Padre Valerio Malabanan Mem. School Avelino T. Amorao Jr. FEBRUARY 20-24, 2023 (WEEK 2)

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 23

School: PADRE VALERIO MALABANAN MEM.

SCHOOL Grade Level: IV


DAILY LESSON LOG Teacher: AVELINO T. AMORAO JR. Learning Area: MAPEH
Teaching Dates and Time: FEBRUARY 20-24, 2023 (WEEK 2) Quarter: THIRD
FLUORITE: 7:20 – 8:00 AM
EMERALD: 1:50 – 2:30 PM
Week 2 MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrates understanding Demonstrates understanding Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding
of musical phrases, and the uses of shapes, colors and participation and assessment of the proper use of medicines to of the proper use of medicines
and meaning of musical terms principle repetition and physical activity and physical prevent misuse and harm to
in form emphasis through printmaking fitness to the body prevent misuse and harm
(stencils) to the body
B. Pamantayan sa Pagganap Performs similar and contrasting Exhibits basic skills in making a Participates and assesses Practices the proper use of Practices the proper use of
musical phrases design for a print and performance in physical medicines medicines
producing several clean copies activities.
of the prints Assesses physical fitness.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Identifies aurally and visually the Analyzes how existing ethnic Assesses regularly participation in Describes uses of medicines Describes uses of medicines
(Isulat ang code sa bawat antecedent and consequent in a motif designs are repeated and physical activities based on H4S-IIIa-1 H4S-IIIa-1
kasanayan) musical piece alternated physical activity pyramid
MU4FO-IIIa-2 A4PL-IIIb PE4PF-IIIb-h-18
Executes the different skills
involved in the dance
PE4GS-IIIc-h-4
Recognizes the value of
participation in physical
activities
PE4PF-IIIb-h-19
Ang Antecedent Phrase at Kontrast ng Pakurba at Tuwid Paglinang ng Flexibility Mga Gamit ng mga Gamot Mga Gamit ng mga Gamot
II. NILALAMAN Consequent Phrase ng Isang na Linya
(Subject Matter) Awitin
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang LM P.72-74 LM p. 212-214 LM p.129-135
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio-visual presentations, recycled paper bag o eco bag, Larawan ng Physical Activity Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
larawan watercolor o acrylic paint, Pyramid Guide para sa Batang larawan larawan
paint brush, gunting, folder o Pilipino
cardboard
IV. PAMAMARAAN MUSIC ARTS P.E. HEALTH HEALTH
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Awitin ang sol-fa syllables mula Tingnan ang mga sumusunod 1. Naisagawa nyo ba nang Piliin sa mga sumusunod ang Piliin sa mga sumusunod ang
o pasimula sa bagong aralin sa mababang “do” hanggang sa na larawan. Ibigay ang tekstura maayos ang Fitness Challenge? kabutihang dulot ng paggamit ng kabutihang dulot ng paggamit
(Drill/Review/ Unlocking of mataas na “do” at vice-versa ng bawat isa. Piliin ang sagot sa 2. Paano mo pa malilinang ang gamot. Isulat ang sagot sa iyong ng gamot. Isulat ang sagot sa
difficulties) gamit ang Kodaly Hand Signals. kahon at isulat ito sa patlang sa bawat physical components? sagutang papel. iyong sagutang papel.
ibaba ng larawan. 1. Gumiginhawa ang pakiramdam 1. Gumiginhawa ang
2. Adiksyon o pagkalulong sa pakiramdam
matigas malambot paggamit nito 2. Adiksyon o pagkalulong sa
magaspang makinis 3. Gumagaling ang karamdaman paggamit nito
4. Nangangalaga ng katawan 3. Gumagaling ang
5. Nasisira ang mga selula ng karamdaman
kalamnan 4. Nangangalaga ng katawan
5. Nasisira ang mga selula ng
kalamnan

Paano mo malalaman ang


tekstura ng bawat bagay na
nasa larawan?
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Kung ang tula ay binubuo ng Tingnan ang mga larawan. 1. Ano ang mga kaugnayan ng Sa inyong tahanan, ang mga Sa inyong tahanan, ang mga
(Motivation) mga taludtod, ang musika ay Sagutin ang sumusunod na bawat bahagi ng pyramid sa magulang mo ba ay may mga magulang mo ba ay may mga
may mga musical phrase na tanong. pagpapaunlad ng iba’t ibang gamot na nakahanda o gamot na nakahanda o
magkakaugnay at nakabubuo ng bahagi ng katawan? nakareserba? Kaya mo bang isa- nakareserba? Kaya mo bang
isang musical idea. 2. Gaano kadalas ang isahin ang pangalan ng mga ito? isa-isahin ang pangalan ng mga
pagsasagawa ng mga gawaing ito?
makapagpapaunlad ng flexibility
ng katawan?

1. Nakakita ka na ba ng
ganitong disenyo?
2. Saan mo ito nakita?
3. Ano ang tawag sa mga
disensyong ito?
4. Ano ang masasabi mo sa
mga disenyo sa larawan?
C. Pag- uugnay ng mga Tingnan ang halimbawa sa Mayaman sa kultura at sining Tingnan ang mga larawan sa Tingnan ang mga larawan sa Tingnan ang mga larawan sa
halimbawa sa bagong aralin ibaba: ang ating bansa. Ito ay dahil sa ibaba. Bilugan ang mga ibaba. Tukuyin ang iba’t ibang ibaba. Tukuyin ang iba’t ibang
(Presentation) kontribusyon ng iba’t ibang larawan na nagpapakita ng gamot na maaaring gamitin sa gamot na maaaring gamitin sa
pangkat-etniko. Ang kanilang kahutukan ng katawan. medisina. medisina.
mga disenyo ay batay sa mga
bagay-bagay na natatagpuan o
nakikita sa kanilang lugar o
kapaligiran at kultura. Ang
kapaligiran ay nagtataglay ng
kontrast sa pamamagitan ng
paggamit ng mga linyang tuwid
at pakurba, paputol-putol at
patuldok-tuldok, parisukat at
pabilog, at iba pa.

Pagmasdan ang ilan sa mga


halimbawa ng mga Etnikong
disenyo.

Napapansin mo ba ang iba’t


ibang uri ng linya sa mga
disenyo? Binubuo ng linyang
pakurba at tuwid ang mga
disenyo. Ang linyang makapal
ay malapad at mabigat tingnan.
Ang linyang manipis ay maliit at
magaan. Ang iba pang
katangian ng linya ay maaaring
gumagalaw o hindi gumagalaw.

D. Pagtatalakay ng bagong Ang mga antecedent at Pag-aralan ang iba’t ibang Ang kahutukan (Flexibility) ay Ang gamot ay sustansiyang Ang gamot ay sustansiyang
konsepto at paglalahad ng consequent phrases ay disenyo etniko sa ibaba. Ano- kakayahang makaabot ng nakapagpapagaling sa sakit o nakapagpapagaling sa sakit o
bagong kasanayan No I magkakaugnay. Ito ang anong bagay kaya sa isang bagay nang malaya sa karamdaman. Ang gamot ay karamdaman. Ang gamot ay
(Modeling) dalawang phrase na bumubuo kapaligiran ang pamamagitan ng pag-unat ng nauugnay sa isang suportang nauugnay sa isang suportang
ng isang musical idea. Kadalasan pinanggalingan/pinagbatayan kalamnan at kasukasuan. kilos ng pagpapanumbalik ng kilos ng pagpapanumbalik ng
ang antecedent phrase ay may nito? Kinakailangan ang kahutukan ng kalusugan, ngunit sa isang mas kalusugan, ngunit sa isang mas
papataas na himig at ang Inuulit na Tuwid na Linya katawan upang maisagawa ang malawak na kahulugan, ito ay malawak na kahulugan, ito ay
consequent phrase naman ay mga pang-araw-araw na gawain karaniwang isang gawa ng karaniwang isang gawa ng
may papababang himig. tulang ng pagbangon sa pagpapanatili ng kalusugan o pagpapanatili ng kalusugan o
pagkakahiga, pagbuhat ng bagay, buhay. buhay.
pagwawalis ng sahig, at iba pa. Ang iba’t ibang gamit ng gamot Ang iba’t ibang gamit ng gamot
Ang antas ng kahutukan ng ay: ay:
katawan ay bumababa kapag -Pangalagaan ang katawan; -Pangalagaan ang katawan;
tumatanda ang isang tao dahil sa -Paginhawahin ang pakiramdam; -Paginhawahin ang
Ang larawang ito ay
palaupong pamumuhay. Kapag -Pagalingin ang sakit tulad ng pakiramdam;
nagpapakita ng linyang hindi
walang sapat na kahutukan, sakit ng ulo, lagnat o sipon; at -Pagalingin ang sakit tulad ng
gumagalaw dahil
nagiging mahirap ang -Baguhin ang kalagayan ng isang sakit ng ulo, lagnat o sipon; at
nagpapahiwatig din ito ng
pagsasagawa ng mga pang-araw- tao. -Baguhin ang kalagayan ng
kaayusan, katatagan, at iba pa.
araw na gawain. isang tao.
Inuulit na Pakurbang Linya

Ang larawan ay halimbawa ng


linyang gumagalaw.
Nagpapakita ito ng aksiyon,
kasiglahan o kalikutan.
Inuulit na Pakurba at Tuwid na
Linya

Ang ikatlong larawan naman ay


nagpapakita ng pinagsamang
gumagalaw at hindi gumagalaw
na linya.

E. Pagtatalakay ng bagong Suriin ang mga nota sa awiting


konsepto at paglalahad ng “Ugoy ng Duyan “. Bigyang
bagong kasanayan No. 2. pansin ang antecedent phrase at
( Guided Practice) consequent phrase. Sagutin ang
mga tanong sa iyong kwaderno.
https://www.youtube.com/
watch?v=F4A7Ptil2j4

Ilang musical phrase mayroon


ang awitin?
● Tukuyin ang antecedent
phrase at consequent phrase sa
bawat phrase.
● Ano ang karaniwang
direksiyon ng melody ng
antecedent phrase at ng
consequent phrase?
● Nabubuo ba ang musical idea
ng awit kapag pinagdugtong mo
ang dalawang musical phrase?
● Nabuo rin ba ang daloy ng
himig?
F. Paglilinang sa Kabihasan Suriin at pakinggan ang awiting Suriin ang ethnic design sa Mahalagang malaman at Basahin ang mga sumusunod na Basahin ang mga sumusunod
(Tungo sa Formative Assessment ‘Mary Had a Little Lamb’. ibaba. Ano ang masasabi sa mapaunlad ang flexibility o sitwasyon. Tukuyin kung ito ay na sitwasyon. Tukuyin kung ito
( Independent Practice ) Tukuyin kung aling musical disenyo nito? Ano-anong klase kahutukan. Tingnan ang talaan sa tamang pangangalaga ng ay tamang pangangalaga ng
phrase ang antecedent at ng linya ang ginamit dito? ibaba at lagyan ng tsek sa katawan upang makaiwas sa katawan upang makaiwas sa
consequent phrases. kolum kung alin ang mga sakit. Lagyan ng masayang mukha sakit. Lagyan ng masayang
https://www.youtube.com/ makapagpapaunlad ng iyong kung ito ay tamang pangangalaga mukha kung ito ay tamang
watch?v=iBdNndsM1Nw flexibility o kahutukan. ng katawan at malungkot na pangangalaga ng katawan at
mukha naman kung hindi. Gawin malungkot na mukha naman
ito sa iyong sagutang papel. kung hindi. Gawin ito sa iyong
1. Si Nena ay maagang natutulog sagutang papel.
tuwing gabi. 1. Si Nena ay maagang
2. Maghapong naglalaro si Ruben natutulog tuwing gabi.
sa ilalim ng araw kaya nalilimutan 2. Maghapong naglalaro si
na niyang maligo. Ruben sa ilalim ng araw kaya
3. Umiinom si Pido bawat umaga nalilimutan na niyang maligo.
ng gatas at bitamina 3. Umiinom si Pido bawat
pagkakatapos niyang mag- umaga ng gatas at bitamina
almusal. pagkakatapos niyang mag-
4. Mahilig uminom ng softdrinks almusal.
at kumain ng junk foods si Chesca 4. Mahilig uminom ng
tuwing meryenda. softdrinks at kumain ng junk
5. Palagiang naghuhugas ng foods si Chesca tuwing
kaniyang mga kamay si Ben lalo meryenda.
na sa panahong may 5. Palagiang naghuhugas ng
nakakahawang sakit dulot ng kaniyang mga kamay si Ben
COVID 19. lalo na sa panahong may
nakakahawang sakit dulot ng
COVID 19.
G. Paglalapat ng aralin sa pang Maghanap ng kapareha. Kung Eco Bag Na May Disenyong Gawain: Paglinang sa kahutukan Panuorin ang isang video na Panuorin ang isang video na
araw araw na buhay ikaw ay babae ang hahanapin Etnikong Motif Two-Hand Ankle Grip nagpapakita ng tamang pag- nagpapakita ng tamang pag-
(Application/Valuing) mong kapareha ay lalaki o kaya Pamamaraan: aalaga ng katawan upang aalaga ng katawan upang
ang kuya o tatay. Kung ikaw 1. Bahagyang ibaluktot ang makaiwas sa sakit. Sa iyong makaiwas sa sakit. Sa iyong
naman ay lalaki ang hahanapin katawan sa harap. Sa sagutang papel, sagutin ang mga sagutang papel, sagutin ang
mo naming kapareha ay babae o pamamagitan ng pagdikit ng tanong sa ibaba. mga tanong sa ibaba.
kaya si Nanay o si ate. Ang dalawang sakong (heel) ng
babae ay bibigkas ng chant na Hakbang sa Paggawa: paa, abutin ng mga kamay sa
pataas na tono samantalang ang 1. Umisip ng disenyo na nais pagitan ng mga binti ang
lalaki sa pababang tono. mong mailimbag sa recycled bukong-bukong (ankle).
Babae: Kaming mga babae, paper bag. Ang mga disenyong 2. Pag-abutin ang mga kamay sa
kami’y sumasayaw gagamitin ay hango sa etnikong harap ng mga
Lalaki: Kaming mga lalaki, kamiy motif na napag-aralan o bukongbukong. https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/
napapawow. anumang disenyong ibig mong 3. Panatilihing nakahawak ang watch?v=ivEy6d55jtE watch?v=ivEy6d55jtE
Babae: Sumayaw, katawan ay mga kamay sa harap ng
igalaw idibuho. mga bukong-bukong sa ayos ng 1. Bakit mahalaga ang wastong 1. Bakit mahalaga ang wastong
Lalaki: Pumalakpak, mga paa’y 2. Kumuha ng cardboard at sakong ng paa. pangangalaga ng katawan? pangangalaga ng katawan?
ipadyak gupitin sa nais na hugis. Maaari 4. Manatili sa posisyon sa loob ng 2. Anu-anong mga sakit ang iyong 2. Anu-anong mga sakit ang
kang gumawa ng dalawa o limang segundo (5). naramdaman? Ano ang ginawa iyong naramdaman? Ano ang
tatlong uri ng hugis. Gumupit mo upang gumaling? ginawa mo upang gumaling?
din ng mga linyang tuwid at 3. Nang nasugatan ka sa iyong 3. Nang nasugatan ka sa iyong
pakurba para sa isang panig ng paglalaro, anong uri ng gamot paglalaro, anong uri ng gamot
paper bag. ang ipinainom sa iyo upang ang ipinainom sa iyo upang
3. Pagkatapos makagawa ng malunasan ito? malunasan ito?
mga disenyo, ayusin ang paper
bag sa mesa. Kailangang pantay
ang pagkakalatag nito sa mesa.
4. Gamit ang paint brush,
pahiran ng acrylic paint o
watercolor ang ginupit na motif
at mga linyang tuwid at
pakurba. Maingat na ilapat sa
paper bag.
5. Ulitin nang ilang beses ang
bilang 4 (pasalit-salit o inuulit)
upang makabuo ng disenyo sa
iyong bag.
6. Patuyuin ang paper bag.
Itanghal (i-display) o ipakita sa
guro at mga magulang ang
nagawa.

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang antecedent phrase at Anong mga linya ang 1. Nakukuha ba sa isang iglap ang Ano-ano ang iba’t ibang gamit ng Ano-ano ang iba’t ibang gamit
(Generalization) consequent phrases? bumubuo sa isang disenyo? pagsasagawa ng mga gamot? ng gamot?
Tandaan gawain o ehersisyo sa
Ano ang karaniwang direksiyon Ang etnikong disenyo ay pagpapaunlad ng Flexibilty ng
ng himig ng antecedent phrase? binubuo ng mga guhit o katawan?
linya. May iba’t ibang uri at 2. Ang kahutukan ba ay
Ano naman ang karaniwang katangian ang linya. May nawawala? Bakit?
direksiyon ng himig ng mga linyang tuwid gaya ng
consequent phrase? patayo, pahiga at pahilis,
pakurba, paikot, putolputol,
patuldok-tuldok, at inuulit.
Ang pakurbang linya naman
ay tulad ng paikot at
gumagalaw. Ang paggamit
ng linyang tuwid at pakurba
ay nagpapakita ng kontrast
sa larawan.
I. Pagtataya ng Aralin Maghanap ng kapareha. Ang Suriin ang inyong kakayahang Panuto: Isulat kung tama o mali Panuto: Iguhit ang bituin (⭐) kung Panuto: Iguhit ang bituin (⭐)
bawat isa ay mag-isip at ipinakita sa paggawa ng Eco ang sinasabi ng bawat ang mga sumusunod ay mabuting kung ang mga sumusunod ay
magsasagawa ng angkop na Bag o Paper Bag Design gamit pangungusap. gamit ng gamot at araw (☀) kung mabuting gamit ng gamot at
kilos na sinusunod ang ang rubrik sa ibaba. __________1. Ang kahutukan ay di–mabuting gamit ng gamot. araw (☀) kung di–mabuting
direksiyon ng melody upang isang kakayahang makaabot ng Iguhit ang sagot sa iyong gamit ng gamot. Iguhit ang
maipakita ang antecedent isang bagay ng malaya sa sagutang papel. sagot sa iyong sagutang papel.
phrase at consequent phrase sa pamamagitan ng pagunat 1. Nagpapagaling ng iba’t ibang 1. Nagpapagaling ng iba’t ibang
awiting ‘Mary Had a Little lamb’. ng kalamnan at kasukasuan. mga karamdaman mga karamdaman
Maaaring magpalitan kayo ng __________2. Ang antas ng 2. Nagdudulot ng pagkagumon 2. Nagdudulot ng pagkagumon
gawain. kahutukan ng katawan ay 3. Nagpapagaling ng sakit ng ulo, 3. Nagpapagaling ng sakit ng
tumataas lagnat at sipon ulo, lagnat at sipon
kapag tumanda ang isang tao. 4. Sumisira ng mga selula ng 4. Sumisira ng mga selula ng
__________3. Nagiging mahirap katawan katawan
ang paggawa ng isang pang- 5. Nagpapagaan ng pakiramdam 5. Nagpapagaan ng
arawaraw pakiramdam
na gawain kung lagi lamang
tayong nakahiga.
__________4. Ang pagsasayaw
ng ballroom ay isang gawaing
nagpapaunlad ng kahutukan ng
katawan.
__________5. Ang kahutukan ng
katawan ay hindi sangkap sa
physical fitness.
J. Karagdagang gawain para sa Maghanap ng anumang awitin Gumawa ng iyong sariling Maglista ng mga karagdagang Sumulat ng isang talata tungkol Sumulat ng isang talata tungkol
takdang aralin sa aklat. Isulat ito sa iyong Music etnikong disenyo upang gawain para sa pagpapaunlad ng sa kabutihang dulot sa ating sa kabutihang dulot sa ating
(Assignment) Writing Book. Tukuyin at bilugan maging maganda at makulay Flexibility o kahutukan ng katawan ng pag-inom ng gamot. katawan ng pag-inom ng
( )ang antecedent phrase at ang larawan sa ibaba. Kulayan katawan. Lagyan ng makabuluhang gamot. Lagyan ng
ikahon ( )ang consequent ang disenyo ayon sa iyong pamagat. makabuluhang pamagat.
phrases. gusto. Suriin ang iyong nagawa.
Bakit ito ang ginawa mong
disenyo?

V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________
nakakuha ng 80% sa pagtataya EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________
B. Bilang ng mag-aaral na FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________
nangangailangan ng iba pang EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________
remedia? Bilang ng mag aaral na EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________ FLUORITE________
magpapatuloy sa remediation. EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________ EMERALD ________
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
__Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon
pagtuturoang nakatulong ng __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
lubos?Paano ito nakatulong? __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliraninang aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
__Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
nararanasan sulusyunan sa kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
tulong ang aking punong guro at __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng
supervisor? bata. mga bata. bata. bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga
bata bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan ng
mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman mga bata lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa
ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan kaalaman ng makabagong
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong gagamitang pangturo __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video
presentation presentation __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book presentation
ang aking nadibuho na nais kung __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Community Language Learning __Paggamit ng Big Book
ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Community Language Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Prepared by:

AVELINO T. AMORAO JR
Teacher II

Checked by: Noted:

MARIA CRISTINA L. LLANES RENATO C. CARAIG


Master Teacher II School Principal III
School: PADRE VALERIO MALABANAN MEM. SCHOOL Grade Level: IV
DAILY LESSON LOG Teacher: AVELINO T. AMORAO JR. Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and Time: FEBRUARY 20-24, 2023 (WEEK 2) Quarter: THIRD
Fluorite- 8:00-8:50 Emerald- 10:50-11:40
Amber – 8:50- 9:40 Bixbite-1:00-1:50
Carnelian – 10:00-10:50
Week 2 MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan
tatas sa pagsasalita at at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at at tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling
kaisipan, karanasan at ideya, kaisipan, karanasan at kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin damdamin damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagbibigay ng panuto, Nakapagbibigay ng panuto, Nakapagbibigay ng panuto, Nakapagbibigay ng panuto, Nakapagbibigay ng panuto,
naisasakilos ang katangian ng naisasakilos ang katangian ng naisasakilos ang katangian ng naisasakilos ang katangian ng naisasakilos ang katangian ng
mga tauhan sa napakinggang mga tauhan sa napakinggang mga tauhan sa napakinggang mga tauhan sa napakinggang mga tauhan sa napakinggang
kuwento kuwento kuwento kuwento kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit ang pang-abay sa Nagagamit ang pang-abay sa Nagagamit ang pang-abay sa Nagagamit ang pang-abay sa Nagagamit ang pang-abay sa
(Isulat ang code sa bawat paglalarawan ng kilos paglalarawan ng kilos paglalarawan ng kilos paglalarawan ng kilos paglalarawan ng kilos
kasanayan) F4WG-IIIa-c-6 F4WG-IIIa-c-6 F4WG-IIIa-c-6 F4WG-IIIa-c-6 F4WG-IIIa-c-6
Nailalarawan ang tauhan batay Nailalarawan ang tauhan batay Nailalarawan ang tauhan batay sa Nailalarawan ang tauhan batay sa Nailalarawan ang tauhan batay
sa ikinilos, ginawi, sinabi at sa ikinilos, ginawi, sinabi at ikinilos, ginawi, sinabi at naging ikinilos, ginawi, sinabi at naging sa ikinilos, ginawi, sinabi at
naging damdamin naging damdamin damdamin damdamin naging damdamin
F4PS-IIIb-2.1 F4PS-IIIb-2.1 F4PS-IIIb-2.1 F4PS-IIIb-2.1 F4PS-IIIb-2.1
Paglalarawan ng Tauhan Batay Paglalarawan ng Tauhan Batay Paglalarawan ng Tauhan Batay sa Paglalarawan ng Tauhan Batay sa Paglalarawan ng Tauhan Batay
VII. NILALAMAN sa Ikinikilos, Ginawi, Sinabi, o sa Ikinikilos, Ginawi, Sinabi, o Ikinikilos, Ginawi, Sinabi, o Ikinikilos, Ginawi, Sinabi, o sa Ikinikilos, Ginawi, Sinabi, o
(Subject Matter) Naging Damdamin Naging Damdamin Naging Damdamin Naging Damdamin Naging Damdamin
Paggamit ng Pang-abay sa Paggamit ng Pang-abay sa Paggamit ng Pang-abay sa Paggamit ng Pang-abay sa Paggamit ng Pang-abay sa
Paglalarawan ng Kilos Paglalarawan ng Kilos Paglalarawan ng Kilos Paglalarawan ng Kilos Paglalarawan ng Kilos
VIII. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
5. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
6. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
7. Mga pahina sa Teksbuk
8. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
IX. PAMAMARAAN
K. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Pagsunod-sunurin ang mga Itambal ang mga angkop na Tukuyin ang mga kilos na Tukuyin ang salitang Tukuyin ang salitang
o pasimula sa bagong aralin hakbang sa pagluluto ng paglalarawan o pang-uri sa inilalarawan ng mga nasalungguhitan kung pang-uri o nasalungguhitan kung pang-uri
(Drill/Review/ Unlocking of sinigang na baboy. Isulat ang Hanay A sa mga sitwasyon o pangungusap. pang-abay ito. o pang-abay ito.
difficulties) una, ikalawa, ikatlo, ika-apat at pahayag sa Hanay B. 1. Ako ay tumulong sa mga 1. Masunurin sina Hency at Jacel. 1. Masunurin sina Hency at
panghuli sa nakalaang patlang HANAY A biktima ng bagyo sa aming lugar. 2. Magaling kumembot ang Jacel.
na katabi ng bawat bilang. 1. Mapitagan 2. Matagal na nagbakasyon si Jen magkapareha. 2. Magaling kumembot ang
_________1. Hugasan ang mga 2. Masinop sa amin. 3. Gustong-gusto sila ng kanilang magkapareha.
sangkap gaya ng baboy, kamatis, 3. Masipag 3. Masayang tinuruan ng Nanay si guro. 3. Gustong-gusto sila ng
okra, sitaw, gabi at iba pang 4. Masunurin Anne sa kanyang aralin. 4. Laging isinasama sila sa kanilang guro.
gulay na nais mong ihalo. 5. Madasalin 4. Si Tatay ay maingat sa kanyang programa sa paaralan. 4. Laging isinasama sila sa
_________2. Pakuluan ang HANAY B mga gamit. 5. Masaya ang magkapareha sa programa sa paaralan.
karne ng baboy. Ilagay ang A. Gumagawa si Jet kahit di 5. Tulong-tulong kami sa gawaing kanilang ginagawa. 5. Masaya ang magkapareha
hiniwang bawang, sibuyas, inuutusan. bahay. sa kanilang ginagawa.
paminta at kamatis. B. Laging nananalangin si Jose
_________3. Kapag malambot sa Diyos.
na ang karne, ilagay ang gabi at C. Palaging inaayos ni Gab ang
ang mga gulay. mga gamit niya
_________4. Lagyan ng asin at D. “Magandang umaga po,”
timplahan ito ng pampaasim bati ni Ana.
ayon sa iyong panlasa.
E. Sinusunod ni Cris ang mga
_________5. Antaying
utos ng nanay
lumambot ang mga gulay at
maari mo na itong ihain.
L. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ang mga paghahandang Lagi ba kayong sumusunod sa Basahin ang kwentong “Sa
(Motivation) gagawin kung may paparating mga utos ng inyong mga Pilipinas pa rin Ako”
na bagyo? magulang?
M. Pag- uugnay ng mga Basahin mo ang diyalogong may Basahin at unawain ang Sagutin ang mga katanungan.
halimbawa sa bagong aralin pamagat na “May Bagyo!” kuwento. 1. Ilang buwan ang itinigil sa
(Presentation) May Bagyo! Amerika ni Lola Tinay?
Quinta: Narinig ko sa balita na Si Alon, ang Batang Huwaran 2. Bakit hindi siya mawili sa
talagang malakas ang (Maria Hazel J. Derla) Amerika?
paparating na bagyo sa atin Sabado ng umaga maagang 3. Saan niya gustong tumira?
ngayong gabi. Sadyang maigting bumangon si Alon. Alam niyang 4. Pareho ba ang kultura sa
na paghahanda ang ginagawa ng mabilis na natapos ang mga Pilipinas at sa Amerika?
karamihan sa aming lugar. modyul niya at makakapaglaro Ipaliwanag?
Rolly: Oo nga! Sobrang na siya. Sa labas ng kanilang
nakatatakot pa naman kapag bakuran ay nakita niya si Lola
may bagyo. Narinig mo ba ang Angel. Masayang binati niya ito
malalakas na pagpukpok ng at sabay halik sa kamay. Nang
martilyo kanina? Sa bahay siya ay naglalaro na, napansin
namin iyon. Talagang mabilis niya ang kanyang Tatay Miko
kumilos si tatay. Sinigurado kasi na pawisang naglilinis sa tabing
ni tatay na hindi kami bahay, mabilis na iniwan niya
matatanggalan ng bubong. ang kanyang ginagawa at
Siony: Kami rin ay naging abala. tinulungan ang ama sa
Maingat naming isinilid ang pagwawalis at pagtatapon ng
aming gamit sa plastik at sa mga mga basura. Habang siya ay
malalaking megabox upang naglalaro, narinig niya ang
kahit mapasok kami ng ulan o malakas na tawag ng kanyang
baha ay walang mababasa. Nanay Nika, inutusan siyang
Ulysses: Tama! Iyan rin ang mamitas ng mga gulay para sa
aming ginawa sa bahay at bukod lulutuin ng Nanay. Agad niyang
pa riyan nag-imbak kami ng kinuha ang basket habang
maraming pagkain tulad ng de- sumisipol. Sa pamimitas niya
lata, bigas at noodles. ng mga gulay, may napansin
Nagcharge na rin kami ng aming siyang isang libong piso sa
mga cellphone at flashlight daanan. Agad niya itong
upang may magamit kaming pinulot at dali daling umuwi.
pailaw kapag madilim, tiyak na Nakita naman niya si Lolo Ano
mawawalan ng kuryente. na tila may hinahanap,
Quinta: Mabuti naman! O, tinanong niya ito at nang
Ulysses tinatawag ka nang malaman na kay Lolo pala ang
nanay mo. napulot niyang pera mabilis
Ulysses: Ah Opo, paalam na nakinuha niya sa kanyang bulsa
muna. Kailangan naming at ibinigay. Natanaw ng
magmadali para mag-evacuate, kaniyang pamilya ang kanyang
hindi gaanong matibay ang ginawa at ang mga ito ay
bahay namin gaya ng mga bahay nagkatinginan at ngumiti sa
ninyo. Mas mainam na lumipat isa’t isa. Tunay ngang huwaran
kami bago dumating ang bagyo ang batang si Alon.
kasi mahirap kapag malakas na
ang ulan at hangin.
Rolly: Oh, siya sige. Babalik na
rin kami sa aming mga bahay,
tiyak na hinahanap na kami ng
aming mga magulang.
Makulimlim na ang kalangitan at
medyo lumalakas na rin ang
hangin.
Siony: Sige, paalam! Mag-ingat
tayong lahat. Taimtim tayong
manalangin upang humina ang
bagyo.
Itanong:
1. Sino-sino ang mga tauhan na
nag-uusap sa diyalogo?
2. Ano-ano ang paghahandang
ginawa ng mga tauhan?
3. Bakit kailangang maghanda
kapag may paparating na
bagyo?

N. Pagtatalakay ng bagong Ilarawan ang mga tauhan sa Tukuyin ang ugali o katangian Ang pang-abay ay bahagi ng Ang Pang-abay ay bahagi ng Ang Pang-abay ay bahagi ng
konsepto at paglalahad ng binasang dayalogo batay sa ng tauhan batay sa ikinilos niya pananalitang nagbibigay-turing sa pananalitang naglalarawan kung pananalitang naglalarawan
bagong kasanayan No I kanilang ikinilos, ginawi, sinabi sa kuwentong nabasa. Isulat isang pandiwa, pang-uri at kapwa paano (pamaraan), saan kung paano (pamaraan), saan
(Modeling) at naging damdamin. ang titik ng tamang sagot.
pang-abay. (panlunan), o kailan (pamanahon) (panlunan), o kailan
1. Napansin ni Alon ang
Halimbawa. ang isinasaad ng pandiwa. (pamanahon) ang isinasaad ng
kanyang Tatay Miko na
naglilinis sa tabing bahay, Maingat na niluto ni Bathala ang Halimbawa. pandiwa.
iniwan niya ang kanyang lahing kayumanggi. Pamaraan – Matiyaga niyang Halimbawa.
ginagawa at tinulungan ang Totoong mapalad ang ating lahi. ipinauunawa ang mga aral sa Pamaraan – Matiyaga niyang
ama sa pagwawalis at kuwento. ipinauunawa ang mga aral sa
pagtatapon ng basura. Si Alon Talagang masakit sa butihing Panlunan – Mas gusto niyang
ay _______________. bathala ang pagkakasunog ng
a. Matulungin c. maawain kanyang niluto. manirahan sa Pilipinas. kuwento.
b. Madasalin d. mayabang Uri ng Pang-abay Pamanahon - Maagang gumising Panlunan – Mas gusto niyang
2. Nakita ni Alon ang kanyang 1. Pang-abay na Kataga o si Lolo Isko manirahan sa Pilipinas.
Lola Angel binate niya ito at Ingklitik – tawag sa katagang
Pamanahon - Maagang
humalik sa kamay. Siya ay karaniwang sumusunod sa unang
gumising si Lolo Isko
_______________. salita ng pangungusap. Tulad ng
a. malinis c. mapagmahal mga sumusunod: man, daw/raw,
b. magalang d. masinop tuloy, kasi, din/rin, naman, sana,
3. Narinig ni Alon ang tawag ng yata, na, nga, ba, muna,
kanyang Nanay Nika, inutusan lamang/lang, pa, nang, kaya at
siyang mamitas ng mga gulay pala.
para sa lulutuin ng Halimbawa:
pananghalian. Agad niyang Kumain daw ang bata ng tinapay.
kinuha ang basket habang Kumain din ang bata ng tinapay.
sumisipol. Siya ay __________. Kumain na ang bata ng tinapay.
a. mapagkakatiwalaan Kumain muna ang bata ng
b. magaling tinapay.
c. masunurin 2. Pang-abay na Panlunan –
d. mainipin sumasagot sa tanong na saan
4. “Lolo Ano eto po ang perang naganap, nagaganap at
hinahanap ninyo.” __________ magaganap ang pandiwa sa
na bata si Alon. pangungusap.
a. Madamot c. matapang Halimbawa:
b. Matapat d. malakas Kumain ang bata sa karinderya.
Kumain ang bata sa karinderya
5. Batay sa mga ikinilos ni Alon ng kapitan.
sa kuwento, masasabi natin na Kumain ang bata sa amin.
siya ay tunay na ___________. Kumain ang bata doon.
a. huwaran c. kahanga-hanga 3. Pang-abay na Pamanahon –
b. mapagmahal d. matalino sumasagot sa tanong na kailan
naganap, nagaganap, o
magaganap ang pandiwa sa
pangungusap.
Halimbawa:
Dumating ang mga bisita sa
bahay kahapon.
Bumibisita ang mga kamag-anak
naming tuwing piyesta.
Bumibili ako ng taho araw-araw.
Noong Lunes, dumating ang mga
bisita.
Kumain ako ng sinigang na baboy
noong Lunes ng tanghali.
Dumating ang mga bisita
kaninang madaling araw.
Dumating ang mga bisita nang
alas-7 ng umaga.
Pagkaalis na pagkaalis ni Ben,
dumating ang mga bisita.
Naliligo ako nang dumating ang
mga bisita.
4. Pang-abay na Pamaraan –
sumasagot sa tanong na paano
naganap, nagaganap at
magaganap ang pandiwa sa
pangungusap.
Halimbawa:
Naglakad nang mabilis ang bata.
 Mabilis na naglakad ang bata.
Naglakad nang patagilid ang bata.
 Patagilid na naglakad ang bata.
Naglakad nang nakapikit ang
bata.
 Nakapikit na naglalakad ang
bata.
Napakagandang sumayaw ng
bata.
 Naglakad na nakapayong ang
bata.
O. Pagtatalakay ng bagong Ang pang-uri at ang pang-abay Ang katangian ng mga tauhan Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng ay parehong naglalarawan o ay napapaloob sa Pangkat 1 at 2: Pagtambalin ang Uriin ang mga pariralang pang- Uriin ang mga pariralang pang-
bagong kasanayan No. 2. nagbibigay-turing. mahahalagang detalye na mga angkop na pang-abay na abay sa kahon. abay sa kahon.
( Guided Practice)  Pang-uri ay nagbibigay-turing kinakailangang mabigyang pamaraan sa mga kilos na
sa pangangalan at panghalip. pansin ng isang bumabasa nito. inilalarawan ng mga ito.
Halimbawa: Ito rin ay nakatutulong sa pag-
unawa ng nilalaman ng
kuwento. Ang katangian ng
alinmang tauhan sa kuwento Pangkat 3 at 4: Guhitan sa bawat
ay makikilala sa pamamagitan
pangungusap ang mga pang-abay
ng anyo, kilos, salita, ugali at
na panlunan.
damdamim. Makikilala ang
mga katangiang ito ng tauhan 1. Sa telebisyon ko nalaman ang
sa tulong ng mga salitang mga pangyayari tungkol sa
 Pang-abay ay nagbibigay
naglalarawan, Ito man ay pang- bagyong Yolanda.
turing-sa pandiwa, pang-uri at
uri o pang-abay. 2. Nagkita-kita kami sa barangay
kapwa pang-abay.
Halimbawa: ng aking mga kaibigan.
3. Pupuntahan namin ang mga
1. biktima sa evacuation center.
4. Ang mga pinaglumaan kong
damit at mga laruan ay kinuha
ko sa aparador.
5. Kukuha ako ng tulong sa mga
kapitbahay.

Pangkat 5 at 6:
Bilugan ang mga pang-abay na
pamanahon sa bawat
pangungusap.
1. Pupunta kami sa Baguio sa
susunod na Linggo.
2. Bukas darating ang aking mga
pinsan.
3. Maaga akong naligo kanina.
4. Mag-eensayo kami ng sayaw
mamayang gabi.

Nagigising ako tuwing madaling-


araw.
P. Paglilinang sa Kabihasan Basahing muli ang diyalogo na Pagbabahagi ng mga sagot sa Pagbabahagi ng mga sagot sa Pagbabahagi ng mga sagot sa
(Tungo sa Formative Assessment nasa itaas. Anong mga pang- pangkatang gawain pangkatang gawain pangkatang gawain
( Independent Practice ) abay at pang-uri ang ginamit
dito?
Q. Paglalapat ng aralin sa pang Mahalaga bang makilala ang Magbigay ng pahayag o Tukuyin kung ano-anong uri ng Gamitin sa pangungusap ang Gamitin sa pangungusap ang
araw araw na buhay katangian ng mga tauhan sa maglahad ng sitwasyon na pang-abay ang ginamit sa sumusunod na mga pariralang sumusunod na mga pariralang
(Application/Valuing) babasahing kwento o talata? nagpapakita ng mga pangungusap. pang-abay. Isulat sa iyong papel. pang-abay. Isulat sa iyong
Bakit? sumusunod na paglalarawan 1. Nakapayong na dumating ang 1. sa look ng Laguna papel.
ng tauhan. bisita ni nanay sa amin nang alas- 2. noong Pasko 5. sa look ng Laguna
1. Masayahin 10 ng umaga habang nagluluto 3. dahan-dahang lumakad 6. noong Pasko
2. Matiisin siya ng afritada sa kusina. 4. maingat na sumulat 7. dahan-dahang lumakad
3. Mapagpakumbaba 2. Ikaw pala ang aming bisita na sa pamilihan 8. maingat na sumulat
4. Matapat dumating bandang alas-9 ng sa pamilihan
umaga kahapon upang gumawa
Maalalahanin ng bagong batas sa aming
barangay.
3. Mabilis na naglakad ang bata
pauwi sa kanilang bahay upang
makilala daw niya ang kanilang
bisita na dumating kaninang
umaga.
R.Paglalahat ng Aralin Ano ang kaibahan ng pang-uri sa Ano ang iyong natutunan sa Kailan nagiging pang-uri ang isang Kailan nagiging pang-uri ang isang Kailan nagiging pang-uri ang
(Generalization) pang-abay? ating aralin? salita? salita? isang salita?
Kailan nagiging pang-abay ang Kailan nagiging pang-abay ang Kailan nagiging pang-abay ang
isang salita? isang salita? isang salita?
S. Pagtataya ng Aralin A. Panuto: Tukuyin ang salitang Basahin ang talambuhay. Panuto: Basahing mabuti ang Panuto: Basahin ang mga Panuto: Basahin ang mga
naglalarawan sa bawat LAPULAPU, MATAPANG NA mga pangungusap. Bilugan ang pangungusap at bilugan ang pangungusap at bilugan ang
pangungusap. PINUNO mga pang-abay at salungguhitan wastong pang-bay na bubuo sa wastong pang-bay na bubuo sa
1. Napakabuting kaibign si Si Lapulapu ay isang matapang diwa ng pangungusap. diwa ng pangungusap.
ang mga salitang binibigyang-
Amiel. na pinuno sa nayon ng Mactan. 1. (Maagang, Tanghaling, Hapon 1. (Maagang, Tanghaling,
turing.
2. Masarap ang niluto niyang Siya ang kauna-unahang ng) bumangon si Alon. Hapon ng) bumangon si Alon.
Pilipino na tumangging 1.Masamang magtapon ng 2. (Malungkot na, Magandang, 2. (Malungkot na, Magandang,
ulam.
makipagkasundo sa mga basura sa labas ng sasakyan Masayang) binati ni Alon si Lola Masayang) binati ni Alon si
3. Malinis na malinis ang
paaralan natin. dayuhan. Nabalitaan niya ang 2.Kamakailan lang nang siya ay Angel sabay halik sa kamay nito. Lola Angel sabay halik sa
ginawang pagsunog ng pangkat nagbigay ng tulong sa mga 3. Si Tatay Miko ay (luhaang, kamay nito.
4. Malulusog ang mga alagang
ni Magellan sa karatig nayon. nasalanta. pawisang, tuwangtuwang) 3. Si Tatay Miko ay (luhaang,
kambing ni Jobert.
Kung kaya’t nawalan siya ng naglilinis sa tabing bahay. pawisang, tuwangtuwang)
5. Makamandag ang ahas na 3.Aasahan namin ang aktibong
tiwala sa mga dayuhan. Alam ni 4. Narinig ni Alon ang (pasigaw, naglilinis sa tabing bahay.
Nakita ni Miko sa ilalim ng pagtugon ninyo sa kampanyang
Lapulapu na ibig ni Magellan na malakas, pabulong) na tawag ng 4. Narinig ni Alon ang (pasigaw,
bagong kabinet. ito.
sakupin ang kanilang nayon kanyang Nanay Nika. malakas, pabulong) na tawag
para sa hari ng Espanya. Sa 4.Ang kanyang ina ay malumanay 5. (Mabilis, Matagal, Malungkot) ng kanyang Nanay Nika.
B. Panuto: Basahing mabuti ang
pangunguna ni Lapulapu, mangusap. na kinuha ni Alon ang pera sa 5. (Mabilis, Matagal,
mga pangungusap. Bilugan ang nagkaroon ng madugong kanyang bulsa. Malungkot) na kinuha ni Alon
5.Talagang magbabaha kung
mga pang-abay at salungguhitan labanan sa dalampasigan ng ang pera sa kanyang bulsa.
pababayaan natin ang ating
ang mga salitang binibigyang- Mactan. Ito’y nagwakas sa kapaligiran.
turing. pagkamatay ni Magellan.
1.Masamang magtapon ng Panuto A: Isulat ang mga
basura sa labas ng sasakyan katangian ng mga tauhan sa
binasa mong kuwento.
2.Kamakailan lang nang siya ay
Gumamit ng character web
nagbigay ng tulong sa mga dito.
nasalanta.
3.Aasahan namin ang aktibong
pagtugon ninyo sa kampanyang
ito.
Mula sa talambuhay na binasa,
4.Ang kanyang ina ay
sumulat ng dalawang
malumanay mangusap. pangungusap tungkol sa
5.Talagang magbabaha kung pakikipaglaban ni Lapulapu.
pababayaan natin ang ating Gumamit ng pang-abay sa
kapaligiran. pangungusap.
1. _______________________
2.
_______________________
T. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
X. Mga Tala
XI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____
nakakuha ng 80% sa pagtataya Amber _____ Amber _____ Amber _____ Amber _____ Amber _____
Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____
Emerald______ Emerald______ Emerald______ Emerald______ Emerald______
Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______
B. Bilang ng mag-aaral na Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____
nangangailangan ng iba pang Amber _____ Amber _____ Amber _____ Amber _____ Amber _____
gawaing remediation Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____
Emerald______ Emerald______ Emerald______ Emerald______ Emerald______
Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______
C. Nakakatulong ba ang Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____
remedia? Bilang ng mag aaral na Amber _____ Amber _____ Amber _____ Amber _____ Amber _____
nakaunawa sa aralin Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____
Emerald______ Emerald______ Emerald______ Emerald______ Emerald______
Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______
D. Bilang ng mag aaral na Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____ Fluorite____
magpapatuloy sa remediation. Amber _____ Amber _____ Amber _____ Amber _____ Amber _____
Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____ Carnelian_____
Emerald______ Emerald______ Emerald______ Emerald______ Emerald______
Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______ Bixbite______
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturoang nakatulong ng __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
lubos?Paano ito nakatulong?
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliraninang aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking
nararanasan sulusyunan sa naranasan: naranasan: naranasan: naranasan: naranasan:
__Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
tulong ang aking punong guro at
kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
supervisor? __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng
mga bata. mga bata. mga bata. mga bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping
bata mga bata bata bata mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan
mga bata lalo na sa pagbabasa. ng mga bata lalo na sa mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. ng mga bata lalo na sa
__Kakulangan ng guro sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa pagbabasa.
kaalaman ng makabagong __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong __Kakulangan ng guro sa
teknolohiya kaalaman ng makabagong teknolohiya teknolohiya kaalaman ng makabagong
__Kamalayang makadayuhan teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong gagamitang pangturo __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
ang aking nadibuho na nais kung presentation presentation presentation presentation presentation
__Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
__Community Language __Community Language __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language
Learning Learning __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task
__Instraksyunal na material Based Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Prepared by:

AVELINO T. AMORAO JR
Teacher II

Checked by: Noted:

MARIA CRISTINA L. LLANES RENATO C. CARAIG


Master Teacher II School Principal III
School: PADRE VALERIO MALABANAN MEM. SCHOOL Grade Level: IV
DAILY LESSON LOG Teacher: AVELINO T. AMORAO JR. Learning Area: ESP
Teaching Dates and Time: FEBRUARY 20-24, 2023 (WEEK 2) Quarter: THIRD
2:30pm-3:00pm Fluorite
Week 2 MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A .Pamantayang Naipamamalas ang pagunawa sa pagmamahal sa bansa sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura
Pangnilalaman
B .Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng pagpapahalaga sa kultura
C. Mga Kasanayan sa Nakapagpapakita ng kawilihan sa pakikinig o pagbabasa ng mga pamanang kulturang materyal (hal. kuwentong bayan, alamat, mga epiko) at di-materyal (hal. Mga
Pagkatuto magagandang kaugalian, pagpapahalaga sa nakatatanda at iba pa)
Isulat ang code ng bawat EsP4PPP- IIIa-b–19
kasanayan
II. NILALAMAN/ Ipagmalaki ang mga Pamanang Kultura
KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng TG, pahina TG, pahina TG, pahina TG, pahina TG, pahina
Guro
2. Mga Pahina sa mga LM, pahina 119-126 LM, pahina 118-110 LM, pahina 118-110 LM, pahina 118-110 LM, pahina 118-110
Kagamitang Pang- Mag- aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk LM, pahina 119-126 LM, pahina 118-110 LM, pahina 118-110 LM, pahina 118-110 LM, pahina 118-110
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Tungkol saan ang alamat na Ano-ano ang mga paksa sa Paano mo maipapakita ang
aralin at/o pagsisismula ng binasa kahapon? isinagawang pangkatang pagmamahal sa Kulturang
bagong aralin Gawain? Pilipino?
Tingnan at pag-aralan ang Tingnan at pag-aralan ang Tingnan at pag-aralan ang Tingnan at pag-aralan ang Tingnan at pag-aralan ang
mga larawan sa pahina 98. mga larawan sa pahina 98. mga larawan sa pahina 98. mga larawan sa pahina 98. mga larawan sa pahina 98.
B. Paghabi sa layunin ng
(Pagusapan ang mga (Pagusapan ang mga natukoy (Pagusapan ang mga natukoy (Pagusapan ang mga (Pagusapan ang mga natukoy
aralin
natukoy na larawan.) sa na larawan.) sa pahina 119. na larawan.) sa pahina 119. natukoy na larawan.) sa na larawan.) sa pahina 119.
pahina 119. pahina 119.
C. Pag-uugnay ng mga Basahin ang usapan sa Basahin ang usapan sa pahina Basahin ang usapan sa Basahin ang usapan sa Basahin ang usapan sa pahina
halimbawa sa bagong aralin pahina 120 120 pahina 120 pahina 120 120
D. Pagtalakay ng bagong Sagutin ang mga tanong Sagutin ang mga tanong Sagutin ang mga tanong Sagutin ang mga tanong Sagutin ang mga tanong
konsepto at paglalahad ng tungkol sa binasang tungkol sa binasang kwento.pp tungkol sa binasang tungkol sa binasang tungkol sa binasang kwento.pp
bagong kasanayan #1 kwento.pp 121 Isipin 121 Isipin kwento.pp 121 Isipin kwento.pp 121 Isipin 121 Isipin
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain:
konsepto at paglalahad ng Bumuo ng apat na pangkat. Bumuo ng apat na pangkat. Bumuo ng apat na pangkat. Bumuo ng apat na pangkat. Bumuo ng apat na pangkat.
Pag-aralan ang mga Pag-aralan ang mga sitwasyon Pag-aralan ang mga Pag-aralan ang mga Pag-aralan ang mga sitwasyon
sitwasyon sa pahina 122- sa pahina 122-123. Pag- sitwasyon sa pahina 122-123. sitwasyon sa pahina 122- sa pahina 122-123. Pag-
bagong kasanayan #2
123. Pag-usapan ng usapan ng pangkat at iulat sa Pag-usapan ng pangkat at 123. Pag-usapan ng pangkat usapan ng pangkat at iulat sa
pangkat at iulat sa klase. klase. iulat sa klase. at iulat sa klase. klase.
Bibigyang pokus ang paksa Bibigyang pokus ang paksa Bibigyang pokus ang paksa Bibigyang pokus ang paksa Bibigyang pokus ang paksa
F. Paglinang sa Kabihasaan tungkol sa paggalang sa tungkol sa paggalang sa tungkol sa paggalang sa tungkol sa paggalang sa tungkol sa paggalang sa
naktatandang kapatid. naktatandang kapatid. naktatandang kapatid. naktatandang kapatid. naktatandang kapatid.
G. Paglalapat ng Aralin sa Sagutan ang Pantiyak na Sagutan ang Pantiyak na Sagutan ang Pantiyak na Sagutan ang Pantiyak na Sagutan ang Pantiyak na
pang-araw-araw na buhay Pagsubok sa pahina 124. Pagsubok sa pahina 124. Pagsubok sa pahina 124. Pagsubok sa pahina 124. Pagsubok sa pahina 124.
Sagutan ang Paglalahat sa Sagutan ang Paglalahat sa Sagutan ang Paglalahat sa Sagutan ang Paglalahat sa Sagutan ang Paglalahat sa
H. Paglalahat ng Aralin
pahina 124. pahina 124. pahina 124. pahina 124. pahina 124.
Sagutan and panlunas na Sagutan and panlunas na Sagutan and panlunas na Sagutan and panlunas na Sagutan and panlunas na
I. Pagtataya ng Aralin
gawain sa pahina 125. gawain sa pahina 125. gawain sa pahina 125. gawain sa pahina 125. gawain sa pahina 125.
J. Karagdagang Gawain para Sagutan ang Sagutan ang pagpapayamang Sagutan ang pagpapayamang Sagutan ang Sagutan ang pagpapayamang
sa takdang- aralin at pagpapayamang gawain at gawain at Pagninilay sa gawain at Pagninilay sa pagpapayamang gawain at gawain at Pagninilay sa
remediation Pagninilay sa pahina 126. pahina 126. pahina 126. Pagninilay sa pahina 126. pahina 126.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral


na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat
pagtuturo ang nakatulong ng gamitin: __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon gamitin:
lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Event Map __Event Map __Event Map __Paint Me A Picture
__Event Map __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Event Map
__Decision Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __I –Search __I –Search __I –Search __Data Retrieval Chart
__I –Search __Discussion __Discussion __Discussion __I –Search
__Discussion __Discussion

F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking
naranasan na nasolusyunan naranasan: naranasan: naranasan: naranasan: naranasan:
sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa __Kakulangan sa __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa __Kakulangan sa
at superbisor? makabagong kagamitang makabagong kagamitang kagamitang panturo. makabagong kagamitang makabagong kagamitang
panturo. panturo. __Di-magandang pag-uugali ng panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali __Di-magandang pag-uugali mga bata. __Di-magandang pag-uugali __Di-magandang pag-uugali
ng mga bata. ng mga bata. __Mapanupil/mapang-aping ng mga bata. ng mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping
mga bata mga bata __Kakulangan sa Kahandaan mga bata mga bata
__Kakulangan sa __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa __Kakulangan sa Kahandaan __Kakulangan sa
Kahandaan ng mga bata lalo ng mga bata lalo na sa pagbabasa. ng mga bata lalo na sa Kahandaan ng mga bata lalo
na sa pagbabasa. pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa pagbabasa. na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa
kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong teknolohiya kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong
teknolohiya teknolohiya __Kamalayang makadayuhan teknolohiya teknolohiya
__Kamalayang __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang
makadayuhan makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi presentation presentation presentation presentation presentation
sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language __Community Language __Community Language __Community Language __Community Language
Learning Learning Learning Learning Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task __ Ang pagkatutong Task __ Ang pagkatutong Task __ Ang pagkatutong Task __ Ang pagkatutong Task
Based Based Based Based Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Prepared by:

AVELINO T. AMORAO JR
Teacher II

Checked by: Noted:

MARIA CRISTINA L. LLANES RENATO C. CARAIG


Master Teacher I School Principal III

You might also like