Professional Documents
Culture Documents
Bài Tập Chương Tỷ Giá Hối Đoái
Bài Tập Chương Tỷ Giá Hối Đoái
Bíêt rằng: Thời gian chuyển séc từ Việt nam đến nước xuất khẩu là 30
offer = 5%/năm
Giải:
+ Giá séc 10.000 EURO = 10.000 x 24.800 - (10.000 x 24.800 x 7 x 30) / (100 x 365)
= 247.875.315
+ A bid = 10,000 * (24800 + 24800*(7%-5%)*30/365) = 248,407,671.23 VND
+ A ask = 10,000 * (24800 + 24800*(15%-3%)*30/365) = 240,446,027.397 VND
BÀI 4:
Một nhà xuất khẩu ký phát một tờ hối phiếu kỳ hạn thanh toán vào ngày
30/12/2020, trị giá hối phiếu là 1.000.000 USD. Vậy nếu ngày 30/10/2020, nhà xuất
khẩu cần VND để thu mua hàng xuất khẩu, thì có thể chiết khấu hối phiếu này tại
VCB với giá bao nhiêu? Biết rằng:
Tại VCB: TTR USD/ VND = 23.450
Lãi suất VND: BID = 7%, OFFER = 12%/năm
Lãi suất USD: BID = 2%, OFFER = 5%/năm
Giải:
1000000 x 23450 x 2 x 1
1000000 x 23450 - 100 x 12
=
234,109
BÀI 5:
Một doanh nghiệp A thu Xuất khẩu được 5.000.000HKD, đồng thời phải thanh
toán tiền hàng Nhập khẩu 1.000.000 JPY, phần còn lại chuyển sang EURO để đầu tư
vào Pháp. Hãy tính số EURO thu được hiệu quả nhất? Biết rằng: tỷ giá được công bố
như sau:
• USD/JPY = 107,40/110,60
• USD/HKD = 7,7560/90
• EURO/USD = 1,1640/80
Giải :
Số HKD dùng để mua 1000000 JPY:
BID HKD/JPY = 107,40/ 7,7560=13,85
Số HKD: 1000000/ 13,85= 72202,2 HKD
Số HKD còn lại: 5000000 – 72202,2= 4927797,8 HKD
Số HKD dùng để mua EUR:
4927797,8 x 100% = 4927797,834
Số EUR thu được:
ASK EUR/HKD = 1,1640 x 7,7560 = 9,0280
Số EUR: 4927797,8/ 9,0280 = 545834,9358 EUR