Draft #2 Garcia & Legista - Lessonn Plan

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 14

1

Feedback

Major Revision
Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapahalaga 10

Heading Unang Markahan

Jennylisa F. Garcia
Celina G. Legista
Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa dignidad sa tao.
(Content Standard)
Nakagagawa ng mga angkop na kilos upang maipakita sa
Pamantayan sa
kapwang itinuturing na mababa ang sarili na siya ay bukod-tangi
Pagganap
dahil sa kanyang taglay na dignidad bilang tao.
(Performance
Standard)
Kasanayang
Pampagkatuto 4.2 Nakapagsusuri kung bakit ang kahirapan ay paglabag sa
dignidad ng mga indigenous groups
DLC (No. &
Statement)
Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na: Number of
mistakes:
a. Pangkabatiran:
Natutukoy na ang kahirapan ay dulot ng paglabag sa All: 3
Mga Layunin dignidad ng mga indigenous groups Teacher A: 10
(Objectives) Teacher B: 6

4.2 Nakapagsusuri b. Pandamdamin:


kung bakit ang Naipapamalas ang paggalang sa dignidad ng mga
kahirapan ay paglabag
Indigenous group; at (respect)
sa dignidad ng mga
indigenous groups
c. Saykomotor:
Nakapagsasanay ng mga angkop na kilos upang
maiwasan ang mga negatibong epekto ng kahirapan sa
dignidad ng indigenous groups

Paksa Epekto ng Kahirapan, Dignidad ay Nayuyurakan


(Topic)
2

4.2 Nakapagsusuri kahirapan ay paglabag sa dignidad ng mga indigenous groups


kung bakit ang
kahirapan ay paglabag
sa dignidad ng mga
indigenous groups

Pantay na trato at oportunidad sa lahat ng tao sa bansa


(Economic equity) Ekonomiya na Dimensyon-
Pagpapahalaga
(Value to be developed ● Mga paglabag sa ……
and its dimension)
● Kahirapan dulot paglabag…

● Mga paraan sa paggalang …..

Sanggunian
1. ANG DEKLARASYON NG UN SA MGA KARAPATAN
(Six 6 varied references)
NG MGA KATUTUBO (p. 3). (n.d.).
(APA 7th Edition https://www.un.org/esa/socdev/unpfii/documents/DRIPS
format) _PIL.pdf

2. Dator, L. A., Pedro, A. B. S., & Reyes, J. (2018). Live


Experiences of Badjao* Street Children in Cabanatuan
City, Philippines: A Phenomenological Approach.
OALib, 05(01), 7. https://doi.org/10.4236/oalib.1104264

3. Hirai, H. (2015). Hirai, H. (2015). Indigenous


Communities in the Philippines: A Situation Analysis.
ResearchGate. 20,24,28,68.
https://www.researchgate.net/profile/Hanayo-Hirai/publi
cation/308742756_Indigenous_Communities_in_the_Phi
lippines_A_Situation_Analysis/links/
57edcbd708ae07d8d8f64d50/Indigenous-Communities-
in-the-Philippines-A-Situation-Analysis.pdf

4. International Labour Organization. (2010). ILO in


Indigenous and Tribal Peoples in the Philippines.
Www.ilo.org.
https://www.ilo.org/manila/areasofwork/WCMS_402361
/lang--en/index.htm
3

5. World Bank. (2016). Indigenous Peoples. World Bank.


https://www.worldbank.org/en/topic/indigenouspeoples

6. Yangken M. C. (2020). Edukasyon sa Pagpapakatao:


Unang Markahan- Modyul 8: Ang Kahulugan ng
Dignidad. Google Drive; DepEd Resources

Mga Kagamitan
(Materials) ● Laptop
● Powerpoint
Complete and ● Projector
in bullet form

Pangalan at
Larawan ng Guro

(Formal picture
with collar)

Panlinang Na Stratehiya: Pagbibigay ng mga senaryo at Technology


Gawain pagtatanong Integration
(Motivation)
Panuto: Ang bawat mag-aaral ay mag- App/Tool:
4.2 Nakapagsusuri tataas ng kamay kung ang mga
kung bakit ang babanggiting sitwasyon ay personal na Link:
kahirapan ay paglabag nasaksihan na (Raise hand button kung
sa dignidad ng mga online) Note:
indigenous groups
Mga sitwasyon: Picture:

1. Mga badjao na sumasakay sa mga


pampasaherong jeep upang mag-
abot ng sobre at humingi ng barya
2. Nakakita ng mga larawang
nakakatawa sa facebook/internet
o “memes” na tungkol sa
sitwasyon ng mga badjao sa
Manila
3. Mga bata sa lansangan na walang
maayos na tirahan
4. Nakapanood ng mga balita
tungkol sa mga taong lansangan
4

na napipilitang magnakaw para


mabuhay
5. Nakakita ng mga bata na
nagbebenta sa lansangan imbes na
nag-aaral sa paaralan

Mga tanong:

1. Saang lugar niyo madalas


nakikita ang mga ganitong
sitwasyon?
2. Ano ang iyong naiisip sa bawat
sitwasyon na nababanggit?.
3. Ano ang nararamdaman mo sa
tuwing nakakasaksi ka ng mga
ganitong sitwasyon?
Stratehiya: Short-documentation analysis
Technology
Pangunahing Panuto: Ang mga mag-aaral ay Integration
Gawain manonood ng isang maikling
(ACTIVITY) dokyumentaryo tungkol sa buhay ng App/Tool: Youtube
isang Sama-badjau na ngayon ay
4.2 Nakapagsusuri naninirahan sa Manila. Link:https://
kung bakit ang www.youtube.com/
kahirapan ay paglabag watch?
sa dignidad ng mga v=4sUEZDYvvFs
indigenous groups
Note:
Dulog: Value Analysis
Approach Picture:

Mga Katanungan 1. Batay sa sa dokyumentaryo na Technology


(ANALYSIS) Integration
iyong napanood, sino ang Sama-
4.2 Nakapagsusuri badjau sa bidyo at saang lugar sa App/Tool:
kung bakit ang
kahirapan ay paglabag Pilipinas siya galing? (C)
Link:
sa dignidad ng mga 2. Ano ang pinagkaiba ng
indigenous groups
Note:
kabuhayan ng mga Sama-badjau
5

sa kanilang lugar at dito sa Picture:


Manila? (C)
3. Ano ang iyong naramdaman
habang pinanonood ang buhay ng
bida sa bidyo? Ipaliwanag ang
iyong sagot. (A)
4. Ano ang mga kilos at salita na
nararapat mo lamang sabihin at
gawin upang hindi nila
maramdaman na sila ay iba sa
iyo? (B)
5. Ano ang mga maaari mong
gawin upang makatulong kahit
sa maliit na paraan para sa mga
Sama-badjau na narito sa Manila?
(B)
6. Sa iyong palagay, ano ang
nararapat na aksyon mga
kinauukulan sa kahirapang
nararanasan ng mga indigenous
people sa bansa? (C)

Pangalan at
Larawan ng Guro
7
(Formal picture
with collar)

Pagtatalakay Balangkas: Technology


(ABSTRACTION) 1. Ang kahulugan ng Dignidad at Integration
Indigenous group
4.2 Nakapagsusuri 2. Dulot ng kahirapan sa dignidad App/Tool:
kung bakit ang ng Indigenous groups
kahirapan ay paglabag 3. Mga karanasan ng Indigenous Link:
sa dignidad ng mga
groups na lumabag sa kanilang
6

indigenous groups dignidad dahil sa kahirapan Note:


4. Kahalagahan
Picture:
Mga Nilalaman
Pangkabatiran
Cognitive Obj: Kahulugan ng Dignidad
Naipaliliwanag ang ● Tayo ay nilikha ng Diyos dahil sa
mga dahilan at pagmamahal, kung kaya’t may
epekto ng paglabag kakayahan din tayong umibig at
sa dignidad ng magmahal na makapagpapanatili
Indigenous group ng dignidad ng tao.
dulot ng kahirapan ● Ang mga tao ang bukod tanging
biniyayaan ng kakayahang mag-
isip at kumilos ng may kalayaan.
● Anuman ang edad, anyo, antas ng
kakayahan, at pangkat na
kinabibilangan ay may
dignidad(Yangken, 2020).

Kahulugan ng Indigenous Groups


● Ayon sa World Bank (2016), ang
mga Indigenous groups o
katutubo ay mga natatanging
grupong panlipunan at
pangkultura na may sama-samang
ugnayan ng mga ninuno sa mga
lupain at likas na yaman kung
saan sila nakatira, tinitirhan, o
nailipat.
● Mga halimbawa ng mga katutubo
sa Pilipinas: Ita (Negrito, Ayta,
Baluga), Ifugao, Kalinga,
Ilokano, Mangyan, Cebuano,
Waray, Badjao, Maranao,
Tausug, Tboli, Manobo,
Pangasinense, Kapampangan,
Bikolano, Bisaya, Moro,
Tingguian, Itawes, Gaddang,
Kankanaey, Ilonggo, Ibaloy,
Isneg, Ivatan, Subanen, Cuyunon,
Bagobo, Yakan, At Tagalog.

Dulot ng kahirapan sa dignidad ng


Indigenous groups
● Batay sa International Labour
Organization (2010), ang
7

Indigenous groups ay kabilang sa


pinakamahirap at isinasantabing
sektor sa Pilipinas.
● Ayon kina Dator, Pedro, at Reyes
(2018), ang mga bata mula sa
tribong Badjao ay karaniwang
humihingi ng mga barya,
nagbibigay ng mga liham ng
pangangalap sa mga puting sobre
at folder, at kumakanta o
sumasayaw bilang kapalit ng mga
barya o anumang halaga.

Mga karanasan ng Indigenous groups


na lumabag sa kanilang dignidad dahil
sa kahirapan

● Ayon sa Artikulo 2 ng
Deklarasyon ng United Nations sa
mga Karapatan na mga katutubo,
“Ang mga katutubo at mga
indibidwal ay malaya at pantay sa
lahat ng ibang mga tao at mga
indibidwal at may karapatan na
maging malaya sa anumang uri
ng diskriminasyon”.

● Sa kabila nito, ang mga


indigenous groups ay nakararanas
pa rin ng ‘di pantay na pagtrato.

Karanasan ng mga Indigenous group sa


pagturing sa kanila ng mga tao sa
lipunan:
● Pagpapahiya (Hirai, 2015)
● Diskriminasyon (Hirai, 2015)
● Pagmamaltrato at pasalitang
pang-aabuso (Hirai, 2015)
● Objecification (Miranda et al.
2017)
● Dehuminization

Kahalagahan:
1. Nahihinuha ang ugnayan ng
kahirapan sa dignidad ng mga
8

Indigenous groups.
2. Nauunawaan ang mga angkop at
hindi angkop na kilos sa
paggalang sa dignidad ng mga
Indigenous groups.
3. Nagkakaroon ng pantay na
pagtingin sa bawat indibidwal.

Stratehiya: Pagsusuri Technology


Paglalapat Integration
(APPLICATION) Panuto: Ang mga mag-aaral ay pipili ng
isa sa mga karanasan ng mga Indigenous App/Tool:
4.2 Nakapagsusuri group na nagpapakita ng paglabag sa
kung bakit ang dignidad at susuriin kung ano ang Link:
kahirapan ay paglabag
posibleng aksyon na maaaring gawin
sa dignidad ng mga
indigenous groups upang maiwasan ang negatibong Note:
karanasan na ito.
Picture:
Saykomotor/ Mga karanasan ng Indigenous groups
Psychomotor Obj: na lumabag sa kanilang dignidad dahil
Nakapagsasanay ng sa kahirapan
mga angkop na kilos
upang maiwasan ang ● Pagpapahiya (Hirai, 2015)
mga negatibong ● Diskriminasyon (Hirai, 2015)
epekto ng kahirapan ● Pagmamaltrato at pasalitang
sa dignidad ng pang-aabuso (Hirai, 2015)
indigenous groups ● Objecification (Miranda et al.
2017)
● Dehuminization

Pagsusulit
9

(ASSESSMENT) A. Multiple Choice (1-5) Technology


Panuto: Basahin at unawain nang Integration
4.2 Nakapagsusuri mabuti ang tanong. Piliin ang
kung bakit ang App/Tool:
kahirapan ay paglabag letra na nagsasaad ng tamang
sa dignidad ng mga sagot. Link:
indigenous groups
1. Ayon kina Dator, Pedro, at Note:
Reyes, ano ang dulot ng
Pangkabatiran kahirapan sa dignidad ng Picture:
Cognitive Obj: Indigenous group gaya na
Natutukoy ang mga lamang ng mga karaniwang
dahilan at epekto ng bata mula sa tribong badjao?
paglabag sa dignidad a. Ang mga bata mula sa
ng Indigenous group
tribong badjao ay
dulot ng kahirapan
karaniwang nanlilimos o
nanghihingi ng barya
mula sa ibang tao.
b. Ang mga bata mula sa
tribong badjao ay
kadalasang nangungulit ng
ibang tao.
c. Ang mga bata mula sa
tribong badjao ay araw-
araw nagsisikap mag-aral
nang mabuti upang
makapagtapos ng pag-
aaral.
d. Ang mga bata mula sa
tribong badjao ay palaging
nagbabanat ng buto upang
magkaroon ng makakain
sa araw-araw na kanilang
pamumuhay.

2. Bakit nalalabag ng kahirapan


ang dignidad ng Indigenous
group?
a. Dahil ang kahirapan ay
humahadlang sa
kakayahan ng mga
10

indigenous groups upang


mamuhay ng marangal at
payapa.
b. Dahil nawawalan na ng
sariling pagkakakilanlan
ang mga Indigenous
groups.
c. Dahil ang kultura at wika
ng Indigenous groups ay
hindi na naipagpapatuloy
at napauunlad.
d. Dahil ito ay nagdudulot
ng mga negatibong
karanasan sa mga
Indigenous groups mula
sa ibang tao kung kaya’t
nayuyurakan nito ang
kanilang dignidad.

3. Sa paanong paraan naipapakita


ng mga Indigenous groups ang
epekto ng kahirapan sa
kanilang buhay?
a. Sa pamamagitan ng
paggawa ng mga gamit na
maaaring ibenta sa
murang halaga.
b. Sa pamamagitan ng
pagsisikap na maka-
graduate sa pag-aaral ang
kanilang anak upang
magkaroon ng maayos na
buhay.
c. Sa pamamagitan ng
panlilimos o pamimigay
ng sobre na naglalaman ng
liham ng pangangalap sa
mga jeep at kalsada.
d. Sa pamamagitan ng
pagsama sa rally ukol sa
11

karapatan at di pantay na
pagtrato sa mga
Indigenous groups.

4. Bakit patuloy na lumalaganap


ang kahirapan sa Indigenous
group?
a. Ito ay dahil hindi sila
nagsisikap maghanap ng
trabaho upang umunlad
ang kanilang buhay.
b. Ito ay dahil kabilang ang
Indigenous group sa
isinasantabing sektor sa
Pilipinas kung kaya’t
hindi nabibigyang halaga
ang karapatan at dignidad
ng mga Indigenous
groups.
c. Ito ay dahil ang mga
Indigenous group ay nasa
malalayong lugar kaya
hindi ito gaanong
napapansin ng ating
bansa.
d. Ito ay dahil pinapanatili
ng mga Indigenous groups
ang kanilang tradisyonal
na pamumuhay.

5. Alin sa mga sumusunod ang


kabilang sa nararanasan ng
mga indigenous groups sa ating
lipunan na nagpapakita ng
paglabag sa dignidad?
a. Pagpapahiya,
Diskriminasyon,
Pagmamaltrato at
pasalitang pang-aabuso,
Objectification, at
12

Dehuminization.
b. Diskriminasyon,
Pagmamaltrato at
pasalitang pang-aabuso,
Objectification, at
Dehuminization.
c. Diskriminasyon,
Pagtrabaho kapalit ng
mababang sweldo,
Pagmamaltrato at
pasalitang pang-aabuso,
Objectification, at
Dehuminization.
d. Pagpapahiya,
Diskriminasyon,
Pagmamaltrato at
pasalitang pang-aabuso.

Tamang Sagot:
1. A
2. D
3. C
4. B
5. A

B. Sanaysay/Essay (2)
Panuto: Sagutin ang mga
katanungan sa ibaba bilang
repleksyon sa tinalakay na aralin.

1. Batay sa iyong nahinuha sa


ating talakayan, ano ang
kaugnayan ng kahirapan sa
dignidad ng Indigenous Group?

2. Magbigay ng isang dahilan


kung bakit paglabag sa dignidad
ng Indigenous group ang
13

kahirapan at ipaliwanag ito.

Inaasahang sagot:

1. Ang kahirapan ay nagbubunga


ng negatibong epekto gaya na
lamang ng hindi magandang
pagtrato ng lipunan sa mga
Indigenous groups. Kung kaya’t,
malaki ang ugnayan nito sa
paglabag ng dignidad ng isang
tao.

2. Ayon sa pag-aaral ni Hirai


(2015), ang mga Indigenous
groups ay nakararanas ng
pagpapahiya at pagsasamantala o
pang-aabuso dahil mababa ang
tingin sa kanila ng mga taong
may kakayahan. Kaugat nito ang
diskriminasyong araw-araw
nilang nararanasan- sa
eskwelahan man o trabaho. Hindi
rin gaanong nabibigyang pansin
ang pagpapahalaga sa kanilang
kultura at wika na maaaring
magdulot ng unti-unting
pagkalimot sa sarili nilang
pagkakakilanlan.
14

Technology
Stratehiya: Pagpapagawa ng aksyon sa Integration
labas ng silid-aralan
App/Tool:
Panuto: Ang buong klase ay hahatiin sa
Takdang-Aralin apat na grupo at ang bawat grupo ay Link:
(ASSIGNMENT) gagawa ng photo documentation kung
saan sila ay makikitang nagbibigay Note:
tulong sa mga indigenous groups sa
lansangan. Ang photo documentation ay Picture:
gagawing power point presentation at
ibabahagi sa klase.

Pamamaraan/stratehiya: Pagbibigay Technology


paalala sa klase Integration

Panuto: Mag-iwan ng paalala sa mga App/Tool:


mag-aaral gamit ang isang larawan na
ang dignidad ng lahat ng tao ay pantay at Link:
ang paggalang sa dignidad ng mga
indigenous groups ay dapat na kaparehas Note:
ng lahat.
Panghuling Gawain Picture:
Ang larawan:
(Closing Activity)

You might also like