Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

DAILY LESSON LOG Paaralan: Baitang at Antas 5

Guro: Asignatura: Filipino


Petsa ng Pagtuturo: PEBRERO 20– 24, 2023 (WEEK 2) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nakapagsusunod-sunod ng mga pangyayaring napakinggan sa teksto (kronolohikal na pagsunod-sunod) (F5PS-IIIf-6.6)
Pagkatuto/Most Naisasalaysay muli ang napakinggang teksto nang ayon sa kronolohikal na pagsunod-sunod ng mga pangyayari. (F5PNIIIb-8.4)
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
II.NILALAMAN Nakapagsasalaysay nang Nakapagsasalaysay nang Nakapagsasalaysay nang Nakapagsasalaysay nang LINGGUHANG
Napakinggang Teksto at Napakinggang Teksto at Napakinggang Teksto at Napakinggang Teksto at PAGSUSULIT
Kronolohikal na Kronolohikal na Kronolohikal na Kronolohikal na
Napagsusunod-sunod ang Napagsusunod-sunod ang Napagsusunod-sunod ang Napagsusunod-sunod ang
mga Pangyayari mga Pangyayari mga Pangyayari mga Pangyayari
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Cabacang, R. (2020). Cabacang, R. (2020). Cabacang, R. (2020). Cabacang, R. (2020). Cabacang, R. (2020).
Kagamitan mula sa portal Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan – Ikatlong Markahan –
ng Learning Modyul 2: Modyul 2: Modyul 2: Modyul 2: Modyul 2:
Resource/SLMs/LASs Nakapagsasalaysay nang Nakapagsasalaysay nang Nakapagsasalaysay nang Nakapagsasalaysay nang Nakapagsasalaysay nang
Napakinggang Teksto at Napakinggang Teksto at Napakinggang Teksto at Napakinggang Teksto at Napakinggang Teksto at
Kronolohikal na Kronolohikal na Kronolohikal na Kronolohikal na Kronolohikal na
Napagsusunod-sunod ang Napagsusunod-sunod ang Napagsusunod-sunod ang Napagsusunod-sunod ang Napagsusunod-sunod ang
mga Pangyayari [Self- mga Pangyayari [Self- mga Pangyayari [Self- mga Pangyayari [Self- mga Pangyayari [Self-
Learning Module]. Moodle. Learning Module]. Moodle. Learning Module]. Moodle. Learning Module]. Moodle. Learning Module]. Moodle.
Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education.
Retrieved (January 3, Retrieved (January 3, Retrieved (January 3, Retrieved (January 3, Retrieved (January 3,
2023) from https://r7- 2023) from https://r7- 2023) from https://r7- 2023) from https://r7- 2023) from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php?
id=13091 id=13091 id=13091 id=13091 id=13091

Ignacio, A. (2021). Ignacio, A. (2021). Ignacio, A. (2021). Ignacio, A. (2021). Ignacio, A. (2021).
Nakapagbibigay ng Nakapagbibigay ng Nakapagbibigay ng Nakapagbibigay ng Nakapagbibigay ng
Pamagat, Napagsusunod- Pamagat, Napagsusunod- Pamagat, Napagsusunod- Pamagat, Napagsusunod- Pamagat, Napagsusunod-
sunod ang mga sunod ang mga sunod ang mga sunod ang mga sunod ang mga
Pangyayari, Pangyayari, Pangyayari, Pangyayari, Pangyayari,
Nakabubuo ng mga Nakabubuo ng mga Nakabubuo ng mga Nakabubuo ng mga Nakabubuo ng mga
Tanong at Nakagagawa ng Tanong at Nakagagawa ng Tanong at Nakagagawa ng Tanong at Nakagagawa ng Tanong at Nakagagawa ng
Timeline mula sa Tekstong Timeline mula sa Tekstong Timeline mula sa Tekstong Timeline mula sa Tekstong Timeline mula sa Tekstong
Napakinggan [Learning Napakinggan [Learning Napakinggan [Learning Napakinggan [Learning Napakinggan [Learning
Activity Sheet]. Department Activity Sheet]. Department Activity Sheet]. Department Activity Sheet]. Department Activity Sheet]. Department
of Education of Education of Education of Education of Education
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Panturo laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Basahin ang Panuto: Batay sa iyong Panuto: Gamit ang graphic Panuto: Magbigay ng iyong
nakaraang aralin at/o sumusunod na parirala. mga nabasa at natutuhan, organizer, isulat ang iyong nakatokang Gawain sa
pagsisimula ng bagong Pagkatapos, piliin ang alamin ang tamang paraan mga ginagawa sa paaralan bahay. Ilahad kung paano
aralin. pang-abay o pang-uri na nang paghuhugas ng ng sunud-sunod. mo ito ginagawa.
ginamit sa bawat bilang, at kamay. Isulat sa iyong
isulat mo ang mga ito sa kuwaderno ang tamang
iyong kuwaderno. pagkakasunodsunod ng
mga ito.
1. Matagumpay na 1.
nakapasa sa pagsusulit si 2.
Ana. 3.
4.
2. Patiwarik na nahulog 5.
ang mangga at santol na
nasa mesa.
3. Napakaganda ng boses
ng batang umawit sa
Tawag ng Tanghalan.
4. Pagalit na kinausap ni
Nanay Eday si bunso dahil
sa pasong nabasag.
5. Mabilis na tumakas ang
batang kumuha ng
malalaking mangga sa
puno.
B. Paghahabi sa layunin Ilahad sa klase ang iyong Ano ang sinisimbolo ng Ano ang sinisimbolo ng Naranasan mo na bang
ng aralin mga gawain sa buong larawang ito? larawang ito? mamasyal sa iba’t ibang
araw. lugar sa Pilipinas tulad ng
nasa larawan?

Kayo ba ay nagdiriwang ng
Pasko? Kayo ba ay nagdiriwang ng
Pista?
C. Pag-uugnay ng mga Ang ating mga ginagawa Ang kasunod na gawain, Ang kasunod na gawain, Ating tuklasin ang
halimbawa sa bagong araw-araw tulad ng ay magbibigay sa iyo ng ay magbibigay sa iyo ng kagandahan ng Puerto
aralin. paggising, pagsisipilyo, pananaw sa kung gaano pananaw sa kung paano Prinsensa Underground
pagligo, pagkain ay ating kahalaga ang pagdiriwang pinagdiriwang ang pista sa River.
ng nakasanayan o ng Pasko at paano nito bayan.
nagiging routine. Kaya pinagbubuklod ang
naman, alam na nating pamilya.
kung paano pagsunud-
sunurin ang mga ito dahil
paulit-ulit na nating
ginagawa.
D. Pagtalakay ng bagong Ang anumang proseso o Ang anumang proseso o Ang anumang proseso o Ang anumang proseso o
konsepto at pangyayari ay may pangyayari ay may pangyayari ay may pangyayari ay may
paglalahad ng bagong pagkakasunod-sunod tulad pagkakasunod-sunod tulad pagkakasunod-sunod tulad pagkakasunod-sunod tulad
kasanayan #1 na lamang ng buhay ng na lamang ng buhay ng na lamang ng buhay ng na lamang ng buhay ng
tao, hayop, o maging ang tao, hayop, o maging ang tao, hayop, o maging ang tao, hayop, o maging ang
pagtubo ng halaman. Ang pagtubo ng halaman. Ang pagtubo ng halaman. Ang pagtubo ng halaman. Ang
mga tekstong mga tekstong mga tekstong mga tekstong
napakikinggan ay napakikinggan ay napakikinggan ay napakikinggan ay
kinapapalooban ng mga kinapapalooban ng mga kinapapalooban ng mga kinapapalooban ng mga
mahahalagang ideya o mahahalagang ideya o mahahalagang ideya o mahahalagang ideya o
pangyayari. Isang paraan pangyayari. Isang paraan pangyayari. Isang paraan pangyayari. Isang paraan
ng ganap na pag-unawa ay ng ganap na pag-unawa ay ng ganap na pag-unawa ng ganap na pag-unawa ay
ang kakayahang ang kakayahang ay ang kakayahang ang kakayahang
pagsunod-sunurin ang pagsunod-sunurin ang pagsunod-sunurin ang pagsunod-sunurin ang
mga pangyayari. Ang mga pangyayari. Ang mga pangyayari. Ang mga pangyayari. Ang
paksa ng kronolohikal na paksa ng kronolohikal na paksa ng kronolohikal na paksa ng kronolohikal na
pagkakasunod-sunod ay pagkakasunod-sunod ay pagkakasunod-sunod ay pagkakasunod-sunod ay
tao o ano pa na inilalahad tao o ano pa na inilalahad tao o ano pa na inilalahad tao o ano pa na inilalahad
sa paraang batay sa isang sa paraang batay sa isang sa paraang batay sa isang sa paraang batay sa isang
tiyak na baryabol tulad ng tiyak na baryabol tulad ng tiyak na baryabol tulad ng tiyak na baryabol tulad ng
edad, distansiya, halaga, edad, distansiya, halaga, edad, distansiya, halaga, edad, distansiya, halaga,
lokasyon, posisyon, bilang lokasyon, posisyon, bilang lokasyon, posisyon, bilang lokasyon, posisyon, bilang
at iba pa at iba pa at iba pa at iba pa
E. Pagtalakay ng bagong Ang paraan ng pagsunod- Ating basahin ang teksto. Ating basahin ang teksto. Basahin ang teksto.
konsepto at sunod ng mga
paglalahad ng bagong pangyayaring nabasa o
kasanayan #2 napakinggan ay tinatawag
na kronolohikal na
pagsunod-sunod kung
saan ginagamit ito upang
mas madaling mailahad
Ang Kapaskuhan sa Aming Pistang Bayan Ang Puerto Princesa
nang maayos ang mga
Barangay Underground River
hakbang at mga
pangyayaring nais ipabatid Ang pagdiriwang ng
Ang Pasko sa aming pistang bayan ay labis na Ang Puerto Princesa
ng isang manunulat.
barangay ang isa sa nagugustuhan ng mga Subterranean River
Mahalaga na nauunawaan
pinakahihintay ng lahat. Pilipino. Bago pa dumating National Park (PPSRNP)
ang binasa o
Makikita mo sa bawat ang kapistahan ay abala ay makikita sa Palawan. Ito
napakinggang teksto para
mamamayan ang galak at na ang mga tao sa ay matatagpuan sa
napagsusunod-sunod ito pananabik sa nasabing paglilinis ng kani-kanilang hilagang kanlurang bahagi
nang tama. Madalas pagdiriwang. Ilang araw pa mga tahanan, naglalagay ng Puerto Princesa.
ginagamit ang bilang sa bago ang Pasko ay abala ng mga palamuti sa mga Ipinapakita sa tanyag na
kronolohikal na na ang Barangay Palanit lansangan at naghahanda pook na ito ang mga
pagsusunod-sunod ng mga sa pagsalubong sa Pasko. ng mga pagkain. Sa higanteng limestone na
pangyayari. Ang paraang Halos lahat ng mga tao ay madaling-araw ng pista nasa kuwebang
kronolohikal na pagsunod- tulong -tulong na sa maririnig ang ingay ng mga pinalolooban ng ilog. Iba’t
sunod ay isang mainam na pagsasabit ng mga parol baboy, kambing, itik, ibang kamangha-
paraan upang mailahad sa mga poste. Bawat manok, bibe, baka, at iba manghang hugis ang
ang kaisipan o pangyayari tahanan ay may kanya- pang hayop na kinakatay. nabuo mula sa limestone
na makatutulong sa pag- kanyang pailaw at may Sa araw ng kapistahan, sa loob ng kuweba. Ang
unawa at pagpapalinaw ng Christmas Tree na makikita ang matatanda at ilog ay tinatayang 8.2
ideya, ang hulwarang ito nakahandang pailawan sa mga bata na masayang kilometro ang haba at ito
ay nagpapakita ng serye pagsapit ng Pasko. nagsisimba, nanonood ng ay tumutuloy sa dagat. Ang
ng mga pangyayari na Pagsapit ng alas dose ng parada at sumasakay sa kagandahan nito ang
maaaring humantong sa gabi ng araw ng Pasko, na iba’t ibang uri ng dahilan kung bakit nakilala
konklusyong pagkasunod- itinuturing pagsalubong sa sasakyang pampasaya. ang Puerto Princesa
sunod ng pangyayari. pagkabuhay ng Masaya rin silang Underground River bilang
Panginoon, ang bawat pumupunta sa bahay ng isa sa Pitong New
pamilya ay nagsasalo-salo mga kamag-anak at Wonders of Nature.
ng kanilang Noche Buena. kaibigan upang mamista. Makikita sa paligid ng ilog
Nagaganap din dito ang Sa gabi, sumasama sila sa ang kabundukan at
pagpapalitan ng regalo na prusisyon at nanonood ng kagubatan. Ang makapal
siyang simbolo ng kanilang mga palabas. Pagkatapos na kagubatan ang
pagmamahalan sa isa’t isa. ng pista, masaya silang nagsisilbing tahanan ng
Pagsapit nang umaga ng naglilinis ng tahanan, ilang hayop na pambihira
Kapaskuhan, ika-25 ng nagliligpit ng mga at endangered. Sa
Disyembre ay maraming pinagkainan at baybayin naman nito
bata ang nakabihis na at nagkukuwenta ng makikita ang halamang
handa nang pumunta sa pinagkagastusan, subali’t bakawan at mga coral
kanilang mga ninong at makikita mo naman sa reefs. Mula nang maitalaga
ninang upang tanggapin kanilang mga mukha ang ang Puerto Princesa
ang kanilang mga labis na kaligayahan. - Underground River bilang
aginaldo, na maaring pera Rosalinda A. Cabacang, isa sa Pitong New
o kaya ay bagay. Sa Guro sa Filipino 5 & 6 Wonders of Nature,
simpleng pagdiriwang na Palanit ES San Isidro II dumami na ang mga taong
ito, naipadadama ng bawat gustong makita ito, maging
kasapi ng pamilya ang Pilipino man o dayuhan.
kanilang pagmamahal at Maliban sa pagsakay sa
pagbibigay sa bawat isa na bangka upang makita ang
siyang nagsisilbing diwa ng limestone sa loob ng
Kapaskuhan. -Rosalinda A. kuweba, marami pang
Cabacang, Guro sa Filipino maaring gawin dito na
5 & 6 Palanit ES San Isidro ikasasaya ng mga turista.
II Kinagigiliwan ng mga bisita
rito ang jungle trekking,
wildlife watching,
mangrove forest tour at
paglangoy sa tabing dagat
na puti ang buhangin.
-Hango sa Phil. IRI Manual
2018, DepEd, pahina 107
F. Paglinang sa Panuto: Ating basahin ang Panuto: Balikan ang Panuto: Ayusin ang Panuto: Basahin at
Kabihasaan teksto. Pagsunod-sunurin napakinggang kuwento. sumusunod na pangyayari unawain ang kuwentong
(Tungo sa Formative ang mga pangyayari sa Pagsunod-sunurin ang ayon sa pagkakasunod- kasunod. Pagkatapos,
Assessment) pamamagitan ng pagsulat mga pangyayari binanggit sunod nito sa kuwento. kopyahin ang mga
ng bilang 1-5 sa kahon. dito sa pamamagitan ng Lagyan ito ng bilang isa (1) pangungusap na nasa
pagsulat sa patlang ng para sa una, dalawa (2) sa ibaba sa inyong
bilang 1 hanggang 5 ayon kasunod at hanggang 6 kuwaderno. Sa pagkopya,
sa kronolohikal na para sa pinakahuling pagsunod-sunurin ang
pagkakasunod-sunod ng pangyayari. Gawin ito sa mga ito batay sa
pangyayari. iyong kuwaderno. pagkakasalaysay nito
_________ Sa ganitong _____sumasama sa kuwento. Gamitin ang titik
selebrasyon ay mas prusisyon A hanggang E upag
naipapadama ang maipakita ang
pagmamahalan ng bawat _____naglilinis ng tahanan pagkakasunod-sunod ng
isa. mga ito.
_________ May mga _____masayang
pagkaing nakahanda sa nagsisimba
hapagkainan upang may
mapagsaluhan sa Noche _____naglalagay ng Isa ito sa
Buena. dekorasyon kinagigiliwang puntahan ng
_________ Bawat tahanan mga turista maging Pilipino
ay may kaniya-kaniyang _____nagkukuwenta ng man o dayuhan.
pailaw at palamuti ng pinagkagastusan
Ang Tatlong Alagad
nakasabit Ang Puerto Princesa
May isang lalaki ang paalis upang_________ At pagsapit ng _____nagpapatay ng ay makikita sa Palawan.
maglakbay. Tinawag niya ang ika-25 ng Disyembre ay hayop
mas lalo pang naging
kaniyang tatlong alagad at binigyan
ang mga ito ng pera. Ang unang maingay dahil sa mga May iba’t ibang hayop
alagad ay binigyan ng limang ang naninirahan dito.
libong piso, ang ikalawa ay
batang handa ng
dalawang libong piso at isang tumanggap ng aginaldo
libong piso naman sa ikatlo. Ang _________ Maaga pa Mayroon itong mga
perang ibinigay ay napaunlad ng lamang ay abala na ang limestone na nagtataglay
dalawang alagad ngunit ang ikatloBarangay Palanit para sa ng kamangha-manghang
ay ibinaon sa lupa ang pera sa hugis.
takot na mawala ito. Nang bumalik
selebrasyon ng Pasko.
ang panginoon ay natuwa ito sa
dalawang alagad sapagkat Kinilala ito bilang isa
napalago nila ang perang ibinigay sa Pitong Wonders of
at ito ay nadoble dahil sa kanilang Nature dahil sa taglay na
pagiging matalino at mahusay.
Nang ang ikatlong alagad ang kagandahan.
nagbalik ng isang libong pisong
ibinigay sa kanya, nagalit ang
panginoon sapagkat hindi niya ito
napalago. Dahil dito ipinatapon ang
tamad na alagad sa kadiliman.
Hango mula sa: Ortiz, Allan A.,
SIKAT 5 Sining ng Integrasyon sa
Komunikasyon, Asal at Talino,2015

Ang unang alagad ay


binigyan ng limang libong
piso, ang ikalawa ay
dalawang libong piso at
isang libong piso naman sa
ikatlong alagad.
Ipinatapon sa
kadiliman ang tamad na
alagad.
Pinaunlad ng
dalawang alagad ang
perang ibinigay ng
kanilang panginoon
habang ang ikatlong
alagad ay natakot at
ibinaon ang pera sa lupa.
Bago umalis ang
panginoon upang
maglakbay ay tinawag
muna niya ang talong
alagad upang bigyan ng
pera.
Bumalik ang
panginoon at natuwa sa
kahusayan ng dalawang
alagad

G. Paglalapat ng aralin sa Paano nakatutulong ang Paano nakatutulong ang Paano nakatutulong ang Paano nakatutulong ang
pang-araw-araw na buhay kaalaman sa pagsusunud- kaalaman sa pagsusunud- kaalaman sa pagsusunud- kaalaman sa pagsusunud-
sunod ng mga pangyayari sunod ng mga pangyayari sunod ng mga pangyayari sunod ng mga pangyayari
sa binasang teksto sa ating sa binasang teksto sa ating sa binasang teksto sa ating sa binasang teksto sa ating
pang-araw-araw na pang-araw-araw na pang-araw-araw na pang-araw-araw na
Gawain? Gawain? Gawain? Gawain?
H. Paglalahat ng Aralin Paano pagsunud-sunurin Paano pagsunud-sunurin Paano pagsunud-sunurin Paano pagsunud-sunurin
ang mga pangyayari sa ang mga pangyayari sa ang mga pangyayari sa ang mga pangyayari sa
isang teksto? isang teksto? isang teksto? isang teksto?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Pagsunod-sunurin Panuto: Sagutin ang Panuto: Sagutin ang Panuto: Balikan ang
ang mga pangyayari sa sumusunod na mga sumusunod na mga tekstong “Ang Puerto
tekstong napakinggan sa tanong. Isulat sa tanong. Isulat sa Princesa Underground
pamamagitan ng pagsulat kuwaderno ang iyong mga kuwaderno ang iyong mga River
ng buod o lagom nito gamit sagot. sagot.
ang iyong sariling 1. Ano ang pinapaksa ng “at isalaysay muli ang mga
pangungusap. kuwento/ teksto? 1. Sa araw ng pista, aling pangyayari ayon sa
ang dapat gawin? pagkakalahad nito sa
kuwento. Gamitin ang
2. Bakit pinakahihintay na graphic organizer na nasa
araw ng Barangay Palanit 2. Batay sa kuwento, alin ibaba upang maisalaysay
ang Pasko? sa mga pangyayari ang
dapat ay huling bahagi? ito muli.

3. Batay sa iyong
karanasan, ganito rin ba 3. Bago dumating ang
ang paghahanda ng inyong kapistahan, ano ang
barangay sa araw karaniwang unang
Kapaskuhan? ginagawa ng mga tao?

4. Kung ikaw ay isa sa 4. Pagsapit ng gabi ng


mga nakatira sa Barangay kapistahan, ano ang
Palanit, anong ginagawa ng mga tao?
paghahanda na iyong
gagawin para sa Pasko?
5. Sa araw ng kapistahan,
ano ang karaniwang
5. Ibahagi mo rito ang makikita.
pagkakasunod-sunod ng
mga hakbang sa gagawin
mong plano sa
pagdiriwang ng Pasko sa
inyong barangay.

J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like