Professional Documents
Culture Documents
Final DLP Arpan
Final DLP Arpan
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region IX, Zamboanga Peninsula
Schools Division of Zamboanga del Norte
Manukan I District
MANUKAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Poblacion Manukan, Zamboanga del Norte
(KASAYSAYANG ASYANO)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mag-aaral ay napahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng
pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at timog-Silangang Asya sa Transisyonal
at Makabagong Panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-
unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog-Silangang Asya sa Transisyonal at Makabagong
Panahon.
C. Pamantayan sa Pagkatuto
Napahahalagahan ang bahaging ginampanan ng nasyonalismo sa pagbibigay wakas sa
imperyalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya.
Code: AP7KIS-IVh-1.21
D. Mga Tiyak na Layunin
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Nakapagtatalakay sa mga pamamaraang ginagamit ng Pilipinas sa pagtamo ng
kalayaan mula sa kolonyalismo;
b. nakapagpapahalaga sa bahaging ginampanan ng nasyonalismo sa pagbibigay
wakas ng imperyalismo sa Pilipinas; at
c. nakapagsasagawa ng presentasyon na may kaugnayan sa mga pamamaraang
ginagamit ng Pilipinas sa pagtamo ng kalayaan mula sa kolonyalismo.
II. NILALAMAN
Paksa: Hakbang Tungo sa Paglaya ng Pilipinas
Isinanib na kagandahang Asal: Pagkamakabansa
III. KAGAMITANG PANTURO
Sanggunian: Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba (Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-
aaral) pahina 359, Araling Panlipunan- Ikapitong Baitang (Ikaapat na Markahan, Modyul 6)
Iba pang kagamitan: Laptop, cartolina, tisa, tv, sticky notes, mga larawan, sagutang papel, maliit na
watawat
IV. PAMAMARAAN
a. Panimulang Gawain (dalawang
minuto)
Tumayo ang lahat para sa ating
panalangin.
Jess: “Sa ngalan ng ama, ng anak, ng
Pangunahan mo ang ating
espiritu santo, Amen. Ama namin,
panalangin, Jess.
sumasalangit…………”
Mga Tanong:
OPEN DOOR POLICY
1. Tumutukoy sa polisiya kung saan ay
magiging bukas ang Tsina sa
pakikipagkalakalan sa ibang bansa.
NPEO ODOR CPLIOY
2. Isang patakaran na ipinapatupad ng CULTURE SYSTEM
mga Dutch sa Indonesia upang
matugunan ang pangangailangan
nito sa pagbebenta ng mga
pampalasa sa pandaigdigang
kalakalan.
UTLCURE MESYST PERLAS NG SILANGANAN
3. Ganito ilarawan ni Dr. Jose Rizal ang
Pilipinas dahil sa ganda ng bansa at
sa kanyang lokasyon sa Asya.
RESALP GN LANAGNANSI
Sa tingin mo, mas mabuti ba ang ibon kung nasa labas sila at hindi
Magaling! kanluranin.
“Opo, Ma’am.”
E. Paghahalaw/Paglalahat (tatlong
minuto)
Ngayon ay magkakaroon tayo ng Karyl: “Hunyo 12, 1898 po.”
isang gawain na tatawagin nating
“Tanong ko, Isasayaw Mo.” Marie: “Himagsikan at Propaganda, po.”
Magpapatugtog ako ng musika at
ipapasa ninyo itong maliit na watawat sa
inyong katabi. Paghinto ng tugtog, ang Tresha: “Ang himagsikan po ay sa
may hawak ng maliit na watawat ang pamamagitan ng pakikipaglaban gamit
siyang sasagot ng katanungan. ang mga sandata habang ang
Naiintindihan niyo ba? propaganda ay sa pamamagitan ng
Ngayon ay magsisimula na tayo. salita at mga akda.”
Mga Tanong: Jandee: “Kataastaasang
1. Kailan natamo ng Pilipinas ang Kagalanggalang na Katipunan ng mga
kalayaan? Anak ng Bayan.”
2. Anu-ano ang dalawang
pamamaraang ginamit ng Pilipinas sa (pumalakpak ang mga mag-aaral)
pagtamo ng kalayaan?
3. Ano ang kaibahan ng himagsikan at
propaganda?
5- Mahusay 3- Katamtaman
1- Kulang sa Kasanayan
MGA PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
SA IMAGINARY VLOGGING
PAMANTAYAN 5 3 1
PAGGANAP
Mahusay ang
“Opo, Ma’am.”
pagganap ng mga
tauhan/miyembro ng
(naghahanda na ang mga mag-aaral para
bawat pangkat. sa kanilang presentasyon)
KOOPERASYON AT
PAGKAKAISA
Lahat ng kasapi ay
nakilahok sa gawain. (nagsagawa ng presentasyon ang unang
PAGLALAHAD pangkat sa kanilang pagbabalita)
Mahusay ang (pumalakpak ang mga mag-aaral)
paglalahad at
pagsasaayos ng mga (nagsagawa ng presentasyon ang
kaganapan sa pangalawang pangkat sa kanilang
presentasyon. imaginary vlogging)
(pumalakpak ang mga mag-aaral)
5- Mahusay 3- Katamtaman
V. PAGTATAYA
Panuto: Bilugan ang titik ng tamang
sagot.
1. Kailan nakamtan ng Pilipinas ang
kalayaan?
a. Enero 3, 1898
b. Pebrero 5, 1898
Mga Sagot:
c. Setyembre 11, 1898
1. d
d. Hunyo 12, 1898
2. a
2. Ang mga Pilipinong ito ang lumaban
3. a
sa pamamagitan ng pagsusulat ng
4. c
artikulo, tula, nobela, at sanaysay
5. c
upang isiwalat ang katiwalian sa
pamahalaan at pang-aabuso ng mga
paring Español na nangyayari sa
koloniya. Sino ito?
a. Propagandista
b. Artista
c. Bise Presidente
d. Presidente
3. Alin sa mga sumusunod ang
tumutukoy sa kilusang propaganda?
a. Pagsusulat ng mga akda tulad
nobela, tula, sanaysay at artikulo
sa pahayagan na siyang
nagpapamulat sa mga Pilipino na
ipaglaban ang kanilang mga
karapatan at kanilang bayan.
b. Pagpapatugtog ng mga lumang
kanta para sa mga Pilipino.
c. Pagsuko sa mga dayuhang
kanluranin.
d. Wala sa nabanggit.
4. Alin sa mga sumusunod ang
tumutukoy sa kilusang himagsikan?
a. Pagsusulat ng mga akda.
b. Pagsuko sa karapatan
c. Pagsasagawa ng rebolusyon at
pagbuwis ng buhay upang
maipagtanggol ang bayan at
makamit ang minimithing
kalayaan.
d. Wala sa nabanggit
5. Paano maipapakita ang pagiging
makabansa?
a. Sa pamamagitan ng pagsuko
b. Sa pamamagitan ng
pakikipagdigma
c. Sa pamamagitan ng
pagmamahal sa bansa at
paglalaban sa karapatan bilang
isang Pilipino.
d. Wala sa nabanggit
VI. TAKDANG-ARALIN
Panuto: Panoorin ang link ng bidyo sa
youtube,
https://www.youtube.com/watch?
v=2HGyJm-8CUw - SANHI AT PAANO
NAGSIMULA ANG UNANG DIGMAANG
PANDAIGDIG o WORLD WAR I ( K-12
CURRICULUM.
Sagutin ang sumusunod na
pamprosesong tanong.
Inihanda ni:
AILEEN M. OMAMALIN
Teacher I
Iniwasto ni:
CARMELA E. GURDIEL
MT-1