Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

ESP FILIPINO MATHEMATICS ARALING PANLIPUNAN MOTHER MAPEH

I. LAYUNIN 6:00-6:30 6:30-7:30 7:30-8:30 8:40-9:40 TONGUE 10:40-11:20


9:40-10:40
Ang mga mag-aaral ay…. Nauunawaan ng mga mag-aaral ang Demonstrates understanding of addition and Ang mag-aaral ay… Nakapagpapamalas ng pang- Demonstrates basic understanding of the concepts
A. mga pasalita at di pasalitang paraan subtraction of whole numbers up to 100 including naipamamalas ang pagunawa at pagpapahalaga sa  unawa sa mga salaysay at of musical lines, beginnings and endings in music,
PAMANTAYANG Naisasabuhay ang pagiging matapat sa lahat ng ng pagpapahayag at nakatutugon sariling pamilya at mga kasapi  tekstong nagbibigay ng kaalaman and repeats in music 
pagkakataon. nang naaayon.  money
PANGNILALAMAN nito at bahaging ginagampanan  ayon sa antas o lebel.
ng bawat isa
Ang mga mag-aaral ay…. Nakakamit ang mga kasanayan sa The learner… Ang mag-aaral ay… Nauunawaan at napahahalagan Responds with precision to
mabuting pagbasa at pagsulat upang is able to apply addition and subtraction of whole buong pagmamalaking nakapagsasaad ng kwento ng sariling ang mga salaysay at mga changes in musical lines
Nakapagsasabi ng totoo sa magulang/ nakatatanda maipahayag at maiugnay ang pamilya at bahaging ginagampanan ng bawat kasapi nito sa tekstong nagbibigay ng kaalaman with body movements
B. PAMANTAYAN at iba pang kasapi ng maganak sa sariling ideya, damdamin at numbers up to 100 including money in mathematical
malikhaing  ayon sa antas o lebel.
SA PAGGANAP lahat ng pagkakataon upang maging maayos ang karanasan sa mga narinig at problems and real life situations. pamamaraan
samahan. nabasang mga teksto ayon sa
kanilang antas o nibel at kaugnay ng
kanilang kultura.
COGNITIVE: Nababaybay nang wasto ang mga MELCS: MELC & DBOW: Nakalalahok nang masigla sa Performs songs with the knowledge when to
Nakapagsasabi ng totoo sa magulang/ nakatatanda salitang natutuhan sa aralin at Adding one- to two-digit numbers involving money Nakabubuo ng konklusyon tungkol sa mabuting pakikipag- ugnayan mga talakayan start, stop,
at iba pang kasapi ng mag-anak sa mga pangyayari salitang may tatlo o apat na pantig ng sariling pamilya sa iba pang pamilya sa lipunang sa klase kaugnay sa mga repeat, or end the song. MU1FO -IIf -3
sa paaralan na nagbunga ng hindi with/without regrouping in a number sentence 
(F1PY-IIf-2.2/ F1PY-IVh-2.2/F1PY-IIe- Pilipino.AP1PAM- IIh-23 pamilyar na paksa.
pagkakaintindihan i-2.1: f 2.2/ F1PY-IIf-2/F1PU-IIIi- M1NS-IIi-33.1) Cognitive: MT1OL- IIIa-i-6.2 COGNITIVE: Nakagagawa ng awit na may
DBOW: (EsP1PIIg-i– 5) 2.1;2.3/ F1PY- A. Cognitive Naihahambing ang alituntunin ng sariling pamilya sa alituntunin ng COGNITIVE kaalaman kung kailan magsisimula, ihinto, ulitin o
PSYCHOMOTOR: Naisasagawa ang pagdaragdag sa pamamagitan wakasan ang awit
IVd-2.1) pamilya ng mga kamag-aral. Nakauunawa sa nabasang paksa
Napipili ang mga gawain na nagpapakita ng PSYCHOMOTOR:  
pagsasabi ng totoo kung may pangyayari sa
COGNITIVE ng paggamit ng pera na mayroon at walang Psychomotor: PSYCHOMOTOR
Naisasagawa  ang pag- awit na may kaalaman
C. MGA Nababaybay nang wasto ang mga regrouping. Naibabahagi ang mga alituntunin ng sariling pamilya Naisusulat ang sagot kaugnay sa
paaralan na nagbunga ng hindi pagkakaintindihan kung kailan magsisimula, ihinto, ulitin o wakasan
salitang natutuhan sa aralin at Affective:  paksa
KASANAYAN SA AFFECTIVE:  ang awit
Napapahalagahan ang pagsasabi ng totoo sa salitang may tatlo o apat na pantig Napapahalagahan ang alituntunin ng ibang pamilya. AFFECTIVE
PAGKATUTO PSYCHOMOTOR
B. Psychomotor Masiglang nakikilahok sa mga
(Isulat ang code ng magulang/ nakatatanda AFFECTIVE:  Nasisiyahan sap ag-awit na may
Naisusulat ng maayos at wasto ang       Naisusulat ng may kawastuhan ang talakayan sa klase kaugnay sa kaalaman kung kailan magsisimula, ihinto, ulitin o
bawat kasanayan) mga titik ng alpabetong Filipino pagdaragdag sa pamamagitan ng paggamit ng paksang napakinggan  wakasan ang awit
AFFECTIVE pera na mayroon at walang regrouping.
Napapahalagahan ang wastong
pagbaybay ng mga salita. C. Affective
Naibibigay ng may kasiyahan ang tamang ang
pagdaragdag sa pamamagitan ng paggamit ng
pera na mayroon at walang regrouping.

II.Paksa Pagsasabi ng toto sa magulang at sa iba pang PAGHAHAMBING NG ALITUNTUNIN NG SARILING PAMILYA SA Paglahok nang masigla sa mga
kasapi ng mag-anak ALITUNTUNIN NG PAMILYA NG KAMAG-ARAL talakayan
-Mga pangyayari sa paaralan na nagbunga ng sa klase kaugnay sa mga
hindi pagkakaintindihan pamilyar na paksa
III. Learning
Resources
1. Mga pahina sa K to 12 MELCS-DBOW- Grade1 ESP, p.7 MELC FILIPINO 1 page 144 MELC-based, Curriculum Guide page 198 K to 12 MELCS-Grade1 AP, p.25 MELC MTB-MLE 1 K-12 MELCS MUSIC p. 244 DBOW MUSIC p. 4
Gabay ng Guro FILIPINO BDOW p. 8 MATHEMATICS 1 DBOW page 7 DEFINITIVE BUDGET OF WORK FOR SY 2021-2022 AP page 5 p. 369
MTB-DBOW p.19

2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral SDO-Caloocan Modyul  Mathematics 1
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
Iba pang Kagamitang Larawan, PPT Show me board, PPT video Larawan, videos, Powerpoint show me board, powerpoint, Powerpoint presentation
panturo larawan, tsart video
IV. Pamamaraan
A. Balik-aral at/o Balik-tanaw: Basahin at bilangin ang mga pantig Sagutin ayon sa tamang hakbang sa pagsasagot  ng Isulat ang T kung Tama ang pahayag at M kung Mali.  Iguhit ang malungkot           na
pagsisimula ng Piliin ang letra ng wastong salita upang mabuo ng mga salita. problem solving ___1.Paghihiwalayin ko ang nabubulok, hindi nabubulok at maaei mukha kung problema  at Tukuyin kung anong bahagi ito ng awit. Isulat ang
ang bawat pahayag. pang gamitin nab asura. masayang mukha            kung titik ng tamang sagot sa patlang.
bagong aralin
1.mata_______ ___2.Mananatili akong tahimik habang nagdadasal ang aking solusyon ang nakasalungguhit sa
2.mahusay_______ May 12 bata na naglalaro sa palaruan. Ang 5 sa kapitbahay. pangungusap.
3.kaibigan________ kanila ay batang lalaki. Ilang ang batang babae?  ____3.Makikipaglaro ako sa anak ng kapitbahay namin ng Roblox  ______ 1. Pinababasa si Sonya
4.salamin_______  a. _________ hanggang alas dose ng hating gabi. araw-araw ng kanyang nanay
5.kalapati_______ b. __________ dahil hirap pa itong magbasa.
1. Kinalulugdan ang batang ______. c. ____________ ______ 2. Tamad at
2. _______ ako sa tuwing manghihiram ng gamit. ipinagpapaliban niya ang
3. Ako ay magsasabi ng _____ sa tuwina. d. ____________
pagsagot sa modyul dahil dito
4. Hindi ako _____ sa aking mga magulang. e. ____________ pinagbawalan siya na humawak
5. Ang pagsasabi ng totoo ay tanda ng _____ sa ng cellphone hanggat hindi pa
sarili at kapwa.
natatapos ang modyul.
______ 3. Pinakukuwento muli
ng guro ang kuwentong binasa
kay Ami ngunit hindi niya kayang
ikuwento ng pasalita kaya
iginuhit na lamang niya ito. 

Kayo ba ay nagsasabi nang totoo sa magulang at Basahin ang mga sumusunod na Basahin ang Kwento:         Awitin: Ipanood ang video  presentation
iba pang kasapi ng inyong mag-anak? salita Pumunta ang nanay sa palengke at bumili siya ng Song: Masayang Pamilya Artist: Teacher Cleo & Kids tungkol sa- Masustansiyang
https://www.youtube.com/watch?v=heXywNhSCg8 Pagkain - gamit ang You-Tube –
gulay sa halagang ₱52.00 at prutas sa halagang
Lima Video Presentation:
Halina ₱45.00 .Magkano lahat ang nagastos ni nanay. https://www.youtube.com/watc
Bakuna h? v=WJAs8vBCBqE
Pandemya Sagutin ang mga tanong.
Kapaligiran ∙ Ano ang paksang tinatalakay sa
B. Paghahabi sa mapayapa kuwento?
layunin ng aralin ∙ Masama ba ang mga gulay sa
kuwento na pinanood mo?
. Bakit kailangan kumain ng gulay
ang mga bata?
∙ Sino ang mga dumating na
malungkot ang mga mukha sa 
kuwento?
∙ Ano ang ininom ng bata sa
kuwento?
Anong mga pangyayari ang mga sinasabi ninyo? Pagsagot sa tanong: Ano-ano ang mga alituntunin sa inyong tahanan? Alam mo ba na bawat lugar sa           Pag-awit ng Leron-Leron Sinta.
Nagsasabi/ nagkukwento ba kayo ng mga  a. Sino ang pumunta ng palengke? Pareho kaya ang mga alitunutunin ng pamilya ninyo sa alituntunin Pilipinas ay may kani-kaniyang         Sa awiting ito, ano ang  napapansin ninyo sa
pangyayari sa paaralan? ng inyong mga kamag-aral? panlasa at uri ng pagkain na simula at wakas nito?
b. Ano ang binilini nanay sa palengke?
tinatawag na Kultura sa
 c. Magkano ang halaga ng prutas??  Pagkain.  
C. Pag-uugnay ng  d. Magkano ang bili niya sa gulay?
mga halimbawa sa e. Magkano lahat ang nagastos ni Nanay?
bagong aralin  e. Ilan kaya ang hilaw na mangga sa naani
nila?                                

Ano-ano ang mga sinasabi ninyo tungkol sa mga Pag-aralan natin ang mga tunog na Narito ang ang binili ni nanay sa palengke at ang Panoorin ang usapan nina Gina at Gino. Kuwento:             Sa pag-awit, mahalagang malaman mo
D. Pagtalakay ng
pangyayari sa ating paaralan? bumubuo sa pantig ng bawat salita. halaga nito? https://www.youtube.com/watch?v=fTyLWMEN1Fk kung kailan magsisimula, titigil sa pag-awit, uulit o
bagong konsepto at magtatapos sa pag-awit.
paglalahad ng bagong Pa-a-ra-lan    /p/a/-/a/-/r/a/-/l/a/n/
kasanayan #1 Ka-i-bi-gan    /k/a/-/i/-/b/i/-/g/a/n/
Ma-wa-la     /m/a-/w/a/-/l/a/

      ₱52.00                ₱45.00

₱52 + ₱45 =?
Sa pagdaragdag na gamit ang pera ay una nating
idadagdag ang sa isahan na hanay at isunod natin
ang sampuan na hanay. Huwag kalimutang ilagay
ang piso sign kapag pera ang idinagdag.
   

Pababa:
     ₱52.00
+ ₱45.00
   ₱97.00

( ipaliwanag sa mga bata na  sa pagdaragdag na


gamit ang pera una nating babawasan ang mga
bilang sa isahan (ones) at isusunod natin ang bilang
nasa sampuan
(tens). Huwag kalimutan ang piso sign.
Paano kung may mga hindi pagkakaintindihan/ Baybayin ang mga pangalan ng Upang masubukan ang galing niyo sa pagdaragdag Sagutin ang mga tanong: Sagutin ang mga tanong. Kalimitan sa maraming pag-awit ay nagiging
hindi magandang pangyayari sa paaralan, sasabiin larawan at isulat sa kahon sa ibaba. gamit ang pera.Isulat ang tamang sagot.(tumawag ng 1.Ano ang pinag-uusapan nina Gino at Gina? ∙ Ano ang pamagat ng kuwento?  suliranin ang hindi pagkakasabay-sabay ng mga
ba ninyo ang mga ito? 2.May magkapareho ba silang alituntunin na sinusunod a tahanan ∙ Sino-sino ang mga tauhan sa umaawit.
Papagbigayin ang mga bata ng halimbawa ng mga bata para sa pagsagot sa pisara) Ito ang dahilan kaya mahalagang malaman ang
nila? kuwento?
hindi magandang pangyayari sa paaralan na . Ano-ano ang mga inihanda sa simula, pagtigil, pag-uulit at katapusan ng awit.
naranasan na nila. kaarawan ni Pam?
Sa awiting, “Twinkle, Twinkle Little Star”, sabihin
ang simula nito, kailan ito uulitin at wawakasan.

E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2

Maari rin tayong gumawa ng awit


sa pamamagitan ng pagpapalit ng
mga salita sa napili o sarili nating
ideya. Magpakita ng halimbawa ang
guro.
F. Paglinang sa Sinabi ba ninyo sa inyong mga magulang o sa Gamit ang inyong show me board. Pabilisang isulat Ano sa mga nabanggit na alituntunin ang kapareho o mayroon sa Panuto: Gamit ang awiting “Rain, Rain Go
kabihasnan nakatatanda sa inyong tahanan? ang tamang sagot. inyong bahay?  Away”, Lapatan ng iyong pangalan ang
Anong ugali ang pinapakita kapag nagsasabi o mga bahaging may salungguhit. Awitin ito
(Tungo sa Formative
nagkukwento kayo ng mga pangyayari sa inyong nang isahan at sabayan.
Assessment) mga magulang ito man ay mabuti o hindi      ₱32.00                     ₱65.00        Rain, rain go away 
magandang pangyayari? + ₱26.00              + ₱32.00            Come again another day
Ano ang kahalagahan ng totoo sa magulang o sa          Little Johnny, little Johnny, 
nakatatanda sa in?              Little Johnny wants to play.

   ₱48.00                     ₱52.00
+ ₱16.00              + ₱29.00  
   
G. Paglalapat ng Pilin sa dalawang sitwasyon ang nagpapakita ng Ang mga salita ay mababaybay mo Si Aling Elena ay bumili ng pandesal sa halagang Makipagkwentuhan sa iyong kamag-aral tungkol sa mga alituntunin Sa pinggan na ito ay iguguhit ang Pangkatang Pag-awit.
aralin sa pang-araw- pagsasabi ng totoo sa magulang at ikahon ito. ng maayos kung alam at naisaulo ₱56.00 at ₱35.00 na pan decoco na paborito ng na ipinapatupad sa sarisariling mga tahanan o pamilya masustansiyang pagkain na Pag-awit ng ”ANG MGA IBON”.
A. Mga magagandang pangyayari lamang sa mo ang mga tunog ng alpabetong dapat kainin ng batang katulad Hayaang ang mga bata
araw na buhay kanyang anak? Magkano ang ibabayad ni Aling
paaralan ang ikinukwento ni Maxine sa kanyang Filipino. mo. Isulat sa sagutang papel.  na   gumawa ng sariling -awit
Nanay. Kaya nang maiwala niya ang aklat na Elena?  sa pamamagitan ng
ibinigay ng guro ay inilihim niya ito.  pagpapalit ng mga salita.
B. Napagsabihan si Rose ng guro dahil nakipag-  HAL. Ibon-aso,
away siya sa kanyang kaklase. Sinabi niya ito sa  Lumilipad-tumatahol
kanyang Lola at nangako na di na ito gagawing
muli. 

Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan:


Sa pagdaragdag na gamit ang pera una nating Ang bawat kasapi ng pamilya ay may mga Ang kuwento ay madaling Maari  tayong gumawa ng awit sa pamamagitan ng
Anumang pangyayari sa paaralan, mabuti man o 1. Ang salita ay binubuo alituntuning ipinatutupad na dapat sundin at igalang maunawaan kung nakadetalye pagpapalit ng mga salita sa napili o sarili nating
kahit ito ay nagdulot ng di pagkakaintindihan, babawasan ang mga bilang sa isahan (ones) at ideya.
ng mga pantig. Ang upang magkaroon ng pagkakaunawaan at pagkakaisa ang bawat pangyayari.
dapat ay sabihin ninyo sa inyong mga magulang. mga pantig naman ay isusunod natin ang bilang nasa sampuan ang bawat kasapi. Ang detalye sa kuwento ay
H. Paglalahat ng (tens). Huwag kalimutan ang piso sign.
binubuo ng mga nakatutulong upang masagot
aralin letra. Ang bawat letra ang mga tanong sa pinakinggan o
naman ay may tunog nabasang kuwento.
na pinagsasama-
sama upang mabuo
ang pantig sa isang
baybayin.
I. Pagtataya ng aralin Lagyan ng / kung nagsasabi nang totoo at X kung Ikahon ang tamang baybay ng Panuto: Isulat ang tamang sagot. PANUTO: Magkaroon ng “Sharing of thoughts” sa iyong mga Ibigay ang detalye ng kuwentong Gumawa ng sariling awit.
hindi. pangngalan ng nasa larawan. kamag-aral, magtanong sa mga kaklase kung napakinggan. Pagpapalit ng nakalimbag na mga salita sa
__1. Inamin ni Rica sa Tatay niya na nawala niya ano-ano ang alituntunin sa kanilang tahanan. Isulat sa kahon sa Isulat sa sagutang papel. awitin.
ang perang pambayad niya sa guro. ibaba ang iyong mga sagot.
__2. Inaway si Lito ng katabi niya, di niya sinabi
iyon sa Nanay niya.
__3. Sinikreto ni Aileen sa kanyang magulang na May tatlong bibe akong nakita
mababa ang iskor niya sa pagsusulit. Mataba mapayat mga bibe
__4. Di sinasadyang nabasag ni Yuan ang baso ng Ngunit ang may pakpak sa likod nag-iisa
kanyang guro. Ikinuwento niya ito pag-uwi sa Siya ang lider na nagsabi ng kwak, kwak.
kanilang tahanan. 1.     ₱32.00           2.   ₱65.00
__5. Napagalitan si Michael ng guro dahil hindi   + ₱26.00            + ₱32.00           
siya nakikinig sa aralin. Nang tanungin ng  
kanyang ina kung kumusta ang kanyang pag-aaral
ay sinabi niya ang pangyayari.
 3.   ₱48.00              4.    ₱52.00
    + ₱16.00              + ₱29.00

5.  ₱48.00                     


  + ₱16.00              
J.Karagdagang Pumili ng limang paboritong bagay Magsanay sa pagsagot ng pagdaragdag na gamit ang Maghanap ng mga awiting pambata sa YOUTUBE
gawain para sa na nakikita ninyo sa bahay at pera sa tahanan. at kabisaduhin. Ibahagi ito sa klase bukas.
takdang-aralin at baybayin ang mga panagalan nito.
remediation

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag- I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID
aaral na nakakuha ng ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned 80% above
80% sa pagtataya 80% above 80% above
B. Bilang ng mag- I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID
aaral na ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional activities for ___ of Learners who require additional activities for ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional
nangangailangan ng activities for remediation additional activities for remediation remediation additional activities for activities for remediation
iba pang gawain para remediation remediation
sa remediation
C. Nakatulong ba ang I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID
remedial? Bilang ng ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
mga mag-aaral na ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who ____ of Learners who caught up the lesson
naka-unawa sa aralin up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson caught up the lesson
D. Bilang ng mga I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID I-ORCHID
mag-aaral na ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue to require remediation. ___ of Learners who continue to require remediation. ___ of Learners who ___ of Learners who continue to require
magpapatuloy sa remediation. to require remediation. continue to require remediation.
remediation remediation.

You might also like