Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 7

BANGHAY ARALIN

FILIPINO IX

Petsa: Oktubre 22, 2022

Pamantayan sa Pagkatuto:
Nasusuri ang maikling kuwento batay sa:
- Paksa
- Mga tauhan
- Pagkakasunod-sunod
ng mga pangyayari
- estilo sa
pagsulat ng awtor
- iba pa (F9PS-Ia-b-41)

I. Layunin

Pagtapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang: (3 domains of


learning)

a. Nalaman ang mga elemento ng maikling kwento at kahulugan nito.


b. Nasuri ang maikling kwento batay sa mga elemento nito
c. Nakabuo ng sariling maikling kwento gamit ang mga elemento nito

II. Paksang Aralin

Paksa: Elemento ng Maikling Kwento

Sanggunian:

Kagamitan: Laptop, PowerPoint Presentation, Bidyo (max. 3minutes), Litrato at


Awdyo Recording

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Panimulang Gawain

1. Panalangin

“___, pangunahan mo ang ating “Opo, ma’am (sa ngalan ng ama, ng


panimulang panalangin sa araw na anak, at espirito santo, amen) “
ito.”

2. Pagbati
“Magandang Araw rin po, ma’am!”
“Magandang Araw mga mag-aaral!”

“Ako nga pala si Bb. Agnes Mendoza,


ang guro niyo ngayon sa Filipino.
Pwede niyo akong tawaging Bb.
Mendoza.”
“Ayos naman po.”
“Kumusta kayo?”
“Opo/ medyo po/ hindi po.”
“Kinakabahan ba?”

“Naku, wag kakabahan dahil madali


lamang ang ating aralin ngayong
araw.”

“Handa na ba kayong making at “Handa na po.”


matuto?”

3. Pagtala ng Liban
“Wala po, ma’am. “
“___, may lumiban ba sa araw na ito?”

“Mabuti kung ganun at kumpleto tayo


sa araw na ito. Paniguradong
magiging masaya at puno ng aral ang
talakayan natin.”

4. Paalala sa Klase

“Bago tayo magsimula sasabihin ko


muna ang mga paalala sa ating klase.
Mangyaring ang lahat ay making nang
maigi. Una, lahat ng bakanteng upuan
dito sa harapan ay kailangan upuan
nang mga nasa likod nang mas
malinaw na marinig ng lahat ang ating
tatalakayin sa klase. Ikalawa, bago
maupo ay tignan muna kung may kalat
sa ilalim ng inyong mga upuan. At ang
huli, magkaroon ng mata, tainga, at
isipan na handang may matutunan sa
ating talakayan. Naintindihan ba?” “Opo.”

“Kung ganoon, ___, maaari mo bang “Una, lahat po ng bakanteng upuan sa


ulitin ang aking mga paalala?” harapan ay kailangan upuan ng mga
nasa likod para mas malinaw na
marinig ang ating tatalakayin. Ikalawa,
tignan muna kung may kalat sa ilalim ng
mga upuan bago maupo at magkaroon
ng mata, tainga at isipan na handang
matuto sa ating talakayan.”

“Mabuti at nakinig at naintindihan ng


bawat isa ang mga paalala.”

B. Panlinang ng Gawain

1. Pagganyak

(Magkakaroon ng pa-aktibidad ang


guro. Makikinig ang mga bata sa mga
awdyo recording at huhulaan kung (Ang mga mag-aaral ay makikilahok sa
kaninong boses ito gamit ang mga aktibidad.)
larawang inihanda ng guro.)

“Ngayon ay magkakaroon tayo ng


isang palaro. Bago matapos ang
sampung segundo ay dapat mahulaan
kung kaninong litrato ang may ari ng
boses na inyong papakinggan. Okay “Okay po!”
ba iyon?”

“SINO YORN?”

“Handa na ang sundalong ito na


sumabak sa giyera. Nais kong “JC Santos”
malaman mong gustong gusto kita.”
“JM De Guzman”
“Bottom line, ‘di ka na niya mahal.”
“Isama mo naman ako sa dreams mo,
kasi kasama ka sa mga plano ko sa “Jericho Rosales”
buhay eh.”

“Stop acting like you know my pain,


stop acting like you own it. Hindi ikaw “Daniel Padilla”
si Celine, and you will never be
Celine.”

“Mahusay!”

2. Paglalahad ng Paksa

“Lahat po ng litrato ay mga tauhan sa


“Ano ang inyong napansin sa mga
mga kilalang pelikula.”
litratong naging inyong kasagutan?”

“Magaling!”

“Bilang koneksyon sa ating talakayan,


ang tauhan ay isa sa mga elemento ng
maikling kwento.”

3. Pagtatalakay

“Ayon kay Edgar Allan Poe, ang


Maikling Kwento ay isang akdang
pampanitikang likha ng guni-guni at
bungang-isip na hango sa isang tunay
na pangyayari sa buhay. Ito ay
nagdudulot ng aliw sa mambabasa.
Karaniwan itong natatapos basahin sa
isang upuan lamang at kapupulutan ng
mga aral sa buhay. Ang mga elemento
nito ay ang mga sumusunod:”

“Paksa, ito ang pinaka-kaluluwa ng


maikling kwento. Inilalahad ng awtor
ang pangunahing punto o layunin ng
kaniyang isinulat.”

“Tauhan, ito ang nagbibigay-buhay sa


maikling kwento. Maaari itong maging
mabuti o masama.”

“Tagpuan, ito naman ang panahon at


lugar kung saan nangyayari ang
maikling kwento.”

“Suliranin, ito ang problemang


haharapin o kinakaharap ng tauhan sa
kwento.”

“Banghay, ito ang maayos na


pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari.”

“Bahagi nito ang mga sumusunod”

“Simula, sa bahaging ito ipinakikilala


ang tauhan at tagpuang iikutan ng
kwento. Dito nakasalalay ang
kawilihan ng mga mambabasa.”

“Tunggalian, sa bahaging ito makikita


ang pakikipagtunggali ng pangunahing
tauhan sa mga suliraning kaniyang
kahaharapin.”

“Kasukdulan, ito ang pinakamataas


na pangyayari sa kwento kaya’t ang
bahaging ito ang pinakamaaksiyon.”

“Kakalasan, sa bahaging ito


bumababa ang takbo ng kwento.
Nagbibigay daan ito sa wakas.”

“at ang huling bahagi ay ang Wakas,


ito ang kahihinatnan o resolusyon ng
kwentong maaaring masaya o
malungkot.”

“Estilo ng Awtor, ito ang paraang


ginamit ng awtor upang mas maging
masining ang pagkakasulat ng
kaniyang akda. Halimbawa nito ay
may tayutay, pahiwatig, simbolismo at
iba pa.”

4. Paglalagom
“Paksa, Tauhan, Suliranin, Tagpuan at
“___, maaari ka bang magbigay ng Banghay.”
limang elemento ng maikling kwento?”

“___, ano naman ang mga bahagi ng “Simula, Tunggalian, Kasukdulan,


banghay?” Kakalasan at Wakas.”

“Magaling!”
5. Paglalapat

Panuto: Ibigay ang kahulugan ng


bawat elemento ng maikling kwento na
babanggitin ng guro.

___1. Tauhan
___2. Banghay
___3. Paksa
___4. Tagpuan
___5. Estilo ng Awtor

IV. Pagtataya

(Makikinig ang mga mag-aaral ng


awdyo recording ng pagsasalaysay ng
guro ng maikling kwento ng Anim na
Sabado ng Beybleyd)

Panuto: Suriin ang akdang


napakinggan batay sa mga
sumusunod:

1. Paksa
2. Tauhan
3. Tagpuan
4. Suliranin
5. Banghay
 Simula
 Tunggalian
 Kasukdulan
 Kakalasan
 Wakas
6. Estilo ng Awtor

V. Takdang Aralin

Lumikha ng sariling maikling kwento


gamit ang mga elemento nito na
natalakay sa klase.

“At dito nagtatapos ang ating


talakayan ngayon araw. Kaya naman
palakpakan ang mga sarili dahil naging (Magpapalakpakan ang mga mag-aaral)
magaling at mahusay kayo sa
pagsagot sa mga katanungan ng
guro.”
“Maraming salamat din po, ma’am.
“Salamat at hanggang sa muli mga Paalam!”
mag-aaral! Paalam!”

Inihanda ni:

Medina, Chris Daniel


Mendoza, Agnes Patricia

ESFL 2-1

Iwinasto ni:

JOHN MICHAEL DEL ROSARIO


Katuwang na Propesor II

You might also like