Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

PANGALAN: MERIEL P.

CENU
KURSO & SEKSYON: BEED-2B
ORAS & ARAW : DECEMBER 4, 2020 7:00 PM

PANUTO: Basahin at unawain ang sumusunod na pahayag at nga katanungan.


Sagutin ito nang maikli subalit malaman. I-download at I-encode dito ang iyong
sagot at isend sa Google Classroom ang iyong sagot.
______________________________________________________________
SEMI-FINAL EXAM (50 puntos bawat isa)

1. Mag-download ng isang halimbawang banghay-aralin sa Filipino at lapatan ito


ng modipikasyon o pagpapayaman.

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 5


LAYUNIN
Sa loob ng 45 minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang makamit ang 95% ng
kahusayan ng mga
sumusunod:
1. Nagagamit ang iba't ibang uri ng pangungusap sa pagsasalaysay;
2. Naipagmamalaki ang sariling wika sa pamamagitan ng paggamit nito;
3. Nakababasa upang kumuha ng mga impormasyon.
II. PAKSANG ARALIN
Paksa: Para sa Kaligtasan, Pagkilos ay Kailangan/Uri ng Pangungusap ayon sa
Gamit
Kagamitan: Manila paper, cartolina, chalk, mga litrato
Pagpapahalaga: Kamalayan sa mga nangyayari sa kapaligiran
III. PAMAMARAAN
MGA GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. Paghahandang Gawain
1. Pang-araw-araw na Gawain
 Pagbati
 Panalangin
 Pagpulot ng mga maliliit na piraso ng - opo
papel at pagtutuwid ng linya ng upuan. - Ang pangungusap po ay mga salita na
 Pagupo ng tuwid at pagpapanatili ng naglalahad ng kumpletong diwa.
katahimikan. - Isa po sa uri ng pangungusap ay ang
 Pag-ulat ng liban. pasalaysay.
Nagbibigay po ito ng impormasyon at
2. Pagwawasto ng Takdang Aralin kaalaman at
Noong nakalipas na pagkikita, nagtatapos sa tuldok.
nagbigay ako ng -Patanong, ito po ay nagtatanong at
takdang aralin patungkol sa kahulugan humihingi ng
ng kasagutan. Nagtatapos sa tandang
Pangungusap at mga uri nito. Maaari pananong.
bang ilabas -Pautos, naguutos o nakikiusap.
ang inyong ginawang takdang aralin Nagtatapos sa
upang tuldok.
maiwasto ang mga ito. Ibigay ang -Padamdam, nagsasaad ng masidhing
kahulugan ng damdamin
mga ito base sa mga nakalap na tulad ng tuwa, lungkot, at pagkagulat.
impormasyon. Nagtatapos
Tatawag ako ng limang mag-aaral na sa tandang padamdam.
boluntaryong -Opo!
Sasagot. -Opo!
-ma'am hindi po namin yun alam!
Magaling! Ngayon, upang lalo pa
nating
maunawaan ang inyong takda na ito,
ito ang aking
bibigyang pansin at tatalakayin. Handa
na ba
kayong matuto at malaman kung tama
nga ba ang
inyong mga kasagutan?
B. Panlinang na gawain
1. Paggaganyak
Bago tayo magtungo sa ating
talakayan, may
inihanda akong palaro. Gusto niyo
bang maglaro?
Ang tawag sa laro natin ngayon ay
"Ang arko".
Dahil hindi pa ito alam ng karamihan,
ipapaliwanag
ko kung paano ito lalaruin. Ipagpalagay
ninyo na
kayo ay nasa isang barko na lulubog, at
ang
tanging paraan upang makaligtas sa
pagkakalubog
ay sa pamamagitan ng pagugrupo
grupo ng sarili.
Ang pagugrupo ay naka-ayon sa aking
sasabihin.
Halimbawa, ang arko ay lulubog na!
Igrupo ang
sarili sa bilang na sampu. Naintindihan
- hindi pa po ma’am
ba?
2. Paglalahad
Ang arko na nilaro natin ay may
kinalaman sa
kwentong ibabahagi ko sa inyo at sa
aralin na ating
tatalakayin.
Minsan niyo na bang napakinggan ang
kwentong,
"Malaking Arko ni Noe"?

Naglaho ang lahat ng dumi. Nais ng


Diyos na linisin
ang mundo. Alisin ang maruruming
gawain at ang
mga makasalanang tao. Ang mga
taong nagtawa
lamang sa ginagawa ni Noe ay nalunod
na rin.
Wala nang makikitang bagay sa mundo
noon kundi
ang tubig at ang malaking arko ni Noe.
Nang huminto ang ulan at bumaba na
ang tubig,
sumikat na ang araw. Tuwang-tuwa si
Noe at ang
kuniyang buong pamilya. Kay ganda ng
sikat ng
araw. Ito ay waring nagbibigay sa
kanila ng bagong
pag-asa. Nagsiawitan ang mga ibon at
lumikha ng
ingay ang mga hayop. Silang lahat ay
nakadama ng
kagalakan.
Nagbalik sa dating anyo ang
kapagiliran maliban sa
mga taong masasama. Lumitaw na
muli ang mga
bundok at tumubo nang muli ang mga
halaman.
Lumabas na buhat sa arko si Noe, ang
kaniyang
buong pamilya at mga alagang hayop.
Nagkaroon
na muli ng buhay sa ibabaw ng lupa.
Labis ang
kanilang kagalakan. Nag-alay sika ng
pasasalamat
sa Diyos.
"Mula ngayon," wika ng Diyos, "ay
hindi na Ako
muling magpapaulan nang matagal.
Hindi ko na
muling gugunawin ang mundo. Kapag
nakakita
kayo ng bahaghari ay maaalala ninyo
ang Aking
pangako.
Sino si Noe?
Tama, ngunit iba pang kasagutan.
Ano ang ipinagutos ng Diyos kay Noe?
Kung kayo si Noe, susundin niyo rin ba
ang
ipinaguutos ng panginoon.

3. Pagtatalakay
Bakit mahalaga ang pagsunod sa utos
sa lahat ng
Pagkakataon?

Apat na uri ng pangungusap ayon sa


gamit:
1. Pasalaysay- Nagbibigay ito ng
impormasyon o
kaalaman. Nagtatapos sa tuldok (.).
Halimbawa: Noong unang panahon,
ang mundo ay
pinananahanan ng kasamaan.
2. Patanong- Nagtatanong ito o
humihiling ng
kasagutan. Nagtatapos sa tandang
pananong (?).
Halimbawa: "O aking Ama, ano po ang
aking
gagawin?"
3. Pautos - Nag-uutos. Nagtatapos sa
tuldok (.)
Halimbawa: "Gumawa ka ng isang
arko."
4. Pakiusap- Nakikiusap ito o paguutos
nng may
kasama na "paki". Nagtatapos sa opo!
tuldok (.) -opo!
Halimbawa: "Nagmamakaawa kami -Ang pangalan niya ay Noe.
Panginoon, -Pakibura naman ang mga nakasulat sa
pakitigil na itong malakas na pagbuhos pisara.
ng ulan.” -Naku! Nabasag ang salamin,
magagalit ang ating
5. Padamdam -Nagsasaad ito ng Guro.
matinding
damdamin tulad ng tuwa, lungkot, Pangungusap
pagka- -Pasalaysay
gulat, at iba pa. Nagtatapos sa tandang -Patanong
pandamdam (!) -Pautos
Halimbawa: "Whaaaaa!! Napakalakas -Pakiusap
ng ulan! -Padamdam
Tumataas na ang tubig!"
Naiintindihan ba ang mga ito?
Kaya niyo na bang tukuyin ang iba't
ibang uri ng
pangungusap ayon sa gamit sa
pagkakataon na
sumusulat na kayo nito?
Kung gayon, maari ba kayong
makapagbigay ng
halimbawa ng uri ng pangungusap
ayon sa kwento
na aking binasa o ayon sa isang
sitwasyon.
Mahusay! Naiintindihan niyo nga ang
ating
tinalakay.

4. Paglalahat
Ibuod natin lahat ng ating tinalakay sa
pamamagitan ng inyong lahatang
pagtugon sa
aking mga katanungan.
Ano ang tawag sa lipon ng mga salita
na
naglalahad ng kumpletong diwa?
Ibigay ang iba't ibang uri ng
pangungusap?

IV. PAGTATAYA
A. Tukuyin kung ang sumusunod na
pangungusap ay pasalaysay, patanong.
pautos, pakiusap
o padamdam. Isulat sa iyong
kuwaderno ang sagot.
1. Ginugunita ngayon ang anibersaryo
ng Araw ng Kalayaan sa Naga City.
2. Nag-alay ang pangulo ng bu laklak sa
Dambana ng Quince Martires.
3. Bakit tinaguriang Quince Martires
ang Naga City?
4. Piliin ang mga kandidatong kayang
ipaglaban ang interes ng bawat
mamamayan.
5. Naniniwala ka bang ang tunay na
kalayaan ay natamo ng mga Pilipino
noong Hulyo
4, 1946?
6. Tutukan ang mga pangunahing
pangangailangan ng mamamayan.
7. Pinangunahan ng Pangulo ng
Pilipinas ang pagtataas ng watawat sa
Liwasang
Bonifacio sa Maynila.
8. Anong oras sabay-sabay na itataas
ang bandila sa mga makasaysayang
pook sa Pilipinas?
9.Mabuhay ang bansang malaya!
10. Kaugnay ng pagdiriwang ng Araw
ng Kalayan ay isinara sa daloy ng
trapiko
ang ilang mga pangunahing kalsada sa
Kamaynilaan.
V. TAKDANG ARALIN
Sumulat ng sampung pangungusap na
ginagamitan ng iba't ibang uri ng
pangungusap. Itala ito sa inyong
Kwaderno.

2. Bilang magiging guro sa hinaharap, paano ka tutugon sa pangkalahatang


plano na isinasaad ng Vision-Mission ng Department of Education?
-Bilang isang magiging guro sa hinaharap sisikapin kong makiisa sa kanilang plano
na makapag bahagi ng kaalaman sa bawat sulok ng mundo. At bilang humaharap
tayo ngayon sa isang sakit na di natin alam kong kalian matatapos dapat parin
nating ipagpatuloy ang pagbahagi ng kaalaman at maging handa sa “new norma”
sapagkat ang kaligtasan ng ating mag-aaral ang mas higit nating isipin sa panahon
na ito.

You might also like