Professional Documents
Culture Documents
Module 02 Sa Fil 3
Module 02 Sa Fil 3
Module 02 Sa Fil 3
A. LAYUNIN
Pagkatapos ng araling ito, inaasahang maisasagawa ng bawat mag-aaral ang mga
sumusunod:
akademiya;
B. DEPENISYON
sumusunod:
2. Skimming
3. Brainstorming
4. Tradisyunal na pananaw
5. Pananaw na kognitibo
ST. CLARE COLLEGE OF CALOOCAN
6. Metakognitibong pananaw
C. PAGGANYAK (MOTIBASYON)
1. Komersiyal sa Youtube
2. Menu sa restawran
3. Librong pambata
4. Polyeto o leaflet ng
protesta ng isang grupo
D. PAGTATALAKAY
Basahin ang sumusunod na bahagi ng mga artikulo. Sagutin ang kasunod
na mga tanong ukol dito.
ST. CLARE COLLEGE OF CALOOCAN
Pilipino ka ba? Makikilala mo ba ang kapuwa mo Pilipino? Paano?
Ayon kay Neni Sta. Romana-Cruz (You Know You’re Filipino If… 1997) may
mga palatandaan para kilalanin ang isang Pilipino. Narito ang ilan…
Nagmamano sa nakatatanda, kamag-anak man ito o hindi.
Inuulit ang mga palayaw at ginagamit ito maging ng pulitiko. Hal. Junnjun,
Tingting, Noynoy, Jojo, Dondon, Bonbong
Gumagamit ng panghilod na bato kapag naliligo.
Naghahanap ng tabo kapag maliligo.
Kahit mangutang, maasama lang sa selebrasyon ng piyesta.
Mahilig sumutsot o tawaging “hoy” ang kakilala o di-kakilala.
Mahilig sa matamis na spaghetti, may sahog pa na matamis ding hotdog.
Magaling maglaro sa salita lalo sa pagbibigay-ngalan sa establisimyento (hal.
Felix D’Cut; Miss Sagu; Elizabeth Tayloring).
Hindi homogenous ang Pilipino, hindi iisang anyo, takbo ng pag-iisip? Gamit
ng wika. Ngunit dahil na rin s pangkasaysayan, panlipunan, pampolitika, pang-
ekonomiya, pangheograpiya, at pangkulturang salik, parang napag-iisa ang mga
Pilipino sa pagpapahayag at damdamin, gayundin sa isip, salita, at gawa.
Panitikan
- Tekstong pampanitikan (tula, dula, nobela, sanaysay, maikling kuwento, telenobela,
pelikula, at iba pa)
- Artikulo ng panunuring pampanitikan
Pisika
-Resulta ng eksperimento
-Siyentipikong Report
Sikolohiya
-Eksperimento sa laboratory
-Case Study at siyentipikong report
Lingguwistika
-Analisis ng grammar ng isang wika
-Pag-aaral ng diksyunaryo at bokabularyo ng isang wika
ST. CLARE COLLEGE OF CALOOCAN
1. Deskripsyon ng Paksa
2. Problema at Solusyon
4. Sanhi at bunga
5. Pagkokompara
Kaugnay ito ng pagkakapareho at/o pagkakaiba ng mga datos upang patibayan ang
katuwiran.
6. Aplikasyon
1.Estruktura ng tesis
Kaugnay ito ng mga tekstong nangangatuwiran o may pinapatunayan. Narito ang
dayagram:
Introduksiyon
Paksang Pangungusap
Katawan
Paksang Talata
Mga Detalye
Argumento
Katuwiran
Paksang Pangungusap
Mga Detalyeng Pangungusap
Kongklusyon
Argumentong Kongklusyon
ST. CLARE COLLEGE OF CALOOCAN
2. Estrukturang Problema-Solusyon
Tinatalakay nito ang mga problema o isyu at posibleng solusyon
Introduksiyon
Paksang Problema at/o Solusyon
Katawan
Mga Detalye
Mga ebidensya
Mga Katuwiran
Mga Posibleng Solusyon
Kongklusyon
Resolusyon/Mungkahing Solusyon o Kawalan ng Solusyon
ST. CLARE COLLEGE OF CALOOCAN
3. Estrukturang Factual Report
Introduksiyon
Pangunahing Paksa
Katawan
Mga Detalye
Mga Paliwanag
Kongklusyon
Pangkalahatang Buod
ST. CLARE COLLEGE OF CALOOCAN
1. Maingat dahil kailangang usisain, busisiin ang mga ebidensya, at suriin kung gaano
kalohikal ang teksto at hindi batay sa haka-haka lamang.
2. Aktibo dahil habang nagbabasa ay may pagtatala at anotasyong ginagawa ang
mababasa upang maging malinaw ang ipinahahayag ng teksto.
3. Replektibo dahil nabibigyang katibayan o patunay ang nabasa kaugnay ng mga
kaalaman at sariling karanasan ng mambabasa.
4. Maparaan dahil maaaring gumamit ng ilang stratehiya upang maunawaang mabuti
ang teksto. Ilan sa mga ito ang pre-viewing o pre-reading, skimming, at brainstorming.
Pre-viewing o Pre-reading (Bago bumasa)
Bubusisiin muna ang sinulat at huling bahagi ng artikulo. Halimbawa ay ang
may-akda at kilalang personalidad na kaugnay dito.
Skimming
Hindi babasahin ang kabuuan ng teksto ngunit titingnan ang pangunahing
bahagi nito upang malaman ang pangkalahatang kaalaman.
Brainstorming
Upang magkaroon ng pangkalahatang kaalaman ay maaaring magkaroon ng
talakayan ng isa o higit pang grupo.