Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12 Paaralan NABUA WEST Baitang/Antas GRADE 1V

DAILY LESSON PLAN


(Pang-araw-araw na CENTRAL SCHOOL
Tala sa Pagtuturo) Guro JULIET B. VENTURA Asignatura MAPEH (HEALTH)
Petsa January 11, 2022 Markahan Unang Markahan
I. LAYUNIN
Nakapaglalarawan ng mga paraan upang mapanatiling
A. Pamantayang Pangnilalaman
malinis at ligtas ang pagkain.
Naisasabuhay ang mga paraan upang mapanatiling
B. Pamantayan sa Pagganap
malinis at ligtas ang pagkain.
Naiisa-isa ang mga paraan upang mapanatiling malinis
C. Mga Kasanayan sa Pagkakatuto/Layunin at ligtas ang pagkain.
(H4N-Ihi-27)

II. PAKSA
PAGKAING LIGTAS AT TAMA
III. MGA KAGAMITAN
A. Sanggunian
 Teacher’s Guide Most Essential Learning Competencies (MELCs) p. 347

 Learner’s Materials Quarter 1: Module 5 (Week 7 – Week 8)


 Textbook Edukasyong Pangkatawan at Pangkalusugan 4

B. Iba pang kagamitan sa Pagtuturo: Powerpoint, Video Lesson, Pictures


Edukasyong Pangkatawan at Pangkalusugan Patnubay
C. Kagamitan galing sa LR Portal:
ng Guro
D. Integration:
Natatalakay ang kahalagahan ng pagpapanatiling
 Within the Curriculum
malinis at ligtas ang pagkain upang makaiwas sa sakit
Edukasyon sa Pagpapakatao, Health-Current
 Across the Curriculum
Events/Pandemya
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin

I. Panuto: Isulat kung Tama o Mali.

1. Hugasan nang mabuti ang mga prutas at gulay.


2. Maaaring kainin ang mansanas kahit hindi pa ito nahuhugasan.
3. Kung ikaw ay nagluluto, maaari kang umubo o bumahing sa tapat ng iyong niluluto.
4. Hugasang mabuti ang mga pagkaing iyong ihahanda.
5. Siguraduhing malinis ang tubig na gagamitin sa pagluluto ng pagkain.

B.Paghahabi sa Layunin ng aralin

Bago manood hayaan ang mga batang sagutin ang tanong.

 Anu-ano ang mga pagkaing inihahain ng iyong mga magulang para sayo?

https://www.youtube.com/watch?v=0t-Z80z9Hus

Itanong:
 Tungkol saan ang napanood?
 Anu-ano ang magandang aral na napulot mo mula sa video presentation?
 Kailangan ba natin itong isabuhay o gawin? Bakit?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

Ang Pananghalian nina Ana


Ni: Gng. Marites B. De Leon

Si Ana at ang kanyang nanay ay nanggaling sa palengke upang mamili ng kanilang pagkain para sa
kanilang pananghalian. Pagdating sa bahay, “Nanay, ano po ang lulutuin natin?” tanong ni Ana. “Ang
lulutuin natin ay ang paborito mong Sinigang,” sagot ni nanay. “Ngunit bago tayo mag-umpisang magluto,
ano ang unang dapat gawin para sa paghahanda ng mga pagkain?” tanong ni nanay.

“Maghugas po ng mga kamay, Nanay.” Magalang na sagot ni Ana at agad na nagtungo sa lababo upang
maghugas ng mga kamay. Matapos maghugas ng mga kamay, tinulungan ni Ana ang kanyang nanay sa
paghihiwalay ng mga hilaw sa mga lutong pagkain o mga ready-to-cook food. Pagdating sa karne at mga
gulay, nagtungo ang kanyang nanay sa lababo upang magkahiwalay na hugasan ang mga ito nang sa
gayon ay matanggal ang mga dumi na nakuha ng mga ito mula sa palengke.

Matapos mahugasang mabuti ang karne at mga gulay, inihanda ng nanay ni Ana ang mga
kagamitang pangkusina. Naglabas ng dalawang uri ng sangkalan ang nanay ni Ana. Ang isa ay para sa
mga gulay at ang isa naman ay para sa karne. Ito ay para maiwasan ang cross-contamination sa mga
pagkain.

Nang matapos sa paghahanda ng mga sangkap, inumpisahan na ng nanay ni Ana ang pagluluto.

“Matagal po bang lutuin ang karne?” Tanong ni Ana. “Kailangang lutuin ang karne sa loob ng 45
minuto upang mamatay ang mga mikroboyong maaaring nasa katawan nito. Sa kabilang banda, hindi
naman natin pwedeng pagtagalin ang pagluluto nito dahil ang sunog na pagkain ay masama rin sa
katawan.” sagot ni nanay.

Nang matapos sa pagluluto ang nanay ni Ana, inilagay niya ang ulam sa isang malinis na lalagyan.
“Yehey! Luto na ang ulam. Kakain na tayo!”, masayang sabi ni Ana. “Oops, sandali. Ano ang dapat gawin
bago kumain?”, tanong ng kanyang nanay.

“Maghugas po ng mga kamay.” sagot ni Ana at nagtungong muli sa lababo upang maghugas ng
kanyang mga kamay. Nang matapos ay inumpisahan na nila ang pagkain ng tanghalian. Masaya silang
kumain na kanilang nasisigurong malinis at ligtas ang kanilang pagkain.

Panuto: Sagutin ang sumusunod na katanungan.

1. Ano ang ginawa ni Ana bago tumulong sa paghahanda ng pagkain?


2. Ilang minuto niluto ng nanay ni Ana ang karne? Ipaliwanag ang dahilan nito.

D. Pagtalakay sa bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

Ang kalinisan at kaligtasan ng ating mga pagkain ay mahalaga upang maiwasan ang pagkakaroon ng
sakit. Mayroong mga pamamaraan na kailangan nating sundin upang matiyak na malinis at ligtas ang
ating mga pagkain.

Narito ang mga sumusunod na pamamaraan:


7. Ihiwalay ang hilaw sa lutong pagkain o mga ready-to-cook food;
8. Sa paghahanda o pagluluto ng pagkain, iwasan ang pag-ubo, pagbahing at ang pag- hawak sa
anumang parte ng katawan na maaaring kapitan ng mikrobyo (buhok, ilong, bibig, atbp.)
upang mapanatiling ligtas at malinis ang pagkain;
9. Iwasan ang paghahanda o pagluluto ng anumang pagkain kung ikaw ay may sakit/
karamdaman o may sugat ang iyong kamay.
10. Itago ang mga pagkain sa ligtas na lugar.

 Ngayung panahon ng pandemya bakit mahalaga na mapanatiling malinis at ligtas ang mga
pagkain?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Panuto: Alin sa mga larawan ang nagpapakita ng tama at malinis na pamamaraan sa paghahanda
ng ligtas na pagkain? Lagyan ito ng tsek (/)
1. A

2.

3.

4.

5.

F. Paglinang sa Kabihasaan
I. Panuto: Basahin ang sumusunod na pangungusap. Ayusin ang mga ito ayon sa wastong
pagkakasunod-sunod gamit ang mga letrang A-E sa pagtatanda.

Mga tamang gawain sa paghahanda ng pagkain.

1. ______ Maghugas ng kamay.


2. ______ Hiwain ang pagkain at iba pang sangkap na gagamitin.
3. ______ Ilagay sa tamang lalagyan ang mga nilutong pagkain.
4. ______ Hugasan ang mga sangkap at kagamitan na gagamitin.
5. ______ Lutuin nang mabuti ang pagkain niluluto.

I. Piliin ang titik ng tamang sagot.

1. Hugasan ang mga gulay bago ilagay sa refrigerator upang _______.


A. Tubuan ng mga ugat at dumami.
B. Maalis ang mga ugat at dumami.
C. Hindi kaagad malanta.
D. Madaling maluto.

2. Lagyan ng takip ang natirang pagkain upang ________.


A. Huwag dapuan ng mga insektong may dalang sakit.
B. Huwag mapanis.
C. Hindi maabot ng maliit na kapatid.
D. Hindi kaagad maubos.

3. Sa pamimili ng tiyak na ligtas na pagkain, alin ang HINDI kasama?


A. Piliin ang mga sariwang pagkain.
B. Bumili sa mga lisensiyadong tindahan.
C. Bilhin ang mga mamahaling produkto.
D. Basahin ang mga impormasyong nakasulat sa pakete.

4. Alin ang HINDI dapat gawin upang makaiwas sa mga sakit na dulot ng maruming pagkain?
A. Kumain ng naaayon sa food pyramid.
B. Uminom ng gatas s aumaga at sa gabi.
C. Kumain ng prutas at gulay araw-araw.
D. Kumain sa maruruming lugar.

5. Alin sa mga sumusunod ang HINDI tamang Gawain sa mga pinamiling prutas, gulay at karne
galling sa palengke.
A. Hugasan bago hiwain ang mga gulay.
B. Hiwain bago hugasan ang mga gulay.
C. Hugasan ang karne bago ilagay sa freezer.
D. Hugasan ang mga prutas bago ito kainin.

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay

Panuto: Punan ng tamang sagot ang patlang. Piliin ang sagot sa loob ng kahon.

hugasan malinis mabuti


mamatay sakit ihanda

Panatilihing (1) ______________________ ang pagkain sa pamamagitang ng

paghuhugas dito bago iluto. Kinakailangan ding (2) _______________________ ang mga

prutas at gulay sa mga isda’t karne. Iniluluto itong (3) _______________________ upang

(4) _______________________ ang mga mikrobyong kumapit dito. Takpan ang mga

pagkain upang hindi madapuan ng mga insektong nagdadala ng (5) ________________.

H. Paglalapat ng Aralin

 Ano ang ating pinag-aralan ngayon? Tungkol saan?

 Kailangan ba nating isabuhay ito? Bakit?

I. Pagtataya ng Aralin

Panuto: Iguhit ang happy face kung nararapat itong gawin upang mapanatiling malinis at ligtas ang
pagkain at sad face kung hindi.

_____1. Panatilihing malinis ang pagkain sa pamamagitan ng paghuhugas nito bago lutuin.
_____2. Hayaang walang takip ang natirang pagkain.
_____3. Hugasan ang kutsarang nahulog sa sahig bago gamitin.
_____4. Takpan ang pagkain upang hindi madapuan ng insektong nagdadala ng mikrobyo.
_____5. Hindi na kailangang hugasan ang pinaglutuan dahil gagamitin lang din naman sa
Susunod na magluluto.
J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin at remediation

Panuto: Basahin at unawain ang sumusunod na pamamaraan upang mapanatili ang kaligtasan at
kalinisan ng mga pagkain. Lagyan ng tsek (✓) ang kaukulang hanay.

B. TALA
C. PAGNINILAY
A. Bilang ng Mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking nararanasan na
nasulusyunan sa tulong ng punong guro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa
ko guro?

Prepared by:

JULIET B. VENTURA
Teacher II

Checked & Reviewed:

MYLA VITA G. VERANGO


Master Teacher In-Charge

Observed:

JENNILYN L. OLASO TESSIE S. RETRETA MYLA VITA G.


VERANGO
Master Teacher I Master Teacher I Master Teacher II
Noted:

ARLENE B. ABION
Principal II

You might also like