Filipino LP Observation

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 22

Paaralan: NATUBO INTEGRATED SCHOOL Baitang SIX

Guro: ALMA JAN B. LORETERO Asignatura: FILIPINO 6


Araw & Petsa: JANUARY 23,2023 Kwarter: Second Quarter

Bahagi ng Banghay Gawain Anotasyon


I. LAYUNIN
A. Mga Kasanayan sa K.Natatalakay ang liham pangangalakal.
Pagkatuto S. Natutukoy ang bahagi ng liham pangangalakal
A. Nabibigyang halaga ang mga bahagi ng liham
pangangalakal.
II. PAKSANG
ARALIN
A. Sanggunian
1. MELCS F6WC – 11f-2.9
2. TG/CG
3. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
4. Karagdagang https://www.google.com/search?
q=SULATING+PORMAL+AT+DI+PORMAL&hl=en&source=hp&ei=2gzJY6GjEviN4-EP_YOsi
Kagamitan
mula sa portal
ng Learning
Resource
5. Iba pang Mga halimbawa ng liham pangangalakal,kopya ng liham
Kagamitang pangangalakal,word strips or flash cards ng liham pangangalakal
Panturo
B. Estratehiya Discovery Method / Lecture method
C. Mahalagang-aral/ Pagpahalaga sa liham pangangalakal sa pagkatutu sa paggawa ng
Valuing liham pangalakal.
III.
A. Pagbabalik Aral Panuto:Sabihin kung ito ay makatotohanan o di makatotohanan Pagkilala sa
ang sumusunod na pangungusap. dating
1. Ang katawan ng liham ay naglalaman ng kaalaman ng
pinakamahalagang mensahe na nais ipabatid ng sumulat mga bata sa
sa sinusulatan. bahagi ng
(makatotohanan o i- makatotohanan)
2.Tinatawag na bating pangwakas ang nasa unahan na bahagi
ng liham.
(makatotohan o di-makatotohanan)
3.Pamuhatan ang tawag kung saan nakasaad ang tinitirhan ng
sumulat at petsa nang sulatin ang liham.
(makatotohanan o di-makatotohanan)
4.Nasa ikalawang bahagi ng liham makikita ang lagda.
(makatotohanan o di- makatotohanan)
5.Ang lagda ay ang boung pangalan at lagda ng sumusulat.
(makatotohanan o di- makatotohanan)

B.Pagganyak *Pagkatapos ninyong mag-aral,ano ang susunod ninyong gagawin


upang makatulong kayo sa inyong pamilya?
*Kung gusto mong mag apply ng isang trabaho sa isang kompanya
anong liham ang iyong gagamitin?
C. Paglalahad

*Ipabasa sa isang bata ang halimbawa ng Liham Pangangalakal


*Pagpapakita ng isang halimbawa ng liham pangangalakal.

D.Pagtatalakay 10 minutes

Panuto:Bawat lider ng pangkat ay bubunotin kung anong angkop


na bilang ang kanyang sasagutin. (draw lots game.)
Magbibigay ng plashkards sa bawat pangkat

Mga Gabay na Tanong:


*Ano ang nakasaad sa bahagi ng pamuhatan?
*ang pamuhatan ay diyan
*Ano ang kasunod na bahagi ng pamuhatan?
*Ano ang naobserbahan Ninyo sa bahagi ng Katawan ng liham?
*Ano ang inilagay sa bahagi ng bating pangwakas
*Ano ang inilagay sa Bating pangwakas?

E.Paglalapat (Groupings) Differentiated Activites.


*Unang Pangkat
Panuto: Idikit sa tamang lugar ang mga bahagi ng liham
pangangalakal.
*Ikalawang Pangkat
Panuto: Lagyan ng label ang mga bahagi ng liham pangangalakal.
Ikatlong pangkat:
*I connect ang mga bahagi ng liham pangagalakal.

Ikaapat na Pangkat
*Hanapin ang sagot sa mga pahayag sa column A na tumutuoy sa
column B.

Pamuhatan Gng.Ligaya I. Menor


AStore Manager
Jollibee foods Corp.
Patunguhan Mahal na Gng. Menor
Bating Panimula Nabasa ko po sa pahayagan
Phil.star………………….
Katawan ng Liham Mark Vincent P. DelaPaz
Aplikante
Bating Pangwakas Lubos na Gumagalang,
Lagda # 66 kalye Andres Castro
Lungsod ng Laoag

IV. PAGLALAHAT *Ano -ano ang mga bahagi ng liham pangangalakal?


*Bakit mahalaga ang liham pangangalakal ?
V. PAGTATAYA
Panuto:Bilugan ang titik ng tamang sagot sa sumusunod.

1.Bahagi ito ng liham na naglalaman ng pangalan at address ng


sumusulat.
A.lagda C.bating pangwakas
B.pamuhatan D.kuwit
2.Binubuo ito ng pinakamahalagang mensahe na nais ipabatid ng
sumulat sa sinusulatan.
A.lagda C.katawan ng liham
B.bating panimula D.patunguhan
3.Ito ang tumatanggap ng liham?
A.pamuhatan C.lagda
B.patunguhan D.bating panimula
4.Bahagi ito ng pamamaalam ng sumulat at nagtatapos sa kuwit.
A.bating panimula C.katawan ng liham
B.bating pangwakas D.patunguhan
5.Nagsasaad ito ng tinitirhan ng sumulat at petsa nang sulatin ang
liham.
A.lagda C.bating panimula
B.pamuhatan D.patunguhan
VI. TAKDANG Gumawa ng isang liham pangangalakal.
ARALIN

VII. MGA TALA: ________________________________

VIII. PAGNINILAY:
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba angremedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
d. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
saremediation
e. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda:
ALMA JAN B. LORETERO
Teacher I

Iniwasto:
NARDITA E. TADLAS
Head Teacher I
Paaralan: NATUBO INTEGRATED SCHOOL Baitang FIVE
Guro: ALMA JAN B. LORETERO Asignatura: FILIPINO 5
Araw & Petsa: November 09, 2022/ 8:40-9:20 Kwarter: Second Quarter

Bahagi ng Banghay Gawain Anotasyon


IX. LAYUNIN
T. Pamantayang Nababaybay nang wasto ang salitang
Pangnilalaman natutuhan sa aralinb at salitang hiram
U. Pamantayan sa Paggawa Nakapag bubuo ng isang pangungusap gamit
ang salitang hiram.
V. Mga Kasanayan sa 1. K: Nasasabi ang pagkakaiba ng mga
Pagkatuto salitang hiram
2. S: Nakapagbibigay ng kahulugan ng
mga salitang hiram.
3. A: Naipagpapatuloy ang mga gamit sa
salitang hiram
X. PAKSANG ARALIN
D. Sanggunian
6. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
7. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
8. Karagdagang Google
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
9. Iba pang Kagamitang Mga larawan nang apabetong Pilipino
Panturo Flashcards ng mga baybayin
E. Estratehiya
F. Mahalagang-aral Matututong tumangkilik sa sariling wika
XI. PAMAMARAAN
B. Pagbabalik-aral Panuto:Ayusin ang mga letrang nakikita sa loob
nang panaklong upang makabuo ng isang
salita.
1.Dumaan sa isang bago o di karaniwang daan.
( hakinat)
2.Bukas sa loob ang paggawa. ( asot)
3.Isang teksto (akad)
4.mapaglustay (buhaagli)
5.hadlang sa tagumpay (kidalab)

.
C. Paglalahad Ibigay ang in yong opinion sa kasabihang ito

*Ang hindi marunong Magmahal s asariling


wika ay higit pa sa hayop at malansang isda
*Ang wika ang nagbibigay ng pagpakilanlan ng
isang bansa.
*Alam ba Ninyo ang alpabetong Pilipino?Kaya
ba ninyong ibahagi sa klase?
Paano ang pagbigkas ng mga baybay na
salita?
*Ang pagbigkas ng baybay ay dapat paletra at
hindi papantig.
Hal.Pantig Halimbawa
B = /bi/ aso = /ey-es-o/
At= /ey-ti/ kotse = / key-o-ti-es-i/
Dinaglat- mga pinaikling salita
Dr.(Doctor) = kapital /di-ar/
Bb.(Binibini)=kapital /bi-bi/

D. Pagtatalakay Mga tuntunin sa wastong pagbaybay ng


salitang hiram.
 Ang wikang Pilipino ay patuloy na
nagbabago at pinagyayaman; isang
malaking impluwensya sa
pagyayamang ito ay ang mga wikang
banyaga.Kinikilala sa kontitusyon ng
1987 na nag pambansang wika ay
Pilipino.na dapat payabungin at
pagyamanin ng nakasalig hindi lamang
sa wikang tagalog kundi pati rin sa mga
katutubong salita.
 Pagbabaybay sa mga salitang
Espanyol
1.*Para sa mga hiram na salita mula sa wikang
Espanyol hindi na dapat ibalik sa orihinal na
anyo ang salitang hiniram na lumalaganap sa
ting karaniwang baybay
*baybay Espanyol Baybay sa Filipino
Intelecto intelekto
Calidad kalidad
Viente benta
2.*Paghihiram gamit ang mga bagong titik.
( c,f,j,Ñ,q,v)
=Panatilihin ang orihinal na baybay na
gumagamit ng mga bagong tititk kung ito ay
ginagamit sa pangalang pantangi katulad ng
mga pangalan ng tao,pangaln ng
pook,pamagat,mga sensitibong pangalan na
nauugnay sa relihiyon mga salitang may
natatanging kahulugang kultural mga salitang
mahirap baybayin sa Pilipino.
Halimbawa.
Nueva Ecija
Quezon
Fatima
Cicero
3.*Reispelling o pagsasaFilipino
=Ipinahihintulot at ginaganyak ang pagsasa
filipino ng mga salitang banyaga.Dito
pumapasok ang mga tuntunin na kung ano ang
bigkas ay siya ring baybay.
Halimbawa;
Ballpen-bolpen
Paper clip-peyper klip
Computer-kompyuter
Paraan sa Paghihiram nang salita
2 paraan sa paghihiram nang salita
1. Tuwirang Hiram
= ito ay ang paghiram ng buo ng salitang
banyaga.Pagkatapos ay binabago ang anyo
upang maging angkop nag bigkas at baybay ng
ortograpiyang Filipino.
Halimbawa:
Caballo=kabayo
Coche – kotse
Fuerza -pwersa
2.Ganap na hiram
= ito ay paghiram ng buo sa salitang banyaga
na hindi binabago ang anyo.Isinusulat ang
orihinal na baybay at binibigkas sa orihinal na
bigkas ang mga salitang ito
Halimbawa;
bully
dry ice
fiber optics
plate tictinics

E. Paglalapat *Ang katumbas sa Espanyol ang hihiraming


salitang ingles.Pagkatapos baybayin iyon ayon
sa ortograpiyang Pilipino.

English Espanyol Ortograpiyang


Filipino
virtue virtud Birtud
image imagen imahe
cemetery Cementerio sementeryo
2.Kung hindi maaring gamitin ang unang
paraan dahil walang katumbas na salitang
Espanyol.hiramin ang salitang ingles at
baybayin sa ortograpiyang Filipino.
Ingles Baybay sa
ortograpiyang filipino
traffic trapik
schedule iskedyul
standby istambay

3.Kung hindi maaring gamitin ang una at


pangalawa paraan,hiramin ang salitang ingles
at huwag baguhin ang salitang baybay nito.
Halimbawa;
Cauliflower
Jaywalking
Carbon dioxide
Liver spread

XII. PAGTATAYA
Panuto: Ibigay ang katumbas ng salitang
Filipino ng mga sumusunod na salitang ingles.
Ingles Baybay sa Filipino
1.ballpen
2.notebook
3.cake
4.basketball
5.computer
6.muscle
7.highschool
8.jeep
9.telephone
10.teacher

XIII. MGA TALA: ________________________________

XIV. PAGNINILAY:
h. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
i. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
j. Nakatulong ba angremedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
k. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
saremediation
l. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
m. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
n. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda:
ALMA JAN B. LORETERO
Teacher I

Iniwasto:
NARDITA E. TADLAS
Paaralan: NATUBO INTEGRATED SCHOOL Baitang FIVE
Guro: ALMA JAN B. LORETERO Asignatura: FILIPINO 5
Araw & Petsa: November 10, 2022/ 8:40-9:20 Kwarter: Second Quarter

Bahagi ng Banghay Gawain Anotasyon


XV. LAYUNIN
W. Pamantayang Nababaybay nang wasto ang salitang
Pangnilalaman natutuhan sa aralinb at salitang hiram
X. Pamantayan sa Paggawa Nakapag bubuo ng isang pangungusap gamit
ang salitang hiram.
Y. Mga Kasanayan sa 4. K: Nasasabi ang pagkakaiba ng mga
Pagkatuto salitang hiram
5. S: Nakapagbibigay ng kahulugan ng
mga salitang hiram.
6. A: Naipagpapatuloy ang mga gamit sa
salitang hiram
XVI. PAKSANG ARALIN
G. Sanggunian
10. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
11. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
12. Karagdagang Google
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
13. Iba pang Kagamitang Mga larawan nang apabetong Pilipino
Panturo Flashcards ng mga baybayin
H. Estratehiya
I. Mahalagang-aral Matututong tumangkilik sa sariling wika
XVII. PAMAMARAAN
F. Pagbabalik-aral Panuto:Ayusin ang mga letrang nakikita sa loob
nang panaklong upang makabuo ng isang
salita.
1.Dumaan sa isang bago o di karaniwang daan.
( hakinat)
2.Bukas sa loob ang paggawa. ( asot)
3.Isang teksto (akad)
4.mapaglustay (buhaagli)
5.hadlang sa tagumpay (kidalab)

.
G. Paglalahad Ibigay ang in yong opinion sa kasabihang ito

*Ang hindi marunong Magmahal s asariling


wika ay higit pa sa hayop at malansang isda
*Ang wika ang nagbibigay ng pagpakilanlan ng
isang bansa.
*Alam ba Ninyo ang alpabetong Pilipino?Kaya
ba ninyong ibahagi sa klase?
Paano ang pagbigkas ng mga baybay na
salita?
*Ang pagbigkas ng baybay ay dapat paletra at
hindi papantig.
Hal.Pantig Halimbawa
B = /bi/ aso = /ey-es-o/
At= /ey-ti/ kotse = / key-o-ti-es-i/
Dinaglat- mga pinaikling salita
Dr.(Doctor) = kapital /di-ar/
Bb.(Binibini)=kapital /bi-bi/

H. Pagtatalakay Mga tuntunin sa wastong pagbaybay ng


salitang hiram.
 Ang wikang Pilipino ay patuloy na
nagbabago at pinagyayaman; isang
malaking impluwensya sa
pagyayamang ito ay ang mga wikang
banyaga.Kinikilala sa kontitusyon ng
1987 na nag pambansang wika ay
Pilipino.na dapat payabungin at
pagyamanin ng nakasalig hindi lamang
sa wikang tagalog kundi pati rin sa mga
katutubong salita.
 Pagbabaybay sa mga salitang
Espanyol
1.*Para sa mga hiram na salita mula sa wikang
Espanyol hindi na dapat ibalik sa orihinal na
anyo ang salitang hiniram na lumalaganap sa
ting karaniwang baybay
*baybay Espanyol Baybay sa Filipino
Intelecto intelekto
Calidad kalidad
Viente benta
2.*Paghihiram gamit ang mga bagong titik.
( c,f,j,Ñ,q,v)
=Panatilihin ang orihinal na baybay na
gumagamit ng mga bagong tititk kung ito ay
ginagamit sa pangalang pantangi katulad ng
mga pangalan ng tao,pangaln ng
pook,pamagat,mga sensitibong pangalan na
nauugnay sa relihiyon mga salitang may
natatanging kahulugang kultural mga salitang
mahirap baybayin sa Pilipino.
Halimbawa.
Nueva Ecija
Quezon
Fatima
Cicero
3.*Reispelling o pagsasaFilipino
=Ipinahihintulot at ginaganyak ang pagsasa
filipino ng mga salitang banyaga.Dito
pumapasok ang mga tuntunin na kung ano ang
bigkas ay siya ring baybay.
Halimbawa;
Ballpen-bolpen
Paper clip-peyper klip
Computer-kompyuter
Paraan sa Paghihiram nang salita
2 paraan sa paghihiram nang salita
2. Tuwirang Hiram
= ito ay ang paghiram ng buo ng salitang
banyaga.Pagkatapos ay binabago ang anyo
upang maging angkop nag bigkas at baybay ng
ortograpiyang Filipino.
Halimbawa:
Caballo=kabayo
Coche – kotse
Fuerza -pwersa
2.Ganap na hiram
= ito ay paghiram ng buo sa salitang banyaga
na hindi binabago ang anyo.Isinusulat ang
orihinal na baybay at binibigkas sa orihinal na
bigkas ang mga salitang ito
Halimbawa;
bully
dry ice
fiber optics
plate tictinics

I. Paglalapat *Ang katumbas sa Espanyol ang hihiraming


salitang ingles.Pagkatapos baybayin iyon ayon
sa ortograpiyang Pilipino.

English Espanyol Ortograpiyang


Filipino
virtue virtud Birtud
image imagen imahe
cemetery Cementerio sementeryo
2.Kung hindi maaring gamitin ang unang
paraan dahil walang katumbas na salitang
Espanyol.hiramin ang salitang ingles at
baybayin sa ortograpiyang Filipino.
Ingles Baybay sa
ortograpiyang filipino
traffic trapik
schedule iskedyul
standby istambay

3.Kung hindi maaring gamitin ang una at


pangalawa paraan,hiramin ang salitang ingles
at huwag baguhin ang salitang baybay nito.
Halimbawa;
Cauliflower
Jaywalking
Carbon dioxide
Liver spread

XVIII. PAGTATAYA
Panuto: Ibigay ang pantig nang bawat baybay
na salita..
salita Pagbigkas ng
baybay
buwan
ulan
aso
baso
pusa
kawa
lawa
dagat
dyip
kotse

XIX. MGA TALA: ________________________________

XX. PAGNINILAY:
o. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
p. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
q. Nakatulong ba angremedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
r. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
saremediation
s. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
t. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
u. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda:
ALMA JAN B. LORETERO
Teacher I

Iniwasto:
NARDITA E. TADLAS
Paaralan: NATUBO INTEGRATED SCHOOL Baitang FIVE
Guro: ALMA JAN B. LORETERO Asignatura: FILIPINO 5
Araw & Petsa: January 4,2023 / 8:40-9:20 Kwarter: Second Quarter

Bahagi ng Banghay Gawain Anotasyon


XXI. LAYUNIN
Z. Pamantayang
Pangnilalaman
AA. Pamantayan sa Paggawa Nakapag bubuo ng isang pangungusap gamit
ang salitang hiram.
BB. Mga Kasanayan sa 7. K: Nasasabi ang pagkakaiba ng mga
Pagkatuto salitang hiram
8. S: Nakasusulat ng simpleng patalastas
o islogan.
9. A: Nagagamit ang magagalang na
pananalita sa ng hinaing o reklamo, sa
pagsasabi ng ideya sa isang isyu o
usapan.
XXII. PAKSANG ARALIN
J. Sanggunian
14. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
15. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
16. Karagdagang Google
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
17. Iba pang Kagamitang Mga larawan nang apabetong Pilipino
Panturo Flashcards ng mga baybayin
K. Estratehiya
L. Mahalagang-aral Matututong tumangkilik sa sariling wika
XXIII. PAMAMARAAN
J. Pagbabalik-aral Panuto:Ayusin ang mga letrang nakikita sa loob
nang panaklong upang makabuo ng isang
salita.
1.Dumaan sa isang bago o di karaniwang daan.
( hakinat)
2.Bukas sa loob ang paggawa. ( asot)
3.Isang teksto (akad)
4.mapaglustay (buhaagli)
5.hadlang sa tagumpay (kidalab)

.
K. Paglalahad Ibigay ang in yong opinion sa kasabihang ito

*Ang hindi marunong Magmahal s asariling


wika ay higit pa sa hayop at malansang isda
*Ang wika ang nagbibigay ng pagpakilanlan ng
isang bansa.
*Alam ba Ninyo ang alpabetong Pilipino?Kaya
ba ninyong ibahagi sa klase?
Paano ang pagbigkas ng mga baybay na
salita?
*Ang pagbigkas ng baybay ay dapat paletra at
hindi papantig.
Hal.Pantig Halimbawa
B = /bi/ aso = /ey-es-o/
At= /ey-ti/ kotse = / key-o-ti-es-i/
Dinaglat- mga pinaikling salita
Dr.(Doctor) = kapital /di-ar/
Bb.(Binibini)=kapital /bi-bi/

L. Pagtatalakay Mga tuntunin sa wastong pagbaybay ng


salitang hiram.
 Ang wikang Pilipino ay patuloy na
nagbabago at pinagyayaman; isang
malaking impluwensya sa
pagyayamang ito ay ang mga wikang
banyaga.Kinikilala sa kontitusyon ng
1987 na nag pambansang wika ay
Pilipino.na dapat payabungin at
pagyamanin ng nakasalig hindi lamang
sa wikang tagalog kundi pati rin sa mga
katutubong salita.
 Pagbabaybay sa mga salitang
Espanyol
1.*Para sa mga hiram na salita mula sa wikang
Espanyol hindi na dapat ibalik sa orihinal na
anyo ang salitang hiniram na lumalaganap sa
ting karaniwang baybay
*baybay Espanyol Baybay sa Filipino
Intelecto intelekto
Calidad kalidad
Viente benta
2.*Paghihiram gamit ang mga bagong titik.
( c,f,j,Ñ,q,v)
=Panatilihin ang orihinal na baybay na
gumagamit ng mga bagong tititk kung ito ay
ginagamit sa pangalang pantangi katulad ng
mga pangalan ng tao,pangaln ng
pook,pamagat,mga sensitibong pangalan na
nauugnay sa relihiyon mga salitang may
natatanging kahulugang kultural mga salitang
mahirap baybayin sa Pilipino.
Halimbawa.
Nueva Ecija
Quezon
Fatima
Cicero
3.*Reispelling o pagsasaFilipino
=Ipinahihintulot at ginaganyak ang pagsasa
filipino ng mga salitang banyaga.Dito
pumapasok ang mga tuntunin na kung ano ang
bigkas ay siya ring baybay.
Halimbawa;
Ballpen-bolpen
Paper clip-peyper klip
Computer-kompyuter
Paraan sa Paghihiram nang salita
2 paraan sa paghihiram nang salita
3. Tuwirang Hiram
= ito ay ang paghiram ng buo ng salitang
banyaga.Pagkatapos ay binabago ang anyo
upang maging angkop nag bigkas at baybay ng
ortograpiyang Filipino.
Halimbawa:
Caballo=kabayo
Coche – kotse
Fuerza -pwersa
2.Ganap na hiram
= ito ay paghiram ng buo sa salitang banyaga
na hindi binabago ang anyo.Isinusulat ang
orihinal na baybay at binibigkas sa orihinal na
bigkas ang mga salitang ito
Halimbawa;
bully
dry ice
fiber optics
plate tictinics

M. Paglalapat *Ang katumbas sa Espanyol ang hihiraming


salitang ingles.Pagkatapos baybayin iyon ayon
sa ortograpiyang Pilipino.

English Espanyol Ortograpiyang


Filipino
virtue virtud Birtud
image imagen imahe
cemetery Cementerio sementeryo
2.Kung hindi maaring gamitin ang unang
paraan dahil walang katumbas na salitang
Espanyol.hiramin ang salitang ingles at
baybayin sa ortograpiyang Filipino.
Ingles Baybay sa
ortograpiyang filipino
traffic trapik
schedule iskedyul
standby istambay

3.Kung hindi maaring gamitin ang una at


pangalawa paraan,hiramin ang salitang ingles
at huwag baguhin ang salitang baybay nito.
Halimbawa;
Cauliflower
Jaywalking
Carbon dioxide
Liver spread

XXIV. PAGTATAYA
Panuto: Ibigay ang pantig nang bawat baybay
na salita..
salita Pagbigkas ng
baybay
buwan
ulan
aso
baso
pusa
kawa
lawa
dagat
dyip
kotse

XXV. MGA TALA: ________________________________

XXVI. PAGNINILAY:
v. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
w. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
x. Nakatulong ba angremedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
y. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
saremediation
z. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
aa. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
bb. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda:
ALMA JAN B. LORETERO
Teacher I

Iniwasto:
NARDITA E. TADLAS

Paaralan: NATUBO INTEGRATED SCHOOL Baitang FIVE


Guro: ALMA JAN B. LORETERO Asignatura: FILIPINO 5
Araw & Petsa: January 4,2023 / 8:40-9:20 Kwarter: Second Quarter

Bahagi ng Banghay Gawain Anotasyon


XXVII. LAYUNIN
CC.Pamantayang Naibibigay ang paksa ng napakinggang
Pangnilalaman kuwento/usapan/talata
DD.Pamantayan sa Paggawa
EE. Mga Kasanayan sa 1.
Pagkatuto

XXVIII. PAKSANG ARALIN


M. Sanggunian
18. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
19. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
20. Karagdagang Google
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
21. Iba pang Kagamitang Mga larawan nang apabetong Pilipino
Panturo Flashcards ng mga baybayin
N. Estratehiya
O. Mahalagang-aral Matututong tumangkilik sa sariling wika
XXIX. PAMAMARAAN
N. Pagbabalik-aral
.
O. Paglalahad
P. Pagtatalakay
Q. Paglalapat *
3.Kung hindi maaring gamitin ang una at
pangalawa paraan,hiramin ang salitang ingles
at huwag baguhin ang salitang baybay nito.
Halimbawa;
Cauliflower
Jaywalking
Carbon dioxide
Liver spread

XXX. PAGTATAYA

XXXI. MGA TALA: ________________________________

XXXII. PAGNINILAY:
cc. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
dd. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
ee. Nakatulong ba angremedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
ff. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
saremediation
gg. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
hh. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
ii. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda:
ALMA JAN B. LORETERO
Teacher I

Iniwasto:
NARDITA E. TADLAS

Paaralan: NATUBO INTEGRATED SCHOOL Baitang FIVE


Guro: ALMA JAN B. LORETERO Asignatura: FILIPINO 5
Araw & Petsa: January 16,2023 / 8:40-9:20 Kwarter: Second Quarter

Bahagi ng Banghay Gawain Anotasyon


XXXIII. LAYUNIN
FF. Pamantayang Nakapagbibigay ng hinuha sa kalalabasan ng
Pangnilalaman mga pangyayari sa napakinggang teksto
GG. Pamantayan sa
Paggawa
HH.Mga Kasanayan sa 1.Naiuugnay ang sariling karanasang sa
Pagkatuto napakinggang teksto.
2. Paggamit ng pang -uri sa Paglalarawan ng
mga Makbagong kagamitan.
3.Naitatala ang mga impormasyon mula sa
binasang teksto.
XXXIV. PAKSANG ARALIN Pagbibigay ng Hinuha sa Kalalabasan ng mga
Pangyayari Sa Napakinggang Teksto
P. Sanggunian
22. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
23. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
24. Karagdagang Google
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
25. Iba pang Kagamitang powerpoint
Panturo
Q. Estratehiya
R. Mahalagang-aral
XXXV. PAMAMARAAN
R. Pagbabalik-aral Buuin ang Pangungusap.Salungguhitan ang
tamang Sagot.
1.Si Rolando ay magaling
Magmaneho(subalit,kung ) madulas ang daan.
2.Bumagsak ang malaking puno (may , baka)
malakas na hangin.
3.Natangay ang bahay nila (siguro,ay) malakas
ang agos ng tubig.
4.(Tila,Kanyang) galit at poot ang dahilan kaya
siya ay nakapatay.
5.Dahil sa ( palagay,sabi) kaya siya napasubo
sa away.
.
S. Paglalahad Panuto:Ibigay ang kasalungat na kahulugan ng
salitang may salungguhit .Ayusin at buuin ang
letrang nasa kahon upang masaagot ang
hinihingi sa pangungusap.
1.Huwag na nating dagdagan pa ang sakit na
nararamdaman ng iabng tao.
Bwsaaan
2.Laging mahinahon si Tanya kaya naayos niya
ang mga problema.
Galit
3.Makinis at hindi pa nasusugatan ang mga
kamay ng bata.
Gnapmgasa
4.Ipinagmamalaki ko ang aking mga magulang
dahil sila ay masisipag at mabubuting tao.
Hikhikniaya
5.Noon nagagalit siya kapag may maliliit na
kasalanan ang kaniyang mga kaibigan.
uttunawa

T. Pagtatalakay Kung Hinuha ang pinag uusapan,ito’y sarili mo


lang hinagap na ang ibig sabihin ay hula,tila,sa
tingin ko,maari,sa aking palagay at iba pa
lamang na wala pang kasiguraduhan na
nangyari.Ang simpleng manunulat ay
nagpapahiwatig sa paksa at nilalaman ng
teksto na hindi pa sinasabi ng tuwiran ang
totoong pagpapahayag.Kaya ikaw na
mambabasa ay marami ng naglalaro sa iyong
isipan na kasagutan.
Naging hamon mo na bumuo ng
makabuluhang hinuha o palagya batay sa iyong
pang-uunawa sa nasimulan mong binasang
teksto .Hindi pa tapos ang kuwento pro kadami
mo ng prediksyon ayon sa iyong
pagkakaintindi.
Kailangan ang pagkakaron ng malawak na
talasalitaan.Malaki ang kakayahan mong
magbigay ng kahuugan sa mga pahayag na
minsan ay napakalalim pero kuha ng
mambabasa na sadyang nakatutulong sa huli s
apagtuklas ng katotohanan.

Halimbawa
Panuto:Basahin at bigkasing Mabuti ang mga
sumusunod at salungguhitan ang hinuha.
1.Maulap at malamig na ang simoy nang
hangin wari ko’y uulan mamaya.
2.Nawala ang lapis ni Lito baka kinuha ng
katabi niyang kaklase.
3.Tila tahimik na sa paligid baka nakatulog na
sa kakaiyak ang tuta.
4.Ramdam na niya marahil na malapit na
siyang mamatay kaya hand ana lahat ang
tagubilin sa kanyang kayamanan.
5.Kung mag-aral pa siya ng Mabuti dihin sana’y
siya ang nangunguna sa klase.
U. Paglalapat * Ang paghihinuha ay paglalaro sa iyong pag-
iisip,pagbibigay ideya na nagpapahayag sa
mga hula mo sa nabasang teksto.Kailangan
ang nangangahulugang konklusyon pero hindi
tiyak.Sadyang ginagamitan ito ng
siguro,marahil,baka,waring,pakiwari ko
nagsasaad na ang layunin nito ay hulaan ang
ibang kaisipan o kaganapan sa pangyayari na
maaring kalabasan o kahihinatnan ng mga
teksto.

XXXVI. PAGTATAYA
Panuto: Isulat ang limang pangungusap ang
hinuha Ninyo sa bawat kataga.Ipaliwanag ang
bawat kataga.
1.”Walang mang-aalipin kung walang paalipin.
2.”Ang tunay na kalaban ng Pilipinas ay hindi
ang ibang bansa,kundi ang ating sarili.
3.”Hindi tayo makakalaya maliban na lamang
kung tayo ay susulong na magkaisa na may
isang layunin.
4”Sa digmaan ay walang nananalo,kundi ang
lahat ay pawang talo.

Panuto:Salunguhitan ang mga salitang


tumutukoy sa hinuhang kinalalabasan ng
pangyayari.
1.(Tila,Hindi) sinusumpong siya ng ubo dahil sa
maalikabok na daan.
2.Sa (wari,totoo) mo hindi ako pagagalitan ni
Inay.
3.Maniniwala ka na (talaga.siguro) kung ako’y
mawawala sa piling mo.
4.Marami ang nakakita (subalit,at) lahat sila
natatakot magsumbong.
5.(Baka,Oo) sa makalawa na uuwi ang kuya ko.

XXXVII. MGA TALA: ________________________________

XXXVIII. PAGNINILAY:
jj. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
kk. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
ll. Nakatulong ba angremedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
mm. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
saremediation
nn. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
oo. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
pp. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda:
ALMA JAN B. LORETERO
Iniwasto:
NARDITA E. TADLAS

You might also like