Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

PAARALAN (SCHOOL) PASO DE BLAS ELEMENTARY SCHOOL BAITANG/ANTAS (GRADE GRADE -III

GRADES 1 TO 12
LEVEL)
DAILY LESSON LOG
GURO (TEACHER) MARILOU T. DOLOT ASIGNATURA (LEARNING AGHAM 3
AREA)
PETSA/ORAS (TEACHING HULYO 10-14,2022 MARKAHAN (QUARTER) UNANG
DATE & TIME) MARKAHAN

Bilang ng Linggo (Week No.) LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


WEEK 8
I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay magpapakita nang pag-unawa ng:
( Content Standards) Epekto ng temperature sa mga bagay.

B.Pamantayan sa Pagganap Naisisyasat ang iba’t ibang pagbabago bagay dahil sa epekto ng temperature.
(Performance Standards)

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nailalarawan ang epekto Nailalarawan ang Nailalarawan ang Nailalarawan ang Nakasasagot sa mga
(Learning Competencies) ng temperature sa solid. epekto ng epekto ng mataas na epekto ng temperatura tanong para sa
S3MT-Ihj-4.5 temperatura sa solid temperatura sa liquid sa solid, liquid at gas . lingguhang pagtataya
na naging liquid S3MT-Ihj-4.5.2 S3MT-Ihj-4.5.3
tungo sa pagiging
solid muli.
S3MT-Ihj-4.5.1
II.NILALAMAN (Content) Yunit 1: Matter Yunit 1: Matter Yunit 1: Matter Yunit 1: Matter Lingguhang Pagtataya
Kabanata 3 Kabanata 3 Kabanata 3 Kabanata 3
Pagbabagong Nagaganap Pagbabagong Pagbabagong Pagbabagong
sa Solid, Liquid at Gas. Nagaganap sa Solid, Nagaganap sa Solid, Nagaganap sa Solid,
Aralin 2 Pagbabagong anyo Liquid at Gas. Liquid at Gas. Liquid at Gas.
ng Solid tungo sa pagiging Aralin 2: Aralin 2: Pagbabagong Aralin 2: Pagbabagong
Liquid Pagbabagong Anyo Anyo ng Anyo ng Solid tungo sa
ng Liquid tungo sa Liquid tungo sa pagiging Gas
pagiging Solid Pagiging Gas

III. KAGAMITANG PANTURO


1
(Learning Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s TM pp. 37 TM pp.39 TM pp. 40 TM p. 41
Guide Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag- KM pp. 33-34 KM p. 35-36 KM pp.36-37 KM pp. 38-39
aaral (Learner’s Materials Pages) SLM PIVOT pp.22-36 SLM PIVOT pp.22-36 SLM PIVOT pp.22-36 SLM PIVOT pp.22-36
SLM pp.61-65 SLM pp.61-65 SLM pp.61-65 SLM pp.61-65
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Agham 3 Curriculum Guide Agham 3 curriculum Agham 3 Curriculum Agham 3 Curriculum
Learning Resource (Additional Materials from
Learning Resources (LR) Portal) MELC 3 p. 376 Guide Guide Guide
MELC 3 p. 376 MELC 3 p. 376 MELC 3 p. 376
5. Internet Info Sites http:// ifestyle.howstuffwor ifestyle.howstuffworks ifestyle.howstuffworks.c
www.sciencekids.co.nz/ ks.com/crafts/other- .com/crafts/other- om/crafts/other-arts-
experiments.html arts-crafts/science- arts-crafts/science- crafts/science-projects-
projects-for-kids- projects-for-kids- for-kids-states-of-
states-of- states-of-matter2.htm matter2.htm
matter2.htm https://
www.youtube.com/
watch?v=tuE1LePDZ4Y
B.Iba pang Kagamitang Panturo Power Point Asukal Powerpoint Powerpoint Powerpoint
(Other Learning Resources) Presentation/video clips Mainit na tubig Presentation Presentation/video ng Presentation/video clips
Kagamitan galling sa water Thermos na may pagbabago ng matter
Butter dispenser ng pinakuluang tubig na nagpapakita ng iba’t
Floorwax paaralan tasa ibang eksperimento
Ceramic na platito Baso
Tali at lapis
kutsara

IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A. ELICIT Pagwawasto ng Takdang- Pagwawasto ng Pag-uulat ng Pagwawasto ng Isulat kung Tama o Mali
Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o aralin. Takdang-Aralin kinalabasan ng Takdang-aralin. ang bawat
pagsisimula ng aralin (Review Science Trivia Balik-aral:Ano ang eksperimento sa Balik-aral: pangungusap.
Previous Lessons) Balik-aral: nangyari sa butter at asukal.Ipasabi ang Mga prosesong napag- ______1. Ang butter ay
Ano ang mga prosesong floorwax ng ilagay sa konsepto sa aralan na solid.

2
natutuhan ninyo sa mga ilalim ng init ng kinalabasan ng  Melting ______2. Ang floorwax
nakaraang eksperimento araw? eksperimento  Evaporation ay solid.
Anong pagbabago ng ______3. Hindi
anyo o phase ito? nagbabago ang anyo ng
butter at floorwax.
______4. Ang butter ay
natutunaw sa init ng
araw..
______5 Ang solid na
floorwax ay nagiging
liquid kapag naiinitan..

B. ENGAGE Ipahanda ang mga Ipahanda ang mga Magbigay 1-5 na Papanoorin ang mga _____6. Ang floorwax ay
Paghahabi sa layunin ng aralin kagamitan. kagamitan. tanong sa ginawang bata ng video ng solid.
(Establishing purpose for the Ipasabi kung-ano-ano ang Ipasabi kung-ano-ano eksperimento. Changes in Matter. _____7. Ang butter ay
Lesson) mga ito. ang mga ito. 1. Anong anyo Itanong: liquid.
ng asukal Ano-ano kaya ang _____8. Parehong
bago ilagay sa pagbabagong matutunaw ang
mainit na magaganap sa matter o floorwax at butter kung
tubig? bagay? nainitan.
2. Ano ang _____9. Ang
nagging anyo pagbabagong anyo ng
ng asukal ng solid tungo sa pagiging
ilagay sa liquid ay melting.
tubig? _____10. Cooling naman
3. Anong kung ang liquid na
pagbabago o floorwax ay naging solid.
proseso ang _____11. Ang tasa ay
naganap? nasa anyong liquid. .
4. Ano ang ___12. Ang ibang tubig
kumapit sa tali na mainit ay naging usok
na inilagay sa .
baso? ___13. Ang usok ay
5. Ano ang tubig na naging gas.
nagging anyo ___14. Ang tawag sa
ng asukal na tubig na naging gas ay

3
kumapit sa water vapor..
tali? ___15. Ang prosesong
evaporation ay
pagbabagong anyo ng
liquid patungo sa
pagiging gas..

C.ENGAGE Hayaang magbigay sila ng Hayaang magbigay Ipahanda ang Ipatala sa kanila ang Tukuyin ang proseso ng
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa mga sariling tanong tungkol sila ng mga sariling mgakagamitang kanilang nakita sa video pagpapalit anyo o phase
bagong aralin (Presenting examples sa maaaring gawin sa mga tanong tungkol sa ipinadala. tungkol s apagbabago ng matter.
/instances of the new lessons) kagamitang dala nila. maaaring gawin sa ng matter. ___16. Liquid tungo sa
mga gamitang dala pagiging gas.
nilang kagamitan. ___17. Solid sa pagiging
liquid.
___18. Solid diretso sa
pagiging gas.
___19. Liquid sa
pagiging solid.
___20.Gas na
nagbabalik sa pagiging
liquid.
D.EXPLAIN Ipasabi ang pamantayan ng Ipasabi ang Ipasabi ang Ipasabi ang pamantayan
Pagtatalakay ng bagong konsepto pangkatang gawain pamantayan ng pamantayan ng ng pangkatang gawain
at paglalahad ng bagong kasanayan pangkatang gawain pangkatang gawain
#1 (Discussing new concepts and
practicing new skills #1.

E.EXPLORE Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain


Pagtatalakay ng bagong konsepto Ipamahagi ang activity Ipamahagi ang Ipamahagi ang activity Hayaang pag-usapan ng
at paglalahad ng bagong kasanayan cards kung saannakasulat activity cards kung cards kung saan mga kasapi ng pangkat
#2 (Discussing new concepts & ang mga pamamaraan at saan nakasulat ang nakasulat ang mga ang mga natutuhang
practicing new slills #2) mga tanong tungkol sa mga pamamaraan at pamamaraan at mga proseso sa napanood na
gagawing eksperimento. mga tanong tungkol tanong tungkol sa video.
Pangkat 1 at 2-Butter sa gagawing gagawing
Pangkat 3 at 4 - Floorwax eksperimento. eksperimento
4
Pamamaraan Pamamaraan Ipaalala ang pag-
A. -Lagyan ng mainit na iingat upang hindi
-Ilagay ang butter sa tubig hanggang sa mapaso ng mainit na
platitong ceramic kalahati ng mga baso. tubig.
-hayaang mainitan ito sa -Lagyan ng sampung -Lalagyan ng guro ng
araw kutsarang asukal ang mainit na tubig ang
-itala ang obaserbasyon tubig. bawat tasa.
B. Ilagay ang floorwax sa -Itali ang panaling -Ipatala sa mga bata
tapat ng araw, huwag alisin dala sa lapis ang nakikita nila mula
sa plastic -Ilawit ito sa loob ng sa mainit na tubig.
-Itala ang mangyayari sa basong may lamang Sagutin ang mga
floorwax mainit na tubig. tanong:
Hayaan ito Ano kaya ang lumabas
magdamag sa isang na usok mula sa tasa?
lugar sa loob ng silid- -Ganito din baa ng
aralan. nakikita ninyo kapag
nagpapakulo ng tubig
o sabaw ang mga
Nanay ninyo?
-Ano ang tawag sa
prosesong ito ng
pagpapalit anyo ng
tubig o liquid?
F. EXPLORE Pag-uulat ng bawat Hayaang magbigay Pag-uulat ng bawat Pag-uulat ng bawat
Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa pangkat at talakayan ng mga hinuha o pangkat pangkat..
Formative Assesment 3) inferences ang mga
Developing Mastery (Leads to bata.
Formative Assesment 3)
G.ELABORATE Paano mas mabilis na Kapa g ang caramel Talakayan at Ang tubig ay uri ng
Paglalapat ng aralin sa pang araw- matutunaw ang butter, na ginawa ng Nanay pagbubuo ng matter na maaring
araw na buhay (Finding Practical cheese at chocolate upang ninyo ay hinayaang konsepto. magpalit ng iba’t ibang
Applications of concepts and skills maihalo sa mga tinapay o lumamig, ano ang Integration anyo.
in daily living) keyk na lulutuin? magiging anyo nito? ESP/Health Kapag inilagay sa
Integration ESP/Health Integration  Ingatan na freezer, ano ang
 Ang tinapay ay may ESP/Health hindi magiging anyo nito?
carbohydrates na  Iwasan ang mabanlian ng Kapag inilabas sa
5
nagbibigay lakas sa masyadong mainit na Freezer anong
katawan. Ito ay pagkain ng tubig at pagbabago ang
kabilang sa pangkat matatamis mapaso. magaganap?
ng pgkaing nakasasama  Dahan-dahab Nakita ninyong maging
nagbibigay lakas ito ng abf pag-inom ang yelo ay umuusok din
(Energy-Giving kalusugan ng mainit na anong pagbabago ang
Foods) lalo na kung inumin gaya nagaganap?
 Ang butter at magkaka- ng kape o Integration ESP/Health
chocolates ay may diabetes) gatas upang  Iwasan ang pag-
fats o taba . Ang  Nakasisira hindi mapaso inom ng mga
pagkain ng sobra rinn ng ang dila. sobrang
ay hindi nakakabuti ngipin ang malalamig na
sa katawan. sobrang inumin gaya ng
matamis softdrinks.Maaa
ring magkaroon
ng tonsillitis o
pamamaga ng
tonsil.
 Iwasan ang
sobrang pagkain
ng ice candy at
sorbetes na
maaaring
makasira ng
gana sa pagkain
at magsulot ng
tonsillitis.
H.ELABORATE Anong pagbabagong anyo Isasagawa Ang proseso ng Ang evaporation ay .
Paglalahat ng Aralin (Making ang nangyari sa butter at pagkatapos ng pagbabagong anyo ng pagpapalit ng anyo ng
Generalizations & Abstractions floorwax? kalalabasan ng liquid na patungo sa liquid tungo sa gas. Ang
about the lessons) Anong pagbabagong anyo eksperimento sa pagiging gas ay Liquid na nagiging solid
nangyari sa mga solid na sususnod na araw tinatawag na sa loob ng freezer ay
ito? evaporation. nagbago dahil sa
freezing o mababang
tenmperatura.
Ang solid gaya ng yelo
6
na naging liqiuid ay
nagpalit anyo dahil sa
melting.
Ang water vapor ay
diretsong nagiging yelo
na hindi na dumadaan
sa pagiging liquid,
tinatawag itong
deposition.
Ang yelong solid na
umuusok ay nagbabago
tungo sa pagiging gas sa
prosesong sublimation.
I.EVALUATE Isulat kung Tama o Mali Isulat kung Tama o Isulat ang kung Tama Tukuyin ang proseso ng
Pagtataya ng Aralin (Evaluating ang bawat pangungusap. Mali ang bawat ____1. Ang usok na pagpapalit anyo o phase
Learning) ______1. Ang butter ay pangungusap. nakikita sa tasa ay ng matter.
solid. _____1, Ang floorwax nasa anyong liquid. . ___1. Liquid tungo sa
______2. Ang floorwax ay ay solid. ___2. Ang ibang tubig pagiging gas.
solid. _____2. Ang butter na mainit ay naging ___2. Solid sa pagiging
______3. Hindi nagbabago ay liquid. usok .. liquid.
ang anyo ng butter at _____3, Parehong ___3. Ang usok ay ___3. Solid diretso sa
floorwax. matutunaw ang tubig na naging gas. pagiging gas.
______4. Ang butter ay floorwax at butter ___4. Ang tawag sa ___4. Liquid sa pagiging
natutunaw sa init ng araw.. kung nainitan. tubig na naging gas ay solid.
______5 Ang solid na _____4. Ang water vapor.. ___5.Gas na nagbabalik
floorwax ay nagiging liquid pagbabagong anyo _5. Ang prosesong sa pagiging liquid.
kapag naiinitan.. ng solid tungo sa evaporation ay
pagiging liquid ay pagbabagong anyo ng
melting. liquid patungo sa
_____2. Cooling pagiging gas..
naman kung ang
liquid na floorwax ay
naging solid.
J. EXTEND Magdala ng baso at asukal Magdala ng thermos Siyasatin Saliksikin kung paano
Karagdagang gawain para at maiksing tali. na may mainit na Bakit natutuyo ang nagkakaroon ng frost o
satakdang-aralin at remediation tubig. INgatan ang damit na isinasampay mga kristal ng yelo sa
7
(Additional activities for application pagdala nito. sa init ng araw? mga malalamig na
or remediation) Magpahatid sa bansa. Alamin ang
magulang. proseso ng pagbabago.
Magdala ng tasa
bawat pangkat
V.MGA TALA (Remarks) P A G R P A G R P A G R P A G R
5 5 5 5
4 4 4 4
3 3 3 3
2 2 2 2
1 1 1 1
0 0 0 0
VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80%
sapagtataya (No.of learners who earned 80% in
the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba pang
gawain para sa remediation (No.of learners who
requires additional acts.for remediation who
scored below 80%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin? (Did the remedial
lessons work? No.of learners who caught up with
the lessons)
D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa
remediation? (No.of learners who continue to
require remediation)
E. Alin sa mga istratehiyang Strategies used that work well: Strategies used that work Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration well: ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
pagtuturo ang nakatulong ng lubos? ___ Games ___ Group collaboration ___ Games ___ Games ___ Games
Paano ito nakatulong? ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises ___ Answering preliminary activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel activities/exercises ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Carousel ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Discovery Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? ___ Lecture Method Why? Why? Why?
___ Complete IMs Why? ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
8
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s
Cooperation in Cooperation in Cooperation in
doing their tasks Cooperation in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks
doing their tasks
__ Bullying among pupils
__ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
__ Unavailable Technology
__ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
F. Anong suliranin ang aking Internet Lab
Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab
__ Additional Clerical works
nararanasan na nasulusyunan sa tulong __ Additional Clerical works
Planned Innovations:
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
ng punong guro at superbisor? Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
__ Making big books from
__ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
views of the locality
views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality
__ Recycling of plastics to be
__ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be
used as Instructional
Instructional Materials used as Instructional Materials used as Instructional Materials used as Instructional Materials
Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
__ local poetical composition
The lesson have successfully
The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully
The lesson have successfully delivered delivered due to:
delivered due to: delivered due to: delivered due to:
due to: ___ pupils’ eagerness to learn
___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn
___ pupils’ eagerness to learn ___ complete/varied IMs
___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs
___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson
___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson
___ uncomplicated lesson ___ worksheets
___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets
___ worksheets ___ varied activity sheets
___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets
___ varied activity sheets Strategies used that work
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
Strategies used that work well: well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games
___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises
G. Anong kagamitang panturo ang aking activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Carousel ___ Carousel
nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa ___ Diads ___ Diads
___ Diads ___ Diads ___ Diads
ko guro? ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why?
Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s
Cooperation in Cooperation in Cooperation in
doing their tasks Cooperation in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks
doing their tasks

9
10

You might also like