Iplan - q1 - Fil7 - Aralin 5-Pang-Ugnay

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF CARCAR CITY
P. Nellas St., Poblacion III, Carcar City, Cebu

Banghay Aralin sa Filipino 7

Date: September 19-22, 2022


Week: 5 Learning Area: Filipino Grade Level: 7 Quarter: 1 Duration: 4 Hours
Mga Kasanayang Nagagamit nang wasto ang mga retorikal na pang-ugnay na ginamit Code:
Pampagkatuto: sa akda (kung, kapag, sakali, at iba pa), sa paglalahad (una, ikalawa, F7WG-If-g-4
(Hango mula sa Gabay halimbawa, at iba pa, isang araw, samantala), at sa pagbuo ng
Pangkurikulum) editoryal na (totoo/tunay, talaga, pero/ subalit, at iba pa)
nanghihikayat.
Key Concepts / Ang pang-ugnay ay bahagi ng uri pagpapahayag upang makita ang kaugnayan ng
Understandings to be isang pangungusap o sa bahagi ng teksto. Ito ay kinakatawan ng pang-angkop, pang-
Developed: ukol, at pangatnig.
1. Layunin
Nakikilala ang mga retorikal na pang-ugnay.
Layunin
Natutukoy ang mga pahayag na ginagamit sa pagsasalaysay at paglalahad
Kasanayan Nagagamit ang mga retorikal na pang-ugnay sa pamamagitan ng editoryal na panghikayat
Kaasalan
Kahalagahan Napapahalagahan ang paggamit nang wasto sa mga retorikal na pang-ugnay sa mabisang
komunikasyon
2. Nilalaman/Paksa
3.Kagamitang CG, Self-Learning Module, PPT/TV/projector, pictures
Pampagkatuto
4. Pamamaraan
4.1. Panimulang Gawain Routine:
A. Panalangin
B. Pagtatala ng liban sa klase
C. Balik-aral
D. Pre-test
4.2. Activity Pagpapabasa sa mga mag-aaral ng isang anekdota na tungkol kay Melai Canteveros na
pinamagatang “Nang Ako’y pumunta sa Dagat”
https://www.youtube.com/watch?v=5Re92OrqviE Photo Credit: mrandmrsfrancisco/Instagram
4.3 Analysis/Pagsusuri Pamprosesong Tanong:
1. Paano inilarawan ang katauhan ni Melissa “Melai” Cantiveros sa iyong
binasang talata?
(Ang teksto ay nagtatalay ng mga kataga/salitang nakadiin. Ang tawag sa mga
ito ay mga pang-ugnay. Ang pang-ugnay ay bahagi ng uri pagpapahayag
upang makita ang kaugnayan ng isang pangungusap o sa bahagi ng teksto. Ito
ay kinakatawan ng pang-angkop, pang-ukol, at pangatnig.)
Pagtatalakay sa Pang-ugnay at Mga Uri Nito: Pang-angkop, Pang-ukol at Pangatnig
1. Pang-angkop (ligature)- ito ay mga katagang nag-uugnay sa panuring at
salitang tinuturingan. Ito ay nagpapaganda sa pagbigkas ng mga pariralang
pinaggamitan.
- Dalawang Uri ng Pang-angkop
 Pang-angkop na na ay ginagamit kapag ang unang salita ay nagtatapos sa katinig maliban sa
n. Isinusulat ito ng hindi magkadikit sa unang salita. Ito ay nagigitnaan ng salita at ng
4.4. panuring.
Abstraction/Pagtatalaka  Ang pang-angkop na –ng ay ginagamit kapag ang unang salita ay
y nagtatapos sa mga patinig. Inilalagay ito sa unang salita.

2. Pangatnig (conjuction)- mga salitang nag-uugnay ng dalawang salita, parirala o sugnay.


Halimbawa: tulad ng, kahit na, dahil sa, kasi, palibhasa, bukod-tangi, pati,
ni, maging, sapagkat, kapag, subalit, datapwat at iba pa.
pang-ukol, at pangatnig.

3. Pang-ukol (preposition)- salitang nag-uuganay sa isang pangngalan sa iba pang


salita.
Halimbawa: ang/si, ng/ni/kay, ayon
I. Panuto: Gamitin ang mga sallitang nakapaloob sa kahon at punan ang bawat
patlang upang makabuo ng pangungusap na nanghihikayat.

Tunay Talagang Ito na


Naniniwala akong Ngayon na
4.5 1. _____________ malalagpasan natin ang krisis na kinakaharap natin ngayon sa tulong
Application/Aplikasyon ng ating Panginoong Diyos.
2. _____________ mahirap ngunit sa kabila ng mga ito ay hindi pa rin tayo pinabayaan
ng Maykapal.
3. _____________ lahat tayo ay may magagawa anuman ang estado mo sa buhay na ito.
4. _____________ ang ating simula kaya kung maaari sana ay malugod itong tanggapin
at sundin.
5. _____________ at simulant na natin ang pagbabago
II. Sagutin Pagyamanin Gawain 1 at 2 sa Module
5. Assessment/Pagtataya
Panuto: Gumawa ng editoryal na naghihikayat gamit ang mga wastong pang-ugnay at
maayos na pagsasalaysay o paglalahad. Gawing gabay ang rubriks na makikita
ibabang bahagi.

7.Wrap-up/ Ngayong alam na natin ang tamang paggamit ng mga pang-ugnay, naituro na rin sa
Concluding atin kung paano maipaliwanag, mailalarawan at magbigay ng impormasyon tungkol sa
Activity/Paglalahat karanasan, ideya o paninidigan tungkol sa isang paksa at tapos na rin nating natalakay
ang iilang halimbawang salita na makatutulong sa iyo sa paggawa ng panghihikayat.

Prepared by:

KAREN THERESE G. REMOCALDO

Teacher III

Checked by:

LANI G. LEYSON

School Head
The hazard/s in household services for which Personal Protective Equipment (PPE) is appropriate protection.

Personal Protective Equipment (PPE) Hazard/s in Household Sevices


1. Safety helmet/ hard hat 1. injury from impact, falling
2. Safety googles/ glasses objects flying objects, electrical
3. Ear plugs shock or burns (if helmet is
4. Safety mask insulated)
5. Long sleeves 2. flying particles, dust, corrosives
6. Gloves or high levels of ultraviolet light
7. Safety shoes 3. hot, wet or slippery surfaces;
8. Safety vest heavy objects falling or rolling
9. Full body harness against the foot; exposure to nails
or molten materials (e.g. paving
materials or metals)
4. burns, bruises, abrasions, cuts,
chemical exposure
5. intense heat, splash of hot metals
or liquids, impact from tools or
machinery, cuts, hazardous
chemicals

You might also like