Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 12

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 10


I. Layunin
Pagkatapos ng talakayan, inaasahan ang mga mag- aaral na:

A. Nagagamit sa sariling pangungusap ang mga salitang binigyang-


kahulugan;
B. Naisasadula ang mahahalagang pangyayari na naganap sa maikling
kwento;
C. Nakagagawa ng sariling wakas tungkol sa akdang Ang Alaga;

A. Paksang aralin
Maikling kwento: Ang Alaga
Isinulat ni Barbara Kimenye
Isinalin sa Filipino ni Prod. Magdalena O. Jocson
Sanggunian: Ikatlong Markahan-Modyul 3 (Ikasampung Baitang)
II. Kagamitang Panturo
A. Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Pahina
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang mag-aaral
Pahina 289-295
3. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal Learning Resoure
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan
• Powerpoint Presentation
• Aklat
• Nakaimprintang Larawan
• Pisara/Panulat
• Manila paper
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

III. Pamamaraan

Gawain ng mga mag-


Gawain ng Guro
aaral.
A. Panimulang Gawain

Pagdarasal
Guro: Magsitayo na ang lahat para sa ating Panalangin. Tatayo ang lahat ng mga
mag-aaral at sabay-
sabay mananalangin.
Amen.

Pagtapos magdasal
Guro: Pulutin ang mga basurang makikita sa ilalaim
ng upuan. I-ayos ang hanay ng mga upuan.
Pupulutin ng mga mag-
aaral ang mga kalat at
basura na nasa ibabaw at
ilalim ng kanilang upuan.

Guro: Maari na kayong magsi-upo.

Magsisi-upo na ang mga


Pagtatala ng mga liban sa klase mag-aaral
May liban ba ngayong araw?

Ma’am, wala po.


Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

A. PAGGANYAK (AKTIBITI)
Panimula

Ngayon klas, umpisahan natin ang klase sa isang


aktibi na Masaya o Malungkot?

Panuto: Iguhit ang masayang mukha kung ang


pahayag ay may kaugnayan sa maikling kuwento at
malungkot na mukha

____1. may mga kabanata


____2. maaaring pormal at
di pormal
____3. banghay
____4. wakas
____5. suliranin
____6. simula
____7. naglalahad ng mahahalagang kaisipan
____8. tunggalian
____9. mga tauhan
____10. kasukdulan

Nakadikit sa pisara ang malungkot na mukha at


masayang mukha, Bago idikit ng mga sasagot ang Opo ma’am
mga ito ay kailangan muna nila na gayahin ang
emosyon na kanilang napili.
Ginaya ang malungkot na
Naiintindihan ba klas? mukha at saka kinapit sa
unang bilang.
Okay, klas simulan na natin
Ms. Hidalgo anong sagot sa unang bilang? Sa
tingin mo ba ay may kaugnayan ito sa maikling
kwento?
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

Okay. Mamaya ay ating aalamin kung tama ba ang


kaniyang naging kasagutan.
Sa pangalawang bilang, Ms Mitra Ano naman sa
palagay mo ang sagot sa ikalawa? Malungkot ba o
masaya

Okay, malungkot rin ang sagot ni Ms. Mitra.


Gagayahin ang
Ikaw naman ang sumagot Mr. Hizon, Kung ikaw malungkot na muka saka
ang tatanungin may kaugnayan kaya ang ikatlong ikakapit ang malungkot na
bilang sa maikling kwento? muka sa ikalawang bilang

Ikaapat Ms. Javier


ma’am ang sagot kop o ay
masayang muka (ginaya
ang masayang muka saka
idinikit sa ikatlong bilang

Ikalima Mr. Bathan Masaya ma’am

Masaya rin ma’am

Ikaanim po ay masaya

Ika pito po ay malungkot

Ikawalo po ay masaya

Ika siyam po ay masaya


rin

Ikasampu po ma’am ay
masaya rin
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

Mahusay klas, batay sa inyong mga nilagyan ng


masayang muka. Paano nyo mabibigyan ng
kahulugan ang Maikling kwento?

(Sasagot kung sino ang may ideya sa tanong ng


guro)
Ma’am ang maikling
kwento po ay uri ng
akdang pampanitikan na
may layuning
magsalaysay ng isang
mahalaga at
nangingibabaw na
pangyayari sa buhay, na
kinasasangkutan ng isa o
ilang Tauhan, na nag-
iiwan ng iisang kakintalan/
impresyon sa isipan ng
mga mambabasa.

Ang maikling kwento ay isang akdang


pampanitikan na nagsasalaysay ng pangyayari sa
buhay ng isang tao na mayroong iilang Tauhan na
nagiiwan ng kakintalan sa mga mambabasa.

Ano nga ulit ang kakintalan?


Yung tumatak po sa isip
ng mga mambabasa
pagkatapos basahin ang
isang akda

Mahusay
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

Ang akdang tatalakayin natin sa araw na ito ay nakahanay


sa uri ng maikling kwento na Kwento ng Tauhan, mamaya
pag may oras pa ay ating pag-uusapan ang mga elemento
at uri ng maikling kwento.

Bago simulan ang pakikinig ay mag tatanong muna


ang guro kung sino ang may mga alagang hayop
sa kani-kanilang bahay Maaaring meron o wala
ang isagot sa guro

Ano namang mga alaga na meron kayo?

Ma’am aso po, tsaka


pusa, manok at isda po.

Wow, mga pet lover pala kayo e.

Ako rin ay may alaga sa bahay, meron kaming


tatlong aso at mga isda.

Ano ba ang magandang dulot ng mga alaga natin


sa atin?
Ma’am nakakawala po ng
stress

Okay mahusay, sa pamamagitan ng mga alaga


natin ay naiibsan minsan ang labis nating stress o Ma’am ako
minsan kinakausap natin sila diba na wari mo’y
isang tao.

Gamit ang ppt magpapakita ang guro ng imahe ng


isang baboy at tatanungin kung sino ang may alaga
nito sa bahay.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

Pareho pala kayo ng pangunahing Tauhan na may


alagang baboy

Paano nyo ba inaalagaan ang baboy nyo?


Ma’am pinapakain po
namin at mayroong
sariling kulungan

Tingnan natin kung paano ba nagkaiba ang pag


aalaga ng pangunahing Tauhan sa alaga niyang
baboy at sa kung paano mo inaalagaan ang baboy
nyo sa tahanan.

Bago natin pakinggan ay kilalanin muna natin kung


sino ang may akda o ang sumulat ng Ang alaga.
Papakita ang larawan ni Barbara Kimenye
(Ipapakilala ng guro ang akda)

A. Pagtalakay

(Magpapanood ng Ang alaga na galing sa youtube)


https://www.youtube.com/watch?v=nWWFJAIWnRs

Tayo ay manonood ng bidyo ng kwento pero bago (Tahimik na papakinggan


iyan basahin muna ang mga gabay na tanong ang akda na Ang alaga)

Pagkatapos makinig ay babalikan ang Gawain 2


upang malaman kung tama ba ang hinuha ng mga
mag-aaral na sumagot sa unang hanay kung sang
ayon o di sang ayon sa pahayag ng kwento.
Sasagot ang mga mag-
aaral sa ikatlong hanay na
sumagot sa unang hanay.
Itatanong ng guro kung ano ang mga salitang
kanilang hindi naintindihan.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

B. PAGLINANG NG TALASALITAAN
Pakitanggal mo nga ang takip ng aking pocket
chart, dahil tayo ay magsasagot sa mga
katanungan sa Gawain 4: Paglinang ng
talasalitaan sa pahina 295.
Pakibasa mo nga ang panuto. Ms Guiling.
(Babasahin sa ppt ang panuto) Panuto: Ayusin ang
nakarambola na mga
1. Ngayon gugulin nya ang kaniyang buhay sa salita upang mabigyang
maliit niyang dampa sa tabi ng ilog sa kahulugan ang salitang
kalansada. L A I L A N A may salungguhit
2. Maging si Andres ay naninimot sa sarili niyang Pagkatapos gamitin ang
mga pagkain maibigay lamang sa kaniyang mga mga ito sa sariling
anak. A D I A N S I S pangungusap. Kung ang
Salitang may Kahulugan Pangungusap inyong sagot ay ukol sa
salungguhit kahulugan ng mga
salitang may salungguhit
Gugugulin Ilalaan
ay ilagay ito sa ikalawang
naninimot Sinasaid
hanay ng pocket chart. At
nagtatampisaw Naglalaro
sa ikatlong hanay naman
namamayani Nagingibabaw
ay sariling pangungusap.
tumilapon Tumalsik
naghahalukay Naghahalukay

3. Karaniwang nagtatampisaw ang mga bata sa


ilog. B A A G A D N B A B
4. Ang pagmamahal sa alagang manok ang
namamayani kay tatay kaya hindi niya ito
maipagbibili. W A G I N B A B A N I G N A
5. Si Tony at ang drayber ng isang motorsiklo ay
tumilapon sa iba’t ibang direksiyon.S I K L A M T U
6. Habang naghahalukay sa kumpol ng mga sanga
ang magkakaibigan, isang di inaasahang
pangyayari ang naganap. N G A A K L A K L A K

(Bibigyan ng guro ng meta cards ang mga mag-


aaral na gusto sumagot. 1 hanggang 2 minuto
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

lamang ang ibibigay na oras upang makapag isip


ng pangungusap at buoin ang naka karambola na
salita.

Pagkatapos ng 2 minuto ay ikakabit na ng mga


mag-aaral sa pocket chart ang kanilang mga
kasagutan.)

Paguusapan ang bawat kasagutan ng mga mag-


aaral

Ang huhusay talaga ng G10 AAL.

(MALAYANG TALAKAYAN TUNGKOL SA ANG


ALAGA )

(Pagkatapos magbahaginan ng kanilang mga


sagot ay magtatanong ang guro)

Bilang isang mamayan paano mo maipapakita


ang iyong pagpapahalaga at pagmamahal sa
mga hayop? Gamitin ang mathematical
equation na nasa ibaba sa pagsagot ng tanong
na ito. Magtataas ng kamay ang
mga mag-aaral na gustog
+-x= Naipakita ang pagpapahalaga sumagot.
at pagmamahal sa hayop.

Okay. Ms Hidalgo Bawasan (-) ng mga tao


ang pananakit na
ginagawa sa mga hayop,
dagdagan (+) ang mga
opisina na kumkalinga sa
mga hayop na
nasusugatan gawa nating
mga tao, at paramihin(x)
pa lalo ang mga batas na
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

magbibigay ng
proteksyon sa mga ito.

Napakuhasay naman ng iyong kasagutan.


Palakpakan naman natin si Ms. Hidalgo.

C. ABSTRAKSYON
Guro: Dahil sabi nyo ay
nauunawaan nyo na ang akdang Ang alaga,
magkakaroon kayo ng pangkatang
gawain. Ang inyo grupo ay yun paring grupo nyo sa
Filipino.
Kinakailangan nyong isadula ang
buod ng maikling kwento. Ipapakita
nyo sa amin ang
pinakamahahalagang pangyayari
na naganap sa kwentong Ang ( pupunta sa kani-kanilang
Alaga at bibigyan nyo siya ng sarili ninyong wakas. grupo at mag-uusap-
Bibigyan ko kayo ng ilang usap)
minuto para pumunta sa inyong
mga grupo at pag-usapan kung Opo ma’am naiintindihan
paano nyo isasadula ang mga po.
kaganapan sa Ang alaga
Nauunawaan ako klas? May Naguusap-usap at
katanungan? nageensayo.

Ang pamanatayan ay ipapaliwanag ko bago kayo


magsimulang magsadula. Meron lamang kayong
15 minuto upang iensayo ang inyong isasadula.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
Mahahalagang pangyayari – 10 puntos
Kahandaan - 10 puntos
Magandang Wakas - 10 puntos
Kabuuan – 30 puntos
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

D.FIDBAK MULA SA GURO


Magbibigay ang guro ng reaksyon o fidbak sa
ginawang performance ng bawat Pangkat

E. APLIKASYON
Gamit ang PPT, may inihandang
ilang katanungan ang guro
patungkol sa maikling kwento na Ang Alaga at sasagutan
ito ng mga mag-aaral sa pamamagitan ng pagsulat ng
Titik ng Tamang sagot sa isang 1/4 na papel. Makikikuha
ng isang 1/4 na papel. At sagutin ang mga katanungang
makikita ninyo sa PPT, titik lamang ng tamang
sagot ang inyong isusulat. Handa na ba kayo?
Mga katanungan:
1. Alagang hayop ni Kibuka na napamahal na sa kanya.
a. Baka
b. Kambing
c. Baboy
2. Lugar kung saan tahimik na naninirahan si Kibuka
kasama ng kanyang alaga.
a. Tabi ng ilog sa Kalansanda
b. Ilalim ng tulay sa Kalansanda
c. Taas ng sagradong puno sa Kalansanda
3. Pinakapinagkakatiwalaan kawani sa Ggogombola
Headquarters.
a. Musisi
b. Kibuka
c. Yosefu
4. Hepe ng Ggogombola na
tumulong kay Kibuka makauwi matapos ang insidente.
a. Musisi
b. Nathaniel
c. Miriamu
5. Matalik na kaibigan ni Kibuka na nasa Buddu Country
dahil sa kanyang
negosyo.
a. Yosefa
b. Yusefo
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IVA- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE

c. Yosefu
6. Dahilan ng pagkamatay ng alaga ni Kibuka.
a. Nadaganan ng puno
b. Nalunod sa ilog
c. Nasagasaan ng motorsiklo
7. Sumulat ng maikling kwento na Ang Alaga
a. Roderic P. Urgelles
b. Mary Grace Tabora
c. Barbara Kimenye
8. Nagsalin sa Filipino ng maikling kwento na Ang Alaga
a. Prof. Magdalena O. Jocson
b. Prof. Madagme O. Jocson
c. Prof. Magdalean O. Joson
9. Saang akdang pampanitikan na kabilang ang akdang
Ang alaga
a. Epiko
b. Maikling kwento
c. Nobela
10. Anong buong pangalan ko?
a. Bb. Danika C. Javier
b. Bb. Danica C. Havier
c. Bb. Danica C. Javier

V. Takdang Aralin
Guro: Basahin ang Rosalia Villanueva
Teodoro, Dakilang Ina sa pahina 296.

Inihanda ni:
Javier, Danica C.
Gurong Nagsasanay sa Filipino 10

You might also like