DLL - Araling Panlipunan 6 - Q1 - W3

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 6

School: ABONAGAN-BOBON ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: JUDY ANNE G. CANO Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DETAILED LESSON PLAN Teaching Dates and
Time: (WEEK 3) Quarter: 1ST QUARTER

I. Layunin

Pamantayang Nilalaman
(Content Standard) Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang pangheograpiya at ang ambag ng malayang
kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipini.
Pamantayan sa Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto 5. Nasusuri ang mga ginawa mg mg makabayang Pilipino sa pagkamit ng kalayaan.
(Learning Competencies) 5.1 Natatalakay ang kilusan para sa sekularisasyon ng mga parokya at ang Cavite Mutiny (1872)
5.2 Naipapaliwanag ang ambag ng Kilusang Propaganda sa pagpukaw ng damdaming makabayan ng mga Pilipino (hal. L Liga Filipina, Asociacion Hispano Filipino)
5.3 Natatalakay ang pagtatag at paglaganap ng Katipunan
5.4 Nahihinuha ang implikasyon ng kawalan ng pagkakaisa sa himagsikan/kilusan at pagbubuo ng Pilipinas bilang isang bansa.
Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Layunin (Lesson Objectives) Cognitive- Cognitive- Cognitive-. Cognitive-.Natutukoy/Nahihinuha Cognitive-
Natatalakay ang mga Natutukoy ang mga ambag ng Natatalakay ang mahalagang detalye ang implikasyon ng kawalan ng Nahihinuha ang kahalagahan ng
pangyayari na nagbigay daan sa Kilusang Propaganda sa pagpukaw sa pagkakatatag ng Katipunan. pagkakaisa sa himagsikan/kilusan. pagbubuo ng Pilipinas bilang isang
ng damdaming makabayan ng mga
pagbuo ng Kilusang bansa
Pilipino.
Sekularisasyon.

Affective-Napahahalagahan ang Affective-Napapahalagahan ang Affective- Nakapagpapahayag ng


mga ambag ng Kilusang pagkakatatag at paglaganap ng sariling pananaw o saloobin tungkol
Propaganda sa pagpukaw ng Katipunan pagkakamit ng kalayaan sa sa implikasyon ng kawalan ng Affective-
Affective-Napahahalagahan ang pagkakaisa sa himagsikan/kilusan.
damdaming Makabayan ng mga pamamagitan ng malikhaing Napaninindigan ang kahalagahan ng
mga nagawa ng Kilusang
Sekularisasyon sa pagbangon ng Pilipino. pagtatanghal pagbubuo ng Pilipinas bilang isang
Psychomotor- Naipakikita sa
damdaming makabayan. Psychomotor-Nakalilikha ng collage bansa.
pamamagitan ng malikhaing
Psychomotor-Nakabubuo ng Psychomotor- Nakasusulat ng tungkol sa pagkakatatag at presentasyon tungkol sa kawalan
sanaysay/poster na talaarawan ukol sa mga ambag ng paglaganap ng katipunan. ng pagkakaisa sa
nagpapahayag ng damdaming Kilusang Propaganda. himagsikan/kilusan.
makabayan. Psychomotor- Nakapagpapahayag ng
saloobin hinggil sa kahalagahan ng
pagbubuo ng Pilipinas bilang isang
bansa.
Paksang Aralin Sekularisasyon at ang Cavite Pagtatatag at paglaganap ng Implikasyon ng kawalan ng Pagbubuo ng Pilipinas bilang isang
Kilusang Propaganda
(Subject Matter) Mutiny katipunan pagkakaisa sa himagsikan at kilusan. bansa
CG- AP6PMK-Ic-5
Gamitang Panturo
TG_____
(Learning Resources)
LM_____
1. EASEI Modyul 8
2. Pilipinas Bansang Papaunlad 6 2000. Pp179-183,218-220
3. Pilipinas Isang Sulyap at Pagyakap (Batayang Aklat) I. 2006.pp123-126,130-159
4. HEKASI para sa mga batang Pilipino 4.2000 pp 244-245
5. Pamana 5.1999pp.114-118
6. Ang Unang Republika ng Pilipinas (Philippine Non-formal Education Program) 1998. Pp. 9-16
7. Huwg Kalimutan Bayani ng Bayan (Philippine Non-formal Education Program) 1998.pp 8-11
8. Ang Bayan Kong Mahal 4.1999.194-196
9. Pilipinas Bansang Pinagpala,(Batayang Aklat)4,2000.pp 206-207
10. Pilipinas Bansang Malaya (Batayang Aklat)5. 2000.pp 97-102
11. Pilipino Ako, Pilipinas ang Bayang Ko, (Patnubay ng Guro) 5 .1999 pp 65-68
12. Ang Bayan Kong Mahal 5. 1999 pp. 77-82
13. Pilipinas an gating Bansa, (Batayang Aklat)5. 2000 pp 76-78,80-90
14. Pilipino Ako, Pilipinas ang Bayan ko, Batayang Aklat 5. 19999. Pp 82 89
Pamamaraan
(Procedure)
Pagpapakilala sa dalawang Game – Pinoy Henyo Sino sino ang kasapi ng kilusang Paano naitatag at lumaganap ang Pagbabalik-aral hinggil sa kilusang
pangkat ng mga pari - Paring (Pagtukoy sa mga Makabayang Propaganda? katipunan? propaganda.
a. Reviewing previous lesson/s or Regular at Paring Sekular sa Pilipino na nakipaglaban para sa Papaano napukaw ng kilusang
presenting the new lesson pamamagitan ng mga larawan pagkamit ng kalayaan ng bansa. propaganda ang damdaming
makabayan ng mga Pilipino?

Paghahambing sa dalawang uri Sagutin ang tanong: Ang isang Sino ang nakapanood ng pelikulang Pagpapakita ng bahagi ng pelikula Pagpapanood ng Video clips na
ng pangkat ng mga pari sa batang katulad mo ay maari rin Katipunan? Sinong bayani ang na nagpapamalas ng hindi nagpapamalas ng pagkakaroon ng
pamamagitan ng Venn diagram bang maging isang bayani? pinahahalagahan nito? pagkakaisa ng mga mga sinaunang sariling pagpapakilanlan ng Bansang
b. Establishing a purpose for the Oo o hindi? Bakit? Pilipino noong panahon ng
Pilipinas
lesson himagsikan.
Original File Submitted and Formatted
by DepEd Club Member - visit
depedclub.com for more
Pagpapakita ng larawan ng A. Papangkatin ang mga Pagpapanood sa mga bata ng Ano ang napansin ninyo sa
tatlong paring martyr. Pagkilala mag-aaral sa apat na maikling video clip buhat sa ipinakitang senaryo sa pelikula?
sa mga tao at kaganapan grupo. penikulang katipunan. Base sa
tungkol sa larawan sa B. Bibigyan ng guro ang mga napanood na video clips, kailan at
pamamagitan ng pagkalap ng mag-aaral ng mga saan itinatag ang Katipunan?
mga datos gamit ang mga larawan tungkol sa mga Sino ang namuno sa kilusang
downloaded materials na mahahalagang pangyayari Katipunan at mga naging miyembro
inihanda ng guro kaugnay ng mga Kilusang nito?
Propaganda tulad ng:
c. Presenting examples/instances of
Circulo Hispano-Filipino Pagtalakay sa video clips
the new lesson
La Solidaridad

Associacion Hispano Filipina


La Liga Filipina upang pagsunod-
sunurin ayan sa kaganapan.
C. Pagkatapos ng ___
minuto, iuulat ng mga
mag-aaral ang kanilang
nabuong photo-timeline.
Pagtatalakay sa mga Talakayan: Pangkatang Gawain *Batay sa napanood, ano-ano ang Pagtalakay sa konsepto ng kahalagahan
pangyayaring nagbigay daan sa Batay sa photo timeline na nabuo, Pangkat I : (Semantic Web) naging epekto o implikasyon ng ng pagbubuo ng isang bansa sa
pagbuo ng Kilusan bunga ng sagutin ang mga sumusunod na Mangalap ng datos sa mahahalagang kawalan ng pagkakaisa ng mga pamamagitan ng tseklist.
Sekularisasyon at Cavite Mutiny tanong: detalye tungo sa pagkatatag ng namuno sa himagsikan /kilusan ?
(Gagawa ang guro ng tseklist)
sa pamamagitan ng pangkatang 1. Ano-ano ang mga lipunan. Pangkat
(See attachment 1)
pagbuo ng Fact-storming web mahahalagang pangyayari II : (Dula-dulaan)
kaugnay ng kilusang Pagsasadula sa mga panyayari
propaganda ? nagbigay daan sa paglaganap ng
2. Ano-ano ang mga layunin katipunan Pangkat III :
ng kilusang propaganda? (Akronim)
d. Discussing new concept 3. Paano isnulong ng mga Pagbibigay ng kahulugan sa akronim
propagandista ang ng KKK. Pangkat IV: (Collage Making)
kanilang mga layunin? Gamit ang mga ginupit na larawan,
4. Ano ang nagging reaksyon bumuo ng collage na nagpapakita ng
ng pamahalaang kolonyal mga taong may mahalagang
sa kilusang propaganda? ginampanan sa pagkakatatag at
5. Epektibo baa ng ginamit pagpapalaganap ng Katipunan.
na paraan ng mga
propagandista sa
pagkamit ng mga
reporma?
Pag-uulat sa klase. Mga propagandista at kanilang Pag-uulat ng bawat pangkat at Pangkatang Gawain: Itanong sa mga mag-aaral ang kanilang
pluma pagtalakay ng aralin. *Hahatiin ang klase sa 5 paninindigan sa kahalagahan ng pagbuo
1. Paano nangalap ng kasapi ang pangkat. ng isang bansa.
Katipunan? 2. Anu-ano ang iba't-
ibang antas ng konsehong *Ipapasaliksik sa mga mag-aaral
bumubuo sa balangkas ng ang naging epekto o implikasyon
estrukturang Katipunan. ng kawalan ng pagkakaisa ng
mga Filipino noong panahon ng
himagsikan.
e. Continuation of the discussion
of new concept
* Gabay na tanong:
- Ano ang naging dahilan ng
pagbagsak ng mga Filipino
noong panahon ng himagsikan?
* Sagutin ito sa pamamagitan ng
pagpapamalas ng malikhaing
presentasyon; tula, role playing,
jingle, awit .(Bawat Pangkat )

Palitang-kuro sa Pagbuo ng tsart: Bilang batang Gentriseno , sino *Pagsasagawa ng mga mag- Pagpapagawa ng burador sa mga mag-
pamamagitan ng Buzz (Paglalagay ng mga ang kilala ninyong lokal na aaral sa KWL. *Hayaan ang mga aaral hinggil sa kanilang saloobin sa
f. Developing Mastery session hinihinging bayaning may kinalaman sa mag-aaral na sagutan ang ; kahalagahan ng pagbuo ng isang bansa.
kilusang Katipunan.(Lokalisasyon) -What you KNOW? (Maaaring gumamit ng explicit
impormasyon ukol sa
May naging kontribusyon ba sia sa -WANT to know approach para sa pangkatang Gawain.)
propaganda at ambag kilusan? -What you have LEARN?
nito sa pagpukaw ng ayon sa kanilang nakalap sa
damdaming pagsasaliksik hinggil sa
implikasyon ng kawalan ng
makabayan ng mga
pagkakaisa ng mga Filipino
Filipino.
noong panahon ng himagsikan.
*Punan ang tsart na ito.
Know Want Learn

*Iulat sa klase ang output(Bawat


pangkat)

Pagsulat ng isang sanaysay Sagutin: Bilang mag-aaral, ano ang *Sa inyong palagay, ano ang Pagbabahagi ng nagawang burador sa
tungkol sa nagawa ng Ano-ano ang mga patakaran sa masasabi mo sa pagkakatatag ni naging dahilan ng pagkatalo ng pamamagitan ng talumpati.
Sekularisasyon at Cavite paaralan na ipinatutupad upang Andres Bonifacio sa Katipunan? mga Filipino sa himagsikan?
Mutiny sa pagbangon ng mapanatili ang kaayusan at Nagpapatuloy pa ba ang
damdaming makabayan ng kapayapaan? katipunan hanggang ngayon? *Paano ninyo maipakikita ang
g. Finding practical application of
mga Pilipino Bakit? pagkakaisa sa silid-aralan,
concepts and skills in daily living
Ano sa palagay ninyo ang tahanan at komunidad?
maaring mangyari kung ang ilan
sa mga mag-aaral hindi susunod
sa mga patakarang ito?

Paano nakaapekto ang Pagsunod-sunod ng mga salita Ang KKK o Kataas -taasang *Anu-ano ang implikasyon ng Palabunutan:Paiikutin ang roleta .
paggarote sa tatlong pari sa upang buuin ang kaisipang kagalang -galangan n2a katipunan kawalan ng pagkakaisa sa Paglalahad sa mga kahalagahan. Bakit
pagusbong ng makabayang tungkol sa ambag ng kilusang ng mga Anak ng Bayan ay itinatag himagsikan/kilusan? mahalaga ang magkaroon ng sariling
damdamin ng mga Pilipino? Propaganda sa pagpukaw ng ni Andres Bonifacio noong hulyo 7 pagkakakilanlan.
damdaming makabayan ng mga , 1892. Siya ang Ama ng
Filipino. Katipunan . Katipunero ang tawag
Hal. sa kasapi sa Katipunan. Ang "Utak
h. Making generalizations and sa mga Filipino ng Katipunan" ay si Emilio Jacinto
abstractions about the lesson Kilusang Propaganda sa tunay dahil siya ang sumulat ng mga aral
na kalagayan ng pamamahala ng katipunan na tinawag na
ng Spain Kartilya.
ng nagmulat
Pilipinas sa ilalim ng

(Kilusang Propaganda ng
nagmulat sa mga Filipino sa
tunay na kalagayan ng
Pilipinas sa ilalim ng
pamamahala ng Spain.)

Malayang pagpapahayag ng Bumuo ng hugot line/tagline/tugma Panuto: Sagutin ang mga sumusunod Sumulat ng maikling sanaysay 5 aytem na pagsusulit tungkol sa
saloobin tungkol sa na nagpapahayag ng ambag ng na tanong . Isulat ang titik ng tamang hinggil sa implikasyon ng kawalan kahalagahan ng sariling pagkakakilanlan.
sekularisasyon at Cavite Mutiny kilusang Propaganda sa pagpukaw sagot. 1. Sino ang ng pagkakaisa sa
sa pamamagitan ng sanaysay ng damdaming makabayan ng mga namuno sa kilusang Katipunan? A. himagsikan/kilusan?
Filipino katulad ng: Emilio Jacinto
B. Andres Bonifacio
Rizal, Del Pilar, Jaena at Luna C. Emilio Aguinaldo
Bumuo ng kilusan gamit ang pluma D. Apolinario Mabini
2. Ano ang maaaring magyayari kung
Hangad ay kalayaan nitong Inang hindi naitatag ang Kilusang
Bayan Katipunan?
A. Magkakaroon ng pangkalahatang
kalayaan ang Pilipinas
B. Hindi magsisimula ang himagsikan
i.Evaluating learning C. Hindi susuko ang mga Pilipino
D. Magkakaroon ng Kontrol ang mga
Pilipino sa buong bansa
3. Ano kaya ang maibubunga kung
sakaling hindi nagtagumpay ang mga
Katipunero?
A. Lubos na naipalaganap ang
Kristiyanismo
B. Mahihikayat ang mga Pilipino na
Mag-alsa
C. Hindi lalaganap ang Katipunan sa
ating bansa
D. Malayang maipapahayag ang
dadamin ng bawat isa

Paggawa ng poster na Pumili ng isang propagandista. Mangalap ng impormasyon hinggil sa Magsaliksik tungkol sa kahalagahan Magpagawa ng isang tula/awit/poster na
nagpapakita na ang Magsaliksik tungkol sa kanyang Implikasyon ng kawalan ng ng pagbubuo ng Pilipinas bilang magpapaalab sa kahalagahan ng
j.Additional Activities for application sekularisasyon at Cavite Mutiny talambuhay at gawan ng profile. pagkakaisa sa himagsikan/kilusa at isang bansa. pagkakaroon ng isang bansa.
or remediation ang naging dahilan ng pagbuo Maaring gumamit ng illustration pagbubuo ng Pilipinas bilang isang
ng mga kilusan tungo sa board. Ihanda ang sarili sa Bansa.
pagkakamit ng kalayaan pgbabahagi ng ginawa sa klase.
Remarks
Reflection

a. No. of learners for application or


remediation
b. No. of learners who require
additional activities for remediation
who scored below 80%

c. Did the remedial lessons work?


No. of learners who have caught up
with the lesson

d. No. of learners who continue to


require remediation

e. Which of my teaching strategies


worked well?
Why did these work?

f. What difficulties did I encounter


which my principal or supervisor can
help me solve?

g. What innovation or localized


materials did I use/discover which I
wish to share with other teachers?

Prepared by: Checked & Verified :

JUDY ANNE G. CANO TERESITA P. BULATAO


Teacher II Master Teacher II
Noted:

EDWIN M. INFANTE
Head Teacher III

You might also like