Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
CARAGA Region
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR

School TAMBIS NATIONAL Grade Level 9


HIGH SCHOOL
Teacher BERNADETTE D. Learning Area ARALING PANLIPUNAN
MANILI
Teaching Date August 30, 2022 Quarter 1 - WEEK 2
& Time 7:30 – 8:30 (MTW)
A.
Pamantayang Ang mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng
Pangnilalaman pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang
(Content pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
Standards )
B. Pamantayan Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may
sa Pagganap kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
(Performance pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
Standards)
C. Nasusuri ang diskriminasyon at diskriminasyon sa kababaihan, kalalakihan at LGBT
Mahahalagang (Lesbian , Gay , Bi – sexual , Transgender)
Pamantayan sa
Pagkatuto
(MELC)
D. Layunin Pagkatapos ng isang oras, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
(KSA) A. Natutukoy ang konsepto ng diskriminasyon
B. Nailalahad ang diskriminasyon sa mga lalaki, babae at LGBT
C. Nakikilala ang ilang personalidad na may iba’t-ibang kasarian na nagging
tanyag sa lipunan

I. NILALAMAN
II.
KAGAMITANG
PAMPAGKATO
TO(LEARNING
RESOURCES)
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Sangguniang LAS Quarter 3 – Week 4
Kagamitan
3. Sangguniang ADM Quarter 3 - Modyul 3
Babasahin
4. Karagdagang
Babasahin
5. Instructional TV, laptop, pentel pen, manila paper, kartolina,
materials

B. Stratehiya  4 a’s Approach by Scott Snell and Ken Cauig


 Inquiry based learning Strategy by McCarthy, J. (2015)
 Cooperative learning by John et al (1994) and May Ann Bague Valencerina
III.
PAMAMARAAN
(PROCEDURE)
1. Panimulang  Sisimulan ng guro ang sumusunod isang panalangin
Gawain  Pagbati
(Preliminaries)  Pagsusuri ng pagdalo
 Pagkatapos ng checking ng attendance, itatakda ng guro ang mood sa
pamamagitan ng pagbati muli sa mga mag-aaral at sa pamamagitan ng
pagsasabi ng “Kumusta ka ngayon?”. Hahayaan din ng guro ang mga mag-
aaral na tapikin ang kanilang mga balikat at hayaan silang sabihin sa
kanilang sarili, “Masaya ako ngayon!” at hayaan silang ngumiti sa hindi
bababa sa 5 tao upang ipakita ang kanilang kaligayahan.
 Pagkatapos itakda ang mood, ang guro ay magtatakda din ng pamantayan
upang matiyak ang maayos na pagsasagawa ng mga aktibidad sa silid-
aralan.
1. Ayusin ang upuan nang naaaayon.
2. Huwag sumagot sa koro. Itaas ang mga kamay kapag gusto mong sumagot
o magtanong.
3. Humingi ng pahintulot kapag lalabas sa silid aralan.
4. Pagmasdan ang katahimikan sa panahon ng talakayan. Makilahok sa mga
aktibidad sa klase.
5. Bawasan ang boses kapag nasa pangkatang Gawain upang maiwasan ang
gulo.
6. Makinig kapag may presentasyon.

 Iprepresenta ng guro ang mga inaasahang asal sa loob ng silid-aralan.


1. Laging magsuot ng facemask.
2. I sanitize ang kamay paminsan minsan.
3. Obserbahan ang physical distancing.
4. Iwasang hawakan ang isa’t-isa.

 Kapag ang klase ay handa na, sisimulan na ng guro ang aralin.

2. Paglalahad A. Paglalahad ng mga layunin ng aralin


ng Aralin  Ilalahad ng guro ang layunin sa pamamagitan ng pagpapahintulot sa mga
(Lesson Proper) mag-aaral na basahin ang mga layunin. Uulitin ng guro ang pagbabasa ng
layunin at magbibigay ng kaunting pahiwatig upang bigyang-diin ang mga
layunin sa pagkatuto na makakamit ng mga mag-aaral sa pagtatapos ng
aralin.
 Pagkatapos basahin ang mga layunin, muling itatanong ng guro kung handa
na ang mga mag-aaral para sa mga aralin at mga Gawain. Pagkatapos ay
uulitin ng guro ang mga pamantayang itinakda upang hikayatin ang mga
mag-aaral na maging handa sa aktibidad.

B. Pagganyak (Motivation)

 Pagkatapos ng paunang Gawain, ang guro ay magpapatuloy sa iba’t-ibang


Gawain. Ngunit bago magbigay ng mga tagubilin, paalalahanan muli ng guro
ang mga mag-aaral na mya kinakailangang mga protocol sa kalusugan.
Pagkatapos ng protocol, ibibigay ng guro ang pangkalahatang mga
alituntunin.
1. Ang mag-aaral ay papangkatin sa tatlong grupo.
2. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng activity sheet.
3. Ang aktibidad ay isasagawa lamang sa loob ng sampung minuto.
4. Itatalaga ng bawat pangkat ang mga sumusunod na tungkulin sa mga
miyembro.

Pinuno Namumuno sa grupo


Sekretarya Isa sa magsusulat ng mga sagot sa grupo
Reporter Isang mag-uulat sa output sa klase
Timekeeper Isang taong susubaybay sa oras
Meyembro Makikipagtulungan at makikibahagi sa pagbuo ng
ideya
Pahihintulutan ng guro ang mga grupo na magpasya muna kung sino ang itatalaga
sa iba’t-ibang Gawain sa isang minuto. Kapag tapos na ang mga pangkat sa
pagbibigay ng mga Gawain, ipapakita ng guro ang rubriks. Ituturo din ng guro na
ang rubric na ito ay gagamitin sa pagre rate ng kanilang sariling output bilang bahagi
ng presentasyon. At ibigay sa grupo ang Gawain.

Gawain: Hanep-Salita
Panuto: Hanapin at isulat ang mga letrang nakatapat sa bawat bilang upang mabuo
ang mga salita.
A B C D E F G H I J
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10

K L M N O P Q R S T
11 12 13 14 15 16 17 18 19 20

U V W X Y Z
21 22 23 24 25 26

1. 16, 1, 14, 2O, 1, 25 – 16, 1, 14, 20, 1, 25


2. 11, 1, 18, 1, 18, 9, 1, 14
3. 11, 1, 2, 1, 2, 1, 9, 8, 1, 14
4. 4, 15, 13, 5, 19, 20, 9, 3, 22, 9, 15, 12, 5, 14, 3, 5
5. 4, 9, 19, 11, 18, 9, 13, 9, 14, 1, 19, 25, 15, 14
Mga Sagot:
1. Pantay-pantay
2. Kasarian
3. Kababaihan
4. Domestic violence
5. Diskriminasyon

C. Mga Gawain:

 Sa kaparehong grupo ay mgbibigay uli ng mga Gawain ng guro. At


babasahin ng bawat grupo ang kani-kanilang Gawain.

Gawain 1: Iguhit Mo!


Panuto: Gumawa ng Poster ng iba’tibang uri ng diskriminasyon ng kababaihan,
kalalakihan at LGBT.
Pamantayan sa Pagmamarka:

Kaugnayan sa Paksa - 5 pts.


Pagkamalikhain - 5 pts.
Pagkaorihinal - 5 pts.
Pangkalahatang Anyo- 5 pts.
Kabuoang puntos- 20 pts

Gawain 2: Iugnay Mo!


Panuto: Magbigay ng mga salitang may kaugnayan sa diskriminasyon. Itala ang
mga ito sa loob ng arrow ng concept map sa ibaba.

DISKRIMINASYON

Gawain 3: Suri-Larawan
Panuto: Suriin ang mga larawan at gumawa ng talahanayan. Idikit ang larawan
batay sa deskripsiyong nakalaan. At isulat kung ano ang naging naiambag nila sa
lipunan.

Babae Lalaki LGBT


D. Analisis

1. Ano ang diskriminasyon at ang mga konsepto nito?


2. Anu-ano ang mga diskriminasyon o karahasan na iyong naranasan o
nasaksihan sa iyong pamayanan?
3. Bilang isang indibidwal, paano ka makatutulong upang matigil ang ganitong
uri ng diskriminasyon o karahasan?

E. Paglalapat
Ang diskriminasyon ay ang anumang pag-uuri, eksklusyon,o restriksyon
batay sa kasarian na naglalayon o nagiging sanhi ng hindi pagkilala,
paggalang, at pagtamasa ng lahat ng kasarian ng kanilang mga karapatan
o kalayaan. Madalas na nagiging batayan ng diskriminasyon ang edad,
kasarian, lahi, kapansanan, relihiyon, oryentasyong sekswal, katayuan sa
buhay at civil status ng isang tao.

 Diskriminasyon sa kababaihan:
Si Malala Yousatzai, isang babae sa Pakistan, ay nakilala sa kanyang adbokasiya at
pakikipaglaban sa karapatan ng mga kababaihan sa Pakistan lalong-lalo na ang
karapatan sa edukasyon. Ito ang naging dahilan upanh pagtangkaan ang kanyang
buhay ng isang miyembro ng teroristang Taliban at barilin siay sa ulo. Kinondena
hindi lamang ng mga Muslim ang pagtatangka sa buhay ni Malala. Bumuhos ang
pinasyal na tulong upang agarang mabigyang lunas ang pagbaril sa kanyang ulo. Sa
kasalukuyan, patuloy ang pagpapakilala ni Malala sa tunay na kalagayan ng
edukasyon ng mga batang babae sa iba’t-ibang bahagi ng daigdig sa pakikipagkita
at pakikipag-usap sa mga pinuno ng iba’t-ibang bansa at pinuno ng mga
organisasyong sibil at non-government organizations o NGOs gaya ng United
Nations at iba pa.

 Diskriminasyon sa kalalakihan:
Ang karahasan sa kalalakihan ay anumang Gawain na umaabuso sa karapatan ng
mga kalalakihan sa kanilang pisikal, emosyonal at mental na kayarian. Maaring
mag-umpisa ito sa mismong pamilya o tahanan na tinatawag na domestic violence,
trabaho, o sa ibang aspekto ng buha. Wala rin itong pinipiling edad, mapabata man
o matanda.

Halimbawa, mayroon taong mga nababalitaang lalaki na sekswal na inaabuso ng


kanilang kapamilya mismo o pinagkakatiwalaang indibidwal. Ang resulta ay
matinding sakit sa emosyon o may epekto ito sa kanila.

Ang sigaw ng Diego Silang Movement, maging ang mga Adan, nagiging tampulan
din ng pananakit. Marahil para sa ilan, mahina pa ang kanilang mga boses, dahil
marami pa ring mga lalaking nahihiyang magkuwento ng kanilang mapait na
karanasan.

 Diskriminasyon sa LGBT:
Ayon sap ag-aaral na inilabas ng United Nations Development Programme (UNDP)
at ng United States Agency for International Development (USAID) na may titulong
“Being LGBT in Asia: The Philippines Country Report” ang mga LGBT ay may
kakaunting oportunidad sa trabaho, bias sa serbisyong medical, pabahay at maging
sa edukasyon. Sa ibang pagkakataon din, may mga panggagahasa laban sa mga
lesbian. At ang patuloy na pagpatay sa mga LGBT kahit na patuloy ang panawagan
sa pagkakapantay-pantay at Kalayaan sa lahat ng uri ng diskriminasyon at pang-
aabuso. Ayon sa ulat ng Transgender Europe nooong 2012 may 1,083 LGBT ang
biktima ng pagpatay mula 2008-2012.

F. Aplikasyon
Gawain 1:
Isagawa:
Panuto: Bilang isang mamayang Pilipino, paano mo maipakikita ang iyong
pagpapahalaga sa mga tugon ng pamahalaan at mamamayan sa mga isyu ng
kasarian at diskriminasyon sa lipunan? Ilahad ang iyong kasagutan gamit ang isang
campaign slogan. Gamiting gabay ang pamantayan sa rubrik.

Ebalwasyon Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga tanong at piliin ang titik ng tamang
sagot.
1. Manager si Ana sa isang hotel. Pinatanggal niya sa trabaho sa James dahil
gumagamit ito ng hearing aid. Ano ang naging batayan niya sa
diskriminasyong ito?
A. Civil status B. Kapansanan
C. Kasarian D. Oryentasyong Sekswal
2. Aling indsutriya ang madalas nakakaranas ng diskriminasyon batay sa
edad?
A. Entertainment B. Technology
C. Food and Beverage D. Tourism
3. Ano ang pangunahing adbokasiya ni Malala Yousafzai?
A. Paggalang sa kasarian
B. Karapatan sa pagboto
C. Edukasyon para sa Kababaihan
D. Paglaban sa Climate Change
4. Si Carlo ay nurse sa isang hospital para sa mga bata. Madalas siyang
sinasabihan ng kaniyang kasamahan na hindi siya nararapat doon dahil sa
kaniyang pagiging homosexual. Maari niya raw maimpluwensiyahan ang
mga batang kaniyang nakakasalamuha. Anong batayan ng diskriminasyon
ang tinutukoy dito?
A. Kasarian B. Civil status
C. Oryentasyong Sekswal D. Kapansanan
5.Ito ay ang anumang pag-uuri, eksklusiyon o restriksiyon batay sa kasarian
na naglalayon o nagiging sanhi ng hindi pagkilala, paggalang, at pagtamasa
ng mga babae ng kanilang mga Karapatan o Kalayaan.
a. pang-aabuso b. diskriminasyon
c. pagsasamantala d. pananakit

Sagot: 1.B 2. A 3. C 4. A 5. B

Homework and Panuto: Gumawa ng sanaysay at isulat sa isang buong papel ang sumusunod na
Practice/ tanong.
Additional 1. Bilang isang mamamayan, paano ka makatutulong upang maging epektibo
Activities for ang mga batas na nagbibigay-proteksyon sa iba’t-ibang kasarian?
application &
remediation
Quotations to
reflect
V. REFLECTION (Reflect on your teaching and assess yourself as a teacher. Think about your students’ progress. What
works? What else needs to be done to help the pupils/students learn? Identify what help your
instructional supervisors can provide for you so when you meet them, you can ask them relevant
questions.)
A.No. of learners
who earned 80%
in the evaluation
B. No. of learners
who require
additional activities
for remediation
C. Did the remedial
lesson work? No. of
the learners who
have caught up
with the lesson
D. No. of learners
who continue to
require remediation
E. Which of my ___Inquiry based learning
teaching strategies ___ Think, Pair and Share
worked well? Why ___ Cooperative learning
did these work?
___4A’s Strategy
___ Homework & practice
The teacher used different teaching strategies that helps the learners to understand easily. The
strategies that are being used was effective and reliable.

F. What difficulties
did I encounter I have difficulties in making this lesson plan specially this is the new format of LP. But with the help of
which my principal
or supervisor can
the expert’s opinion and suggestions my lesson plan was realize.
help me solve?

G. What innovation By contextualizing the instructional materials and activity sheets. I also used the “Fun Game” in order
or localized for the students having fun and at the same time students will understand the topic.
materials did I Integrate the lesson to Math, Filipino, Music, Arts, EsP, Reading across the curriculum.
used/discover
which I wish to
share with other
teachers?

Prepared by: GINA C. OPRIASA Evaluated by: GLORIA O. ARGOS


Subject Teacher Master Teacher/ Rater

Noted by: GLORIA M. PARAGUYA


Principal III
Date Evaluated: __________________

You might also like