Professional Documents
Culture Documents
Modyul Sa Pagbasa at Pagsulat Tungo Sa Pananaliksik
Modyul Sa Pagbasa at Pagsulat Tungo Sa Pananaliksik
Bendita ,Magallanes,Cavite
Propesor:Ginang.Elizabeth L. Duro
Pamagat ng Kurso:Pagbasa at Pagsulat Tungo sa Pananaliksik
Deskripsyon ng Kurso: Ang kursong ito ay higit na pagpapalawak ng kaalaman at lalo pang
pagpapataas ng antas ng kasanayan sa kritikal na pagbasa at lohikal na pagsulat tungo sa
pagsasagawa ng pananaliksik.
Modyul 1
Panimula
Gaano ba kahalaga sa isang indibidwal ang magkaroon ng kasanayan sa pagbasa? Sa Pagbasa nakukuha ng mga
mambasasa ang kaalaman na kanilang nais na maunawaan. Isang masalimuot at komplikadong Gawain ang pagbasa,
sapagkat maraminng kasanayan ang nililinang nito at kailangang dito upang maging epektibo ang pagbabasa,
masasabing isa kang mahusay na mambabasa kung naibibigay ang mga pagpapakahulugan na nais ipaunawa ng mga
manunulat. Masasabing isang mahalagang sangkap sa pagkatuto at pag-unlad ng isang indibidwal ang pagkamaalam
nito sa pagbasa ng iba’t ibang uri ng babasahin, masasabi rin na isa itong hantungan ng kanilang mas malalim na
pagtatasa ng mga kaalaman.
Layunin
Sa pagtatapos ng araling ito, ikaw ay inaasahang:
1.Maipaliwanag ang kahulugan ng pagbasa.
2.Maunawaan ang mga hakbang ng pagbasa.
3.Maipahayag ang kahalagahan ng gawaing pagbasa sa pagkatuto.
Aralin 1
Ang Pagbasa
Ang natatanging puhunan ng tao sa pakikipagsapalaran ay katalinuhan .Kaya’t mahalagang mahasa ang kanyang
talino upang magamit niya sa kabutihan at kaunlaran.Kailangan ang masidhi at malawakang pagbabasa na siyang
makapagbubukas ng daan sa lahat ng katarungan at disiplina tulad ng agham
panlipunan,siyensya,matematika,pilosopiya,kalusugan,sining at iba pa.
Ayon sa isang dalubhasa sa pagbasa,ang karanasang dulot ng pagbabasa ay nagbibigay ng lubos na kasiyahan at
kaluwalhatian sa buhay na hindi maipagpapalit sa kayamanang materyal.Sa pagbabasa,nagiging ganap ang pagkatao
ng isang nilalang,sapagkat nagiging ganap ang kanyang kaalaman,kalihayahan at kasiglahan sa pakikisalamuha sa
mga kapaki-pakinabang na Gawaing nagpapaunlad sa kanyang sarili,sa kanyang kapwa at sa lipunang kanyang
kinabibilangan.
Samakatwid,ang pagbasa ay pagkilala at pagkuha ng mga ideya at kaisipan sa mga sagisag na nakalimbag upang
mabigkas nang pasalita ang mga ito,Ang pagbasa’y isang bahagi ng pakikipagtalastasan na kahanay ng
pakikinig,pagsasalita,pagsusulat at panonood.Ito ay paraan ng pagkilala,pagpapakahulugan at pagtataya ng mga
kagamitang nakalimbag.
Mga Gawain
1.Ano-anong konsepto ni Gray ang nakapaloob sa ilustrasyon?Ipaliwanag.
2.Sa pamamagitan ng ispesipikong halimbawa,ipaliwanag kung paano maiaangkop ng mambabasa sa aktwal na
senaryo ang kaisipan ni Gray.
3.Bigyan ng kritik ang sumusunod na pangungusap.
a.Ayon kay TOZE,”nagbibigay ng impormasyon at nagiging daan sa kabatiran at karunungan ang pagbasa”.
b.Isang pasaporteng magagamit ang pagbabasa tungo sa paglalakbay.
c.Pagbabasa ang susi sa pagtuklas ng mas malawak pang karunungan.
d.Ang kaalamang nabasa ay maiuugnay sa tunay na buhay.
4.Magbigay ng limang (5) matitibay na katotohanang mapanghahawakan upang patunayang mahalagang matutunan
ang teknik sa pagbasa.
Aralin 2
Ang Iba’t ibang Dimensyon ng Pagbasa
Layunin
1.Nasusuri ang iba’t ibang dimension ng pagbasa.
2.Naisasagawa ang mga kasanayang nakapaloob sa iba’t ibang dimension.
I. Pag-unawang Literal
1. Pagkuha ng pangunahin, literal at tuwirangkahulugan ng salita, o pagkuha nito ayonsa pagkakagamit sa
pangungusap.
2. Pagkuha ng mga ideya at impormasyong maliwanag na sinabi ng babasahin
3. Pagsasalin ng kaisipan ng may akda sasariling pagkakaunawa ng bumabasa.
4. Pagkilala (recognizing) - mga informasyon o ideyang malinaw na isinasaad ng binasa.
a) Detalye o nilalaman ng kwento (pangalan ng mga tauhan,panahon,pook)
b) Pangunahing Kaisipan ng talata (malaking bahagi ng kwento)
c) Paghahambing (Comparison) pakakapareho o pagkakaiba (mgatauhan,panahon,pook)
d) Sanhi at Bunga (Cause and Effect) dahilan ng:(mga tiyak ngpangyayari, kilos sa loob ngseleksyon)
e) Mga katangian ng Tauhan(Character Traits) malinaw sa mga pangungusapang makakatulong sapaglalarawan sa
katauhanng isang tao.
5. Paggunita (Recalling)-Makagawa sa sarilingpangungusap at maipaliwanag na mabutiang mga sinasabi sa loob ng
kwento.
6. Pagbubuo ng Kaisipan (Reorganization)
a) Pagbubukud-bukod ayon sa kategorya (Classifying)
1) tao
2) bagay
3) pook
4) pangyayari
b) Pagbabalangkas (Outlining)
c) Paglalagom (Summarizing)
d) Pagsasama-sama (Synthesizing)
V.Pagpapahalaga (Appreciation)
1. Paglikha ng sariling kaisipang ayon sa mgakasanayan at kawilihan sa binasangseleksyon.
2. Pagdama sa kagandahan ng ipinahiiwatigng nilalaman ng kwento.
3. Madama ang mga damdamin o kaisipanglikha ng guniguni o mga damdaminng mga tauhan sa
kanilangpakikipagtunggali, papupunyagi atpaghihirap.
4. Maipahayag ang mga damdamin(kasiyahan, kagalakan,kalungkutan, pagkabigo, pagdakilao kabaliktaran nito)
ayon sapamamaraan ng may akda sa kanyang:
a. mabisang pagpapahayag
b. pamamaraan ngpagbibigay ng mgakatangian ng mga tauhan
5. Pagdama sa nilalaman ng seleksyon. Masabi ang mga damdamingnapapaloob sa seleksyon ayon sa:
a. interes
b. kagalakan
c. pagkainip
d. pagkatakot
e. pagkayamot
f. pagkagalit
g. pagkasuklam
h. kalungkutan
i. iba pa
Mga Gawain
1.Bakit kailangang mabatid natin ang iba’t ibang dimensyon sa pagbasa?Ipaliwanag.
2..Pumili ng isang maikling kuwentong babasahin.Isama ang kopya ng napiling kuwento sa sagutang papel.
Aralin 3
Ang mga Teorya ng Pagbasa
a. Teoryang Bottom-Up
- Ito ay isang tradisyonal na pagbasa. Ito ay bunga ng teoryang behaviorist na higit na nagbibigay pokus
sa kapaligiran sa paglinang ngkomprehension sa pagbasa. Angmambabasa ay isang pasib na partisipant
lamang sa proseso ng pagbasa dahil ang tanging tungkulin niya ay ulitin ang lahat ng mga detalyeng
nakasaad sa tekstong kanyang binasa. Tinatawag din itong "outside-in" o "data driven".
b. Teoryang Top-Down
- Nabuo ito bilang reaksyon sa naunang teorya. Ito ay impluwensya ng sikolohiyang Gestalt
nananiniwalang ang pagbasa ay isang prosesong holistik. Tinatawagdin ang teoryang ito na "inside out"
o "conceptually-driven".Ayon kay Goodman,kaunting panahon at oras lamang ang ginugugol sa pagpili
ng makahulugang hudyat sa pag-unawa at pagpapakahulugan sa teksto sa tulong ng impormasyong
semantics,sintaktiks, at grapophonic.
c. Teoryang Interaktib
- Bunga naman ito ng pambabatikos ng mga dalubhasa saikalawang teorya. Ayon sa mga proponent nito,
ang top-down at maaaring akma lamang samga bihasa nang bumasa at hindi sa mga baguhan pa lamang.
Higit na angkop daw angkombinasyong top-down at bottom-up na nagpapahiwatig ng dalawang
direksyon ngkomprehensyon, itaas-pababa at ibaba-pataas.Sinusukat ditto ang kakayahan ng pag-unawa
ng mambabasa sa pamamagitan ng makapukaw-isip na mga tanong.Inaalam ng guro kung paano nabuo
ng mag-aaral ang kanilang mga kasagutan sa mga tanong,tama man o mali ang mga ito.
d. Teoryang Iskema
- Mahalaga ang tungkuling ginagampanan sa pagbasa ng datingkaalaman ng mambabasa. Ito ang
batayang paniniwala ng teoryang iskema. Bawat bagongimpormasyong nakukuha sa pagbabasa ay
naidaragdag sa dati nang iskema. Samakatuwid,bago pa man basahin ng isang mambaba Ssa ang teksto,
siya ay may taglay nang ideya sa nilalaman ng teksto mula sa kanyang iskema sa paksa. Maaaring
binabasa na niya lamang ang teksto upang patunayan kung ang kanyang hinuha o hula ay tama,may
kulang o dapat baguhin.Dahil sa ganitong kalagayan,masasabi na ang teksto ay isang input lamang sa
proseso ng pagbuo sa kahulugan.
Mga Gawain
Ibigay ang sariling pagpapaliwanag tungkol sa mga sumusunod na ilustrasyon sa mga teorya sa
pagbasa.
A.
B.
C.
Modyul 2
Kalikasan at Kahulugan ng pagsulat
Panimula
Ang modyul na ito ay tungkol sa kahulugan at kalikasan ng pagsusulat. Tatalakayin din ang
Sosyo-Kognitibong Pananaw sa Pagsusulat at Mga Layunin sa Pagsulat ( Expresive o
Transaksyunal).
Ang pagtalakay sa mga paksa ay makatutulong sa mga mag-aaral na matukoy at mailahad ang
kahulugan at kalikasan ng pagsusulat. Ang mga matutunang aralin ay maiuugnay ng mga mag-
aaral sa totoong buhay gaya ng pagsulat ng isang komposisyon ayon sa kani-kanilang layunin.
Ang bawat mag-aaral ay magiging isang mabuting mananaliksik sapagkat sa pagtatapos ng aralin
ay nalalaman nila ang kahulugan, katangian, tungkulin ng pananaliksik at Responsibilidad ng
Mananaliksik.
Layunin
A. Natutukoy at nailalahad ang kahulugan at kalikasan ng Pagsulat.
B Naibabalangkas nang mabisa at naipaliliwananag ang iba't ibang modelo ayon sa Sosyo-
Kognitibong Pananaw sa Pagsusulat.
C. Masigasig na nakikisali sa talakayan.
D. Nakikibahagi ng sariling kabatiran sa paksang tinatalakay.
E. Nakabubuo ng isang sulatin gamit ang iba't ibang layunin sa pagsulat.
Alam mo ba?
Kahulugan at Kalikasan ng Pagsusulat
Ayon kina Alejo et al. (2008), may iba't ibang kahulugan ang pagsulat gaya ng mga sumusunod:
• Angpagsulat ay gawa ng isang manunulat o anumang pagpapahayag na gamit ang mga letra ng
alpabeto.
• Ang pagsulat ay may letra o mga simbolo na nakasulat o nakalimbag sa ibabaw ng papel para
katawanin ang mga tunog at ang mga salita ng isang wika.
• Ang pagsulat ay isang proseso ng pagtatala ng mga karakter sa isang midyum na may layuning
makabuo ng mga salita.
Ang mga kaalaman na nabasa at narinig na naisusulat din kaya ang tahasang pagsasanay ay dapat
na gawin upang malinang nang husto ang kasanayan sa pagsusulat. Bago magawa ito, mahalaga
na magkaroon muna ng kaalaman sa iba't ibang pananaw sa proseso ng pagsusulat.
Sosyo- Kognitibong Pananaw sa Pagsusulat
Ayon kay Kellogg (1994), ang pag-iisip ay kasama ng set ng mga kasanayang pampag-iisip na
lumikha, magmanipula at makipagtalastasan sa iba ng personal na simbolo ng isip. Ganito rin
ang sinabi ni Gilhooly (1982,p.1) na ang pag-iisip bilang set ng mga proseso, ang mga tao ay
bumubo, gumagamit at nagbabago ng panloob na simbolikong modelo.
Binanggit pa ni Kellogg na ang pag-iisip at pagsusulat ay kakambal ng utak. Ang pag-aaral ng
pagsulat ay may bentahe kaysa sa pag-aaral ng paglutas ng mga problema, pagbuo ng
pagpapasya at gawain sa pangangatwiran. Isang bentahe nito ay ang mayamang produkto na
ginagawa ng mga manunulat.
May ilang argumento rin na sinabi si Kellogg sa pag-aaral ng pagsulat. Una. Ang kalidad ng
pagsulat ay hindi matatamo kung walang kalidad ng pag-iisip. Ang pag-iisip na mabuti ay
maaaring hindi sapat na kondisyon para makasulat nang maganda subalit tiyak na lilitaw pa rin
ang kinakailangang kondisyon. Ikalawa, ang pagsulat ay isang instrumento para mag-isip ang
isang tao tungkol sa kanyang paksa. Ikatlo, kasama ssa pagsulat ang apat na kognitibong
operasyon na gumaganap ng tungkulin sa lahat ng gawwaing pampag-iisip. Bilang pangwakas,
ang tatak ng pag-iisip ay ang pagsisikap o pagpupunyagi na mag-isip.
Ang modelong kognitibo nina Bereiter at Scardamalia (1987) ay nagbigay ng dalawang panukala
sa pagbuo ng pagsulat. Ang isang modelo ay nakatuon sa baguhang manunulat na isinusulat
lamang ang nalalaman gaya ng simpleng pagsasalaysay at ang ikalawang modelo ay nakatuon sa
mga bihasang manunulat na ang layunin ay mailipat ang nalalaman gaya ng ekspositoring
pagsulat. Nagkaroon din ng problema rito kung paano maipakikita ang proseso ng pagsulat at
kung kailan nagsisimulang magsulat ang manunulat
Samantala nagkaroon ng pag-aaral si Halliday noong 1980 tungkol sa sosyolinggwistika at
edukasyonal na etnograpiya sa sosolingwistikaat edukasyonal na etnograpiya. Binatikos niya rito
ang mga estratehiya o pamamaraan sa proseso ng pagsulat dahil nakaligtaan daw sa mga
prosesong ito ang aspektong panlipunan. Binigyang-diin ng kilusang pang-edukasyon sa
Amerika na ang mga manunulat ay hindi kumikilos ng isahan bilang indibidwal bagkus kasapi
ng isang pangkat na pangkultural at panlipunan.
Ang komunidad ng diskurso ay nabuo mula sa pananaw na ang pagsulat ay isang gawaing
panlipunan. Ang hinuha ng mambabasa at ang genre na pundamental dito at ang pag-unawa ay
nakatuon sa pagsulat sa antas pantersyayrya na humiling na ang mga mag-aaral ay kailangang
magsulat ng katanggap-tanggap sa komunidad na pang-akademiko.
Bumuo sina White at Arndt (1991) ng dayagram sa proseso ng pagsulat. Ipinakita sa dayagram
ang balangkas ng paulit-ulit at hindi palinya o pahabang kalikasan ng pagsulat. Narito ang
dayagram nina White at Arndt sa proseso ng pagsulat.
1. Paggawa ng burador
2. Paggawa ng estruktura
3. Muling pagtingin
4. Pagpopokus
5. Paglabas ng mga ideya
6. Pagtataya o Ebalwasyon
Gawin natin
Pag-unawa sa Paksa
4.Buuin ang isang grapikong presentasyon upang ilahad ang prosesong pinagdaraanan sa
pagsulat,Sa huli,ipaliwanag ang grapikong presentasyon.
Modyul 3
Mga Layunin Sa Pagsulat
Panimula
Ang Modyul 3 ay tumatalakay sa iba’t ibang layunin ng pagsulat. Ang layuning ekspresib at
transaksyunal ang dalawang layuning bibigyang-diin sa ating talakayan. Aalamin natin ang
pagkakaiba ng ekspresib at transaksyunal na layunin sa pagsulat. Susubukin rin na makabuo ng
isang teksto na nagtataglay ng layuning tatalakayin.
Layunin
A. Natutukoy ang dalawang layunin sa pagsulat
B. Naiisa-isa ang pagkakaiba ng ekspresib at transaksyunal
C. Nakapagbibigay ng sarilingopinyon o kaisipan hinggil sa mga dahilan kung bakit nagsusulat
ang isang tao
D. Nakabubuo ng isang maikling teksto na ang layunin ay ekspresiv sa pamamagitan ng pagsulat
ng tula
Alam mo ba?
Mga Layunin sa Pagsulat ( Eksresiv at Tansaksyunal)
Ang anumang bagay na isinusulat ay may tiyak na layunin. Iba-iba nga lamang ang mga layunin
sa pagsulat ng bawat manunulat.
May dalawang uri ng layunin sa pagsulat, ang tinatawag na ekspresiv at transaksyunal. Makikita
sa talahanayan ang pagkakaiba ng ekspresiv at transaksyunal na pagsulat.
Mga Layunin sa Pagsulat
Ekspresiv
Upang mapatunayang ekspresib ang layunin ng manunulat,pangunahing layunin niya sa pagsulat
ang maipahayag niya ang kanyang niloloob at nadarama.Susulat ba siya dahil siya’y
nalulungkot?natutuwa?nagtatampo?nagagalit? Sa tanong na ito,malinaw na maipahahayag ng
manunulat ang kanyang niloloob o nadarama.May mga manunulat ngang nagsasabing
nakasusulat siya kung sakbibi siya ng lungkot o matinding kabiguan ang kanyang
dinaranas.Dahil ditto,maraming nagpapalagay na ang mga manunulat ay loner in nature,o likas
silang malulungkutin.
Transaksyunal
Dahil ang pagsulat ay isang paraan ng paghahatid o paglilipat ng impormasyon,ideya o kaalaman ng isang
tao sa kanyang kapwa,may layuning maging transaksyunal ang pagsulat ng manunulat.Nagsusulat siya
para makipagtalastasan sa ibang tao,para maghatid ng mensahe o makipagpalitan ng mga
ideya,impormasyon at karanasan.Samakatwid,sa transaksyunal na layunin ng pagsulat dapat maisaalang –
alang ng manunulat ang apat nitong katangian (1) akto,kaganapan at kilos,(2) integral na elemento,
(3)nagbabago at (4) kumikilos ang taong kasangkot.
Gawin Natin
Modyul 4
Mga Uri ng Pagsulat
Panimula
Ang Modyul 4 ay naglalaman ng mga talakayin hinggil sa iba’t ibang uri ng pagsulat. Saklaw nito ang
apat na uri ng pagsulat: Teknikal, Referensyal, Jornalistik, akademiko. Tutukuyin sa modyul na ito ano
ang pagkakaiba ng apat na uri at ang kanilang mga katangian.
Layunin
A. Natutukoy ang apat na uri ng pagsulat at mga katangian nito;
B. Nakapagbibigay ng sariling kaisipan , kuro-kuro, pananaw hinggil sa iba’t ibang pangangailan ng tao
sa pagsulat;
C. Naihahambing ang mga katangian ng apat na uri ng pagsulat.
D. Nakapagbibigay ng halimbawa sa bawat uri ng pagsulat.
Alam mo ba?
Uri ng Pagsulat
1. Teknikal na Pagsulat – isang uri ng tekstong ekspositori na nagbibigay ng impormasyon para
sa komersyal o teknikal na layunin. Lumilikha ang manunulat ng dokumentasyon para sa
teknolohiya. Isang praktikal na komunikasyong ginagamit sa pangangalakal at ng mga
propesyonal na tao upang maihatid ang teknikal na impormasyon sa iba’t ibang uri ng
mambabasa.
Karaniwang nagtataglay ito ng mga paksang teknikal. Halimbawa: manwal, gabay sa pagg
ayos ng kompyuter, at iba pa.
3. Jornalistik na Pagsulat – isang uri ng pagsulat ng balita. Ang isang balita ay sumasagot sa
lahat ng mga tanong na pangjornalistik; sino, ano, saan, kailan, bakit, paano.
Pinipili nang maingat ang mga salita at panatilihing simple at tuwiran ang istilo ng pagsulat.
GawinNatin
A. Sagutinangmgatanong.
1. Bakit kailangan bigyang-suporta ang mga ideya o kaisipansaakademikongpagsulat?
2. Saiyongpagkakaunawa, ano-ano ang pangangailangan ng tao kung bakit siya nagsusulat?
3. Sa mas payak na pagpapaliwanag, isa-isahin ang apat na uri ng pagsulat at ibigay ang
katangian ng bawat isa.
Modyul 5
Mga Kasanayan sa Akademikong Pagsulat
Panimula
Ang Modyul 5 ay nakatuon sa mga kasanayan sa akademikong pagsulat. Nakapaloob din sa
modyul na ito ang kahalagahan ng konseptong papel. Isa sa pinakakaraniwang sinusulat ng mga
mag-aaral sa kolehiyo. Maliban sa konseptong papel ay tatalakayin rin ang pag-aayos ng mga
datos at ang wastong pagbabalangkas ng mga paksa. Ang paksang ito ay lubhang makatutulong
sa inyong paghahanda sa pagsulat ng pananaliksik.
Layunin
A. Nakapagbibigay ng sariling kaisipan o opinion hinggil sa kahalagahan ng konseptong papel,
ng pag-aayos ng datos at pagbabalangkas sa kanilang pag-aaral at pananaliksik;
B. Naipapahayag ang kabutihang dulot ng mga kasanayan sa pag-aayos ng datos sa pagsulat ng
mga akademikong sulatin;
C. Natutukoy ang iba’t ibang paraan ng pagbabalangkas ng mga paksa;
D. Natutukoy ang pagkakaiba ng iba’tibang paraan ng paggamit at pagkuha ng datos.
Subukin Natin
A. Maramimg dahilan kung bakit ang tao ay nagsasaliksik o gumagawa ng pag-aaral. Gamit ang
word association. Magbigay ng mga dahilan kung bakit gumagawa ng pananaliksik.
Alam mo ba?
KONSEPTONG PAPEL
Ano ang konseptong papel? Ito ay nagsisilbing proposal para maihanda ang isang pananaliksik.isang
kabuuang ideya na nabuo mula sa isang framework o balangkas ng paksang bubuuin. Ito ay isang
kabuuan ng ideyang nabuo mula sa isang gawaing balangkas o framework ng paksang bubuuin.
Bahagi ng konseptong papel
1. Tiyak na paksa
2. Rasyunal
3. Layunin
4. Panimulang haka
5. Sarbey ng mga sanggunian
6.Metodolohiya
2. PAGGAWA NG BALANGKAS
Ang balangkas ay pinagbabatayan ng mga mananaliksik sa pagtalakay sa mga paksang napili. Ito ay
nagbibigay ng direksyon sa manunulat kung paano tatalakayin ang paksang napili niya
A. Uri ng balangkas
1. Balangkas na papaksa- gumagamit ng salita o kataga lamang
2. Balangkas na papangungusap- binubuo ito ng mga pangungusap
B. Uri ng balangkas
Balangkas decimal- 1. ________________________
1.1 _____________________
1.2 _____________________
2. ________________________
2.1 ____________________
2.2 ____________________
Balangkas romano at arabiko
I. _________________________________
A. _______________________________
B. _______________________________
1. ____________________________
2. ____________________________
II. __________________________________
A._________________________________
1. ______________________________
PAG-AAYOS NG DATOS
Kailangang malaman mo kung ano –ano ang mga uri ng sangguniang gagamitin at kung papaano
ito aayusin. May dalawang uri ng mapaghahanguan ng mga datos: pangunahin at sekondaryang
datos
PAGKUHA NG DATOS
1. Direktang sipi- paghango ng mga ideya mula sa orihinal na teksto. Ang mg
Papanalita ay ganap na hiniram sa isang aklat o artikulo. Gumagamit ng panipi upang matukoy
na anng pahayag ay hinango lamang mula sa ibang source.
2. Buod o synopsis –nakapaloob dito sa buod o synopsis ang paglalahad ng pangunahing ideya sa
sariling pananalita. Kadalasan ito ay higit na maikli kaysa sa orihinal na teksto.
3. Presi – ito ay hindi isang personal na interpretasyon sa isang akda o ekspresyon ng saloobin.
Ito ay isang replica sa mas maikling pahayag na kadalasan ay 1/5 lamang ang haba kung
ihahambing sa orihinal na teksto.
4. Hawig o paraphrase- ito ay muling paglalahad ng ideya ng iba sa sariling pananalita.
Nagkaroon ng pagbabago sa estruktura ng salita at pangungusap ngunit kailangan hindi ito
lumihis sa orihinal na teksto.
5. Abstrak o halaw- pinaikling deskripsyon ng isang pahayag o sulatin. Sa mga sulating
pampanitikan maaaring ito ay bahagi ng isang buo at mahabang sulatin, aklat, diyalogo,
sanaysay, pelikula, at iba pang na hinahango ang bahagi upang bigyang diin ang pahayag o
gamitin bilang sipi.
6. Pagsasalin o translate- isang napakahalagang kaalaman sa pagbuo ng pananalisik. Ang
pagsasalin ay paglilipat mula sa orihinal sa anyo ng wika patungo sa iba pang wika.
Gawin Natin
Modyul 6
Lohikal at Mapanghikayat naPagsulat
Panimula
Ang Modyul 6 ay tumatalakay sa lohikal at mapanghikayat na pagsulat. Bibigyang-diin sa
bahaging ito ang tungkol sa pangangatwtiran. Aalamin natin ang pasaklaw at pabuod na
pangangatwiran at ang lihis o palisa na pangangatwiran. Mahalagang marunong tayong
magbigay katwiran sa mga isyung napapanahon at sa mga bagay na tayo ay may alam. Nararapat
rin na alamin natin kung paano tayong magiging mabisa sa ating pinangangatwiranan.
Layunin
Pagkatapos ng talakayan ang mag-aaral ay inaasahang…
A. Matukoy ang dalawang uri o paraan ng pangangatwiran;
B. Makapagbigay ng mga halimbawa ng pabuod at pasaklaw na pangangatwiran;
C. Makapgbigay ng sariling opinion hinggil sa kahalagahan ng lohika at mabisang
pangangatwiran sa pang-araw-araw na buhay sa pamayanan man o sa paaralan;
D. Makilala ang mga lihis at palisang pangangatwiran na ginagamit.
Alam mo ba?
Ang lohika ay tumutukoy sa agham at sining ng tamang pag-iisip. Sa akademikong pagsulat,ito ay isang
pangangailangan.Ito ang nagiging batayan ng panghikayat sa mga mambabasa.May dalawang panlahat
nga kategorya ang lohikal na pangangatwiran: pabuod at pasaklaw na pangangatwiran.
Ayon kay Trochin(2002),ang pasaklaw na pangangatwiran ay nagsisimula sa pangkalahatan patungo sa
tiyak at detalyado.Minsan tinatawag din itong pagdulog na pataas-pababa.Sa pangangatwirang ito,ang
manunulat ay maaaring magsimulang mag-isip ng teorya tungkol sa paksang nais niyang pag-
aralan.Maaring limitahan ng manunulat ang paksa sa pamamagitan ng paglalagay ng mga tiyak na
haypotesis na susubukin sa pag-aaral na gagawin.
Narito ang dayagram na nagpapakita ng proseso sa pasaklaw na pangangatwirang ibinigay ni Trochin.
Teorya
Hipotesis
Obserbasyon Pagpapatunay
Padron
Obserbasyon
Lihis na pangangatwiran
Sa pagsulat ng akademikong papel, kailangang iwasan ang mga lihis na pangangatwuran dahil sa
nagpapahina ang mga ito ng argumento.Narito ang mga karaniwan sa maling pangangatwiran na
madalas katisuran ng marami.
a. Argumentum ad hominem- pag-atake sa personal na katangian at hindi sa paksa o argumento.
b. Argumentum ad baculum- paggamit ng pwersa o awtoridad.
c. Argumentum ad misericordiam- pagpapaawa o paggamit ng awa sa pangangatwiran
d. Argumentum ad ignorantiam- nagpapalagay na hindi totoo ang anumang hindi
napapatunayano kaya’y totoo ang anumang hindi napapasinungalingan.
e. Non-sequitur- paggamit ng mga argumentong hindi magkakaugnay o ng argumentong does
not follow the premise.
f. Ignoratio elenchi- pagpapatotoo sa isang kongklusyon hindi naman siyang dapat patotohanan.
g. Maling paglalahat-pagbatay sa isang kongklusyon sa isa o ilang limitadong premis.
h. Maling analohiya- paggamit ng hambingang sumasala sa matinong kongklusyon
i. Maling saligan- paggamit ng maling batayan sa humahantong sa maling kongklusyon.
j. Maling awtoridad- paggamit ng tao o sangguniang walang kinalaman sa isang paksa
k. Dilemma – pagbibigay ng dalwang opsyon lamang na para bang wala ng iba pang alternatib
l. Mapanlinlang na tanong - paggamit ng tanong na ano man ang maging sagot ay maglalagay sa
isang tao sa kahiya-hiyang sitwasyon.
“ GawinNatin
.Sagutin ang mga sumusunod.
1.Paano mo mahihikayat ang mga mambabasa o makikinig? Ano-ano ang mga katangian dapat tagalayin
ng isang manunulat o tagapagsalita? Magbigayng 5 katangian.
2 . Bakit bahaging pang – araw-araw na pakikipag-ugnayan ang pangangatwiran? Sa ano-anong mga
pangyayari nagagamit ang pangangatwiran?
3. Bakit mahalagang may mga patunay o ebidensya sa mga tesis o paksang nais pag-aaralan?
4. Isa-isahin ang mga instrumentong magagamit sa paglalatag ng ebidensya. Ipaliwanag sa sariling
pangungusap kung paano magagamit ang mga ito.
5. Paano naiiba ang pasaklaw at pabuod na pangangatwiran? Magbigay ng halimbawa ng bawat isa.
6.Magsaliksik ng isang tekstong nangangatwiran at suriin ito batay sa mga sumusunod: (Paalala:isama
sa sagutang papel ang sipi ng tekstong nangangatwiran.)
a.Ang pangangatwiran ba ay pabuod o pasaklaw?
b.Ano-ano ang mga ebidensyang ginamit sa pangangatwiran?
c.Tukuyin kung may lihis na pangangatwirang ginamit,pagkatapos,isa-isahin ang mga ito
7. Bakit mahalagang pag-aralan ang mga lihis o maling pangangatwiran
8.Sumulat ng pasaklaw na pangangatwiran tungkol sa balitang posibleng umarangkada na ang bakunahan
sa bansa dahil sa pagdating ng unang batch ng mga bakuna.
9.Sumulat ng pabuod na pangangatwiran tungkol sa balitang
Modyul 7
Ang Pananaliksik
Layunin:
Pagkatapos ng talakayan,ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A.Maibigay ang kahulugan at katangian at uri ng pananaliksik.
B.Matalakay ang kahalagahan ng pananaliksik.
C.Masuri ang layunin ng pananaliksik.
D.Maisagawa ang mga Gawain.
Alam mo ba?
Napakahalaga ng papel na ginagampanan ng pananaliksik sa buhay ng tao,lalo na sa mga estudyanteng
tumutuklas ng kanyang kaalaman.Sa loob ng maraming panahon,pinatutunayan sa pag-aaral,Malaki at
marami ang kapakinabangang maibibigay ng pag-aaral ng pananaliksik.Nabibigyan ang mga mag-aaral
ng pagkakataon na mapalawak ang karanasan,maragdagan ang kaalaman at kamulatan na magiging
kapaki-pakinabang sa kanyang sariling pag-unlad,makilala at mapahalagahan ang komunidad at lipunang
kanyang kinabibilangan.
Ang pananaliksik ay isang pang-akademikong Gawain.Ito’y maaaring pang-indibidwal at panggrupong
Gawain na nangangailangan ng ibayong kasanayan,tiyaga,sipag at disiplina.Samakatwid,kailanagn
munang maunawaan ang mga batayang kaalaman sa pananaliksik upang higit na maging kapakinabangan
ang pag-unawa sa mga kursong pang disiplina na may kaugnayan sa tutuklasing mga paksa,datos o
metodolohiya. Tinukoy nina Geronimo et al(2007) na ang pananaliksik ay isang kasanayan o skill na
inilahad sa anyong pasulat.Ang kasanayang ito ay maiuugnay at magagamit sa ibat-ibang larangan o
disiplina.Mahalagang madevelop ang ganitong kasanayan dahil ditto tayo natuturuang mag-isip at
sumulat namg may kritikal na pag-unawa upang matimbang ang katibayan at nabuong
opinion,interpretasyon,panghusga at konklusyon.
Mga Uri ng Pananaliksik
1.Analitikal
Kailangan itong suportahan ng impormasyon o patunaymula sa kinauukulan upang lalong mapalawak
ang pagtalakay sa paksa.Mataman nitong sinusuri ang isang paksa o isyu at nagbibigay ang mananaliksik
ng kanyang sariling opinyon sang-ayon sa kanyang kritikal na pag-unawa sa isyu.
2.Pag-aaral sa isang Kaso(Case Study)
Maibibilang na halimbawa sa uring ito ang pag-aaral sa kaso,pangyayari,karanasan na maaring
kasangkutan ng isang pasyente o kaya’y kaso na nasa korte.
3.Komparatibo
Ang mga talang nakapaloob ditto ay maaaring mahmula sa istadistika o sarbey kung saan
nagpapahayag ng pagkakaiba o pagkakatulad sa katangian ng paksang pinag-aaralan.
4.Historikal
Nababatay sa mga pangyayaring naganap sa nakalipas na panahon ang uring ito ng pananaliksik.
5.Argumentatibo
Mauuri rin itong mapanghikayat na pananaliksik kung saan ang mananaliksik ay may sariling
katayuan ukol sa sisang paksang nais panigan.Hinikayat niyo ang mambabasa na magbigay ng sariling
pahmamatwid ukol sa isyung iniharap.
Gawin natin
Sagutin ang mga sumusunod:
1.Anong sariling pagpapakahulugan ang maibibigay mo para sa sulating pananaliksik?Magbigay ng tatlo.
2.Sa iyong sariling pananaw,paano ito naiiba sa isang ulat o sa iba pang uri ng teksto?Magbigay ng mga
pagpapatunay.
3.Ano-ano ang mga layunin ng pananaliksik?Sa paanong paraan nagiging mahalaga ang bawat layuning
ito?
4.Maglahad ng sariling patotoo na ang pananaliksik ay nagbubunga ng mas malawak na kaalaman at
kapakinabangan.Magbigay ng limang (5) sagot.Gumawa ng sariling dayagram (sundan ang
halimbawa)sa pagsagot.Ipaliwanag. .
PANANALIKSIK
kAALAMAN KAPAKINABANGAN
5.Bakit sinasabing hindi lamang ang aklatan at ang internet ang maaaring mapagkunan ng mga gamit o
impormasyon para sa isang sulating pananaliksik.Palawakin ang sagot.
6.Bakit mahalagang tugma ang layunin ng isang mananaliksik sa uri ng pananaliksik na kanyang
gagawin?Magbigay ng mga pagpapatunay.
Modyul 8
Problematisasyon:Paghahanda ng Panimulang Bahagi ng Pananaliksik
Layunin:
Pagkatapos ng talakayan,ang mga estudyante ay inaasahang:
A.Makapili ng paksa sa pananaliksik.
B.Malimitahan ng mahusay ang napiling paksa sa pananaliksik.
C.Makapaglahad ng pangkalahatan at tiyak na suliranin/layunin sa gagawing pananaliksik.
D.Makabuo ng haypotesis at palagay sa gagawing pananaliksik.
E.Makalikha ng konseptwal na balangkas na gagamitin sa pananaliksik.
F.Matukoy ang saklaw at limitasyon ng paksang sasaliksikin.
G.Mabigyang kahulugan ang terminolohiyang ginamit sa pananaliksik.
H.Makasulat ng panimulang bahagi ng pananaliksik.
Gawin Natin:
Pagsasanay 8.1
Gamit ang talahanayan sa ibaba,ilagay ang paksang nais mong pag-aralan at punan ang hinihingi sa
bawat kahon.
Pakaisipin:Ano ang paksang nais mong pag-aralan(puwedeng isulat ang sagot sa modyul
4 kung ito ang nais maging paksa)
Mga Salik Nilimitahang Paksa
Perspektiba
Uri
Edad
Kasarian
Pangkat
Lugar
Panahon
Pakasuriin: Ano ang nabuo mong paksa sa iyong gagawing pananaliksik
Pagsasanay 8.2
Balikan ang iyong paksa at pagnilayan kung ano ang pangkalahatan at tiyak na suliranin nito.
PAKSA NG PANANALIKSIK_________________________________________________________
PANGKALAHATANG
SULIRANIN________________________________________________________
________________________________________________________________________________
MGA TIYAK NA SULIRANIN
1.__________________________________________________________________________________
2.__________________________________________________________________________________
3.__________________________________________________________________________________
Pagsasanay 8.3
Balikan ang pagsasanay 8.2, bumuo ng haypotesis sa bawat tiyak na suliranin.
Mga Haypotesis
1.__________________________________________________________________________________
2.__________________________________________________________________________________
3.__________________________________________________________________________________
Pagsasanay 8.4
Gamit ang iyong nabuong paksa,suliranin at haypotesis ng pag-aaral,lumikha ng isang konseptwal na
balangkas na nagpapakita ng ugnayan ng mga konsepto sa iyong gagawing pananaliksik.Sa
huli,ipaliwanag ang balangkas na binuo.
KONSEPTWAL NA BALANGKAS
Paglalahad ng Saklaw at Limitasyon
Upang hind imaging malawak ang sakop ng iyong pag-aaral, mahalagang mailahad mo ang
hangganan ng iyong gagawing pag-aaral.
Ayon kina Alejo et al. (2008),sa bahaging ito inilalahad kung sino ang tagatugon o mga kalahok na
gagamitin mo sa iyong pag-aaral, saan at kung kalian ito isasagawa.Inilalahad din sa bahaging ito ang
mga itinakdang limitasyon ng mananaliksik upang maging kapani-paniwala ito sa mga mambabasa.
Narito ang saklaw na inilahad ni Lacerna (2011) sa kanyang tesis:
Saklaw ng saliksik na ito ang mga katotohanan sa mga malayang pelikula ukol sa
homosekswalidad.Sa pamamagitan ng panayam sa mga piniling impormante na mga manonood at
gumagawa ng mga malayang pelikula ukol sa homosekswalidad,naunawaan ang mga paliwanag sa
nabuong katotohanan ng nasabing uri ng pelikula.Ang mga impormasyon ay kinuha mula sa tarok ng
isipan at paliwanag ng mga impormanteng ito.
Mapapansin na inilahad niya lang ang saklaw ng ginawa niyang pag-aaral maging ang mga kalahok na
gianamit niya upang makalap ang mga impormasyong kailangan sa pananaliksik.Subalit hindi niya
inilahad kung ano ang limitasyong ito.
Ang limitasyon ng pag-aaral ay mga bagay na maaring saklawin ng pananaliksik subalit pinipili ng
mananaliksik na hindi na ito isama pa upang mabigyan ng tutok ang saklaw ng pag-aaral.Halimbawa,sa
kaso ni Lacerna,maari niyang gawing limitasyon ng pag-aaral ang ganito:,samantala,bukod sa istorya at
nilalaman ng malalayang pelikula ukol sa homosekswal,hindi na sasaklawin pa ng pag-aaral ang ibang
element ng pelikula tulad ng mga tauhan,disenyo ng produksyon,direksyon,sinematograpiya at musika at
tunog.
Pagsasanay 8.5
Gamit ang iyong nabuong paksa,suliranin at haypotesis ng pag-aaral,ilahad ang saklaw at limitasyon
ng iyong pananaliksik upang Makita ang hangganan ng iyong pag-aaral.
SAKLAW NG PANANALIKSIK
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________
LIMITASYON NG PANANALIKSIK
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________
_____________________________________________________________________________________
Pagpapakahulugan sa Terminolohiya
Sa pagbuo ng pananaliksik,hindi maitatanggi na marami kang terminolohiya o salitang gagamitin na
maaring magkaroon ng ibang kahulugan batay sa kung paano mo ito ginamit sa iyong pag-
aaral.Makatutulong ang bahaging ito na bigyang-kahulugan ang mga salitang gagamitin sa pananaliksik
upang maiwasan ang kalituhan sa mga babasa nito.
Ayon kay Sevilla (1998), may dalawang paraan sa pagbibigay-kahulugan sa mga terminolohiyang
ginamit sa pag-aaral—depinisyong konseptwal at depinisyong operasyonal.Tumutukoy ang depinisyong
konseptwal sa mga kahulugang matatagpuan sa mga diksyunaryo.Ito ay unibersal na kahulugan na
tinatanggap ng lahat at nauunawaan ng maraming tao.Samantala,tumutukoy naman ang depinisyong
operasyonal sa tiyak na paraan o kahulugang ginamit sa pag-aaral.Sa madaling salita,ibabatay mo ang
pagbibigay-kahulugan sa isang termino sa kung paano mo ito ginamit sa pag-aaral.
Pagsasanay 8.6
Sa iyong gagawing pananaliksik,ano-anong mga salita na ang ginamit mo at paano mo ito bibigyang-
kahulugan?
Gamitin ang talahanayan,isulat ang kahulugan ng mga terminolohiyang ginamit sa
pananaliksik.Pakaisipin kung paano ginamit ang mga termino sa pananaliksik.Kung ginamit mo ang
termino bilang isang unibersal na salita,isulat ang kahulugan nito sa hanay ng depinisyong
konseptwal.Kung hindi naman,isulat sa depinisyong operasyonal ang kahulugan kung paano mo ginamit
ang termino sa iyong pag-aaral. (20 salita o higit pa)
Terminolohiya Depinisyong Konseptwal Depinisyong Operasyonal
Kabanata 1
Ang Suliranin at Kaligiran nito
Panimula. Sa bahaging ito inilalahad ang paliwanag at saligang katuwiran sa pagsasagawa ng
pananaliksik.Hindi ito kailangang maglaman ng mahahabang pahayag subalit tiyakin na naipaliwanag ang
mga mahahalagang detalye ng pag-aaral.Ayon kina Kibla-Lartec et al.(2011),nakatutulong ang bahaging
ito upang maipabatid sa mga mambabasa kung tungkol saan ang pananaliksik,bakit ito gusting pag-aralan
ng mananaliksik,ano ang kahalagahan nito sa particular na pangkat panlipunan at bakit pa ito kailangang
pag-aralan. Majkatutulong din ang paglalagay ng mga pahayag mula sa ibang literature upang maging
matibay ang pagpapaliwang ng iyong pag-aaral.
Teoretikal/Konseptwal na Balangkas. Dito ipinaliliwanag ang mga teoryang ginamit sa pag-aaral o ang
nilikhang konseptong pinagbatayan sa pag-aaral.
Depinisyon ng mga Termino. Binibigyang-kahulugan sa bahaging ito ang mga terminolohiyang ginamit
sa pag-aaral.Maging detalyado sa pagbibigay-kahulugan upang hindi magkaroon ng kalituhan sa pagitan
ng iyong pananaliksik at mambabasa.
Pagsasanay 8.7
Isulat ang unang kabanata ng iyong pananaliksik.Ang papel ay kailangang kompyuterisado sa maikling bond
paper na may isang pulgadang palugit sa lahat ng gilid,doble-espasyo at may font na Arial na 10 ang font size (8
papel o higit pa.)
Gamitin ang rubric bilang batayan ng iyong pagsulat at pagmamarka ng iyong instruktor.
Kopyahin ang bahaging ito at ilakip sa kompyuterisadong kopya ng iyong papel na ipapasa sa instruktor.
Rubric sa Pagsulat/Pagmamarka
5 -Natatangi ang sulatin.Walang kamalian sa paggamit ng wika at gramatika at malinaw na naipaliwanag
ang mga detalye.
4 -Mahusay na naisulat ang bahagi.May kaunting kamalian sa paggamit ng wika at gramatika at malinaw na
naipaliwanag ang mga detalye.
3 -May kahusayan sa pagsulat ng bahagi subalit hindi ganap.May mga kamalian sa paggamit ng wika at
gramatika,at hindi lubos na naipaliwanag ang mga detalye.
2 -Hindi lubos na mahusay ang pagkakasulat ng bahagi.Maraming kamalian sa paggamit ng wika at gramatika at
hindi naipalaiwanag ang mga detalye.
1 -Walang kahusayan sa pagkakasulat ng bahagi.Maraming kamalian sa paggamit ng wika at gramatika at hindi
naipaliwanag ang mga detalye.
Modyul 9
Pagsisiyasat ng Kaugnay na Literatura at Pag-aaral
Mga Layunin
Pagkatapos ng aralin,ang mga estudyante ay inaasahang:
A.Makahanap ng iba’t ibang babasahin,literatura at pag-aaral mula sa iba’t ibang hanguan.
B.Makasulat ng rebyu ng mga kaugnay na literatura at pag-aaral gamit ang tematikong teknik.
C. Makasulat ng sintesis ng kabanata.
Ayon kina Castro et al.(2008),ang kaugnay na literatura ay nagpapakita ng antas at lawak ng kaalaman ng
mananaliksik.Nakapaglalahad ang mahusay na mananaliksik nang sapat na kaligiran para sa suliranin, sa
magkakaugnay,makatotohanan at makabuluhang pahayag.Samakatwid, kinakailangang maipakita ang kaisahan ng
mga makakalap na sanggunian sa suliraning nais bigyang kasagutan ng pag-aaral.
Batay kina K ibla-Lartec et al.(2011), tinatawag na kaugnay na literatura ang mga nabasang akda,artikulong
umuugnay sa sulating pananaliksik na buhat sa aklat,pahayagan,dyornal at magasin.Samanatala, kaugnay na pag-
aaral naman ang tesis at disertasyon.
Ano-ano ba ang maaaring gamiting sanggunian para sa iyong pananaliksik?
Maraming hanguang ibinigay sina Bernales et al.(2012) na hinati niya sa tatlo—primarya,sekundarya at
elektroniko.
Pumapailalim sa hanguang primarya ang dokumentong pangkasaysayan,gawang literari,ulat ng mga
pulis,pag-aaral na isinagawa sa laboratory,talaarawan at mga orihinal na pananaliksik sa pamamagitan ng
panayam,obserbasyon,eksperimento at sarbey.Samakatwid ,ang hanguang primarya ay mga orihinal na pag-aaral ng
isang mananaliksik.
Ang hanguang sekundarya ay mga aklat pang akademiko,artikulo,rebyu,biograpiya at iba pang mga
ginawang interpretasyon sa hanguang primarya.Ang iba pang halimbawa ay ensayklopidya, diksyunaryo at
peryodiko.
Lahat naman ng makukuhang impormasyon sa internet ay pumapailalaim sa hanguang elektroniko.
Malaki ang naitutulong nito dahil mapapabilis ang paghahanap ng mga datos at impormasyong kakailanganin sa
pag-aaral.Subalit hindi lahat ng mga artikulo sa internet ay magagamit at mapagkakatiwalaan.
Sa proseso ng pagsisiyasat at pananaliksik,nangyayaring makapangalap ng mga datos at impormasyon na
kailangang ilagay sa isang masinop na paghahanay upang mas madaling masuri.Sinusuri ditto kung ano-anong mga
datos ang kapaki-pakinabang at alin ang maari ng itabi at ipagpaliban.Isang mahalagang kasanayan ang mapanuring
pagsasala ng mga datos.Gamiting gabay sa pagpili ang suliraning sinasagot.Balikan kung naaayon ang mga datos na
nakuha sa mga susing salita at kabuuang larangan na pagsisiyasat na tinatalunton.
Kapaki-pakinabang sa paghahanay ng mga impormasyon at pagtatala ang gamit ng mga notecard.
Dalawa ang uri ng notecard na ginagamit—ang 3X5 notecard na para sa paglilista ng mga sanggunian at ang 5X8
notecard para sa pagtatala ng mga datos mula sa isang sanggunian.
Sa pagtatala,maaaring pumili ng iba’t ibang paraan ng pagkuha ng tala o datos.Narito ang ilang mungkahing paraan
sa pagkuha ng tala o datos.
1. Tuwiran o Direktang Sipi—Ginagamit ang tuwiran o direktang sipi kapag nais bigang diin sa sulating
pananaliksik ang ideya at pagkakapahayag ng manunulat.Ito ang pinakamadaling paraan ng pagtatala dahil
kailangan lamang kpyahin ang ideya sa kard.Tandaan nga lamang na lagyan ng panipi ang sipi upang
matandaan na ito ay tuwiran o direktang sipi.Maaaring gamitin ang mga pahayag tulad ng sang-ayon
kay,batay kay,sinabi ni,ayon kay at iba pa upang ipahayag ang direkta o tuwirang sipi.
2. Sinopsis(buod)—Ito ay maikling buod ng isang paksa.Nasa anyo ito nang patalata.Maikli ito subalit
malaman.Ginagamit itong panimula sa mga akdang pampanitikan para maipakita ang pangunahing daloy
ng banghay sa simpleng pamamaraan.Ginagamit din ito sa nobela mula sa simula hanggang saw akas
gayundin sa manuskrito at ano mang aklat.
3. Presi (precis) – Ang presi ay galing sa salitang Pranses na ang ibig sabihin ay pruned o cut-down
statement.Nangangahulugan ito ng isang maikling pagbubuod o paglalagom ng mahahalagang ideya ng
isang mahabang teksto.Binibigyang diin dito ang pinakamahalagang detalye.Ang layunin ng presi ay
muling maipahayag ang pinakaimportanteng detalye lamang para malaman ng mambabasa ang
pangunahing nilalaman ng akda.Sa pagsulat ng presi,pinaiikli ang orihinal na isinulat nang may kaunting
pagbabago.Kailangang mapanatili ang pagkakaayos at pagkakasunud-sunod ng orihinal.Kailangan ding
matukoy agad sa simulang presi ang pangalan ng mga tauhan at mga lugar bago talakayin ang
mahahalagang detalye ng pangyayari.
4. Hawig (paraphrase)—Ito ay muling pag-uulit ng talata sa sariling pangungusap na hindi gaanong teknikal
subalit kasinghaba rin ng orihinal na talata.Dapat makuha rito ang sariling estilo ng paggamit ng
salita.Kumakatawan sa orihinal na ideya ang muling pagsasaad ng pangungusap.Bukod ditto,kailangang
malinaw at mabisa ang mga pangungusap.Mahalaga ang pagsasanay sa paggawa ng hawig.Sa pamamagitan
nito,nagagawang higit na maunawaan ang mga akdang teknikal o ano mang akdang mahirap
unawain..Bukod ditto,ang paggawa ng hawig ay isang pagsasanay sa maingat at mapanuring pagbasa.Ang
isang mahusay na hawig ay humahalaw ng eksaktong katapat na ibig sabihin ng orihinal na akda.
5. Salin—Ang kasanayan sa pagsasalin ay mahalaga sapagkat hindi naman lahat ng babasahin sa pananaliksik
ay nasasalin sa Filipino.Karamihan sa mga babasahing pang-akademiko ay nasusulat sa Ingles.May ilan din
namang nasusulat sa mga wikang rehiyunal kaya mahalaga talagang matutunan ang pagsasalin sa Filipino
upang maging malawak ang batis ng impormasyong magagamit sa pananaliksik.
Ang isang mabuting salin ay nagpapanatili ng orihinal na ibig sabihin ng akda.Ang pagsasalin ay
mahusay na pagsasanay sa husay sa pag-unawa sa isang nabasang akda,husay ng pagkagagap ng nabasa at
yaman ng bokabularyong gagamitin sa pagpapahayag ng kabuuang kaisipan nang walang nababawas at
nadaragdag.
Gawin Natin
Pagsasanay 9.1 : Ibuod ang teksto.Sikaping maging maikli subalit buo pa rin ang mga ideya.
Ang Maagang Pagbubuntis
Ang teenage pregnancy o ang pagbubuntis sa maagang edad ay isang suliranin na kinakaharap ng halos
lahat ng mga bansa sa buong mundo. Karamihan sa mga batang babae na nasa ganitong sitwasyon ay
humaharap sa mga isyu gaya ng pagpapalaki sa isang bata na hindi alam kung paano ito gagawin ng tama o
kaya naman ay ang pagkokonsidera sa abortion bilang sagot sa kanilang problema.Sa Pilipinas,ipinapakita ng
estadistika na karamihan sa bilang ng mga batang nabubuntis ay hindi pinagplanuhan.Ang iba ay masasabi pang
unwanted (Ancheta,2004)
Ang maagang pagbubuntis ay may epekto hindi lamang sa mga batang babae na nabuntis kundi maging
maging sa kasintahan nito.Sa isang artikulong isinulat ni Raynah Sivarama(n.d),inilahad niya ang takot at gulo
sa pag-iisip na nadarama ng isang teenage father.May mga bagay din na naiisip ang batang magiging ama kung
ano ang gagawain at ano ang kanyang nagawa.
Ang teenage pregnancy ay may malaking epekto hindi lamang sa magkasintahan kundi sa magiging anak
na rin.Kung ganito ang sitwasyon,lumolobo pa rin ang bilang ng mga kabataang nasasangkot sa isyung ito.
Ang 2002 Young Adults Fertility Survey ay nagsabing 1/3 sa mga batang babae ay nagbubuntis bago pa
ikasal.Nakasaad din dito na 30% ng mga kabataang nanganganak ay nasa edad na 15-19 .74% ay masasabing
illegitimate births at mahigit kumulang sa 400,000 abortion ang nangyayari taon-taon.
36% ditto ay mula sa mga kabataang babae (Silvarama &Club,n.d.)
Ayon sa Forum for Family Planning and Development, Inc.(FFPDI),patuloy na tumataas ang bilang ng
teenage pregnancies sa bansa. Sa katunayan,noong nakaraang taon ay umabot ito sa nakakaalarmang lebel.
( Mula sa Pamanahong Papel nina Alkuino,M.,et al. Mga Isyu at Kuwento ng Maagang Pagbubuntis)
Pagsasanay 9.2.
Pumili ng tatlong paksa batay sa iyong interes.Sumipi o humalaw ng mga impormasyon tungkol dito. Huwag
kalimutang ilagay ang mga sanggunian.
Pagsasanay 9.3
Isalin sa Filipino ang mga impormasyon,ideya at kaisipan sa teksto.Sikaping huwag lumayo sa orihinal na
mensahe
Pagsasanay 9.4
Humanap ng mga sangguniang makatutulong sa pagpapatibay ng iyong ginawang pananaliksik.Kumuha ng
dalawampung sanggunian (aklat,dyornal,dyaryo, internet at iba pa). Matapos mangalap ng mga
sanggunian,subukan mo ng sumulat ng burador ng Rebyu ng Kaugnay na Literatura at Pag-aaral.
Ang papel ay kailangang kompyuterisado sa maikling bond paper na may isang pulgadang palugit sa lahat ng
gilid,doble-espasyo at may font na Arial na 10 ang font size .
Gamitin ang rubric bilang batayan ng iyong pagsulat at pagmamarka ng iyong instruktor.
Rubric sa Pagsulat/Pagmamarka
5 -Natatangi ang sulatin.Walang kamalian sa paggamit ng wika at gramatika at malinaw na naipaliwanag
ang mga detalye.
4 -Mahusay na naisulat ang bahagi.May kaunting kamalian sa paggamit ng wika at gramatika at malinaw na
naipaliwanag ang mga detalye.
3 -May kahusayan sa pagsulat ng bahagi subalit hindi ganap.May mga kamalian sa paggamit ng wika at
gramatika,at hindi lubos na naipaliwanag ang mga detalye.
2 -Hindi lubos na mahusay ang pagkakasulat ng bahagi.Maraming kamalian sa paggamit ng wika at gramatika at
hindi naipalaiwanag ang mga detalye.
1 -Walang kahusayan sa pagkakasulat ng bahagi.Maraming kamalian sa paggamit ng wika at gramatika at hindi
naipaliwanag ang mga detalye.
Ang Sintesis
Ito ay isang ebalwasyon o pagsusuri ng ebidensya ng isang pananaliksik at sa opinyon ng isang eksperto sa
isang particular na paksa na ginamit upang makatulong sa pagpapasya sa pagbuo ng mga patakaran. Ito rin ang
pagbuo ng paglalahad sa iba’t ibang paksa na nabasa o narinig..Kasama rin dito ang pagsusuri ng mga datos na
natuklasan at ang pagbuo ng kaalaman,konsepto o interpretasyon.Tumutukoy rin ito sa sa kakayahang mapagsama-
sama ang iba’t ibang bahagi para makabuo ng isang bagong anyo ng kaalaman.Ang sintesis din ang nagsisilbing
buod ng buong kabanata.
Pagsasanay 9.5
Matapos maisulat ang Rebyu ng Kaugnay na Literatura at Pag-aaral, gumawa ng sintesis. Gamitin pa rin ang
rubric sa pagsulat at pagmamarka.
Modyul 10
Dokumentasyon:Pagbuo ng Listahan ng mga Sanggunian
Mga Layunin
Pagkatapos ng aralin,ang mga estudyante ay inaasahang:
A.Mabigyan ng wastong pagkilala ang awtor ng mga kaugnay na saliksik-papel at iba pang materyal na
sumuporta sa mga layunin at resulta ng pag-aaral.
B.Makagawa ng organisadong sanggunian na kinapapalooban ng mga pamagat ng mga kaugnay na pag-
aaral at iba pang saligang ginamit sa pananaliksik.
Pagsasanay
Itala ang mga sangguniang ginamit mo sa iyong gagawing pananaliksik.Sundin ang APA na pormat.
Modyul 11
Metodolohiya
Mga Layunin
Pagkatapos ng aralin,ang mga estudyante ay inaasahang:
A.Maipaliwanag ang kahalagahan ng metodolohiya.
B.Maipag-iba-iba ang iba’t ibang disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.
C.Mapag-isa-isa ang iba’t ibang paraan ng pagkalap ng datos at impormasyon mula sa mga
respondente.
D.Magamit ang akmang pormula sa pagbuo ng sample mula sa populasyon.
Bago simulang isulat ang ikatlong bahagi ng iyong saliksik-papel,kailangang malinaw na sa iyo
kung anong dulog ang gagamitin sa pananaliksik.Ito ba ay kwantitatibo o kwalitatibo? Kung ang
layunin mo ay lumikom ng pang-unawa sa kilos ng tao,gayundin ang mga kadahilanan ng mga kilos
at ugaling ito,kwalitatibong dulog ang akmang iaplay sa iyong pananaliksik (Kibla-Lartec et
al.,2011).Samantala,kwantitatibo naman ang dulog ng pag-aaral kung ang mga resulta ay titimbangin
at susuriin gamit ang mga pormula ng estadistika.
Respondente ang katagang karaniwang ginagamit upang tukuyin ang mga kasangkot sa isang
pag-aaral o pananaliksik..Ngunit paano mo nga ba sila dapat piliin?Paano mong malalaman ang sapat
na bilang ng mga indibidwal na kailangan mong isangkot sa pag-aaral? Matapos mamili,paano ka
naman mangangalap ng mga datos at impormasyong kailangan mo upang matamo ang mga layunin
ng iyong pag-aaral? Sa ikatlong bahagi ng mga sulating pananaliksik,inilalahad ang mga kasagutan
sa mga katanungang ito.
Ang metodolohiya o disenyo at pamamaraan ay kinapapalooban ng mahahalagang nahaging
magsisilbing gabay sa pagsasabuhay o pagsasagawa ng pananaliksik.Ito ay ang mga sumusunod:
1.Disenyo ng Pananaliksik
Sa bahaging ito inilalahad ang gagamiting dulog at pamamaraan ng pananaliksik (research
design) na naaayon sa layunin ng pag-aaral.Sa pinakapayak na paraan,ipinaliliwanag din dito ang
dahilan sa pagkakapili ng disenyo ng pananaliksik,pati na rin ang mga napunang kahinaan at
kalakasan nito.Ang pananaliksik mula sa iba’t ibang larangan ay maaaring magkaroon ng iba’t ibang
kahingian,kung kaya’t kailangang maging maingat sa pagpili ng disenyong aakma sa bawat isa.Narito
ang ilan samga disenyong maaari mong pagpilian.
a.Pamamaraang Deskriptib (Descriptive Method)
Sa pamamaraang deskriptib,wala kang kontrol o hindi mo maaaring manipulahin ang kasal
ukuyang kalagayan o sitwasyon ng mga baryabol sa iyong pananaliksik.Kailangan mo lamang
obserbahan at iulat ang mga umiiral.
Ayon kay Gay (n.d), ang pamamaraang ito ay kinapapalooban ng koleksyon ng mga datos na
naglalayong masubok ang haka o masagot ang mga katanungang iniuugnay sa kasalukuyang
kalagayan ng pananaliksik.
b.Pamamaraang Eksperimental (Experimental Method)
Hindi tulad ng pamamaraang deskriptib,maaari mong manipulahin ang independent
variable,kontrolin ang iba pang kaugnay na baryabol at obserbahan ang epekto nito sa dependent
variable.
N
K= Kung saan ang:
n
K=sampling interval
N=populasyon
n =bilang ng sample
c.Stratified Sampling—ginagamit ang pamamaraang ito sa heteregenous na populasyon o
populasyong kinabibilangan ng mga indibidwal na may magkakaibang katangian.
d.Cluster Sampling—ang mga kinatawan ay pinipili hindi bilang indibidwal kundi grupo.
e.Multi-Stage Sampling—ang uring ito ng sampling ay dumaraan sa iba’t ibang yugto.Masasabing
ito ay mas komplikadong bersyon ng cluster sampling.
Mga Gawain
1.Ano-ano ang pamamaraang ginamit mo sa pagpili ng impormante?Bakit ito ang iyong napili?
2.Bilang isang mananaliksik,paano mo kinalap ang mga datos na ginamit mo sa iyong pag-aaral?
3.Ilahad ang instrumentong ginamit mo sa pangangalap ng mga datos o impormasyon
a.Kung gumamit ka ng talatanungan,ilakip sa sagutang papel ang kopya ng iyong mga tanong.
(ginamit ng respondente)
b.Kung gumamit ka ng pakikipanayam,ilakip ang sipi ng mga ginamit mong mga tanong,kasama
ng mga katibayan (larawan ) na ikaw ang nakikipanayam.
Modyul 12
Buod,Konklusyon at Rekomendasyon
Layunin
A.Nakasusulat ng komprehensibong lagom ng isinagawang pananaliksik.
B.Nabibigyang-kasagutan ang problema at mga layunin ng pananaliksik.
C.Nakapaglalahad ng mga suhestyon o mungkahing solusyon para sa mga suliranin o kahinaang
natuklasan sa pananaliksik.
D.Nakapaglalahad ng mga suhestiyon o mungkahing makapagpapatuloy o makapagpapalawig sa
saklaw ng isinagawang pananaliksik.
Mga Gawain
1.Lagumin ang mga resulta ng iyong pag-aaral.
2.Bumuo ng konklusyon mula sa isinagawang pag-aaral.
3.Magbigay ng rekomendasyon gamit ang isinagawa mong pananaliksik.
Modyul 13
Pagsulat ng Manuskrito ng Saliksik Papel
Layunin
1.Natutukoy ang iba pang pahina sa saliksik-papel.
2.Naisasaayos ang manuskrito batay sa pormat.
Mga Gawain
Ilahad ang kabuuan ng isinagawang pananaliksik.Tandaan ang mga bagay na dapat isaalang-alang sa
pagsulat ng saliksik-papel.Gawing gabay ang mga bahagi ng pananaliksik.
Pamagat
Pasasalamat
Nilalaman
Talaan ng Nilalaman
Talaan ng talahanayan,larawan at/o pigura
Kabanata 1-Kaligiran ng Pag-aaral
Tesis na Pangungusap
Rasyonal
Mga Layunin
Kahalagahan ng Pag-aaral
Delimitasyon at Limitasyon
Inaasahang Awtput
Konseptwal na Balangkas
Depinisyon ng mga Termino
Kabanata 2—Mga kaugnay na Pag-aaral at Literatura
Mga Kaugnay na Pag-aaral
Kabanata 3—Metodolohiya
Kabanata 4-Paglalahad ng Datos at Interpretasyon
Kabanata 5-Lagom,Konklusyon at Rekomendasyon
Talasanggunian (APA Style)
Apendiks
Orihinal na Talatanungan
Pinasagutang Talatanungan
(end)