DLL - Fiilipino 6 - Q2 - W2

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: File created by DepEd Click Learning Area: FIILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: NOVEMBER 14-18, 2022 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan


Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Pagganap Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa F60L-IIa-e-4 F6V-IIb-4.2 F4A-0a-j-1
Pagkatuto. Isulat and code Nagagamit nang wasto Nabibigyang kahulugan ang salitang Naipagmamalaki ang sariling wika sa
ng bawat kasanayan ang pang-uri sa hiram. pamamagitan ng paggamit nito.
F6PN-IIb-4 paglalarawan sa iba’t
Naiuugnay ang sariling ibang sitwasyon
karanasan sa napakinggang
teksto.

E. II. NILALAMAN
F. Pag-uugnay ng Sariling Pagmamalaki ng Sariling Wika sa
Karanasan sa mga Pangyayari Paggamit ng Pang-uri Pagbibigay kahulugan sa salitang hiram Pamamagitan ng Paggamit nito
sa Kuwento sa paglalarawan sa
iba’t ibang sitwasyon
(ANTAS)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay
ng Guro
2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Tumawag ng mga mag-aaral Piliin ang wastong Pagbabaybay ng mga salitang-hiram Pagsasanay Lingguhang Pagsusulit
aralin at/o pagsisimula ng upang pumili ng mga pang-uri na nasa loob Pag-tsek ng takdang aralin na inihanda Sabihin ang kasingkahulugan ng mga
bagong aralin pangyayari na naganap na sa ng panaklong na ng mga bata sumusunod na sinalungguhitang salita.
knilang buhay: angkop sa
pangungusap. Mariwasa ang buhay niya kaya
 Hindi nakasali sa 1. (Mas malawak, nabibili lahat ng gusto niya.
pasulit dahil Malawak, Karamihan sa Filipino ay
Pinakamalawak) ang maralita dahil kahit pangunahing
nagkasakit
Dagat-Pasipiko pangangailangan ay hindi
 Napagalitan dahil kaysa sa Dagat- natutugunan.
ginabi ng uwi Atlantiko. Salat sa pangangailangan ang
 Pumasok sa 2. Si Merle ay taong maralita.
eskwelahan nang (magaling, ubod ng Nakaukit sa utak ko ang sinabi
walang baon galing, higit na ni Amy.
 Walang natanggap magaling) sa Naglaho lahat ng sinabi ni ate,
paglalaro ng chess. wala akong maaalala.
na regalo sa pasko
3. (Pinakamataas,
Napalo noong maliit pa Mataas, Magsintaas)
ang Mt. Apo sa lahat ng
bundok sa Pilipinas.
4. Ang araw ang
(pinakamalapit, mas
malapit, malapit) na
bituin sa
daigdig.
5. (Higit na matayog,
ubod ng tayog,
matayog) ang lipad ng
ibon
kaysa manok.
B. Paghahabi sa layunin ng Anong mga bagay Nakakita ka na ba ng Ipapanood ang youtube video na ito. Pag-aralan natin ngayon ang mga
aralin ang karaniwan sisiw, lawin at uwang? Ipaalala ang mga dapat at di-dapat mahihirap na salita. Alamin natin ang
makalimutan natin sa Kung hindi pa, gawin sa panonood. Sabihin din sa mga kahulugan at pagkatapos gamitin natin
daan? pansinin mo ang bata na maari nilang isulat sa kanilang ito sa pagsulat ng komposisyon.
makaguhit sa ibaba. kuwaderno ang mga importanteng salita
na kanilang makikita at maririnig. iskwater – (Ang guro ay
magtanong kung alam ba nila ito.
Magbigay ng pangungusap hanggang
sa malaman ang kahulugan nito.)

Inaasahang sagot: paglilipat – lipat ng


tirahan
Anu-anong mga hayop yari – gawa
ang nakita mo sa kahirapan – dukha
larawan? partikular – lalo na

Kilala mo ba ang
uwang? Sakaling
hindi, ang
uwang ay
kulisap na
kadalasang
naninirahan sa
puno ng niyog

C. Pag-uugnay ng mga Pagbasa ng kuwento https://www.youtube.com/watch? Gawin Natin:


halimbawa sa bagong Basahin ang nakatalang mga Ang Lawin, ang Sisiw, at v=YA-ans78i8o Ngayon gagawa kayo ng komposisyon
aralin salitan inuulit. Bilugan ang ang Uwang gamit ang mga salitang inyong
salitang kasingkahulugan nito. natutuhan.
1.Bagong-bago (pinakabago,
di-gaanong bago, lumang- Tandaan lamang na sa paggawa ng
luma) komposisyon ay:
2.Mahapding-mahapdi
(mahapdi nang bahagya, mas Isulat ang pamagat sa gitna ng papel.
mahapdi, sobra ang hapdi)
3.Patakbo-takbo (takbo nang Ipasok ang unang salita ng unang
takbo, takbo-hinto-takbo, pangungusap sa bawat talataan.
mabilis ang pagtakbo) Lagyan ng palugit sa magkabilang tabi
4.Taking-taka (labis ang ng talataan. Gawing isang dali ang
pagtataka, nagtataka, Palugit sa kaliwa, kailangang higit itong
nagtataka nang kaunti) malapad kaysa kanan na may palugit
5.Malapit-lapit ( lubhang na kalahating dali lamang.
malapit, higit na malapit, Gumamit ng wastong bantas sa
malapit nang kaunti) pagkatapos ng pangungusap.
Gawing malaking titik ang simula ng
bawat pangungusap.
Ang bawat talataan ay dapat
magtaglay ng isang paksa lamang.
Pumili ng isang paksang nais talakayin.
Magpayaman ng talasalitaan kaugnay
ng paksa.
Gamitin sa mga pangungusap ang
nalinang na talasalitaan.
Bumuo ng iba’t-ibang uri ng
pangungusap ayon sa anyo at
tungkulin.
Isaayos ang mga binuong pangungusap
nang sunud-sunod ayon sa diwang
ipinahahayag nito.
Isulat sa talataan ang isinaayos na
pangungusap.
Lagyan ito ng pamagat batay sa
pamaksang pangungusap.
Gawin itong modelo o
huwaran.
D. Pagtalakay ng bagong Pagganyak na Tanong: Sagutin:
konsepto at paglalahad ng  Bakit kaya naiwan ni 1. Paano pinaghambing
bagong kasanayan #1 Liza ang payong? ang lawin at ang
Pakikinig sa kuwento. uwang?
2. Paano naman
pinaghambing ang
lawin at ang sisiw?
3. Paano naman
inihambing ng lawin
ang kanyang sarili sa
iba?
4. Paano inihambing
ang ibon sa ibang uri ng
hayop na lumilipad?
5. Kung ikaw ang
pagpipiliin, alin ang
gusto mong maging
katulad,
ang lawin o ang
uwang? Ipaliwanag.
E. Pagtalakay ng bagong Pag-unawang Tanong Narito ang mga
konsepto at paglalahad ng Sino ang nagkukuwento? pangungusap na hango
bagong kasanayan #2 Ano ang kanyang suliranin? sa pabulang iyong
Ano ang nangyari sa kanya binasa. Pag-aralan mo.
isang araw? A. Malakas ang siyap ng
Paano siya napupunta kay sisiw sa paghanap sa
Liza? kanyang mga
Ano ang binalak na gawin ng kapatid.
lalaking makisig? B. 1. Higit na malakas
Paano siya napunta sa tunay ang siyap ng inahin sa
na may-ari? pagtawag sa anak.
Ano ang nadama ni Liza nang 2. Ang uwang ay
Makita ang payong na binili kasintapang din ng
niya? lawin.
Paano natapos ng buhay ng C. Ang lawin ang
nagkukuwento? pinakamalaki sa mga
Mayroon ka bang alam na pangkaraniwang ibong
pangyayaring katulad sa makikita natin sa
kanya? paligid.
Kung ikaw ang nag kukwento,  Ano ang
ano ang mararamdaman mo? tawag sa mga
salitang may
salungguhit?
 Ano ang
pang-uri?
 Sa
pangungusap
sa A, ano ang
pang-uri? Ano
at ilan ang
inilalarawan
nito?
Sa
pangungusap
sa B. 1., ano
ang pang-uri?
Ano ang
pinaghahamb
ing nito?
 Ilan ang
pinaghambin
g?
 Magkatulad
ba ang
katangiang
inihahambing
?
 Sa
pangungusap
sa B-2, ano
ang pang-uri?
Ano ang
pinaghahamb
ing nito?
 Sa
pangungusap
sa C, ano ang
pang-uri? Ano
ang
pinaghahamb
ing?

Ilan ang
pinaghahambing?
F. Paglinang ng Kabihasaan Pag-aralan ang sumusunod na Punan ang patlang ng Itanong: Ano-anong mga salitang-hiram Gawin Ninyo:
( tungo sa Formative mga pangyayari sa nabasang wastong anyo ng pang- ang iyong nadinig at ang katumbas nito Hatiin ang mga bata sa 2 pangkat.
Assessment ) kuwento. uri na angkop sa sa ingles? Papiliin sila ng paksang gagawan nila
Bilugan ang bilang ng pangungusap. Isulat ng komposisyon. Bago ang pagsulat
pangyayari sa kuwento na ang sagot sa sagutang Mga sagot: alamin muna nila ang mga salitang
naranasan mo na. papel. 1. haynayan – biology gagamitan at kapag natutuhan na saka
1. Sina Edward at 2. bilnuran – arithmetic pa gagawa ng komposisyon. Ang unang
1. Natutuwa ka kapag Ramon ay 3. miktiinig – microphone pangkat na nakatapos na tama ang
may nakapansin sa ____________ (taas). 4. pang-ulong hatinig – headset pagkakagawa ay panalo.
iyong mga tao. 2. ____________ (bilis) 5. sulatroniko – e-mail
2. Pabili ng payong dahil ang usa kung tumakbo. 6. pook-sapot – website
tag-ulan na naman. 3. Ang aking bunsong 7. pantablay - charger
3. Maingat sa pagdadala kapatid ang
ng payong ____________ (likot) sa
4. Habang nasa mga
sasakyan at batang lalaki.
mayroong kasama at 4. ____________
ka kuwentuhan at (hinahon) siya sa lahat
biglang papara dahil ng oras at pagkakataon.
malapit na palang 5. Ang hilaw na mangga
lumagpas sa babaan ay ___________ (asim)
5. Madalas makaiwan kaysa sa sampalok.
ng gamit sa sasakyan
6. Hindi na hahanapin
ang naiwang bagay sa
sasakyan
Pag-aalaalang bilhan ng isang
bagay na kailanganng-
kailangan ng isang mahal sa
buhay.
G. Paglalapat ng aralin sa Sabihin: Ano nag pag-uugnay Sumulat ng mga Itanong:
pang-araw-araw na buhay sa Sariling karanasan sa mga pangungusap na 1. Anu-anong pagbabago ang
pangyayari sa kuwento ang pinaghahambing ang nangyayari sa ating bansa na
ating talakayan ngayon… sumusunod. iyong napapansin?
1. Ang alaga mong aso
2. Ano ang naidudulot nito na
Pinakamabisang paksa ang at ang alaga ng iyong
maganda sa ating mga
isang kuwento ang karanasan mga kaibigan
ng tao. Madaling maunawaan 2. Dalawang punong mamamayan?
ang kuwento kapag ito ay atis 3. Bakit kailangan na magkaroon
ibinatay sa karanasan. 3. Isang manggang ng mga pagbabagong ito?
Naiiugnay ang tunay na hinog at isang 4. Ang teknolohiya ba ay may
pangyayari sa buhay na nasa manibalang mabuti o masamang
isang kuwento o iba pang 4. Si Jose Rizal at ibang
maidudulot sa mga kabataan?
akda. mga bayani
5. Ang iyong guro 5. Anong mga makabagong
kagamitan ang nakatutulong sa
iyong pag-aaral? Paano?

Mayroon ba kayong dalang mga


makabagong kagamitan
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kahalagahan ng • Ang pang-uri ay may At Natutong Magluto ng Almusal si Gawin Mo:
karanasan? tatlong antas: Genio Pumili ng paksa sa ibaba at sumulat ng
1. Lantay – kung iisang Ni NERISSA S. ALARDE komposisyon.
tao, bagay, hayop o Tuwing umaga, kinasanayan na ni Genio
pook ang na gumising nang maaga, maghanda ng
pinaghahambing. maaga para pumasok sa paaralan. Dahil
2. Pahambing – kung sa simula pa lang, nasa mababang antas
dalawang tao, bagay, pa lamang siya, tinuruan na siya ng
hayop o pook kanyang Nanay Minda na maghanda ng
ang pinaghahambing. sarili sa pagpasok sa paaralan. Dapat,
- ang dalawang pagkagising sa umaga, ililigpit muna ni
pinaghahambing ay Genio ang kanyang kama, iaayos ang
maaaring magkatulad o mga unan, titiklupin ang kumot at
magkaiba ang ilalagay sa nakalaang lalagyan para sa
katangian mga ginamit sa pagtulog. Matapos na
• Hambingang maiayos ang kanyang silid, dapat niyang
magkatulad ayusin naman ang kanyang mga gamit
o a. Ginagamitan ng sa paaralan, tinitiyak niya na lahat ng
panlaping sing, - kanyang mga kailangan sa araw na 'yon,
magkasing tulad ng mga aklat at notebook na
o b. Ginagamitan ng kakailanganin niya sa kanilang lesson sa
kapwa, gaya, paris araw na 'yon ay maayos na nakalagay sa
• Hambingang Di- kanyang school bag. Hindi rin niya dapat
magkatulad kalimutan ang mga assignments na
o a. Ginagamitan ng inihanda niya bago siya matulog.
mga salitang mas o Matapos na maiayos ang lahat,
higit at kaysa o sa kailangang magtungo na siya sa hapag.
3. Pasukdol – kung Dahil tiyak na nakahanda na ang
higit sa dalawang tao, kanyang almusal na inihanda ng
bagay, hayop o kanyang mahal na nanay. Subalit nang
pook ang lumabas ng silid si Genio upang
pinaghahambing. magtungo sa hapag, napansin niyang
- ginagamitan ng wala pang almusal na nakahanda sa
panlaping pinaka o mesa at wala pa rin ang kanyang nanay
napaka o sinasamahan na
ng ubod, sukdulan, madalas na nauuna pang magising sa
nuno, lubha, masyado, kanya upang maghanda ng kanilang
totoo, talaga, tunay almusal. Agad na tinungo ni Genio ang
silid ng ina.
Nakahiga pa rin si Aling Minda. Lumapit
si Genio sa kama.
“ Anak, mabigat ang pakiramdam ko,
napagod yata ako kahapon, hindi tuloy
kita naipaghanda ng almusal,”
matamlay na wika ni Aling Minda sa
anak. “ Huwag po kayong mag-alala
nanay, ako na lang po maghahanda ng
almusal ko,” sagot ni Genio.
“ Marunong ka na ba?” Tanong ni Aling
Minda.
“ Opo 'Nay, grade six na
ako...magagawa ko na kung paano
ninyo niluluto ang almusal ko.”
pagmamalaki ni Genio.
“ May kanin sa kaldero, kaya mo na
bang iluto ang sinangag?”
“ Yakang-yaka 'nay!”
“ Pagpirito ng itlog at hotdog, kaya mo
na rin ba?”
“ Chicken!” Pagyayabang ni Genio.
“ Chocomilk mo, kaya mo na rin
ihanda?” Patuloy ni Aling Minda.
“ No problem 'nay, relax lang kayo,
ihahanda ko pati baon ko at almusal
ninyo!” pagmamalaki ni Genio.
Makalipas nga ang ilang minuto,
naihandang lahat ni Genio ang almusal
nilang mag-ina, pati na rin ang baon na
dadalhin niya sa paaralan.Matapos na
magkapag-almusal, masiglang pumasok
ng paaralan si Genio.
I. Pagtataya ng Aralin Iugnay moa ng sanhi sa Punan ang patlang ng a.Magbigay ng isang salitang hiram at Gamit ang bagong salitang natutuhan,
pangyayaring ito: wastong anyo ng pang- tumbasan ito ng salita sa sumulat ng sariling komposisyon
uri na aangkop sa Filipino. tungkol sa…“Ang Pilipinas Ngayon”
Pagsusulit noon. May pangungusap. b. Gamitin sa pangungusap ang napiling
ginawa kang talaan ng mga 1. _____________ salitang hiram sa ibang
petsa at pangyayari hingil sa (sipag) si Reggie kaysa paraan o pangungusap.
pagkakaroon ng kasarinlan ng kay Melie.
Pilipinas. Ito ang iyong ginamit 2. _____________
sa balik-aral. May nakalimutan (lambot) ng mamon
kang limang petsa. Ang papel ang puso ng pinsan ko.
ay nasa bulsa. Tumingin ka sa 3. _____________
guro. Ang guro pala ay (talino) ang kuya ni
nakatingin sa iyo. Joyce.
4 – 5. Sa lahat ng
________________________ prutas, ____________
________________________ (baho) ang amoy ng
durain
subalit ito ang
___________ (sarap).
J. Karagdagang Gawain Bumasa ng isang bahagi sa May tatlong dahilan kung bakit Pagsasapuso:
para sa takdang aralin at bibliya. Isulat mo sa maikling nanghihiram ng salita ang mga Pilipino. Sabihin:
remediation pangungusap kung paano mo 1. Hiramin ang salita, at tumbasan sa Ang wika ay sumasalamin sa kultura at
ito inugnay sa ioyng buhay. Filipino. tradisyon ng mga Pilipino. Ito ay
Halimbawa nagsilbing tulay sa mga Pilipinong
Classroom – Silid-aralan naninirahan sa iba’t – ibang kapuluan
Library – Silid-aklatan at sa ibang panig ng mundo. Ito ay
2. Hiramin ang tunog ng salita at nagsisilbing pagkakakilanlan n gating
baybayin sa Filipino. lahi sa iba. Nararapat lang na ito’y
Halimbawa gamitin at ipagmalaki
Cell phone - selfon
Book - buk
3. Hiramin na ng buo ang salita
Kapag mawawala ang tunay na
kahulugan ng salita kapag
tinumbasan sa Filipino, o kaya naman,
mababago ang
kahulugan kapag binaybay sa Filipino,
hiramin na lang ng buo ang
salita.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like