DLL 7-9

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

Paaralan: BUKIG NATIONAL AGRICULTURAL & TECHNICAL SCHOOL Antas: BAITANG 7

Grade 1 to 12 Guro: DARIO A. DE LA CRUZ Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Petsa: IKA-13 HANGGANG 17 NG MARSO, 2023 Markahan: IKATLONG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naihahambing ang mga karanasan sa Timog Nabibigyang-halaga ang papel ng Nasusuri ang mga salik at pangyayaring
at Kanlurang Asya sa ilalim ng kolonyalismo at nasyonalismo sa pagbuo ng mga bansa sa nagbigay daan sa pag-usbong at pag-unlad
imperyalismong kanluranin AP7TKA-IIIc-1.6 Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIc-1.7 ng nasyonalismo AP7TKA-IIId-1.8
II. NILALAMAN
Ang mga Karanasan sa Timog at Ang Papel ng nasyonalismo sa pagbuo ng Ang mga salik at pangyayaring nagbigay
Kanlurang Asya sa ilalim ng kolonyalismo at mga bansa sa TImog at Kanlurang Asya daan sa pag-usbong at pag-unlad ng
imperyalismong kanluranin nasyonalismo
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pahina 312-313 TG pahina 328-337 TG pahina 328-337

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- LM pahina 201-214 LM pahina 226-234 LM pahina 226-234
aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 7 1. EASE II Module 8 1. EASE II Module 8


2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2008. 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.2008.
2008. Pp.290-298 Pp.308-320 Pp.308-320
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal Google Image Google Image
ng Learning Resources o ibang website

B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Manila Paper, Projector, Laptop Manila Paper, Projector, Laptop Manila Paper, Projector, Laptop

III. PAMAMARAAN
Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin tatalakayin tatalakayin

a. Balik Aral Ano ang mga pagbabagong naganap sa iba’t- Ano ang parehong naging karanasan ng mga Paano naging daan sa pagbuo ng mga bansa sa
ibang aspeto ng pamumuhay sa Timog at bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa panahon Timog at Kanlurang Asya ng nasyonalismo?
Kanlurang Asya? ng kolonyalismo at imperyalismong
kanluranin?

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagganyak: I-Jingle Mo! Kolonyalismo at Pagganyak: Concept Map Pagganyak:Tukuyin ko ano ang ipinahihiwatig
Imperyalismo sa Asya…..U! ng mga nasa larawan.
Salitang naging susi sa pagkamit ng mga nasa
Bumuo ng limang pangkat sa klase larawan.
Ang bawat pangkat ay bubuo ng jingle Nasyonalismo

tungkol sa kahulugan ng imperyalismo at


kolonyalismo. Tatanghaling panalo ang
pangkat na makasusunod sa mga criteria.
• Magbigay ng mga salitang may
kaugnayan sa nasyonalismo
• Paano ipinakikita sa
kasalukuyan ang nasyonalismo?

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Ano ang salitang ito? (sagot KARANASAN) Suri-Larawan Bumuo ng konsepto tungkol sa pag-usbong ng
Bagong Aralin
Salitang kasingkahulugan ng mga sumusunod: nasyonalismo mula sa mga salita sa “Word
Pagsubok Cloud ”
Pagtitiis
Katotohanan
Salitang kabaligtaran nito
Pagwawalang bahala
Kamangmangan
Kawalan ng kakayahan

• Ano ang mensaheng nais ipahiwatig ng


larawan?
• Mula sa larawan, ano ang mga
pamamaraang ginawa ng mga kilalang lider
upang maipakita ang pagmamahal sa
kanilang bansa sa Timog at Kanlurang Asya?
• Ano ang naging pangunahing reaksyon ng
May kaugnayan sa larawan mga Asyano laban sa kolonyalismo at
imperyalismong Kanluranin?
• Paano naging daan sa pagbuo ng isang
bansa ang nasyonalismo?
May bahagi ba ng inyong presentasyon ang
naglalaman ng karanasan ng mga sinakop ng
mga kanluranin?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Paghahambing Pagsasatao Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima at suriin
Paglalahat sa bagong kasanayan #1 Gawin ang Venn Diagram sa paghambingin ang salik at pangyayaring nagbigay daan sa
ang kolonyalismo at imperyalismong naganao Panuto :Ipakita ng bawat pangkat ang pag-unlad ng nasyonalismo sa Timog at
noong unang yugto at ikalawang yugto ng papel na ginampanan ng bawat lider sa Kanlurang Asya.
imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya. Ilahad ang presentasyon.
pagbuo ng kanilang bansa.
Pangkat 1 – India (Paggawa ng Timeline)
Pangkat 1 – Pagkakaiba ng Una at Ikalawang Pangkat 1 – Mohandas Gandhi Pangakt 2 - Turkey (Maikling Dula-dulaan)
Yugto ng imperyalsimo Pangkat 2 – Mohamed Ali Jinah Pangkat 3 – Pakistan (Flow chart of Events)
Pangkat 2- Pagkakatulad ng Una at Ikalawang Pangkat 3 – Mustafa Kemal Ataturk Pangkat 4 – Iran(Historical Map-Ituro sa
Yugto ng imperyalismo mapa ang mga mababangit na bansa)
Pangkat 4- Ayatollah Rouhollah Khomeini
Pangkat 5 –Saudi Arabia (Pagsasatao)
Pangkat 5- Ibn Saud
Rubriks
Rubriks
Iskala (1-Mahina 2-Magaling 3-Magalinggaling
Iskala (1-Mahina sa
pagkaunawa 2-Magaling
pangunahing3-Magalinggaling
mga 4- Napakahusay 5-Superyor)
pagkaunawa sa pangunahing mga
4- Napakahusay
konsepto 5-Superyor) konsepto
Data Retrieval Chart B. Presentasyon – Wasto ang mga B. Presentasyon
A. Nilalaman – Wasto
– May ang ng
ebidensya mga
Pangkat 3 Ipasuri ang pagkakaiba ng pangungusap
A. Nilalaman – Mayat ebidensya
inilahad ayon
ng sa pangungusap at inilahad ayon sa
karanasan ng mg bansa sa Timog Asya sa napagkasunduang Gawain napagkasunduang Gawain
Panahon ng Imperyalismo C. Projection ng tinig – Malinaw at malakas, C. Projection ng tinig – Malinaw at
magandang pakinggan malakas, magandang pakinggan
Pangkat 4 Ipasuri ang pagkakatulad ng
karanasan ng mg bansa sa Kanlurang Asya sa Pamprosesong tanong:
Panahon ng Imperyalismo
1. Sa iyong palagay, mahalaga ba ang
bahaging ginampanan nila sa pagbuo ng
mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya?
2. Sa paanong paraan nila ipinakita ang
nasyonalismo sa panahon ng kolonyalismo
at imperyalismo
3. Nararapat din ba na igalang at idolohin
sila? Bakit?

Pangkat 5 – Gumuhit ng editorial cartoon na


nagtatampok sa simbolo na naglalarawan sa
karanasan ng kolonyalismo at imperyalismo
na naganap sa Timog at Kanlurang Asya mula
sa una at ikalawang yugto ng imperyalismo.

(Rubriks nasa hulihang pahina)

e. Pagtalakay sa bagong konsepto at


paglalahat sa bagong kasanayan #2

f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Magpagawa ng brainstorming.Magpahanda CONCEPT CLUSTER KO! Ipagawa ang W Technique sa pagtukoy ng
Formative Assessmeent) ng ½ na blankong papel. Isulat ang iyong PANUTO: Ilagay mo ang mga kaalamang sa pagkakatulad at pagkakaiba ng salik sa pag-
ideya ukol sa kolonyalismo at imperyalismo. palagay mo ay may kaugnayan sa usbong ng nasyonalismo sa Timog at
Maaari ng ipasagot ang tanong. Nasyonalismo sa kahon na may nakalagay Kanlurang Asya.
na Initial Answer, ang 3 kahong natitira ay
iyo lamang masasagot sa susunod nating
gawain.
Timog Kanluran
• Sa iyong palagay, ang imperyalismo ba ay
totoong nagbigay ng magandang
kinabukasan at pag-asa sa mga bansang
sinakop? Pangatwiranan.
Pagkakapareho
• Sa pangkalahatan, masasabi mo bang
nakabuti sa mga Asyano ang kanilang
naging karanasan sa mga mananakop?
Ipaliwanag ang sagot.
• Bilang isang Pilipino at Asyano, paano ka
magiging kabahagi sa pag-unlad ng ating
bansa,sa ating rehiyon sa makabagong
panahon?
g. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw Sa naging karanasan ng mga Pilipino sa Ang Katipunan ay binuo nila Andres Bonifacio “Ibigin mo ang iyong Bayan: ang nag-iisang
na buhay pananakop ng mga Kastila at Amerikano, noong ika 7 ng Hulyo 1892 sa kalye Azcarraga pinaglagiang paraiso sa iyo ng Diyos sa buhay
anong pagkakaiba at pagkakatulad ng Tondo, Manila. na ito, ang tahanan ng iyong lahi, ang
karanasan ng mga Pilipino sa panahon ng Ano ang mahalagang papel na ginampanan ng kaisaisang mamamana mo sa iyong mga
kanilang pamamahala sa bansa? pagkakatatag ng katipunan sa kapuluan ng ninuno at
Pilipinas? siya lang pag-asa ng susunod na
henerasyon.” - Apolinario Mabini

Bilang mga Pilipino ano ang dapat nating


gawin may mananakop man o wala batay sa
pahayag na ito ni Apolinario Mabini

h. Paglalahat ng aralin KWLS Ano mahalagang papel na ginampanan ng Ano-anong bagay ang nagtutlak sa mga taong
Ipasasagot na ang ikatlong kolum at ikaapat nasyonalismo sa pagbuo ng mga bansa sa baguhin ang kanilang lipunang ginagalawan?
Silangan at Timog Silangang Asya?
na kolum sa mga mag-aaral
Ano ang papel na ginampanan ng mga
sumusunod sa pagbuo ng kanilang bansa?
1. Ayatollah Rouhollah Khomeini
2. Ibn Saud
3. Mohamed Ali Jinah
4. Mohandas Gandhi
5. Mustafa Keal Ataturk
Pahina 230-233
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni: Binigyang-puna ni:

DARIO A. DE LA CRUZ BERNADETTE L. UMANGAY JOSEPH B. DANAO


Paksang-Guro Koordinaytor sa A.P/M.T. II Ulong Guro sa RS Dept.
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRITERYA 5 4 3 2
Kaalaman sa paksa Higit na Naunawaan ang Hindi gaanong naunawaan Hindi naunawaan
nauunawaan ang paksa, ang mga ang paksa.Hindi lahat ng ang paksa. Ang mga
mga paksa. Ang pangunahing pangunahing kaalaman ay pangunahing
mga pangunahing kaalaman ay nailahad nailahad, may mga maling kaalaman ay hindi
kaalaman ay ngunit di wasto ang impormasyon at di nailahad at
nailahad at ilan, may ilang naiugnay ang mga ito sa natalakay, walang
naibigay ang impormasyon na di kabuuang paksa. kaugnayan ang mga
kahalagahan,
maliwanag ang pangunahing
wasto at
pagkakalahad. impormasyon sa
magkakaugnay
kabuuang gawain.
ang mga
impormasyon sa
kabuuan.

Pinagmulan/ PinanggalBinatay sa iba’t Binatay sa iba’t ibang Binatay


lamang ang saligan Walang batayang
ingan datos ibang saligan saligan ng ng impormasyon sa pinagkunan, at
ang
ang mga impormasyon ngunit batayang aklat
lamang. mga impormasyon
kaalaman tulad limitado lamang. ay gawa-gawa
ng mga aklat, lamang. pahayagan, video clips,
interview, radio at iba pa.
Organisasyon Organisado ang Organisado ang mga Walang interaksyon at Di-organisado ang
mga paksa at sa paksa sa kabuuan at ugnayan sa mga kasapi, paksa.Malinaw na
kabuuan maayos maayos na walang malinaw na walang preparasyon
ang presentasyon presentasyon ngunit presentasyon ng paksa, ang pangkat.
ng gawain ang di –masydong may graphic organizer
pinagsamasamang nagamit nang maayos ngunit hindi nagamit sa
ideya ay malinaw ang mga graphic halip ay nagsilbing
na naipahayag at organizer palamuti lamang sa pisara.
natalakay gamit
ang mga
makabuluhang
graphic organizer

Presentasyon Maayos ang Maayos ang Simple at maikli ang Ang paglalahad ay
paglalahad. paglalahad.May ilang presentasyon. hindi malinaw,
Namumukod- kinakabahan at walang gaanong
tangi ang kahinaan ang tinig. preparasyon.
pamamaraan,
malakas at
malinaw ang
pagsasalita, sapat
para marinig at
maintindihan ng
lahat.

You might also like