Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

Setyembre 20, 2018

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN – KONTEMPORARYONG ISYU


ANG GLOBALISASYON AT ANG ISYU SA PAGGAWA

I. PAMANTAYAN
Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa : mga Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring
epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto
sa kasarian at lipunan upang maging aktibong sa kanilang
tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at pamumuhay.
paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
Pamantayan sa Pagkatuto
- Naipaliliwanag ang mga dahilan ng pagkakaroon ng ibat-ibang suliranin sa paggawa.
AP10MIP-IId-5

II. LAYUNIN
Matapos ang talakayan, ang mga mag–aaral ay inaasahang:
1. Nalalaman ang mga dahilan ng mga pagbabago sa sektor ng paggawa na dulot ng globalisasyon.
2. Nasusuri ang mga kasanayan at kakayahan na kakailanganin na hinahanap ng mga kompanya.
3. Natataya ang apat na Haligi para sa isang disente at marangal na paggawa.

III. NILALAMAN
A. Modyul II: Mga Isyung Pang-ekonomiya
Aralin 2: Mga Isyu sa Paggawa
Paksa: Ang Globalisasyon at ang mga isyu sa Paggawa
Balangkas ng aralin:
I. Kakayahan na makaangkop sa Globally Standard sa Paggawa
B. Mga Kagamitan: Araling Panlipunan Modyul, MS PowerPoint, projector, laptop, video clip,
folders, bayong, dyaryo, biswal, at props para sa kanilang presentasyon,
C. Mga Aklat Sanggunian: Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kontemporaryong isyu,
pahina 187-191.

IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin (1 minuto)
2. Pagsasaayos ng silid-aralan at pagtala ng liban sa klase (2 minuto)
3. Balitaan (5 minuto) Paglalahad ng napapanahong balita sa loob o labas ng ating
bansa.

4. Pagsasanay (5 minuto)
I BELIEVE ANG SALITANG ITO AY….
Isang maikling game show ang ipapakita ng guro para sa araw ito. Ito ay may
na pamagat na I BELIEVE ANG SALITANG ITO AY…
 Magpapakita ng jumbled letters sa PowerPoint at magbibigay ng clue ang guro para
sa salitang huhulaan.
 Tatlong pangkat ang maglalaban-laban para sa larong ito na ang mga salita ay may
kaugnayan sa nakaraang aralin. (Globalisasyon)

- Outsourcing……. I believe ito ay tumutukoy sa pagkuha ng isang kompanya ng

“Nurturing minds, Empowering lives”


serbisyo mula sa isang kompanya na may kaukulang bayad.
- Nearshoring…… I believe ito ay tumutukoy sa pagkuha ng serbisyo mula sa
kompanya sa kalapit na bansa.
- Offshoring…….I believe ito ay Pagkuha ng serbisyo ng isang kompanya mula sa ibang
bansa na naniningil ng mas mababang bayad.
- Transnational…..I believe ito ay tumutukoy ay tumutukoy sa mga kompanya o
negosyong nagtatatag ng pasilidad sa ibang bansa
- Globalisasyon. I believe ito ay isang proseso ng mabilisang pagdaloy o paggalaw ng
mga tao, bagay, impormasyon at produkto sa iba’t ibang direksiyon na
nararanasan

5. Balik-Aral (5 minuto)
Tok, Tok, Tok… Isang katanungan pasok!
Ang guro ay tatawag ng mag-aaral na sasagot sa mga sumusunod na
katanungan at bago niya ito sagutin, ang kanyang mga kamag-aral ay bibigkasin muna
ang salitang “tok, tok, tok…Isang katanungan pasok!”

 Siya ang nagbigay diin na kung mayroong mang dapat bigyang pansin sa suliraning pang ekonomiyang
kinahaharap ang daigdig ito ay ang isang bilyong pinakamahihirap mula sa mga bansa sa Asya lalo’t
higit sa Africa? Sagot: Paul Collier
 Ito ay tumutukoy sa pakikialam ng pamahalaan sa kalakalang panlabas na naglalayong hikayatin ang
mga lokal na namumuhunan at bigyang- proteksiyon ang mga ito upang makasabay sa kompetisyon
laban sa malalaking dayuhang negosyante. Sagot: Guarded Globalization
 Ito tumutukoy sa tulong pinansyal ng pamahalaan? Sagot: Subsidiya
 Ito ay maituturing na ang mabilisang ugnayan sa pagitan ng mga bansa, samahang rehiyunal at maging
ng pandaigdigang organisasyon na kinakatawan ng kani-kanilang pamahalaan. Sagot.: Globalisasyong
Politikal
 Ito ay tumutukoy sa pangangalaga sa panlipunan, pang- ekonomiko at pampolitikal na kalagayan ng
maliliit na namumuhunan. Sagot: Fair trade

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak (5 minuto)
Picto-nalysis!
Ang guro ay tatawag ng mag-aaral upang malaman ang nasuri niya sa
larawan. Susubukin ang galing ng mag-aaral sa pagsuri sa mga larawan.

 Ano ang tinutukoy sa mga larawan?


 Anong kaugnayan ng mga larawan ng iyong nakikita sa globalisasyon?

“Nurturing minds, Empowering lives”


 Bakit nararanasan ng bansa ang ganitong kalagayan?

2. Gawain (20 minuto)


Magpangkat-pangkat Tayo!
Ang buong klase ay hahatiin sa tatlong pangkat. Ang bawat pangkat ay magpapakita tungkol
sa paksang naiatas sa kanila sa loob lamang ng 2-3 minuto. May rubrik na gagamitin ang guro at bawat
pangkat para sa pagbibigay ng iskor sa nasabing pag-uulat o presentasyon.
Unang Pangkat - Pagpapakita ng isang patalastas (commercial) tungkol sa
naging dulot ng globalisasyon sa paggawa.
Ikalawang Pangkat - Paglalahad ng sabayang Spoken Poetry tungkol sa kasanayan
na kakailanganin na hinahanap ng mga kompanya.
Ikatlong Pangkat – Pagpapakita ng isang Press Conference tungkol sa apat na haligi
para sa isang disente at marangal na manggagawa

RUBRIK SA PAGMAMARKA NG PANGKATANG GAWAIN


3 puntos Pinakamahusay, pinakamalikhain, pinakatamang pagpapaliwanag,
pinakatamang interpretasyon
2 puntos Mahusay, malikhain, tamang pagpapaliwanag, tamang interpretasyon

1 punto Hindi gaanong mahusay, hindi masyadong malikhain, hindi kumpleto ang
paliwanag at hindi maayos ang interpretasyon

3. Pagsusuri (5 minuto)
Ang bayong ng katanungan, tanong mo na yan!
Matapos mapanood at mapakinggan ang presentasyon ng bawat pangkat, ang guro ay tatawag
ng mag-aaral na sasagot sa mga sumusunod na katanungan na nasa loob ng kahon at bago niya ito
sagutin, ang kanyang mga kamag-aral ay bibigkasin muna ang salitang “Ang bayong ng katanungan,
tanong mo na yan!
1. Ano ang iyong ideya tungkol sa globally standard sa paggawa?
2. Paano nagiging isang Globally Competitive ang isang manggagawa?
3. Bakit nagsagawa ng DOLE ng haligi ng isang disente at marangal na paggawa?
4. Paano nakaaapekto ang mga isyu sa paggawa sa kalagayan ng mga
manggagawa sa kasalukuyan?
4. Paglalagom (2 minuto)
TANONG KO, SAGUTIN MO!
Sa pagkakaroon ng globalisasyon unti-unting napapabilis ang mga hakbangin at gawain ng bawat
isa subalit kasabay nito nagkaroon ng mga isyu sa paggawa. Ngayon nalaman mo na ito. Ano ang
hakbangin na iyong gagawin upang makatulong ka sa suliranin na ito? Bakit?

5. Paglalapat (5 minuto)
Ano ano ang mga katangian na dapat mayroong ka upang maaaring makapasa sa global
standard?

V. PAGTATAYA (3 minuto)
Panuto: Suriin ang mga pangungusap at isulat ang salitang Tama kung wasto ang ipinapahayag ng
pangungusap at Mali naman kung hindi.

Tama 1. Ang Pilipinas ay kabilang sa isang internasyonal na organisasyon katulad ng ASEAN at WTO.
2. Ang global standard ay ang pinagkasunduang standard ng mga bansang may ekonomikong
Tama ugnayan.
Tama 3. Isa sa angkop na hinihingi para sa globally standard sa paggawa ay ethics at morals .
Tama

“Nurturing minds, Empowering lives”


4. Ang Department of Labor ay isang ahensya ng gobyerno na nangangalaga sa mga manggagawa.
5. Ang worke’s right pillar ay naglalayon na bigyan ng proteksyon ang mga manggagawa .
Mali

SEKSYON 5 4 3 2 1 0

Grade 10

VI. TAKDANG-ARALIN (2 minuto)


Magsaliksik ukol sa paksang kalagayan ng mga manggagawa sa :
1. Sektor ng Agrikultura
2. Sektor ng Industriya
3. Sektor ng Serbisyo

Inihanda ni: Binigyang pansin ni:

Catherine V. Montes Dionisia C. Serohijos


Sped Teacher 1 NTSG, Teacher-in-charge

“Nurturing minds, Empowering lives”

You might also like