Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

PAARALAN Tuburan National High School ANTAS Baitang 9

GURO Retchel B. Mendoza ASIGNATURA Filipino


PETSA/ORAS MARKAHAN Una

I. LAYUNIN
Kasanayan sa Pagkatuto Nabibigyang kahulugan ang malalim na salitang ginamit sa akda batay sa denotatibo o
konotatibong kahulugan | F9PT-Ia-b-39
Nabubuo ang sariling paghatol o pagmamatuwid sa mga ideyang nakapaloob sa akda tula |
F9PB-Ia b-39

II. NILALAMAN Takipsilim sa Dyakarta ni Mochtar Lubis, Kuwentong Makabanghay mula sa Indonesia

III. KAGAMITANG Laptop, powerpoint, slide text, videos, speaker.


PANTURO
A. Sanggunian  Filipino 9 Kuwarter 1- LAS 1
 MELC
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitan Pang -Mag-
aaral
3.Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Envelope, manila paper/cartolina, pentelpen
Panturo
IV. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL PUNA

A. Pagbabalik aral sa
nakaraan aralin Ano ang inyong paboritong kuwento (Magkakaiba ang sagot ng mga
na nabasa o narinig? mag-aaral)

Anong aral ang iyong natutuhan


matapos mong mabasa o marinig ang (Magkakaiba ang sagot ng mga
kuwento? mag-aaral)

B. Paghahabi ng Layunin
Pangkatang Gawain:
COT Indicator 2
(Hatiin ang klase sa dalawang Display
pangkat. Ang bawat pangkat ay proficient use of
kukuha ng tig-iisang envelope na Mother Tongue,
naglalaman ng kagamitan Filipino, English
pangguhit/pansulat). to facilitate
learning.
Ang bawat pangkat ay guguhit ng mga
larawan o ilustrasiyon na nagpapakita
ng dalawang estado ng tao sa lipunan- COT Indicator 3
ang mahirap at mayaman. Pagkatapos
gumuhit ay idikit ang gawa sa pisara at Use effective
gumawa ng sinyales/palakpak bilang verbal and non-
hudyat na pangkat ay tapos na. verbal
classroom
Ipaliliwanag ng bawat pangkat ang communication
kanilang gawa sa anumang wika strategies to
(Hiligaynon, Filipino o English) na mas support learner
maipahahayag niya ang kaniyang understanding,
ideya o opinyon batay sa ginawang participation,
guhit o ilustrasiyon. engagement,
and
achievement
Pagkatapos ng presentasyon sa klase
ay tanungin ang mga mag-aaral ng
sumusunod: (Magkakaiba ang mga sagot ng
mga mag-aaral)
1. Ano ang mahihinuha mo sa una at
ikalawang larawan ginuhit ninyo?
Ano- ano ang pinagkaiba sa uri ng
pamumuhay ng mga tao na
(Magkakaiba ang mga sagot ng
makikita sa dalawang larawan?
mga mag-aaral)
2. Pareho o pantay ba ang
pribelihiyong Nakukuha ng
mayaman at mahirap na pamilya?

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Ipabatid sa mga mag-aaral ang
aralin talakayan ngayong araw “Takipsilim sa
Dyakarta ni Mochtar Lubis, Maikling
Kuwento ng Jakarta, Indonesia”

Paglalahad ng Kaligirang Ang Kuwentong Makabanghay ay


Pangkasaysayan ng Kuwentong isang uri ng kuwentong
nagbibigay-diin sa banghay o COT Indicator 1
Makabanghay at ng lungsod ng
maayos na daloy ng mga Applies
Jakarta, Indonesia.
pangyayari sa teksto o istorya. Ito knowledge of
ay mula sa salitang banghay na content within
may kahulugang ang maayos o and across
masinop na daloy ng curriculum
magkakaugnay na pangyayari sa teaching areas
mga akdang tulad ng maikling
kuwento, anekdota, mito, alamat,
at nobela. Ang kuwentong
makabanghay ay nabubuo dahil
mula sa banghay ng kuwento ay
makabubuo ang mambabasa ng
balangkas kung saan makikita ang
pagkakaugnay ng mga pangyayari
sa kuwentong binasa. Kabilang
dito ang panimulang pangyayari
kung saan ipinakikilala ang mga
tauhan at ang tagpuan, pataas na
pangyayari, kasukdulan, pababa
ng pangyayari, at ang resolusyon.

Ang lungsod ng Jakarta ay kilala


bilang kabisera at pinakamalaking
lungsod ng Indonesia subalit hindi
talaga ito basta lungsod lang
kundi isang lalawigan. Ito ay
pinamumunuan ng isang
gobernador sa halip na mayor.
Bilang isang probinsya, ang
opisyal na pangalan nito ay
“Special Capital Region of
Jakarta.” Ito ang panlabintatlong
populasyon sa buong mundo.
Halos 28 milyong tao ang
nagpaparoo’t parito sa mga
lansangan ng Jakarta kaya naman
halos sampung milyong sasakyan
ang nagagamit araw-araw. Dahil
sa kawalan ng rapid transit
system, Malaki ang problema ng
lungsod sa transportasyon at sa
traffic. Dito sesentro ang mga
pangyayari sa babasahin mong
bahagi ng akdang “Takipsilim sa
Jakarta” mula sa Senjadi Jakarta
na isinulat ni Mochtar Lubis at
isinalin sa Filipino ni Aurora
Batnag.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad Ang salita ay maaaring magkaroon ng
ng bagong kasanayan denotatibo o konotatibong kahulugan.
#1 Denotatibo kung tumutukoy sa literal
na kahulugan ng salita o kahulugang
mula sa diksyunaryo samantalang,
konotatibo kung tumutukoy sa
pahiwatig o hindi tuwirang kahulugan
na maaaring pansarili kahulugan ng
isang tao o pangkat sa iba kaysa COT Indicator 1
karaniwang pakahulugan. Applies
Panuto: Ibigay ang denotatibo o knowledge of
konotatibong kahulugan para sa ilang content within
talitang ginamit sa akda. and across
curriculum
(Malayang palitan ng kaalaman at teaching areas
ideya ang guro at mag-aaral gamit ang
Wikang Hiligaynon/Filipino/English).
COT Indicator 2
Denotasy Salita Konota
Display
on syon
proficient use of
Isang ahas Isang
Mother Tongue,
mahabang taong
Filipino, English
reptilya, traydor
to facilitate
minsa’y o
learning.
makaman tumitira
dag, nang
subalit pataliko
may uri d
ring -tigulang/matanda/elders
walang
kamandag
dapithapo takipsilim -nagasiga-siga/kumikislap/shining
n -bulawan/ginto/gold
Kotseng
kumikinang -nabugtawan sa kamatuoran/
biglang naalimpung nagising sa katotohanan/
nagisang atang realizing the reality
natutulog
-magkahawak/holding hands
-may kabulig/may katuwang/
magkasalik
op ang
kamay -init/heat
-pagdurusa/suffering
apoy sa
impiyerno
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad Dugtungan pagbasa sa kuwentong COT Indicator 4
ng bagong kasanayan makabanghay na “Takipsilim sa Establish safe
#2 Dyakarta ni Mochtar Lubis. and secure
learning
Pagsagot sa mga gabay na tanong sa environment to
mga mag-aaral: enhance
learning through
1. Ano ang kalagayan ng buhay ng Mayaman ang estado ng the consistent
mag-asawang Raden at Fatma? pamumuhay nina Raden at Fatma implementation
Ano-anong bagay ang mamahaling sasakyan, mga gamit of policies,
magpapatunay rito? na suot-suot ng dalawa, at guidelines, and
pagkain sa isa mamahaling procedures.
restawran.
2. Paano naman naiiba ang kalagayan
ni Pak Idjo sa kanila? Ipaliwanag. Mahirap lamang si Pak Idjo, COT Indicator 5
makikita sa kanyang kasuotan na Maintain
gusot-gusot at tagpi-tagping damit learning
ang kahirapan na kanyang environments
dinaranas. Kahit na may sa sakit that promote
ito at nahihirapan na sa fairness, respect
pagtatrabaho ay pinili pa rin nitong and care to
3. Paano nagtagpo ang landas ng mamasada ng kalesa upang encourage
malamnan ang kumakalam na learning.
mayamang sina Raden at Fatma at
sikmura ng kanyang pamilya.
ang mahirap sa si Pak Idjo?
Nagtagpo ang landas ng
mayamang si Raden at Fatma at
ang mahirap na si Pak Idjo nang
mabangga ng matanda nang
makatulog ito dahil sa pagod at
4. Masasabi nga bang kasalanan ni sakit ang mamahaling cadillac ni
pak Idjo ang pangangalesa nang Raden Kaslan na nakaparada sa
tulog? Makatwiran ba ang dahilang gilid ng kalsada habang nakausli
nagtulak sa kanya upang gawin ito? ang kalahati itong sasakyan.
Ipaliwanag.
Kung ako ang tatanungin ay
biktima rin si Pak Idjo ng
pagkakataon dahil kahirapan at
gutom ang nagtulak sa matanda
5. Kung ikaw ang pinuno ng na magtrabaho pa rin sa kabila ng
pamahalaan, ano ang gagawin mo sakit na kanyang iniinda kaya
upang ang mga taong tulad ni Pak masasabi kong makatwiran ang
Idjo ay muling makabalik sa kanyang dahilan
lalawigan kung saan sila
makapaghahanapbuhay nang
angkop sa kanilang kakayahan? Kung ako ang magiging pinuno ng
pamahalaan ay gagawa ako ng
programa na susuporta sa mga
mahihirap tulad ng mga training
6. Anong damdamin ang namayani sa na mga bokasyunal upang
‘yo habang binabasa mo ang akda? magkaroon sila ng skills na
Bakit ganito ang nararamdaman magagamit nila sa
mo? paghahanapbuhay nang maiangat
nila ang kanilang mga sarili sa
laylayan.

Ang damdaming namayai sa akin


habang binabasa ang akdang ito
ay pagkaawa at pagkalungkot
7. Mapapatawad mo rin ba ang isang sapagkat marami pa rin sa mga
taong nakasira ng isang mahalaga mamamayan ng isang bansa ang
at mamahalin mong gamit o ari- hindi nabibigyan ng kaukulang
arian? Bakit mahalaga ang atensyon n gating gobyerno. Wala
pagpapatawad? silang oportunidad na pagandahin
ang kanilang pamumuhay dahil
kahit anong sipag mn ang gawin
nila hindi sila umaangat.
Tatayahin ko muna ang sitwasyon
kung bakit niya nasira ang isang
mahala o mamahalin kong ari-
arian. Kung hindi man lang
sinasadya ng nakagawa nito at
wala kakayahang bumayad ng
danyos ay palalampasin ko muna
dahil baka ang katiting na kita o
pera ng isang taong iyon na
ibabayad sa akin ay siya sanang
ipapakain sa kanyang pamilya.

F. Paglinang sa Pangkatang Gawain: COT Indicator 6


kabihasaan (Tungo sa Maintain
Formative Assessment) Pangkat Mandudula: Pumili ng isang learning
bahagi sa kuwento na nagpapakita ng environment
malayong agwat ng estado ng that nurture and
mayaman at mahirap at itanghal ito sa inspire learners
klase. to participate,
cooperate and
Pangkat Mang-aawit: Gumawa ng collaborate in
kanta tungkol sa realiadad ng continued
sitwasyon na dinaranas ng mga learning
mahihirap sa panahon ngayon.
COT Indicator 7
Apply a range of
Pangkat Manunulat: Sumulat ng successful
maikling sanaysay na naglalahad strategies that
tungkol sa kahirapan na dinaranas ng maintain
mahihirap sa panahon ngayon. learning
environment
(Kung ang isang mag-aaral ay wala sa that motivate
mga pangkat na nabanggit, maaari learners to work
siyang gumawa ng sariling gawain na productively by
akma sa kaniyang kakayahan sa assuming
tulong at gabay ng guro) responsibility for
their own
Pamantayan sa Pagganap: learning
Nilalaman/Mensahe---------- 15 puntos COT Indicator 8
Pagkamalikhain----------------10 puntos Design, adapt,
Kooperasyon------------------- 5 punto and implement
Kabuoan------------------------ 30 puntos teaching
strategies thata
re responsive to
learners with
disabilities,
giftedness, and
talents.

COT Indicator 9
Adapt and use
culturally
appropriate
teaching
strategies to
address the
needs of
learners from
indigenous
groups.
G. Paglalapat ng aralin sa Malinaw na makikita sa akda ang
pang-araw-araw na tema o ideya ng malayong agwat ng
buhay mahihirap at mayayaman. Ang
katotohanang ito ay hindi lamang pala
laganap sa ating bayan kundi maging
sa ibang panig din ng mundo tulad ng
Jakarta.

Pagpapakita ng balita ng 24 Oras


tungkol sa kahirapang dinaranas ng
Pilipinas (video halaw sa
https://m.youtube.com/watch?
v=QYRkDhrz2jg
Kung ako ang magiging pinuno ng COT Indicator 7
Kung ikaw na ang magiging lider ng pamahalaan ay gagawa ako ng Apply a range of
isang bayan o ng bansa, ano ang programa na susuporta sa mga successful
gagawin mo bilang isang lider upang mahihirap tulad ng mga training strategies that
maiangat ang kalagayan ng mga na mga bokasyunal upang maintain
mamamayang nagdaranas ng hirap at magkaroon sila ng skills na learning
gutom? magagamit nila sa environment
paghahanapbuhay nang maiangat that motivate
nila ang kanilang mga sarili sa learners to work
laylayan. productively by
assuming
responsibility for
their own
learning

H. Paglalahat ng aralin
Anong mahahalgang konsepto ang (Magkakaiba ang sagot ng mga
iyong natutunan ngayong araw? mag-aaral)

I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin at bilugan ang


kasingkahulugan ng mga salitang
nakasulat nang madiin mula sa iba
pang salita sa pangungusap.
1.Ang humpak na pisngi ng kutsero ay -payat
kakikitaan ng sagad na kahirapang
inilantad din ng payat niyang
katawan.

2.Nagsimula ang kahirapang ito nang


lumusob ang mga tulisan sa kanilang -sumugod
bayan na nagtulak sa mga taga-
bayro upang sumugod at
makipagsapalaran sa lungsod ng
Jakarta.
3.Sila’y nagtago sa lungsod kung saan -nagkanlong
nagkanlong din sa kanila ang mailap
na suwerte ng buhay.
4.Nang mabangga ang kotse ng -pag-angil
mayaman ay umalingawngaw ang
kanyang pag-angil dahil bagong-
bago ang kotse kaya’t hindi mapigil
ang galit niyang pagsigaw.
5.Kitang-kita sa mag-asawa na sila’y -ibinandera
mayaman dahil pilit itong
ipinangalandakan ng marangyang
gamit na kanilang ibinandera para
makita ng iba.

J. Karagdagang Gawain Maghanap ng iba pang halimbawa ng


para sa takdang aralin kuwentong makabanghay sa Pilipinas.
at remediation

Ihinanda ni: Tagamasid:

RETCHEL B. MENDOZA MARIA BAMBI L. BILLANES


Teacher 1 Principal 1

You might also like