Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Banghay Aralin sa Filipino

Baitang 5

A. Pamantayang Pangnilalaman- nasusuri ang mga iba’t ibang mga gawaing


pangkabuhayan batay sa heograpiya at mga oportunidad at hamong kaakibat nito tungo
sa likas kayang pag-unlad
B. Pamantayan sa Pagganap- nakapagpapakita ng pagpapahalaga sa iba’t ibang
hanapbuhay at gawaing pangkabuhayan na nakatutulong sa pagkakakilanlang Pilipino at
likas kayang pag-unlad ng bansa.

I. LAYUNIN:

 Natutukoy ang mga hamon ng mga gawaing pangkabuhayan


 Natutukoy ang mga oportunidad kaugnay ng mga gawaing
pangkabuhayan
 Nakagagawa ng isang mungkahing planong pangkabuhayan

CODE: F5WG-IIfg-4.2
CG Pages: 71 of 143

II. NILALAMAN: Hamon at Opotunidad sa mga Gawaing Pangkabuhayan ng


Bansa
III. MGA KAGAMITANG PANTURO:

A. Sanggunian
 Mga pahina sa Gabay ng Guro: K to 12 – AP4LKE-IIa-1
 Mga Kagamitang Pang Mag-aaral: malaking larawan ng bundok, manila
paper, at panunulat
 Mga Pahina sa Teksbuk: Yunit 2, Aralin 10, LM, pp. 164-170

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Panimulang Gawain

“Magandang umaga mga bata” “Magandang Umaga rin po Gng. Nyca Postrado”

“Tayo na’t manalangin. Anna, maaari mo bang “Sa ngalan ng ama, ng anak at ng espiritu santo…”
pangunahan ang ating panalangin”

“Mag attendance na muna tayo class”


B. Pagganyak o Motibasyon

“Ating awitin ang “Magtanim ay Di Biro”


https://www.youtube.com/watch?v=f8TgQ0aagls

Lyrics
Magtanim ay 'di biro
Maghapong nakayuko
'Di man lang makaupo
'Di man lang makatayo
Braso ko'y namamanhid
Baywang ko'y nangangawit
Binti ko'y namimitig
Sa pagkababad sa tubig
Sa umagang paggising
Ang lahat iisipin
Kung saan may patanim
May masarap na pagkain
Braso ko'y namamanhid
Baywang ko'y nangangawit
Binti ko'y namimitig
Sa pagkababad sa tubig
Halina, halina, mga kaliyag
Tayo'y magsipag-unat-unat
Magpanibago tayo ng landas
Para sa araw ng bukas
Para sa araw ng bukas

“Magaling class. May inihanda ako sa inyong mga


katanunangan na may konseksyon sa inyong inawit”

“Bakit kaya hindi biro ang magtanim?Sino nais


sumagot?”

“Sino sa ating mga manggagawang Pinoy ang masipag


magtanim?”

“Kayo class, ibig niyo rin ba magsaka?”

“Kung ang tatay kaya ninyo ay isang magsasaka,


ikararangal mo ba ang kaniyang hanapbuhay?”

C. Paglalahad ng Paksa

“Para malaman ninyo kung ano ang magiging aralin Ginawa ng mga bata ang pinapagawa ng kanilang guro
natin ngayon, nais kong obserbahan at pag-aralan
ninyo ang mga larawan ng mga pangkabuhayan ng
mga Pinoy sa ating bansa. Okay ba yun class?”

“Saan kayang pangkabuhayan sila nabibilang class?”

“Ayan magaling class! Ang tanong class, may


kaugnayan kaya ang mga sagot ninyo sa ating aralin
ngayong araw?”

“Paano niyo nasabi?”


“Sa tingin niyo ano-ano kaya ang hamon sa mga
gawaing pangkabuhayan ng bansa?” Ano-ano kaya ang
oportunidad sa mga gawaing pangkabuhayan ng
bansa?”
“Opo ma’am”

“Para ating malaman at matutunan ang aralin ngayong Ang sagot ay nakadepende sa sagot ng bawat bata
araw, buksan ang pahina 165.

D. Pagtatalakay

“Base sa inyong pag-aaral, ano-anong oportunidad Nagtaas ng kamay si Hannah, “Isa n po doon ma’am ay
sa mga magsasaka” ang, impormasyon sa mga bagong pag-aaral at saliksik
upang gumanda ang ani at dumami ang produksiyon”

“Tama! Ano pa class?” Nagtaas ng kamay si Gino, “paghihikayat sa mkga OFW


na mamuhunan sa pagsasaka at linangin ang mga lupain
sa kani-kanilang mga probinsya at pagbibigay ng
pagkakataon para sa mga magsasaka sa makapag-aral
ng tamang paraan ng pagsasaka”
“Tama! Ang inyong mga bianggit ay isa sa mga
nagbibigay oportunidad sa ating mga magsasaka.”

“Ang kabuhayang pagsasaka ay mahalaga dahil


nagmumula sa lupa ang mga produkto ng ating
pangunahing pangangailangan para patuloy
tayong mabuhay. Ayon daw sa maraming
magsasaka, ang uri ng kanilang pamumuhay ay
isang tuloy-tuloy na pakikipaglaban sa mga
hamong kaakibat ng kanilang hanapbuhay”

“Ano-ano naman class ang oportunidad sa


pangingisda?”
Nagtaas ng kamay si Maria, “Isa nap o doon ma’am ang
pagpapatayo ng planta ng yelo at imbakan ng mga isda
“Magaling!Ano pa?” at paglalaan ng mga sasakyang pangisda”

“Tama! Ang mga inyong bianggit ay isa sa mga Nagtaas ng kamay si Lyka, “pagpapatatag ng Philippine
oprtunidad sa ating mga mangingisda.” Fish Marketing Authority(PFMA) sa indutriya ng pagbibili
ng isda sa pamamagitan ng pagpapatayo sa
“Ano naman kaya class ang pinakamalaking hamon sa karagdagang daungan o pantalan sa mga istratehikong
pangingisda?” lugar upang mapalago ang kita at produksiyon”
Nagtaas ng kamay si Jayce, “climate change po ma’am o
pagbabago ng klima ng mundo at likas na pangyayari
“Magaling! Ano pa kaya?May nais pa ba kayong katulad na lamang po ng mga kalamidad”
idagdag?”
“Isa pa class sa mga hamon ng pangkabuhayang ito ay
ang mga kalsada, tulay, at uba pang impraestrukturag
nakababagal sa transportasyon ng mga produktong
dagat kung kaya’t hindi mapaabot sa merkado ang
mga sariwag isda.”

“Upang mabigyan diin ang araling tinalakay natin


ngayon, may ipapagawa akon sainyong aktibidad”

“Buksan niyo ang libro sa pahina 167.”

Gawain:

 Hatiin ang klase sa apat na pangkat


 Ibigay ang mga pamantayan na dapat sundin (Maaaring iba-iba ang sagot)
sa paggawa ng pangkatang gawain
 Bigyan ng Manila paper at panulat ang bawat
pangkat
 Ipaliwanag sa bawat pangkat ang kanilang
gagawin
 Ipaisa-isa ang mga hamon at oportunidad sa
iba’t ibang gawaing pangkabuhayan sa bansa
Pangkat 1 at 3- Pagsasaka/Agrikultura
Pangkat 2 at 4- Pangingisda
 Ipagamit ang Venn Diagram sa pagsagot nila sa
gawain

 Bigyan ang mga bata ng sapat na panahon na


matapos ang kanilang pangkatang gawain
 Ipaulat ang kanilang output sa klase

“Magaling mga bata, nakita ko sa kanya kanya


ninyong talakayan na nauunawaan at nagkaroon
kayo ng dagdag kaalaman ngayong araw
pantungkol sa ating aralin”

E. Pinatnubayang Gawain

“Kung talagang naunawaan ninyo ang aking tinalakay.


May ipapagawa ako sainyo. Gamit ang parehong
pangkat, gamitin ninyo ang Search the Area sa
paglalaro.”

Gawain: Gamit ang larong Search the Area, alamin ang


kaibahan ng hamon sa oportunidad.
Mga Oportunidad:
“May mga inihanda akong istrip ng papel na
 Pagkakaroon ng mga modernong
pinagsulatan ko ng iba’t ibang mga hamon ay
oportunidad ng mga gawaing pangkabuhayan sa iba’t kagamitan tulad ng underwater
ibang lugar ditto sa ating silid-aralan. Mag-uunahan ang sonars at radars
bawat pangkat sainyo na mahanap ang istrip ng papel  Pagpapatayo ng bagong pantalan
na ito. Ilalagay ninyo sa loob ng basket ang lahat ng mga
oportunidad, samantalang sa balde ang lahat ng  Makabagong teknolohiya sa
mahahanap mong hamon. Ang pangkat na may pagsasaka
pinakamaraming nakuhang tamang istrip ng papel na  Bagong pag-aaral upang
nailagay sa tamang lalagyan ay siyang panalo.
magkaroon ng magandang ani
Pagkatapos nito, talakayin sa klase ang kaibahan ng
hamon at oportunidad”  Programang Blue Revolution at
Biyayang Dagat

Mga Hamon:
 Mga sakuna sa dagat
 Problema sa irigasyon
 El Nino phenomenon
 Pagdami ng mga imported
agricultural products
 Climate change

F. Paglalapat

“Upang lubos ninyong maunawaan ang ating (Maaaring iba iba ang sagot)
araling ngayong araw, may gagawin kayo na
makapagdadagdag ng inyong mga kaalaman:”

Panuto: Hatiin sa klase sa dalawang pangkat, mga


lalaki laban sa mga babae. Ipakita ang malaking
larawan ng bundok. Ilagay ito sa harap ng silid. Ang
bawat pangkat ay mag-uunahan sap ag-akyat sa
tuktok ng bundok sa pamamagitan ng pagsagot sa
mgab tanong na nakadikit sa larawan ng bundok.
Kapa gang tanong ay halimbawa ng hamon,
sasabihin ng pangkat na sumasagot ang pass o
lalagpasan.

G. Paglalahat

“Kilala ang Pilipinas bilang isang agrikultura na bansa.


Dalawa sa pangunahing gawaing pangkabuhayan ng
bansa ang pagsasaka at pangingisda. Ang mga gawaing
pangkabuhayang ito ay nakararanas ng iba’t ibang
hamon na dapat malagpasan at mga oportunidad na
makatutulong para higit na mapaunlad ang ekonomiya
ng bansa”

H. Pagtataya

Panuto: Kopyahin ang talahanayan sa sagutang


papel. Punan ng tamang datos.

Gawaing Hamon Oportunidad Gawaing Hamon Oportunidad


Pangkabuhayan Pangkabuhayan
I. Takdang Aralin

“Para sainyong takdang aralin. Isulat sa inyong


notebook ang inyong takdang aralin.”

Panuto: Gumawa ng bukas na liham na


nagpapakita ng iyong opinion ukol sa kahalagahan
ng pagtanggap ng mga hamon at pagyakap sa mga
oportunidad ng mga gawaing pangkabuhayan ng
ating bansa. Sundin ang modelo sa ibaba.

Bukas na Liham Bukas na Liham

Petsa:_____________ Petsa:_____________

Minamahal naming mga magsasaka at Minamahal naming mga magsasaka at


mangingisda, mangingisda,
________________________________________ ________________________________________
________________________________________ ________________________________________
________________________________________ ________________________________________
________________________________________ ________________________________________
________________________________________ ________________________________________

Lubos na gumagalang, Lubos na gumagalang,


__________________ __________________

“Sa pagtatapos natin, Anna pangunahan mo ang “Okay po ma’am. Sa ngalan ng ama, ng anak, at ng
panalangin” espiritu santo….”

You might also like