Esp DLL 22

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

DAILY LESSON PLAN IN ESP 8

Dibisyon ROXAS CITY DIVISION Baitang/Antas GRADE 8


Paaralan PMRMIS - SOUTH ASIGNATURA ESP
Guro IRONE B. DESALES MARKAHAN IKALAWANG MARKAHAN
Petsa Ika-15 ng Disyembre, 2022 Oras 11:05-11:45 AM

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng pakikipagkapwa.
B. Pamantayan sa
Naisasagawa ng mag-aaral ang isang pangkatang gawaing tutugon sa pangangailangan ng mga m
Pagganap kabataan sa paaralan o pamayanan.
C. Tiyak na Layunin A. Nasusuri ang mga impluwensya ng kanyang kapwa sa kanya sa aspektong
intelektuwal, panlipunan, pangkabuhayan at politikal. EsP8P-IIa-5.2
B. Natutukoy ang uri ng aspekto ng pagkatao na ginamit sa mga sitwasyong
inilalahad.
C. Napahahalagahan ang mga gawi o kilos ng kapuwa na nakaiimpluwensiya
sa pagpapaunlad ng iyong sarili.
D. Nakasusulat ng sariling repleksyon batay sa kasabihang inilahad

II. NILALAMAN
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
SLM ESP 8, Modyul 18, Week 2: Ang Impluwensiya ng Pakikipagkapuwa
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitan Pang-
magaaral
3. Karagdagang
Kagamitan mula sa Portal Laptop, PowerPoint presentation ng aralin, activity sheet
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Video ng Aspekto ng Pakikipagkapuwa:
Panturo
https://www.youtube.com/watch?v=TxN_B5ldjRg

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Tutukuyin ng mga mag-aaral kung sinu-sino ang maituturing nilang kapwa base sa nakalagay
Gawain na lunan o lugar.

a.) Balik-aral sa 1) Pamilya


nakaraang aralin at 2) Paaralan
pagsisimula ng bagong 3) Sa iyong barangay
aralin 4) Simbahan

B. Paghahabi ng Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin.
layunin ng aralin
1. Nasusuri ang mga impluwensya ng kanyang kapwa sa kanya sa aspektong intelektuwal,
panlipunan, pangkabuhayan at politikal.
2. Natutukoy ang uri ng aspekto ng pagkatao na ginamit sa mga sitwasyong inilalahad.
3. Napahahalagahan ang mga gawi o kilos ng kapuwa na nakaiimpluwensiya sa
pagpapaunlad ng iyong sarili.
4. Nakasusulat ng sariling repleksyon batay sa
kasabihang inilahad.

C. Pag-uugnay ng mga Suri – Larawan


halimbawa sa Panuto: Suriin ang mga larawan sa ibaba at pagnilayan ang mga gabay na tanong.
bagong aralin
Gabay na Tanong:
1. Ano ang mensaheng ipinapahiwatig sa mga larawan?
2. Ano ang maaaring implikasyon nito sa iyong pagkatao?
C. Pagtatalakay ng Ang guro magpapanood ng isang video tungkol sa Aspekto ng Pakikipagkapuwa. Ang mga
bagong konsepto mag-aaral ay ipa-pangkat at bubuo-in ang Graphic Organizer na ibibigay ng guro pagkatapos
at paglalahad ng panuorin ang video ng 5 minuto. Pagkatapos ay magkakaroon ng interactive na pagtatalakay
bagong sa aralin.
kasanayan #1
Video Link:
https://www.youtube.com/watch?v=TxN_B5ldjRg

Pangkatang Gawain: Pagbuo ng Graphic Organizer (5 minutes)

Gabay na mga tanon


1) Anu-ano ang mga aspekto ng pakikipagkapwa?
2) Paano mo mailalarawan ang bwat aspekto?
3) Anu-ano ang mga halimbawa ng bawat isang aspekto?
D. Pagtatalakay ng Ang mabuting pakikipakapwa-tao ay likas na sa ating mga Pilipino. Ang prosesong ito say
bagong konsepto sinasaklaw ng mga iba’t ibang aspekto.
at paglalahad ng
bagong ANG MGA ASPEKTO ng PAKIKIPAGKAPUWA
kasanayan #2 1) Aspetong Intelektual
Tumutukoy ang Aspektong Intelektuwal sa kakayahang mapaunlad ang pagiisip upang
Indicator # 3- Applies a maging mapanuri at makagawa ng lohikal na pangangatuwiran sa mga bagay na nakikita.
range of teaching 2) Aspetong Pangkabuhayan
strategies to develop Tumutukoy ang Aspektong Pangkabuhayan sa kakayahang matugunan ang pangangailangan
critical and creative ng sarili at kapuwa. Isang pamamaraan ito upang makalikha ng kita o income.
thinking, as well as other 3) Aspetong Politikal
higher order thinking Nagpakikita ang Aspektong Politikal ng pakikibahagi upang makamit ang makatao at
skills. makatarungang lipunan.
4) Aspetong Panlupinan
Nagpapakita ang Aspektong Panlipunan ng kakayahang makitungo nang maayos sa kaniyang
kapuwa at lipunan.

Samakatuwid, malaki ang impluwensiya ng bawat aspekto ng buhay sa ating pakikipag-


ugnayan sa ating kapuwa. Nagbibigay ito ng kabuluhan sa ating kakayahan para maging
ganap ang ating pagkatao.

F. Panlinang sa Gawain: SURI-SITWASYON


kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment) Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga sumusunod na mga sitwasyon at tukuyin ang
aspekto ng pakikipagkapwa ang nailalahad.

1) Naging inspirasyon ni Anna ang kapitbahay na si Aling Rosa na nagsimulang umangat ang
buhay dahil sa pagbebenta ng mga lumang gamit. Nag-ipon si Anna ng pera upang
makapagsimula ng isang maliit na negosyo na hindi naglaon ay lumaki.

2) Pursigido si Janine na makagawa ng mabisang pamamaraan upang makapagbigay ng


magandang serbisyo sa kaniyang mga kliyente. Naniniwala siyang magagawa niya ito kagaya
ng kaniyang ama na nagsusumikap sa paghahanap ng mapagkakitaan upang matugunan ang
kanilang pangangailangan noong bata pa sila.

3) Napanood ni Grace ang kaniyang mga kaklase na nagtanghal sa kanilang paaralan, dahil
dito ninais din niyang matutong kumanta. Nag-aral at nagenroll ito sa music school, kung saan
nalinang ang kaniyang kakayahang pangmusika at naging ganap na mang-aawit.

4) Nakibahagi si Jose sa Department of Environment and Natural Resources (DENR) na


pinangangalagaan ang kalikasan kaya naman iniingatan at pinahahalagan rin niya ang inang
kalikasan at inumpisan niya ito sa kanilang barangay.

G. Paglalapat ng aralin sa Gawain: SURI-IMPLUWENSIYA!


pang-araw-araw na buhay Panuto: Sa mga nakalahad na mga katauhan, tukuyin kung saang aspekto sila nakaka-
impluwensiya sa iyong buhay. Lagyan ng tsek ( / )ang nararapat na mga kahon.

H. Paglalahat ng aralin Mga tanong:


1) Anu-ano ang mga aspekto ng pakikipagkapwa?
2) Paano sila nakaka-impluwensiya sa ating pagkatao?
3) Bakit kailangang isa-alang-alang ang bawat aspekto na ito sa ating pakikipagkapuwa tao?

I. Pagtataya ng aralin Ang guro ay magbibigay ng pagsusulit sa mga mag-aaral tungkol sa natalakay na aralin.

MARAMING PAGPIPILIAN:
Panuto: Basahing mabuti ang bawat tanong o situwasyon at piliin ang tamang sagot. Titik
lamang ang isulat sa sagutang papel.
1) Anong salik ng lipunan ang nakaimpluwensiya sa paghubog ng buong pagkatao ng isang
indibiduwal?
A. kaibigan C. paaralan
B. kapuwa D. pamilya
2) Sa tahanan tinuturuan ng magulang ang mga anak ng mga magagandang asal at aral sa
buhay. Kaya pinag-iisipang mabuti ng mga anak ang mga bagay-bagay bago gumawa ng
isang desisyon. Anong aspekto ng pagkatao ang napauunlad ng mga anak?
A. intelektuwal C. pangkabuhayan
B. panlipunan D. Politikal
3) Sa kasaysayan ng Pilipinas sinasabing malaki ang naitutulong ng mga panulat ni Dr. Jose
Rizal upang magkaisa ang mga tao sa pagpapalaya ng bansa sa kamay ng mga banyaga. Sa
situwasyong ito, anong aspekto ng pagkatao ng mga Pilipino noon ang naimpluwensiyahan ni
Rizal?
A. intelektuwal C. pangkabuhayan
B. panlipunan D. political
4) Alin sa sumusunod ang impluwensiya ng pagmamalasakit sa atin ng kapuwa?
A. naging malapit sa kapuwa
B. nahihikayat gumawa ng kabutihan sa iba
C. may benepisyong makukuha mula sa kaniya
D. kusang tumutulong at naghihintay ng kapalit
5) Alin sa mga sumusunod na situwasyon ang nagpapakita ng impluwensiya ng kapuwa sa
aspektong intelektwal ng isang indibiduwal?
A. Isang gurong nagbahagi na magsagawa ng outreach program
B. Isang mangingisda na namimigay ng mga nahuling isda sa kaniyang mga kapitbahay
C. Isang guro na libreng nagtuturo dahil ninanais matuto ang mga batang-lansangan na
hindi nakapag–aral
D. Isang guro na sumulat ng resolusyon ukol sa paghingi ng kaukulang budget para
mapalawak ang isinasagawang outreach program.

J. Karagdagang Gawain Ang guro ay magbibigay ng takdang aralin na gagawin ng indibidwal ng mga mag-aaral.
para sa takdang aralin
Panuto: Ibigay ang sariling repleksyon sa mensaheng nakapaloob sa kasabihan. Isulat ang
sagot sa sagutang papel.

“Ang impluwensiya ng magulang, pamilya, guro, aklat na binabasa, mga karanasan,


pagsubok sa buhay ay huhubog sa mga pagpapahalaga at buong pagkatao ng isang
indibiduwal”

- Anonymous
Batayan sa Pagmamarka.

Krayterya Higit na Nakamit ang Bahagyang Hindi nakamit


inaasahan inaasahan nakamit ang ang inaasahan
20 puntos 15 puntos inaasahan 5 puntos
10 puntos
Nilalaman Komprehensibo Kompleto May ilang Maraming
ang nilalaman ang kakulangan sa kakulangan sa
ng teksto. nilalaman ng nilalaman ng nilalaman ng
Wasto ang teksto. Wasto teksto. May teksto
lahat ng ang lahat ng ilang maling
impormasyon impormasyon impormasyon
Organisasyo Organisado at Malinaw at Hindi Walang
n ng mga may malinaw maayos ang masyadong kaayusan ang
kaisipan na kaisahan paglalahad maayos at paglalahad ng
ang daloy ng ng kaisipan malinaw ang kaisipan sa
paglalahad ng sa teksto. paglalahad ng teksto.
kaisipan sa kaisipan sa
teksto. teksto.
Kabuoang Iskor
= 40 puntos
IV. MGA
TALA/REMARKS Ipagpatuloy ____________

Muling Ituro _____________

PAGNINILAY/
REFLECTION
I. Instructional
Decision:

Inihanda ni: Sinuri ni:

IRONE B. DESALES IMELDA B. BENGAN


Guro sa ESP 8 Master Teacher I

Inaprobahan ni:

IRENE L. BILLONES
Principal III

You might also like