Professional Documents
Culture Documents
Grade 7 10
Grade 7 10
Cabrera Vocational
School Grade Level 7
DAILY LESSON High School
PLAN EDUKASYON SA
Teacher Christian D. Trajico Learning Area
PAGPAPAKATAO
Teaching Dates January 13, 2023
Quarter SECOND
and Time 10:30-11:30
Section Garnet
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kalayaan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang pagbuo ng mga hakbang upang baguhin o paunlarin
ang kanyang paggamit ng kalayaan.
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto. Isulat 1. Nahihinuhang likas sa tao ang malayang pagpili sa mabuti o sa masama; ngunit
ang code ng bawat kasanayan ang kalayaan ay may kakambal na pananagutan para sa kabutihan
2. Nakapaninindigan sa sariling posisyon tungkol sa pananagutan bunga ng
paggamit ng kalayaang pumili sa mabuti o masama.
3. Nakabubuo ng sanaysay na nagpapakita ng malayang pagpapasyang hindi naging
maganda ang bunga at napanagutan ang pagpili sa kilos. EsP7PTIIf-7.3
II. Nilalaman Kalayaan
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 TG p. 58-61
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 LM p. 75-89
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/883
4. Karagdagang Kagamitan mula sa ortal Panturong Biswal: LCD projector, laptop
ng Learning Resource
5. Iba pang Kagamitang Panturo Panturong Biswal: LCD Projector, Laptop https://www.youtube.com/watch?
v=bvPaNSiiGhA
III. Pamamaraan
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
2. Greetings
Mgandang Araw mga bata!
Kamusta ang iyong araw? (students will align their
chairs properly)
3. Classroom Management
Bago tayo magsimula ayusin ang mga upuan at
limutin ang mga kalat. Ang kalihim ng klase ang syang
magsasabi kung sino ang
Pwede ng umupo lumiban sa kanilang klase.
4. Checking of Attendance
Sino ang lumiban sa araw na ito Wala po!
5. Checking of Assignment:
May takdang aralin ba kayo?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin at A. Gamit ang objective board, babasahin ng mga 1. Nahihinuha na likas sa
pagganyak mag-aaral ang mga layunin ng aralin. tao ang malayang pagpili sa
mabuti o sa masama; ngunit ang
kalayaan ay may kakambal na
pananagutan para sa kabutihan
2. Nakapaninindigan sa
sariling posisyon tungkol sa
pananagutan bunga ng paggamit
ng kalayaang pumili sa mabuti o
masama.
3. Nakabubuo ng
sanaysay na nagpapakita ng
malayang pagpapasyang hindi
naging maganda ang bunga at
napanagutan ang pagpili sa kilos
3.
Pagpapabaya
sa pag- aaral
(hindi
gumagawa ng
project, o
naghahanda
ng takdang
aralin at iba
pa.)
4. Pagrebelde
sa magulang
5. Pagsama
sa maling
barkada
Konsepto ng Kalayaan
May mga kabataang nag-aakalang ang kalayaan
ay kapangyarihan na gawin ang anumang naisin (Sasagutan ng mga mag-aaral
ng tao. Kung susuriin ayon kay de Torre, ang tao ang mga katanungan)
ay walang kakayahang gawin palagi ang anumang
kanyang naisin. Maraming bagay ang nais niyang
B C
mangyari at gawin subalit hindi niya magawa ang
mga ito. Nais ng taong hindi magkasakit, hindi uS oW
tumanda, manatiling buhay, malaman ang lahat ng bp no
bagay ngunit wala siyang kalayaan upang magawa bi ce
r
ang mga ito. Kung ganoon, ano nga ba ang ld pt
tinutukoy na kalayaan ng tao?
d
ee ClM
Sa kabila ng limitasyong ito ng kalayaan ng tao, W us
ang tao ay tunay na malaya sa kanyang pagpili o r a
pagpapasya. Binigyang kahulugan ni Santo Tomas em te
p
de Aquino ang kalayaan bilang “katangian ng kilos- ba r
loob na itakda ng tao ang kanyang kilos tungo sa p
kanyang maaaring hantungan at ang paraan upang
makamit ito”. Nangangahulugan ito na malaya ang
taong gamitin ang kanyang kilos-loob upang pumili
ng partikular na bagay o kilos. Ang tao ay
nagtatakda ng kanyang kilos para sa kanyang
sarili. Walang anumang puwersa sa labas ng tao
ang maaaring magtakda nito para sa kanya.
Maaari siyang mahikayat, maganyak o maakit
subalit hindi maaaring puwersahin o pilitin. Subalit
ang kalayaang ito ay hindi tumutukoy sa kalayaan
upang piliin ng tao ang kahihinatnan ng kanyang
pagpili. Hindi sakop ng kanyang kalayaan ang
likhain ang kahihinatnan ng kanyang piniling kilos.
Halimbawa, malaya ang isang mag-aaral na piliing
magbarkada kaysa mag-aral ng leksyon, subalit
hindi siya malaya sa maaaring kahihinatnan nito.
Hindi
maaaring mataas pa rin ang kanyang marka sa
kabila ng kanyang piniling gawin. Hindi malaya ang
taong piliin ang kahihinatnan ng kilos na kanyang
pinili. Samakatuwid, ang kalayaan ay hindi lubos at
ito ay may limitasyon. Ang limitasyong ito ay
itinakda ng Likas na Batas Moral. Ipinaliwanag ni
Sr. Felicidad C. Lipio ang kaugnayan ng kalayaan
sa batas na ito katulad ng kaugnayan ng
dalampasigan sa baybay dagat. Ang dalampasigan
ang nagbibigay hugis sa tubig at ang siyang
nagbibigay hangganan dito. Gayundin, ang Likas
na Batas Moral ang nagbibigay hugis sa paggamit
ng tunay na kalayaan at nagtatakda ng hangganan
nito. Ang batas moral kung gayon ay alituntuning
kailangang sundin na nagbibigay hugis at
direksiyon sa kalayaan.
Uri Ng Kalayaan
Mayroong dalawang uri ng kalayaan:
1. Panloob na Kalayaan. Ayon sa
obserbasyon ni Santo Tomas de Aquino,
nakasalalay sa kilos-loob ng tao ang kanyang
kalayaan. Tinutukoy ng Panloob na Kalayaan ng
kilos- loob ang:
a. Kalayaang Gumusto (freedom of
exercise) - ito ang kalayaang magnais o hindi
magnais
b. Kalayaang Tumukoy (freedom of
specification) - ito naman ang kalayaan upang
tukuyin kung alin ang nanaisin
Sa babalang ito halimbawa, “Bawal ang Maligo
Rito”. Ang iyong kilos-loob ay malayang magnais o
hindi magnais na sundin o kaya balewalain ang
babala. Sakaling nagpasya ang kilos-loob na
sundin ang sinasabi ng babala, malaya nitong
tukuyin kung ano ang nanaising gawin bilang
kapalit sa planong paliligo. Nanaisin niya marahil
ang magpiknik na lamang sa dalampasigan,
lumipat ng ibang lugar o umuwi na lang.
Walang maaaring magtanggal ng panloob na
kalayaan ng tao. Hindi ito maipagkakait, makukuha
o maaalis sa kanya.
2. Panlabas na Kalayaan. Ito ang kalayaan
upang isakatuparan ang gawaing ninais ng kilos-
loob. Naiimpluwensiyahan ng mga panlabas na
salik ang kalayaang ito. Maaaring mabawasan o
maalis ang kalayaang ito sa pamamagitan ng
puwersa sa labas ng tao. Kapag ang tao ay
ikinulong, mawawala ang kanyang panlabas na
kalayaan. Halimbawa ng panlabas na kalayaan ay
ang politikal, propesyonal at pang-akademikong
kalayaan. Nakapaloob sa politikal na kalayaan ang
kalayaang pumili ng sasalihang samahang politikal,
bumoto o pumili ng taong mamumuno. Ang pang-
akademikong kalayaan halimbawa ay ang
kalayaang pumili ng paaralang papasukan at
kursong kukunin sa kolehiyo. May kalayaan ang
mga propesyonal na gampanan ang kanilang
tungkulin ayon sa sariling pamamaraan subalit
hindi taliwas sa mga panuntunan.
Ayon kay Esther Esteban (1990), ang konsepto ng
kalayaan ay nangangahulugang nagagawa o
nakakayang gawin ng tao ang nararapat upang
makamit ang pinakamataas at pinakadakilang
layunin ng kanyang pagkatao. Malaya ang taong
linangin ang kanyang sarili at paunlarin ito.
C. Paglinang sa Kabihasahan
(Tungo sa Formative Magsagawa ng pag-uulat ang bawat
Assessment) pangkat. Pumili ng tagapag-ulat at itanong
sa mag-aaral ang sumusunod. (gawin sa
loob ng 10 minuto) (Reflective Approach)
1. Bakit kailangang maging mapanagutan ang
bawat isa sa kanyang kilos o pasya?
Sa paanong paraan magiging tunay na
malaya ang tao?
Paglalapat sa aralin sa pang- araw-araw Sumulat ng maikling sanaysay na binubuo ng 5
na buhay o higit pang pangungusap na nagpapahayag ng
isang panawagan sa kapwa mag-aaral na
maging mapanagutan sa paggamit ng kalayaan
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Constructivist
Approach)
Kraytirya:
a. Nilalaman 40%
b. Kaugnayan sa Tema . 35%
c. Paggamit ng Salita 25%
Kabuuan 100%
Ano ang dapat nating tandaan sa paggamit ng
D. Paglalahat sa aralin kalayaan? May kalayaang pumili ang tao
dahil sa kanyang kilos-loob. Ang
tao ay may kamalayan kaya siya
ay may kakayahang magsuri at
pumili ng nararapat. Siya ay may
moral na tungkuling piliin ang
ayon sa moral na batayan. Ang
kalayaan ng kilos-loob ay bahagi
ng ispirituwal na aspekto ng
ating pagkatao. Bigay ito ng
Diyos sa tao upang malaya
niyang mahubog ang kanyang
pagkatao. Ang tunay na
kalayaan ay mapanagutan kaya’t
inaasahang ito ay gagamitin sa
paggawa nang naaayon sa
kabutihan. Ang tunay na
kalayaan ay ang paggawa ng
mabuti.
G. Karagdagang gawain para sa takdang- Sagutan ang sumusunod na tanong. Isulat ito sa
aralin at remediation inyong notbuk at humanda sa pagbabahagi.
1. Ano ang konsepto ng tunay na kalayaan?
Paano mo malalaman kung naging
mapanagutan ka sa paggamit ng kalayaan?
V. Pagninilay
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
Prepared by Checked by
WINONA E SANQUE
Principal IV