Melc-Based Grade 6 DLL Quarter 1 Week 6

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 25

School: P.

OLARTE ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI


GRADE 6 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN

DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: SEPTEMBER 26-30, 2022 (WEEK 6) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. Layunin

Pamantayang Nilalaman
(Content Standard) Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang pangheograpiya at ang
ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipini.
Pamantayan sa Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pakikibaka ng mga Pilipino sa panahon ng Digmaang Pilipino-Amerikano
(MELC) • Unang Putok sa panulukan ng Silencio at Sociego, Sta.Mesa
• Labanan sa Tirad Pass
• Balangiga Massacre
Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Pakikibaka ng mga Pilipino sa Panahon ng Digmaang Pilipino Amerikano

1. masusuri ang mga pangyayaring naganap sa panulukan ng Silencio at Sociego sa Sta. Mesa;
Paksang Aralin
2. matutukoy ang dahilan ng alitan sa pagitan ng isang sundalong Amerikano at sundalong Pilipino na humantong sa labanang Pilipino-Amerikano;
(Subject Matter)
3. masusuri ang timeline ng Digmaang Pilipino-Amerikano;
4. maipaliliwanag ang mga kadahilanan sa pagbabago ng pakikitungo ng Amerikano sa mga Pilipino; at
5. matutukoy ang dahilan ng pagtutol ng mga Pilipino sa Kasunduan sa Paris.
Gamitang Panturo
(Learning Resources)
Pamamaraan
(Procedure)
SUBUKIN TUKLASIN PAGYAMANIN ISAGAWA TAYAHIN

Panuto: Suriin ng mabuti Pag-aralan mo! Panuto: Basahin at unawain ang mga Panuto: Isa-isahin ang mga petsa Panuto: Basahing mabuti ang mga
ang bawat katanungan at pahayag. Isulat ang TAMA o MALI. ng kaganapan at pangyayari tanong. Piliin ang letra ng tamang
pangungusap. Isulat sa Timeline ng Digmaang Pilipino- Ilagay ang iyong sagot sa sagutang- mula 1898 hanggang 1899. Iguhit sagot at isulat sa sagutang-papel.
sagutang-papel ang letra ng Amerikano papel. ang organizer at isulat ang sagot 1. Sino ang pinunong heneral ng
tamang sagot. sa papel. Pumili ng sagot sa loob Estados Unidos na namuno sa
1. Ano ang dahilan ng 1. Hindi pormal na ipinagkaloob ng ng kahon. labanan sa pagbagsak ng
pagtungo ng mga España ang Pilipinas sa Estados Malolos?
Amerikano sa Pilipinas? Unidos. A. Heneral Arthur MacArthur
A. Ang pagkakasangkot ng B. Heneral Frederick Funston
2. Noong Pebrero 24, 1898,
Estados Unidos sa pinasinayaan ang Unang Republika
C. Heneral Elwell Otis
himagsikan sa Cuba. 2. Kailan pinasinayaan ang Unang
B. Ang pagtatatag ng sa Malolos, Bulacan. Republika sa Malolos, Bulacan?
pamahalaang Amerikano. A. Enero 23, 1897 B. Enero 23,
C. Ang pagpapalawak ng 3. Hindi kinilala ng mga Amerikano 1898 C. Enero 23, 1899
at iba pang dayuhang bansa ang
teritoryo ng Estados Unidos 3. Ano ang naging hudyat ng
Pamahalaang Republika ng Pilipinas.
sa Asya. pagbabago ng pakikitungo ng mga
2. Bakit tutol ang mga 4. Lubos ang pagtanggap ng mga Amerikano sa mga Pilipino?
Pilipino sa Kasunduan sa Pilipino sa kanilang pangulo na si A. Ang hindi pagkilala ng mga
Paris? Emilio Aguinaldo at ang Estados Unidos sa Republikang
A. Nais nilang magpasakop Panuto: Lagyan ng bilang 1 kapangyarihan ng Republika ng itinatag ng mga Pilipino.
sa mga Español. hanggang 5 ang sumusunod na Pilipinas. B. Ang hindi pag-sang-ayon ng
B. Nais nilang maging pangyayari ayun sa tamang Estados Unidos sa Kasunduan sa
malaya. 5. Matapos ang pagbaril at pagpatay Paris.
pagkasunod-sunod nito. Ilagay ang
C. Nais nilang maging sa isa sa apat na sundalong Pilipino C. Tama ang A at B.
sagot sa sagutang-papel.
kolonya ng Estados Unidos. ng isang sundalong Amerikano, 4. Kailan naganap ang
__________ 1. Bumagsak sa mga
nilusob naman ng mga Amerikano
3. Paano tinanggap ng mga kamay ng Amerikano ang Malolos. makasaysayang pangyayari sa
ang hukbo ng mga Pilipino.
Pilipino ang Kasunduan sa __________ 2. Nagsimula ang panulukan ng Silencio at Sociego,
Paris? digmaan ng Estados Unidos laban sa Sta. Mesa na naghudyat ng hindi
A. Ipinaubaya nila sa España. pagkakaintindihan sa panig ng
Estados Unidos ang __________ 3. Itinatag ang Unang Amerikano kaya nilusob nila ang
pagpapasya. Republika sa Malolos. Hindi ito hukbong Pilipino?
B. Tinanggap nila ang kinilala ng mga Amerikano. A. Enero 22, 1898 B. Marso 5,
Kasunduan nang mapayapa. __________ 4. Naganap ang 1899 C. Pebrero 4, 1899
C. Mahigpit nilang tinutulan makasaysayang laban sa Look ng 5. Sino ang matapang na heneral
ang kasunduan. Maynila na nag-udyok sa Estados sa hukbo ng mga Pilipino sa
4. Kailan pinasinayaan ang Unidos na sakupin ang Pilipinas. Unang Republika ng Pilipinas na
Unang Republika sa __________ 5. Pinatay ng sundalong lumaban sa panig ng Maynila
Malolos, Bulacan? si William Walter M. Grayson ang pagkatapos idineklara ni
A. Enero 23,1899 isang kawal na Pilipino na naging Aguinaldo ang laban sa mga
B. Enero 24,1899 hudyat sa pagsisimula ng Digmaang Amerikano?
C. Enero 25,1899 Pilipino-Amerikano. A. Heneral Gregorio H. del Pilar
5. Ano ang unang hudyat ng B. Heneral Antonio Luna
pagbabago ng pakikitungo C. Heneral Juanario Galut
ng mga Amerikano sa mga
Pilipino?
A. Ang hindi pagkilala ng
Republika ng Estados
Unidos.
B. Ang kawalan ng malasakit
ng mga Amerikano sa mga
Pilipino.
C. Ang pagbaril ng isang
sundalong Amerikano sa isa
sa apat na sundalong
Pilipino.
6. Anong pangyayari ang
sumira sa relasyon ng
Amerikano at Pilipino?
A. Ang hindi pagsunod ng
mga Pilipino sa kautusan ng
Amerikano.
B. Ang pagbaril sa isa sa
apat na Pilipinong sundalo.
C. Ang pagwasak at
paglubog ng barkong Maine.
7. Kailan nangyari ang
labanan sa Maynila ng mga
Amerikano at Espanol na
tinatawag ding mock battle
o kunwaring labanan
lamang?
A. Agosto 11, 1898
B. Agosto 12, 1898
C. Agosto 13, 1898
8. Ano ang nagpasidhi sa
damdamin ng mga Pilipino
na makamit ang Kalayaan?
A. Ang Pagtatag ng Unang
Republika
B. Ang Kasunduan sa Paris
C. Ang Kongreso ng Malolos
9. Kailan nilagdaan ang
Kasunduan sa Paris?
A. Disyembre 10, 1898
B. Disyembre 12, 1898
C. Disyembre 11, 1898
10. Kailan bumagsak ang
Unang Republika ng
Malolos?
A. Marso 29, 1899
B. Marso 30, 1899
C. Marso 31, 1899
BALIKAN SURIIN ISAISIP Karagdagang Gawain
Panuto: Sagutin ng Tama o
Mali ang sumusunod na Simula ng Alitan ng mga Amerikano Bago dumating ang mga Amerikano, Panuto: Pagsunud-sunurin ang
pangungusap. Isulat sa at Pilipino ang Pilipinas ay isang kolonya ng mahahalagang pangyayari. Lagyan
iyong kuwaderno ang Bagama’t pormal na ipinagkaloob ng España. Nagalit ang España sa ng bilang 1 hanggang 5 sa patlang.
tamang sagot. España ang Pilipinas sa Estados pakikialam ng Estados Unidos sa Isulat sa sagutang-papel ang
Unidos, ipinagpatuloy ni Aguinaldo Cuba, na isa rin nitong kolonya, at sagot.
1. Ang pagdating ng mga ang pagtatatag ng pamahalaan. Noong naging daan ito sa pagdating ng mga ________ 1. Pagpapasinaya ng
Amerikano sa Pilipinas ay Enero 23, 1899, pinasinayaan ang Amerikano sa Pilipinas. Kongreso ng Malolos
talagang sinadya upang Unang Republika sa Malolos, Bulacan. Sa Digmaang Español-Amerikano, ________ 2. Pagbabalik ni
pakinabangan ang bansa sa Hindi kinilala ng mga Amerikano at iba malaki ang naitulong ng mga Pilipino Aguinaldo sa Pilipinas
kanilang sariling kapakanan. pang dayuhang bansa ang upang mapabagsak ang ________ 3. Pagpapahayag ng
2. Ang pakikialam ng pamahalaang ito. Subalit kinilala ito ng makapangyarihang pamahalaang Pamahalaang Diktatoryal
Estados Unidos sa mga mamamayang Pilipino at Español sa Pilipinas. Malaki ang pag- ________ 4. Labanan sa Look ng
himagsikan sa Cuba ang itinaguyod ang kapangyarihan ng asa ng mga Pilipinong ipagkakaloob Maynila
Republika ng Pilipinas sa pamumuno sa kanila ng mga Amerikano ang
nagbigay-hudyat sa ________ 5. Pagtatatag ni
ni Aguinaldo bilang Pangulo. pinakaaasam na kasarinlan.
pagdating ng Amerikano sa Aguinaldo ng Pamahalaang
Ang hindi pagkilala ng Estados Unidos Ngunit ang pag-asang ito ay unti-
Pilipinas. Rebolusyonaryo
sa Republika ng Pilipinas ang unang unting naglaho dahil nagkaroon ng
3. Tumindi ang alitang hudyat ng pagbabago sa pakikitungo malaking interes ang mga Amerikano
Amerikano-Pilipino nang ng mga Amerikano sa mga Pilipino. upang gawing kolonya ang Pilipinas.
sumabog ang Maine, isang Napatunayan ng mga Pilipino na ang Masidhing pagtutol ang ipinakita ng
barkong pandigma ng mga tunay na hangarin ng mga Amerikano mga Pilipino sa mga patakaran ng
Amerikano. ay sakupin ang Pilipinas. pamamahala ng Estados Unidos sa
4. Unang ipinahayag ang Noong gabi ng Pebrero 4, 1899, isang Pilipinas. Kaya panibagong digmaan
kasarinlan ng Pilipinas pangyayari ang tuluyang sumira sa na naman ang sinuong ng mga
noong Hulyo 12, 1895 sa relasyong Amerikano at Pilipino. Pilipino laban sa mga Amerikano.
Kawit, Cavite. Binaril at pinatay ng Amerikanong
5. Ang Saligang Batas ng sundalo na si Private William Walter
Malolos ang Grayson ang isa sa apat na Pilipinong
pinakamahalagang nagawa sundalo na naglalakad sa Kalye
ng Kongresong Sociego, Sta. Mesa, Maynila.
Panghimagsikan. Kinabukasan, nilusob ng mga
Amerikano ang hukbo ng mga Pilipino.
Hiniling ni Aguinaldo kay Heneral
Elwell Otis na ipatigil ang barilan
sapagkat may utos sa mga sundalong
Amerikano na salakayin ang mga
Pilipino. Walang nagawa si Aguinaldo
kundi ang magdeklara ng pakikidigma
at makipagpalitan ng putok laban sa
mga Amerikano.
Mula sa Malolos, sumugod ang mga
pinunong Pilipino sa panulukan ng
Silencio at Sociego, Sta. Mesa upang
makipaglaban. Ang sagupaan ay
nakarating hanggang Ilog-Marikina at
nabihag ng mga Amerikano pati ang
mga karatig-bayan ng Pasig, Pateros,
at Guadalupe.
Lumaganap ang labanan ng mga
Amerikano at Pilipino sa iba’t ibang
panig ng bansa. Nagkaroon ng
sagupaan sa labanan ng Maynila
pahilaga patungong Malolos, ang
kabisera ng Unang Republika ng
Pilipinas. Nagpamalas ng buong
kagitingan ang mga kawal na Pilipino
ngunit wala rin silang nagawa sa
marahas na pagsugod ng
napakaraming sundalong Amerikano.
Nabihag ng mga Amerikano ang
Malolos sa pamumuno ni Heneral
Arthur MacArthur. May mga labanang
naganap sa Maynila na
pinamumunuan ni Hen. Antonio Luna.
Ngunit nabigo ang mga Pilipino sa
pakikipaglaban sa mga Amerikano. Sa
labanan sa Malolos noong Marso 31,
1899 bumagsak ang kabisera ng
Unang Republika sa kamay ng mga
Amerikano. Napilitang lumisan si
Aguinaldo patungong San Fernando,
Pampanga at dito inilipat ang kabisera
ng Republika.
Panuto: Sagutin ang mga tanong.
Isulat sa iyong sagutang-papel ang
tamang sagot. Isalaysay mo.
1. Ano ang pangyayaring naganap sa
panulukan ng Silencio at Sociego, Sta.
Mesa?

2. Paano nalaman ni Emilio Aguinaldo


na ang hangarin pala ng mga
Amerikano ay sakupin ang Pilipinas?

3. Noong Pebrero 4, 1899 ano ang


pangyayaring naganap sa panulukan
ng Silencio at Sociego, Sta. Mesa na
tuluyang sumira sa relasyon ng
Amerikano at Pilipino?

4. Bakit napilitang lumipat si


Aguinaldo patungong San Fernando,
Pampanga?
Remarks
Reflection
a. No. of learners for
application or remediation

b. No. of learners who


require additional activities
for remediation who scored
below 80%

c. Did the remedial lessons


work?
No. of learners who have
caught up with the lesson
d. No. of learners who
continue to require
remediation
e. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?
f. What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor can
help me solve?

g. What innovation or
localized materials did I
use/discover which I wish to
share with other teachers?
School: Grade Level: VI
GRADE 6 Teacher: Learning Area: ENGLISH
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: SEPTEMBER 26-30, 2022 (WEEK 6) Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. OBJECTIVES
The learner... The learner... The learner... The learner... The learner...

Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding
various linguistics nodes to various linguistics nodes to various linguistics nodes to various linguistics nodes to of various linguistics nodes to
comprehend various texts. comprehend various texts. comprehend various texts. comprehend various texts. comprehend various texts.

Demonstrates understanding to Demonstrates understanding to Demonstrates understanding to Demonstrates understanding to Demonstrates understanding
A. Content Standards text types to listen for different text types to listen for different text types to listen for different text types to listen for different to text types to listen for
purposes from a variety of texts. purposes from a variety of texts. purposes from a variety of texts. purposes from a variety of texts. different purposes from a
variety of texts.
Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of
text types in order to construct text types in order to construct text types in order to construct text types in order to construct Demonstrates understanding
feedback. feedback. feedback. feedback. of text types in order to
construct feedback.

The learner... The learner... The learner... The learner... The learner...

Analyzes text types to effectively Analyzes text types to effectively Analyzes text types to effectively Analyzes text types to effectively Analyzes text types to
understand understand understand information/message understand information/message effectively understand
information/message (s) information/message (s) (s) (s) information/message (s)

Uses linguistic cues to effectively Uses linguistic cues to effectively Uses linguistic cues to effectively Uses linguistic cues to effectively Uses linguistic cues to
B. Performance Standards construct meaning from a construct meaning from a construct meaning from a variety construct meaning from a variety effectively construct meaning
variety of text for a variety of variety of text for a variety of of text for a variety of purposes. of text for a variety of purposes. from a variety of text for a
purposes. purposes. variety of purposes.
Uses literal information from text Uses literal information from text
Uses literal information from Uses literal information from heard to construct an appropriate heard to construct an appropriate Uses literal information from
text heard to construct an text heard to construct an feedback. feedback. text heard to construct an
appropriate feedback. appropriate feedback. appropriate feedback.

C. Learning Competencies/ Make connections between information viewed and personal experiences. EN6VC-IVd-1.4
Objectives Write the LC code for
each
II. CONTENT Identifying Tenses of Verbs Identifying Tenses of Verbs Identifying Tenses of Verbs Identifying Tenses of Verbs Identifying Tenses of Verbs

1. make connections between 1. make connections between 1. make connections between 1. make connections between 1. make connections between
information viewed and information viewed and information viewed and personal information viewed and personal information viewed and
personal experiences; likewise, personal experiences; likewise, experiences; likewise, the experiences; likewise, the personal experiences;
the following sub and support the following sub and support following sub and support learning following sub and support likewise, the following sub
learning competencies: learning competencies: competencies: learning competencies: and support learning
➢ noting details from the story ➢ noting details from the story ➢ noting details from the story ➢ noting details from the story competencies:
read; and read; and read; and read; and ➢ noting details from the
➢ identifying the simple tenses ➢ identifying the simple tenses ➢ identifying the simple tenses of ➢ identifying the simple tenses story read; and
of verbs; present, past and of verbs; present, past and verbs; present, past and future. of verbs; present, past and ➢ identifying the simple
future. future. future. tenses of verbs; present, past
and future.
III. LEARNING RESOURCES
A. References
1. Teacher’s Guide pages English 6, Module 3

2. Learner’s Material pages

3. Textbook pages
4. Additional Materials for
Learning Resource Portal
pocket chart, activity cards, CD, chart, activity sheets, poem passage (tarpapel), paragraph activity cards, pocket chart tarpapel, activity sheets
B. Other Learning Resources
powerpoint
IV. PROCEDURES
What’s In What is It What I Have Learned Assessment Weekly Test

Read the passage about Pedro There are 3 simple tenses of What will happen to the verb if it is Identify the correct tense of verb
and answer the questions that verbs namely the past, present used in the present tense? that will complete each sentence.
follow. and future. (it will either be in the S-form or Write your answer on a separate
Tenses of verbs tell us how an base form) sheet of paper.
action relates to the flow of What will happen to the verb if it is 1. The pupils (learned, learn, will
time. Simple tenses usually refer used in the past tense? (-d or –ed learn) to avoid junk foods after
to a single action. In general, will be added to the base form) their symposium last week.
Questions: What clue can lead you to identify
simple tenses express facts and 2. The news reporter (delivered,
1. What is Pedro’s family name? the tense of verb used in the
situations that existed in the delivers, will deliver) the news
__________________________ sentence?
past, exist in the present, or will clearly every morning.
________________________ The time expressions in the
exist in the future. sentences help in identifying the 3. Many (shouted, shout, will
2. What is the name of Pedro’s shout) in applause after hearing
tense of verb.
school? Example: the voices of the Filipino singers
Examples:
__________________________ Past: I cleaned my cabinet last Sunday.
1. The principal talks on
_________________ yesterday. 4. My brother and I (visited, visit,
administrative concerns during the
3. What are the two subjects Present: I clean my bedroom meeting. will visit) our farm next month.
does Pedro love to learn? every day. 5. Maria and Anna (prepared,
__________________________ Future: I will clean my shoe rack (during the meeting is an example of prepare, will prepare) native
__ later. time expression for present tense) delicacies tomorrow.
4. Who helps Pedro in his 2. She cooked Pancit Molo last
assignments? weekend.
__________________________
________________ (last weekend is an example of time
5. Who helps Pedro in his expression for past tense)
outputs? 3. The female teachers will dance
__________________________ “Seńorita” in next month’s affair.
______
(next month is an example of time
expression for future tense.)

What’s New What’s More What I Can Do Additional Activities

Draw a if the underlined verb is in The simple tenses of verbs are


present tense, a if the underlined Present, Past, and Future. To
verb is in past tense and a if the identify the tense of the verb you
underlined verb is in future tense. can check on the time
Draw your answer on a separate expressions.
sheet of paper. It’s time for you to make your
1. My friends will plan for their get own sentences following the rules
together next week.
on the tenses of verbs. You have
2. The teacher talks well in her
to decide what verb form agrees
discussion everyday.
with your subjects. Use time
3. Last week we cooked “batchoy”
and we all enjoyed the hot soup. expressions to specify the tenses
4. They gracefully danced of verbs. Match the given
“Maglalatik” on stage yesterday. subjects, verb forms and time
5. Most mothers cook vegetables for expressions to create your
their children every mealtime sentences. Remember you can
only use the given words once.

V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of Learners who earned
80% in the evaluation
B. No. of Learners who require
additional activities for
remediation who scored below
80%
C. Did the remedial lessons
work? No. of Learners who have
caught up with the lessons
D, No. of Learners who continue
to require remediation
E. Which of my teaching
strategies worked well? Why did
these work?
F. What difficulties did I
encountered which my principal
or supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover
which I wish to share with other
teachers?
School: Grade Level: VI
GRADE 6 Teacher: Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 26-30, 2022 (WEEK 6) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. Layunin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyob at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
Nasasaulo ang isang tula/awit na napakinggan at naisasadula ang isang isyu o paksa mula sa tekstong napakinggan
B. Pamantayan sa Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isyu
Pagganap Nakabubuo ng sariling diksiyunaryo ng mga bagong salita mula sa mga binasa; naisasadula ang mga maaaring mangyari sa nabasang teksto Nagagamit ang nakalimbag at di-
nakalimbag na mga kagamitan sa pagsasaliksik
Nakasusulat ng reaksyon sa isang isyu
Nakagagawa ng isang blog entry tungkol sa napanood
Naisasagawa ang pagsali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula atr kuwento

C. Mga Kasanayan Nagagamit nang wasto ang mga panghalip na panao, paari, pananong, pamatlig, pamaklaw sa pakikipag-usap sa iba’t ibang sitwasyon
sa Pagkatuto

Gamit ng mga Panghalip


II. NILALAMAN
Pagkatapos ng araling ito, ikaw ay inaasahang:
1. nakakikilala at nakagagamit ng panghalip sa pakikipag-usap sa iba’t ibang sitwasyon;
2. nagagamit ng wasto ang panghalip na panao, paari, pananong, pamatlig, pamaklaw sa pakikipag-usap sa iba’t ibang sitwasyon; at
3. nakikilala at nagagamit ang kaukulan ng panghalip panao sa pakikipag-usap sa iba’t ibang sitwasyon. (F6WG-la-d-2)

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian
1. Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Pahina sa
Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Pahina sa Batayang
Aklat
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Learning
Resource (LR)
portal

B. Iba pang
kagamitang
panturo

IV. PAMAMARAAN

Subukin Suriin Pagyamanin Isaisip Tayahin

Panuto: Basahin ang mga May mga salitang ginamit na Gawain 1 Magaling! Ang husay mo Panuto: Punan ng wastong
pangungusap at piliin ang panghalili o pamalit sa ngalan kaibigan! Malayo na ang iyong panghalip ang mga patlang upang
panghalip na ginamit. Isulat ng tao, gaya ng tayo, kayo, nilakbay tungo sa mundo ng mabuo ang diwa ng pangungusap.
ang sagot sa sagutang nila, ko, niya, inyong, kanila, karunungan. Ngayon naman ay
sila at ninyo. Ang tawag sa
papel. nasa Tayahin ka na, galingan mo
mga panghalip na ito ay
1. Ang aking pangalan ay si ha?
panghalip panao.
Mary Joy. Mayroon ding iba pang Ngayon ibigay mo ang iyong
2. Mahalin natin ang panghalip na panturo sa lugar nalalaman sa mga katanungan
wikang Filipino. o bagay na malayo o malapit para sa pangkalahatang aralin sa
3. Ito ang paboritong sa nagsasalita gaya ng dito, modyul na ito.
pagkain ng bata. doon, hayun, at hayan. Ito Panuto: Punan ng panghalip ang Tandaan
4. Hayun sa sanga ng kahoy naman ay mga panghalip na sumusunod na pangungusap. Isulat Ano ang kahulugan ng
ang pugad ng ibon. pamatlig. ang sagot sa sagutang papel. panghalip?
5. Ganito ang paghalo ng Sa paghalintulad naman sa 1. _________ ang batang ubod ng Magbigay ng halimbawa ng mga
ginataang kamoteng kendi. paggawa ng mga bagay-bagay sipag. panghalip.
ang ginagamit na salita na 2. _________ ba ay may ugaling
6. Dito dumaan ang
nabanggit ay ganito at
prusisyon ng Mahal na masipag tulad ni Lina?
ganiyan.
Birhen. 3. _________ sa lugar nila ay marami
Ang mga panghalip na
7. Doon sa kabilang kalye nabanggit ay tinatawag na ang humahanga sa kaniya.
nakatira ang mga turista. panghalip napatulad. 4. Ang _________ginagawa ay
8. Sinuman sa inyo ay May iba pang panghalip na paglalaba, paglilinis, pagluluto at
puwedeng tanghaling nabanggit sa sanaysay gaya paghuhugas ng pinggan.
kampeon. ng salitang lahat at bawat isa. 5. Dahil sa kasipagan ni Lina minahal
9. Paborito nilang pitasin Ito ay nagsasad ng dami o siya ng _________________ mga
ang mga bunga ng punong kalahatan. Ang tawag dito ay kanayon.
bayabas. mga panghalip na
panaklaw.
BALIKAN

Panuto: Punan ang patlang


ng wastong panghalip at
isulat ang sagot sa
sagutang papel. Isagawa
1. ___________ ang
matalik kong kaibigan. Panuto: Basahin ang usapan ng
2. ___________ ang magkaibigang Peter at Marvin.
tamang paghiwa ng karne. Piliin ang mga panghalip at isulat
3. ___________ dako ng ang sagot sa sagutang papel.
mundo ay may mga
Pilipino.
4. ___________ sa
dalawang bag ang
nagustuhan mo?
5. ___________ ba katagal
ang biyahe papunta sa
lugar niyo.
Tuklasin Gawain 2 Karagdagang Gawain

Panuto: Piliin sa loob ng Panuto: Gamitin sa pangungusap


panaklong ang panghalip na ang sumusunod na panghalip.
angkop gamitin sa sumusunod 1. ano 4. saanman
na pangungusap. Isulat ang 2. ganiyan 5. tayo
sagot sa sagutang papel.
3. diyan
1. (Sinuman, Bawat isa) sa
aming panauhin ay kaibigan ng
kuya ko.
2. Ang pagmamahal ng mga ilaw
ng tahanan ay walang
(sinuman, anuman) ang
makakapantay.
3. Ipinapakita ni Ana ang isang
bagay sa kaibigang si Maris. Ano
ang sasabihin niya? (Ganito,
Ganiyan) ba ang gusto mo
Mga tanong: Maris?” “Opo (ganito, ganiyan)
1. Saan dinala ng guro ang nga ang gusto ko,” sabi ni Ana.
mga mag-aaral? 4. Ipinakita ng nanay ang
2. Sa anong asignatura wastong paraan ng pagluluto ng
kaugnay ang pagtatanim? binating itlog. Ano ang
3. Sa iyong palagay, ano ang sasabihin niya? “(Ganito,
nararamdaman ng mga mag- Ganiyan) ang pagbati ng itlog,”
paliwanag ng nanay. “(Ganito,
aaral habang ginagawa ang
Ganiyan) ba ang tamang
kanilang gawain?
paghawak ng tinidor?” tanong
4. Ano-anong panghalip ang ng anak.
ginamit sa kuwento?
5. Matatalino ang lahat na mga
5. Kilalanin kung anong uri ng an
mga panghalip ang ginamit?

J. Karagdagang gawain
para sa takdang-
aralin at
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga
magaaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punongguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapuwa
ko guro?
School: Grade Level: VI
GRADE 6 Teacher: Learning Area: MATHEMATICS
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 26-30, 2022 (WEEK 6) Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I.OBJECTIVES
A.Content Standards The learner demonstrates understanding of the four fundamental operations involving fractions and decimals.

B.Performance Standards The learner is able to apply the four fundamental operations involving fractions and decimals in mathematical problems and real-life.

C. Learning Competencies Divides:


a. whole numbers by decimals up to 2 decimal places and vice versa
b. decimals/mixed decimals up to 2 decimal places
II.CONTENT Dividing Whole Numbers by Decimals Up to 2 Decimal Places Multiplying Mixed Decimals Multiplying Decimals and WEEKLY TEST
with Factors Up to 2 Decimal Mixed Decimals with
After going through this module, you are expected to: Places Factors Up to 2 Decimal
Places
1. divide whole numbers by decimals up to 2 decimal places; (M6NS-Ig-
116.3) and After going through this
module, you are expected to: After going through this
2. solve routine and non-routine problems involving division of whole module, you are expected
numbers by decimals up to 2 decimal places including money using Multiplying Mixed Decimals to:
appropriate problem-solving strategies and tools. (M6NS-Ii-120.2) with Factors Up to
Multiplying Decimals and
Mixed Decimals with
Factors Up to 2 Decimal
Places

III. LEARNING RESOURCES

A.References
1.Teacher’s Guide Pages
2.Learner’s Materials Pages
3.Textbook Pages
4. Additional Materials from Learning
Resources (LR) Portal
B.Other Learning Resources
IV. PROCEDURES
What’s In What’s More What I Can Do Assessment WEEKLY TEST

Divide the given decimals. Choose I’ll give you another example to A. Find the value of N. Write A. Solve the following
the letter of the correct answer serve as your guide before your solutions in your division equations on your
and write it on your answer sheet. answering the answer sheet. answer sheet.
next exercise. 1.) 48 ÷ 0.06 = N
2.) 72 ÷ 0.24 = N
3.) 200 ÷ 0.08 = N
4.) 63 ÷ 0.07 = N
5.) 165 ÷ 0.11 = N
B. Read, analyze, and solve.
Label your answers.
6.) Twinkle received a ₱100-
peso bill from her ninang. B. Read and solve. Use the
She went to the bank appropriate strategy. Show
to exchange the amount for your solution on your
A. Divide the whole numbers ₱0.25. How many pieces of answer sheet.
inside the rhombuses by the 25 centavos will Rico went to a bookstore.
decimal number inside the heart. the teller give her? He bought six pieces of
Write your solution on your 7.) Dianne bought six blouses Mathematics pocket
answer sheet. and five skirts at ₱1 066.00. dictionaries and eight
If one blouse costs pieces of English-Filipino
₱105.25, how much is the dictionaries which cost
cost of one skirt? ₱680.60. If one piece of
8.) What is halfway between Mathematics pocket
20 and 33.74? dictionary costs ₱45.50,
how much does one piece
of English-Filipino dictionary
cost?

B. Read and solve. Use the


appropriate strategy. Show your
solution on your answer sheet.
Two raincoats and four umbrellas
cost ₱861.50. If one umbrella
costs ₱90.25, how much does
one raincoat cost?
What’s New What I Have Learned

Study and analyze the problem How do you divide whole


below. numbers by decimals up to 2
places?
 To divide whole
numbers by decimals up to
2 decimal places:

1. multiply the divisor with a


power of ten or move the
decimal
point to the right to make it a
whole number;
2. move also the decimal
places in the dividend as
many
places you move in the
divisor. Add zeroes as
placeholders, if
needed; and
3. divide as in dividing whole
numbers.
Check: To check the answer,
multiply the cost of one ruler
which is ₱11.25 to 4. Multiply
also the cost of one marker which
is ₱36.50 to 3. Then, add the
total cost of the rulers and total
cost of the markers. If it is equal
to ₱154.50, thus, your answer is
correct.
₱11.25 x 4 = ₱45.00 total cost of
4 rulers
₱36.50 x 3 = ₱109.50 total cost
of 3 markers
₱45.00 + ₱109.50 = ₱154.50
total cost of 4 rulers and 3
markers
Assessment What is It What’s More

Find the product of the following To find for Dino’s weight, do A. Multiply each decimal in
decimal numbers. Write your the following steps: the input column with 0.75.
answers on your answer sheet. Write the product in the
output column. Copy first
the table on your paper.

B. Read and solve. Write


your solution with label in
the final answer on your
answer sheet.
Jen saves ₱5.25 every
Monday, ₱8.35 every
Tuesday, ₱6.15 every
Wednesday, ₱4.65 every
Thursday, and ₱10.30 every
Friday from her daily school
allowance for two weeks.
From these savings, she
plans to buy a sling bag that
costs ₱215.00. How much
more must she save after
two weeks?

What I Have Learned

To multiply decimals
and mixed decimals
with factors up to 2
decimal places do the
following:
1. Write the decimals in
column aligning the digits
at the right.
2. Multiply from the
rightmost digit of the
multiplier to the digits of
the multiplicand to get
the first and second
partial products.
3. Sum up the partial
products.
4. Count the number of
decimal places in the
factors. This will be
the number of decimal
places in the final
product. Start counting
from right to left.

What I Can Do

A. Multiply the following.


Write your solutions on
your answer sheet and
place the decimal point in
the products correctly.

B. Read and solve the


following problems on your
answer sheet. Label your
final answers.
6.) Mrs. Nicolas has 2.54
meters of lace. If 0.78 is the
part of the lace used in
edging the sides of the table
cloth, find the length of the
lace used?
7.) Trina bought 4 kg of
sugar at ₱36.50 per
kilogram and 3 kg of flour at
₱17.55 per kilogram. How
much change will she
receive from her ₱200 bill?

What’s More Assessment

A. Multiply the decimal at A. Find the product. Write


the center with the decimals first the given in column
around it. Write your and write your solutions on
solutions on your answer your answer sheet.
sheet.

C. Read, analyze, and solve.


Write your solution on your
answer sheet with label in
the final answer.
Kaye’s allowance is ₱800 a
week. She spent ₱95.00 for
transportation, ₱475.50 for
meals and snacks, and
₱50.25 for the photocopy of
handouts. How much
B. Read and solve using the money can she save in 2
appropriate strategy. Write weeks?
your solution on your answer
sheet.
A drugstore sells a piece of
face mask at ₱17.90. The
price of a bottle of 100-ml
alcohol is ₱12.25 more than
the price of a piece of face
mask. If Carla paid ₱480.50
for the equal number of face
masks to the number of
bottles of 100-ml alcohol,
how many of these items did
she buy?
What I Have Learned

To multiply a mixed
decimal by a mixed
decimal with factors up
to 2 decimal places do
the following:
1. Write the decimals in
column aligning the digits
at the right.
2. Multiply from the
rightmost digit of the
multiplier to the digits of
the multiplicand to get the
first, second and third
partial products.
3. Sum up the partial
products.
4. Count the number of
decimal places in the
factors. This will be the
number of decimal places
in the final product. Start
counting from right to left.

What I Can Do

A. Multiply the following and


place the decimal point in
the product correctly. Write
your solutions on your paper.

B. Read, analyze and solve.


Write your solutions with
label on your answer sheet.
6.) If one meter of cloth costs
₱65.60, how much will 1.75
meter cost?
7.) In a vegetable stand, a
kilogram of okra is sold at
₱40.50. A kilogram of squash
is sold ₱5.00 less than the
price of a kilogram of okra. If
Aling Doray paid the
vegetable vendor ₱228.00
for the equal kilograms of
okra to the kilograms of
squash she bought, how
many kilograms of each kind
of vegetable did she buy?

ASSESSMENT

C. Read, analyze and solve.


Write your solution with
label on your answer sheet.
Mang Ambo is a meat
vendor. He sells a kilogram of
pork at ₱180.00 and a
kilogram of beef which is
₱15.25 more than the price
of a kilogram of pork. If
Dindo gave Mang Ambo ₱1
125.75 for the equal
kilograms of pork to the
kilograms of beef, how many
kilograms of each kind of
meat did he buy?

V.REMARKS

VI. REFLECTIONS
A.No.of learners who earned 80% in the
evaluation
B. No.of learners who requires additional
acts.for remediation who scored below 80%
C. Did the remedial lessons work? No.of
learners who caught up with the lessons
D. No.of learners who continue to require
remediation
E. Which of my teaching strategies worked
well? Why did this work?
F. What difficulties did I encounter which my
principal/supervisor can help me solve?
G. What innovations or localized materials
did I used/discover which I wish to share
with other teachers?

You might also like