Professional Documents
Culture Documents
Ap56-Q1-W5-Pedro Trumata
Ap56-Q1-W5-Pedro Trumata
PEDRO A. TRUMATA JR
Lesson Plans for Multigrade Classes TEACHER I
Grades 5and 6 RIZAL
Learning Area: ARALING PANLIPUNAN Quarter: 1 Week: 5
Grade Level Grade 5 Grade 6
Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pang-unawa at kaalaman Naipamamalas ang mapanuring pang unawa at kaalaman
Pangnilalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang teorya sa pinagmulan sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon
The learner demonstrates ng lahing Pilipino upang mapahalagahan ang konteksto ng nito sa mundo gamit ang kasanayang pangheograpiya at
understanding of lipunan/pamayanan ng sinaunang Pilipino at ang kanilang ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng
ambag sa pagbuo ng kasanayan ng Pilipinas. nasyonalismong Pilipino.
Pamantayan sa Naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribosyon ng
Pagganap mga sinaunang Pilipino gamit ang kasanayan pangheograpikal Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa
The learner at mahalagang konteksto ng kasanayan ng lipunana at bansa mundo.
kabilang ng mga teorya sa pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan
ng Pilipinas.
Mga Kasanayan sa Nakabubuo ng pansariling paninindigan sa Nasusuri ang mga ginawa ng mga makabayang Pilipino sa
Pagkatuto pinakapanipaniwalang teorya ng pinagmulan ng lahing pagkamit ng kalayaan.
Pilipino batay sa mga ebidensiya Nasusuri ang kilusang para sa sekularisasyon ng mga
Natatalakay ang teorya ng pandarayuhan ng tao parokya at ang Cavite Mutiny(1872)
mula sa rehiyong Austronesyano Naipapaliwanag ang ambag ng kilusang propaganda sa
Natatalakay ang iba pang mga teorya tungkol sa pagpukaw ng damdamin makabayan ng mga
pinagmulan ng mga unang tao sa Pilipinas Pilipino
Nakasusulat ng maikling sanaysay (1-3 talata) ukol (hal. La Liga Filipina, Asociacion Hispano
sa mga teoryang natutunan Filipino)
Natatalakay ang pagtatag at paglaganap ng
Katipunan
Nahihinuha ang implikasyon ng kawalan ng
pagkakaisa sa himagsikan/kilusan at pagbubuo ng
Pilipinas bilang isang bansa
Unang Araw
Layunin ng Aralin Natutukoy ang pagkakaiba ng iba’t-ibang teorya sa pinagmulan Nakikilala at nagbibigay pugay sa mga bayaning nakilahok sa
ng Pilipinas. rebolusyong Pilipino noong 1896.
DT GW
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (DT)
Paghahabi sa layunin ng Aralin (GW)
Itanong sa mga mag aaral kung may nalalaman silang Hatiin sa dalawang pangkat ang klase.
alamat o kwento kung paano nabuo ang mundo. Unang Pangkat—Lagyan ng tsek ang mga
checklist na napapaloob sa kartilya ng
Ipabasa ang maikling kwento tungkol sa pinagmulan ng katipunan at ekis kung wala.(Apendiks 4)
mundo.(Apendiks 3) Pangalawang Pangkat—magkaroon ng
simpleng dula-dulaan kung paano itinatag
ang samahan ng Rebolusyonaryong
Paglalahad ng Bagong Kasanayan/Pagtalakay Pilipino.
Paglalahat
ILIL
Panuto: Suriin kung saang teorya napapaloob ang mga sumusunod Panuto : Kilalanin ang bayaning nakilahok sa rebulusyon
na pangungusap.(Appendix 5) (Appendix 5)
A Panuto: Ihanay sa hanay B ang kahulugan ng mga teorya na Panuto: Kailangan ba tayong magbigay pugay sa mga
nasa hanay A.(Appendix 6) bayaning nakilahok sa rebulasyong Pilipino? Bakit?
(Appendix 6)
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Natutukoy ang iba’t ibang katangian ng mga sinaunang Pilipino sa Nakapagbibigay opinyon sa mga tagubilin na nakapaloob sa
Pilipinas. sa kartilya ng katipunan.
Paksang Aralin Teorya sa Pinagmulan ng Unang Tao sa Pilipinas Rebolusyong Pilipino noong 1896
Kagamitang Panturo LM ,TG,BOW, larawan, activity sheets LM ,TG,BOW, larawan, activity sheets
Pamamaraan: Grouping Structures (tick boxes):
Use these letter icons to Whole Class Ability Groups
show methodology and Describe the parts of the lesson (for example the Friendship Groups
assessment activities. introduction), where you may address all grade levels as Other (specify)
one group. Combination of Structures
Direct Teaching Mixed Ability Groups
Grade Groups G
Group Work
Teaching, Learning and Assessment Activities
Independent Learning
WHOLE CLASS ACTIVITIES
Assessment Pagbabahagi ng mga bagong balita na narinig at nabasa mula sa radio o telebisyon.
IL
DT
Panuto: Ayusin sa wastong pagkasunud-sunod ang mga
Balik-aral tagubilin na makikita sa kartilya ng katipunan.
Ano- ano ang mga teorya sa pinagmulan ng Pilipinas? (Apendiks 7)
DT
GW
Pangkatin ang klase sa tatlong grupo. Ang unang grupo ay
hahanapin ang katangian ng mga Negrito, ang pangalawang grupo Balik-aral (DT)
ay hahanapin katangian ng mga Indones, at ang huli ay katangian Ano ang naging dahilan ng pag-usbong ng
ng Malay.Gupitin ang bawat katangian ng sinaunang tao at idikit rebulusyong Pilipino?
ito sa wastong kinalalagyan.(Appendix 8) Ano ang kartilya ng katipunan?
Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Sino sino ang mga taong nagbalangkas ng kartilya
ng katipunan?
Ano- ano ang mga pamantayan sa pagbalangkas ng
kartilya?
Saan nakatuon o nakasentro ang kartilya ng
katipunan?
Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin
Ipabasa ang mga tagubilin sa kartilya ng katipunan
at ihambing ito sa sampung utos ng Diyos sa
Bibliya.
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Nasasagot nang tama ang mga katanungan sa bawat aytem. Nasasagot nang tama ang mga katanungan sa bawat aytem.
Paksang Aralin Teorya ng Pinagmulan ng Pilipinas Rebolusyong Pilipino noong 1896
Kagamitang Panturo
Procedure Grouping Structures (tick boxes):
Whole Class Ability Groups
Use these letter icons to Describe the parts of the lesson (for example the Friendship Groups
show methodology and introduction), where you may address all grade levels as Other (specify)
assessment activities. one group. Combination of Structures
Mixed Ability Groups
Direct Teaching Grade Groups
Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities G
WHOLE CLASS ACTIVITY
Independent Learning
DT Assessment
GW
IL
Panuto : Isulat ang salitang WASTO kung tama ang ipinapahayag Panuto : Isulat ang salitang TAMA kung tama at MALI
ng pangungusap at DI WASTO kung mali ang ipinapahayag ng kung mali ang isinasaad ng pangungusap (Appendix 10)
pangungusap
( Appendix 11)
Remarks
Reflection
REFERENCES
GRADE 5 GRADE 6
TG,LM,BOW, http://e-learning.nhcp.gov.ph TG,LM,BOW, http://e-learning.nhcp.gov.ph
Panuto: Ayusin ang mga salitang nagkabali-baliktad upang mabuo ang mahahalagang salita
na may kaugnayan sa paksang aralin.
TOERAY NG DYSAIOTRMOPSI
___________________________________________
___________________________________________
TLAYU AN PULA
___________________________________________
BUKLANISOM
___________________________________________
Appendix 2
Day 1, Grade 5 ARAL PAN/Q1/W5
Panuto: Gupitin ang mga larawan.Idikit kung saang teorya napapaloob ito sa pagkakabuo ng
Pilipinas.
Appendix 3
Day 1, Grade 5 ARAL PAN/Q1/W5
pinakamakapangyarihan sa Pasipiko .
Ang malalaking bato at lupang bumagsak sa karagatang ito ang siyang pinagmulan ng
kapuluan.
Appendix 4
Day 1, Grade 5 ARAL PAN/Q1/W5
TEORYA NG DIYASTROPISMO
Page 1 of 2
TEORYA NG BULKANISMO
Ang Pilipinas ay nabuo dahil sa pagputok ng
kapuluan
Page 2 of 2
Appendix 5
Day 1, Grade 5 ARAL PAN/Q1
Panuto: Suriin kung saang teorya napapaloob ang bawat pangungusap. Lagyan kung teorya ng
tulay na lupa, kung teorya ng bulkanismo, kung teorya continental drift,
kung teorya ng diyastropismo .
_______1. Nang dahil sa tulay na lupa , natuklasan ang mababaw na lugar sa pagitan ng Asya at
Pilipinas sa dakong China Sea.
_______2. Sa teoryang ito, ang daigdidg ay dating binubuo ng isang super kontinente, ang Pangea.
_______3. Ayon sa teoryang ito, ang tektonikong paggalaw ang gaging daan upang mabasag ang
malalaking masa ng lupa.
_______4. Ang Pilipinas ay nabuo sa dahil sa pagputok ng bulkang nakahanay sa Pacific Ocean
noong panahon ng Tertiary.
_______5. Ang Pilipinas ay bahagi ng Sunda Shelf o isang malaking nakausling bahagi ng Asya.
Appendix 6
Day 2, Grade 5 ARAL PAN/Q1/W5
Panuto: Hanapin sa Hanay B ang kahulugan ng bawat teorya na nasa Hanay A. Isulat ang titik ng
wastong sagot.
Hanay A Hanay B
Gupitin ang mga katangian ng sinaunang tao at ipaskil ito kung saan nabibilang.
Page 1 of 2
Matipunong pangangatawan
Maitim na balat
Malalaki
Pandak at maitim
Page 2 of 2
Appendix 9
Day 2, Grade 5 ARAL PAN/Q1/W5
Panuto : Tukuyin kung sinong pangkat ng sinaunang Pilipino ang tinutukoy ng bawat pangungusap.
Isulat ang letrang N kung Negrito, M kung Malay at I kung Indones.
_____1. Sila ang unang pangkat nanirahan sa ating bansa.palipat lipat sila ng tirahan.
_____2. Dumating sila sa ating bansa gamit ang balangay. Sila ay may katamtamang tangos ng
ilong.
Appendix 10
Day 2, Grade 5 ARAL PAN/Q1/W5
I.Panuto : Isulat ang salitang WASTO kung tama ang ipinapahayag ng pangungusap at DI
WASTO kung mali ang ipinapahayag ng pangungusap
II. Panuto:Piliin sa kahon na nasa ibaba ang katangian ng bawat sinaunang Pilipino at isulat
ito sa kanilang hanay.
Page 1 of 2
I.1. WASTO
2.DI WASTO
3. WASTO
4. DI WASTO
5. WASTO
II.
Appendix 1
Day 1, Grade 6 ARAL PAN/Q1/W
Appendix 2
Day 1, Grade 6 ARAL PAN/Q1/W
EMILIO AGUINALDO
Page 1 of 2
EMILIO JACINTO
JOSE RIZAL
Page 2 of 2
Appendix 3
Day 1, Grade 6 ARAL PAN/Q1/W
Pagkakatatag ng Samahan
Noong 3 Hulyo 1892, sa pagdating ni Jose Rizal sa Pilipinas matapos ang kanyang
paglalakbay sa Europa, kanyang itinatag ang La Liga Filipina – isang samahang nangangalap
ng tulong at suporta mula sa mayayaman at may pinag-aralan, o Ilustrado. Sa likod ng
patuloy na pagsuporta nina Domingo Franco at Andres Bonifacio, hindi nagtagal at nabuwag
din ang samahan. Nahati ito sa dalawang pangkat – ang Cuerpo de Compromisarios at
Katipunan.
Kasabay ng balitang pagpapatapon kay Jose Rizal sa Dapitan noong 7 Hulyo 1892
ang pagtatatag ng Katipunan. Sina Andres Bonifacio, Valentin Diaz, Teodoro Plata, Ladislao
Diwa, at Deodato Arellano, kasama ang ilang kasapi ng La Liga Filipina, ay nagtipon sa
314 Calle Azcarraga (na ngayon ay Daanang Claro M. Recto), malapit sa Calle
Elcaño sa Tondo, Maynila. Sa munting tahanan dito ay kanilang binuo ang Katipunan.
Itinataguyod ng samahan ang paggamit ng dahas at madugong rebolusyon, sa halip na
mapayapang repormasyon na adhikain ng La Liga Filipina, upang makamit ang tunay na
kalayaan. Batid ng mga Katipunero ang naiibang pananaw ni Jose Rizal sa usaping kalayaan.
Ngunit sa kabila nito, kinilala nila si Rizal na pangulong pandangal (o honorary president) ng
samahan.
Page 1 of 4
ADHIKAIN AT PANINIWALA
Umiikot ang adhikain ng Katipunan sa konseptong “pamilya” at pagnanais na
magkaroon ng isang patas na lipunan. Bilang Supremo ng Katipunan, pangarap ni Bonifacio
ang makapagtatag ng isang bansang kikilalaning “Inang Bayan” na pamumunuan ng isang
pamahalaan na tatawaging “Haring Bayang Katagalugan.” Ito ay kanyang ibinalangkas sa
lipunang matriyarkal ng sinaunang Pilipinas, kabaligtaran ng sistemang ipinakikilala ng mga
Espanyol. Hangad ng mga Katipunero ang tuluyang pagkawala ng Pilipinas sa burukrasyang
Espanyol at pagtatatag ng estado na pamumunuan ng mga katutubo. Naniniwala din sila na
ito'y makakamit lamang sa pamamagitan ng isang madugong himagsikan.
Page 2 of 4
Ang Kartilya
Si Bonifacio ang unang nagbalangkas ng kautusan ng Katipunan na tinawag niyang
“Katungkulang Gagawin ng mga Anak ng Bayan” o “Dekalogo.” Kasabay nito, si Emilio
Jacinto, na kanyang tagapayo, ay lumikha rin ng sarili nitong listahan ng alituntunin na
tinawag na Kartilya (hango sa salitang Espanyol na “cartilla” na nangangahulugang paunang
pangaral sa mga mag-aaral sa elementarya). Ang Kartilya ang naging opisyal na talaan ng
alituntunin ng Katipunan, at nilalaman nito ang mga sumusunod [1]:
Page 3 of 4
Appendix 4
Day 1, Grade 6 ARAL PAN/Q1/W5
Panuto : Lagyan ng tsek ang mga tagubilin na napapaloob sa kartilya ng katipunan at ekis kung wala.
KASALI BA AKO?
3.Maari kang mag asawa ng higit sa dalawa basta kaya mong buhayin.
4. Ang pagpatay ay hindi tinuturing na kasalanang mabigat sa Diyos.
5. Ang may mataas na kalooban, inuuna ang puri kaysa pagpipita sa
sarili; ang may hamak na kalooban, inuuna ang pagpipita sa sarili kaysa
sa puri.
6. Sa taong may hiya, salita'y panunumba
Appendix 5
Day 1, Grade 6 ARAL PAN/Q1/W5
Panuto: Kilalanin ang mga bayaning nakilahok sa rebulusyong Pilipino. Hanapin ang sagot sa ibaba.
_____ Ang may mataas na kalooban, inuuna ang puri kaysa pagpipita sa sarili;
ang may hamak na kalooban, inuuna ang pagpipita sa sarili kaysa sa puri.
______ Huwag mong sayangin ang panahon; ang yamang nawala'y mangyayaring
magbalik; ngunit panahong nagdaan ay di na muli pang magdadaan.
_______ Ang mga taong matalino'y ang may pag-iingat sa bawat sasabihin;
matutong ipaglihim ang dapat ipaglihim
_______ Ang babae ay huwag mong tingnang isang bagay na libangan lamang, kundi
isang katuwang at karamay sa mga kahirapan nitong buhay; gamitin mo nang buong
pagpipitagan ang kanyang kahinaan, at alalahanin ang inang pinagbuharan at nag-iwi
sa iyong kasanggulan.
_______ Ang di mo ibig gawin sa asawa mo, anak at kapatid, ay huwag mong
gagawin sa asawa, anak at kapatid ng iba.
_______ Sa daang matinik ng buhay, lalaki ang siyang patnugot ng asawa at mga
anak; kung ang umaakay ay tungo sa sama, ang pagtutunguhan ng inaakay ay
kasamaan din.
Page 1 of 2
Panuto: Sa loob ng titled matrix ay ang mga Pilipino na unti- unting sinasakop ng mga dayuhan,ano
kaya ang kanilang naramdaman sa panahong iyon.Isulat kung ano ang kanilang damdamin sa kahon
sa ikalawa.
Pilipino
Appendix 9
Day 2, Grade 6 ARAL PAN/Q1/W5
Panuto: Sa palagay mo, alin sa mga tagubilin ng kartilya ang madaling sundin? Bakit? Alin
ang mahirap? Bakit?
Panuto : Isulat ang letrang T kung tama at M kung mali ang isinasaad ng pangungusap.
_________5. Sa taong may hiya, salita'y panunumba,ay isa sa mga tagubilin sa kartilyang
katipunan.
1.
2.
3.
4.
5.