Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

RELIHIYON Lipa City National High

School Grade Level 7


SA ASYA- School
HINDUISMO, Learning Araling
Teacher Mr. Errol D. Alcantara
BUDISMO, Area Panlipunan
JAINISMO Quarter 2nd Quarter
I. MGA LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas:
Naipamamalas ang pag-unawa sa mga kaisipang Asyano,
A. Pamantayang
pilosopiya at relihiyon na nagbigay- daan sa paghubog ng
Pangnilalaman
sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakakilanlang Asyano.
Ang mga mag-aaral ay:
Kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya
B. Pamantayan sa Pagganap
at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng sinaunang
kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng pagkakilanlang Asyano.
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang
maisagawa ang mga sumusunod:
 Nabibigyang kahulugan ang mga konsepto ng tradisyon,
pilosopiya at relihiyon. AP7KSA-IIe-1.6 (A)
 Nasusuri ang bahaging ginampanan ng mga pananaw,
paniniwala at tradisyon sa paghubog ng kasaysayan ng
mga Asyano. AP7KSA-IIf-1.9 (M)
 Natataya ang impluwensiya ng mga paniniwala sa
kalagayang panlipunan, sining at kultura ng mga Asyano.
C. Pamantayan sa Pagkatuto AP7KSA-IIf-1.8 (T)
at Layon sa Pagkatuto
Layon sa Pagkatuto:
 Nabibigyang kahulugan ang mga konsepto ng relihiyon-
Hinduismo, Budismo at Jainismo. (A)
 Napapaghambing ang epekto ng paniniwala, pananaw at
tradisyon sa mga Asyano noon at ngayon. (M)
 Nailalapat ang mga impluwensya ng mga paniniwala sa
mga isyung panlipunan na nagaganap sa bansa at sa
daigdig sa kasalukuyang panahon. (T)

Paksa ng Sinaunang Kabihasnan sa Asya hanggang sa


Yunit: Ika-16 na Siglo
II. NILALAMAN
Mga Relihiyon sa Asya- Hinduismo, Budismo at
Paksa:
Jainismo
III. KAGAMITANG PAMPAGTUTURO
Kagamitan ng Guro ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba (155-157)
Ibang Hanguan Internet
Gawain ng
IV. PROSESO Gawain ng Guro
Mag-aaral
Panimulang  Panalangin
Gawain: “Magsitayo ang lahat para sa panalangin.” (Ang mag-
aaral ay
mataimtim na
mananalangin
sa
pangunguna
ng guro)
 Pagbati
“Magandang Araw sa inyong lahat!” “Magandang
Araw din po,
Mabuhay!”
 Pagsasaayos ng Silid Aralan
”Bago kayo maupo sa inyong mga upuan, pakiayos ng
pagkakahanay ng inyong mga silya at pakipulot ng
mga kalat na inyong nakikita sa paligid. Kapag tapos
(Ang mga
na, maari na kayong maupo.” mag-aaral ay
tahimik na
iaayos ang
pagkakahana
y ng kanilang
mga upuan at
pupulutin ang
mga kalat ng
kanilang
nakita.)

 Balitaan
“Magkaroon muna tayo ng balitaan. Sino ang ating
News Anchor natin ngayong araw?” (Pagsasaad
ng Balita sa
“Isang napakahusay na pagbabalita” Unahan)

A. PAGTUKLAS PAGBABALIK- ARAL


“Ang Nakaraan sa AP7”
“Upang mataya ang kaalaman ninyo hinggil sa
nakaraang aralin, magkaroon tayo ng pagbabalik-aral gamit
ang larong WORD GAMBLE GAME. Magpapakita ako ng
gulong mga letra. Kailangan nyong mabuo kung anong salita
ito batay sa hint na ipapakita. Ang makakasagot ay
magkakaroon ng karagdagang puntos sa kanyang power
points.

Mga Katanungan:
1. Ito ay nagmula sa salitang Latin na re-ligare na ang
ibig sabihin ay pagbubuklod at pagbabalik-loob.
(Relihiyon)
2. Sa relihiyon ito, ang pangalan ng kanilang diyos ay si
walang hanggang katotohanan. (Sikhismo)
3. Ang relihiyong ito ang pinagmulan ng Kristiyanismo at
Islam. (Judaismo)
4. Ang relihiyong ito ay batay sa buhay at turo ni Kristo
Hesus. (Kristiyanismo)
5. May limang haligi ang relihiyong ito ba dapat ay
masunod ng mga taga-sunod nito. (Islam)

PAUNANG PAGTATAYA
“Upang mataya ang inyong paunang kaalaman hinggil
sa paksang tatalakayin, sasagutan ang mga tanong aking
inihanda sa paraan na WHO WANTS TO BE A
BILLIONAIRE. Gamit ang inyong notebook ay kailangan
nyong magsagutan ang mga katanungan.

Mga Tanong:
1. Pangunahing relihiyon sa India ng mga Aryan. (A)
a. Hinduismo
b. Budismo
c. Jainismo
d. Shintoismo
2. Tawag sa pagsamba sa ibat’-ibang uri at anyo ng
Diyos. (B)
a. Monotheism
b. Polytheism
c. Atheism
d. Wala sa nabanggit
3. Ang pagbabawal nng pananakit sa anumang buhay ay
tinatawag na _______. (C)
a. Polytheism
b. Civil disobedience
c. Ahimsa
d. Passive Resistance
4. Maaaring narinig mo na mula sa isang galit na tao ang
mga katagang “Kakarmahin din siya balang araw” o di
kaya, “Ma-karma sana siya.” Kapag ito’y napakinggan,
tila ba ang tao na nagsasabi nito ay nais mapahamak
ang taong kanyang pinagsasabihan. Marahil nakatatak
sa isipan ng ibang mga tao na ang karma ay parang
sumpa o kamalasan ngunit hindi ito ang tunay na diwa
ng karma. Ngunit ang tunay na diwa ng Karma ay…
(A)
a. Ang ating mga gawain ay kasama natin
maglalakbay kahit saan at kahit gaano kalayo
man ang ating marating sa buhay. Kung ano
man ang ating mga nagawa noon ay siyang
naghubog kung ano tayo ngayon.
b. Paniniwala sa mga gawa na mabuti na
magreresulta sa mabuting gawa lamang sa
kapwa.
c. Pagtugon sa masamang pangyayari sa kapwa
na produkto ng negatibong karanasan din sa
kapwa.
d. Mabuti at di mabuting gawa at may katumbas
na mabuti at di mabuting resulta.
5. Isa sa apat na Noble ng katotohanan ng Budhismo ay
buhay ay nangangahulugan na puno ng paghihirap.
Ano ang implikasyon nito sa ating buhay? (A)
a. Bahagi ng buhay ng tao ang paghihirap at
pagdurusa tulad ng pagkakasakit, pinsala,
pagkahapo, katandaan, at kalaunan kamatayan;
b. Pang habang buhay ang paghihirap ng tao
hanngang kamtayan.
c. Kahit na magsumikap ang tao ay mararanasan
parin niya ang paghihirap.
d. Hindi maaring takasan ang kahirapan at
kalungkutan sa buhay.

PAGGANYAK
“BAWAL JUDGMENTAL”
“Bago tayo tumungo sa ating paksang aralin ngayon
araw, tayo muna magkaroon ng isang paglalakbay.
Lalakbayin natin ang APT studios, Cainta, Rizal upang
maglaro ng Bawal Judgmental.”

“Katulad ng napapanood ninyo sa telebisyon,


kailangan ninyong mapili kung sino sa mga larawang
aking ipapakita ng tinutukoy sa katanungan. Ready na
ba kayo para maglaro ng BAWAL JUDGMENTAL.”

“Kilatising mabuti ang mga larawan.”


(Larawan mula sa kaliwa pakanan: Anna Theresa Licaros,
Juan Miguel Zubiri, Anne Curtis at Iah Seraspi)

“Ang Tanong: Sino-sino sa kanila ang nagtapos ng kolehiyo


na may Latin Honors? Dalawa sa kanila ang kailangan nyong
piliin.” (Sagot: Anna Theresa Licaros at Iah Seraspi)

Inaasahang
Sagot:

“Nagbatay po
ako sa
kanilang itsura
at paraan ng
(Larawan mula sa kaliwa pakanan: Vico Sotto, Catriona Gray, pananamit.
Oscar Lopez at Dingdong Dantes) Hindi po dahil
bumatay
“Ang Tanong: Sino-sino sa kanila ang nagtayo ng kanilang lamang po
sariling charitable institution? Dalawa sa kanila ang kailangan ako sa
nyong piliin.” (sagot: Dingdong Dantes at Oscar Lopez) kanilang
pisikal na
Pamprosesong Tanong: katangian.”
1. Ano ang iyong naging basehan sa pagpili? Sa iyong
palagay naging patas ka ba sa ginawa mong pagpili?
“Hindi po
sapagkat
madami pa
din pong
diskriminasyo
n na na
nagaganap sa
ating lipunan.”

“Magaling!”
2. Lahat nga ba ng tao ay patas sa pagtingin sa katayuan
sa buhay? Bakit? “Sa akin pong
palagay ay
nilalabag nila
ang
pagmamahal
at parespeto
sa kapwa.”
“Mahusay!”
3. Sa iyong palagay, anong tamang kaugalian ang
nilalabag ng mga mapanghusgang indibidwal sa
lipunan?
“Magaling!”
B. PAGLINANG “Ang pagmamahal at pagrespeto sa kapwa ay
magagandang kaugaliang nais nating ipakalat hindi lang sa
lokal na pamayanan kundi pati sa lipunang global. Sa inyong
palagay, saan nga ba nagmumula ang pananaw sa
magandang pag-uugali na ito? Iyan ang tatalakayin natin
ngayon sa Araling Asyano”

Peer Discussion
“Para sa una ninyong gawain, kailangan ninyong
humanap ng kapareha or partner. Kung mayroon ng
kapareha ay gawin ang aktibiti na pinamagatang (Maghahanap
“KAPAREWHO?” ng kapareha
ang mga mag-
aaral)

“Sa tulong ng iyong kapareha ay kailangang ninyong


mapunan ang nilalaman ng worksheet na ito. Gamitin ang
handouts na aking ibibigay upang maging gabay ninyo sa
pagsasagawa ng gawain. Bibigyan ko kayo ng 5 minuto (Ibibigay ng
upang gawin ang aktibiting ito.” guro ang
handouts at
tahimik
Relihiyon Tagapagatag Banal na Aral/ nagagawin ng
/Pinuno Aklat Paniniwala mag-aaral ang
Hinduismo aktibiti)
Budismo
Jainismo

“Matapos ninyong masagutan ang KAPAREWHO


magtungo tayo sa ikalawang bahagi ng ating aktibiti na
pinamagatang “Grade 7, Game ka na ba?”

“May inihanda akong katanungan na kailangan ninyong


masagutan. Ang unang pares na makakasagot sa aking “Game Na!”
katanungan ay bibigyan ko ng puntos na maari ninyong
magamit upang mapataas ang inyong marka. Ang tanong ng Inaasahang
bayan, “Grade 7 Game ka na ba?” Sagot:

“Ang nagtatag
Pamprosesong Tanong: ng relihiyong
1. Sino-sino ang nagtatag ng mga relihiyong Hinduismo, Hinduismo ay
Budismo at Jainismo? mga Aryan.
Ang Budismo
naman ay
itinatag ni
Sidharta
Gautama
samantalang
ang Jainismo
ay itinatag ni
Rsabha ngunit
pinamunuan
ni Mahavira.
“Mahusay!” “Ang banal na
(Karagdagang impormasyon mula sa guro) kasulatan ng
2. Ano ang tawag sa banal na aklat ng mga relihiyong Hinduismo at
ito? Jainismo ay
tinatawag na
Veda
samantalang
Tripitaka o
Three Basket
naman sa
Budismo.”

“Ang aral sa
“Tumpak!” Hinduismo ay
3. Anong aral ng bawat relihiyon na ito ang tumatak sa may
iyo? pagkakaisa ng
mga bagay sa
kapaligiran ay
magdadala ng
pagkakaisang
ispiritwal. Ang
aral naman
Budismo ay
hindi
mapapaghiwal
ay ang buhay
at pagdurusa.
Ang aral
naman ng
Jainismo ay
kailangang
maging
mapagtimpi at
disiplinado.”

“Mahusay ang inyong naging mga kasagutan. Para sa ating


susunod na gawain, ito ay pamamagatan nating “Punan Mo,
Ang Iniisip Ko!” Batay sa inyong natutunan, kailangan
ninyong maibigay ang mga mahahalagang aral ng relihiyon
na ating tinalakay. Tatawag ako ng ilang mag-aaral upang
ibahagi ang kanilang kasagutan. Bibigyan ko kayo ng 3
minuto upang gawin ang aktibiti na ito”

HINDUISMO

(Gagawin ng
mag-aaral ang
aktibiti)

BUDISMO
JAINISMO

“Matapos nating malaman ang mahahalagang aral ng


bawat relihiyong ating tinalakay, mas palalalimin pa natin ang
inyong kaalaman sa aktibing READY, SET, GO.”

“Sa gawaing ito kasama ang inyong partner, ay kailangan


ninyong kilatisin ang mga pahayag na aking babanggitin.
Pagkatapos ay kailangan nyong pumili kung ito ay READY
(Kapag ang pahayag ay nagpapakita ng paniniwala na
isinasagawa lamang noon ng mga Asyano), SET (kung
pahayag ay nagpapakita ng paniniwala na isinasagawa
ngayon ng mga Asyano) at GO (Kung pareho itong
isinasagawa noon at ngayon). Pipila kayo sa mga tapat ng
mga karatula na sumisimbolo sa inyong pinili. Handa na ba
kayo?”

C. PAGPAPALA Mga pahayag:


LIM 1. Ang mga Asyano ay hindi maari na magkaroong ng (Gagawin ng
mga ari-arian. (Ready) mag-aaral ang
2. Ang pamumuno ng mga kababaihang Asyano sa iba’t- aktibiti)
ibang sector ng lipunan. (Set)
3. Pagsisikap ng mga Asyano sa buhay. (Go)

“Mahusay! Talaga namang nakita ko ang inyong pag-unawa


sa gawain. Ngayon naman tumungo tayo sa gawaing
pinamagatang KANTANONG.”

“Ating pakikinggan ang awitin ni Leah Navarro na


pinamagatang Isang Mundo, Isang Awit. Matapos
mapakinggan ang awitin ay kailangan ninyong masagutan
ang mga tanong na inihanda.

Link ng Video: Isang Mundo Isang Awit Lyrics — Leah Navarro - Inaasahang
Sagot:
“Na-inspire
po.”

“Kaguluhan
YouTube po sa mundo
ang suliranin
Mga Tanong: sa awitin.
1. Ano ang iyong naramdaman pagkatapos mong marinig Iminumungka
ang awitin? hi po ng awitin
ang pag-ibig
2. Anong suliranin ang iyong nahinuha mula sa awitin? bilang
Ano ang minumungkahi nitong solusyon? solusyon.”

“Opo dahil
kung may
pag-ibig at
pagrespeto ay
3. Sa iyong palagay, maituturing bang epektibo ang pag- magkakaroon
ibig at pagrespeto sa kapwa sa pagtugon sa mga ng
suliraning nagaganap sa bansa at sa daigdig? pagkakaintindi
Pangatwiranan ang sagot. han ang
bawat isa na
magbibigay
daan sa
kapayapaan
ng lahat.”
D. PAGSASABU “Upang lubos nating maisagawa ang aral ng paksang ito,
HAY gawin natin ang PANUNUMPA KO, ISASABUHAY KO.
Gamit ang inyong ¼ sheet na papel, kailangan nyong punan
ang mga patlang sa pahayag na ito:
Ako si __________________ ay nangangako na
_____________________. Isasakatuparan ko ang ito sa
pamamagitan ng ___________________.
(Gagawin ng
“Bibigyan ko kayo ng 3 minuto upang gawin ang mag-aaral ang
panunumpang ito. Pagkatapos ay tatawag ako ng ilang mag- aktibiti)
aaral upang gawin ang panunumpa.”

“Magaling! Nawa ay maisakatuparan ninyo ang mga


pangakong binitawan ninyo. Para sa huling gawain at para
din sa inyong mini-performance task sa aralin na ito, ating
gawin ang Talumpati para sa Lahat. Gagawin ito sa isang
intermediate na papel. Narito ang sitwasyon sa ibaba:”

Dahil sa laganap na diskriminasyon sa mundo ngayon


lalo na sa mga Asyano dahil sa Covid Virus, ang United
Nations Educational, Scientific and Cultural Organization ay
magdadaos ng isang kompetisyon para sa mga bagong
manunulat na may temang “Asya Ngayon, Punuin ng natin ng
Pag-ibig” na naglalayong masuri ang mga kaisipang Asyano,
pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng
sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng
pagkakilanlang Asyano. Ikaw bilang isang bagong manunulat
na kalahok ay susulat ng isang TALUMPATI na humihikayat
sa mga mamamayan hindi lamang sa bansa kundi sa buong
daidig na mahalin at igalang ang bawat indibidwal ano man
ang lahi, kasarian, edad at katayuan sa buhay. Ang iyong
talumpati ay mamarkahan ng Taga-pangulo ng organisasyon
batay sa Nilalaman, Organisasyon ng Ideya, at Mekaniks at
Gamit ng Wika).
Katangi- Nagsisimu
Kategory Mahusay Nalilinang
tangi la
a 3 2
4 1
Introduks Nakapanghihi Nakalaha Nakalahad Hindi
yon kayat ang d sa sa malinaw
introduksyon. introduks introduksyo ang
Malinaw na yon ang n ang introduksyo
nakalahad pangunah pangunahin n at ang
ang ing paksa g paksa pangunahin
pangunahing gayundin subalit g paksa.
paksa ang hindi sapat Hindi rin
gayundin ang panlahat ang nakalahad
panlahat na na pagpapaliw ang
pagtanaw pagtanaw anag ukol panlahat na
ukol dito. ukol dito. dito. pagpapaliw
anag ukol
dito.
Organisa Lohikal at Naipakita Lohikal ang Walang
syon ng mahusay ang ang pagkakaay patunay na
mga pagkakasunu debelopm os ng mga organisado
Ideya d-sunod ng ent ng talata ang
mga ideya; mga subalit ang pagkakalah
gumamit din talata mga ideya ad ng
ng mga subalit ay hindi sanaysay.
transisyunal hindi ganap na
na pantulong makinis nadebelop.
tungo sa ang
kalinawan ng pagkakal
mga ideya. ahad
Mekaniks Walang Halos Maraming Napakaram
pagkakamali walang pagkakama i at
sa mga pagkaka li sa mga nakagugulo
bantas, mali sa bantas, ang mga
kapitalisasyo mga kapitalisasy pagkakama
n at bantas, on at li sa mga
pagbabaybay kapitalisa pagbabayb bantas,
. syon at ay. kapitalisasy
pagbabay on at
bay. pagbabayb
ay.
Gamit Walang Halos Maraming Napakaram
pagkakamali walang pagkakama i at
sa estruktura pagkaka li sa nakagugulo
ng mga mali sa estruktura ang
pangungusap estruktura ng mga pagkakama
at gamit ng ng mga pangungus li sa
mga salita. pangungu ap at gamit estruktura
sap at ng mga ng mga
gamit ng salita. pangungus
mga ap at gamit
salita. ng mga
salita.

“Para sa pagtatapos ng aralin, iiwan ko kayo ng katagang


ANG LENGGWAHE NG TAO SA MUNDO AY IISA LAMANG-
ANG PAGMAMAHAL”

You might also like