Professional Documents
Culture Documents
DAL' Loi 1
DAL' Loi 1
Em mong c¸c thÇy c« gi¸o xem xÐt vµ gióp ®ì ®Ó em cã thÓ ®¹t ®îc kÕt
qu¶ tèt h¬n.
Qua ®©y, em xin ®îc c¸m ¬n c¸c thÇy c« gi¸o viÖn khoa häc vµ c«ng
nghÖ nhiÖt - l¹nh.
1. §inh Xu©n HiÒn
2.
®· gióp ®ì em hoµn thµnh b¶n ®å ¸n nµy.
V=
Trong ®ã:
-
E : dung tÝch cña c¸c buång l¹nh
-
g v : Møc ®é chÊt t¶i. §èi víi s¶n phÈm thÞt ®«ng ta chän
g v = 0,45 tÊn/m 3
Khi ®ã:
V bq® = (m 3 )
V bql = (m 3 )
V vn = (m 3 )
F=
Trong ®ã:
-
V : thÓ tÝch chÊt t¶i cña buång l¹nh
-
h : chiÒu cao chÊt t¶i (chiÒu cao cña s¶n phÈm). ë ®©y ta dïng kho
l¹nh mét tÇng, hiÖn nay do c¬ giíi ho¸ ngµy cµng cao nªn ta chän
h =5 (m).
Khi ®ã:
+ DiÖn tÝch chÊt t¶i cÇn trong buång v¹n n¨ng lµ:
3.KiÓm tra phô t¶i cho phÐp trªn 1m 2 diÖn tÝch sµn
Ta cã:
g v .h = 0,45.5.1000 = 2250 (kg/m 2 ) < 4000 (kg/m 2 )
VËy yªu cÇu cña bµi to¸n ®îc tho¶ m·n.
Ta cã: F xd =
Trong ®ã:
-
F : DiÖn tÝch cña chÊt t¶i (m 2 )
-
f : HÖ sè sö dông diÖn tÝch cña kho l¹nh
+ DiÖn tÝch buång lµm l¹nh ®«ng víi n¨ng suÊt G ® = 16T/24h.
Ta cã: F l® =
Trong ®ã:
-
M : c«ng suÊt c¸c buång gia l¹nh vµ buång kÕt ®«ng
VËy: F l® = m2
Trong ®ã
-
f : DiÖn tÝch cña mét « x©y dùng = 144 m 2
-
F xd : DiÖn tÝch x©y dùng cña buång l¹nh m 2
+ Sè buång b¶o qu¶n ®«ng cÇn x©y dùng lµ:
E tt® = (tÊn)
E ttl = (tÊn)
E ttvn = (tÊn)
CBien
BQL BQL VN LDONG
GM¸ y
Ch¬ng 2: tÝnh kiÓm tra c¸ch nhiÖt vµ kiÓm tra ®äng s¬ng trong v¸ch
I.§Æc ®iÓm cÊu tróc kho l¹nh
ViÖc x©y dùng kho l¹nh ®ßi hái mét lîng vèn ®Çu t t¬ng ®èi lín trong
tæng ®Çu t cho hÖ thèng l¹nh. §Æc ®iÓm c¬ b¶n cña c¸c buång l¹nh lµ khã
söa ch÷a, thay thÕ trong qu¸ tr×nh sö dông sau nµy. Do ®ã khi thiÕt kÕ,
x©y dùng kho l¹nh ph¶i b¶o ®¶m kh¶ n¨ng lµm viÖc liªn tôc trong mét thêi
gian dµi kh«ng ph¶i söa ch÷a thay thÕ.
Ngoµi ra chÊt lîng kho l¹nh chñ yÕu lµ chÊt lîng c¸ch nhiÖt, c¸ch Èm
¶nh hëng rÊt lín ®Õn hiÖu qu¶ sö dông hÖ thèng l¹nh. NÕu c¸ch nhiÖt, c¸ch
Èm tèt chi phÝ vËn hµnh gi¶m ®¸ng kÓ, tuæi thä m¸y mãc thiÕt bÞ ® îc t¨ng
lªn, chÊt lîng s¶n phÈm b¶o qu¶n ®îc ®¶m b¶o tèt h¬n.
ChÊt lîng c¸ch nhiÖt cã tÝnh chÊt quyÕt ®Þnh ®èi víi chÊt l îng kho
l¹nh. Líp c¸ch nhiÖt c¸ch Èm cÇn ®¸p øng c¸c yªu cÇu sau:
-
HÖ sè dÉn nhiÖt nhá
-
Khèi lîng riªng nhá
-
§é thÊm h¬i nhá
-
§é bÒn c¬ häc cao
-
Kh«ng ¨n mßn kh«ng ph¶n øng víi c¸c vËt liÖu tiÕp xóc, chÞu ® îc
nhiÖt ®é thÊp vµ nhiÖt ®é cao
-
Kh«ng cã mïi l¹, kh«ng ch¸y, kh«ng ®éc h¹i víi con ng êi vµ víi s¶n
phÈm b¶o qu¶n
-
DÔ mua, rÎ, dÔ gia c«ng, vËn chuyÓn, l¾p ®Æt, kh«ng cÇn b¶o d ìng
cao
VËt liÖu chñ yÕu ®Ó c¸ch Èm chñ yÕu lµ bitum, polistyrol dÔ kiÕm,
dÔ thi c«ng, gi¸ thµnh rÎ.
ChiÒu dµy c¸ch nhiÖt ph¶i ®¶m b¶o ®Ó kh«ng cho phÐp bÒ mÆt têng
ngoµi bÞ ®äng s¬ng. Do vËy sau khi ®· tÝnh c¸ch nhiÖt, c¸ch Èm ta ph¶i
kiÓm tra ®äng s¬ng v¸ch.
ChiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt ®îc tÝnh theo c«ng thøc:
cn = cn . ; (m) (2.1)
Trong ®ã:
-
K : lµ hÖ sè truyÒn nhiÖt cña kÕt cÊu bao che [w/m2k]
-
n : hÖ sè to¶ nhiÖt tõ kh«ng khÝ ®Õn bÒ mÆt ngoµi cña têng. §èi víi t-
êng ngoµi n = 23,3 [w/m2k]
-
tr : hÖ sè to¶ nhiÖt tõ bÒ mÆt trong ®Õn kh«ng khÝ trong buång. §èi víi
têng trong khi kh«ng cã tuÇn hoµn cìng bøc tr = 8 [w/m2k].
-
cn, i : chiÒu dµy cña líp c¸ch nhiÖt vµ c¸c líp têng (m)
-
cn, i : hÖ sè dÉn nhiÖt cña líp c¸ch nhiÖt vµ c¸c líp têng (w/m.k)
1.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt vµ c¸ch Èm gi÷a phßng b¶o qu¶n ®«ng vµ
kh«ng khÝ bªn ngoµi.
*** b¶ng sè liÖu tÝnh to¸n ***
Th«ng sè (m) (w/m.k)
(g/m.h.MPa)
ktt = (2.2)
Thay sè ta ®îc:
ktt = (w/m2k)
c, TÝnh c¸ch Èm
NhiÖt trë cña kÕt cÊu bao che
Thay sè ta ®îc:
X¸c ®Þnh hÖ sè truyÒn nhiÖt qua v¸ch, ®Ó cã thÓ tÝnh thªm hÖ sè an toµn
b»ng 1,15.
s¬ng.
X¸c ®Þnh dßng nhiÖt (æn ®Þnh) qua kÕt cÊu bao che.
q = ktt.(tkk- tb) (2.5)
cho tríc:
Thay sè ta ®îc:
q = 0,21.(38 + 20) = 12,18 (W/m2)
X¸c ®Þnh nhiÖt ®é trªn c¸c bÒ mÆt cña kÕt cÊu bao che.
Ta cã
t1 = tkk - = 38 - = 37,5 0C
Theo nhiÖt ®é ë bÒ mÆt ®· tÝnh ®îc dùa vµo b¶ng h¬i níc b·o hoµ ta tra
®îc ph©n ¸p suÊt b·o hoµ cña h¬i níc.
= = = 0,1374 (g/m2.h)
{2.6}
trong ®ã:
+ Pkk : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ bªn ngoµi (víi tkk = 380C P’kk = 6624 Pa)
+ Pb : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ trong buång (víi tb = - 20 0C P’b = 102,925 Pa)
+ H : Trë kh¸ng thÊm h¬i cña kÕt cÊu bao che bao gåm tæng trë kh¸ng cña c¸c líp
riªng biÖt.
mµ H= = = 0,035(m2hMPa/g)
Ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa ngoµi kÕt cÊu bao che:
Px1 = Pkk = kk.P’kk = 0,74.6624 = 4901,76 Pa (2.7)
Ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë bÒ mÆt trong cña kÕt cÊu bao che:
Ptr = Pb = b.P’b = 0,9.102,925 = 92,63 Pa (2.8)
trong ®ã:
kk , kk: ®é Èm t¬ng ®èi cña kh«ng khÝ bªn ngoµi vµ kh«ng khÝ trong buång
l¹nh
P’kk, P’b: ph©n ¸p suÊt b·o hoµ cña kh«ng khÝ bªn ngoµi vµ trong buång l¹nh
Ph©n ¸p suÊt thùc cña h¬i níc trªn c¸c kÕt cÊu bao che
VËy so s¸nh ¸p suÊt võa tÝnh vµ ¸p suÊt b·o hoµ ta thÊy v¸ch kh«ng ®äng Èm ®å
thÞ biÓu thÞ hai ¸p suÊt ®ã lµ :
7000
6000
5000
Pb
Px"
4000
3000
2000
ap suat
(Pa)
1000
100
1 2 3 45 6 7
2.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt vµ c¸ch Èm gi÷a phßng b¶o qu¶n l¹nh vµ
kh«ng khÝ bªn ngoµi.
P7 = 731,5 Pa
g. dßng h¬i níc riªng qua kÕt cÊu bao che {theo (2.6)}
+ Pkk : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ bªn ngoµi (víi tkk = 37,6
0
C Pkk = 47,28.0,8 = 37,8 mmHg) = 0,165 g/m2.h
+ Pb : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ trong buång (víi t b = 0 0C
Pb = 2,579.0,90 = 2,32 mmHg)
h. trë kh¸ng thÊm h¬i cña kÕt cÊu bao che H = 212,8
m .h.mmHg/g
2
i. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa ngoµi kÕt cÊu bao che Px1 = 37,8 mmHg
{theo (2.7)}
j. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa trong kÕt cÊu bao che Ptr = 2,32 mmHg
{theo (2.8)}
Px2 = 37,5 mmHg
Px3 = 35,2 mmHg
k. Ph©n ¸p suÊt thùc cña h¬i níc trªn c¸c bÒ mÆt Px4 = 34,9 mmHg
Px5 = 27,7 mmHg
Px6 = 2,97 mmHg
Px7 = 2,69 mmHg
3.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt vµ c¸ch Èm gi÷a phßng lµm l¹nh ®«ng vµ
kh«ng khÝ bªn ngoµi.
*** b¶ng sè liÖu tÝnh to¸n ***
Th«ng sè (m) (w/m.k) (g/m.h.mmHg)
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp g¹ch ®á 0,2 0,82 0,014
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp c¸ch Èm b»ng bitum 0,005 0,3 0,000115
líp c¸ch nhiÖt b«ng thuû tinh cn = ? 0,047 0,001
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
t2 = 36,6 0C
d. nhiÖt ®é trªn c¸c bÒ mÆt cña kÕt cÊu bao che t3 = 33,0 0C
t4 = 32,7 0C
t5 = 32,4 0C
t6 = - 30,5 0C
t7 = - 30,9 0C
e. nhiÖt ®é bÒ mÆt trong cïng ttr ttr = - 31,2 0C
P1 = 47,1 mmHg
P2 = 45,8 mmHg
P3 = 37,7 mmHg
f. ph©n ¸p suÊt b·o hoµ cña h¬i níc t¬ng øng víi c¸c P4 = 36,8 mmHg
nhiÖt ®é
P5 = 35,9 mmHg
P6 = 0,38 mmHg
P7 = 0,32 mmHg
g. dßng h¬i níc riªng qua kÕt cÊu bao che {theo (2.6)}
+ Pkk : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ bªn ngoµi (víi tkk = 37,6
0
C Pkk = 47,28.0,8 = 37,8 mmHg) = 0,144 g/m2.h
+ Pb : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ trong buång (víi tb = - 33
0
C Pb = 0,35.0,90 = 0,32 mmHg)
h. trë kh¸ng thÊm h¬i cña kÕt cÊu bao che H = 262,8
m .h.mmHg/g
2
i. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa ngoµi kÕt cÊu bao che Px1 = 37,8 mmHg
{theo (2.7)}
j. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa trong kÕt cÊu bao che Ptr = 2,32 mmHg
{theo (2.8)}
Px2 = 37,6 mmHg
Px3 = 35,5 mmHg
k. Ph©n ¸p suÊt thùc cña h¬i níc trªn c¸c bÒ mÆt Px4 = 35,2 mmHg
Px5 = 29,2 mmHg
Px6 = 0,3 mmHg
4.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt vµ c¸ch Èm gi÷a phßng b¶o qu¶n ®«ng vµ
hµnh lang.
*** b¶ng sè liÖu tÝnh to¸n ***
Th«ng sè (m) (w/m.k) (g/m.h.mmHg)
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp g¹ch ®á 0,2 0,82 0,014
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp c¸ch Èm b»ng bitum 0,005 0,3 0,000115
líp c¸ch nhiÖt b«ng thuû tinh cn = ? 0,047 0,001
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
t2 = 19,4 0C
d. nhiÖt ®é trªn c¸c bÒ mÆt cña kÕt cÊu bao che t3 = 17,5 0C
t4 = 17,3 0C
t5 = 17,1 0C
t6 = - 17,7 0C
t7 = - 17,9 0C
e. nhiÖt ®é bÒ mÆt trong cïng ttr ttr = - 18 0C
P1 = 17,1 mmHg
P2 = 16,8 mmHg
P3 = 15,0 mmHg
f. ph©n ¸p suÊt b·o hoµ cña h¬i níc t¬ng øng víi c¸c P4 = 14,8 mmHg
nhiÖt ®é
P5 = 14,5 mmHg
P6 = 1,18 mmHg
P7 = 1,12 mmHg
g. dßng h¬i níc riªng qua kÕt cÊu bao che {theo (2.6)}
+ Pkk : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ bªn ngoµi (víi t kk = 20 0C
Pkk = 0,8.17,533 = 14 mmHg) = 0,05 g/m2.h
+ Pb : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ trong buång (víi tb = - 19
0
C Pb = Ptr = 0,9.1,02 = 0,92 mmHg)
h. trë kh¸ng thÊm h¬i cña kÕt cÊu bao che H = 262,8
m .h.mmHg/g
2
i. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa ngoµi kÕt cÊu bao che Px1 = 14 mmHg
{theo (2.7)}
j. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa trong kÕt cÊu bao che Ptr = 0,92 mmHg
{theo (2.8)}
Px2 = 13,9 mmHg
Px3 = 13,2 mmHg
k. Ph©n ¸p suÊt thùc cña h¬i níc trªn c¸c bÒ mÆt Px4 = 13,1 mmHg
Px5 = 10,9 mmHg
Px6 = 0,95 mmHg
5.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt vµ c¸ch Èm gi÷a phßng b¶o qu¶n l¹nh vµ hµnh
lang.
*** b¶ng sè liÖu tÝnh to¸n ***
Th«ng sè (m) (w/m.k) (g/m.h.mmHg)
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp g¹ch ®á 0,2 0,82 0,014
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp c¸ch Èm b»ng bitum 0,005 0,3 0,000115
líp c¸ch nhiÖt b«ng thuû tinh cn = ? 0,047 0,001
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
t2 = 19,6 0C
d. nhiÖt ®é trªn c¸c bÒ mÆt cña kÕt cÊu bao che t3 = 18,3 0C
t4 = 18,2 0C
t5 = 18,1 0C
t6 = 0,88 0C
t7 = 0,76 0C
e. nhiÖt ®é bÒ mÆt trong cïng ttr ttr = 0,68 0C
P1 = 17,3 mmHg
P2 = 17,1 mmHg
P3 = 15,8 mmHg
f. ph©n ¸p suÊt b·o hoµ cña h¬i níc t¬ng øng víi c¸c P4 = 15,7 mmHg
nhiÖt ®é
P5 = 15,6 mmHg
P6 = 4,69 mmHg
P7 = 4,46 mmHg
g. dßng h¬i níc riªng qua kÕt cÊu bao che {theo (2.6)}
+ Pkk : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ bªn ngoµi (víi t kk = 20 0C
Pkk = 17,533.0,8 = 14 mmHg) = 0,055 g/m2.h
+ Pb : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ trong buång (víi t b = 0 0C
Pb = 2,579.0,90 = 2,32 mmHg)
h. trë kh¸ng thÊm h¬i cña kÕt cÊu bao che H = 212,8
m .h.mmHg/g
2
i. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa ngoµi kÕt cÊu bao che Px1 = 14 mmHg
{theo (2.7)}
j. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa trong kÕt cÊu bao che Ptr = 2,32 mmHg
{theo (2.8)}
Px2 = 13,9 mmHg
Px3 = 13,3 mmHg
k. Ph©n ¸p suÊt thùc cña h¬i níc trªn c¸c bÒ mÆt Px4 = 13,2 mmHg
Px5 = 10,8 mmHg
Px6 = 2,58 mmHg
6.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt vµ c¸ch Èm gi÷a phßng lµm l¹nh ®«ng vµ
hµnh lang.
*** b¶ng sè liÖu tÝnh to¸n ***
Th«ng sè (m) (w/m.k) (g/m.h.mmHg)
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp g¹ch ®á 0,2 0,82 0,014
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp c¸ch Èm b»ng bitum 0,005 0,3 0,000115
líp c¸ch nhiÖt b«ng thuû tinh cn = ? 0,047 0,001
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
t2 = 19,3 0C
d. nhiÖt ®é trªn c¸c bÒ mÆt cña kÕt cÊu bao che t3 = 16,6 0C
t4 = 16,3 0C
t5 = 16,1 0C
t6 = - 31,1 0C
t7 = - 31,4 0C
e. nhiÖt ®é bÒ mÆt trong cïng ttr ttr = - 31,4 0C
P1 = 17,0 mmHg
P2 = 16,8 mmHg
P3 = 14,2 mmHg
f. ph©n ¸p suÊt b·o hoµ cña h¬i níc t¬ng øng víi c¸c P4 = 13,9 mmHg
nhiÖt ®é
P5 = 13,7 mmHg
P6 = 0,44 mmHg
P7 = 0,36 mmHg
g. dßng h¬i níc riªng qua kÕt cÊu bao che {theo (2.6)}
+ Pkk : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ bªn ngoµi (víi t kk = 20 0C
Pkk = 17,533.0,8 = 14 mmHg) = 0,052 g/m2.h
+ Pb : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ trong buång (víi tb = - 33
0
C Pb = 0,35.0,90 = 0,32 mmHg)
h. trë kh¸ng thÊm h¬i cña kÕt cÊu bao che H = 262,8
m .h.mmHg/g
2
i. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa ngoµi kÕt cÊu bao che Px1 = 14 mmHg
{theo (2.7)}
j. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa trong kÕt cÊu bao che Ptr = 0,32 mmHg
{theo (2.8)}
Px2 = 13,9 mmHg
Px3 = 13,2 mmHg
k. Ph©n ¸p suÊt thùc cña h¬i níc trªn c¸c bÒ mÆt Px4 = 13,0 mmHg
Px5 = 10,8 mmHg
Px6 = 0,42 mmHg
7.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt vµ c¸ch Èm gi÷a phßng b¶o qu¶n l¹nh vµ
phßng b¶o qu¶n ®«ng.
*** b¶ng sè liÖu tÝnh to¸n ***
Th«ng sè (m) (w/m.k) (g/m.h.mmHg)
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp g¹ch ®á 0,2 0,82 0,014
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp c¸ch Èm b»ng bitum 0,005 0,3 0,000115
líp c¸ch nhiÖt b«ng thuû tinh cn = ? 0,047 0,001
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
t2 = - 0,62 0C
d. nhiÖt ®é trªn c¸c bÒ mÆt cña kÕt cÊu bao che t3 = - 1,64 0C
t4 = - 1,73 0C
t5 = - 1,80 0C
t6 = - 15,1 0C
t7 = - 15,3 0C
e. nhiÖt ®é bÒ mÆt trong cïng ttr ttr = - 17,8 0C
P1 = 4,42 mmHg
P2 = 4,38 mmHg
P3 = 4,07 mmHg
f. ph©n ¸p suÊt b·o hoµ cña h¬i níc t¬ng øng víi c¸c P4 = 4,04 mmHg
nhiÖt ®é
P5 = 4,01 mmHg
P6 = 1,41 mmHg
P7 = 1,38 mmHg
g. dßng h¬i níc riªng qua kÕt cÊu bao che {theo (2.6)}
+ Pkk : ph©n ¸p suÊt buång b¶o qu¶n l¹nh (víi tbql = 0 0C
Pkk = 2,579.0,90 = 2,32 mmHg) = 0,0066 g/m2.h
+ Pb : ph©n ¸p suÊt buång b¶o qu¶n ®«ng (víi tbqd = - 19
0
C Pb = 1,02.0,90 = 0,92 mmHg)
h. trë kh¸ng thÊm h¬i cña kÕt cÊu bao che H = 212,8
m .h.mmHg/g
2
i. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa ngoµi kÕt cÊu bao che Px1 = 2,32 mmHg
{theo (2.7)}
j. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa trong kÕt cÊu bao che Ptr = 0,92 mmHg
{theo (2.8)}
Px2 = 2,30 mmHg
Px3 = 2,21 mmHg
k. Ph©n ¸p suÊt thùc cña h¬i níc trªn c¸c bÒ mÆt Px4 = 2,20 mmHg
Px5 = 1,91 mmHg
Px6 = 0,93 mmHg
8.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt vµ c¸ch Èm gi÷a phßng b¶o qu¶n l¹nh vµ
phßng l¹nh ®«ng.
*** b¶ng sè liÖu tÝnh to¸n ***
Th«ng sè (m) (w/m.k) (g/m.h.mmHg)
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp g¹ch ®á 0,2 0,82 0,014
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
líp c¸ch Èm b»ng bitum 0,005 0,3 0,000115
líp c¸ch nhiÖt b«ng thuû tinh cn = ? 0,047 0,001
líp v÷a xi m¨ng 0,02 0,88 0,012
t2 = - 0,88 0C
d. nhiÖt ®é trªn c¸c bÒ mÆt cña kÕt cÊu bao che t3 = - 2,49 0C
t4 = - 2,64 0C
t5 = - 2,75 0C
t6 = - 30,8 0C
t7 = - 31,0 0C
e. nhiÖt ®é bÒ mÆt trong cïng ttr ttr = - 32,2 0C
P1 = 4,36 mmHg
P2 = 4,28 mmHg
P3 = 4,01 mmHg
f. ph©n ¸p suÊt b·o hoµ cña h¬i níc t¬ng øng víi c¸c P4 = 3,94 mmHg
nhiÖt ®é
P5 = 3,73 mmHg
P6 = 0,36 mmHg
P7 = 0,34 mmHg
g. dßng h¬i níc riªng qua kÕt cÊu bao che {theo (2.6)}
+ Pkk : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ buång b¶o qu¶n l¹nh (víi
tkk = 0 0C Pkk = 4,579.0,9 = 4,12 mmHg) = 0,0145 g/m2.h
+ Pb : ph©n ¸p suÊt kh«ng khÝ trong buång (víi tb = - 33
0
C Pb = 0,35.0,9 = 0,32 mmHg)
h. trë kh¸ng thÊm h¬i cña kÕt cÊu bao che H = 262,8
m .h.mmHg/g
2
i. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa ngoµi kÕt cÊu bao che Px1 = 4,12 mmHg
{theo (2.7)}
j. ph©n ¸p suÊt h¬i níc ë phÝa trong kÕt cÊu bao che Ptr = 0,32 mmHg
{theo (2.8)}
Px2 = 4,09 mmHg
Px3 = 3,89 mmHg
k. Ph©n ¸p suÊt thùc cña h¬i níc trªn c¸c bÒ mÆt Px4 = 3,86 mmHg
Px5 = 3,23 mmHg
Px6 = 0,33 mmHg
9.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt trÇn phßng b¶o qu¶n ®«ng.
Chän cn = 0,4 m. nh vËy chiÒu dµy c¸ch nhiÖt cña c¶ líp stiropo vµ líp ®iÒn ®Çy
lµ 0,5 m.
HÖ sè truyÒn nhiÖt thùc tÕ theo c«ng thøc (2.2) lµ:
ktt = (w/m2k)
10.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt trÇn phßng b¶o qu¶n l¹nh.
Chän cn = 0,4 m. nh vËy chiÒu dµy c¸ch nhiÖt cña c¶ líp stiropo vµ líp ®iÒn ®Çy
lµ 0,5 m.
HÖ sè truyÒn nhiÖt thùc tÕ theo c«ng thøc (2.2) lµ:
ktt = (w/m2k)
11.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt trÇn phßng lµm l¹nh ®«ng.
Chän cn = 0,4 m. nh vËy chiÒu dµy c¸ch nhiÖt cña c¶ líp stiropo vµ líp ®iÒn ®Çy
lµ 0,5 m.
HÖ sè truyÒn nhiÖt thùc tÕ theo c«ng thøc (2.2) lµ:
ktt = (w/m2k)
12.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt nÒn phßng b¶o qu¶n ®«ng.
ktt = (w/m2k)
13.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt nÒn phßng b¶o qu¶n l¹nh.
ktt = (w/m2k)
14.TÝnh chiÒu dµy líp c¸ch nhiÖt nÒn phßng lµm l¹nh ®«ng.
ktt = (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt cña buång b¶o qu¶n ®«ng tiÕp xóc víi kh«ng khÝ k 1 =
0,21 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt cña buång b¶o qu¶n ®«ng tiÕp xóc víi hµnh lang k 2 =
0,21 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt cña buång b¶o qu¶n l¹nh tiÕp xóc víi buång b¶o qu¶n
®«ng k3 = 0,22 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt trÇn buång b¶o qu¶n ®«ng tiÕp xóc víi kh«ng khÝ k 4 =
0,22 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt nÒn buång b¶o qu¶n ®«ng k5 = 0,22 (w/m2k)
+ tb : nhiÖt ®é trong phßng ®îc lÊy theo yªu c©u c«ng nghÖ
nhiÖt ®é buång b¶o qu¶n ®«ng tb = - 19 0C
nhiÖt ®é buång b¶o qu¶n l¹nh tb = 0 0C
+ tng : nhiÖt ®é kh«ng khÝ bªn ngoµi tng = 37,6 0C
nhiÖt ®é hµnh lang tng = 20 0C
Khi ®ã dßng nhiÖt truyÒn qua trÇn, nÒn vµ têng lµ:
Q1 = 0,21.384.(37,6 + 19) + 0,21.72.(20 + 19) + 0,22.144.(0 + 19) + 0,22.720.(37,6
+ 19) + 0,22.720.(- 19 + 19) = 14721,3 (w)
NhiÖt lîng do bøc x¹ mÆt trêi:
Qbx = K.F.tbx
Trong ®ã
+K : hÖ sè truyÒn nhiÖt cña bÒ mÆt tÝnh to¸n
+F : diÖn tÝch bÒ mÆt trao ®æi nhiÖt
+ tbx : hiÖu sè nhiÖt ®é kÓ ®Õn bøc x¹ mÆt trêi
§èi víi híng ®«ng ta cã :
§èi víi híng t©y ta cã :
§èi víi híng nam ta cã :
§èi víi híng b¾c ta cã :
§èi víi trÇn phÇn bøc x¹ :
VËy
Trong ®ã
-
230 : lîng nhiÖt to¶ ra khi mét ngêi lµm viÖc ë cêng ®é b×nh thêng
-
n : sè lîng ngêi lµm viÖc trong buång chän n = 3
VËy
q2 = 230.3 = 690 (w)
Dßng nhiÖt do ®éng c¬ ®iÖn to¶ ra khi lµm viÖc
q3 = 1000.N® = 0
Trong ®ã
-
N® : c«ng suÊt cña ®éng c¬ ®iÖn. §©y lµ phßng b¶o qu¶n nªn N® = 0
Dßng nhiÖt do ®ãng më cöa buång l¹nh
q4 = B.F
Trong ®ã
-
B : lµ dßng nhiÖt riªng øng víi 1 m2 sµn (theo b¶ng 10 ta chän B = 6)
-
F : diÖn tÝch phßng b¶o qu¶n ®«ng = 720 m2
VËy
q4 = 6.720 = 4320 (w)
Nh vËy dßng nhiÖt do vËn hµnh Q4 lµ:
Q4 = 835,2 + 690 + 0 + 4320 = 5845,2 (w) 5,85 (kw)
KÕt luËn:
Q = 17,9 + 29,4 + 0 + 5,85 = 53,2 (kw)
5.TÝnh phô t¶i cho thiÕt bÞ vµ cho m¸y nÐn
Qmn = 80%Q1 + Q2 + Q3 + (50 75)% Q4
Thay sè ta ®îc
Qmn = 0,8.17,9 + 29,4 + 0 + 0,65.5,85 = 47,5 (kw)
Trong ®ã:
+ F : DiÖn tÝch bÒ mÆt trao ®æi nhiÖt (têng bªn trÇn hoÆc nÒn)
DiÖn tÝch têng ngoµi cña buång b¶o qu¶n l¹nh tiÕp xóc víi kh«ng khÝ F1
F1 = 4.12 = 48 m2
DiÖn tÝch têng buång b¶o qu¶n l¹nh tiÕp xóc víi hµnh lang F2
F2 = 4.12 = 48 m2
DiÖn tÝch têng buång b¶o qu¶n ®«ng tiÕp xóc víi buång b¶o qu¶n l¹nh F3
F3 = 4.12 = 48 m2
DiÖn tÝch trÇn cña buång b¶o qu¶n l¹nh F4
F4 = 12.12 = 144 m2
DiÖn tÝch nÒn cña buång b¶o qu¶n l¹nh F5
F5 = 12.12 = 144 m2
+ k : HÖ sè truyÒn nhiÖt
HÖ sè truyÒn nhiÖt cña buång lµm l¹nh ®«ng tiÕp xóc víi kh«ng khÝ bªn
ngoµi k1 = 0,27 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt cña buång lµm l¹nh ®«ng tiÕp xóc víi hµnh lang k 2 =
0,27 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt cña buång b¶o qu¶n l¹nh tiÕp xóc víi buång b¶o qu¶n
®«ng k3 = 0,22 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt trÇn buång b¶o qu¶n l¹nh tiÕp xóc víi kh«ng khÝ k 4 =
0,22 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt nÒn buång b¶o qu¶n l¹nh k5 = 0,29 (w/m2k)
+ tb : nhiÖt ®é trong phßng ®îc lÊy theo yªu c©u c«ng nghÖ
nhiÖt ®é buång b¶o qu¶n ®«ng tb = - 19 0C
nhiÖt ®é buång b¶o qu¶n l¹nh tb = 0 0C
+ tng : nhiÖt ®é kh«ng khÝ bªn ngoµi tng = 37,6 0C
nhiÖt ®é hµnh lang tng = 20 0C
Khi ®ã dßng nhiÖt truyÒn qua trÇn, nÒn vµ têng lµ:
Q1 = 0,27.48.37,6 + 0,27.48.20 + 0,22.48.(0 + 19) + 0,22.144.(37,6 - 0) + 0,29.144.
(0 - 0) = 2138,3 (w)
HÖ sè truyÒn nhiÖt cña buång lµm l¹nh ®«ng tiÕp xóc víi kh«ng khÝ bªn
ngoµi k1 = 0,21 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt cña buång lµm l¹nh ®«ng tiÕp xóc víi hµnh lang k 2 =
0,21 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt cña buång lµm l¹nh ®«ng tiÕp xóc víi buång b¶o qu¶n
l¹nh k3 = 0,2 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt cña buång lµm l¹nh ®«ng tiÕp xóc víi phßng m¸y k 4 =
0,2 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt trÇn buång lµm l¹nh ®«ng tiÕp xóc víi kh«ng khÝ k 5 =
0,22 (w/m2k)
HÖ sè truyÒn nhiÖt nÒn buång lµm l¹nh ®«ng k6 = 0,29 (w/m2k)
+ tb : nhiÖt ®é trong phßng ®îc lÊy theo yªu c©u c«ng nghÖ
nhiÖt ®é buång b¶o qu¶n ®«ng tb = - 19 0C
nhiÖt ®é buång b¶o qu¶n l¹nh tb = 0 0C
nhiÖt ®é buång lµm l¹nh ®«ng tb = - 33 0C
+ tng : nhiÖt ®é kh«ng khÝ bªn ngoµi tng = 37,6 0C
nhiÖt ®é hµnh lang tng = 20 0C
Khi ®ã dßng nhiÖt truyÒn qua trÇn, nÒn vµ têng lµ:
Q1 = 0,21.48.(37,6 + 33) + 0,21.48.(20 + 33) + 0,2.48.(0 + 33) + 0,2.48.(37,6 + 33)
+ 0,22.144.(37,6 + 33) + 0,29.114(- 33 + 33) = 4477 (w)
NhiÖt lîng do bøc x¹ mÆt trêi:
Qbx = K.F.tbx
Trong ®ã:
+K : hÖ sè truyÒn nhiÖt cña bÒ mÆt tÝnh to¸n
+F : diÖn tÝch bÒ mÆt trao ®æi nhiÖt
+ tbx : hiÖu sè nhiÖt ®é kÓ ®Õn bøc x¹ mÆt trêi
§èi víi híng ®«ng ta cã :
§èi víi híng t©y ta cã :
§èi víi híng nam ta cã :
§èi víi híng b¾c ta cã :
VËy
q1 = 1,16.144 = 167,04 (w)
Dßng nhiÖt do ngêi lµm viÖc trong phßng to¶ ra
q2 = 230.n
Trong ®ã
-
230 : lîng nhiÖt to¶ ra khi mét ngêi lµm viÖc ë cêng ®é b×nh thêng
-
n : sè lîng ngêi lµm viÖc trong buång chän n = 3
VËy
q2 = 230.3 = 690 (w)
Dßng nhiÖt do ®éng c¬ ®iÖn to¶ ra khi lµm viÖc
q3 = 1000.N® = 0
Trong ®ã
-
N® : c«ng suÊt cña ®éng c¬ ®iÖn. §©y lµ phßng b¶o qu¶n nªn N® = 0
Dßng nhiÖt do ®ãng më cöa buång l¹nh
q4 = B.F
Trong ®ã
-
B : lµ dßng nhiÖt riªng øng víi 1 m2 sµn (theo b¶ng 10 ta chän B = 6)
-
F : diÖn tÝch buång lµm l¹nh ®«ng = 144 m2
VËy
q4 = 6.144 = 864 (w)
Nh vËy dßng nhiÖt do vËn hµnh Q4 lµ:
Q4 = 167,04 + 690 + 0 + 864 = 1721,04 (w) 1,72 (kw)
KÕt luËn:
Q = 5,02 + 36,6 + 0 + 1,72 43,34 (kw)
5.TÝnh phô t¶i cho thiÕt bÞ vµ cho m¸y nÐn
Qmn = 80%Q1 + Q2 + Q3 + (50 75)% Q4
Thay sè ta ®îc
Qmn = 0,8.5,02 + 36,6 + 0 + 0,7.1,72 = 41,8 (kw)
ch¬ng 4: tÝnh chän m¸y nÐn vµ tÝnh kiÓm tra m¸y nÐn
I.TÝnh chän m¸y nÐn cho buång lµm l¹nh ®«ng.
1.Chän nhiÖt ®é s«i cña m«i chÊt l¹nh
ta cã:
t0 = tb - t0
trong ®ã:
-
t0 : nhiÖt ®é s«i cña m«i chÊt l¹nh
-
tb : nhiÖt ®é cña buång l¹nh = - 33 0C
-
t0 : hiÖu nhiÖt ®é yªu cÇu = (8 13 0C) chän t0 = 12 0C
vËy:
t0 = - 33 - 12 = - 45 0C
(tra b¶ng h¬i b·o hoµ cña NH3 víi t0 = - 45 0C P0 = 0,55 bar)
2.Chän nhiÖt ®é ngng tô tk cña m«i chÊt l¹nh
ta cã:
tk = tw2 + tk
trong ®ã:
-
tw2 : nhiÖt ®é níc ra khái b×nh ngng
-
tk : hiÖu nhiÖt ®é ngng tô yªu cÇu = (4 6 0C) chän tk = 5 0C
-
víi nhiÖt ®é tkk = 37,6 0C; ®é Èm kh«ng khÝ cña th¸ng nãng nhÊt kk = 71%
ta chän t = 32,5 0C
+ nhiÖt ®é níc ®Çu vµo vµ ®Çu ra chªnh nhau (2 6 0C) vµ phô thuéc vµo kiÓu
b×nh ngng
tw2 = tw1 + (2 6 0C) chän nhiÖt ®é tw1 = t + 4 0C = 32,5 + 4 = 36,5 0C
vËy.
tw2 = 36,5 + 3,5 = 40 0C
khi ®ã:
tk = 40 + 5 = 45 0C
(tra b¶ng h¬i b·o hoµ cña NH3 víi tk = 45 0C Pk = 17,832 bar)
3.Tû sè nÐn cña chu tr×nh
=
(ta thÊy > 9 nªn ta chän m¸y l¹nh 2 cÊp b×nh trung gian èng xo¾n, 2 tiÕt lu)
4.¸p suÊt trung gian ®îc x¸c ®Þnh theo c«ng thøc
Ptg = (bar)
5.Chu tr×nh m¸y l¹nh nÐn h¬i 2 cÊp b×nh trung gian èng xo¾n, 2 tiÕt lu
(NT: ngng tô; BH: bay h¬i; NHA: nÐn h¹ ¸p; NCA: nÐn cao ¸p; MTG: m¸t trung
M1 = (kg/s)
M3 = (kg/s)
-
NiNCA = (kw)
Nel =
Trong ®ã:
-
§èi víi truyÒn ®éng ®ai ta cã t® = 0,95
-
HiÖu suÊt ®éng c¬ ®iÖn el = (0,8 0,95) ta chän el = 0,9
VËy:
Nel = (kw)
Theo b¶ng 13b chän 1 m¸y nÐn 2 cÊp MYCOM NH3 (Model N62WB)
§Ó ®¶m b¶o sù ho¹t ®éng an toµn cña nhµ m¸y, cÇn cã c«ng suÊt dù phßng
kho¶ng 50% n¨ng suÊt tÝnh to¸n khi ®ã: Q0tt = 41,8.50% + 41,8 = 62,7 (KW).
Nh vËy sè lîng m¸y nÐn cÇn l¾p ®Æt lµ:
Z= (m¸y)
=
(ta thÊy > 9 nªn ta chän m¸y l¹nh 2 cÊp b×nh trung gian èng xo¾n, 2 tiÕt lu).
4.¸p suÊt trung gian ®îc x¸c ®Þnh theo c«ng thøc
Ptg = (bar)
5.Chu tr×nh m¸y l¹nh nÐn h¬i 2 cÊp b×nh trung gian èng xo¾n, 2 tiÕt lu.
(NT: ngng tô; BH: bay h¬i; NHA: nÐn h¹ ¸p; NCA: nÐn cao ¸p; MTG: m¸t trung
gian; TL1: tiÕt lu 1; TL2: tiÕt lu 2 ).
-
1 – 2 : qu¸ tr×nh nÐn h¹ ¸p
-
2 – 3 : qu¸ tr×nh lµm m¸t trung gian
-
3 – 4 : qu¸ tr×nh nÐn cao ¸p
-
4 – 5 : qu¸ tr×nh ngng tô trong thiÕt bÞ ngng tô
-
5 – 6 : tiÕt lu 1
-
7 – 8 : tiÕt lu 2
-
8 – 1 : qu¸ tr×nh bay h¬i trong thiÕt bÞ bay h¬i
5 45 17,832 720
6 2 4,622 720
7 7 5,5463 540
8 - 30 1,198 540
nhiÖt ®é ®iÓm 7 ta lÊy cao h¬n nhiÖt ®é trong b×nh trung gian ®iÓm (3,6) lµ (3
50C)
7.N¨ng suÊt l¹nh riªng q0
q0 = h1 – h8 = 1725 – 540 = 1185 (kj/kg)
8.NhiÖt th¶i ë b×nh ngng
qk = h4 – h5 = 1975 – 720 = 1255 (kj/kg)
Qk = Q0 + NNHA + NNCA = 47,5 + 8 + 3,01 = 58,5 (kw)
9.C«ng nÐn riªng qua m¸y nÐn h¹ ¸p
l1 = h2 – h1 = 1925 – 1725 = 200 (kj/kg)
10.C«ng nÐn riªng qua m¸y nÐn cao ¸p
l2 = h4 – h3 = 1975 – 1760 = 215 (kj/kg)
11.Lu lîng m«i chÊt qua dµn bay h¬i
M1 = (kg/s)
M3 = (kg/s)
-
NiNCA = (kw)
Nel =
Trong ®ã:
-
§èi víi truyÒn ®éng ®ai ta cã t® = 0,95
-
HiÖu suÊt ®éng c¬ ®iÖn el = (0,8 0,95) ta chän el = 0,9
VËy:
Nel = (kw)
Theo b¶ng 13b chän 1 m¸y nÐn 2 cÊp MYCOM NH3 (Model N62WB)
§Ó ®¶m b¶o sù ho¹t ®éng an toµn cña nhµ m¸y, cÇn cã c«ng suÊt dù phßng
kho¶ng 50% n¨ng suÊt tÝnh to¸n khi ®ã: Q0tt = 47,5.50% + 47,5 = 71,25 (KW).
Nh vËy sè lîng m¸y nÐn cÇn l¾p ®Æt lµ:
Z= (m¸y)
=
(ta thÊy < 9 nªn ta chän m¸y l¹nh 1 cÊp cã qu¸ l¹nh, qóa nhiÖt “viÖc qu¸ l¹nh vµ
qu¸ nhiÖt ®îc thùc hiÖn ngay trong b×nh ngng vµ b×nh bay h¬i”).
4.Chän nhiÖt ®é qu¸ l¹nh tql
Ta cã:
tql = tw1 + (3 5 0C) = 36,5 + 4,5 = 41 0C
5.Chän nhiÖt ®é qu¸ nhiÖt tqn
Ta cã:
tqn = t0 + (5 15) = - 10 + 10 = 0 0C
6.Chu tr×nh m¸y l¹nh nÐn h¬i mét cÊp cã qu¸ l¹nh qu¸ nhiÖt
(MN: m¸y nÐn; NT: ngng tô; BH: bay h¬i; TL: tiÕt lu)
-
1 – 1’ : qu¸ nhiÖt trong thiÕt bÞ bay h¬i
M= (kg/s)
=
Ni = (kw)
Nel =
Trong ®ã:
-
§èi víi truyÒn ®éng ®ai ta cã t® = 0,95
-
HiÖu suÊt ®éng c¬ ®iÖn el = (0,8 0,95) ta chän el = 0,9
VËy:
Nel = (kw)
Theo b¶ng 13a chän 1 m¸y nÐn 1 cÊp MYCOM NH3 (Model N2WA)
Ta cã:
Qk = k.F.ttb
Trong ®ã:
-
Qk : phô t¶i nhiÖt cña thiÕt bÞ ngng tô = 136,6 (kw)
-
F : diÖn tÝch bÒ mÆt trao ®æi nhiÖt
-
ttb : hiÖu nhiÖt ®é trung b×nh
-
tw1 : nhiÖt ®é níc vµo b×nh ngng
-
tw2 : nhiÖt ®é níc ra khái b×nh ngng
TÝnh hiÖu nhiÖt ®é trung b×nh logarit
ttb = 5 0C
F= (m2)
Dùa vµo b¶ng 23 ta chän 2 b×nh ngng {Model 20KRT cã bÒ mÆt trao ®æi nhiÖt
lµ 20 m2}.
Ký hiÖu diÖ kÝch thíc phñ b× (mm) sè kÝch thíc nèi thÓ
n èng èng (mm) tÝch
tÝch ®êng dµi réng cao h¬i láng níc gi÷a khèi
bÒ kÝnh ( L) (B) (H) (d) (d1) (d2) c¸c lîng
mÆt (D) èng (kg)
(m2) (m3)
KRT-20 20 500 2930 810 910 144 50 20 70 0,32 995
Vn =
Trong ®ã:
-
Qk : phô t¶i nhiÖt cña thiÕt bÞ ngng tô = 136,6 (kw)
-
Cn : nhiÖt dung riªng cña níc = 4,19 kj/kg.k
-
n : khèi lîng riªng cña níc = 1000 kg/m3
-
tw : ®é t¨ng nhiÖt ®é trong TBNT = 5 K
VËy
Vn = (m3/s)
VËy
ttb = (0C)
mn = (kg/s)
Re =
-
§©y lµ chÕ ®é chuyÓn ®éng rèi nªn Nu cã d¹ng:
Nu = 0,021.Re0,8.Pr0,43 = 0,021.41666,70,8.4,360,43 = 196,4
VËy hÖ sè to¶ nhiÖt cña níc lµ:
i = (W/m2k)
4.X¸c ®Þnh hÖ sè to¶ nhiÖt a tõ m«i chÊt l¹nh ngng tíi thµnh èng tÝnh theo
bÒ mÆt trong cña èng.
Cã thÓ gäi nhiÖt ®é trung b×nh logarit ttb = tk – twtb vµ tv = tk – tv khi ®ã ta cã:
tv – twtb = ttb – tv
VËy
qi =
Trong ®ã
+ = 0,00086 m2.K/W: lµ tæng nhiÖt trë cña v¸ch èng vµ cÆn bÈn
VËy
K= (W/m2K)
Suy ra
qi = 975.(ttb - tv) Chän tv = 0,3.ttb (1)
Khi ®ã
qi = 975.0,7. ttb = 682,5.ttb = 682,5.6,5 = 4436,3 (W/m2)
-
C¸c èng ®îc bè trÝ trªn mÆt sµng theo ®Ønh cña tam gi¸c ®Òu, chïm èng
cã d¹ng h×nh lôc gi¸c víi sè èng ®Æt theo ®êng chÐo lôc gi¸c lín m x¸c
®Þnh theo c«ng thøc:
m = 0,75.
Trong ®ã
+s : bíc èng ngang, s = 1,3.da = 1,3.0,025 = 0,0325
+ l/Di : tØ sè gi÷a chiÒu dµi èng vµ ®êng kÝnh trong cña th©n, lÊy l/Di = 8
VËy
a = 0,72.
Trong ®ã
+ : Lµ hiÖu entanpi vµo vµ ra cña NH3 ë b×nh ngng =r
+ C¸c th«ng sè vËt lý cña m«i chÊt l¹nh NH 3 khi ngng tô ë nhiÖt ®é 45 0C (tra theo
b¶ng 7.21 tµi liÖu m«i chÊt l¹nh) ta cã:
Cp = 4,95 kj/kg.K; = 0,4273 W/m.K; =115.10-6 N.s/m2; r = 1070 kj/kg; =
569,6 kg/m3.
+ h : hÖ sè hiÖu chØnh do sù thay ®æi vËn tèc dßng h¬i vµ mµng láng tõ
trªn xuèng díi h = (nz/Z)- 0,167 = 0,5
Thay sè ta ®îc
Theo c¸c gi¸ trÞ tÝnh ®îc nh×n vµo ®å thÞ ta cã q = 5400 W/m2; tv = 0,84 K
+ Ta chän sè èng theo hµng ngang cña ®êng chÐo lín lµ 16 trong lôc gi¸c ®Òu,
vËy tæng sè èng sÏ lµ:
n = 0,75.142 + 0,25 = 0,75.142 + 0,25 150 (èng)
5.DiÖn tÝch bÒ mÆt trao ®æi nhiÖt cÇn thiÕt
Fi = (m2)
L= (m)
l= (m)
F= (m2)
Khi ®ã ta chän 5 dµn l¹nh kh«ng khÝ NH3 ký hiÖu HBO A - 1- 80 cã c¸c th«ng sè
sau:
-
DiÖn tÝch bÒ mÆt trao ®æi nhiÖt = 84 (m2)
-
ThÓ tÝch bªn trong = 40,5 (l)
-
Khèi lîng ë d¹ng ®· l¾p ®Æt = 352 (kg)
-
Lu lîng kh«ng khÝ = 80 (m3/h)
-
Sè èng theo chiÒu s©u = 8
-
Sè èng theo chiÒu cao = 8
-
Bíc c¸nh = 10 (mm)
-
ChiÒu dµi phÇn cã c¸nh = 1800 (mm)
-
ChiÒu s©u cña dµn = 628 (mm)
-
§êng kÝnh èng gãp h¬i vµ láng = 38x3
-
TiÕt diÖn èng = 0,72 (m2)
2.TÝnh chän dµn bay h¬i cho phßng b¶o qu¶n l¹nh
§èi víi phßng b¶o qu¶n l¹nh ta cã:
-
Q0 = 17,8 (kw)
-
HÖ sè truyÒn nhiÖt k = 12,8 w/m2k
-
t : HiÖu nhiÖt ®é gi÷a kh«ng khÝ trong buång l¹nh vµ m«i chÊt l¹nh s«i
trong èng = 10 K
VËy
F= (m2)
Khi ®ã ta chän 1 dµn l¹nh kh«ng khÝ NH3 ký hiÖu HBO A - 1- 160 cã c¸c th«ng
sè sau:
-
DiÖn tÝch bÒ mÆt trao ®æi nhiÖt = 158 (m2)
3.TÝnh chän dµn bay h¬i cho phßng lµm l¹nh ®«ng
§èi víi phßng lµm l¹nh ®«ng ta cã:
-
Q0 = 41,8 kw
-
HÖ sè truyÒn nhiÖt k = 12,8 w/m2k
-
t : HiÖu nhiÖt ®é gi÷a kh«ng khÝ trong buång l¹nh vµ m«i chÊt l¹nh s«i
trong èng = 10 K
VËy
F= (m2)
Khi ®ã ta chän 2 dµn l¹nh kh«ng khÝ NH3 ký hiÖu HBO A - 2- 200 cã c¸c th«ng
sè sau:
-
DiÖn tÝch bÒ mÆt trao ®æi nhiÖt = 201 (m2)
-
ThÓ tÝch bªn trong = 141,6 (l)
-
Khèi lîng ë d¹ng ®· l¾p ®Æt = 1004 (kg)
-
Lu lîng kh«ng khÝ = 250 (m3/h)
-
Sè èng theo chiÒu s©u = 12
-
Sè èng theo chiÒu cao = 14
-
Bíc c¸nh = 16 (mm)
-
ChiÒu dµi phÇn cã c¸nh = 2400 (mm)
d= = (m)
Trong ®ã:
-
m : lu lîng h¬i = 0,02 (kg/s)
-
v2 : thÓ tÝch riªng h¬i nÐn phÝa ®Çu ®Èy cña m¸y nÐn = 0,45 m3/kg
-
: tèc ®é h¬i ë èng nèi vµo b×nh t¸ch dÇu = 25 m/s
Chän b×nh t¸ch dÇu cã ký hiÖu:
Vc =
Trong ®ã:
-
0,5 : hÖ sè kÓ ®Õn møc láng trong b×nh chøa khi vËn hµnh (50% thÓ tÝch
b×nh).
-
VBH : Tæng dung tÝch cña tÊt c¶ c¸c dµn bay h¬i = 0,2 m3
VËy
Vc = (m3)
B×nh t¸ch láng ®îc sö dông trong m¸y l¹nh NH3. Nã cã nhiÖm vô t¸ch m«i
chÊt láng khái h¬i hót vÒ m¸y nÐn, ®¶m b¶o h¬i hót vÒ m¸y nÐn ë tr¹ng th¸i h¬i
b·o hoµ kh«, tr¸nh nguy c¬ g©y va ®Ëp thuû lùc ë m¸y nÐn.
5.B×nh trung gian
§îc sö dông trong m¸y nÐn 2 hoÆc nhiÒu cÊp. B×nh trung gian dïng ®Ó lµm
m¸t trung gian h¬i m«i chÊt sau cÊp nÐn ¸p thÊp vµ ®Ó qu¸ l¹nh láng m«i chÊt tr-
íc khi vµo van tiÕt lu b»ng c¸ch bay h¬i mét phÇn m«i chÊt láng díi ¸p suÊt trung
gian. Ngoµi nhiÖm vô trªn b×nh trung gian cßn ®ãng vai trß b×nh t¸ch láng b¶o
®¶m h¬i hót vÒ m¸y nÐn cÊp cao lµ h¬i b·o hoµ kh«.
¦u ®iÓm cña b×nh trung gian cã èng xo¾n lµ dÇu cña m¸y nÐn cÊp thÊp
kh«ng ®i vµo tuyÕn láng ®Ó vµo thiÕt bÞ bay h¬i, t¹o líp bÈn trªn bÒ mÆt thiÕt
bÞ bay h¬i phÝa m«i chÊt.
Chän b×nh trung gian cã c¸c th«ng sè sau:
B×nh trung KÝch thíc, mm DiÖn tÝch bÒ mÆt ThÓ tÝch Khèi lîng,
gian èng xo¾n, m2 b×nh, m3 kg
DxS d H
40C3 426x10 70 2390 1,75 0,22 330
§Ó ®¶m b¶o hÖ thèng l¹nh lµm viÖc an toµn cã ®é tin cËy cao, kh«ng bÞ
trôc trÆc, cÇn ph¶i cã phin läc c¨n bÈn trong hÖ thèng.
8.B¬m
Trong hÖ thèng l¹nh ®Ó tuÇn hoµn dung dÞch níc muèi hoÆc níc th× ta ph¶i
dïng b¬m ly t©m. Trong nh÷ng hÖ thèng l¹nh lín b¬m ly t©m còng ®îc dïng ®Ó
tuÇn hoµn cìng bøc m«i chÊt láng NH3 trong hÖ thèng bay h¬i.
9.Qu¹t
Trong kü thuËt l¹nh dïng chñ yÕu lµ qu¹t híng trôc vµ qu¹t ly t©m ®Ó tuÇn
hoµn kh«ng khÝ trong buång l¹nh, cho c¸c giµn lµm l¹nh kh«ng khÝ, cho m¸y
®iÒu hoµ nhiÖt ®é, cho c¸c dµn ngng lµm m¸t b»ng kh«ng khÝ hoÆc c¸c lo¹i
thiÕt bÞ ngng tu bay h¬i hoÆc th¸p lµm m¸t níc
10.Van kho¸, van chÆn
11.Van tiÕt lu ®iÒu chØnh b»ng tay, van tiÕt lu ®iÒu chØnh tù ®éng
12.Van mét chiÒu vµ van an toµn
a.Van mét chiÒu
Van mét chiÒu (cßn gäi lµ clapª mét chiÒu) chØ cho dßng chÈy ®i theo mét
híng.
Van mét chiÒu ®îc l¾p ®Æt trªn ®êng ®Èy gi÷a m¸y nÐn vµ thiÕt bÞ ngng
tô, cã nhiÖm vô ng¨n kh«ng cho dßng m«i chÊt tõ thiÕt bÞ ngng tô chÈy trë l¹i
m¸y nÐn trong trêng hîp ngõng m¸y nÐn, söa ch÷a m¸y nÐn hoÆc khi m¸y nÐn bÞ
sù cè
b.Van an toµn
Van an toµn chØ kh¸c van mét chiÒu ë chç hiÖu ¸p suÊt ë ®Çu vµo vµ ®Çu
ra ph¶i ®¹t nh÷ng trÞ sè nhÊt ®Þnh th× van míi më. Van an toµn ®îc bè trÝ ë
nh÷ng thiÕt bÞ cã ¸p suÊt cao vµ chøa nhiÒu m«i chÊt láng nh thiÕt bÞ ngng tô,
b×nh chøa…nã dïng ®Ó ®Ò phßng trêng hîp khi ¸p suÊt vît qu¸ ®Þnh møc quy
®Þnh.
13.¸p kÕ
¸p kÕ dïng ®Ó ®o ¸p suÊt cña m«i chÊt trong ®êng èng vµ thiÕt bÞ, ¸p kÕ
®îc l¾p trªn ®êng hót vµ ®êng ®Èy cña m¸y nÐn, trªn c¸c b×nh ngng, b×nh
chøa…
14.TÝnh chän th¸p gi¶i nhiÖt
Ph¬ng tr×nh c©n b»ng nhiÖt cã thÓ viÕt díi d¹ng
Qk = C..V.(tw2 – tw1)
Trong ®ã:
-
Qk : nhiÖt lîng th¶i ra ë b×nh ngng tô = 136,6 (kw)
-
V : lu lîng níc, (m3/s)
-
tw1 : nhiÖt ®é níc vµo lµm m¸t b×nh ngng tô (ra khái th¸p) tw1 = t +
(3 5 C) = 32,5 + 4 = 36,5 0C
0
-
tw2 : nhiÖt ®é níc ra khái b×nh ngng tô (vµo th¸p) tw2 = tw1 + 3,5 0C
= 36,5 + 3,5 = 40 0C
-
C : nhiÖt dung riªng cña níc = 4,19 (kj/kg.k)
-
: khèi lîng riªng cña níc = 1000 (kg/m3)
VËy
V= (m3/s)
Chän 2 th¸p gi¶i nhiÖt LBCS – 15 cã n¨ng suÊt lµm m¸t 58500 kcal/h
di = = 0,09 (m)
Trong ®ã
-
di : ®êng kÝnh trong cña èng dÉn, m
-
Va : lu lîng = 0,13 m3/s
-
: tèc ®é cña ®êng ®Èy m¸y l¹nh NH3 chän = 20 m/s
tµi liÖu tham kh¶o
1. TÝnh to¸n thiÕt kÕ hÖ thèng l¹nh. T¸c gi¶ NguyÔn Xu©n Tiªn nhµ xuÊt
b¶n khoa häc vµ kü thuËt.
2. Híng dÉn thiÕt kÕ hÖ thèng l¹nh. T¸c gi¶ NguyÔn §øc Lîi nhµ xuÊt b¶n
khoa häc vµ kü thuËt.
3. Kü thuËt l¹nh c¬ së. T¸c gi¶ NguyÔn §øc Lîi, Ph¹m V¨n Tïy nhµ xuÊt b¶n
gi¸o dôc 1995
4. Kü thuËt l¹nh øng dông. T¸c gi¶ NguyÔn §øc Lîi, Ph¹m V¨n Tïy, §inh V¨n
ThuËn nhµ xuÊt b¶n khoa häc kü thuËt 1995.
5. M«i chÊt l¹nh. T¸c gi¶ NguyÔn §øc Lîi, Ph¹m V¨n Tïy nhµ xuÊt b¶n gi¸o
dôc 1998.
6. Bµi tËp kü thuËt l¹nh. T¸c gi¶ NguyÔn §øc Lîi, Ph¹m V¨n Tïy nhµ xuÊt b¶n
gi¸o dôc.
7. Tù ®éng ho¸ hÖ thèng l¹nh. T¸c gi¶ NguyÔn §øc Lîi nhµ xuÊt b¶n gi¸o dôc
2000