Filipino LP

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

MALA-MASUSING

BANGHAY-ARALIN
SA PAGTUTURO
FILIPINO 11
MALA-MASUSING
BANGHAY-ARALIN
SA PAGTUTURO
FILIPINO 11
MALA-MASUSING
BANGHAY-ARALIN
SA PAGTUTURO
FILIPINO 11 MASUSING BANGHAY- ARALIN SA PAGTUTURO
FILIPINO 11

I. LAYUNIN
Sa loob ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral sa Grade 11 ay inaasahang:
A. Naibibigay ang kahulugan at kahalagahan ng komunikasyon;
B. Napahahalagahan ang komunikasyong berbal.; at
C. Nakagagawa ng isang presentasyon o aktibidad gamit ang komunikasyong berbal
I. LAYUNIN;
Sa loob ng isang oras na talakayan, ang mga mag aaral sa Grade 11 ay inaasahang:
A. Naibigay ang kahulugan at kahalagahn ng komunikasyon;
B. Napapahalagahan ang komunikasyong berbal; at
C. Nakagagawa ng isang presentasyon o aktibidad gamit ang komunikasyong
berbal.

II. PAKSANG ARALIN


a. Paksa : KOMUNIKASYONG BERBAL
b. Sanggunian : Komunikasyon sa Akademikong Filipino
( lumang kwaderno), Internet
c. Kagamitan : Laptop, Powerpoint Presentation, LCD Projector/
TV,
at iba pang kagamitan Pampagturo
d. Metodolohiya : Induktibo

III. PROSESO NG PAGTUTURO/ PAMAMARAAN


Gawain ng Guro Gawain ng Mag- aaral
A. Panimulang Gawain

 Panalangin  Lahat ay tatayo para


manalangin
Magsitayo ang lahat at tayo’y manalagin
Sa ngalan ng Ama, ng
Anak…

Magandang umaga/hapon sa inyong lahat!  Magandang umaga/


hapon din po ma’am!
 Pagtsek ng niliban

Mayroon bang lumiban sa klase sa araw na


ito?  Wala po ma’am.

Bago tayo mag – simula basahin niyo muna ang


ating alintuntunin sa ating klase

 Mga Alintuntunin:
 Maupo nang maayos,
manahimik, at making sa guro.
 Makilahok sa talakayan
 Gawin ang hand signal kung
kinakailangan.
 Huwag mahiyang magtanong sa
guro.

Kaya ba natin itong sundin ang lahat ng mga


alintuntunin klas?  Opo ma’am.

 Balik Aral

 Bago tayo magsimula sa ating


bagong talakayan . nais ko
munang malaman kung ano ang
ating nakaraang talakayan?
 Ito ay gamit sa
pakikipagkomunikasyo
 Base sa natalakay, ano nga ba ang n o pakikipag- usap.
wika?  Ito ay gamit sa
pakikipagtalastasan.
 Ito ay gamit sa paghatid
ng impormasyon.

B. Pagganyak/ Motibasyon Ngayon


( Lumikha ng dalawang
Bago natin simulan ang ating talakayan meron pangkat ang mga mag-aaral.)
akong hinandang laro. Ang larong ito ay
tinatawag na PASS THE MESSAGE o ( Pagpasa
ng mensahe). Papangkatin ko lamang kayo sa
dalawang grupo , Sa bawat grupo may anim
lamang na myembro ang makakalaro . At kung
sinong grupo ang maraming puntos siya ang
mananalo.
( Unang pangkat ang nanalo sa
larong Pass the message)
 Mga pangungusap na babasahin
at ipapasa sa iba.
1. Pinaputi ni Mario ang pitong putong
patung-patong.
2. Minekaniko ni Moniko ang makina ng
manika ni Monika.

( Ang mga mag-aaral ay


pumalakpak ng masigabo)
Bigyan natin ang unang pangkat ng isang
masigabong palakpakan!

C. PAGLALAHAD
Ngayon , Ano sa inyung paningin ang magiging ( Nag taas ng kamay
paksa sa araw na ito base sa ating nilaro ? ang mga mag –aaral )

Okay Bb.________, ano kaya sa tingin mo ang


magiging paksa natin saaraw na ito.?
 Base sa ating nilaro ay
ito ay tungkol sa
Komunikasyon.

( At marami pa ang nag bigay


Magaling !! Tama ang iyong sagot. ng kanilang mga ideya)
Ang ating tatalakayin ngayon ay tungkol sa
Kumonikasyong Berbal.

D. PAGTATALAKAY

Ano –ano ang inyong opinyon sa salitang


Komunikasyon klas?
( Ang mga mag-aaral ay
nagbigay ng kanilang mga
Mahusay! Tama ang inyung mga sagot klas . ideya tungkol sa
Komunikasyon)
Ngayon tatalakayin natin kung ano nga ba ang
kahulugan at kahalagahan ng Komuniskasyon.

Ang komunikasyon ay
isang proseso ng pagpapalitan ng impormasyon n
a kadalasan na ginagawa sa pamamagitan ng
karaniwang sistema ng mga simbolo. Ang araling
pangkomunikasyon ang disiplinang pang-
akademya na pinag-aaralan ang komunikasyon.
Ito rin ay ang interaksiyon ng mga tao sa isa't isa.
Ang komunikasyon (galing sa
salitang Latin na commūnicāre, na ang ibig
sabihin ay "ibahagi") ay aktibidad ng
pagpapahiwatig ng kahulugan batay sa sistema
ng mga senyales at batas semiyotiko. Ang
komunikasyon sa biyolohiya ay kadalasang
nangyayari sa pamamagitan
ng biswal, awditoryo, o sa biyokimikal na paraan.
Ang komunikasyong pang-tao naman ay kakaiba
dahil sa malawak na gamit ng wika. Ang hindi
pang-taong komunikasyon naman ay inaaral sa
biyosemiyotiko.
Ang hindi pasalitang komunikasyon ay
naglalarawan sa proseso ng paglalathala ng
kahulugan sa pamamagitan ng mga mensahe na
hindi kinakailangan ang mga salita. Ang mga
halimbawa ng hindi pasalitang komunikasyon ay
ang komunikasyong sa pamamagitan ng hipo
(haptic), komumikasyong kronemerika, mga
pagkumpas, wika ng katawan, pangungusap
ng mukha, pagkikita ng mata, at kung paano
manamit ang isang tao. Ang pagsasalita ay
maaari ring maglaman ng mga elemento ng hindi
pasalitang komunikasyon tulad ng mistulang
wika, halimbawa. ritmo, intonasyon, tempo at
diin. Ayon sa pagsasaliksik, 55% sa
komunikasyon ng tao ay pangungusap ng mukha
at ang iba pa ay 38% na mistulang wika
o paralanguage. Gayun din, ang mga nasusulat
na teksto ay naglalaman din ng mga elemento ng
hindi pasalitang komunikasyon tulad ng estilo sa
pagsulat at ang paggamit ng emoji" upang
maipahayag ang nararamdaman sa
pamamagitan ng porma ng mga imahe. 
Isa sa mga uri ng Komunikasyon ay
KOMUNIKASYONG BERBAL.

Ano nga ba ang Komunikasyong Berbal?

 Ang berbal na komunikasyon ay ang


uri ng komunikasyong gumagamit ng
salita sa anyong pasalita at/o pasulat
man. Nagagawa ang paraang oral sa
pamamagitan ng pakikipag-usap sa
kaanak, kaibigan, at kakilala,
pakikipagtalakayan sa klase, at
paglahok sa mga usapan sa
kumperensiya at seminar. Pasulat
naman itong napadadaloy sa mga
sulatin sa klase, paglikha ng blogpost,
pagbuo ng manifesto at bukas na
liham, at iba pa.

 Ginagamit ang makabuluhang tunog at


paraang pasalita.

 Tumutukoy sa pagpaparating ng ideya


o mensahe gamit ang salitang
nagririprisinta sa mga kaisipan.

Halimbawa:

Gising na! Tanghali na! baka mahuli ka


sa klase, aalis na ako, mag-ingat, umu wi ka
agad.
 Gusto po naming isa
pang halimbawa
ma’am.

Naintidihan ba klas? O gusto pa ninyo ng


isang halimbawa?
Isa pang halimbawa tungkol sa
Komunikasyong Berbal

Halimbawa:

 Pakikipag usap , pakikipag ughayan o


pakikipagtalastasan sa kapwa sa
pamamagitan ng pasalita

 Pakikipanayam sa tao.
 Pakikipagpalitan ng saloobin at kuro kuro
sa kausap
 Pagbabalita.

Wala na po maam .

Naintindihan na ba ng maagi klas?

Opo maam.

E. PAGLALAHAT
( Nagsitaasan ng mga kamay
Mayroon pa bang mga katanungan klas ? ang mga mag-aaral)

Naiindintihan niyo ba ang ating tinalakay


ngayong araw na ito klas ?
( Ang studyante ay nagbigay
ng kaniyang sariling opinion)
Ano ang mga mahahalagang bagay na
naidudulot ng komunikasyon sa buhay ng
isang tao?
(Pumalakpak ang lahat)
Bb. _____, para sa iyo ano ang
mahahalagang bagay na naidudulot ng
komunikasyon sa buhay ng isang tao?

( Ang mga estudyante ay may


Mahusay at magaling! Bigyan natin ng tatlong pangkat)
limang palakpak.

F. PAGLALAPAT

Ngayon ay pangkatin ang inyong klase sa


tatlo. Magbilang lamang ng hanggang tatlo
upang makabuo tayo ng tatlong pangkat.

( Bibigyan ng sobre kung saan nakapaloob


ang mga pangkatang Gawain at pamantayan
at aktibidad ng bawat grupo) Opo ma’am.

( Ang mga estudyante ay


nagsimula ng gawin ang
May tatlong minuto lamang kayo para gawin gawain)
ang naiatas na aktibad. Pagkatapos ay inyong
ilalahad sa harapan kung tapos na kayong
gawin naiatas na gawain.

Malinaw ba klas?

 PANGKATANG GAWAIN:

UNANG PANGKAT
- Sumulat ng isang maikling balita
tungkol sa labis na paggamit ng
mga teknolohiya.

PANGALAWANG PANGKAT

- Gumawa ng maikling dula-dulaan


na nagpapakita ng komunikasyong
berbal.

PANGATLONG PANGKAT

- Sumulat ng isang liham


pasasalamat ng inyong mga
magulang.

Pamantayan:

Nilalaman/ Mensahe ng ginagawa

= 30 puntos

Kaayusan at katahimikan ng grupo

= 10 puntos

Kooperasyon

= 20 puntos ( Ang mg estudyante ay


nagpresenta sa kanilang
gawain)
Presentasyon

= 40 puntos

KABUUAN= 100 puntos


Oras na para inyong e presenta ang inyong
mga presentasyon.
( PUMALAKPAK ANG
LAHAT)
Mauna ang pangatlong pangkat, susunod ang
unang pangkat, at ang huli ay ang
pangalawang pangkat.
 SALAMAT MA’AM!

Napakahusay ninyong lahat! Tunay nga’t


kayoy nakakaintindi sa ating tinalakay na
( SUMAGOT ANG LAHAT
aralin dahil inyong naibigay at wasto ang
NA MAG-AARAL)
lahat ng inyong presentasyon.

At dahil dyan ay palakapakan natin ang ating


mga sarili.

Dahil napakabait at napakatahimik ninyo


lahat ng pangkat ay nakakuha ng 100 puntos.

G. PAPAPAHALAGA

Ngayon, ano nga ulit ang kahalagahan ng


komunikasyon sa ating pang araw-araw na
pamumuhay?

Ang galing! Ngayon tuntungo na naman tayo


sa pagtataya.

IV. PAGTATAYA

Panuto: Basahin ang mga sumusunod na


tanong at isulat sa isang buong papel ang
inyong mga sagot.

1. Ano ang kahulugan ng komunikasyon?


(5 puntos)
2. Magbigay ng dalawang kahalagahan
ng komunikasyon sa buhay ng tao. ( 5
puntos)
3. Isulat ang mga limang halimbawa ng
komunikasyong berbal ( 10 puntos)

V. TAKDANG ARALIN

Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga


sumusunod na tanong at isulat ang inyong
mga sagot sa inyong kwaderno.

1. Ano ang kahulugan ng


Komunikasyong Di-Berbal?
2. Magbigay ng tatlong kahalagahan ng
Komunikasyong Di-Berbal.
3. Ibigay ang mga Uri ng
Komunikasyong Di-Berbal.

You might also like