Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION V- BICOL
CITY SCHOOLS DIVISION OF LIGAO CITY

Learning Area FILIPINO 4


Learning Delivery Modality FACE TO FACE DEMO TEACHING

School Herrera Elementary School Grade Level Grade Four


LESSON Teacher RAQUEL Q. LUCENA Learning Area FILIPINO
EXEMPLAR Teaching Date JUNE 8, 2022 Quarter Third
Teaching Time No. of Days 1

LAYUNIN
(OBJECTIVE)
A.PAMANTAYANG
PANGNILALAMAN
Naipapamalas ang kakayahan at tatas sa
(CONTENT STANDARDS) pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karansan at damdamin.

B.PAMANTAYAN SA PAGGANAP
(PERFORMANCE STANDARDS)
Naisasalaysay muli ang binasang kwento.

C.MGA KASANAYAN SA
PAGKATUTO
Nagagamit nang wasto ang pang-uri sa
(LEARNING COMPETENCIES) paglalarawan ng tao, lugar, at pangyayari sa sarili
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan) o sa ibang taong katulong sa pamayanan. (F4Wg-
lla-C-4)

II. NILALAMAN
(CONTENT)
Paggamit ng Pang-uri

Integrasyon Health , Edukasyon sa Pagpapakatao, Araling Panlipunan, Sscience


III. KAGAMITANG PANTURO
(LEARNING RESOURCES)
A. SANGGUNIAN
(References)
1.Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
CG: K to 12 Curriculum Guide in Filipino, page 9
*Manwal sa Filipino 1. Valdecantos,
Emelita C. 1999. Pp.44-45
2.Mga Pahina sa Kagamitang
Pang mag-aaral
3.Mga Pahina sa textbook *Filipino 1. Sunico, Raul M. et al, 2000. pp.44-46
4.Karagdagang kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO Pictures ,charts, laptop, PPT, Video Recordings

III. PAMAMARAAN
A. BALIK-ARAL SA
NAKARAANG ARALIN
“ Magandang umaga mga bata. Kamusta kayong lahat? Indicator 5
AT/O PAGSISIMULA NG Handa na ba kayo sa ating aralin?
BAGONG ARALIN.
(Reviewing previous lesson/ Kung gayon, ihanda na ang sarili para sa ating aralin”
presenting the new lesson)
(ELICIT)
Ano ang pangngalan? Magbigay ng mga halimbawa nito at
gamitin ito sa pangungusap.

Address: Herrera Ligao, Albay


Email: 111819@deped.gov.ph
Telephone no:
Indicator 1
Ano ang ipinapakita ng mga larawan?

PANLINANG NA GAWAIN
A. Pamilyar na ba kayo sa mga larawang ito? Ano-ano ang Indicator 5
A. PAG-LALAHAD
(Presenting examples/
mga ito? Pagtambalin ang mga larawan sa kolum A, sa
instances of the new lesson) mga salita sa kolum
(ENGAGE)
KOLUM A KOLUM B
A. Face shield
B. Health Protocol
C. Hand Sanitizer
D. Facemask
Chess board
A. Face shield
B. Health Protocol
C. Hand Sanitizer
D. Facemask
Scrabble board
A. Face shield
B. Health Protocol
C. Hand Sanitizer
D. Facemask
E.Scrabble board

A. Face shield
B. Health Protocol
C. Hand Sanitizer
D. Facemask
E. Scrabble board

B. PAGTALAKAY NG
BAGONG KONSEPTO
“ Sa araw na ito magbabasa tayo ng isang teksto pero bago
AT PAGLALAHAD NG yon, ano-ano ang dapat nating tandaan at sundin sa pagbababsa Indicator 4
BAGONG KASANAYAN
#1 ng malakas?
(Discussing new concept and
practicing new skills #1) Mga pamantayan sa pagbabasa ng malakas:
(EXPLAIN) 1. Umupo ng maayos.
2. Pagtabihin ang dalawang paa.
3. Bumasa ng malakas at may damdamin.
4. Huminto ng bahagya kapag may kuwit, tuldok.
5. Pangkatin ng wasto ang mga salita at bigkasin ng
maliwanag ang mga salita.

Address: Herrera Ligao, Albay


Email: 111819@deped.gov.ph
Telephone no:
Ang dayalogo ni Nando ay babasahin ng mga lalaki at ang
dayalogo ni Kikay ay babasahin naman ng mga babae. Ako
naman ang magbabasa sa dayalogo ni Aling Marites.”

Isang araw habang naglalaro sina Nando at Kikay ng


kanilang bagong scrabble board ay biglang dumating galing sa
pamilihan ang kanilang ina.

Kikay: Nandito na si Nanay. Mano po inay.

Aling Marites: Mamaya na muna ang pagmano anak at


maghuhugas muna ako ng aking kamay. Kailangan maging
malinis ang aking kamay bago ito hawakan dahil ako ay galing
sa labas.

Nando: Oo nga po pala inay. Kailangan maging maingat tayo


sa panahon ngayon. Para saan po pala itong binili ninyo at
mukhang maraming tela ito?

Aling Marites: Ay para iyan sa tatahiin kong mga facemask


anak. Naisipan ko kasing manahi at ibebenta ko sa ang aking
mga kakilala para may dagdag tayong panggastos ngayon.

Kikay: Ok po iyan Inay. Tutulong din po ako sa pagbebenta sa


labas.

Aling Marites: Naku hindi pwede anak. Pinagbabawal sa


ngayon ang paglalabas ng mga bata dahil sa COVID-19. Alam
mo naman yun diba? Kahit nasa level 2 ang ating siyudad
kailanagan pa rin nating mag-ingat.

Kikay: Opo Inay pero susundin ko naman po ang mga Health


Protocols. Isusuot ko po ang aking bagong facemask na binili
ni tatay. Dadalhin ko rin po ang mabango kong hand sanitizer.

Aling Marites: Kahit na, mas makabubuting nandito lang


kayo ng kuya mo sa bahay. Mas ligtas kayo dito.

Nando: Eh, kung ibenta nyo na lang po ang mga matatahi


ninyo sa online? Uso po yan ngayon at hindi nyo po kailangan
maglako.

Aling Marites: Oo nga ano? Sige, yan na lang ang gagawin


natin kaya sisimulan ko na ang pananahi. Kailangang makatahi
ako ng isang daang facemask ngayong araw.

Address: Herrera Ligao, Albay


Email: 111819@deped.gov.ph
Telephone no:
Nando: Oo nga po inay, magkano po ang halaga ng isang
pirasong facemask?

Aling Marites:Ang isang pirasong facemask ay ibebenta na


lang natin ng sampung piso.

Kikay: Yehey! Sana po maubos lahat ang tatahiin mong


facemask para marami tayong pera.

Aling Marites: Sana nga anak.

Kikay: Inay, maari nyo po ba akong ipagtahi ng pulang


facemask?

Aling Marites: Oo naman. Ikaw Nando anong gusto mong


kulay?

Nando: Asul po sa akin Inay. Ibabagay ko doon sa bagong


damit na bigay sa akin ni Ninang Lorna.

Aling Marites: Sige mga anak. Ang facemask ninyo ang aking
unang tatahiin.

Kikay at Nando: Salamat po Inay!

Mga Tanong: Indicator 1


1. Sino-sino ang mga tauhan sa kwento?
2.Ano ang naisipang gawin ni Aling Marites?
3.Ano ang nais gawin ni Kikay upang makatulong sa kaniyang
Ina?
4.Bakit hindi pinayagan ni Aling Marites si Kikay na lumabas?
5.Ano-ano ang Health Protocols na susundin ni Kikay para
lamang makatulong sa kanyang ina?
6.Paano nakatulong si Nando sa kanyang ina para hindi ito
maglako sa labas?
7.Ilang pirasong facemask ang tatahiin ni aling Marites sa isang
araw? Magkano ang halaga ng isang facemask? Anong operation
ang gagamitin ninyo para makuha ang kabuuang kita sa isang
araw?
8.Anong pag-uugali ang taglay ng magkapatid? Indicator 4
9.Ano-ano pa ang mga alam ninyo Health Protocols ngayong
panahon ng pandemya maliban sa nabanggit sa kwento?

Mga health protocols:


1. Magsuot ng facemask.
2. Hugasan ang mga kamay gamit ang sabon at
handsanitizer.
3. Pagpapanatili ng may dalawang metrong distansya sa

Address: Herrera Ligao, Albay


Email: 111819@deped.gov.ph
Telephone no:
kapwa tao.
4. Iwasang mahawakan ang mga mata, ilong, bibig at
mukha.
5. Huwag makibahagi ng mga personal na gamit sa mga Indicator 2
kaibigan.

Basahin natin ang mga pariralang galling sa binasang teksto:

 Bagong scrabble board


 Malinis ang aking kamay
 Maraming tela
 Bagong facemask
 Mabango kong hand sanitizer
 Pulang facemask
 Bagong damit

Alin ang mga pangngalan sa parirala?


Ano-ano ang mga salitang naglalarawan sa mga ito?
Ang mga salitang malinis, bago, marami, mabango, at pula ay Indicator 3
tinatawag nating pang-uri.
Ano ang pang uri?

Tukuyin kung ang may salungguhit na salita ay pang-uri


o hindi pang-uri.
1. Si Mae ay mabait na bata.

Pang-uri Hindi Pang-uri

2. Hinog na ang papaya sa aming bakuran.

Pang-uri Hindi Pang-uri

3. Malinis ang aming paaralan.

Pang-uri Hindi Pang-uri

4. Binilhan ako ni Nanay ng puting bag

Pang-uri Hindi Pang-uri

5. Maamo an aming alagang aso.


Pang-uri Hindi Pang-uri
“ Ngayon kayo ang gagawa ng isang Gawain at kayo ay Indicator 4
gagawa nito kasama ang iyong mga kapangkat. Ano ang
mga pamantayan sa paggawa ng nakaatang na gawain?
C. PAGTALAKAY NG
BAGONG KONSEPTO AT
PAGALALAHAD NG BAGONG Pamantayang sa pangkatang Gawain;
KASANAYAN #2
(Discussing new concept and
practicing new skills) #2 1. Makinig sa tagubilin ng guro.
(EXPLORE) 2. Magsalita ng mahinahon.
3. Basahin ng mabuti ang panuto.

Address: Herrera Ligao, Albay


Email: 111819@deped.gov.ph
Telephone no:
4. Makilahok sa Gawain ng grupo.
5. Tapusin ang Gawain sa itinakdang oras.
Para sa Pulang Pangkat:
Gamitin sa pangungusap ang sumusunod.
1. Malapad
2. Maliksi
3. Malapit
4. Masunurin
5. Berde

Para sa Dilaw na Pangkat:


Bilugan ang pang-uri sa pangungusap.
1. Masikip ang damit na nabili ni ate sa akin.
2. Hiniram ni Joey ang aking itim na ballpen.
3. Mayroon kaming tatlong alagang aso.
4. Kailangan naming magdala ng limang diyaryo para sa
aming proyekto.
5. Mayayaman ang mga bisita sa kasal nina Tito Marco at
Tita Jessa.
Indicator 6
Para sa Berdeng Pangkat:
Awitin at isagawa ang kantang “ Tatlong Bibe” at
Tukuyin ang mga pang-uri na
nabanggit.

Tukuyin ang mga pang-uri sa pangungusap. Indicator 7


D. PAGLINANG SA KABI
HASNAN (Tungo sa
formative assessment)
(Developing mastery Leads
1. Ginagamit ni Ben ang kanyang pulang sapatos sa pag-
to formative assessment) eehersisyo.
Mahalaga ba ang pag-eehersisyo? Bakit?
2. Si Melissa ay madalas kumain ng masustansiyang pagkain.
Makabubuti ba ang ginawa ni Melissa sa kanyang kalusugan?
Bakit?
3. Binigyan ako ng aking mabait na ninong ng dalawang daan
noong nakaraang pasko.
Kung binigyan ka ng ninong mo ng dalawang daan at binigyan
ka pa ng tatay mo ng tatlong daan, magkano na lahat ang pera
mo? Ano ang ginawa mo para makuha ang iyong sagot?
4. Malayo ang Queen’s Resort sa amin.
5. Masarap ang ulam na niluto ni nanay kagabi.

Paano mo ilalarawan ang pangyayari sa ating lipunan sa ngayon?


E. PAGLALAPAT NG
ARALIN SA PANG
ARAW-ARAW NA BUHAY

Ano ang pang-uri? Indicator 3


F. PAGLALAHAT NG ARALIN
Magbigay ng mga halimbawa nito at gamitin ito sa
pangungusap.

Address: Herrera Ligao, Albay


Email: 111819@deped.gov.ph
Telephone no:
Pagpaparinig at pagpapakita ng isang awitin tungkol sa pang-uri.

Buuin ang mga pangungusap gamit ang mga pang-uri sa kahon. Indicator 5
IV. PAGTATAYA NG ARALIN

1. ang kulay ng buhok ni Nicole.


2.Ang ilog na malapit sa amin ay .
3. ang puno ng manga na inakyat ko.
4. ang mga bata habang naglalaro ng taguan.
5.Gusto kong uminom ng na tubig.

Gamitin ang sumusunod na pang-uri sa pangungusap. Indicator 5


1. Mabilis
2. Matangkad
V. Takdang-Aralin 3. Malinis
4. Maliit
5. Mapait

Prepared by:

RAQUEL Q. LUCENA
Teacher III

Checked and Observed By:

MARIEWIN B. REBANCOS
Master Teacher II Madumi masaya

Itim mataas malamig

FERNANDO E. MURILLO
Principal I

Address: Herrera Ligao, Albay


Email: 111819@deped.gov.ph
Telephone no:

You might also like