Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO VI

IKATLONG MARKAHAN
Guro: Vincent Kier C. Cablay
I. Layunin
A. Pangkabatiran: Natutukoy ang mga uri ng pangungusap batay sa
binasang kuwento.
B. Psychomotor: Nakasusulat ng iba’t ibang uri ng pangungusap.
C. Pandamdam: Naipaliliwanag ang bawat sitwasyong ibinigay.
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayang Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatutu
II. Nilalaman
Paggamit ng mga Uri ng Pangungusap
III. Kagamitang Panturo
Filipino Learners Module 6- Quarter III, Laptop, Audio, Video, Powerpoint
Presentation
A. Sanggunian: Curriculum Guide Filipino 6
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages)
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral (Learner’s Materials Pages)
3. Mga Pahina sa Modyul (Learner’s Module)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources (Additional
Materials from Learning Resources (LR) Portal)
B. Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources)
IV. Pamamaraan
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng mga
Mag-aaral
A. Balik-aral sa Bago natin simulan ang
nakaraang aralin ating bagong aralin,
at/Pagsisimula ng balikan muna natin ang
bagong aralin pinag-aralan natin nong
nakaraang araw.

Ano ba ang pamagat? Nakasulat sa Pamagat ang


paksa o tungkol saan ang
kwento o palabas.
Magaling!
Ano ba ang tauhan? Ang gumaganap na mga
karakter sa kwento o
palabas.
Tama!

Ngayon ay may babasahin


tayong maikling kuwento.
Ang ating bansa ay
palaging dinadaanan nga
mga malalakas na mga
bagyo. Ngunit, sa kabila ng
mga trahidyang ating
nararanasan ay pinapakita
natin ang ating kabutihan
sa bawat isa.
Ngayonang gusto ninyong Tanong ng mga bata:
malaman tungkol sa ating 1. Ano-ano ang mga
babasahing kwento? katangian ng mga
Pilipino tuwing may
(Isulat n g guro ang tanong bagyo?
ng mga bata sa pisara) 2. Ano-ano ang mga
pamamaraan ng
bawat Pilipino
upang maiwasan
ang mga maaaring
Mamaya pagkatapos pinsala ng bagyo?
nating basahin ang kwento
ay ating sasagutin ang
inyong nabuong tanong.
B. Paghahabi sa Ipasagot sa mga bata:
layunin ng aralin 1. Sino-sino sa inyo
ang mahilig
magbasa ng
kwento, makinig ng
balita sa radyo, o
manood ng palabas
sa telebisyon?
2. Paano mo
masasagot ang mga
tanong tungkol sa
isyung inyong
binasa o
napakinggan?
C. Pag-uugnay ng mga Ang mga bata ay sabay-
halimbawa sa sabay na makikinig sa
bagong aralin maikling kwentong may
pamagat na “Ang Hamon
ni Bagyong Yolanda” sa
pamamagitan ng pakikinig
ng dula sa radyo.
D. Pagtatalakay ng Sasagutin natin ang inyong
bagong konsepto at nabuong tanong.
paglalahad ng 1. Ano-ano ang mga Ang mga katangian ng
bagong kasanayan katangian ng mga bawat Pilipino tuwing may
Pilipino tuwing may bagyo ay pananalig sa
Maykapal, pagmamahal sa
bagyo? pamilya, at pagtutulongan
sa kahit na anong trahidya.
2. Ano-ano ang mga Ang bawat pamilyang
pamamaraan ng Pilipino ay may iba’t ibang
bawat Pilipino pamamaraan upang
upang maiwasan maiwasan ang pinsala ng
ang mga maaaring bagyo. Isa na dito ang
pinsala ng bagyo? paghahanda ng mga
kagamitan at pagkain
upang may magamit
tuwing may bagyo.
E. Pagtatalakay ng Ngayon may mga tanong
bagong konsepto at tayong sasagutan tungkol
paglalahad ng sa ating binasang kwento.
bagong kasanayan
1. Sino-sino ang mga (Mang Caloy, Aling Selya,
nabanggit na Shella, Jessa, Jin at ang
tauhan sa Kapitan)
kuwentong “Ang
Hamon ni Bagyong
Yolanda”?

Tama mga bata! Ang mga


tauhang nabanggit sa
kwento at sina…
2. Saang lalawigam (Capiz)
nakatira ang mag-
anak nina Mang
Caloy at Aling
Selya?
Magaling! Ang pamilya
nina Mang Caloy at Aling
Selya ay nakatira sa
lalawigan ng Capiz.
(280 km/hour)
3. Ayon sa balitang
narinig nila mula sa
kanilang maliit na
radyo, gaano
kalakas ang
bagyong Yolanda?
Tama! Ang bagyong
Yolanda ay may lakas na
280 km/hour.

Sa kwentong “Ang Hamon


ni Bayong Yolanda” ay
may nakapaloob na iba’t
ibang uri ng mga
pangungusap, ating alamin
kung ano nga ba ang iba’t
ibang uri ng mga
pangungusap.
Ano nga ba ang
pangungusap,

“Ang pangungusap ay
salita o lipon ng mga salita
na nagpapahayag ng
buong diwa”
At ang pangungusap ay
may limang uri.

1. Pasalaysay o
Paturol
- ito ay nagsasalaysay
ng katotohanan,
opinion, pahayag,
kaisipan o pwede ring
pangyayari.
- Lagi itong nagtatapos
sa tuldok (.).

Halimbawa:
Alas singko ng umaga ay
ginising ng mag-asawa
ang kanilang mga anak na
sina Shella, Jessa at ang
bunso na si Gil.

2. Patanong
- ito ay pangungusap
na ginagamit sa
pagtatanong.
- at tandang pananong
(?) ang bantas sa
hulihan nito.

Halimbawa: “Jessa, anak,


maaari mo bang ihanda
ang agahan natin nang
may makakain tayo
mamaya?”

3. Padamdam
- ito ay nagsasabi ng
matinding damdamin
gaya ng tuwa,
pagkagulat, paghanga,
panghihinayang at iba
pa.
- Ito ay nagtatapos sa
tandang padamdam (!).
Halimbawa: “Opo! Nay”,
“Opo! Tay”

4. Pautos
- ito ay uri ng
pangungusap kung
saan ay nagpapahayag
ng pag uutos.
- Ito ay maaring
magtapos sa tudlok (.)
o tandang padamdam
(!).

Halimbawa: “Shella, anak,


heto ang plastic dito mo
itatago ang mga
mahahalagang dokumento
natin para di-mabasa”.

5. Pakiusap
- ito ay uri ng
pangungusap napautos
na nagsasaad ng
pakiusap.
- Ito ay madalas na
nagtatapos sa tuldok (.)
o tandang pananong
(?).

Halimbawa: “Gil, anak,


pakiabot nga ng lubid at
kailangan nating talian ang
bubong ng ating bahay at
pakitulungan mo ako sa
pagtali”.
F. Paglinang sa Panuto: Basahin at
kabihasaan magbigay ng iyong sagot
sa bawat sitwasyon.

1.Nakalimutan mo ang
iyong aklat sa bahay. At (Maari ba akong humiram
nais mong humiram ng ng iyong aklat?)
aklat sa iyong kaibigan.
Ano ang sasabihin mo sa
kanya?

Magaling! Maari mong


sabihin sa kanya na…
(Maari ba akong humiram
ng iyong aklat?)

2.Nanood kayo ng (Napakagaling mong


palatuntunan. Umawit ang kumanta),
isa ninyong kaklase at (Maraming salamat!)
nagandahan kayo sa
kanyang awit.
Ano ang sasabihin mo sa
kanya at ano naman ang
kanyang isasagot?

Tama mga bata! Maari mo


siyang sabihan ng…
(Napakagaling mong
kumanta),
At sasagot naman siya
ng… (Maraming salamat!)

G. Paglalapat ng aralin Bakit mahalagang Dapat nating malaman ang


sa pang-araw-araw malaman ang mga uri ng uri ng pangungusap na
na buhay pangungusap na dapat ating gagamit sa
gamitin sa pagsasalita sa pagsasalita upang malinaw
iba’t ibang sitwasyon? ang ibig ipahiwatig na
minsahi ng nagsasalita.
H. Paglalahat ng aralin Ano ang iba’t ibang uri ng 1. Pasalaysay o
pangungusap? Paturol
2. Patanong
3. Padamdam
4. Pautos
5. Pakiusap
Tama!

Ano ang pasalaysay o Ito ay nagsasalaysay ng


paturol na uri ng katotohanan, opinion,
pangungusap? pahayag, kaisipan o
pwede ring pangyayari.
Lagi itong nagtatapos sa
tuldok (.).
MAgaling mga bata!

I. Pagtataya ng aralin Panuto: Basahing Mabuti


ang mga sumusunod at
tukuyin kung anong uri ng
pangungusap ito.

____1. Opo! Nay”, “Opo!


Tay”. Sagot: C. Padamdam
a. Pasalaysay
b. Pautos
c. Padamdam
d. Patanong

____2. “Jessa, anak, Sagot: D. Patanong


maaari mo bang ihanda
ang agahan natin nang
may makakain tayo
mamaya?
a. Pasalaysay
b. Pautos
c. Padamdam
d. Patanong
Sagot: B. Pautos
____3. “Shella, anak, heto
ang plastic dito mo itatago
ang mga mahahalagang
dokumento natin para di-
mabasa”.
a. Pasalaysay
b. Pautos
c. Padamdam
d. Patanong

____4. “Gil, anak, pakiabot Sagot: Pakiusap


nga ng lubid at kailangan
nating talian ang bubong
ng ating bahay at
pakitulungan moa ko sa
pagtali.”.
a. Pasalaysay
b. Pautos
c. Padamdam
d. Pakiusap Sagot: Pasalaysay

____5. Ang kanilang


barong-barong ay gawa sa
konkretong materyales
subalit maaari pa ring
mawasak ng kahit
mahinang bagyo o ng
isang bagyo.
a. Pasalaysay
b. Pautos
c. Padamdam
d. Patanong

J. Karagdagang Panuto: Sumulat ng isang


Gawain para sa halimbawa ng bawat uri ng
takdang-aralin at pangungusap.
remediation

You might also like