Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Grades 1-12 School GULOD MALAYA Grade Level SIX

Daily Lesson Log ELEMENTARY SCHOOL


(Pang-araw-araw Teacher ZENAIDA D. SERQUINA Learning Area AP
na Pagtuturo) Teaching Dates and November 23, 2022 Quarter SECOND QUARTER
Time 6:30 – 7:10 – Silang
7:10 – 7:50 – Rizal
7:50 – 8:30 – Bonifacio
10:05 – 10:45 - Aguinaldo

MYERKULES
I.LAYUNIN 3. Natutukoy ang mahahalagang pangyayaring may kinalaman sa unti-unting
pagsasalin ng kapangyarihan sa mga Pilipino tungo sa pagsasarili
3.1 Natutukoy ang mga batas na may kinalaman sa pagssarili

-Batas Hare-Hawes Cutting


-Batas Tydings-McDuffie
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga pagbabago sa
lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga Pilipino na
makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto,dahilan,


epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng
mga Hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino
namakamit ang ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado

C. Learning Competencies/Objectives Write the LC 3. Natutukoy ang mahahalagang pangyayaring may kinalaman sa unti-unting
code for each pagsasalin ng kapangyarihan sa mga Pilipino tungo sa pagsasarili

AP6KDP-IId-3
3.1 Natutukoy ang mga batas na may kinalaman sa pagsasarili

-Batas Hare-Hawes Cutting


-Batas Tydings-McDuffie

II.NILALAMAN Aralin 3: Pagsasalin ng Kapangyarihan sa mga


Pilipino Tungo sa Pagsasarili
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1.Mga pahina sa Gabay ng Guro Pahina

2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral Araling Panlipunan pahina

3.Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng ADM sa Araling Panlipunan


Learning Resource

IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o 1. Balitaan


pagsisimulang aralin Ipakinig sa mga mag-aaral ang “Trivia for the Day” at sagutin ang mga katanungan
pagkatapos.

2. Balik-aral (Gamification)
Magkaroon ng palaro sa dalawang grupo. Bubunot ang guro ng mga tanong sa
lalagyan at kung sino ang makakasagot ng tama ay magkakaroon ng puntos. Ang
unang grupo na magkakaroon ng mas maraming puntos ang siyang panalo.

Panuto: Basahin at suriing mabuti ang mga pangungusap at piliin ang tamang sagot
1
na tinutukoy sa bawat pangungusap.

1.Ang Asamblea na nagbigay ng pagkakataon sa mga Pilipinong makisali sa


pamamalakad sa pamahalaan.
(Asamblea ng Pilipinas, Asamblea ng Estados Unidos)

2.Sa ilalim ng batas na ito naitatag ang Unibersidad ng Pilipinas.


(Batas Jones, Batas bilang 1870)

3.Nahalal bilang Ispiker ng Mababang Kapulungan.


(Manuel L. Quezon, Sergio Osmeña, Sr.)

4.Nagtakda ng pagtatag ng Asamblea ng Pilipinas bilang Mababang Kapulungan na


kakatawan sa mga Pilipino bilang tagapagbatas.
(Batas Jones, Batas Cooper)

5.Ang batas na nagbigay ng pag-asa sa mga Pilipino na matamo ang kalayaan sa


oras na sila ay may kasanayan at kakayahan na sa pamamahala at pagsasarili.
(Batas Jones, Batas Pilipinas 1902)

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Gawain: Bago ka pumunta sa iyong aralin, suriin mo ang larawan at sagutin ang
katanungan sa ibaba. Ipinakikita dito ang mga pangyayari at misyon na nakatulong
sa pagkamit ng pagsasarili ng Pilipinas.

Mga pamprosesong tanong:


1.Nakatulong ba ang mga misyong pangkalayaansa pagkamit ng ating kalayaan?

2.Masaya ka ba at naging malaya na tayo sa Estados Unidos? Bakit?

Ang Batas Hare-Hawes-Cutting at Batas Tydings-McDuffie


Sinasabing ang Batas Tydings-McDuffie ay halos kopya lamang ng Batas Hare-
Naging magkaiba ang pagtanggap nina Quezon at OSROX tungkol sa Batas Hare-
Hawes-Cutting.Ang parehong batas ay nagsasaad ng sumusunod:
Hawes-Cutting kaya nahati ang Partido Nacionalista. Ang anti ay pinamunuan ni
1.Ang Kumbensyong Konstitusyonal na bubuo ng Saligang Batas para sa Pilipinas;
Quezon at ang Pro ay pinamunuan nina Osmeña at Roxas (OSROX). Dahil dito,
sinikap
2.Ang nina Osmeña
nabuong Saligangat Batas
Roxasng naPilipinas
iharap saayisang plebisito
lalagdaan ang BatasngHare-Hawes-
ng Pangulo Estados
Cutting subalit sinalungat ito ni Quezon sa dahilang magastos. Sa halip ay inayos
Unidos;
niya ang Lehislatura sa pamamagitan ng pagpapalit kina Osmeña bilang Pangulong
3.Pagdaraos
Pro temporeng ngisang
Senadoplebisito upang
at Roxas maiharap
bilang Ispikeratngmapagtibay
Kapulunganngngsambayanan ang
mga Kinatawan.
Saligang Batas;ngatLehislatura sa Batas Hare-Hawes-Cutting ay kinailangan ni
Sa pagtanggi
Quezon na maghanap ng mas mabuting batas para sa pinakahihintay na kalayaan
4.Pagpapahayag
ng Pilipinas. ng Kalayaan ng Pilipinas matapos ang 10 taong transisyon sa
pamamahala.
Pagdating ni Quezon sa Estados Unidos ay lubha siyang nahirapan
sakanyangmisyongpangkalayaan dahil may mabigat na isyung 20 CO_Q2_AP 6_
Ayon Kay2Quezon hindi mainam ang ilang probisyon ng Batas Hare-Hawes-Cutting
Module
tulad ng:
1.Pananatili
pangkabuhayan ng mgasa base-militar sa Pilipinas;
Estados Unidos. Ngunit sa kabila noon ay nagsikap si Quezon
na makakuha ng suporta mula kina Senador
2.Hindi patas na kalakaran sa pagitan ng Pilipinas Millard Tydings Unidos;
at Estados at Kinatawan John
McDuffie. Bilang tugon sa misyon ni Quezon, nilikha ni Tydings at McDuffie ang
3.Ang
isangmga
bataslimitasyong nakapaloob
na halintulad sa Batas sa pagpasok ng mga Pilipino
Hare-Hawes-Cutting malibansasaEstados Unidos
idinagdag na
ay luluwagan; at
salitang complete(ganap) sa unahan ng salitang Independence (kasarinlan). Noong
Marso24,1934,ngpinagtibay
4.Pagkakaroon at nilagdaan
makapangyarihang ni Pangulongmula
komisyonado Franklin DelanoUnidos.
sa Estados Roosevelt ang
Batas Tydings-McDuffie

2
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad Mga pamprosesong tanong:


ng bagong kasanayan #1
 Ano ang dalawang batas na napag-aralan natin?
 Ano anG konteksto ng batas/hakbang?
 Anu-ano ang pangyayari bago ito ipatupad/isagawa?
 Ano ang mga layunin nito?
 Ano ang mga naging resulta o implikasyon ng batas/hakbang na ito sa mga
Pilipino?
 Ano ang kahalagahan ng batas o hakbang na ito sa pagpupunyagi ng mga
Pilipino tungo sa kasarinlan?

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad


ng bagong kasanayan #2

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative


Assesment 3)

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay Panuto: Tukuyin ang pagkakaiba ng Batas Hare-Hawes Cutting at Batas Tydings
Mcduffie. Ilagay ito sa Venn Diagram.

Batas Hare-Hawes Cutting Batas Tydings McDuffie

Anu-ano ang pagkakaiba ng Batas Hare-Hawes Cutting at Batas TYdings


MacDuffie?

Ano ang pagkakapareho nila?

Ano naman angnaging ambag nito sa kasalukuyang sitwasyon natin?

Nakatulong ba ang mga batas na ito upang maibigay ng mga Amerikano ang
hinihingi nating kasarinlan? Bakit?

H. Paglalahat ng Aralin Gamit ang graphic organizer, ipatukoy ang mga batas at probisyon nito na may
kinalaman sa pagsasarili.

3
Mga Batas na may kinalaman sa
pagsasarili

Batas Hare-Hawes Cutting

Batas Tydings McDuffie


I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tukuyin kung ang mga sumusunod na mga pangungusap ay tumtukoy
sa mga batas na may kinalaman sa pagsasariliIsulat ang salitang WASTO kung
tama ang pangungusap o DI-WASTO kung mali naman ito Isulat ang sagot sa
sagutang papel.

_____ 1. Lahat ng misyong pinadala ng Pilipinas sa Estados Unidos ay nabigo.

_____ 2. Ang Misyong OSROX ay pinamunuan nina Sergio Osmeña, Sr. at Manuel
Roxas.

_____ 3. Tinanggap agad ni Manuel L. Quezon ang panukala nina Sergio Osmeña at
Manuel Roxas tungkol sa Batas Hare-Hawes-Cutting (Batas HHC).

_____ 4. Naging magkaiba ang pagtanggap nina Quezon at OSROX tungkol sa


Batas Hare-Hawes-Cutting.

_____ 5. Ang Batas Jones 1916 ay nagtadhana ng kalayaan para sa Pilipinas,


subalit hindi nito tiniyak ang takdang taon ng pagbibigay kalayaan.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at BAsahin ang aklat sa pahina.


remediation

V.MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa _____No. of Learners who earned 80% above:
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba _____No. of the learners require additional activities for recommendation:
pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag- ___Yes ___No


_____No. of Learners who caught up the lesson
aaral na nakaunawa sa aralin?

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpatuloy sa _____No. of learners who continue to require recommendation:
remediation?

E. Alin sa mga istrateheyang Strategies used that work well:


___ Group collaboration
___ Games
___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama

4
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking naranasan na __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
solusyonan sa tulong ng aking punongguro at __ Colorful IMs
superbisor? __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Additional Clerical works
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho Planned Innovations:
__ Localized Videos
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __ Making use big books from views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
__ local poetical composition
__Fashcards
__Pictures

You might also like