Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region XI
Division of Davao del Norte
MABANTAO NATIONAL HIGH SCHOOL
Mabantao, Kapalong, Davao del Norte

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10


KONTEMPORARYONG ISYU
March 01, 2022

Pamantayang Pangnilalaman:
(Content Standard)

Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon namay kaugnayan sa
kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang
sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

Pamantayan sa Pagganap:
(Performance Standard)

Ang mga magaaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulongn g p a g t a n g g a p a t


p a g g a l a n g s a i b a ’ t i b a n g k a s a r i a n u p a n g m a i t a y u g o d a n g pagkakapantay – pantay ng
tao bilang kasapi ng pamayanan

PAMANTAYAN SA PAGKATUTO
(Learning Competencies)

Naipapahayag ang sariling pakahulugan sa kasarian (gender) at sex (AP10KIL-IIIa-

1)Nasusuri ang mga uri ng kasarian (gender) at sex (AP10KIL-IIIa- 2)

I – Mga Layunin:

Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Natutukoy at Nasusuri ang kahulugan ng kasarian (genderat sex)


b. Nauunawan ang pagkakaiba ng Sexual Orientation at Gender Identity
c. Nakagagawa ng hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa kasarian na nagtataguyod ng
pagkakapantay- pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan
II – Nilalaman
Paksa: Ang konsepto ng Kasarian
Sexual Orientation at Gender Identity

Kagamitan: Pictures puzzled, picture analysis, Laptop and Projector


Sanggunian : Ap10 Quarter 3 – Module 1

III – Pamamaraan

A. Panimulang Gawain
a. Panalangin – Audio Visual Presentation
b. Pagbati
c. Pagtala ng lumiban sa klase
d. Warm Up – Wellness Dance
e. Pagbabalik – aral
1. Pass the Ball – gamit ang papel na bola ipasa ito sa
kaklase at ang huling may hawak ng papel na bola
kasabay ng pagpitigil ng tugtug ang siyang sasagot sa
tanong na makikita sa papel na bola.

Mga Gabay na Tanong:


1. Bakit maituturing na panlipunang isyu ang globalisasyon?

a. Tuwiran nitong binago, binabago at hinahamon ang pamumuhay at mga “perennial” na institusyon
na matagal ng naitatag
b. Patuloy na pagbabago sa kalakarang pamumuhay ng mga mamamayan
c. Nagdudulot ng masamang epekto sa panlipunan, ekonomikal at pulitikal na aspekto.
d. Naaapektuhan nito ang mga maliit na industriya at mas higit na pinaunlad ang mga malalaking
industriya

2. Tumutukoy sa proseso ng pag-alis o paglipat mula sa isang lugar o teritoryong political patungo sa iba pa
maging ito man ay pansamantalao permanente.

a. Globalisasyon b. paggawa
c. Migrasyon d. globalisasyong ekonomikal

3. Sila ang maituturing na buhay na manipestasyon ng globalisasyon sa Pilipinas.

a. Pulis b. Nurse c. OFW d.Sundalo

B. Paglinang sa paksang Aralin (Analysis)

2. Paggayak - Magpapakita ng mga larawan na may


kaugnayan sa paksa

Mga Gabay naTanong:

Gawain 1 Simbolo, Hulaan Mo!


Handa ka na bang simulan ang araling
ito? Kung handa ka na,Subukin mong
sagutin kung ano ang kahulugan at
ipinahihiwatig ng kasunod na mga
simbolo.

Pamprosesong mga Tanong

1. Madali mo bang natukoy ang


kahulugan ng unang dalawang simbolo?

2. Ano sa palagay mo ang kinakatawan


ng mga simbolong ito?

Gawain 2 Timbangin Natin!

Pamprosesong mga Tanong

Ngayong tapos mo nang sagutan ang


mga gawain, ihanda mo ang iyong sarili
sa pagsagot sa susunod na gawain.
Makatutulong ang kasunod na larawan ng
timbangan upang mas maunawaan mo
kung
bakit mga simbolo ang ginamit sa
pagtukoy ng mga kasarian sa nakaraang
gawain. Pansinin ang kasunod na
larawan ng timbangan at sagutin ang
pamprosesong mga tanong

Ano ang ipinahihiwatig ng


dalawang simbolo na sa timbangan? Sa
iyong palagay,
mayroon kayang hindi napabilang sa
representasyon na ipinahihiwatig ng
larawang ito?
Sino? Ano sa palagay mo ang
pangkalahatang mensahe ng larawan?
BINABATI KITA!

Pagkatapos masuri ang iyong mga


kaalaman tungkol sa paksa ay tiyak kong
nais mong mapalalim pa ang iyong
kaalaman at pag-unawa tungkol dito.
Sa susunod na bahagi ng aralin,
masasagot ang ilang katanungang
naglalaro sa iyong isipan. Sa iyong
pagtupad sa iba’t ibang gawain, suriin
kung
tumutugma ba ang iyong mga dating alam
sa mga bagong kaalaman na iyong
matututuhan
C. Pagtatalakay sa paksang Aralin (Pagsusuri)

a. Pagtatalakaysa paksang Aralin


(sa tulong ng powerpoint at ICT aid tatalaklayin
ang paksang aralin.

D. Pangwakas na Gawain (Abstraction)

Gawain 3. Paano Nagkaiba?

Ngayong natapos mo nang basahin ang


teksto, subukin mo
nang tukuyin kung ano ang pagkakaiba
ng sex at gender. Ilista ang katangian ng
sex at gender sa mga kahon sa ibaba

Gawain 4. Magtanong-Tanong

Magsagawa ng sarbey sa inyong


pamayanan. Hingin ang kanilang opinyon
kung ano ang kanilang pananaw o ano sa
palagay nilaang kontribusiyon ng mga
babae, lalaki, at LGBT sa lipunan.

b. Pagbubuod – Gabayan ang mga mag-aaral sa


pagbuo nilang ukol sa paglalahat.
c.
Sa araling ito, natunghayan mo ang
iba’t ibang konsepto sa kasarian,
maging ang mga uri ng kasarian.
Nailatag din sa araling ito ang
kasaysayan ng
mga LGBT sa Pilipinas at ang iba’t
ibang gender roles sa ibang bahagi ng
daigdig.

d. Pagpapahalaga

Opinyon At Saloobin, Galangin!

Kung Kayo ay bibigyan ng pagkakataong


makipanayam sa ilang tao upang alamin
ang kanilang opinyon at saloobin sa
mga karapatan ng
mga LGBT? Paano at Bakit?
Bilang isang mag-aaral paano ka
makagagawa ng hakbang na nagsusulong ng
pagtanggap at paggalang sa kasarian na
nagtataguyod ng pagkakapantay- pantay ng tao
bilang kasapi ng pamayanan?

Nananatiling malaking isyu at


hamon ang pagkakapantay-pantay ayon
sa kasarian. Sa Pilipinas, kahit malayo na
ang narating ng kababaihan sa larangan
ng pulitika, negosyo, media, akademya, at
iba
pang larangan; nanatiling biktima pa rin
sila ng diskriminasyon at karahasan.
Ngunit hindi lamang sila ang nahaharap
sa diskriminasyon at karahasan, maging
ang lalaki din ay biktima nito.

Panghuli, ang tinawag ni Hillary


Clinton (2011) na “invisible minority” ay
ang mga LGBT, ang
kanilang mga kwento ay itinago, inilihim at
marami sa kanila ang nanahimik dahil sa
takot. Marami sa kanila ang nahaharap sa
malaking hamon ng pagtanggap at
pagkakapantay-pantay sa pamilya,
paaralan,
negosyo, lipunan at maging sa
kasaysayan.

Ayon sa pag- aaral na ginawa


ng United Nations Office of the High
Commissioner for Human Rights o UN-
OHCHR noong 2011 may mga LGBT
(bata at matanda)na nakaranas nang di-
pantay na pagtingin at pagtrato ng
kanilang kapwa, pamilya, komunidad at
pamahalaan. Ang layunin ng araling ito ay
nakatuon sa mga isyung kinakaharap ng
lipunan na may kaugnayan sa mga LGBT,
sa mga babae at mga lalaki bagama’t
may CEDAW o ang Convention on the
Elimination of All Forms of Discriminations
Against Women (1979) na ang mga
babae, may ilang mga bansa at insidente
pa rin ng hindi-pantay na pagtingin at
pagtrato sa mga babae.
IV – EBALWASYON – EH Di ¼ sheet of paper Nah!!!
Panuto: Kilalanin ang mga simbolo at ang ilang mga babae, lalaki at LGBT na kilala sa
iba’t ibang larangan sa bansa at maging sa buong mundo.

V- TAKDANG ARALIN

Alamin at pag-aralan ang mga ibat- ibat –ibang salik ng Karahasan sa mga Lalaki,
Kababaihan, at LGBT.

Prepared by:

ARNIL FUENTES TIMBAL


Teacher I

Noted by:

MARTIN C. MANERA
Principal II

You might also like