DLL 3rd Qtr-week1-Paikot Na Daloy NG Ekonomiya

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

DAILY Paaralan SAN CARLOS HIGH SCHOOL Baitang 9

LESSON Guro ROMINA D. JAVIER Asignatura Araling Panlipunan


LOG Petsa at Oras Pebrero 13-17, 2023 (Unang Linggo) Kwarter Ikatlo

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag- aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti
ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran
B. Pamantayang PAgganap Nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa
pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran
C. Kasanayan sa Pagkatuto/Tiyak Naipaliliwanag ang bahaging ginagampanan ng mga bumubuo sa paikot na daloy ng ekonomiya
na Layunin
 Nailalarawan ang paikot na daloy ng ekonomiya
 Natataya ang bahaging ginagampanan ng mga bumubuo sa paikot na daloy ng ekonomiya
 Nasusuri ang ugnayan sa isa’t isa ng mga bahaging bumubuo sa paikot na daloy ng ekonomiya
II. NILALAMAN Aralin1- Paikot na Daloy ng Ekonomiya
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. SANGGUNIAN Modyul para sa Mag-aaral p.228-242
-Mga Pahina sa GAbay ng Guro
-Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
-Mga Pahina sa Teksbuk
-Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources (LR)

B. IBA PANG KAGAMITANG https://youtu.be/kXOGttpe7ZA https://youtu.be/eUNetVN1gi4 https://youtu.be/eUNetVN1gi4


PANTURO Batayang aklat, SLM, organizer, comics Batayang aklat, SLM, organizer, comics strips, Batayang aklat, SLM, organizer, comics strips,
strips, kaugnay na larawan, talahanayan, kaugnay na larawan, talahanayan, Graphic kaugnay na larawan, talahanayan, Graphic
Graphic organizer, laptop, LED TV organizer, laptop, LED TV organizer, laptop, LED TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral Kumustahan, Panalangin, Pagtsitsek ng Kumustahan, Panalangin, Pagtsitsek ng Kumustahan, Panalangin, Pagtsitsek ng
attendance, Paalala ng Health Protocols attendance, Paalala ng Health Protocols attendance, Paalala ng Health Protocols

Ang ekonomiks ay pag-aaral sa Ano ang Makroekonomiks? Ano ang Makroekonomiks?


pinakamahusay na paggamit ng Ano ang Pambansang Ekonomiya? Ano ang Pambansang Ekonomiya?
pinagkukunang-yaman sa kabila ng walang Ano ang Paikot na Daloy ng Ekonomiya? Ano ang Paikot na Daloy ng Ekonomiya?
katapusang kagustuhan at pangangailangan Ipaliwanag ang Limang Modelo ng Paikot na
ng tao. Ang makroekonomiks ay dibisyon ng Daloy ng Ekonomiya
ekonomiks na pinag-aaralan ang gawi ng
kabuuang ekonomiya. Sinusuri nito ang
pambansang ekonomiya. Pangunahing
layunin ng pag-aaral ng pambansang
ekonomiya ang malaman kung may paglago
sa ekonomiya (economic growth) ng bansa.
B. Paghahabi sa Layunin ng Gawain 1: HULA-LETRA p. 229 Gawain 1: COMICSabi Malayang Pagtataya: (Isahang Gawain)
Aralin Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang iyong sariling pagkaunawa sa Ano ang ipinahihiwatig Panuto: Sagutin at ipaliwanag ang mga
makroekonomiks? ng larawan tungkol sa sumusunod na katanungan:
2. Papaano kaya naiba ang ekonomiya ng bansa?
makroekonomiks sa maykroekonomiks? 1. Ano ang papel sa pagtitipid ng sambahayan sa
pamilihan?

C. Pag-uugnay ng mga Gawain 2: SMILE KA DIN KAHIT KAUNTI-p.30 Gawain 2: Da-Who Ito? 2. Ipaliwanag kung kailan ang kabuuang
halimbawa sa bagong Pamprosesong Tanong: Tukuyin kung kaninong gampanin sa paikot na produksyon ng ekonomiya ay katumbas ng
aralin 1. Matapos mong sagutan ang gawain, ilang daloy ang mga sumusunod kabuuang pangangailangan?
konsepto ang alam mo na sa paksa? Ilan
naman ang konseptong hindi mo pa 3. Paghambingin ang kagamitan o papel ng
nalalaman? sambahayan at bahay- kalakal?
2. Base sa iyong kasagutan sa bilang 1, ano
ang mabubuo mong hinuha batay sa lawak 4. Bakit mahalagang mapataas ang produksyon
ng iyong kaalaman sa paksa? at paglaki ng pamumuhunan sa bansa?
D. Pagtalakay sa bagong *Ano ang Pambansang Ekoomiya? Pangkatang Gawain:
konsepto at bagong *Ano ang Economic Models A. Kompletuhin ang kabuuang modelo ng 5. Paanong ang kaalaman sa pambansang
karanasan #1 *Mga Kasapi(Aktor) sa Paikot na DAloy ng pambansang ekonomiya ekonomiya ay makatutulong sa pagpapabuti ng
Ekonomiya antas ng pamumuhay ng mga tao tungo sa
kaunlaran ng bansa?
*Paikot na Daloy ng Ekonomiya
6. Paano nakaaapekto sa pagbubuwis ang pagbili
ng kalakal at paglilingkod?

7. Ano ang ginagawa ng pamahalaan upang


mabigyan ng maayos na paglilingkod ang
sambahayan?

8. Saan dinadala ng pamahalaan ang kita na dulot


ng sambahayan at bahay kalakal? Ipaliwanag.

9. Tukuyin ang papel ng pamumuhunan sa


modelo ng paikot na daloy ng produkto at
E. Pagtalakay sa bagong B.Ipaliwanag kung saang bahagi maaring paglilingkod.
konsepto at bagong ilagay sa paikot na daloy ng ekonomiya ang 10.Bilang isang mamamayan ng bansa, paano ka
karanasan #2 mga sumusunod. magiging bahagi ng gawaing pang-ekonomiya ng
F. Paglinang sa kabihasaan Gawain 4: FILL IT RIGHT p. 238 bansa?
(Formative Assessment) Ibigay ang bahaging ginagampanan ng mga 1. Utang Panlabas ng Pilipinas
aktor at pamilihan sa paikot na 2. Manggagawang Pilipino sa labas ng bansa
daloy ng ekonomiya. 3. Black Market
4. Paupahang Bahay
5. Pagsasananay sa mga manggagawang
Pilipino

C. Pag-ugnayin ang mga pahayag sa hanay A


na naglalarawan sa hanay-p13 (SLM)

G. Paglalapat ng aralin sa Papaano gumagana ang pambansang ekonomiya upang mapabuti ang pamumuhay ng Papaanong ang iyong kaalaman sa pambansang
pang-araw-araw na buhay mamamayan tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran? ekonomiya ay makatutulong sa pagpapabuti ng
Magbigay ng sitwayon kung kalian mo naranasan gampanan ang pagiging isang kasapi ng antas ng pamumuhay mo at ng iyong tungo sa
Paikot na Daloy ng Ekonomiya. kaunlaran ng bansa?
H. Paglalahat ng Aralin • May iba’t ibang modelo ang pambansang May iba’t ibang modelo ang pambansang
ekonomiya. Sa pamamagitan nito, ekonomiya. Ito ay nagbibigay ngkonteksto sa
naipakikita nang simple ang reyalidad. pagsusuri ng pambansang ekonomiya sa
• Upang mailarawan ang galaw ng makroekonomiks. Angmodelo ng
pambansang ekonomiya sa isang simpleng pambansang ekonomiya ay naglalarawan ng
kalagayan, naipakikita ito sa pamamagitan interdependence ng lahat ng sektor sa isang
ng Paikot na Daloy ng Ekonomiya. ekonomiya. Sa pamamagitan nito, naipakikita
nang simple angreyalidad.
Ang pagtataya sa buong gawi ng lipunan ay
isang malawak na gawain.Upang mailarawan .
ang galaw ng pambansang ekonomiya sa Ipinapakita sa modelo ng paikot na daloy
isang simpleng kalagayan maipakikita ito sa ng ekonomiya ang ugnayan ng iba’t ibang
pamamagitan ng Paikot na Daloy ng kasapi sa pambansang ekonomiya. Sa sistemang
Ekonomiya ito, makikita na mahalaga ang pakikilahok ng
bawat mamamayan sa kahit na anong sektor ang
kanyang kinabibilangan.
I. Pagtataya ng Aralin TAMA o MALI MAikling Pagsusulit:
1. Ang makroekonomiks ay sumasaklaw sa
mga gawain ng kabuuang ekonomiya ng
isang bansa.
2. Ang Paikot na Daloy ng Ekonomiya ay ang
simpleng modelo ng ekonomiya may
dalawang sektor; ang sambahayan at bahay-
kalakal.
3. Ang bahay-kalakal ay may tunguhin na
paunlarin ang kanilang produksiyon.
4. Ang panlabas na sektor ay may gawaing
pag-aangkat at pagluluwas ng mga
produkto at serbisyo sa loob ng bansa.
5. Ang paglago ng ekonomiya ang tanging
tunguhin ng pag-aaral ng ekonomiks
J. Takdang Aralin Performance Task #1: PAGGAWA NG COLLAGE
Gamit ang mga materyales na maaaring gamiting-muli (recyclable) o mga materyales na indigenous sa inyong lugar, bumuo ng isang dayagram ng
paikot na daloy at idikit ito sa kalahating bahagi ng illustration board o cartolina.
RUBRIKS NG PAGMAMARKA- p 241
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?

d. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
e. Ain sa mga estratehiyang
pangturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kwapa
guro?

BAITANG AT SEKSYON /Araw at Oras Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:


9- Zamora/ T-W-Th-F (7:30-8:30PM)
ROMINA D. JAVIER ERFE DONNA A. ASPIRAS
9-Zara /M-T-W-F (1:00-2:00PM)
Teacher I School Principal II

You might also like