Professional Documents
Culture Documents
Banghay Aralin Sa Filipino 7 - APETI APPROVED
Banghay Aralin Sa Filipino 7 - APETI APPROVED
I. LAYUNIN
a. Natutukoy ang pagkakasunod-sunod ng mga elemento ng alamat, mito at
kuwentong-bayan.
b. Nakakagamit nang wastong angkop na mga pahayag sa panimula, gitna at wakas.
III. PAMAMARAAN:
a. Panimulang Gawain:
✓ Panalangin
✓ Pagtsetsek ng liban at hindi liban sa klase
✓ Pagbati
b. Paggaanyak
✓ Magpapanood ng maikling video presentation
c. Paglalahad
Isa pang mahalagang elemento ng mga ito ay ang tagpuan o ang pook, lugar, at panahon
kung saan nangyari ang kabuoan ng alamat. Mahalaga ang elementong ito sapagkat dito
masasalamin ang kaangkopan ng paksa, banghay, at mga tauhang nagsiganap sa akda. Sa
pamamagitan ng tagpuan mabibigyang linaw ang ikinilos ng mga tauhan gayundin ang
kanilang mga hanapbuhay, paraan ng pag-iisip, at takbo ng mga pangyayari.
Mahalaga ring elemento ng mito, alamat, at kuwentong-bayan at anumang akdang
tuluyan ang mga tauhan. Katunayan, nakasalalay sa maayos at makatotohanang pagkakahabi
ng mga tauhan ang pagiging epektibo ng isang akda.
Ang mga karaniwang tauhang bumubuhay sa mito, alamat o kuwentong-bayan at sa
anumang akdang tuluyan ay ang pangunahing tauhan na siyang pianakamahalagang tauhan sa
akda. Sa kaniya umiikot ang kuwento, mula sa simla hanggang wakas. Ikalawa ay ang
katunggaling tauhan na siyang sumasalungat o kalaban ng pangunahing tauha. Ikatlo ay ang
pantulong na tauhan na gaya ng ipinahihiwatig ng katawagan, siya ay karaniwang kasama ng
pangunahing tauhan. Ang huli ay ang may akda. Sinasabing ang pangunahing tauhan at ang
awtor ay lagi nang magkasama sa loob ng katha. Bagama’t ang anririnig lamang ay ang kilos
at tinig ng tauhan, salikod ay laging nakasubaybay ang kamalayan ng makapangyarihang
awtor.
IV. PAGTATAYA:
A. Panuto: Pagsunod-sunurin ang mga pangyayari batay sa akdang binasa. Lagyan ng bilang
1 hanggang 10 ang nakalaang espasyo.
___1. Agaw-buhay si Mangita nang bumalik ang matanda at kanyang napatunayan ang
masamang ugali ni Larina nang hindi nito alagaan ang kanyang kapatid.
___2. Bumalik ang matandang pulubi sa tahanan ng magkapatid upang bigyan ng mumunting
buto ng halaman si Mangita at nang gumaling ito sa kaniyang sakit.
___3. Hindi nakayanan ni Mangita ang matinding pagod lalo na’t hindi siya tinutulungan ng
ni Larina kaya’t siya’y nanghina at nagkasakit.
___4. Ipinagbilin ng matanda kay Larina na subuan ang kapatid ng mumunting buto oras-oras
hanggang sa kaniyang pagbabalik ngunit hindi ito ginawa.
___5. Isang araw ay may isang matandang pulubing humingi ng kanin kay Larina ngunit
sinigawan at itinulak lamang niya ito.
___6. Naging isang matipunong prinsipe ang matanda at pinarusahan si Larina dahil sa
kasamaan ng kanyang ugali.
___7. Nakita ni Mangita ang nangyari kaya’t tinulungan niya ang matanda.
___8. Namatay ang ama ng magkapatid kaya’t napilitang magtrabaho si Mangita upang sila’y
may makain.
___9. Noong unang panahon ay may dalawang magkapatid na nanirahan sa pampang Laguna
de Bay na maagang naulila sa ina.
___10. Si Larina ay nasadlak sa lawa at walang tigil na sinuyod ang kanyang buhok upang
hanapin ang mga butong kaniyang itinago.
B. Suriin kung saang bahagi matatagpuan ang sumusunod. Isulat sa espasyo kung ito’y sa
simula, gitna o wakas.
V. TAKDANG ARALIN:
Naisusukat ang Buod ng Isang Mito/Alamat/kuwentong-Bayan nang May Maayos na
Pagkakaugnay-ugnay ng Pangyayari.
Ipagpalagay na isa kang manunulat ng isang pahayagang lokal na may pitak sa isang
website kaugnay ng turismo. Pinasusulat ka ng iyong editor ng buod ng isang
mito/kuwentong-bayan nang may maayos na pagkakaugnay ng mga pangyayari upang
maipakita ang magandang mensahe at aral na hatid nito. Bukod sa pagsulat ay humanda ka
ring isalaysay ito nang masining sa harap ng klase. Gamitin mo ang nasaliksik mong mito,
alamat, o kuwentong-bayan sa nakaraang aralin.
Mga Pamantayan
Kabuoang Puntos
5 -- Napakahusay 2 -- Di-mahusay
4 -- Mahusay 1 -- Sadyang Di-mahusay
3 -- Katamtaman
Inihanda ni
Binigyang Pansin: