Professional Documents
Culture Documents
DLP Ap 8 Q3 - Cot
DLP Ap 8 Q3 - Cot
DETAILED
LESSON PLAN Guro JOYCE ANN GIER Asignatura ARALING PANLIPUNAN
(Detalyadong
Banghay Aralin Baitang at 8 -ZEUS Pamanahunang Markahan 3
sa Pagtuturo) Seksyon/Oras
1 ORAS/ 60 MINUTO Taong Panuruan 2022 -2023
Instructional Planning
(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional process by
using principles of teaching and learning is based on D.O. 42, s. 2016.)
Bilang ng Detailed Lesson Plan (DLP) 5.1
Ika -03 ng Abril, 2023 (Lunes)
Petsa
8 -Zeus
Sesyon
Nasusuri ang dahilan, kaganapan at epekto ng
Code at Mga Kasanayan: Rebolusyong Siyentipiko, Enlightenment at Industriyal.
(Hango sa Gabay Pangkurikulum) AP8PMD-IIIg-6
ilapat, paghambingin,
Paglalapat: Paggamit sa klasipikahin,
natutuhan sa iba’t ibang idayagram, ilarawan,
paraan o teksto. uriin, markahan, pag-
ibahin
4. Pag-oorganisa:
Inaayos ang mga
kahalagahan ayon sa
pagkakasunud-sunod
nito sa pamamagitan
ng pag-iiba-iba,
pagbibigay kalutasan,
at ang paglikha ng
isang natatanging
sistema ng
4. Makabansa
pagpapahalaga. Ang
Kapayapaan at Kaayusan,
diin ay sa
Kabayanihan at
paghahambing, pag-
Pagpapahalaga sa mga
uugnay, at paglalagom
ng mga Bayani, Pambansang Nakapagmumungkahi ng responsableng paggamit sa
pagpapahalaga. Pagkakaisa,
Sibiko,
Kamalyang
Pananagutang
mga mahahalagang imbensyon na makikita sa paligid.
Behavioral Verbs: sang-
ayunan, baguhin, ayusin, Panlipunan,
samahin, ihambing, Pagkamakabayan,
kumpletuhin, idepena, Produktibo
ipaliwanag, buuin, lahatin,
kilalanin, isanib, ibahin,
sunud-sunurin, ihanda,
iugnay, lagumin
5. Karakteresasyon:
May sistemang
pagpapahalaga na
kumokontrol ng
kanilang pag-uugali.
Maaaring ito ay
karaniwan, pare-
pareho, inaasahan, at
ang pinkamahalaga ay
ito ang katangian ng
mga mag-aaral. Ang
layuning pampagtuturo
ay nakatuon sa
pangkalahatang
pagsasaayos ng mga
pagpapahalagang ito
(personal, sosyal,
emosyonal).
Behavioral Verbs: ikilos, iba-
ibahin, ipakita,
impluwensiyahan,
pakinggan, baguhin,
gampanan, sanayin,
imungkahi, itanong,
rebisahin, solusyunan,
patunayan
Rebolusyong Industriyal
2. Nilalaman
Mga larawan, maikling bidyu, PowerPoint Presentation, activity
sheet
4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain (10 na minuto): Ipinakilala sa bahaging ito ang nilalaman Panalangin
ng aralin. Bagaman minsan ito ay opsyonal, kadalasan ito ay isinasama upang maglingkod
at gamiting bilang pangganyak na gawain para mabigyan ang mga nag-aaral ng lubos na Pagtatala ng mga liban sa klase
kasiglahan para sa paglalahad na aralin at sa ideya na tatalakayin. Ayon sa prinsipyo ng Rebyew/ Pagbabalik -aral
pagkatuto, nagaganap ang pagkatuto kapag ito ay isinasagawa sa isang kaaya-aya at
kumportable na kapaligiran. Itanong sa klase:
1. Ang unang yugto ng imperyalismo at kolonisasyon ay
nagbigay -daan sa tatlong mahahalagang panahon. Ano
-ano ang mga panahong ito?
2. Anong kaisipan ang sinimulang gamitin sa Rebolusyong
Siyentipiko?
3. Anong kaisipan naman ang sinimulang gamitin sa
Panahon ng Kaliwanagan?
Pagganyak
4Pics1Word
Panuto: Batay sa mga larawang ipinakita. Hayaan ang mga mag
-aaral na makabuo ng salitang nilalarawan sa apat
namagkaparehong larawan.
Sagot: Rebolusyon
Sagot: Industriyal
Itanong sa klase:
1. Ano sa tingin ninyo ang paksang ating tatalakayan
ngayong araw? Sagot: “Rebolusyong Industriyal”
2. Ano ang ibig sabihin ng Rebolusyong Industriyal?
(hayaan ang mga mag -aaral na makapagbigay ng
sariling kahulugan base sa kanilang prior knowledge sa
konsepto)
Posibleng Sagot: Ang Rebolusyong Industriyal ay isang transisyon na
panahon sa Europa at America na nakatuon sa pagbabago sa proseso ng
paggawa ng mga produkto.
4.2 Mga Gawain/Estratehiya (10 minuto): Ito ay isang interaktibong estratehiya Panuto: Ipares ang mga mag -aaral. Hayaang maghanap sa loob
upang pukawin ang mga dating kaalaman o karanasan ng mga mag-aaral. Nagsisilbi itong
lunsaran para sa bagong kaalaman/kaisipan. Ipinapakita rito ang simulain na ang pagkatuto o paligid ng silid -aralan ng kahit anong “technological devices”
ng mga mag-aaral ay nagsisimula kung saan ang mga mag-aaral. Isinasagawa dito ang o teknolohiyang bagay na sa tingin nila ay may mahalagang
maingat na pagkakabalangkas ng mga Gawain tulad ng isahan o paangkatang pagsasanay,
pangkatang talakayan, sarili o pangkatang pagtataya, dalawahan o tatluhang pagtatalakay, ambag buhay ng tao. Bigyan lamang ng isang minute ang mga
palaisipan, dula-dulaan, mga pagsasanay na kibernetika, paglalakbay at iba pang mga mag -aaral na makahanap nito. Matapos ang isang minute, ang
kaugnay na gawain. Kinakailangan ang malinaw na panuto sa bahaging ito.
bawat pares ay ibabahagi ang kanilang napiling makabagong
teknolohiya at magbibigay ng kahalagahan nito sa pang -araw -
araw na pamumuhay ng tao.
4.3 Pagsusuri (3 minuto): Kalakip dito ang mga pokus na tanong na magsisilbing gabay
sa mga guro sa paglilinaw ng mga susi sa pag-unawa tungkol sa paksa. Maayoss na
pagkakabalangkas ng mga kritikal na mga puntos upang mabigyan ng pagkakataon ang Matapos ang Gawain, itanong ang mga sumusunod sa klase.
mga mag-aaral na magtalakay at maibahagi ang kanilang mga kaisipan o opinion tungkol sa
mga inaasahang isyu. Nakapaloob din dito ang mga pandamdaming katanungan upang
1. Paano kaya ang ating pamumuhay kung wala ang mga
pukawin ang mga damdamin ng mga mag-aaral hinggil sa mga Gawain o sa paksa. Ang ito?
huling katanungan o mga konsepto na tinatalakay dito ay gumagabay sa mga mag-aaral
upang maunawaan ang mga bagong kaisipan o konsepto o kassanayan na ilalahad sa
bahagi ito.
Socratic questioning, referred to teaching and learning that uses the art of
questioning to probe thinking and engagement at a deeper level. level
4.4 Pagtatalakay (15 minuto): Binabalangkas dito ang mga susing konsepto, Gabayan ang mga mag -aaral sa pagtatalakay sa pamamagitan
mahahalagang kasanayan na dapat linangin, at tamang kaasalan ay dapat bigyan din ng
diin. Inaayos ito sa pamamagitan ng isang pagtatalakay na bumubuod mula sa Gawain, ng pagpresenta ng PowerPoint Presentation, maikling bidyu at
pagsusuri at mga bagong konsepto na itinuturo. ng mga gabay na tanong
4.5 Paglalapat (12 minuto): Binabalangas ang bahaging ito upang matiyak ang mausing Concept Map
pagkakasangkot ng mga mag-aaral na ilapat ang kanilang mga bagong natutunan sa
kanilang pang-araw-araw na pamumuhay. Hatiin sa limang pangkat ang klase. Base na natutunan sa
pagtatalakay, hayaan ang mga mag -aaral na makagawa ng
concept map na nagsaad ng mga salik o dahilan, mga
mahahalagang imbento, at epekto ng pag -usbong ng
Rebolusyong Industriyal. Matapos makabuo ng concept map,
hayaan ang mga mag -aaral na maibahagi ito sa klase.
4.6 Pagtataya (5 minuto): Para sa mga guro: a.) Tinataya kung ang mga layuning
pagkatuto ay ay natamo sa itinakdang oras; b.)Malulunasan o mapapayaman pa ang mga
kinailangang linangin sa pamamagitan ng mga angkop na estratehiya at c.) Tayain kung ang
hinahangad na pagkatuto at pamantayan ay natamo.. (Paalala: Ang Formative na Pagtataya
ay maaaring ibigay bago, habang at pagkatapos ng aralin). Pumili sa alinmang Paraan ng
Pagtataya na nasa ibaba::
Mga Paraan ng Pagtataya Mga Maaaring Gawain
Pagsisiyasat, Pagsasadula,
Pasalitang Paglalahad,
Pagsasayaw, Pangganap
na Musika, Pagpapakita ng
a. Pagmamasid Kasanayan, Pangkatang
(Itatala ang pormal o impormal na namamasid na mga Gawain (e.g. Sabayang
pagganap o pag-uugali ng mga mag-aaral batay sa Pagbasa), Pagtatalo, Motor
pamantayan ng pagtataya.) Saykomotor na Laro,
Pagkukuwang Gawain,
Activities, Science
Eksperimentong Pang-
agham
b. Pakikipag-usap sa mga Mag-aaral / Kumperensiya Aktwal na Gawaing
(Kinakausap o tinatanong ng guro ang mga mag-aaral Pangmatematika Gawaing
tungkol sa kanilang mga natutunan ayon sa kanilang Pasulat at Sanaysay,
pagkaunawa at mapa-unlad at malinawan ang kanilang pag- Pagsusuri ng mga
iisip.) Larawan, Komik Istrip,
Panel na Talakayan,
Pakikipanayam, Pagbasa
sa Think-Pair-Share
Worksheets Para sa Lahat
na Asignatura, Sanaysay,
Pagbuo ng Mapa ng
Konsepto/Grapikong
c. Pagsusuri sa mga Produkto ng mga Mag-aaral
Pantulong, Hulwarang
(Tinataya ng guro ang kalidad ng mga produkto na ginawa
Proyekto, Gawaing Sining,
na mga mag-aaral ayon sa sinang-ayonan na pamantayan)
Paglalahad ng Multimedia,
Produktong Gawa Mula sa
Asignaturang Teknikal-
Bokasyonal
Pasulit sa Pangganap na
Kasanayan, Mga Tanong
Panuto: Hayaan ang mga mag -aaral na masagutan ang mga
na Open-Ended, sumusunod na pagtataya. Makinig sa karagdagang panuto ng
Practicum, Papel at Lapis
na Pasulit, Pauna at
guro. Basahin at isulat ang sagot sa ibinigay na activity sheet.
Pahuling Pagsusulit,
Pasulit na Diagnostic,
Pasalitang Pasulit, A. Punan ang patlang
Pagsubok
1. Ang Rebolusyong Industriyal ay nagsimula sa bansang
_______.
2. Ang pagprodyus ng tela noon ay ginagawa sa mga
tahanan na tinawag na sistemang _______ bago pa
maimbento ang mga makinarya.
3.-4. Sa mga bansang ________ at ______ nagkaroon ng
malaking pagbabago sa aspetong agrikultura at industriya.
5. Ang _______ ay panahon na kung saan ang mga tao na
kung saan ang mga tao ay nagsimula nang gumamit ng
mga makabagong kagamitan gaya ng makinarya sa
kanilang produksyon
B. Tama o Mali
________ 6. Naidulot ng Rebolusyong Industriyal ang
pagbibigay -tuon ng mga tao sa kahalagahan ng
industriyalisasyon sap ag -unlad ng mga bansa.
________ 7. Ang rebolusyong industriyal ay nagtulak sa mga
tao sa landas ng industriyalisasyon. Kahit walang
rebolusyong industriyal, mararanasan pa rin natin ang mga
ginhawa ng modernong panahon.
________ 8. Ang industriya ng tela at sinulid ang
d. Pasulit
(Nagbibigay ng mga paulit o pagubok ang mga guro upang
pangunahing naapektuhan ng rebolusyong industriyal.
matukoy amg kakayahan ng mga mag-aaral na ipakita ang ________ 9. Ang naging tagumpay ng rebolusyong
kagalingan sa isang kasanayan o kaalaman sa nilalaman.)
industriyal ay nakasalalay sa kakayahan na ihatid ng mga
negosyante ang hilaw na materyales at ang mga tapos na
produkto sa mga lugar na patutunguhan nito.
_______ 10. Ang Rebolusyong Industriyal ay nagdulot ng
pakaunti ng mga manggagawa sa bukirin at pagsisimula ng
pagtingin ng mga tao sa siyudad bilang lugar kung saan
makakakuha ng karagdagan n akita kung hinid
permanente na hanapbuhay.
Sagot:
A.
1. Great Britain
2. Domestiko/ domestic system
3. Great Britain
4. United States
5. Rebolusyong Industriyal
B.
6. Tama
7. Mali
8. Tama
9. Tama
10. Tama
Pagpapayaman / Pagpapasigla sa Kasalukuyang Aralin Panuto para sa mga mag -aaral: Magmasid sa loob ng inyong
tahanan o sa paligid. Maghanap ng limang bagay na para sa iyo
ay nagpabago at nagpagaan sa iyong pamumuhay. Itala ang
mga bagay na ito at ibigay ang kanilang kahalagahan. Isulat
ang iyong takdang -aralin sa iyong Activity Notebook sa AP.
Assignment method of teaching, the most popular form of student -
centered instruction where students can strengthen, apply, and deepen their
Con
knowledge which aims to promote independent learning.
kno