Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 6

SHEPHERDVILLE COLLEGE

Talojongon, Tigaon, Camarines Sur

COLLEGE OF EDUCATION
BACHELOR OF SECONDARY EDUCATION- FILIPINO

Mga Natatanging
Diskurso sa Wika
at Panitikan

FIL 112

NELLY CORRE-MAGHOPOY, MAEd


Propesor sa Filipino
.

1|Pa ge
MODYUL 3
Panitikan, Tuklasin at Pag-aralan
MGA LAYUNIN:
Matapos mapag-aralan ang araling ito, inaasahang matatamo ng mga mag-aaral
ang ang sumusunod:

 Makapagtamo ng kaalaman sa mga umiiral na panitikan sa Pilipinas ayon sa


historikal na pag-unlad nito;
 Nakapagtatalakay ng mga akdang Pampanitikan na sumasalamin sa iba’t ibang
aspekto ng pamumuhay, kultura, lipunan, pamahalaan at kasaysayan ng
sambayanang Pilipino.
 Nakapagpapahayag ng may kabisaan ukol sa pasalita at pasulat na tradisyon ng
panitikang Pilipino.

INTRODUKSYON:
Paano natututunan ang wika?

Pag-iisip at ang wika ay magkaugnay. Ang mga batang matagumpay na


makasunod/makagawa ng mga gawain kaugnay sa pag-iisip (comprehension) ay
karaniwan na iyong may kahusayan sa pakikinig, pagsasalita, pagbasa at pagsulat.
Tompskin (1999) “Ang pagsulong at pag-unlad sa pagsulat ng mga bata ay
maoobserbahan habang unti-unti nilang naipapahayag ang kanilang mga komplex na
ideya o kaisipan sa kanilang sulatin.” Mahalaga ang mga teoryang ito dahil ito ang
nagiging basehan ng mga istilo ng pagtuturo ng mga guro. Ito ay mga suhestiyon
lamang na maaring gamitin magkahiwalay o magkasama.

“Kung gaano kagaling naipapamalas ang salo- obin sa pamamagitan ng WIKA, ay yan
rin ang digri ng pagkakatuto ng mag-aaral”

MGA NILALAMAN NG PAKSA:


KAHALAGAHAN NG PANITIKANG PILIPINO

May kaakibat na kahalagan ang panitikan para sa mga Pilipino. Isa itong uri ng
mahalagang panlunas na tumutulong sa mga tao upang makapagplano ng sari-sariling
mga buhay, upang matugunan ang kanilang mga suliranin, at upang maunawaan ang
diwa ng kalikasan ng pagiging makatao.

Maaaring mawala o maubos ang mga kayamanan ng isang tao, at maging ang
kanyang pagiging makabayan, subalit hindi ang panitikan.
Isang halimbawa nito ang pangdadayuhan ng ibang mga Pilipino. Bagaman
nilisan nila ang kanilang bayang sinilangan,ang panitikan ang kanilang tulay sa na-
iwan nilang bansa. Sa panlipunan, pambansa, at pandaigdigang kaukulan, isa ang
panitikansa pinagbabatayan ng pagkakaroon ng tagumpay at kabiguan ng isang bansa
at ng ugnayan ng mga bansa.

2|Pa ge
Kaugnayan sa kasaysayan
Malaki ang kontribusyon ng Panitikan sa Kasaysayan dahil dito natin makikita
kung ano ang buhay ng mga tao noon. Sa pamamagitan ng mga tula, Nobela, Kantahin,
o talumpatinalalaman kung ano ang obserbasyon ng mga may-akda sa kanilang paligid
at sa kanilang mga buhay.
Ang panitikan din ay nagsisilbing patunay sa mga pangyayari sa nakaraan.
Tulad ng mgasulatin ni Jose Rizal na nagpapatunay sa kalupitan na sinapit ng mga
Pilipin noong panahon ng kastila.

Isang tradisyonal o nakaugaliang paraan sa pagbasa at pagpapaliwanag ang


mga tekstong pampanitikan. Isa itong metodong nagpapakita ng mga bagay,
karanasan, at puwersang pangkasaysayan na nagbigay ng impluwensiya tungo sa
paggawa, pagsulat, paghubog, at pag-unlad ng panitikan.

Layunin sa Pagtuturo ng Panitikan


• Makapagpahayag ng sariling ideya o kaisipan ang isang tagapagsalita
• Maunawaan ng tagapakinig ang ibig ipabatid ng nagsasalita
• Masagutan ng kausap ang tanong o kaisipang nais iparating ng kanyang
kaharap
• Magkaroon ng ganap na pagkatuto: indaktibo at dedaktibo
• Maragdagan ang kasanayang kominikatibo ng mga mag-aaral

Pagganyak sa Pagsulat ng Iba’t Ibang Panitikan


Isaalang-alang ang panahon (era) ng mag-aaral na susulat nito,pinag-aralan,
paraan ng pagkatuto ng mag-aaral, layunin ngpagsulat, ibigay ang interes o hilig sa
pagsulat, hikayatin ang mag-aaral sa kahalagahan ng pagsulat, ibigay angkop nadulog
sa pagsulat, isaalang-alang ag mga gagamiting kagamitan.

Students Assessment Questions (SAQ) # 1:


Para saiyo ano ang kahulugan ng panitikan? Bakit sinasabing malaking impluwensya ng
panitikan sa ating kasaysayan? Ipaliwanag ang iyo-
. (10 puntos)

ANG PAGBASA NG PANITIKAN

Ang pagbasa ng panitikan ay hindi lamang nakapokus sa proseso ng pagkua ng


kahulugan ngunit kasangkot din dito ang pagbuo ng kahulugan .
• Prior knowledge
• Ang pagbabasa ng panitikan ay hindi nakatuon sa pag -unawa n g isang teksto. Sa
pagbasa ng isang akda lumilikha ang isang mambabasa ng isang daigdig na bunga
n g dalawang imahinasyon, imahinasyon ng mambabasa at may akda .

Students Assessment Questions (SAQ) # 2:


Sa iyong palagay, Sa pagbabasa ng panitikan bakit hindi nakatuon sa pag
unawa ng isang teksto? Ano ang dapat taglayin sa pagbasa ng panitikan?
. (10 puntos)

3|Pa ge
ANG PANITIKAN SA ISANG KLASENG PANGWIKA
• P a r a s a m a b i s a n g p a g k a t u t o n g w i k a Kailangan magkaroon ng awtentikong
kagamitan para sa pagkatuto na abot ng kanilang pang -unawa Mga kagamitan sa pagkatuto .
na tinagurian ni Krashen (1982) Comprehensive input
•Ito ay nagsisilbing modelo tungosapapalawakat .
pagpapadalisay ng kaalaman sa balarila.
• Dapat a ng guro kung ano lang dapat at hindi dapat na salita ang
ituturo upang makalahok sila sa isang mabisang pakikipagtalastasan.
• Mabisang gamitin dito ay ang mga mga akdang
pampanitikan

• Nagagawa rin ng panitikan na maitaguyod ang kabuuang pag -unlad


Pag-unlad ng isang mag –aaral aspektong sosyal , intelektwal , estetiko at
pagpapahalaga bukod pa sa nalilinang ang kasanayan sa mabisa at epektibong
gamit ng wika.

Students Assessment Questions (SAQ) # 3:


Sa iyong sariling opinyon, paano nakakatulong ang panitikan sa pag-unlad
kabuuang katauhan ng isang mag- aaral?
. (10 puntos)

PAGTATAYA/EBALWASYON:
Panuto: Gumawa ng dalawang talataan na nagpapahayag
ukol sa tradisyon
ng Panitikang Pilipino.

Karagdagang Gawain: Pag- aralan ang Crossnanaibaba

4|Pa ge
5|Pa ge
6|Pa ge

You might also like