Masusing Banghay Aralin Sa Filipino I PDF

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 9

MASUSING BANGHAY ARALIN

SA FILIPINO I
CODE FIL1Q3W8

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipapakita ang pang-unawa kung paano nakapaglalarawan ng mga tao,
bagay, hayop, pangyayari, at lugar;
B. Pamantayan sa Pagganap
Nakalalahok sa mga Gawain (Indibidwal o Grupo) kaugnay ng
paglalarawan ng mga tao, bagay, hayop, pangyayari, at lugar;
C. Mga Kasanayan/Mga Layunin
Nakapaglalarawan ng mga bagay, tao, hayop, pangyayari, at lugar
( F1WG-IIIc-d-4 )

II. NILALAMAN

A. Paksang Aralin: Paglalarawan ng mga tao, bagay, hayop, pangyayari at lugar


(PANG-URI)

Gabay ng Guro: CG: K to 12 Curriculum Guide in Filipino, page 9,


Manwal sa Filipino 1. Valdecantos, Emelita C. 1999. Pp.44-45
Sangguniang Aklat: Filipino 1. Sunico, Raul M. et al, 2000. pp.44-46
Iba pang kagamitan at Sanggunian: Pictures ,charts, laptop, PPT, Video
Recordings

B. Pagpapahalaga : Pagpapaunlad ng Talentong ibinigay ng Diyos.


III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MGA MAG-AARAL

A. Pambungad na Pagbati
Magandang araw!
Magandang araw mga bata!
kumusta kayo,?
Ako si Teacher Chel, at natutuwa ako na
makasama kayo upang mag-aral at matututo.

Pero bago tayo magsimula, tayo ay yumuko,


pumikit at manalangin.

B. Panalangin

Pambungad na Panalangin:

Panginoon, Salamat po sa masayang araw na


ito na ibinigay Ninyo sa bawat isa. Salamat
po sa buhay at kalakasan. Gabayan N’yo po
kami sa aming pag-aaral upang matutunan
po ng bawat isa ang aralin. At higit sa lahat
ay maisabuhay po namin ang gintong aral na
dapat matutunan sa raw na ito. Sa Iyo po ang Amen.
lahat ng papuri at pasasalamat. Amen.

C. Pagbati

Magandang araw muli mga bata! Magandang araw po!

Handa na ba kayo? Handa napo kami!

Wow. Kung handa na kayo excited narin


akong magturo sa inyo.
D. Pagsasaayos ng silid aralan
Bago kayo umupo, pulutin niyo muna ang
mga papel at basura na makikita ninyo sa
ilalim ng inyong upuan.

E. Pagtsetsek ng liban at hindi liban

Sino sa mga kaklase ninyu ang lumibban sa


Wala po!
klase?

Magaling mga bata sapagkat wala niisa


sainyu ang lumibbabn sa ating aralin
ngayong araw.
F. Pagpapabatid sa layunin ng Aralin

Narito mga bata ang layunin ng ating aralin


ngayong araw. Inaasahan na pagkatapos ng
aralin ay malilinang sa iyo ang kasanayan na
nakasulat sa ibaba;
1. Nakapaglalarawan ng mga bagay, tao,
hayop, pangyayari, at lugar ( F1WG-IIIc-d-4 )
G. Pagbabalik Aral
Bago tayo dumako sa ating bagong aralin, Ang tinalakay natin kahapon ay
sino sa sa inyu ang makapagsasabi kung tungkol sa PANGNGALAN.
ano ang nauna nating tinalakay ?
Magaling! Ang pangngalan ay tumutukoy sa
ngalan ng tao, bagay, hayop, lugar
Ano naman ang pangngalan? at pangyayari.
Mahusay!
Wala po!
Meron ba kayong mga tanong?

H. Presentasyon ng Aralin/Pagganyak

Ngayon mga bata, sa ating pagsisimula.


Nais kong pakinggan ninyo ang maikling
kwento tungkol sa “ANG MATULUNGING
PAMILYA”. Nakikinig ang mga bata sa kwento

Ang Matulunging Pamilya


Isinulat ni: Gideon V. Roberts
Sa isang maliit na Barangay, may isang
pamilyang hinahangaan ng lahat. Sila sina
Aling Rosa, Mang Tony at ang kanilang mga
anak na sina Ara, Ben, at Ana. Pagtatanim
sa bukid ang kanilang pangunahing
ikinabubuhay. Masipag at matitiyaga ang
buong mag-anak. Dagdag mo pa ang
kanilang malusog at matulunging kalaabaw
na kasama nila sa bukid.
Linggo-linggo ay umaani sila ng mga gulay
at prutas na inilalagay nila sa malalaking
kaing. Isang araw, habang nanonood sila ng
balita sa kanilang luma at maliit na
telebisyon,nakita nila ang mahabang pila ng
mga tao na kumukuha ng tulong at
donasyon. Nakaramdam sila ng awa sa mga
taong nakararanas ng gutom dahil sa epekto
ng pandemya. Dahil dito, nagpasya ang
mag-anak na magpunta sa tanggapan ng
kanilang Barangay upang magbigay ng
tulong. Bilang pag-iingat, nagsuot sila ng
facemask at faceshield. Inihatid nila ang
kaing-kaing na gulay at prutas na kanilang
inani mula sa kanilang bukid. Masayang-
masaya ang kanilang punong barangay sa
kabutihang kanilang ginawa. Simula noon,
naging ugali na ng pamilyang ito na
magbahagi ng kanilang ani lingo-linggo
upang makatulong sa kapwa.
Itanong:

1. Sinu-sino ang mga pangunahing tauhan


Ang pangunahaing tauhan sa
sa kwento?
kwento ay sina Aling Rosa, Mang
(Tama mga bata, sina Aling Rosa, Mang Tony, Ara, Ben at Ana.
Tony, Ara, Ben at Ana ang mga pangunahing
tauhan mula sa kwento.)

2. Ano ang pangunahing ikinabubuhay ng


Ang pagtatanim ng gulay at prutas
mag-anak?
ang pangunahing ikinabubuhay ng
pamilya mula sa kwento.
(Mahusay! Ang pagtatanim ng gulay at
prutas ang pangunahing ikinabubuhay ng
pamilya mula sa kwento.)

3. Anong hayop ang kanilang nakakatulong Ang kanilang alagang kalabaw ay


sa pagtatrabaho sa bukid? nakakatulong rin nila sa gawaing
bukid.
(Tama mga bata. Ang kanilang alagang
kalabaw ay nakakatulong rin nila sa
gawaing bukid.)

4. Anong magandang katangian ang taglay Ang magandang katangian na


ng mag- anak? ipinakita ng mag-anak ay ang
pagiging matulungin.
(Magaling! Ang magandang katangian na
ipinakita ng mag-anak ay ang pagiging
matulungin.)

5. Anong aral ang iyong natutuhan mula sa Ang kahalagahan ng pagiging


kwento? matulungin.
(Tama mga bata. Ang gintong aral na
makukuha natin mula sa aralin ay ang
kahalagahan ng pagiging matulungin.
Ngayong panahon ng pandemya mga bata
ay maaari tayong tumulong sa ating kapwa
sa paraang kaya nating gawin.
I. Pagtalakay sa Aralin

Ngayon mga bata, ay sabay-sabay


nating basahin ang mga salitang ito Babasahin ng mga bata ang mga
na ginamit sa maikling kwento na salitang galing sa kwento.
inyong napakinggan.
1. maliit
1. maliit 2. masipag
2. masipag 3. matiyaga
3. matiyaga 4. malusog
4. malusog 5. matulungin
5. matulungin 6. malaki
6. malaki 7. luma
7. luma 8. mahaba
8. mahaba

Alam nyo ba mga bata na ang mga


salitang ito ay mga salitang
naglalarawan?

Pakiulit nga natin mga bata,


NAGLALARAWAN. NAGLALARAWAN
Magaling!

Ngayon naman ay tingnan natin kung


ano ba ang inilarawan ng mga
salitang ito mula sa kwento.

Basahin natin ang mga sumusunod


na parirala.

1. maliit na barangay

(inilarawan ng salitang maliit ang


barangay)

2. masipag at matiyagang pamilya

(inilarawan ng salitang masipag at


matiyaga ang pamilya)

3. malusog at matulunging kalabaw

(inilarawan ng salitang malusog at


matulungin ang kalabaw)

4. malaking kaing

(inilarawan ng salitang Malaki ang


kaing)
5. lumang telebisyon

(inilarawan ng salitang luma ang


telebisyon)

7. mahabang pila ng mga tao

(inilarawan ng salitang mahaba ang


pila ng mga tao)

Ang mga salitang inilarawan mga


bata ay tinatawag nating
PANGNGALAN na nauna na nating
tinalakay. Ito ay tumutukoy sa ngalan
ng tao, bagay, hayop, pook, at
pangyayari.

Ano naman kaya mga bata ang tawag


natin sa mga salitang naglalarawan?

Mayroon ba sa inyong nakakaalam? Wala po!

Kung wala mga bata, tingnan natin


ang laman ng mahiwagang kahon.

Ang tawag natin sa mga salitang


naglalarawan
ay…………charaaannnn.

PANG-URI.

Pakiulit n’yo nga mga bata! PANG-URI


Tama, PANGURI.

Ang mga salitang naglalarawan sa


tao, bagay, hayop, pangyayari at
lugar ay tinatawag nating Panguri.

Ang PANG-URING PANLARAWAN ay


naglalarawan ng hugis, kulay, laki,
lasa, amoy, at iba pang katangian ng
larawan.

Ang mga pangngalan ay maaari


nating ilarawan batay sa kanilang
katangian na ating nakikita, naririnig,
naaamoy, nadarama, o nalalasahan.
Ngayon mga bata, tingnan pa natin
ang ilang mga salita sa loob ng
mahiwagang kahon na maaaring
gamitin sa paglalaarawan. Basahin
natin ng sabay-sabay.

1. makulay 1. makulay
2. malinamnam 2. malinamnam
3. maingay 3. maingay
4. mabango 4. mabango
5. mataas 5. mataas

Mahusay mga bata.

Ang mga salitang ito ay mga


halimbawa rin ng Pang-uri, o mga
salitang naglalarawan.

J. Paglalahat

Naunawaan ba ninyo ang ating


aralin? Opo!
Mayroon ba kayong tanong mga Wala po!
bata?

Kung wala ng tanong mga bata. Ano Ang tinalakay natin ay tungkol sa mga
nga ulit ang ating tinalakay ngayong salitang ngalalarawan sa tao , bagay,
araw? hayop, lugar at pangyayari na
tinatawag nating pang-uri.
Magaling!

(Tama tinalakay natin ngayong araw


ang mga salitang naglararawan sa
tao, bagay, hayop, lugar, at
pangyayari na tinatawag nating
PANG-URI)

K. Aplikasyun

At bilang aplikasyon mga bata,


mahalaga na matutuhan natin ang
wastong gamit ng mga salitang
naglalarawan. Maaari natin itong
gamitin lalo na sa pagpapakita natin
ng pagpapahalaga sa mga bagay at
biyayang ibinibigay ng Diyos sa atin
sa bawat araw. Na kahit na
dumadanas tayo ng pagsubok dulot
ng pandemya, patuloy nating tingnan
ang kagandahan ng mundo na nilikha
ng Diyos. Isang masaya at makulay
na mundo na puno ng biyaya at
pagpapala na tayong lahat ay
nananatiling malakas, malusog, at
masigla.

Ngayon mga bata, kung wala ng


tanong ay dadako na tayo sa ating
mga pagsasanay upang sukatin kung
naunawaan ninyong mabuti ang
aralin.

III. Pagtataya

Gawain A.
Panuto: Tingnan ang larawang
lalabas mula sa mahiwagang kahon. Panuto: Tingnan ang larawang lalabas
Pumili sa mga salita sa ibaba ng mula sa mahiwagang kahon. Pumili sa
wastong salita na maglalarawan sa mga salita sa ibaba ng wastong salita
larawan. na maglalarawan sa larawan.

1. paru-paro 1. paru-paro (makulay,


(makulay, mataas, mataas, malinamnam)
malinamnam)

2. Puno (mataas, maamo, 2. Puno (mataas, maamo,


mailap) mailap)

3. kape (mainit,
3. kape (mainit, malawak, maasim)
malawak, maasim)

4. mansanas 4. mansanas
(matamis, mapakla, (matamis, mapakla,
malapad) malapad)

5. tigre (mabangis,
maamo, mabait) 5. tigre (mabangis,
maamo, mabait)
Gawain B.
Isulat sa papel ang salitang Gawain B.
naglalarawang ginamit sa bawat Isulat sa papel ang salitang
pangungusap. naglalarawang ginamit sa bawat
pangungusap.
1. Masipag ang batang si Nena.
2. Masarap ang ulam na niluto ni 1.
nanay. 2.
3. Malawak ang lupain ni Mang Tony. 3.
4. Maamo ang alaga kong aso. 4.
5. Mataas ang punong niyog sa aming 5.
bakuran.

IV. Takdang Aralin

Panuto:
Sa isang bondpaper, gumuhit ng
isang malinis, maganda, at makulay
na kapaligiran.

Inihanda ni:
Richel G. Palma
APPLICANT

You might also like