Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

School: PAYAPA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: II

GRADES 1 to 12 Teacher: VANESSA L. ABANDO Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: WEEK 3 Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag- Naipamamalas ang pag- Naipamamalas ang pag- Naipamamalas ang pag- Naipamamalas ang pag-
unawa sa kahalagahan unawa sa kahalagahan unawa sa kahalagahan unawa sa kahalagahan unawa sa kahalagahan
ng pagiging sensitibo sa ng pagiging sensitibo sa ng pagiging sensitibo sa ng pagiging sensitibo sa ng pagiging sensitibo sa
damdamin at pangangailangan ng damdamin at pangangailangan ng damdamin at pangangailangan ng iba, damdamin at pangangailangan ng iba, damdamin at pangangailangan ng
iba, pagiging magalang sa iba, pagiging magalang sa pagiging magalang sa pagiging magalang sa iba, pagiging magalang sa
kilos at pananalita at kilos at pananalita at kilos at pananalita at kilos at pananalita at kilos at pananalita at
pagmamalasakit sa kapwa pagmamalasakit sa kapwa pagmamalasakit sa kapwa pagmamalasakit sa kapwa pagmamalasakit sa kapwa
B. Pamantayan sa Pagaganap Naisasagawa ang wasto Naisasagawa ang wasto Naisasagawa ang wasto Naisasagawa ang wasto Naisasagawa ang wasto
at tapat na pakikitungo at tapat na pakikitungo at tapat na pakikitungo at tapat na pakikitungo at tapat na pakikitungo
at pakikisalamuha sa at pakikisalamuha sa at pakikisalamuha sa at pakikisalamuha sa at pakikisalamuha sa
kapwa kapwa kapwa kapwa kapwa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 7. Nakapagbabahagi ng sarili 7. Nakapagbabahagi ng sarili sa 7. Nakapagbabahagi ng sarili sa 7. Nakapagbabahagi ng sarili sa 7. Nakapagbabahagi ng sarili sa
(Isulat ang code ng bawat sa kalagayan ng kapwa tulad kalagayan ng kapwa tulad ng: kalagayan ng kapwa tulad ng: kalagayan ng kapwa tulad ng: kalagayan ng kapwa tulad ng:
kasanayan) ng: 7.1. antas ng kabuhayan 7.1. antas ng kabuhayan 7.1. antas ng kabuhayan 7.1. antas ng kabuhayan
7.1. antas ng kabuhayan 7.2. pinagmulan 7.2. pinagmulan 7.2. pinagmulan 7.2. pinagmulan
7.2. pinagmulan 7.3. pagkakaroon ng kapansanan 7.3. pagkakaroon ng kapansanan 7.3. pagkakaroon ng kapansanan 7.3. pagkakaroon ng
7.3. pagkakaroon ng EsP2P- IIc – 7 EsP2P- IIc – 7 EsP2P- IIc – 7 kapansanan
kapansanan EsP2P- IIc – 7
EsP2P- IIc – 7
II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian MELC pp. 66 MELC pp. 66 MELC pp. 66 MELC pp. 66 MELC pp. 66
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan CLMD4A ESP pp. 14-17 ADM MODULE ADM MODULE
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Panuto: Isulat sa iyong papel Suriin ang iyong sarili kung Iguhit ang masayang mukha kung Nakikilala mo ba ang mga nasa Alin sa mga larawan ang
at/o pagsisimula ng bagong ang letrang T kung ang ginagawa mo ang mga tama ang pahayag sa bawat larawan? nagpapakita ng pagmamahal at
aralin sitwasyon ay nagpapakita ng sumusunod. pangungusap at malungkot na Tukuyin kung sino-sino ang mga pag-
tamang pakikitungo sa Gumuhit ng kung palagi mukha naman kung mali. Gawin nasa larawan. Piliin ang unawa sa kapwa. Pillin ang mga
kapuwa at M ang isulat kung mong ginagawa, ito sa iyong sagutang papel. letra ng tamang sagot at isulat sa letra ng tamang sagot at isulat
mali. Kung paminsan-minsan mong 1. Masaya ako sa tuwing sagutang papel. sa
______ 1. Tinulungan ni Ana ginagawa at naman kung binibigyan ko ng pagkain ang sagutang papel.
sa pagtawid ang isang hindi mo ito ginagawa. Isulat batang pulubi.
kapitbahay nilang matandang ang sagot sa sagutang papel. 2. Kasama kong tumatawa ang
babae. 1. Binibigyan ko ng baon ang aking kaibigan kapag
______ 2. Pinakain ni Danny kaklase kong walang baon. nakikita namin ang matandang
ang pulubi sa harap ng 2. Sinasabi ko ang tamang bulag.
kanilang tarangkahan. direksyon sa matandang 3. Hindi ko pinapansin ang
______ 3. Kinaibigan ni Nina nagtatanong. kaklase kongAeta.
ang katutubong kaklase. 3. Sinisimangutan ko ang batang 4. Tinulungan ko sa pagtawid ang
______ 4. Itinuro ni Ema ang pulubi tuwing nasasalubong ko. batang pilay.
daan sa naliligaw na 4. Nagmamano ako sa bisita 5. Inaaya kong manood ng
matandang lalaki. naming galing ibang lugar. telebisyon ang kapitbahay
______ 5. Binigyan ni Boyet 5. Inaaway ko ang kalaro ko naming walang kuryente.
ng laruan ang katutubong dahil siya ay magulo.
kapitbahay.
B. Paghahabi sa layunin ng Natutuhan mo sa nakaraang aralín ang kahalagahan ng Sa ARALIN na ito ay matatalakay ang iba’t ibang kalagayan ng ating
aralin pagiging magiliw at palakaibigan nang may pagtitiwala sa iyong kapuwa at kung paano ang makitungo sa kanila.
kapwa. Sa pagkakataong ito, inaasahang ikaw ay Pagkatapos ng araling ito, ikaw ay inaasahang nakapagbabahagi ng
makapagbabahagi ng sarili sa kalagayan ng iyong kapwa tulad ng sarili sa kalagayan ng kapuwa tulad ng antas ng kabuhayan,
uri ng kanilang kabuhayan, pinagmulan at pagkakaroon ng pinagmulan at pagkakaroon ng kapansanan
kapansanan.
C. Pag-uugnay ng mga Pagaralan ang larawan Ang bawat tao ay may iba’t Basahin ang maikling kuwento Pagaralan ang mga sumusunod Basahin ang kuwento sa ibaba.
halimbawa sa bagong aralin ibang kalagayan sa tungkol sa isang batang huwaran. na larawan. Ang Pagmamalasakit ni Lukas
buhay. Maipapadama natin ang Alamin kung ano-ano ang mga
ating pagmamahal sa kabutihang kaniyang nagawa.
kapuwa kung mauunawaan Huwarang Bata
Nagbabahagi ba ng sarili ang
natin ang kanilang ni Eloisa A. Elemento
mga bata sa larawan?
damdamin. Subukan natin na
ilagay ang ating sarili sa
kanilang kalagayan upang lubos
nating maunawaan
ang kanilang nararamdaman.
D. Pagtatalakay ng bagong Bawat batang katulad mo ay Higit mong mauunawaan ang Sagutin ang sumusunod na Ang mga larawan na nasa itaas ay Basahin at sagutin ang mga
konsepto at paglalahad ng nahaharap sa iba’t ibang ibang tao lalo na ang higit na tanong sa iyong sagutang papel. ilan lamang sa mga paraan kung tanong sa iyong sagutang papel:
bagong kasanayan #1 sitwasyon, kalagayan at uri ng nangangailangan o mahihirap Bilugan ang titik ng tamang sagot saan maipakikita natin ang 1. Sino ang batang may talento
pamumuhay. Ang kakayahan kung ikaw ay may mabuting 1. Alin sa sumusunod ang ginawa pagmamahal at pagkalinga sa sa pagguhit?
mong puso. ni Onyok nang may ating kapuwa. 2. Ano ang kalagayan ng batang
umunawa sa kanilang Upang higit mong maunawaan nakita siyang pilay na babae? nasalubong niya papasok ng
kalagayan ay malaki ang ito, basahing mabuti ang tula sa a) Iniabot ni Onyok ang saklay paaralan?
ambag sa iyong ibaba. sa pilay na babae. 3. Tinulungan ba niya ang
pakikipagkapwa tao at Kapwa b) Pinagtawanan ni Onyok ang batang nahihirapan sa
pakikisama. Sa ganitong GDViloria paglalakad?
pilay na babae.
paraan ay 4. Paano mo pakikitunguhan ang
c) Inalalayan ni Onyok ang
naibabahagi mo ang iyong ibang tao tulad ng nabanggit sa
sarili sa kanilang kalagayan. pilay na babae. kuwento?
d) Pinaalis ni Onyok ang pilay
na babae.

2. Alin sa sumusunod ang ginawa


ni Kuya Olly noong
makita niya ang pilay na babae?
a) Hindi pinansin ni Kuya Olly
ang pilay na babae.
b) Pinagtawanan din ni Kuya
Olly ang pilay na
c) babae.
d) Inalalayan ni Kuya Olly ang
pilay na babae at
e) iniabot ang saklay nito.
f) Pinaalis ni Kuya Olly ang pilay
na babae.

3. Alin sa sumusunod ang ginawa


ni Kuya Olly sa kaniyanG kamag-
aral na katutubo?
a) Pinaupo ni Kuya Olly ang
kamag-aral na katutubo sa
kaniyang tabi.
b) Hindi pinansin ni Kuya Olly
ang kamag-aral na katutubo.
c) Binigyan ni Kuya Olly ng
pagkain ang kamag- aral na
katutubo.
d) Nakipaglaro si Kuya Olly sa
kamag-aral na katutubo.

4. Alin sa sumusunod ang ginawa


ni Kuya Olly sa pulubi?
Binigyan ni Kuya Olly ng pera ang
pulubi.
a) Pinaalis ni Kuya Olly ang
pulubi.
b) Hindi pinansin ni Kuya Olly
ang pulubi.
c) Binigyan ni Kuya Olly ang
pulubi ng kanilang
d) baong tinapay.

5. Ano ang katangiang ipinamalas


ni Olly?
a) Matalinong bata
b) Matulunging bata
c) Masayahing bata

Masipag na bata
E. Pagtatalakay ng bagong Kopyahin at sagutan ang Kopyahin at sagutan ang gawain Ang mabuting pakikitungo sa kapuwa ay pagtugon sa Ang bawat tao ay may iba’t
konsepto at paglalahad ng Gawain sa iyong sagutang sa pangangailangan ng iba. Ito ay hindi naghihintay ng anumang kapalit ibang kalagayan, antas ng
bagong kasanayan #2 papel. Lagyan mo ng tsek (✓) iyong ságútang papel. Isulat ang at nakahanda kang ibahagi ang iyong sarili. Sapagkat ang pagtulong sa kabuhayan at pinagmulan.
kung gaano mo kadalas tsek(✓) sa bawat pangungusap kapuwa ay kaligayahan ng ating puso. Dahil sa katangiang ito, Mayroon ding mga tao na may
ginagawa ang mga gawaing kung ang tinutukoy nito ay may marami tayong magiging kakilala at kaibigan. kapansanan. Ikaw, bilang bata
nabanggit. kaugnayan sa tulang binasa, ekis paano mo dapat pakitunguhan
(x) ang isang may kapansanan? Ano
naman kung hindi. ang dapat mong gawin kung
___1. Ang pamagat ng tula ay sila ay iyong makakasalubong?
“Kapwa”. Pansinin ang mga nasa larawan,
___2. Kinakailangan ang pag- ano ang iyong gagawin kung
unawa sa kalagayan ng iyong lumapit sila saiyo?
kapwa.
___3. Kahit anoman ang
pinagmulan ng iyong kapwa ay
kailangan
mong silang igalang.
Kahit bata ka man, kaya mo ng
ipadama ang pagmamahal at
pagtanggap sa iyong kapwa.
Dapat mong ilagay ang iyong
sarili
sa kanilang sitwasyon. Igalang
natin ang ating pagkakaiba, dahil
hindi lahat ng taong
makakasalamuha natin ay
kagaya natin.
Maaaring magkakaiba tayo ng
antas ng pamumuhay at
pinagmulan, ang mahalaga ay
maipadama natin ang
pagmamalasakit sa bawat isa.
F. Paglinang sa Kabihasan Basahin ang bawat sitwasyon. Kopyahin at sagutan ang gawain ilagay ang tsek (✓) kung ang Basahin isa-isa ang mga parirala Basahin angmga sitwasyon at
(Tungo sa Formative Sagutan ang mga sumusunod sa iyong ságútang papel. Lagyan mga pangungusap ay mabuting na nasa loob ng ulap. Kulayan ng sagutan angmga tanong. Piliin at
Assessment) na tanong ng tsek (✓) ang diyalogong pakikitungo sa asul ang iyong ulap kung ito ay isulat ang letra ng tamang sagot
1. May batà na may nagpapakita ng pag-unawa sa kapuwa, at ekis (x) naman kung nagpapakita ng kabutihan sa sa iyong sagutang papel.
kapansanan sa paglakad ang kalagayan ng kapwa. Ekis (x) hindi. kapuwa at pula ang iyong 1. Napansinmo
tatawid sa naman kung hindi. _______1. Tinulungan ni Marlon ikulay kung hindi. Gawin ito sa namaymatandang nahihirapan
kalsada. Ano ang gagawin ___1. “Umalis ka rito, ang baho na magbitbit ng basket ang iyong sagutang papel. sa pagbaba
mo? mo!” babaeng buntis. sa motorsiklo. Ano ang iyong
2. Walang magagamit na ___2. “Halika rito, aakayin kita _______2. Binigyan ni Manelle ng gagawin?
krayola ang kaklase mong sa iyong pagtawid.” inuming tubig ang katutubo. a. Hindi ko siya papansinin
hikahos sa ___3. “Ayaw kitáng maging _______3. Ibinahagi ni Carol ang b. Lalapitan ko siya at
buhay. Ano ang gagawin mo? kaibigan, luma ang iyong kaniyang tinapay sa tutulungan
3. May kaklase kang Ayta na damit!” batang mas nangangailangan. c. Tatawanan ko siya
pinagtatawanan. Ano ang ___4. “Wala kang baon, ayaw _______4. Pinahiram ni Michelle 2. Walang dalang baon ang
gagawin kitáng kaibigan.” ng aklat ang kaibigan iyong kaklase at ikaw naman ay
mo? ___5. “Narito ang aking ibang niyang pilay may sobrang baon ano ang
damit, sa iyo na lámang.” _______5. Nagmano si Nicole sa iyong gagawin?
nakasalubong niyang a. Bibigyan ko siya ng sobrang
matanda. baon
b. Hindi ko siya kakausapin
c. Wala sa nabanggit
3. May lumapit sa iyong batang
bulag at nanghihingi ng
kaunting barya. Ano ang iyong
gagawin?
a. Sisimangutan ko siya
b. Aabutan ko siya ng barya
c. Tatawanan ko siya
4. May bago kang kaklase at
galing siya sa ibang lugar, ano
ang iyong gagawin?
a. Lalapitan ko siya at
makikipagkaibigan ako
b. Hindi ko siya kakausapin
c. Wala sa nabanggit
5. Ang iyong kapitbahay ay
nasunugan, ano angmaarimong
gawin para makatulong?
a. Magbibigay ako ng mga
lumang damit/gamit
b. Wala akong gagawin
c. Hindi ko sila papansinin
G. Paglalaapat ng aralin sa pang- Isaisip Basahin ang sumusunod na Basahin ang sumusunod na Sa loob ng ulap ay ang mga
araw-araw na buhay Maging ang mga táong may taglay na kapansanan, higit na sitwasyon. Kung ikaw ang nasa sitwasyon. Kung ikaw ang nasa pahayag na nagsasaad ng
pag-unawa at pagmamahal ang kailangang maipadama sa kanila. sitwasyon na ito ano ang iyong sitwasyon na ito ano ang iyong pagbahagi ng sarili sa iyong
Mapalad ang isang bátang katulad mo na taglay ang magandang gagawin? Piliin ang letra ng gagawin? Piliin ang letra ng kapwa. Pumili ng tatlong (3)
buhay. tamang sagot at isulat ito sa tamang sagot at isulat ito sa pahayag na sa tingin mo ay
iyong sagutang papel. iyong sagutang papel. iyong nagawa na. Isulat ang
1. May nakita kang matandang 1. Napansin mo na hindi sagot sa sagutang papel.
bulag na babae na nagpapalit ng damit ang
gustong tumawid sa kalsada. kaklase mo.
A.Hindi na lang papansinin ang A. Bibigyan ko siya ng mga damit
matandang bulag na hindi ko na
na babae. ginagamit.
B. Tutulungan ang matandang B. Bibilihan ko siya ng mga
bulag na babae na bagong damit. 1._________________________
makatawid sa kalsada. C.Papayuhan ko siya na palagi __________________________
C.Tatawag ng ibang bata para siyang magpapalit __________________________
siya ang tumulong ng damit. 2._________________________
sa matandang bulag na babae. D.Lalayuan ko siya. __________________________
D.Magmamano ako sa 2. Nakita mong walang baon ang __________________________
matandang bulag na iyong kamag-aral na 3._________________________
babae. katutubo. __________________________
2. Nababasa sa ulan ang kaklase A. Ibibigay ko sa kaniya ang lahat __________________________
mong katutubo. ng baon ko.
A.Pasisilungin ko siya sa aking B. Hahatian ko siya sa baon ko.
payong. C.Sasabihan ko siya na humingi
B. Hindi ko siya pasisilungin sa siya ng baon sa iba
aking payong. naming kaklase.
C.Hindi ko siya papansinin. D.Bibigyan ko siya ng pera para
D.Papayuhan ko siya na tumakbo may pambili siya ng
na lang. baon niya.
3. Gustong sumali sa inyong laro
ang kapitbahay mong
marungis.
A. Isasali namin siya sa aming
laro.
B. Hindi namin siya isasali sa
aming laro.
C.Paaalisin namin siya.
D.Isasali namin siya pero siya ang
laging taya.
H. Paglalahat ng Arallin Buuin mo ang mahalagang kaisipan sa ibaba. Gawin ito sa iyong Buoin mo ang mahalagang kaisipan sa ibaba. Gawin ito sa iyong Buuin ang pangungusap sa
kuwaderno. kuwaderno. pamamagitan ng pagpili ng
Ako ay ____________ ng aking sarili sa iba sa pamamagitan ng Ako ay ____________ ng aking sarili sa iba sa pamamagitan ng tamang salita sa loob ng kahon.
_____________ sa kanilang kalagayan at katayuan sa buhay. Ang _____________ sa kanilang kalagayan at katayuan sa buhay. Ang
aking kapwa ay nangangailangan ng ________ at pagpapahalaga. aking kapwa ay nangangailangan ng ________ at pagpapahalaga. Bata antas
maipadama mahalaga
magbabahagi pag-unawa pagkakaiba’t-iba
buhay respeto
Kahit _______________ ka man,
kaya mo ng ipadama ang
magbabahagi pagmamahal at pagtanggap sa
pag-unawa iyong kapwa.
buhay Igalang natin ang ating
respeto _______________ dahil hindi
lahat ng
taong makakasalamuha natin ay
kagaya natin.
Maaaring magkakaiba man ang
____________ ng
pamumuhay
Mahalaga na _______________
natin ang pagmamalasakit sa
bawat isa.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang OK kung ang Isulat ang TAMA sa iyong Iguhit sa loob ng kolum ang bituin Iguhit sa loob ng bilog ang araw Basahin ang mga sitwasyon at
pangungusap ay nagsasaad ng sagutang papel kung ang kung ang sitwasyon ay kung ang sagutan ang mga tanong.
pagbabahagi ng sarili sa larawan ay nagsasaad nang nagpapakita ng tamang sitwasyon ay nagpapakita ng Piliin ang sagot sa mga
kalagayan ng kapwa at wastong pakikitungo sa kapwa. pakikitungo sa kapuwa at buwan mabuting pakikitungo sa pagpipilian sa kanang bahagi. Sa
Di-Oknaman kung hindi. MALI naman kung ito ay naman kung hindi. kapuwa at iguhit naman ang iyong sagutang papel, isulat ang
Gawin ito sa iyong sagutang nagsasaad nang di wastong kidlat kung hindi. letra ng iyong wastong
papel. pakikitungo sa kapwa. Ilagay ang sagot sa iyong sagot.
___1. “Innah, dalawin natin si sagutang papel.
Jovy dahil siya ay may sakit.” 4. Pinaalis ni Kyla ang pulubing
___2. “Huwag na natin siyang nakaupo sa
isama dahil wala naman harap ng kanilang bahay.
siyang pera.” 5. Ibinigay ni Mika sa kanilang
___3. “Kuya Ben, nandoon po kapitbahay na
ang bátang pulubi! Bigyan nangangailangan ang mga damit
natin ng na hindi na
pagkain!” ginagamit.
___4. “Itay, tatawid ang 1. Malakas ang ulan kaya
matandang nakasaklay, pinasukob ni Aaron sa
alalayan po natin!” kaniyang payong ang kamag-aral
___5. “Bata, umalis ka rito!” niya na
isang katutubo.
3. Ipinaubaya ni Aldrin ang
kaniyang upuan sa
matandang lalaki.
2. Nagbigay si JM ng maliit na
halaga mula sa
kaniyang baon para sa mga
nasalanta ng
bagyo.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Prepared by:

VANESSA L. ABANDO
Teacher III
Noted

DR. NANCY C. NAPILI


Principal III

You might also like