariling opinyon,
subhetibo o obhetibo. paniniwala, ideya, obserbasyon, at kaalaman
hingil sa isang tiyak na paksa batay sa kanyang
Subhetibo ang paglalarawan kung ang manunulat ay
sariling karanasan o pag-aaral.
maglalarawan ng napakalinaw at halos madama na ng
c) Pamaraang Naratibo- Ang pangunahing layunin
mambabasa subalit ang paglalarawan ay nakabatay lamang
nito ay magkuwento o magsalaysay ng mga
sa kanyang mayamang imahinasyon at hindi nakabatay sa
pangyayari batay sa magkakaugnay at tiyak na
isang katotohanan sa totoong buhay.
pagkakasunod-sunod.
Obhetibo naman ang paglalarawan kung ito’y may d) Pamaraang Deskriptibo- Ang pangunahing pakay
pinagbatayang katotohanan. Halimbawa, kung ang lugar ng pagsulat ay maglarawan ng katangian, anyo,
na inilarawan ng isang manunulat ay isa sa magagandang hugis ng mga bagay o pangyayari batay sa mga
lugar sa bansa na kilala rin ng kanyang mga mambabasa, nakikita, naririnig, natunghayan, naranasan at
gagamit parin siya ng sarili niyang mga salitang nasaksihan. Ito’y maaaring obhitibo at subhetibo.
maglalarawan sa lugar subalit hindi siya maaaring e) Pamaraang Argumentatibo- Naglalayong
maglagay ng mga detalyeng hindi taglay ng kanyang paksa. manghikayat o mangumbinsi sa mga mambabasa.
Madalas ito ay naglalahad ng mga isyu ng
Mga Gamit at Pangangailangan sa Pagsulat Masasabing argumentong dapat pagtalunan o pag-usapan.
ang pagsulat ay isang talento dahil hindi lahat ng tao ay
may kakayahang lumikha ng isang makabuluhang akda o 5. Kasanayang Pampag-iisip- Taglay ng manunulat ang
komposisyon. Kaya naman upang makabuo tayo ng isang kakayahang mag-analisa upang masuri ang mga datos na
magandang sulatin ay kailangang mapukaw ang ating mahalaga o hindi na impormasyon na ilalapat sa pagsulat.
interes. Kailangan nating mabatid ang mga dapat tandaan Kailangang makatuwiran ang paghahatol upang makabuo
sa pagsusulat partikular ng akademikong pagsulat. Narito ng malinaw at mabisang pagpapaliwanag at maging
ang mga iilan: obhetibo sa sulating ilalahad.

1. Wika- Nagsisilbing behikulo para maisatitik ang mga 6. Kaalaman sa Wastong Pamamaraan ng Pagsulat- Dapat
kaisipan, kaalaman, damdamin, karanasan, impormasyon, ding isaalang-alang sa pagsulat ang pagkakaroon ng sapat
at iba pang nais ipabatid ng taong nais sumulat. Dapat na kaalaman sa wika atretorika partikular sa wastong
matiyak kung anong uri ng wika ang gagamitin upang paggamit ng malaki at maliit na titik, wastong pagbaybay,
madaling maunawaan sa uri ng taong babasa ng akda. paggamit ng batas, pagbuo ng talata, at masining at
obhetibong paghabi ng mga kaisipan upang makabuo ng isipan ng mga mambabasa. Mabibilang sa uring ito ang
isang mahusay nasulatin. maikling kwento, dula, tula, malikhaing sanaysay, gayundin
ang mga komiks, iskrip ng teleserye,kalyeserye, musika,
7. Kasanayan sa Paghahabi ng Buong Sulatin- Ito ay pelikula at iba pa.
tumutukoy sa kakayahang mailatag ang mga kaisipan at
impormasyon mula sa panimula hanggang sa wakas na 6. Propesyonal na Pagsulat - Sulating may kinalaman sa
maayos, organisado, obhetibo, at masining na isang tiyak na larangang natutuhan sa akademya o
pamamaraan ang isang komposisyon. paaralan. Sulatin ito hinggil sa napiling propesyon o
bokasyon ng isang tao. Halimbawa sa guro, pagsulat ng
Uri ng Pagsulat lesson plan, paggawa at pagsusuri ng kurikulum, para sa
doctor o nars – paggawa ng medical report, narrative
1. Teknikal na Pagsulat – Layunin nitong pag-aralan ang
report tungkol sa physical examination sa pasyente at iba
isang proyekto o kaya naman bumuo ng isang pag-aaral na
pa.
kailangang para lutasin ang isang problema o suliranin sa
isang tiyak na disiplina o larangan. Isang praktikal na
Hand’s Out sa Filipino Piling Larang
komunikasyong ginagamit sa pangangalakal at ng mga
Aralin 3
propesyonal na tao upang maihatid ang teknikal na
Ang Akademikong Pagsulat
impormasyon sa iba’t ibang uri ng mambabasa.
Karaniwang nagtataglay ito ng mga paksang teknikal.
Mga Gawaing Pampag-iisip sa Akademiya
Halimbawa: Feasibility Study, manwal, Proyekto sa pag-
Ang salitang Akademiya ay mula sa salitang Pranses na
aayos ng kompyuter, at iba pa.
academie, sa Latin academia, at sa Griyego na academeia.
2. Reperensyal na Pagsulat – Layunin ng sulating ito na Ito ay isang institusyon ng kinikilala at respetadong mga
bigyang-pagkilala ang mga pinagkunang kaalaman o iskolar, artista, at siyentista na ang layunin ay isulong,
impormasyon sa paggawa ng konseptong papel, tesis, at paunlarin, palalimin, at palawakin ang kaalaman at
disertasyon at mairekomenda sa iba ang mga sangguniang kasanayang pangkaisipan upang mapanatili ang mataas na
maaaring mapagkunan ng mayamang kaalaman hinggil sa pamantayan ng partikular na larangan. Isa itong
isang tiyak na paksa. Karaniwang makikita ito sa huling komunidad ng mga iskolar. Ang tao o ang sarili ay isang
bahagi ng isinagawang pananaliksik o kaya naman ay sa dinamikong puwersa ng buhay na may kakayahang mag-
kabanatang naglalaman ng Review of Related Literature isip nang kritikal o mapanuri, maging mapanlikha at
(RRL) na pinaghanguan ng mga prinsipyo at batayan upang malikhain at malayang magbago at makapagbago. Ganito
makapagbalangkas ng mga konsepto sa pagbuo ng ang isang mag-aaral na lalo pang hinuhubog ng akademiya.
isinagawang pananaliksik.
Malikhain at Mapanuring Pag-iisip
3. Dyornalistik na Pagsulat – May kinalaman ito sa mga Ang mapanuring pag-iisip ay ang paggamit ng kaalaman,
sulating may kaugnayan sa pamamahayag tulad ng kakayahan, pagpapahalaga at talino upang epektibong
pagsulat ng balita, editoryal, lathalain, artikulo at iba pa. harapin ang mga sitwasyon at hamon sa buhay -akademiko
Ito ay isinusulat ng mga mamamahayag, journalist, at maging sa gawaing di - akademiko. Nagtutulungan ang
reporter at iba pang bihasa sa pangangalap ng mga totoo, dalawang kakayahang ito upang makabuo ng mga
obhetibo, at makabuluhang mga balita at isyung paniniwala sa buhay at pagdedesisyon. Hindi kailangang
nagaganap sa lipunan sa kasalukuyan na kanilang isinusulat maging henyo o talentado upang maging malikhain. Sa
sa mga pahayagan, magasin, o kaya’y iniuulat sa radyo at Akademiya, ang mga katangiang ito ay nilinang at
telebisyon. pinauunlad sa mga mag-aaral. Malaki ang maitutulong nito
upang mapagtagumpayan ang mga hamon sa kolehiyo,
4. Akademikong Pagsulat – Isa itong intelektwal na
trabaho at araw-araw na pamumuhay.
pagsulat. Ang gawaing ito ay nakakatulong sa pagpapataas
ng kaalaman ng isang indibidwal sa iba’t ibang larangan.
Akademiko vs Di-Akademiko
Ayong kay Carmelita Alejo et.al. Layunin nitong ipakita ang
Ang salitang akademiko o academic ay mula sa mga wikang
resulta sa pagsisiyasat o ng isang ginawang pananaliksik.
Europeo (Pranses: Academique; Medieval Latin:
5. Malikhaing Pagsulat – Layunin nitong maghatid ng aliw, Academicus noong gitnang bahagi ng ika-16 na siglo.
makapukaw ng damdamin at makaantig sa imahinasyon at Tumutukoy ito o may kaugnayan sa edukasyon, iskolarship,
institusyon, o larangan ng pag-aaral na nagbibigay-tuon sa Pinahahalagahan at pinatutunayan ang katangiang ito sa
pagbasa, pagsulat, at pag-aaral kaiba sa praktikal o teknikal teoryang pangkomunikasyon ni Cummins (1979) kung saan
na gawain. (www.oxforddictionaries.com) Tinatawag na pinag-iba niya ang kasanayang di-akademiko (ordinaryo,
mga larangang akademik, akademiko, akademiks, o pang-arawaraw) sa kasanayang akademiko (pang-
akademikong disiplina ang mga kurso sa kolehiyo. Ang mga eskwelahan, pang-institusyon). Tinawag niyang Basic
ito ang pagpipilian ng mga mag-aaral kapag dinesisyunan Interpersonal Communication Skills (BICS)ang una at
na magpatulong sa kolehiyo. Sa Akademiya, nililinang dito Cognitive Academic Language Profeciency (CALP) naman
ang mga kasanayan at natutuhan ang mga kaalamang ang huli. Batay sa mga usapan, praktikal, personal at
kaugnay ng larangang pinagkakadulubhasaan. Kasanayan impormal na mga gawain ang BICS samantalang pormal at
sa pagbasa, pakikinig, pagsasalita, panonood, at pagsulat intelektwal ang CALP.
ang napauunlad sa pagsasagawa ng mga gawain sa Ang Paggamit ng Akademikong Filipino sa Paggawa ng
larangan. Analisis, panunuring kritikal, pananaliksik, at Akademikong Pagsulat Madalas iniuugnay ang
eksperimentasyon ang mga isinasagawa rito. Ginagabayan akademikong pagsulat sa akademiya. Ito ay tumutukoy sa
ito ng etika, pagpapahalaga, katotohanan, ebidensya, at institusyong pang-edukasyon na maituturing na haligi sa
balanseng pagsusuri. Sa kabilang dako, ang mga pagkamit ng mataas na kasanayan at karunungan. Ang mga
diakademikong gawain ay ginagabayan ng karanasan, elementong ito ay bumubuo ng mga guro, mag-aaral,
kasanayan, at common sense. administrador, gusali, kurikulum at iba pa. Hindi
magaganap ang anumang adhikain ng isang akademiya
Narito ang mga pagkakaiba sa katangian ng akademiko at kung wala ang wika. Sa pagaaral ng kursong ito, ang
di-akademiko Akademikong Filipino ang gagamitin sa akademiya. Sa
paggamit nito, malinaw sa isip ng gumagamit nito, ito man
ay sa paraang pasalita o pasulat ang kahalagahan sa
pagsunod sa mga alituntunin sa paggamit ng wikang
Filipino upang ito’y maging istandard at magamit bilang
wika ng intelektwalisasyon.
Epektibong magagamit ang Filipino sa akademiya, higit na
magiging epektibo ang pagkatuto ng mga mag-aaral kung
sa wikang niya ito matatamo.
Bilang pagtugon sa layunin ito, isinama sa kurikulum sa
pag-aaral sa Senior High School ang Akademikong Pagsulat
kung saan sa asignaturang ito ay lilinangin, sasanayin, at
huhubugin ang kasanayan at kaalaman ng mga mag-aaral
sa pagsulat gamit ang akademikong Filipino.Isa sa
pinakamahahalagang awtput ng sinumang mag-aaral
Kabilang sa mga halimbawa ng akademikong gawain ang angmga gawaing nauukol sa Akademikong Pagsulat. Ito ay
sumusunod: pagbasa ng ginagamit na teksto sa klase, isang masinop at sistematikong pagsulat ukol sa isang
pakikinig ng lektyur, panonood ng video o karanasang panlipunan na maaaring maging batayan ng
dokumentaryo,pagsasalita at pakikipagdiskurso sa loob ng marami pang pag-aaral na magagamit sa ikatataguyod ng
klase o isang simposyum, at pagsulat ng sulatin sa mga lipunan. Ito rin ay isinasagawa sa isang akademikong
akdang pampanitikan at posisyong -papel, panukalang institusyon o paaralan kung saan kinakailangan ang
proyekto, case studies , pamanahong papel o pananaliksik, mataas na antas ng kasanayan sa pagsulat. Layunin nito
pagsulat ng artikulo, lakbay-sanaynay ,larawang- ang magbigay ng makabuluhang impormasyon sa halip na
sanaysay ,talumpati , pagbubuod, memorandum, adyenda manlibang lamang.
at katitikan ng pulong at iba pa . Halimbawa naman ng mga Kung ihahambing sa malikhaing pagsulat, ang akademikong
diakademikong gawain ang panonood ng pelikula o video pagsulat ay nangangailangan ng mas mahigpit na tuntunin
upang maaliw o magpalipas-oras, pakikipag-usap sa sa pagbuo ng sulatin. Mayroon itong isang paksa na may
sinoman ukol sa paksang di-akademiko, pagsulat sa isang magkakaugnay na mensahe. Maayos na inihahanay ang
kaibigan, pakikinig sa radyo, at pagbasa ng komiks, mga pangungusap, talata, upang maging
magasin o diyaryo. malinaw ang pagkakabuo ng mga ideya at paliwanag ng
mga ito. Ang karaniwang estruktura ng isang akademikong
sulatin ay may simula na karaniwang nilalaman ng ay dapat na bigyan ng nararapat na pagkilala. Ito
introduksiyon, gitna na nilalaman ng mga paliwanag, at ay isang etika at pagbibigay galang sa awturidad
wakas na nilalaman ng resolusyon, kongklusyon, at na ginamit bilang sanggunian.
rekomendasyon. Ilan sa mga halimbawa ng akademikong
teksto ang abstrak, bionote, talumpati, panukalang
proyekto, replektibong sanaysay, sintesis, lakbay-sanaysay, Upang mabigyan ka ng pangkalahatang ideya hinggil sa
synopsis, at iba pa. kursong ito, narito ang iba’t ibang uri ng akademikong
Ang pagbuo ng akademikong sulatin ay nakadepende sa sulatin na isa-isang tatalakayin sa kabuoan ng inyong pag-
kritikal na pagbasa ng isang indibidwal (Arrogante et al. aaral. Hindi mo lamang matutuhan ang mga ito, kundi
2007). Kinikilala sa ganitong uri ng pagsulat ang husay ng magkakaroon ka rin ng sapat na kaalaman at kasanayan
manunulat dahil may kakayahan siyang mangalap ng kung paano gawin o isulat ang mga ito.
mahahalagang datos, mag-organisa ng mga ideya,
lohikal mag-isip, mahusay magsuri, marunong 1. Abstrak 7.Katitikan ng pulong
magpahalaga sa orihinalidad ng gawa, at may inobasyon at 2. Sintesis/Buod 8.Posisyong Papel
kakayahang gumawa ng sintesis. Sa pagsulat ng sulating 3. Bionote 9.Replektibong Sanaysay
pang-akademiko, gumagamit ng piling-piling salita at 4. Panukalang Proyekto 10.Pictorial-Essay
isinasaalang-alang ang target na mambabasa. Mahigpit din 5. Talumpati 11.Lakbay-Sanaysay
sa paggamit ng tamang bantas at baybay ng salita dahil ang 6. Agenda/Memorandum
mga sulating ito ay nakatuon sa pagbibigay ng kaalaman.

Mga Katangiang Dapat Taglayin ng Akademikong Pagsulat Hand’s Out sa Filipino Piling Larang
Aralin 4
1. Obhetibo- Mahalaga ang tunay at pawang Pagsulat ng Iba’t Ibang Uri ng Paglalagom:ABSTRAK
katotohanan na mga impormasyon. Iwasan ang
mga pahayag na batay sa aking pananaw o ayon Pagsulat ng Abstrak
sa aming haka-haka o opinyon. Isa sa mga dapat matutunan ng bawat mag-aaral ay ang
2. Pormal- Iwasan ang paggamit ng mga salitang kakayahang bumuo ng isang paglalagom o buod. Ang
kolokyal o balbal. Sa halip, gumamit ng mga lagom ay ang pinasimple at pinaikling bersyon ng isang
salitang pormal na madali ng maunawaan ng mga sulatin o akda. Mahalagang makuha ng sinumang
mambabasa. Ang tono o ang himig ng nagbabasa o nakikinig ang kabuuang kaisipang nakapaloob
impormasyon ay dapat maging pormal din. sa paksang nilalaman ng sulatin o akda. Bukod sa
3. Maliwanag at Organisado- Sa paglalahad ay nahuhubog ang mga kasanayang maunawaan at makuha
nararapat na maging malinaw at organisado ng ang pinakanilalaman ng isang teksto ay marami pang ibang
mga kaisipan at datos. Nakikitaan ng maayos na kasanayan ang nahuhubog sa mga mag-aaral habang
pagkakasunod-sunod at pagkakaugnay-ugnay ng nagsasagawa ng paglalagom. Una, natututunan ang
mga pangungusap na binubuo nito. Ang pagtitimbang-timbang ng mga kaisipang nakapaloob sa
pangunahing paksa ay dapat nabibigyang-diin sa binabasa. Natutukoy niya kung ano ang pinakamahalagang
sulatin. kaisipang nakapaloob dito gayundin ang mga pantulong na
4. May Paninindigan- Mahalagang mapanindigan ng kaisipan. Tandaan na sa pagsulat ng lagom, mahalagang
sumusulat ang paksang nais niyang bigyang- matukoy ang pinakasentro o pinakadiwa ng akda o teksto.
pansin o pag-aralan, ibig sabihin hindi maganda Pangalawa, natututunan niyang sumuri ng nilalaman ng
ang mapagbago-bago ng paksa. Ang layunin nito kanyang binabasa. Natutukoy niya kung alin ang mga
ay mahalagang mapanindigan niya hanggang sa kaisipan o mga detalye ang dapat bigyan ng malalim na
matapos niya ang kanyang isusulat. Maging pansin ng pagsusulat ng lagom at kung alin naman ang
matiyaga sa pagsasagawa ng pananaliksik at hindi gaanong importante. Pangatlo, nahuhubog ang
pagsisiyasat ng mga datos para matapos ang kasanayan ng mag-aaral sa pagsulat ng partikular na ideya
pagsulat ng napiling paksa. at ang tamang paghabi ng mga pangungusap sa talata
sapagkat sa pagsulat ng lagom, mahalagang ito ay
5. May Pananagutan- Ang mga sanggunian na mailahad nang malinaw, hindi maligoy o paulit-ulit.
ginamit sa mga nakalap na datos o impormasyon Pangapat, ito rin ay nakatutulong sa pagpapaunlad o
pagpapayaman ng bokabularyo sapagkat sa pagsulat nito 6. Konklusyon- Panapos na pahayag na naglalaman ng
ay importanteng makagamit ng mga salitang angkop sa ideya o opinyon na mag-iiwan ng palaisipan kaugnay sa
nilalaman ng tekstong binubuod. paksa.

Bukod sa ang kasanayang ito ay kapaki-pakinabang sa mga Mga Dapat Tandaan sa Pagsulat ng Abstrak
mag-aaral, ito rin ay nakatutulong nang malaki sa larangan 1. Bilang bahagi ng alituntunin ng pagsulat ng mga
ng edukasyon, negosyo, at propesyon. Dahil sa mabilis na akdang pang-akademiko, lahat ng mga detalye o
takbo ng buhay sa kasalukuyan, at ang marami ay parang kaisipang ilalagay rito ay dapat na makikita sa
nagmamadali sa mga gawaing dapat tapusin o puntahan, kabuoan ng papel; ibig sabihin, hindi maaaring
nakatutulong nang malaki ang pagbabasa ng maiikling maglagay ng mga kaisipan o datos na hindi
sulatin na kalimitang naglalaman ng pinakabuod ng isang binanggit sa ginawang pag-aaral o sulatin.
mahabang babasahin, teksto o pag-aaral. Bilang 2. Iwasan din ang paglalagay ng mga statistical
paghahanda sa totoong buhay ng propesyon at figures o table sa abstrak sapagkat hindi ito
pagtatrabaho, mahalagang matutunan mo ang paggawa ng nangangailangan ng detalyadong pagpapaliwanag
iba’t ibang uri ng lagom na madalas gamitin sa mga pag- na magiging dahilan para humaba ito.
aaral, negosyo at sa iba’t ibang uri ng propesyon. Kaya 3. Gumamit ng mga simple, malinaw at direktang
naman, sa arling ito ay lubos mong matututunan ang mga pangungusap. Huwag maging maligoy sa
pagsulat ng ilang uri ng lagom o buod – ang abstrak, pagsulat nito.
synopsis o buod at bionote. 4. Maging obhetibo sa pagsulat. Ilahad lamang ang
mga pangunahing kaisipan at hindi dapat
Ang Abstrak ay isang uri ng lagom na karaniwang ipaliwanag ang mga ito.
ginagamit sa pagsulat ng mga akademikong papel tulad ng 5. Higit sa lahat ay gawin lamang itong maikli ngunit
tesis, papel siyentipiko at teknikal, lektyur at mga report. komprehensibo kung saan mauunawaan ng
Ito ay kadalasang bahagi ng isang tesis o disertasyon na babasa ang pangkalahatang nilalaman at nilalayon
makikita sa unahan ng pananaliksik pagkatapos ng title ng pag-aaral ng ginawa.
page o pahina ng pamagat. Ito ay naglalaman ng
pinakabuod ng akdang akademiko o ulat. Mga Hakbang sa Pagsulat ng Abstrak
Ang Abstrak ang bahagi ng akademikong papel o ulat na
Ayon kay Philip Koopman sa kanyang aklat na How to pinakahuling isinusulat ngunit kadalasang unang binabasa
Write an Abstract (1997), bagama’t ang abstrak ay maikli ng mga propesor o mga eksaminer ng panel. Kaya naman,
lamang, tinataglay nito ang mahahalagang elemento o nakapahalagang maging maingat sa pagsulat nito. Narito
bahagi ng sulating akademiko tulad ng Rasyunali / ang mga hakbang na maaaring gamitin sa pagsulat ng
Introduksyon, metodolohiya, saklaw at delimitasyon, Abstrak.
resulta at konklusyon. Naiiba nito ang kongklusyon 1. Basahing mabuti at pag-aralan ang papel o
sapagkat ito ay naglalaman ng pinakabuod ng bawat akademikong sulatin na gagawan ng Abstrak.
bahagi ng sulatin o ulat. 2. Hanapin at isulat ang mga pangunahing kaisipan
o ideya ng bawat bahagi ng sulatin mula sa
1. Pamagat - Pinakapaksa o tema ng isang akda/sulatin. introduksyon, kaugnay na literatura,
2. Introduksyon o Panimula - nagpapakita ng malinaw na metodolohiya resulta at kongklusyon.
pakay o layunin, mapanghikayat ang bahaging ito upang 3. Buuin gamit ang mga talata, ang mga
makapukaw ng interes sa mambabasa at sa manunulat. pangunahing kaisipang taglay ng bawat bahagi ng
3. Kaugnay na literatura - Batayan upang makapagbibigay sulatin.Isulat ito ayon sa pagkakasunod-sunod ng
ng malinaw na kasagutan o tugon sa para sa mga mga bahaging ito sa kabuoan ng papel.
mambabasa. 4. Iwasang maglagay ng ilustrasyon, graph, table at
4. Metodolohiya - Isang plano o sistema para matapos ang iba pa. Maliban na lamang kung sagyang
isang gawain. kinakailangan.
5. Resulta - Sagot o tugon para mapunan ang kabuuan ng 5. Basahing muli ang ginawang Abstrak. Suriin kung
nasabing sulatin. may nakaligtaang mahalagang kaisipang dapat
isama rito mabuti ang abstrak.
6. Isulat ang pinal na sipi nito.

You might also like