Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

MALAMASUSING BANGHAY-ARALIN PARA SA FILIPINO 9

IKA-9 NA BAITANG Paaralan: SAN POLICARPO Baitang: Ika-9 na Baitang


Pang-araw-araw na NATIONAL HIGH
Banghay-aralin SCHOOL
Guro: MARY CRIS S. PUEBLOS Lugar ng Class A – umaga, Class B - hapon
Pag-aaral: Lunes:
7:30 – 9:30 – 9 – Edison
9:45 – 11:45 – 9 – Einstein
1:00 – 3:00 – 9 – Edison
3:00 – 5:00 - 9 – Einstein
Miyerkules:
9:45 – 11:45 – 9 – Aristotle
3:00 – 5:00 - 9 – Aristotle
Huwebes:
9:45 – 11:45 – 9 – Curie
3:00 – 5:00 - 9 – Curie
Araw ng Abril 25, 27,28, 2022 Kwarter: Pang-apat na Kwarter
Pagtuturo:
PAMANTAYANG Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra maestrang pampanitikan ng
PANGNILALAMAN Pilipinas
PAMANTAYAN SA Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o storyboard tungkol sa
PAGGANAP isa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na binago ang mga katangian (dekonstruksiyon)
KASANAYANG F9PB-IVc-57
PAMPAGKATUTO Nahihinuha ang katangian ng mga tauhan at natutukoy ang kahalagahan ng bawat isa sa nobela
I. LAYUNIN Batay sa napakinggan, natitiyak ang kaligirang pangkasaysayan ng “Noli Me Tangere” sa
pamamagitan ng:
- Natutukoy ang mga tauhan ng nobelang “Noli Me Tangere”
- Nahihinuha ang mga katangian ng mga tauhan sa nobelang “Noli Me Tangere”
- Napahahalagahan ang bawat isa sa nobelang “Noli Me Tangere”
II. NILALAMAN Kaligirang Pangkasaysayan ng “Noli Me Tangere”
III.MGA
MAPAGKUKUNAN
NG PAG-AARAL
A. Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa Pinagyamang Pluma 9 – Aklat 2 pahina 19 – 21
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina ng Sanayang Papel Linggo 1 pahina 1 - 4
Kagamitan ng Mag-
aaral
B. Iba pang Mga Larawan, E-book ng Noli Me Tangere, Slide Deck Presentation, Laptop at Telebisyon
Mapagkukunan ng
Pag-aaral
IV. PROSESO NG LIMITADONG HARAPANG KLASE MODYULAR NA
PAGKATUTO PAGTUTURO GAMIT
ANG LAS + “VIDEO
LESSON”
A. Gawaing Rutinari  Pagbati
 IATF Protokol
 Pagtatala ng liban
 Pagbabalik-aral: Itanong sa mga mag-aaral
ang mga sumusunod:
- Ano nga ba ang pinag-aralan natin
noong nakaraang Linggo?
- Ano nga ba ang Noli Me Tangere?
B. Presentasyon ng
Aralin
1. Pagganyak/ Gawain -May mga larawan/video clips ng nobelang Noli Me Ang mga mag-aaral ay
Tangere na inihanda ang guro. inaasahang magbabasa ng
-Makikinig ang mga mag-aaral tungkol sa konsepto tungkol sa kaligirang
Kaligirang Pangkasaysayan ng Noli Me Tangere. Pangkasaysayan ng “Noli Me
-Itatala ng mga mag-aaral ang mahahalagang detalye Tangere” na matatagpuan sa
batay sa napakinggan. Sanayang Papel, Unang
2. Pagsusuri Batay sa mga naitalang impormasyon mula sa Linggo: pahina 1
napakinggang “Kaligirang Pangkasaysayan ng Noli Me
Tangere”.
1. Ano ang mahalagang layunin na binanggit kaya
isinulat ni Dr. Rizal ang Noli Me Tangere?
2. Isa-isahin ang kondisyon ng lipunan sa panahong
isinulat ang Noli Me Tangere.
3. Bakit may pinagdaanang sakripisyo si Rizal
habang isinusulat ang nobela? Ano-ano ang
mga sakripisyong ito?
4. Nakaimpluwensiya ba ang Noli Me Tangere sa mga
Filipino sa panahon ng pananakop ng mga Kastila?
Patunayan.

3.Paghahalaw

Pagtatalakay ng mga Kondisyong Panlipunan Noon at sa


Kasalukuyan
Fish Bowl
Ang guro ay gagamit ng fish bowl upang kumuha ng
pangalan na siyang magsasagot at magsasagawa ng
sumusunod na gawain:
- Sa mga nabanggit na mga kondisyong panlipunan noong
bago pa isulat ang “Noli Me Tangere”, pumili ng isa sa mga
ito at magbigay ng halimbawang pangyayari o sariling
karanasan na nagpapatunay na talaga ngang nagyayari pa ang
kondisyong ito sa lipunan.
DAMAHIN MO! Ang mga mag-aaral ay
4.Paglalapat/Paglalahat Buuin ang pahayag. inaasahang sagutan ang
/ Pagpapahalaga ▪ Ako ay isang Pilipino sa puso at diwa, isang kabataang pagsasanay 1 sa Sanayang
naniniwala sa paninindigan ni Dr. Jose Rizal at may Papel, Unang Linggo, pahina 1
pagpapahalaga sa katarungan upang maipagpatuloy ang .
kaniyang adhikain sa pamamagitan ng
_______________________.

V. EBALWASYON Piliin ang titik ng tamang sagot: Ang resulta ng naisumiteng


1.Alin sa sumusunod ang isinulat ni Dr. Jose Rizal ay isang sagot sa Pagsasanay ay
nobelang inialay para sa Inang-bayan. magsisilbing ebalwasyon.
a. Ibong Adarna c. Noli Me Tangere
b. Florante at Laura d. El Felibusterismo

2.Ang mga sumusunod ay ang mga nagbigay ng lakas ng


loob sa pagsulat ng “Noli Me Tangere” ni Dr. Jose Rizal
maliban sa isa.
a. “The Wandering Jew” c. “The Bible”
b. “Uncle Tom’s Cabin” d. “Touch Me Not”

3.Alin sa sumusunod ang pinakamabigat na layunin ni Dr.


Jose Rizal sa pagsulat ng “Noli Me Tangere”?
a. Upang maging mabisang paraan sa paghihimagsik laban sa
pananakop ng mga Hapones
b. Upang maging mabisang paraan sa paghihimagsik laban sa
pananakop ng mga Amerikano
c. Upang maging mabisang paraan sa paghihimagsik laban sa
pananakop ng mga Kastila
d. Wala sa mga nabanggit

4. Maglista ng 4 mga kondisyon ng Lipunan noon bago pa


isulat ang akdang “Noli Me Tangere”. (4 na puntos)
5. Sa mga nabanggit at natalakay na mga kondisyong
panlipunan, pumili ng isa at magbigay ng kongkretong
pangyayari na magpapatunay na nagyayari pa nga talagi ito
sa kasalukuyan. Isulat ang iyong sagot sa isang buong
pangungusap. (3 na puntos)

1.
VI. Interbensyon/RRE Pag-aralan ang buod ng “Noli Mr Tangere”

Inihanda ni:

MARY CRIS S. PUEBLOS


Guro sa Filipino 9

Nagrerekomenda ng Pag-apruba:

EVELYN L. SINGZON
Koordineytor sa Filipino

Inaprubahan ni:

MILANER R. OYO-A
School Principal II

You might also like