Ap-Week 1-A

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 15

CABITIN ELEMENTARY SCHOOL

Mankayan, Benguet
ARALING PANLIPUNAN 4- 3nd Quarter
Aralin 1-Week 1

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 4

Paaralan Cabitin Elementary School Baitang Ika-apat


Guro Gng. Jobelle D. Tayag Asignatura Araling Panlipunan
Petsa Pebrero 20, 2023 (Lunes) Markahan Ikatlong Markahan
Oras 1:50-2:30 Sinuri ni: Gng. Jan Irvin Kis-ing
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa bahaging
Pangnilalaman ginagampanan ng pamahalaan sa lipunan, mga pinuno at
iba pang naglilingkod sa pagkakaisa, kaayusan at kaularan
ng bansa.

Nakapagpapakita ng aktibong pakikilahok at pakikiisa sa


B. Pamantayang mga proyekto at gawain ng pamahalaan at mga pinuno nito
Pagganap tungo sa kabutihan ng lahat (common good).

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang kahulugan at kahalagan ng pambansang


(Isulat ang code sa bawat pamahalaan AP4PAB-IIIa-1
kasanayan)

Layunin a. Natatalakay ang kahulugan ng pamahalaan.


II. NILALAMAN Kahulugan ng Pamahalaan
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Araling Panlipunan Gabay Pangkurikulum Mayo 2016 p.95
1. Mga Pahina sa
Gabay sa Pagtuturo
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang Mag- aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Mula
sa LRMDS
B. Iba Pang Kagamitang Mga Larawan tungkol sa teksto, outline ng aralin na nakasulat sa
Panturo manila paper, pentelpen, cards ng mga salita

IV. PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Balik-Aral sa nakaraang Aralin Magandang hapon mga bata!
o pan imula sa bagong aralin Kamusta kayo?
(Drill/Review/Unlocking) of Magandang
Difficulties) hapon po! Mabuti
naman po.
Mabuti naman kung ganun.
Bago tayo magsimula, nais kung
gawin nyo ang mga mahahalagang
bagay na aking babanggitin.

Una, umupo ng maayos sa upuan.

Ikalawa, kailangan makinig ng


mabuti upang maunawaan ang ating
pag-aaralan.

Sa araling nating ito, ikaw ay


inaasahang nagagamit ang personal
na karanasan sa pag-intindi sa
nabasa/ napakinggang teksto.

Ngayon ay magbabasa tayo ng isang


tula at sasagutin ninyo ang mga
tanong tungkol dito.
Ngunit bago natin basahin ang tula,
meron akong mga magic cards dito….

● Subukin
Ayan! Ngayon naman ating susubukin
sagutin ang mga pangungusap na ito.
Sa pamamagitan ng ating magic
cards.
Panuto: Basahin ang bawat (Maaaring sagot:)
pangungusap at idikit ang tamang
sagot. (Itaas ang kamay ng gustong 1. Ang ating Ninuno
sumagot) ang dahilan kaya tayo ay
malaya at sila ay nakatira
Luzon, Visaya
at Mindanao noon sa mga baybayin at
bundok.
Bayani mamamayan 2. Ang ______
Kabataan ang
pag-asa ng bayan.

Pilipinas 3. Ang
Marangal
pambansang b____
Bayani

ng Pilipinas ay si Jose
Kabataan Ninuno
Rizal.
4. Ang aking magulang ay
naghahanap buhay ng
1.Ang ating n_____ ang dahilan kaya ______.
Marangal
tayo ay malaya at sila ay nakatira noon
sa mga baybayin at bundok. Pilipinas
5. Ang P_____ ay
2. Ang k______ ang pag-asa ng ang Perlas ng Silangan.
bayan. 6. Kailangan nating
3. Ang pambansang b____ ng maging mabuti at
Pilipinas ay si Jose Rizal. responsableng
4. Ang aking magulang ay m_______..
mamamayan
naghahanap buhay ng m______.
5. Ang P_____ ay ang Perlas ng 8. Binubuo ng
Silangan
Luzon, Visaya
6. Kailangan nating maging mabuti at at Mindanao

responsableng ang bansang Pilipinas.


m_______..
7. Binubuo ng L____, V_____ at
M_____ ang bansang Pilipinas.

Magaling!
Dahil jan bigyan natin ng Victory Clap
ang bawat isa.
(Introduced/ demo the Victory clap)
Victory Clap! Victory Clap!

C. Pag-uugnay ng mga ● Tuklasin


halimbawa sa bagong aralin

Gawain 1
(Maaaring sagot:)
Patingnan sa mga mag-aaral ang
larawan at itanong kung sino at ano
ang mga ito.

-Si Dr. Jose Rizal po.


Dr. Jose Rizal -Siya po ay isang Bayani.

Tama! Ito ay si Dr. Jose Rizal ang


Pambansang Bayani ng Pilipinas.

Ayon sa litrato, sa tingin nyo ano ang


kulay ng balat ni Dr. Jose Rizal? -Brown po.

Tama! Katulad natin. Ikaw, ako, tayong


mga pilipino ay kulay kayumanggi.

Handa naba kayo para sa susunod na


larawan? Opo, Guro.

Guro

Magaling! Siya nga ay isang Guro. -Isa pong Guro


Sige, maaari ba kayo magbigay ng -Siya po ay nagtuturo
pangalan ng inyong mga naging Guro.

-Gng. Fely po.


-Gng.Cindy po.
-Gng. Joyce po.
-Gng. Kia po

Mahusay mga bata!


Ang susunod na larawan naman ay,
ano kaya ito?

Sundalo
-Sundalo po.

Tama! Ito nga ay isang sundalo.


Ano kaya ang tungkulin o
ginagampanan ng isang sundalo? -Upang protektahan po ba
ang ating bansa?

Tama!
Ano pa?
Para po sa ating
Kapayapaan.

Magaling mga bata!


Ang mga sundalo ay ang
nagpoprotekta sa teritoryo ng Pilipinas.
Sila ay nakikipaglaban para mapanatili
ang kapayapaan ng ating bansa.

Pwede bang itaas ang kamay ng mga


may pamilyang sundalo. -Ang aking tatay po.
-ang aking Tito at Tita po.

Ito susunod na larawan, sa tingin nyo


ano kaya ito?
-Doktora po.

Doktora

Ano kayang tungkulin o ginagampanan


ng isang Doktor?

Tama! Ang isang Doktor ang


tumutulong saatin, kapag tayo ay may
sakit.

Ito kaya? Ano kaya ito?

-Upang magpagaling po
ng may sakit.

Ana (Batang estudyante)

Tama kayong lahat mga bata.


Ito ay si Ana, at isa siyang
estudyanteng Pilipino, katulad nyo.

Sabihin nga nating lahat.


“Ako ay Pilipino! Ako ay Estudyanteng
Pilipino! Kami ang Pag-asa ng bayan!”
-Mag-aaral po.
-Isang pilipino po.

Ayan, alam kung nanabiknakayo para


sa ating susunod na larawan. Sa tingin
nyo, ano kaya itong susunod na “Ako ay Pilipino! Ako ay
larawan? Estudyanteng Pilipino!
Kami ang Pag-asa ng
bayan!”

(Negrito-mga ninuno)

Tama, ito nga ay tao. Ano pa?

Nice try.

Mga bata, alam nyo ba na sila ang


unang nanirahan sa bansang Pilipinas.
Sila ang mga Negrito at sila ang
pinaniniwalaan na ating mga ninuno.

Ang Ninuno sila ang unang nanirahan -Tao po!


sa bansang Pilipinas.

Sige nga, ano ulit ang pangalan ng -Black american po.


ating mga Ninuno?

Mahusay!

Ang susunod na larawan ay alam


na alam ng bawat isa. Ano kaya
ito? Ano po ang Ninuno,
Guro?
-Negrito po.

(Flag ng Pilipinas)

Magaling! Iyan nga ang ating Flag.

Para sa huling larawan, ano kaya ito?

-Flag po.
-Philippine Flag!

(Kapuluan ng Pilipinas)

Tama mga bata!


Iyan nga ang Pilipinas, at makikita
natin ito sa mapa o globo.

Nakikita nyo ba ang nakasulat dito?

-Map po.
Tama! Sa Luzon, Visayas, at
Mindanao. Ito ang kapuluan ng -Ang Pilipinas po.
Pilipinas at dito naninirahan ang
bawat Pilipino.

Sige nga, saang kapuluan tayo


ngayon, sa may luzon ba? Visayas
ba? O mindanao kaya?

Magaling mga bata!


Dahil mababait at nakikipag
partisipasyon ang lahat. Bigyan natin
ng Angel Clap ang bawat isa.
(Introduced and demo the angel Opo, Luzon, Visayas, at
clap) Mindanao po.
-Luzon po.

Angel Clap*
D. Pagtatalakay ng bagong ● Pagyamanin
konsepto at paglalahad ng Basahin nang sabay sabay at
bagong kasanayan No.1 ipaunawa sa mga mag-aaral ang
(Modelling) tulang “Pilipino” sa Filipino 2 Book:
Gintong Diwa 2 ni Lemi.

Pilipino

Ilarawan ang
Pilipinong
tinutukoy sa
unang saknong.

(Maaaring kasagutan:)
1
Pilipino ako, kulay kayumanggi
Nagmula sa isang marangal na lahi -Kulay Kayumanggi po.
Bayang sinilangan, magandang -Nagmula sa marangal na
lupain lahi.
Pinagpalang tunay dahil natatangi. -Nakatira po sa bayang
Sinilangan.
Ilarawan ang
Pilipinong
tinutukoy sa
Ikalawang
saknong.

2
Pilipino sila, na mga ninuno
Naninirahang una sa bansang mahal
ko -Ang Pilipino ang ating
Ang mga pamana, biyayang totoo mga ninuno.
Bahagi ng buhay, noon hanggang
ngayon.

Ilarawan ang
Pilipinong
tinutukoy sa
Ikatlong saknong.
3
Pilipino kayo, bayani ang tawag
Katapangang taglay ay kahanga- -Ang Pilipino ay bayani po
hanga -Ang Pilipino ay
Nagtatanggol, namatay upang matatapang at kahanga-
mapalaya hanga.
Itong ating bayan sa mga dayuhan.

Ilarawan ang
Pilipinong tinutukoy
sa Ikaapat
saknong.

4
Pilipino kami, mga mamamayan
Nitong Pilipinas na aming tahanan -Pilipino ay isang
Ang mga tungkulin ay mamamayan.
ginagampanan -Sila po ay nakatira sa
Para sa pag-unlad at kapayapaan. Pilipinas.
-Ang Pilipino ay mga
tungkulin para sa
kapayapaan at kaunlaran
ng Pilipinas.

Sino ang Pilipino


ayon sa Ikalimang
saknong?

5
Pilipino ka, kahit munting bata
Pag-asa ng bayan sa kinabukasan -Sila ang kabataan mga
Mga kakayahan ay pinagyayaman pag-asa ng bayan.
Upang ang pangarap matupad nang
ganap.

Sino ang Pilipino


ayon sa Ika-anim na
saknong?

6
Pilipino tayo nitong kapuluan -Ang Pilipino ay nakatira
Ng Luzon, Visaya, pati ng Mindanao sa kapuluan ng Pilipinas
Anumang pangkat na kinabibilangan katulad ng Luzon, Visaya,
Iisa ang hangad sa liyag na bayan. pati ng Mindanao.
Sino ang Pilipino
ayon sa huling
saknong?
7
Mga Pilipino, ako, ikaw, siya -Tayo ay Pilipino
Mga Pilipino, kami, kayo, sila -Ang Pilipino ay
Mga Pilipino tayong nagmamahal mapagmahal sa bansang
Sa nag-iisang Perlas ng Silangan. Pilipinas.

Napakahusay mga bata!

Sa ating binasang tula na ang


E. Pagtatalakay ng bagong “Pilipino”, mayroon tayong mga
konsepto at paglalahad ng nabasa at natuklasan na mga salita
bagong kasanayan No. 2 (Guided o talasalitaan katulad ng:
Practice) (Kasamang bumasa)

 Marangal-kapuri-puri  Marangal-kapuri-
 Pinagpala-nagkaroon ng biyaya puri
 Ninuno-pinagmulan ng isang  Pinagpala-
angkan nagkaroon ng
 Pamana-anumang bagay na biyaya
ibinibigay mula sa magulang o  Ninuno-pinagmulan
bansa ng isang angkan
 Ginagampanan-ginagawa  Pamana-anumang
 Kapayapaan-katahimikan bagay na ibinibigay
 Kakayahan-kayang gawin mula sa magulang o
 Hangad-nais, gusto bansa
 Liyag-mahal, giliw  Ginagampanan-
ginagawa
 Kapayapaan-
katahimikan
 Kakayahan-kayang
gawin
 Hangad-nais, gusto
 Liyag-mahal, giliw

Pag-unlad ng Talasalitaan

Kadalasang ang maikling salita ay


makikita sa loob ng mahabang anyo
nito. Tinatawag din itong salitang-
ugat.

Salitang- ugat (nakikinig)


Ito ay isang salita na walang
dagdag, samakatuwid, ito ay salitang
buo ang kaniyang kilos, na tinatawag
sa Ingles na “root word”.

Halimbawa: (Kasamang bumasa)

Mahabang Salita
-Paaralan
Mahabang Maikling
Salita Salita/ Salitang-ugat
Salitang-ugat -Aral
Paaralan aral
Mahabang Salita
-Nakatambak
Nakatambak tambak
Salitang-ugat
Nakatutuwa tuwa -tambak

Mahabang Salita
-Nakatutuwa

Salitang-ugat
-tuwa
F. Paglilinang sa kabihasan ● Gawain
(Tungo sa Formative Pasagutan ang mga tanong na nasa
Assessment) Gawain sa ph. 85

A. Isulat ang salitang-ugat o (Maaaring kasagutan)


maikling salita ng bawat mahabang
salita.

_____1. nagmula
_____2. nagtanggol Mula 1. nagmula
_____3. kinabibilangan Tanggol 2. nagtanggol
_____4. katapangan bilang 3. kinabibilangan
_____5. pamana Tapang 4. katapangan
_____6. kapayapaan Mana 5. pamana
_____7. nagmamahal Payapa 6. kapayapaan
_____8. pag-unlad Mahal_7. nagmamahal
_____9. maganda Unlad 8. pag-unlad
_____10. mapalaya Ganda 9. maganda
Laya 10. mapalaya

G. Paglalapat ng aralin sa pang ● Isagawa


araw-araw na buhay
(Application/ Valuing) Panuto: Basahin mo ang kuwento.
Ibahagi mo ang iyong masayang
karanasan kasama ang iyong buong
pamilya sa loob ng kahon sa
pamamagitan ng pagguhit. Kulayan
mo ito.

Tayo ng Mamasyal

Yehey!!! Linggo na naman. Araw na


naman ng aming pamamasyal sa
parke.
Bago kami mamasyal sa parke ay
sama-sama kaming pumupunta sa
simbahan upang magdasal. Dahil
malapit lamang ang parke sa aming
simbahan ay masaya kaming
naglalakad habang
nagkukuwentuhan papunta roon.
Makulay din dahil sa nadaraanan
naming iba’t ibang kulay ng mga (Maaaring kasagutan:)
bulaklak. Masaya rin dahil marami
kaming baon na
masasarap na pagkain gaya ng
paborito kong fried chicken at
spaggeti. Pagdating sa parke ay
masaya kaming naglalaro ng aking
kapatid. At higit sa lahat, masaya
kami magkakasama kaming buong
pamilya.

H. Paglalahat ng Aralin ● Isaisip


(Generalization) Isulat sa loob ng kahon sa ibaba ang
sariling karanasan sa pagdiriwang
na nasa larawan. (Maaaring kasagutan:)

Aking naalala
ang unang beses
akong nakasama
sa pag diriwang
ng Buwan ng
wika sa aming
paaralan. Hindi
ko ito
makakalimutan
dahil kami ay
sumayaw
magkakaibigan
ng Folk dance.

I. Pagtataya ng Aralin ● Tayahin

Panuto: Iguhit ang ☺️masayang


mukha kung ang pangungusap ay (Maaaring kasagutan:)
tama at iguhit naman ang ☹
malungkot na mukha kung ito ay
mali.
__☺️___1. Pilipino ang
_____1. Pilipino ang pinag-uusapan pinag-uusapan sa tula.
sa tula. __☺️___2.Ang kabataan
_____2.Ang kabataan ang pag-asa ang pag-asa ng bayan.
ng bayan. __☹___3.Puti ang
_____3.Puti ang kulay ng mga kulay ng mga Pilipino.
Pilipino. __☹___4.Malungkot
_____4.Malungkot ang uri ng lahi ng ang uri ng lahi ng
Pilipino. Pilipino.
_____5.Ninuno ang tawag sa mga __☺️___5.Ninuno ang
taong unang nanirahan sa isang tawag sa mga taong
bansa. unang nanirahan sa
_____6. Ang mga sundalo ang isang bansa.
gumagawa sa mga tungkulin para sa __☺️___6. Ang mga
kapayapaan sundalo ang gumagawa
_____7. Kahanga-hanga ang sa mga tungkulin para
katapangan ng mga bayani. sa kapayapaan
_____8.Ang pulo ng Pilipinas ay __☺️___7. Kahanga-
binubuo ng Luzon, Visayas, at hanga ang katapangan
Mangkayan ng mga bayani.
_____9.Bansa ng Ginto ang tawag __☹___8.Ang pulo ng
sa Pilipinas Pilipinas ay binubuo ng
_____10. Ang bansang Pilipinas ang Luzon, Visayas, at
tahanan ng mga Pilipino. Mangkayan
__☹___9.Bansa ng
Ginto ang tawag sa
Pilipinas
__☺️___10. Ang
bansang Pilipinas ang
tahanan ng mga
Pilipino.

J. Karagdagang Aralin para sa  Takdang Aralin


Takdang Aralin at Remediation
A. Panuto:Isulat sa saguting linya ang
tamang sagot.

1.Ang ating _____ ang dahilan kaya


tayo ay malaya at sila ay nakatira noon
sa mga baybayin at bundok.
2. Ang ______ ang pag-asa ng bayan.
3. Ang pambansang ____ ng Pilipinas
ay si Jose Rizal.
4. Ang aking magulang ay
naghahanap buhay ng ______.
5. Ang _____ ay ang Perlas ng
Silangan

B. Panuto: Salungguhitan ang


maikling salita ng mahabang salita.

1. Kinabukasan ( kina buka


bukas)
2. Kakayahan (kaka kaya
yahan)
3. Kahanga-hanga (kaha
hanga nganga)
4.Kapuluan (kapa pula
pulo)
5.sinilangan (silang
silangan sine)

Inihanda ni :

JOBELLE D. TAYAG
Teacher Intern

You might also like