3RD QTR LESSON PLAN EPP HOME ECONOMICS Aralin 2023

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 25

FEBRUARY 13,2023 Lunes 1.

Bakit dapat ninyong isagawa ang mga


paraan upang mapangalagaan ang iyong
katawan nang naaayon sa takdang oras?
EPP 2. Ano-ano ang positibong katangian ng isang
mag-aaral na malinis at maayos sa sarili?
4-Mahogany,Molave,Acacia, F. Paglalahat
Yakal, kamagong, Narra Pagbuo ng kaisipan sa mga tungkulin sa sarili
G. Pagtataya
Pasagutan sa papel ang mga katanungan sa LM

IV. Pagpapayaman ng Gawain


ARALI N : 1 TUNGKULIN SA SARILI Gumawa ng poster tungkol sa wastong pag-aalaga
sarili.
I. Layunin
a) Naisasagawa nang wasto ang mga tungkulin sa sarili FEBRUARY 14,2023 Martes
b)Naisauugali nang maayos ang mga tungkulin sa
sarili ARALIN 2 MGA KAGAMITAN SA PAGLILINIS AT PAG
AAYOS NG SARILI
II. Paksang Aralin I. Layunin:
Mga Tungkulin sa Sarili a) Nasasabi ang mga kagamitan sa paglilinis
Sanggunian: LM PP. 208 - 210 at pag-aayos ng sarili
PG pp 68 – 69 b)Naipapakita ang wastong paraan ng paggamit
K to 12 EPP4 HE-Oa-1 ng mga kagamitan sa paglilinis at pag-
Kagamitan: Tsart ng wastong pagsasagawa ng mga aayos ng sarili
tungkulin sa pag-aayos ng sarili
II. Paksang Aralin:
III Pamaraan Mga Kagamitan sa Paglilinis at Pag-aayos ng Sarili
A. Panimulang Pagtataya: Sanggunian: K to 12 EPP4HE-0a-2 , LM pp. 210 –
Pagsagot sa mga katanungan sa PG p. 68 216, PG pp. 70 - 71
Kagamitan: Iba’t ibang pansariling kagamitan
B. Pagganyak
Tumawag ng isang mag-aaral na malinis at III. PAMARAAN
patayuin sa harapan ng klase. A. Pagganyak
C. Paglalahad Ipasuri sa mag-aaral ang kanilang sarili bago
Bago pumasok sa paaralan, ano-anong pumasok sa paaralan.
paghahanda sa sarili ang ginagawa mo? Ano-anong paghahanda sa sarili ang ginagawa
Paano mo isinasagawa ang mga paghahandang mo?
ito? B. Paglalahad
D. Pagpapalalim ng Kaalaman Magpakita sa mga mag-aaral ng tsart tungkol sa
 Talakayin ang Linangin Natin sa LM. kahandaan ng katawan bago pumasok sa
 Ipasagot ang mga aytem sa Gawain paaralan.
Natin LM. C. Pagpapalalim ng Kaalaman
1. Pangkatin ang klase.
E. Pagsasanib
2. Magpakita ng iba’t ibang pansariling
Itanong:
kagamitan.
3. Magpakita rin ng mga bagay na di b. Kailan mo ito ginagawa?
pansariling kagamitan. c. Gaano mo kadalas ginagawa?

D. Pagsasanib
D. Pagsasanib Itanong:
Bakit dapat ugaliing maging maayos palagi ang 1. Ano-anong magagandang kaugalian ang
ating katawan? natutunan mo sa ating pinag-aralan?
E. Paglalahat 2. Paano mo ito isasabuhay?
Ano-ano ang mga kagamitan sa paglilinis at pag- E. Paglalahat
aayos ng sarili? Ano ano ang mga paraang dapat mong gawin sa
F. Pagtataya paglilinis sa sarili?
Ipagawa ang Gawin Natin sa LM P. 215 F. Pangwakas na Pagtataya
Ipasagot ang Gawin Natin sa LM p. 219- 220
IV. Pagpapayaman ng Gawain V – Pagpapayaman ng Gawain
Mag- interview ng magulang, kapatid, o kapitbahay Ipagawa ang Pagyamanin Natin sa LM pp. 220- 221.
at itanong kung paano nila inaalagaan ang sarili.

FEBRUARY 15, 2023 MIYERKULES

ARALIN 3 WASTONG PARAAN NG PAG AAYOS AT


PAGLILINIS NG SARILI

I. Layunin
a) Naipakikita ang wastong pamamaraan ng
paglilinis at pag-aayos ng sarili
b)Nasusunod ang iskedyul ng pag-aayos at
paglilinis sa sarili
II. Paksang Aralin
– Wastong Pamamaraan ng Paglilinis at Pag-aayos ng
Sarili
Sanggunian: Modyul 1, K to 12-EPP4HE-0a2
PG pp. 72 – 73 , KM pp. 216 -221
Kagamitan: Tsart ng wastong pagsasagawa ng mga
tungkulin sa pag-aayos ng sarili

III. Pamaraan
A. Pagganyak
Ipaawit ang awiting “ Ganito Maghugas”
B. Paglalahad
Ipabasa ang Alamin Natin sa LM pp. 216
C. Pagpapalalim ng Kaalaman
1. Itanong: Sino sa inyo ang kaya nang alagaan
ang sarili tulad ng paglilinis at pag-aayos ng
sarili tuwing pumapasok ng paaralan o di
kaya kung may pupuntahan o may lakad ang
pamilya?
a. Paano mo ito ginagawa?
Petsa :FEBRUARY 16, 2023 THURSDAY

Petsa: FEBRUARY 17, 2023 FRIDAY

EPP

-Mahogany,Molave,Acacia, EPP-

Yakal, kamagong, Narra Mahogany,Molave,Acacia,

Yakal, kamagong, Narra

ARALIN 4 PANGANGALAGA SA SARILING KASUOTAN

I – a) Napangangalagaan ang sariling kasuotan ARALIN 5 MGA KAGAMITAN SA PANANAHI


b)Naiisa-isa ang mga paraan ng pagpapanatiling
malinis ang kasuotan(hal.mag-ingat sa pag-upo, I – a) Nasasabi ang kagamitan sa pananahi sa kamay
pagsuot ng tamang kasuotan sa paglalaro, at iba b) Naiisa-isa kung kung ano ang gamit ng mga ito
pa) c) Masiglang nakikibahagi sa talakayan
II – Pangangalaga sa Sariling Kasuotan II – Mga Kagamitan sa Pananahi sa Kamay
Sanggunian: Modyul 1, K to 12-EPP4HE-0b3 Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0b3
PG pp. 74 – 75 , KM pp. 221 -226 PG pp. 76 – 77 , KM pp. 227 -231
Kagamitan: Iba’t ibang larawan o totoong kasuotan Kagamitan: medida, didal,gunting, emery bag,
III- Panimulang Pagtataya: pin cushion, atbp
Pagsagot sa mga katanungan sa PG p. 74 III- Panimulang Pagtataya:
IV – PAMARAAN Ipasagot sa mga bata ang katanungan sa PG p. 76
A. Pagganyak IV – PAMARAAN
Magpakita ng iba’t ibang kasuotan. A. Pagganyak
Itanong sa mga bata kung kalian ito sinusuot. Magpakita sa klase ng mga kagamitan sa
B. Paglalahad pananahi. Magkaroon ng paligsahan.
Talakayin ang Alamin Natin sa LM pp. 221 B. Paglalahad
C. Pagpapalalim ng Kaalaman Talakayin ang Alamin Natin sa LM p. 227
Pangkatin ang klase. Ipagawa ang Linangin Natin C. Pagpapalalim ng Kaalaman
sa LM pp. 221 -225 Pagtalakay sa Linangin Natin sa LM p. 227
D. Pagsasanib D. Pagsasanib
Itanong: Itanong:
Bakit kailangang pangalagaan ang ating Anong magandang kaugalian ng isang Plipino
kasuotan? ang ipinapahiwatig sa pananahi?
E. Paglalahat E. Paglalahat
Ano- ano ang mga paraan ng pag-aalaga ng Ipabasa ang Tandaan Natin LMp. 230
inyong mga kasuotan? F. Pangwakas na Pagtataya
F. Pangwakas na Pagtataya G. Pasagutan ang Gawin Natin sa LM p. 230 -231
Pasagutan ang Gawin Natin sa LM pp. 225
V – Pagpapayaman ng Gawain V – Pagpapayaman ng Gawain
Isulat sa kuwaderno ang isinasaad ng Pagyamanin Pag- uwi mo sa bahay, buksan ang lagayan ng iyong
Natin sa LM p. 226 mga damit. Tingnan kung may sira ang damit at
tahiin ang mga ito. Ipakita sa mas nakatatanda kung
tama ang iyong pagtahi sa damit.
Itanong:
Ano ang kahalagahan para sa inyo ng ating
napag-aralan?
Petsa :
L. Paglalahat
Ano-ano ang mga bagay na dapat tandaan sa
EPP IV pagsasaayos ng mga sirang kasuotan sa
pamamagitan ng pananahi sa kamay?
6:50 – 7:30 IV – RIZAL
8:20 – 9:00 IV – MABINI V – Pagpapayaman ng Gawain
9:50 – 10:30 IV - JACINTO  Ipaliwanag ang pagsasanay sa pagkabit ng
butones, otomatiko, at kutsetes.
 Ipasulat sa journal ng mga bata kung paano nila
Aralin 6: Pagsasaayos ng Sirang Kasuotan panatilihing kumpleto ang pansara ng kanilang
kasuotan.
I – a) Naisasaayos ang payak na sirang kasuotan sa
pamamagitan ng pananahi ng kamay
( halimbawa Pagkabit ng butones)

II – Pagsasaayos ng Payak na Sira ng Kasuotan sa


Pamamagitan ng Pananahi ng Kamay
(halimbawa Pagkabit ng butones)
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0b3
Edukasyong, Pantahanan at
Pangkabuhayan
PG pp. 78 – 79 , KM pp.
Kagamitan: tela, mga kagamitang pantahi,
iba’t ibang butones

III- Panimulang Pagtataya:


Ipasagot sa mga bata ang katanungan sa PG p. 78

IV – PAMARAAN
H. Pagganyak
May mga pagkakataon na natanggal ang mga
pansara ng iyong damit. Alam mo ba kung
paano ito ayusin?
I. Paglalahad
Sa araling ito ay matutuhan mong ayusin ang
iyong damit na natanggalan ng butones o damit
na may sira.
J. Pagpapalalim ng Kaalaman
Talakayin ang Linangin Natin sa KM p.
Petsa: February 21, 2023 (Martes)
Talakayin ang mga paraan ng pagkakabit ng
butones.
K. Pagsasanib
EPP 4
6:00-6:40 IV – MAHOGANY paniniwala.Mayroon tayong mga
7:20-800 IV – MOLAVE pagdiriwang at pagtitipon batay sa ating
8:00-8:40 IV – ACACIA nakaugalian. Dahil ditto, marapat lamang na
9:50- 10:30 IV-YAKAL mapag-aralan ninyo ang angkop na
10:30-11:20 IV—KAMAGONG kasuotan sa iba’t ibang okasyon.
11:20-12:00 IV-NARRA F. Paglalahat
Upang mapanatiling maayos at maisuot ang
iba’t ibang kasuotan sa mga okasyon, dapat
Aralin 7: Pag-aayos ng mga Kasuotan Batay sa na itabi ang mga ito nang maayos sa tamang
Gamit at Okasyon lalagyan, bago itago. Tandaan nab ago itago
ay dapat na labhan muna ang mga ito.
I – Naitatabi nang maayos ang mga kasuotan batay sa
kanilang gamit ( hal. pormal na kasuotan at pang IV – Pangwakas na Pagtataya
espesyal na okasyon) Ipagawa ang Gawin Natin sa KM p.

II – Pag-aayos ng Mga Kasuotan Batay sa Kanilang Gamit V – Pagpapayaman ng Gawain


 Magdikit sa portfolio ng mga iba’t ibang
at Okasyon
kasuotan. Sumulat ng ilang pangungusap o
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0b3
talata tungkol sa kasuotan.
Edukasyong, Pantahanan at
Pangkabuhayan
PG pp. 80 – 81 , KM pp.
Kagamitan: mga iba’t ibang kasuotan para sa iba’t
ibang okasyon

III- Pamamaraan
A. Pang-araw araw na Gawain
a. panalangin
b. pagbati
c. pag-uulat ng bawat pangkat
B. Pagganyak
1. Patingnan ang mga larawan ng iba’t ibang
kasuotan.
2. Ilarawan ang mga ito.

C. Paglalahad
Ipatala ang mga kasuotan kung kalian ito
ginagamit.
D. Pagpapalalim ng Kaalaman
1. Pangkatin ang mga mag-aaral.
2. Sa tulong ng KM, pangkatin ang mga
kasuotan para sa iba’t ibang okasyon.
E. Pagsasanib Petsa: February 22, 2023( Mierkules)
Napag-aralan na ninyo sa asignaturang
Sibika at Kultura na bago pa man nasakop
ang ating bansa ng mga dayuhan ay
EPP
mayroon na tayong sariling kultura at mga
6:00-6 :20 IV – MAHOGANY
7:20-800 IV – MOLAVE
8:00-8:40 IV – ACACIA
9:50- 10:30 IV-YAKAL
10:30-11:20 IV—KAMAGONG
11:20-12:00 IV-NARRA

Aralin 8: Pagpapanatiling Maayos Ang Sariling


Tindig Alin sa dalawa ang nais mong tularan.
Pangatwiran ang sagot.
I – a) Napapanatiling maayos ang sariling tindig sa
pamamagitan ng tamang pag-upo at paglakad C. Paglalahad
b) Naisasagawa ang mga gawain na nagpapanatili Bakit mahalaga ang wastong tindig o
ng maayos na tindig sa pamamagitan ng pag-iwas pagtayo at pag-upo?
sa sakit, masustansiyang pagkain, pag-ehersisyo, D. Pagpapalalim ng Kaalaman
atbp. Ipagawa ang Pagyamanin Natin sa KM.
E. Pagsasanib
II – Pagpapanatiling Maayos na Tindig Ano-anong ehersisyo ang ginagawa ninyo
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0c4 sa asignaturang Pagpapalakas ng katawan?
Edukasyong, Pantahanan at Alin ditto ang sa palagay ninyo ay
Pangkabuhayan nakapagpapaganda ng tindig at postura/
PG pp. 80 – 81 , KM pp. tikas.
Kagamitan: larawan ng batang maayos ang tindig, F. Paglalahat
kumakain ng masustansiyang pagkain, 1. Ano ang dapat gawin ng isang mag-aaral
nag-eehersisyo na katulad ninyo upang mapaganda ang
III - Panimulang Pagtataya: tindig at postura/ tikas ng inyong
Ipasagot sa mga bata ang katanungan sa PG p. 82 katawan?
2. Ano ang maidudulot ng wastong
IV- Pamamaraan pagtayo, pag-upo, at paglakad?
A. Pang araw-araw na Gawain
a. panalangin IV – Pangwakas na Pagtataya
b. pagbati Lagyan ng tsek ang OO kung ginagawa ang
c. pag-uulat ng pangkat bagay at HINDI kung hindi ginagawa.
B. Pagganyak Gawain OO HINDI
1. Ipakita ang larawang ito. 1. Kumakain ng masustansiyang
pagkain sa araw-araw.
2.Natutulog ng walo o higit pang
oras araw –araw.
3. Palagian na nag-eehersisyo.
4. Parating maayos maglakad.
5.Parating tuwid kung umupo.

V – Pagpapayaman ng Gawain
Sabihin: Mga mag-aaral kayo ay mayroong
gagawin.  Nais mo bang masaya, kasiya-siya at
Habang ang iba ay nagsasagawa ng gawain, maunlad ang iyong pamilya?
inaasahan naming manonood nang maayos at tahimik  Ano ang nararapat gawin ng bawat
ang lahat. kasapi ng mag-anak upang matamo?

Takdang – Aralin: B. Paglalahad


Sanayin ang sarili sa pagsasagawa ng wastong tindig. 1. Magpakita ng larawan. Pagmasdan ang
mga ito at suriin kung ano ang
inilalarawan nito.

EPP
6:00-6:40 IV – MAHOGANY
7:20-800 IV – MOLAVE
8:00-8:40 IV – ACACIA
9:50- 10:30 IV-YAKAL
10:30-11:20 IV—KAMAGONG
11:20-12:00 IV-NARRA

a. Ano-anong mabubuting pag-uugali


Petsa: February 23, 2023 (Thursday) ang ipinapakita sa larawan A? larawan
B?
Aralin 9: Ang Mabuting Pag-uugali Bilang
Kasapi ng Mag-anak C. Pagpapalalim ng Kaalaman
Gawain A
I – a) Naipapakita ang mabuting pag-uugali bilang Pangkatin ang klase sa apat. Pumili n glider
kasapi ng mag-anak Bawat pangkat ay bibigyan ng isang salita
b) Nasasabi ang kahalagahan ng pagpapakita na isasadula upang maipakita ang kahulugan
ng mabuting pag- uugali bilang kasapi ng nito.
mag-anak Pangkat I- Paggalang
Pangkat II- Pagpaparaya
II – Mabuting Pag-uugali Bilang Kasapi ng Mag-anak Pangkat III- Pagkamaunawain
Pangkat IV- Pagsunod
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0c4  Gawin ang pagsasadula na ang
Edukasyong, Pantahanan at tagpuan ay sa bahay at ang mga
Pangkabuhayan tauhan ay mga kasapi ng pamilya.
PG pp. 80 – 81 , KM pp. Gawain B
Kagamitan: mga larawan, manila paper, pentel pen Sa kaparehong pangkat, gumawa ng mga
mungkahing panuntunan sa alinman sa
III- Pamamaraan sumusunod, upang maipakita ang bawat
A. Pangaraw-araw na Gawain kasapi ng mag-anak ang mabuting pag-uugali:
a. Panalangin  Oras ng pag-uwi pagkatapos ng
b. Pagbati
klase
c. Paguulat ng Pangkat
 Uri ng kaibigan na sasamahan
 Mga paraan ng pagpapakita ng
A. Pagganyak
paggalang
 Pagtupad sa gawaing bahay
D. Pagsasanib
Ano ang maidudulot ng pagpapakita ng
mabuting pag-uugali:
 sa pamilya at
 sa lipunan
E. Paglalahat
1. Paano maipapakita ang mabuting pag-
uugali, bilang kasapi ng mag-anak?
2. Masasabi mo ba ang kahalagahan ng
nagpapakita ng mabuting pag-uugali
bilang kasapi ng mag-anak?

IV – Pangwakas na Pagtataya
Lagyan ng tsek ( / ) ang pangungusap na nagpa-
papakita ng mabuting pag-uugali, bilang kasapi
ng mag-anak.
___1. Pagmamano sa mga magulang pag-alis at
pagdating sa bahay.
___ 2. Pagkain ng masustansiyang pagkain.
______3. Pagsunod sa mga batas trapiko.
______4. Pagganap ng mga nakaatang na tungkulin
sa tahanan.
______5. Pagsunod sa mga alituntunin sa tahanan.
______6. Pakikipaglaro sa mga kaibigan sa libreng oras.
______7. Pagpaparaya sa isa’t isa.
______8. Pagbibigay sa bawa’t kasapi ng pamilya.
______9. Paliligo araw-araw.
______10. Pag-aaalaga sa mga nakababatang kapatid.

V – Pagpapayaman ng Gawain
Itala ang tatlong mabubuting pag-uugali ng sumu-
sunod, bilang kasapi ng pamilya:
a. tatay
b. nanay
c. mga kapatid
pamilya,sapat ba ang kaalaman mo upang
maalagaan mo siya ng wasto?

Petsa: February 24, 2023( Friday)


C. Paglalahad
1. Basahin ang kuwento “ Si Lola Leoncia”.
EPP IV 2. Sagutin ang mga tanong.

6:00-6 :20 IV – MAHOGANY


D. Ipagawa ang Gawain A.
7:20-800 IV – MOLAVE
a.) Pangkatin ang klase sa apat. Magtalaga
8:00-8:40 IV – ACACIA
n glider at tagasulat ng sago tang bawat
9:50- 10:30 IV-YAKAL
pangkat.
10:30-11:20 IV—KAMAGONG
b.) Magbrainstorming tungkol sa paksa:
11:20-12:00 IV-NARRA
Paano ginagawa ang pag-aalalaga sa
matatanda.
c.) Itala ang mga ideya na ibinigay ng bawat
Aralin 10: Pag-aalaga sa Mga Matatanda at Iba kasapi ng pangkat sa manila paper.
pang Kasapi ng Pamilya d.) Ipaskil sa pisara o dingding ang inyong
natapos na gawain. Iulat ito sa klase.
I – a) Nakatutulong sa pag-aalaga sa matatanda e.) Talakayin sa buong klase ang paksa at mga
at iba pang kasapi ng pamilya ideyang nakalap pagkatapos ng pag-uulat.
b) Naiisa-isa ang mga gawain na makatutulong
sa pangangalaga sa iba pang kasapi ng pamilya

II – Pag-aalaga sa Matatanda at Iba Pang Kasapi ng


Pamilya
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0d-6
Edukasyong, Pantahanan at
Pangkabuhayan 4
PG pp. 86 – 91 , KM pp.

Kagamitan: tsart, larawan ng batang nag-aalaga


ng kanyang lola

III- Pamamaraan
A. Pangaraw-araw na Gawain
a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pag-uulat ng Guro
B. Pagganyak
1. Sino-sino sa inyo ang may kasapi ng pamilya
na nangangailangan ng pag-aaruga?
2. Kung ikaw ay may matanda na kasapi ng iyong
B. PAGLALAHAD:

Mga mungkahing gawain:


Gawain A:
Subukin ang mga mag-aaral kung matutukoy
ang mga nasa larawan.

SETYEMBRE 28, 2016 MIYERKULES

EPP 4
6:50 – 7:30 IV – RIZAL
8:20 – 9:00 IV – MABINI
9:50 – 10:30 IV - JACINTO
Gawain B:

a. Bigyan ang mga piling bata ng cartolina strips


na may larawan ng kagamitan ng paglilinis.
ARALIN 13 MGA KAGAMITAN SA PAGLILINIS NG
BAHAY b. Bigyan din sila ng pentel pen at ipasulat dito
I.Layunin: ang gamit ng kagamitan na nasa larawan na
Natutukoy ang angkop na kagamitan sa paglilinis nakuha niya.
ng bahay c. Hayaan tumawag ang mag-aaral na may
cartolina strip ng isang kaklase, upang iulat at
II. PAKSANG ARALIN: ipaliwanag ang kaniyang naisulat na gamit ng
Paksa: Angkop na mga Kagamitan sa kagamitan na nasa larawan.
Paglilinis ng Bahay
Sanggunuian: Batayang Aklat sa C. PAGPAPALALIM NG KAALAMAN
Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan,
Baitang 4, CG, K-12 EPP4 HE-0f-9 Bukod sa mga nabanggit na kagamitan,
Kagamitan: tsart, mga larawan ng kagamitan mayroon ding pantulong na mga gamit sa
sa paglilinis ng paglilinis upang mas maging madali at kaaya-aya
bahay, pentel pen,cartolina ang paglilinis. Tingnan ang mga larawan kung
ang mga ito ay ginagamit din sa kaniya-kaniyang
III. PAMAMARAAN: tahanan:
A. PAGGANYAK: Mungkahing Gawain

Sabihin: 1. Sa bawat pangkat, pag-usapan ang gamit ng


Kalugod-lugod ang malinis na tahanan. bawat isa. Ipasulat ang mga sagot sa
Maaliwalas ang pakiramdam at nakahandang tsart.
nakadaragdag ng kagandahan ng 99
pamamahay. Magiging magaan at kasiya-siya b. Bigyan din sila ng pentel pen at ipasulat dito
ang paglilinis ng tahanan kapag gumagamit ang gamit ng kagamitan na nasa larawan na
ng angkop na kagamitan. Bilang bata, nakuha niya.
mahalaga ang magkaroon ng kaalaman c. Hayaan tumawag ang mag-aaral na may
tungkol sa mga kagamitan sa paglilinis. cartolina strip ng isang kaklase, upang iulat at
ipaliwanag ang kaniyang naisulat na gamit ng _____ 5.Ginagamit upang pulutin ang mga dumi
kagamitan na nasa larawan. o basura

V. PAGPAPAYAMAN NG GAWAIN
C. PAGPAPALALIM NG KAALAMAN Magtala ng limang kagamita na ginagamit mo sa
paglilinis ng bahay.
Bukod sa mga nabanggit na kagamitan, mayroon
ding pantulong na mga gamit sa paglilinis upang
mas maging madali at kaaya-aya ang paglilinis.
Tingnan ang mga larawan kung ang mga ito ay
ginagamit din sa kaniya-kaniyang tahanan:

Mungkahing gawain

1. Sa bawat pangkat, pag-usapan ang


gamit ng bawat isa. Ipasulat ang mga
sagot sa nakahandang tsart:

Iba pang kagamitan sa paglilinis

1. 1. dishwashing liquid/dishwashing paste


2. 2. pulbos na sabon
3. 3. suka

4. 4. floorwax
5. 5. lumang dyaryo
6. 6. timba

2. Ipapaskil sa pisara o sa dingding ang natapos


na gawa ng pangkat. Pag-usapan sa klase.

D. PAGSASANIB

Ano ang maidudulot ng kaalaman sa mga


kagamitan sa paglilinis?

E. PAGLALAHAT
Ano ang kahalagahan ng kaalaman sa wastong
kagamitan sa paglilinis?

IV. PAGTATAYA:
Isulat sa patlang kung anong
kagamitan ang tinutukoy ng pan-
gungusap sa bawat bilang:
_____ 1. Ginagamit sa pag-aalis ng
alikabok at pagpupunas ng
kasangkapan.
_____ 2. Ginagamit sa pagpapakintab ng
sahig.
_____ 3. Ginagamit sa pagwawalis ng
magaspang na sahig at sa
bakuran.
_____ 4. Ginagamit na pamunas sa sahig.
2. Pagkatapos basahin ng klase ang mga
pamamaraan ng paglilinis sa tahanan,
pasagutan sa bawat pangkat ang nakalaan
sa kanila na mga pamamaraan ng gawain:
Pangkat I – Pagwawalis
SETYEMBRE 29, 2015 HUWEBES
Pangkat II – Pag-aalis sa mga alikabok
Pangkat III – Paglalampaso ng sahig
Pangkat IV - Pagbubunot
EPP 4
C. Pagpapalalim Ng Kaalaman
6:50 – 7:30 IV – RIZAL
Anong mga gawaing paglilinis ang ginagawa araw-
8:20 – 9:00 IV – MABINI
araw? Lingguhan? Paminsan –minsan?
9:50 – 10:30 IV - JACINTO

Paglilinis na Paglilinis na Paglilinis na


Ginagawa Araw- Ginagawa Ginagawa ng
araw Paminsan -minsan Lingguhan
Aralin 14: Wastong Paglilinis ng Tahanan

I – a) Naisasagawa ang wastong paglilinis ng bahay


b) Nagagamit ang wastong kagamitan sa paglilinis ng
D. Pagsasanib
bahay
Ano-ano ang maidudulot ng tulong-tulong na
II – Wastong Paglilinis ng Bahay
paggawa ng mag-anak upang maging malinis ang
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0f-9
tahanan?
Edukasyong, Pantahanan at
Pangkabuhayan 4
E. Paglalahat
PG pp. 100– 102 , KM pp. 280-283
Ano ang maidudulot sa pagsunod sa wastong
Kagamitan: mga larawan, manila paper, 4 na iba’t
paraan ng paglilinis sa tahanan?
ibang kulay ng cartolina, pentel pen
III- Pamamaraan
F. Pagtataya
A. Pagganyak Piliin ang wastong karugtong ng pangungusap sa
Pagpapakita ng larawan ng malinis na tahanan. loob ng kahon.
KM. bilang 1-5, p. 283
B. Paglalahad
Gawain A G. Takdang Aralin
1. Ipaskil ang nakahandang pamamaraan ng Tumulong sa nanay sa paglilinis ng bahay.
paglilinis sa tahanan na nakasulat sa
cartolina. Tingnan kung alin sa mga pangkat
ang may pinakamaraming tamang sagot.

Gawain B
1. Ipabasa sa klase ang sumusunod:
Paraan ng paglilinis ng Tahanan
 Pagwawalis
 Pag-aalis ng alikabok sa mga
kagamitan
 Paglalampaso ng sahig
 Pagbubunot
3. Pag-uusapan ng bawat pangkat ang
sumusunod na pamamaraan ng paglilinis ng
SETYEMBRE 30, 2016 BIYERNES bakuran:
a. Pagwawalis
b. Pagbubunot ng damong ligaw
EPP IV c. Pagtatapon ng basura
d. Pagbabaon ng basura
6:50 – 7:30 IV – RIZAL
e. Pagdidilig ng halaman
8:20 – 9:00 IV – MABINI
f. Paglilinis ng kanal
9:50 – 10:30 IV - JACINTO
4. Ipapaskil sa pisara o sa dingding ang natapos
na gawain at iulat sa klase.

Aralin 15: Wastong Paglilinis ng Bakuran Gawain B


1. Paghambingin ng buong klase ang mga
I – a) Naisasagawa ang wastong paglilinis ng bakuran pangkatang gawa.
b) Nagagamit ang wastong kagamitan sa paglilinis ng 2. Tingnan ang tama at magkaparehong
bakuran sagot ng bawat pangkat.
II – Wastong Paglilinis ng Bakuran 3. Buuin ang pamamaraan ng paggawa sa
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0f-9 bawat paraan ng paglilinis ng bakuran.
Edukasyong, Pantahanan at 4. Paghambingin ang nabuong konsepto sa
Pangkabuhayan 4 LM.
PG pp. 103– 106 , KM pp. 285-290 C. Pagpapalalim Ng Kaalaman
Kagamitan: mga larawan, manila paper, cartolina, Ipabigay muli ang mga gawain sa paglilinis ng
pentel pen bakuran at ipasulat sa nakahandang tsart ang
III- Pamamaraan kanilang sagot.
A. Pagganyak
Ipakita ang larawan ng malinis at magandang Gawain Wastong Pamamaraan
1. pagwawalis
bakuran.
2. pagbubunot ng
damo
3. pagtatapon ng
basura
4. pagdidilig ng
halaman
5. paglilinis ng
kanal

Ano-ano ang maari mong gawin upang makatulong


D. Pagsasanib
sa paglilinis ng bakuran?
Ano-ano ang maidudulot ng malinis na bakuran sa
ating kalusugan?
B. Paglalahad
E. Paglalahat
Gawain A
Paano mapapanatili ang malinis na bakuran?
1. Pangkatin ang klase sa apat. Pumili n glider
F. Pagtataya
at tagasulat ang bawat pangkat. Pasagutan ang Gawin Natin KM p. 289
2. Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper
at pentel pen. G. Takdang Aralin
Tumulong sa paglilinis ng kani-kanilang bakuran.
OKTUBRE 3, 2016 LUNES

EPP 4
Bakit kailangang ihiwa-hiwalay ang mga basura?
6:50 – 7:30 IV – RIZAL
8:20 – 9:00 IV – MABINI B. Paglalahad
9:50 – 10:30 IV - JACINTO Pagtalakay tungkol sa larawan.

Pagbibigay ng kabutihang dulot ng paghihiwalay


ng basura.
Aralin 16: Pangkalusugan at Pangkaligtasan Gawi C. Pagpapalalim ng Kaalaman
Ano ang maaaring mangyari sa ating kapaligiran
sa Paglilinis ng Bahay at Bakuran
kung wala tayong tama o maayos na paraan ng
I – a) Naisasagawa ang wastong paghihiwalay ng
paghihiwalay at pagtatapon ng basura?
basura sa bahay
II – Pagsasagawa ng Wastong Paghihiwalay ng
D. Pagsasanib
Basura sa Bahay Gawain – Picture Mounting
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0g-10
Edukasyong, Pantahanan at  Gabayan ang mga mag-aaral na maisagawa ang
Pangkabuhayan 4 Gawin Natin KM p. 293-294
PG pp. 103– 106 , KM pp. 293-294  Suriin ang nagawang larawan gamit ang tseklist
Kagamitan: mga larawan, manila paper, glue para sa antas ng kahusayan ng pagkagawa.
cartolina, pentel pen, lumang magasin
III- Pamamaraan
A. Pagganyak Pamantayan Antas ng Kahusayan
Magpakita ng larawan ng paghihiwalay ng basura. 1 2 3 4
1. Angkop ba ang pagkaka-
gawa ng disenyo o
larawan?
2. Maayos ba ang
pagkakadikit at pagkaka-
balot ng larawan?
3. Nasunod ba nang maayos
ang mga paraan sa
paggawa ng proyekto/
gawain?

E. Paglalahat
Bakit kailangang sundin ang sumusunod na
tuntunin:
 wastong paghihiwalay at pagtatapon ng
basura.

F. Pagpapayaman ng Gawain
Maglaan sa bahay ng hiwalay na basurahan para
sa nabubulok na mga basura. Ilarawan o kunan
ng litrato ang inyong ginawa at iulat sa klase
ng sahig; pag-aalis ng alikabok samga gamit at
kasangkapan, paghihiwala ng basura at
pagtatapon ng basura.
2. Itanong sa mga mag-aaral:
 Ano-ano ang inyong nakita?
 Saan natin ginagawa ang mga ito?
 Ginagawa rin ba ninyo ito?

B. Paglalahad
Ipabasa ang Alamin Natin KM p. 291

C. Pagpapalalim ng Kaalaman
Bilang isang mag-aaral at kasapi ng pamilya,
paano makatutulong sa iyo ang pagkakaroon ng
mga kaalaman sa mga tuntuning pangkaligtasan
at pangkalusugan sa paglilinis ng tahanan at
bakuran?
Paano mo magagamit sa pang-araw-araw na
pamumuhay ang inyong kaalaman tungkol dito?
OKTUBRE 4, 2016 MARTES

D. Pagsasanib
Bilang isang mag-aaral, paano mo
EPP 4 mapapangalagaan an gating kapaligiran?
6:50 – 7:30 IV – RIZAL
Gawain: Mag-ingat Tayo
8:20 – 9:00 IV – MABINI
 Bumuo ng 4 na pangkat
9:50 – 10:30 IV - JACINTO
 Maglaro ng “Kunan Mo Ako”
 Kumuha ng isang task card, bawat isa ay
Aralin 16: Pangkalusugan at Pangkaligtasan Gawi naglalaman ng isa sa mga gawaing
pangkaligtasan, pangkalusugan,
sa Paglilinis ng Bahay at Bakuran paghihiwalay ng basura at pagre- recycle.
 Ipasadula sa bawat pangkat ang gawaing
I – a) Nakasusunod sa mga tuntuning pangkalusugan nakatakda sa kanila.
at pangkaligtasan sa paglilinis ng bahay at bakuran  Bigyan ng sapat na panahon ang bawat
II – Pangkalusugan at Pangkaligtasang Gawi sa Paglilinis pangkat upang magawa nang maayos ang
ng Tahanan at Bakuran gawain.
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0g-11
Edukasyong, Pantahanan at E. Paglalahat
Pangkabuhayan 4 Bakit kailangang sundin ang sumusunod na
tuntunin:
PG pp. 103– 106 , KM pp. 291-296
 pangkaligtasan at pangkalusugan sa paglilinis
Kagamitan: mga larawan, manila paper,
ng tahanan at bakuran.
cartolina, pentel pen
III- Pamamaraan
F. Pagtataya
A. Pagganyak
Pasagutan ang Gawin Natin KM p. 294 - 296
1. Magpakita ng larawan ng sumusunod: paglilinis
ng bintana; paglilinis ng kisame; pagpapakintab G. Pagpapayaman ng Gawain
Isulat sa iyong kuwaderno kung ano ang mga 1. Ipakita ang iskedyul sa paglilinis ng tahanang napag-
ginagawa mo sa inyong tahanan upang aralan na sa nakaraang aralin at makikita sa
mapanatili itong malinis at maayos. Linangin Natin sa LM. Gamitin ito bilang lunsaran sa
paksang ito.
Isagawa ang brainstorming sa tulong ng
sumusunod na tanong: Bakit kailangang
pangkat-pangkatin ang mga gawaing
bahay?
Ano ang kahalagahan nito sa inyo?
Alin sa mga ito ang ginagawa ninyo? Gaano
kadalas ninyo ito ginagawa?
Maliban sa inyo, may iba pa bang kasapi ng
pamilya na gumagawa sa mga ito? Bakit?
Ano ang inyong nararamdaman habang kayo ay
gumagawa? Bakit kaya?
Ipasulat sa pisara ang sagot ng mga mag-aaral
at sabihin na babalikan o tatalakyin ang
mga ito mayamaya lamang.

B. PAGLALAHAD
OKTUBRE 5, 2016 MIYERKULES 1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang Tandaan Natin sa
LM.
2. Gamitin ang mga tanong na nasa kabilang
pahina sa pagtalakay sa mga gawaing nakatakda sa sarili
EPP IV at sa iba pang kasapi ng pamilya.
Habang nagaganap ang talakayan balikan at ihambing
6:50 – 7:30 IV – RIZAL ang mga naunang sagot upang higit na mapalalim ang
8:20 – 9:00 IV – MABINI usapan. Bakit kailangang alam natin ang mga gawaing
9:50 – 10:30 IV - JACINTO nakatakda sa atin at sa iba pang kasapi ng mag-anak?
Paano ninyo nasusunod ang mga gawaing bahay na
nakatakda sa inyo?
ARALIN 17: KASIYA-SIYANG PAGGANAP SA MGA Mahalaga ba na masunod ang mga ito? Bakit?
GAWAING BAHAY Ano ang iyong ginagawa kapag natapos mo na ang
gawaing nakatakda sa iyo? Bakit mo ito kailangang
I. LAYUNIN: gawin?
* Nakagagawa ang mga gawaing bahay na nakatakda sa Ano ang pakiramdam mo kapag maagang natatapos ang
sarili na may kusang loob at may kasiyahan isang gawain?
Naipakikita ang kahalagahan ng pagkakaisa ng
bawat kasapi ng mag-anak sa pagtugon sa kani- Sino ang higit na nasisiyahan kapag natapos na
kanilang tungkulin ang mga nakatakdang gawain sa bahay? Bakit?
Gawain:
II. PAKSANG ARALIN:
Paksa: Pagsunod sa mga Nakatakdang 1. Hatiin ang klase sa apat na pangkat.
Gawaing Bahay 2. Magbigay ng pamantayan sa pangkatang
paggawa.
Sanggunian: Modyul sa EPP, Aralin 17
3. Ipamahagi ang manila paper, pentel pen, at ang
K to 12 EPP4HE – Oh12-13
sobre na may mga tanong na kanilang sasagutan.
Kagamitan: manila paper, pentel pen, sobre, coupon 4. Ipasulat ang mga sagot samanila paper at
bond magtakda ng isang kasapi na mag-uulat pagkatapos ng
gawain.
III. PAMAMARAAN:
a. Paano mapadadali ang pagganap sa mga
A. PAGGANYAK
nakatakdang gawaing bahay?
b. Paano kung hindi makipagtulungan ang ibang
kasapi ng mag-anak, ano ang iyong gagawin?
c. Bakit kailangang magtulungan ang bawat kasapi
ng mag-anak sa paggawa ng mga nakatakdang gawaing
bahay?
d. Ano ang maaaring maganap kung ang bawat
kasapi ng mag-anak ay tulong-tulong sa pagawa
ng mga gawaing bahay?
e. Ano ang magandang kaugalian ang ipinakikita
rito?
5.Ipadikit sa pisara ang mga manila paper na may mga
sagot.
6.Talakayin ang kanilang mga sagot sa pamamagitan ng
pagha-hambing at paghahanap ng naiibang sagot kung
mayroon man.
7.Hayaan silang makapagpahayag ng kanilang saloobin.

IV. PAGTATAYA:

Sagutin ang sumusunod. Isulat ang iyong sagot sa isang


papel.
1.Ano-ano ang gawaing bahay na nakatakda sa
iyo?
2.Paano mo sinusunod ang mga gawaing
nakalista sa talatakdaan?
3.Nagagawa mo ba ito nang kusang loob? Bakit?
4.Ano ang kahalagahan sa paggawa ng
nakatakda sa iyo ng kusang loob?

Susing Sagot:
Tanggapin ang magkakaibang sagot. Bigyan ito
ng iskor sa pamamagitan ng isang scoring rubric.

V. PAGPAPAYAMAN NG GAWAIN:

Magpagawa ng isang larawan na nagpapakita ng


pagsunod sa mga nakatakdang gawaing bahay
tungo sa masayang samahan ng pamilya. Palagyan
ng maikling salaysay sa ibaba ng larawan.

KARAGDAGANG SANGGUNIAN:

Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan.


Kagamitan: mga larawan ng pagkain,
larawan ng food pyramid
guide, colored paper, manila paper, pentel pen,
kahon na walang laman

III. PAMAMARAAN:
A. PAGGANYAK
1. Bigyan ang mga mag-aaral ng ginupit nacolored
paper (apat na kulay na may parehong bilang) sa
iba’t ibang hugis.
2. Pangkatin ang mga bata ayon sa kulay na nakuha at
papiliin sila ng lider.
3. Ipakita ang pinaghalo-halong larawan ng mga
pagkain na nasa mesa. (Tandaan na ang mga
larawan ng pagkaing nakalagay sa mesa ay may
pagkakikilanlan na. Halimbawa: nakadikit sa
berdeng papel ang mga Go food, sa asul ang Grow
food at dilaw ang Glow food.)
4. Sabihin na maglalaro tayo ng “Namalengke si
OKTUBRE 6, 2016 HUWEBES
Maria/Mario.”
5. Gamit ang kahong walang laman, ang lider ng bawat
pangkat ay pupunta sa mesa at mamimili ng mga
EPP IV pagkain. Bigyan sila ng dalawang minuto para gawin
ito.
6:50 – 7:30 IV – RIZAL 6. Babalik ang lider ng grupo at ang pinamiling pagkain
8:20 – 9:00 IV – MABINI ay kailangang pangkatin ayon sa kulay ng papel
kung saan ito nakadikit. Ipagawa sa loob lamang ng
9:50 – 10:30 IV - JACINTO
limang minuto.
7. Bigyan ng premyo ang grupo na may
pinakamaraming tamang sagot.
Aralin 18: PAGHAHANDA NG MASUSTANSIYANG
PAGKAIN B. PAGLALAHAD
Pasagutan sa mga mag-aaral ang sumusunod na tanong
I.LAYUNIN:
at ipasulat sa pisara ang kanilang mga sagot. 1.Ano-ano
 Napapangkat ang mga pagkain ayon sa Go,
ang pagkain na nasa pangkat pula, asul, at dilaw? (Isa-
Grow, at Glow food
isa itong gawin.)
* Nasusuri ang sustansiyang taglay ng mga pagkain sa
Kinakain ba ninyo ang mga ito? Bakit?
almusal gamit ang food pyramid guide at ang pangkat
Ano ang masasabi ninyo sa mga ito?
ng mga pagkain
Ano ang nagagawa nito sa inyong katawan?
* Nakagagawa ng plano ng ilulutong pagkain
Mahalaga ba na kainin ang mga ito?
* Nasusunod ang mga alituntuning pangkaligtasan at
2. Banggitin na ang mga pagkain na nasa pangkat berde
pangkalusugan sa paghahanda, pagluluto, at paghahain
ay Go food, ang nasa pangkat asul ay Grow food, at ang
ng pagkain
nasa pangkat dilaw ay Glow food.
* Nakapagluluto at nakapaghahain ng pagkain nang
3. Ipabasa ang Alamin Natin sa LM.
kaaya-aya
May mga maidaragdag pa ba tayong pagkain sa
pangkat ng Go, Grow, at Glow food?
II. PAKSANG ARALIN:
4. Magdaos ng talakayan gamit ang mga nakasulat sa
Paksa: Masustansiyang Pagkain ng Mag-
pisara at idagdag sa tapat nito ang mga sustansiyang
anak
taglay ng bawat pangkat.
Sanggunian: Modyul sa EPP, Aralin 18 5.Ano-ano ang mga sustansiyang ibinibigay ng Go food?
K to 12 EPP4HE- Oi-14 at Oj-15 Grow food? Glow food?
Sino ang gustong magsulat nito sa pisara?
Ano ang naibibigay o nagagawa nito sa inyong Talakayin ang gamit o kahalagahan ng Food Pyramid
katawan? Guide sa Tandaan Natin LM sa tulong ng mga susing
Ano ang natutuhan ninyo ngayon sa ating tanong: Ano ang mapapansin ninyo sa larawan?
aralin? Ano ang inyong gagawin para magkaroon ng Ano ang hugis ng larawan?
malusog na pangangatawan? Alam ba ninyo kung ano ang tawag dito?
6.Kumuha ng ilang larawan ng pagkain, ipakita ito isa- Ano-ano ang makikita ninyo sa bandang ibaba?
isa, at itanong ang sumusunod: Ano ito?Saang pangkat Ano ang tawag natin sa mga pagkaing ito? Ano ang mga
ito kabilang?Anong sustansiya ang ibinibigay nito sa sustansiyang taglay nito?
inyong katawan? Tingnan ninyo ang nasa bahaging gitna. Ano ang masasabi
ninyo rito?
C. PAGPAPALALIM NG KAALAMAN
2. Gabayan ang mga mag-aaral na maintindihan o
1.Bigyan sila ng manila paper at pentel pen.
maipaliwanag ang kahalagahan ng Food Pyramid Guide.
2.Gamit ang mga larawan ng pagkain sa bawat pangkat, Bakit kaya ganito ang pagkakaayos ng mga pagkain?
ipapili sa mga bata ang pagkain na hinain sa kanila sa Ano sa palagay ninyo ang dahilan?
almusal. Bakit kaya malaki ang bahaging ibaba nito? Paliit o
pakaunti habang papataas ito?
3.Ipasulat samanila paper ang tawag sa pagkaing napili
at pangkat kung saan ito kabilang. Ipasulat din ang Ihambing ang unang output ng mga mag-aaral tungkol
sustansiyang taglay ng bawat pagkain, halimbawa sa pagkain para sa almusal sa Food Pyramid Guide at
(kanin-go food-carbohydrates). itanong ang mga ito: Saang bahagi ng Food Pyramid
1. Bigyan ng sapat na panahon upang ang Guide nakapaloob ang kanin, tinapay? Ang itlog at
nakatakdang gawain ay magawa nang tama. gatas? Ang saging at papaya? Ang mantikilya?
2. Ipaulat ito sa ibang kasapi ng pangkat at idikit sa Alin dito ang kinakain ninyo nang marami? Nang kaunti?
pisara. Nang napakakaunti? Bakit?
3. Pagkatapos makapag-ulat ng lahat ng pangkat, Ngayon sino ang makapagsasabi kung bakit kailangan
itanong sa mga mag-aaral kung tama ang kanilang nating sundin ang Food Pyramid Guide sa pagkain?
ginawa. Mayroon pa ba kayong kasagutan?
4. Gabayan sila upang lubos na maunawaan at Ano ang kahalagahan ng Food Pyramid Guide sa inyo?
masuri ang sustansiyang taglay ng pagkain sa almusal at
iba pang pagkain. Gawain A: Ipagawa sa mga mag-aaral ang sumusunod:
5. Ipakita ang kanilang ginawa, lagyan ito ng hanay
1. Pangkatin ang mga mag-aaral sa tatlo.
at sabihin/isulat sa taas na ang unang hanay ay mga
2. Gamit ang tsart sa Gawin Natin sa LM.
pagkain, pangalawang hanay ay ang pangkat ng uri ng
3. Bawat pangkat ay gagawa ng isang plano ng
pagkain at ang pangatlong pangkat ay ang sustansiyang
ihahain (meal plan).
taglay.
4. Ang unang pangkat ay gagawa ng plano ng
6. Itanong ang sumusunod:
ihahain sa agahan.
Ilang pangkat ba ng pagkain ang makikita sa inyong
5. Ang pangalawang pangkat ay isang plano para
ginawa?
sa tanghalian.
• Sa palagay ninyo sapat na ang pangkat ng pagkaing
Ang pangatlong pangkat ay gagawa ng plano ng ihahain
makikita sa inyong ginawa?
sa hapunan. Bigyan ng sapat na panahon ang mga mag-
• Ilang pangkat ba ang dapat makikita sa inyong
aaral para sa kanilang Gawain.
ginawa? Bakit?
6. Ipasuri ang kanilang ginawa sa tulong ng Food
• Mahalaga bang ang tatlong pangkat ng pagkain ay
Pyramid Guide. Itanong ang sumusunod: a. Makikita ba
palaging matatagpuan sa ating pagkain, maging sa
sa inyong ginawa ang tatlong pangkat ng pagkain?
almusal, tanghalian, at hapunan?
7. b. Ano ang napansin ninyo sa mga pagkaing
• Maaari ninyo bang isaayos ang inyong ginawa batay sa
nakalista sa pangkat II?
ating napag-aralan?
8. c. Gusto ba ninyo itong kainin? Ano ang dapat
*Bigyan ng manila paper at ipaayos ang kanilang ginawa
gawin bago ito makain?
alinsunod sa tatlong pangkat ng pagkain.Kolektahin ang
Patnubayan ang mga mag-aaral habang
mga ito.
gumagawa upang masiguro na tama ang kanilang
ginagawa.
D. PAGSASANIB
9. Pag-usapan ng bawat pangkat kung ano ang
mga kakailanganing mga sangkap, kagamitan, at paraan
sa pagluluto ng pagkaing ihahanda. Bigyan ng sapat na
panahon ang bawat pangkat na isulat ito sa manila
paper.
10. Ipapaskil sa pisara ang kanilang ginawa at
talakayin ito.
11. Sabihin na magdadala sila ng mga sangkap at
kagamitang kakailanganin para sa pagluluto ng nasabing
pagkain o recipe sa susunod na araw.

Gawain B:

1. Patnubayan ang mga mag-aaral sa kanilang


aktuwal na pagluluto.
2. Paalalahanan sila na sundin ang mga tuntuning
pangkaligtasan at pangkalusugan.
3. Ipadikit sa dingding ang nagawang recipe at
sundin ito.
4. Tiyakin na magagampanan ng bawat kasapi ng
pangkat ang nakatakdang gawain.
5. Gamit ang score card, obserbahan at
subaybayan sila habang gumagawa.
Gabayan ang mga mag-aaral na matapos ang pagluluto
ayon sa
itinakdang oras.
6. Ipahain sa hapag kainan ang mga iniluto na may
kaaya-ayang ayos.
7. Itanong ang sumusunod: a. Ano ang pakiramdam
ninyo pagkatapos magluto?
b. Nagustuhan ba ninyo ang inyong ginawa/niluto? Ano
na ngayon ang inyong gagawin?

II. PAGTATAYA:
Ipagawa sa mga bata ang sumusunod:

A. Kilalanin ang sumusunod na pagkain. Isulat ito sa


pangkat na kaniyang kinabibilangan.

gatas karne dalandan kamote munggo


lugaw mantikilya itlog isda manok
tinapay bayabas kalabasa mangga puto

V. PAGPAPAYAMAN NG GAWAIN:
Ipalista ang pagkaing ihahanda sa hapunan sa kanilang
bahay.
Ipasuri kung ang tatlong pangkat ng pagkain at ang
sustansiyang taglay nito ay makikita sa pagkain
1. Magpakita ng video clip (kumakain gamit
ang kubyertos). Kung hindi ito puwede gamit ang
plato, kutsara, at tinidor tumawag ng
2.
3. mag-aaral para magpakita kung paano
gamitin ang kutsara at tinidor.
4. 2. Itanong ang sumusunod; a. Ano ang
masasabi ninyo sa inyong nakita?
5. b. Ginagawa ninyo rin ba iyon?
6. c. Gumagamit din ba kayo ng kutsara at
tinidor kapag kumakain?
7. d. Sino ang hindi gumagamit nito habang
kumakain? Bakit? Kailan?
B. PAGLALAHAD

1. Ipabasa ang Alamin at Linangin Natin sa


Oktubre 10, 2016 LUNES LM.
2. Talakayin ang mga tanong na
sumusunod: a. Paano inaayos sa hapag-kainan
ang plato, kutsara, at tinidor?
EPP IV
3. b. Sino ang makagagawa nito sa unahan?
6:50 – 7:30 IV – RIZAL 4. c. Bukod sa kutsara’t tinidor, ano pang
mga kasangkapan ang magagamit sa pagkain?
8:20 – 9:00 IV – MABINI
5. d. May mga panahon bang hindi ka
9:50 – 10:30 IV - JACINTO gumagamit ng kubyertos? Bakit?
6. e. Sa palagay ninyo ba may mga taong
hindi talaga gumagamit ng kubyertos kapag
kumakain? Bakit kaya hindi sila gumagamit nito?
7. f. Ano ang gagawin mo sakaling may
Aralin 19: WASTONG PAGGAMIT NG KUBYERTOS makita ka o makasamang tao na hindi o ayaw
gumamit ng kubyertos habang kumakain?
I. LAYUNIN: Naipakikita ang wastong paggamit 8. g. Ganun din ba ang inyong gagawin?
ng kubyertos (kutsara at tinidor) 9.
. Ipaliwanag na may mga pamilya o tao na
Nasusunod ang mga panuntunang kultural sa hindi gumagamit ng kubyertos (kutsara at tinidor)
pagkain bilang bahagi ng kanilang kultura. Dapat ba na
Nasasabi ang kagandahang-asal sa hapag- pilitin silang gumamit ng kubyertos kahit labag sa
kainan kanilang kalooban dahil bahagi ito ng kanilang
kultura? Bakit?

II. PAKSANG ARALIN: Ipabasa ang Tandaan Natin sa LM


Paksa: Paraan ng Paggamit ng (Kagandahang-asal sa Hapag-kainan). a. Paano
Kubyertos ang paggamit ng mga kubyertos?
Sanggunian: Modyul sa EPP, Aralin 19 b. Paano ang wastong paraan ng paghingi ng
K to 12 EPP4HE- Oj-16 pagkain?
Kagamitan: kutsara, tinidor, plato, serbilyeta o . Ano ang maaaring pag-usapan sa hapag-
table napkin, baso, placemat, LCD laptop, kainan?
larawan ng kumakain d. Paano maipakikita ang kagandahang-asal sa
pagsubo pagnguya ng pagkain?
e. Bakit dapat magpakita ng kagandahang-asal
III. PAMAMARAAN:
sa hapag- kainan?
A. PAGGANYAK
C. PAGPAPALALIM NG KAALAMAN
1. Hatiin ang klase sa apat na pangkat.
2. Magdaos ng dula-dulaan kung saan ipakikita
ang sumusunod:

a. pagpapaupo sa kakain
b. pagsisilbi ng pagkain
c. paggamit ng kubyertos
d. paghingi ng pagkain

3. Isa-isang magtatanghal ang bawat pangkat.


4. Habang nagsasagawa ang isang pangkat
magmamasid naman ang natitirang tatlong
pangkat.
5. Kapag tapos na ang lahat, ang guro at isa sa
mga kasapi ng pangkat ay magbibigay rin ng
puna. Gabayan ang mga mag-aaral sa
pagbibigay ng puna.
D. PAGLALAHAT:

1. Paano ang paggamit ng mga kubyertos?


2. Paano maipakikita ang kagandahang-asal sa
hapag-kainan?
V. PAGTATAYA:

a. Ilarawan ang tamang posisyon ng mga


kagamitan sa paghahanda ng pagkain.
Ipakita kung paano ilalagay ang pinggan,
baso, serbilyeta, tinidor, at kutsara. (Gawin
Natin sa LM)
b. Ipasagot ang mga tanong sa Gawin Natin
sa LM.
Susing Sagot:
1. 6. 

2. 7. 

3. 8. 

4. 9. 
III. PANIMULANG PAGTATASA:

Ipasagot sa mga mag-aaral ang sumusunod na


tanong sa malinis na papel. Ipasulat ang
titik ng tamang sagot.
Ano ang gagawin mo sa bawat
pangyayari?
1. May nabasag na baso at kailangang
itapon. a. Dadakutin at ilalagay sa basurahan.
2. b. Pupuluting isa-isa ang bubog.
3. c. Ibabaon sa lupa.
4. d. Babalutin ng lumang diyaryo at ilalagay
sa basurahang may takip.
5.

1. Walang trak na kumukuha ng basura sa


inyong lugar. a. Susunugin ang lahat na basura.
2. b. Itapon sa bakanteng lote ang basura.
OKTUBRE 11, 2016 MARTES
c. Paghiwalayin at ibaon ang nabubulok na
basura.

EPP IV d. Itapon sa malapit na ilog.


6:50 – 7:30 IV – RIZAL 3. Ikaw ay maglilinis ng kisame at mag-aagiw. a.
8:20 – 9:00 IV – MABINI Tumungtong sa bintana.
9:50 – 10:30 IV - JACINTO b. Gamitin ang walis na may mahabang tangkay.
c. Gamitin ang cabinet para maabot ang kisame.
d. Lumundag para walisin ang agiw.

4.Nakatakda kang magwalis at maglinis ng mga


Aralin 20: PAGLILIGPIT AT PAGHUHUGAS NG muwebles.
PINAGKAINAN a. Gumamit ng hair net.
b. Gamit ang panyo magtakip ng ilong.
I LAYUNIN: c. Maghugas ng kamay.
* Nasusunod ang wastong paraan sa d. Gumamit ng gloves.
paghuhugas at pagliligpit ng pinagkainan at
pinaglutuan IV. PAMARAAN:
* Naisasagawa nang may sistema ang pagliligpit A. PAGGANYAK
at paghuhugas ng pinagkainan at pinaglutuan
* Nasasabi ang kabutihang dulot ng kalinisan at 1. Pangkatin ang mag-aaral sa apat at papiliin ng
kaayusan sa kusina lider.
2. Bigyan ang bawat pangkat ng task card,
manila paper, at pentel pen.
II. PAKSANG ARALIN:
(Ang nakasulat satask card ay Kayo ay mag-
Paksa: Pagliligpit ng Pinagkainan at
uusap-usap tungkol sa paraan ng paghuhugas
Pinaglutuan
ng pinagkainan at pinaglutuan. Isulat ito samanila
Sanggunian: Modyul sa EPP, Aralin paper).
20
3. Bigyan ng limang minuto para maisagawa ang
K to 12 EPP4HE – Oj-17
gawain.
Kagamitan: manila paper, pentel pen, larawan
4. Ipapaskil sa pisara at ipaulat sa klase ang
ngmga nakaligpit na kagamitan sa kusina
kanilang ginawa.
B. PAGLALAHAD A. Isulat ang bilang isa (1) hanggang lima
(5) sa patlang ayon sa pagkakasunod-
1. Itanong ang sumusunod: a. Ano ang sunod ng paghuhugas.
mapapansin ninyo sa inyong ginawa?
2. b. Bakit kaya iba-iba ang nakasulat na _____ a. mga plato, platito, tasa, at
paraan sa paghuhugas ng pinagkainan at mangkok o chinaware
pinaglutuan? _____ b. mga kubyertos o silverware
3. c. Gusto ba ninyong malaman kung ano _____ c. mga baso o glassware
ang wastong paraan sa paghuhugas ng _____ d. palayok, kaldero, kawali, at iba
pinagkainan at pinaglutuan? pa
4. Ipabasa ang Linangin Natin sa LM. _____ e. sandok at siyansi
C. PAGPAPALALIM NG KAALAMAN B. Isulat ang bilang isa (1) hanggang lima
Magdaos ng talakayan sa tulong ng sumusunod (5) sa patlang ayon sa paghuhugas ng mga
na tanong: kasangkapan.
_____ a. Banlawang mabuti.
Ano-ano ang wastong paraan ng paghuhugas sa
_____ b. Patuyuin sa
pinagkainan at pinaglutuan? (Balikan ang
pamamagitan ng
kanilang ginawa na nakapaskil sa pisara at
malinis na basahan.
ihambing ang mga ito sa pinag-uusapang paraan
_____ c. Sabunin ang mga
at sabihin na may mga wasto na sa kanilang
kasangkapan.
ginawa.)
_____ d. Ilagay sa patuyuan o
Anong kagamitan ang dapat unang huhugasan,
dish rack at hayaang
pangalawa, pangatlo, etc.?
tumulo ang tubig.
Bakit kailangang sundin ang ganitong
_____ e. Ilagay ang mga
pagkasunod-sunod?
huhugasan sa kanang
Pagkatapos mahugasan ang lahat ng
bahagi ng lababo.
pinagkainan at pinaglutuan. Ano na ang inyong
gagawin?
Bakit kailangang malinis at walang amoy ang VI. PAGPAPAYAMAN NG GAWAIN:
lalagyan ng mga kasangkapan? Ipagawa ang Gawin Natin sa LM. Tingnan
D. PAGSASANIB kung may lagda ng magulang ang kasunduan
Ipaliwanag ang sakunang hatid (tulad ng at tumawag ng ilang mag-aaral para ikuwento
pagkakasakit, pagkasugat, atbp.) kung hindi ang kanilang ginawa.
susundin ang mga paraan at kung hindi malinis
at maayos ang mga kagamitan o kasangkapan KARAGDAGANG SANGGUNIAN:
sa kusina. Makabuluhang Gawaing Pantahanan at
E. PAGLALAHAT Pangkabuhayan 4 pp.97-98.
.
Gabayan ang mga mag-aaral sa pagbuo ng
kaalaman sa tulong ng sumusunod:
1. Ano ang dapat mong gawin pagkatapos
maghanda at kumain?
2. Paano ang wastong paraan ng
paghuhugas ng pinagkainan at pinaglutuan?
3. Ano ang magandang dulot sa pamilya kung
palaging malinis at maayos ang mga
kasangkapan o gamit sa kusina?
V. PAGTATAYA:
Ayusin ang pagkasunod-sunod ng
paghugas ng mga pinagkainan at
kasangkapan sa kusina.
I. Nasasagutan ang pagsusulit nang may pang-unawa at
tama.

II. Lagumang Pagsusulit


Test Paper

III. Pamamaraan

A.Paghahanda

B.Balik-aral

You might also like