Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 6

Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao

Learning Delivery Modality Online Distance Learning Modality/Modular Distant Learning

SDO Laguna Baitang Baitang 6


PSDS ESP Coor. Asignatura Edukasyon sa
Mrs. Ana Reblora
Pagpapakatao
Petsa Markahan Ikatlong Markahan
LESSON Oras Bilang ng Araw
5 /R4A PIVOT BOW
EXEMPLAR

I. Layunin Sa araling it ang mga mag-aaral ay:


• Maipapaliwanag kung bakit tayo dapat maging mga
tagapamahala ng kapaligiran.
• Masusuri ang mga paraan upang mapanatili ang ating
mga likas na yaman, at
• Mapaplano ang isang kampanya para sa kabataan
upang aktibng makilahok sa mga inisyatibo ng
pamayanan para sa pangangalaga ng kapaligiran.
A. Pamantayang Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng
Pangnilalaman pagmamahal sa bansa at pandaigdigang pagkakaisa tungo
sa isang maunlad, mapayapa at mapagkalingang
pamayanan
B. Pamantayang pagganap Naipakikita ang wastong pangangalaga sa kapaligiran para
sa kasalukuyan at susunod na henerasyon
C. Most Essential Learning Nakapagpapakita ng tapat na pagsunod sa mga batas
Competenices (MELC) pambansa at pandaigdigan tungkol sa pangangalaga sa
kapaligiran
D. Enabling Competencies
II. Paksang Aralin Pagpapakita ng tapat na pagsunod sa mga batas pambansa
at pandaigdigan tungkol sa pangangalaga sa kapaligiran
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Most Essential Learning Competency ESP G6, p 87
ng Guro
2. Mga Pahina sa Batayang Aklat pp. 94-99
kagamitang pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Pahina 94-99
4. Karagdagang kagamitan Powerpoint, Larawan Video
mula sa portal ng Learning https://drive.google.com/file/d/19Nd6OwjSJ_hTeGLVqFvB-
Resource OUVPhu4dVoL/view?usp=sharing
IV. PAMAMARAAN
A. PANIMULA (Introduction)
Balik-Aral
Himukin ang mga mag-aaral na magbigay ng mga
pamamamaraan ng pangangalaga sa Likas na Yaman o
Yamang Pinagkukunan.

Basahin ang sumusunod na talata (Pambungad na Aralin p. 94)

Ang kailikasan ay tumutukoy sa lahat ng nakapaligid sa atin na


maaring may buhay o wala. Ito ay kinabibilangan ng mga
puno at halaman at lahat ng iba’t ibang uri ng hayop mula sa
maliliit hanggang sa malalaki. Ang tao at kalikasan ay
magkaugnay. Ang kalikasan ang nagkakaloob sa tao ng
kaniyang pangangailangan para mabuhay. Ang tao naman
ang nangangalaga sa kalikasan upang mapanatili ito.
Kailangan ng tao ang kailkasan. Kailangan naman ng
kailkasan ang tao.

Kapag napangalagaan ang kailkasan, matitiyak natin na hindi


lamang ang mga tao sa kasalukuyan ang makakapamuhay
ng maayos kundi pati narin ang mga tao sa susunod pang
salinlahi.

At upang maisakatuparan ang pangangalaga sa kalikasan,,


ang ating pamahalaan maging ang buong mundo ay may
mga ipinatutupad na batas. Bilang mamamayan kailangan
nating suportahan at sundin ang mga batas na ginawa para
sa kalikasan.

Mahalagang Kaisipan
Ang tagapagkalinga ng kapaligiran ay gumagawa sa
pamamagitan ng pagrerecycle, paglilinis, pagtatanim ng mga
puno, at pagmamalasakit sa hayop.

Ipabasa ang tulang Magandang Pilipinas (p. 95 Batayang


Aklat)

• Anu-anong mga likas na yaman ang mayroon ang


ating bansa batay sa tula?
• Bakit masuwerte tayong mga Pilipino?

B. PAGPAPA-UNLAD Basahin at unawain ang nilalaman ng mga Batas Pambansa


(Development) at Pandaigdig tungkol sa pangangalaga ng kalikasan sa
pahina 96 ng batayang aklat.

Mga Batas Pambansa at Pandaigdig tungkol sa Pangangalaga


sa Kailkasan

Maaring idownload ang slides sa


https://drive.google.com/file/d/19Nd6OwjSJ_hTeGLVqFvB-
OUVPhu4dVoL/view?usp=sharing
o di kaya ay ang video sa https://youtu.be/bTVmZAVGMFU
C. PAGPAPALIHAN Gawain 1. Gawin ang Tama.
(Engagement) Bumuo ng isang Discussion Web tungkol sa iyong mga
natutunang batas pangkalikasan. Itala sa katapat na kahon
ang mga kabutihang dulot ng pagsunod sa mga batas na ito.
Gawin ito sa inyong kuwaderno.
Gawain 2. Paghimok sa Guhit
Gumawa ng isang poster na humihimok sa iyong kapuwa
kabataan na pangalagaan ang ating kalikasan sa
pamamagitan ng pagsunod sa natutunang mga batas.

Gawain 3. Plano para sa Kinabukasan.


Gamit ang Graphic Organizer maglahad ng mga paraan
upang mapanatili ang ating mga Likas na yaman.

Gawain 3. Gawin natin!


Magsaliksik tungkl sa mga likas na yaman ng ating Bansa. Idikit
ang mga larawan o Balita tungkol sa maggandang epekto ng
mga ginawang pangngalaga at pagmamalasakit ng mga
tao. Gumawa ng isang kampanya para sa mga kabataan
upang aktibong makilahok sa pangangalaga sa kapaligiran.
Gaw ito sa isang bond paper.

D. PAGWAWANGIS (Assimilation) Itanong:


Anu-ano ang mga batas Pambansa at pandaigdig tungkol sa
pangangalaga sa kalikasan?

Pagtataya:
Basahin ang mga sumusunod. Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ang RA 9147 ay tungkol sa _________.
a. Pagdedeklara ng National Park
b. Konserbasyon at pagbibigay ng proteksyon sa mga
maiilap na hayop.
c. Pagkakaroon ng regulasyon sa pangonglekta at
pangangalakal ng maiilap na hayop.
d. Tamang paraan ng pangongolekta at pagbubukod
ng basura.
2. Ang Philippine Clean Air Act ay tungkol sa ___________.
a. Pagpapanatili ng malinis at ligtas na hanging
nilalanghap ng mga mamamayan at pagbabawal
sa mga gawaing nagpapadumi sa hangin.
b. Pagkilala sa kalinisan ng tubig para sa mga
mamamayan.
c. Pagpapanatili ng ecological diversity.
d. Pananaliksik upang mapanatili ang Ecological
Diversity sa ating Bansa.
3. Batas Pambansa 7638 at ang pagtatatag ng
Department of Energy (DOE) ay naglalayong _________.
a. Mapanatili at msuportahan ang buhay at pagunlad
ng tao.
b. Pagpapanatili sa natural at biological physical
diversities.
c. Ipagbawal ang mga gawaing nagpapadumi sa
hangin.
d. Isaayos, subaybayan, at isakatuparan ang mga
planoat programa ng pamahalaan sa eksplorasyon,
pagpapaunlad, at konserbasyon ng Enerhiya.
4. RA 7586 (National Integrated Protected Area System Act
of 1992) ay tungkol sa __________.
a. Batas bilang pagkilala sa kalinisan ng tubig para sa
mga mamamayan.
b. Pagkilala sa mga pangangailangang mapanatili
ang balanse ng ekolohiya at kalikasan.
c. Pagtatatag ng Department of Energy.
d. Paglalaan ng pondo sa pananaliksik upang
mapanatili ang biological diversity.
5. RA 9003 (Ecological Solid Waste Management Act of
2000) ay naglalayon para sa ______________.
a. Tamang paraan ng pangongolekta at pagbubukod
ng mga solid waste.
b. Pagpapanatili ng malinis na hangin.
c. Pagpaplano ng mga pangmatagalang
pamamaraan upang epektibong maiwaksi ang
mga sanhi ng maduming hangin.
d. Pagsasakatuparan ng mga plano at programa ng
pamahalaansa eksplorasyon pagpapaunlad at
konserbasyon ng enerhiya.
6. Sa mga bundok dapat tayong ____________.
a. Magtanim ng mga puno
b. Magkaingin, magtabas at magsunog
c. Manghuli ng mga maiilap na hayop
d. Magtatag ng maliliit na kompanya ng logging
7. Upang maiwasan ang red tide, dapat ____________.
a. Linisin ang mga barko
b. Linising Mabuti ang isda bago lutuin
c. Panatilihin ang kalinisan ng katubigan.
d. Isulong ang pagtatayo ng mga beach resorts.
8. Maraming kompanya ng konstruksyon ang kumukuha
ng maraming bato at buhangin mula sa mga bundok.
Ang masamang epekto nito ay ___________.
a. Pagguho ng lupa
b. Pagyaman ng bansa
c. Pagbaha at lindol
d. Pagkatuyo ng mga bukal
9. Upang mas maraming mahuli at kitain ang mga
mangingisda, dapat nating pagsikapang mabuti na
___________.
a. Bigyan sila ng ibang trabaho
b. Tulungan silang mangisda buong araw
c. Sabihan sila kung paano mangisda gamit ang
dinamita
d. Tumulong sa pangangalaga ng karagatan upang
dumami ang mga isda.
10. Iminungkahi ng nanay mo na bumili ka ng corals para
sa inyong aquarium. Narinig niya na mayroong tindahan
sa palengke na nagbebenta ng corals sa mababang
halaga. Ngunit nalaman mo sa klase na hindi dapat
kinukuha sa dagat ang mga corals dahil ditto tumitira
ang kawan ng mga isda. Dapat sabihin mo sa nanay m
na ________________.
a. Siya nalang ang bumili
b. Hindi dapat kunin sa dagat ang corals
c. Binalaan ka ng iyong guro tungkol sa maling gamit
ng corals
d. Dapat siyang bumili nang marami upang ibenta sa
iba sa mas mataas na halaga.
V. PAGNINILAY Pagisipan Mo!
Sa iyong Journal sagutin ang sumusunod:

Sa iyong palagay, bakit kaya tayo ang itinalaga ng Panginoon


upang maging Tagapamahala ng kapaligiran? Paano
makakatulong ang isang batang tulad mo sa pagpapanatili
ng likas na yaman? Anu-ano na ang nagawa mo upang
maging isang mabuting tagasunod ng batas para sa
kalikasan?

Inihanda ni:

MARK BRUCE A. COMETA


Iniwasto: Pampaaralang Tagapagugnay sa ESP
FRENE W. MONSALUD
Pang-ulong Guro I
Pinunggurong tagapagugnay sa ESP

Nabatid:

DR. WILMER M. GAHITE


Tagamasid Pampurok

Rubrik para Gawain 3


Iskor Verbal na Interpretasyon Indikasyon
Mahusay na Mahusay Napahahayag ang pinakamataas at pinakamaayos
na pagsulat upang maipaliwanag ang kaisipan.
5
Mahusay Nakapagbibigay ng sapat at maayos na pagsulat
4 upang ipaliwanag ang kaisipan
Medyo Mahusay Nakapagbibigay ng sapat na pagpapaliwanag
3 tungkol sa kaalaman ng kaisipan.
Nangangailangan ng Di- gaanong sapat ang pagpapaliwanag ng isinulat
2 Pagsasanay
Hindi Mahusay Hindi sapat ang pagpapaliwanag ng isinulat
1

You might also like