Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

BANGHAY ARALIN SA EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 7

MARKAHAN: Ikalawang Markahan PAARALAN Tunasan National High School

LINGGO: Ikawalong linggo GURO: Riveca D. Gerenguillo

PETSA: Enero 09.-13, 2023 ANTAS AT


Grade 7 Cluster 1&2
ORAS: 6:00AM -12NN SEKSYON:

YUGTO NG PAGKATUTO IKALAWANG ARAW


UNANG ARAW
(PHASE OF LEARNING)
I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa
PANGNILALAMAN Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa kalayaan.
(CONTENT sa kalayaan.
STANDARD)
B. PAMANTAYAN SA Naisasagawa ng mag-aaral ang pagbuo ng Naisasagawa ng mag-aaral ang pagbuo ng mga
PAGGANAP hakbang upang baguhin o paunlarin ang kaniyang
(PERFORMANCE mga hakbang upang baguhin opaunlarin ang
kaniyang paggamit ng kalayaan. paggamit ng kalayaan.
STANDARD)
1. Nakikilala ang mga indikasyon / palatandaan ng 1. Nahihinuha na likas sa tao ang malayang pagpili sa mabuti o sa
C. MGA KASANAYAN pagkakaroon o kawalan ng Kalayaan. masama; ngunit ang kalayaan ay may kakambal na pananagutan
SA PAGKATUTO EsP7PT-IIe-7.1 para sa kabutihan.EsP7PT-IIf-7.3
(LEARNING 2.Nasusuri kung nakikita sa mga gawi ng kabataan ang 2.Naisasagawa ang pagbuo ng mga hakbang upang baguhin o
COMPETENCIES) Kalayaan.EsP7PT-IIe-7.2 paunlarin ang kaniyang paggamit ng Kalayaan.
II. NILALAMAN
1. Yunit at Aralin MODYUL 7: KALAYAAN MODYUL 7: KALAYAAN at PANANAGUTAN

2. Sanggunian ESP 7 MODYUL AT SANGGUNIANG AKLAT ESP 7 MODYUL AT SANGGUNIANG AKLAT


Powerpoint presentation, kopya ng video trailer POWERPOINT PRESENTATION, kopya ng video tungkol sa Are
3. Kagamitang Panturo
na Once Upon a Time (Alladin and Evil Queen) you a Good Person? (Mabuti ka bang tao?)
III. Pamamaraan
1. Panalangin . Panalangin
2. Pagbati 2. Pagbati
A. Panimulang gawain 3. Pagsusuri ng Kalinisan 3. Pagsusuri ng Kalinisan
4. Pagtala ng Lumiban 4. Pagtala ng Lumiban
5. Pangungumusta 5. Pangungumusta
B. Balik-aral (Drill) I-CARE#5 I-CARE #6
Basahin at unawain mabuti ang isinasaad sa bawat Sa Bilang 1-4, ibatay ang sagot sa situwasiyon na nasa kahon.
pangungusap.Tukuyin kung ang bawat pahayag ay 1. Ano ang hindi sinasabi ng pagkabalisa na naramdaman ni Kardo
tama o mali. sa situwasiyon?
1. Pagsunod sa utos ng magulang. Isang gabi, naghanda si Kardo ng isang kodigo para sa kanilang
2. Paghihiganti sa mga taong Nakagawa ng mali sayo. pagsusulit kinabukasan. Nais niyang makakuha ng mataas na marka sa
3. Pag-aaral nang mabuti. lahat ng asignatura. Ngunit sa mismong araw ng pagsusulit, nakadama
4. Pagpupuyat dahil sa computer games o social siya ng pagkabalisa habang sinisilip niya ang kodigo.
media. A. Ito ay resulta ng konsensiya na nagpapaalala kay Kardo ng kaniyang
5. Paggamit ng gadgets habang kumakain. moral na obligasyon na maging tapat at hindi umasa sa kodigo.
6. Paggalang sa desisyon o opinion ng ibang tao. B. Ito ay indikasyon na sinasabi ng kaniyang konsensiya na masama
7. Pagpapasalamat sa taong tumulong s aiyo. ang gumamit ng kodigo.
8. Pakikipaglaro sa kapatid C. Ito ay isang moral na paghatol na nagpapahayag na hindi niya dapat
9. Paninigarilyo o pagbibisyo. gawin ang kilos.
10. Pagtulong sa mga nangangailangan. D. Ito ay paghatol ng kaniyang isip na baka mahuli siya ng kanilang
guro.
2. Kung susundin ni Kardo ang sinasabi ng kaniyang pagkabalisa, alin
ang hindi niya dapat gawin?
A. Pag-iwas sa labis na pag-aalala
B. Pagtitimbang ng kalalabasan ng pipiliin niyang kilos
C. Tamang pangangatwiran sa bawat opsyon ayon sa Likas na Batas
Moral
D. Pagpili ng mabuting opsiyon
3. “Ngunit sa mismong araw ng pagsusulit, nakadama si Kardo ng isang
pagkabalisa habang sinisilip niya ang kodigo”. Ang pagkabalisang ito
ay:
A. ang tinig ng Diyos na bumubulong kay Kardo na aminin niya na mali
ang pagsilip sa kodigo.
B. babala na baka masanay na siya sa paggawa ng masama.
C. ang paghatol ng konsensiya sa kasamaan ng kilos at ang
pakiramdam ng obligasyong piliin ang mabuti.
D. hudyat na kumikilos ang kaniyang konsensiya.
4. Anong konklusyon ang mabubuo sa situwasiyong kinakaharap ni
Kardo?
A. Kumikilos ang ikalawang elemento ng konsensiya: ang paghatol kung
ang isang pasiya o kilos ay mabuti o masama at ang pakiramdam ng
obligasyong piliin ang mabuti.
B. Ang pangunahing gamit ng konsensiya ay tukuyin ang dapat gawin
sa isang situwasyion.
C. Kumikilos ang unang elemento ng konsensiya: ang pagninilay upang
maunawaan ang mabuti at masama sa isang situwasiyon
D. May pinagbabatayan na mas mataas na pamantayan ang
konsensiya: ang Likas na Batas Moral
5. Alin sa mga sumusunod ang unang prinsipyo ng Likas na Batas
Moral?
A. Kasama ng lahat ng may buhay, may kahilingan ang taong
pangalagaan ang kaniyang buhay
B. Gawin ang mabuti, iwasan ang masama
C. Kasama ang hayop, likas sa tao ang pagpaparami
D. May likas na kahilingan ang tao na alamin ang katotohanan.
Panoorin ang video tungkol sa Are You a Good Person? Mabuti ka bang T

Halimbawa nagkaroon ka ng pagkakataong humiling,


ano ang iyong hihilingin?
Gabay na tanong:
B.Paghahabi sa Layunin ng 1.Ano ang iyong tatlong kahilingan?
Aralin/ Pagganyak / 2. Isulat ang dahilan kung bakit ang mga ito ang iyong
Pagganyak na tanong 1. Sa paanong paraan ipinakita ni Mr. Nice Guy ang kanyang
hiling? pananagutan sa kanyang ginawa?
3.Ang hiling mo ba ay maisasakatuparan kahit walang 2. Paano naging malaya ang taong gumagawa ng mabuti?
magic?
4.Paano ito mangyayari? Ano ang gagawin upang
makamit ito?
5. Ano ang hindi mo gagawin upang makamit ito?
6. ANo ang taglay mo upang makamit ang iyong hiloing
kahit walang magic?
CPaglalahad ng Aralin Ano ang Kalayaan? Ano ang batayan ng kabutihan?
D.Panlinang na Gawain Ano ang Kalayaan para saiyo? Suriin ang mga Punan ang tsart. Suriin ito sa pamamagitan ng pagkilala sa maaaring kahihinatnan
(Activities) sumusunod na larawan. Tukuyin kung alin sa mga ng kilos sa bawat sitwasyon. Isulat sa unang kolum ang agarang epekto o
sumusunod ang nagpapakita ng pagkakaroon ng kahihinatnan ng kilos. Isulat din sa ikalawang kolum ang pangmatagalang epekto
kalayaan at alin sa mga ito ang walang Kalayaan.Isulat ng kilos. Gabay mo ang naunang sitwasyon bilang halimbawa. (gawin sa loob ng
ang letra lamang.
10 minuto)
Sundan ang pormat sa ibaba.
SITWASYON AGARANG EPEKTO PANGMATAGALANG
EPEKTO
Halimbawa: Kapag Halimbawa: . Halimbawa: -Hindi
tinanggihan ko ang -Hindi masasayang ako magugumon sa
alok ng kaibigan kong ang pera ko sugal. -
sumama sa kanya -Hindi ako Makakapagtapos ako
para magsuga matututong ng pag-aaral
magsugal.
-Hindi niya na ako
yayain ulit sa
susunod
Kapag tumutulong
ako sa gawaing
bahay
Kapag hindi ko
ginawa ang aking
mga takdang aralin
Nagpapakita ng Nagpapakita ng kawalan ng Kapag maaga akong
Kalayaan kalayaan nakipagrelasyon sa
kabilang kasarian
Kapag nag-aral ako
ng leksiyon araw-
araw
Kapag pinagbigyan ko
ang alok ng kaibigan
1. Bakit mo nasabing may Kalayaan sa uang tatlong
kong manood ng
larawan?
2. Bakit mo nasabing walang Kalayaan ang tatlong pornograpiya
kasunod na lawarawan?
3. Ano ang ipinapakita nitong kahulugan ng
Kalayaan?
E. Paunlarin (Analysis) Paano maipapamalas ang tunay na Kalayaan? Sa paanong paraan magiging tunay na malaya ang tao?
F. Pagnilayan Bakit kailangang may hangganan ang Kalayaan ng tao? Bakit kailangang maging mapanagutan ang bawat isa sa kanyang kilos o
(Abstraction) pasya?
Bilang isang mag-aaral, paano mo mapapahalagahan Paano mo maipapakita ang paggamit ng kalayan na may kaakibat na
G. Isabuhay
(Application) ang iyong kalayaan tungkulin?

Hindi tunay na Malaya ang tao kapag hindi nya maota ang Ang paggamit ng kalayaan ay may kakambal na pananagutan. Hindi
lampas sa kanyang sarili, kapag wala siyang pakialam sa perpekto ang tao kaya’t siya ay nagkakamali sa ilang pagpapasya. Dahil
nakapalibot sa kanya, kapag wala syang kakayahang
H.Paglalahat ng Aralin magmalasakit ng tunay at kapag sya ay nakakulonhg lamang
sa kalayaan, maaari niyang baguhin at paunlarin ang kanyang
sa pansarili lamang nya na interes. pagpapasya at ang kanyang pagkatao

V.Pagtataya ng Aralin
Maikling
Pagsusulit Tama o Mali Panuto: Isulat sa sagutang papel ang titik ng tamang sagot sa
1.Ang tunay na kalayaan ay ang paggawa ng sumusunod na katanungan.
kabutihan. 1. Ang sumusunod na kilos ay nagpapakita nang mapanagutang
2.Ang kalayaan ay kaloob din ng Diyos sa tao. paggamit ng kalayaan maliban sa: a. Inilaan ni Anthony ang
3.Ang kalayaang panloob ng tao ay walang malaking bahagi ng kanyang buhay upang mapalawak ang
hangganan. kanyang kaalaman at karunungan, alam niyang malaking bagay
4. Walang ibang dapat sisihin ang tao sa anumang ang magagawa nito upang maiahon niya ang kanyang pamilya
kinahinatnan ng kanyang ninais na gawin sa kahirapan at upang maibahagi niya sa lahat ang kanyang
mga kakayahan.
5. Malaya ang tao na gawin kung ano ang kanyang b. Nasaktan ni Rebecca ang kanyang ina dahil sa kanyang
gugustuhin pero ito ay may kaakibat na pagsisinungaling dito. Inihanda niya ang kanyang sarili sa
pananagutan. magiging reaksyon ng kanyang mga kapatid sa kanyang
ginawa. Dahil dito, siya na mismo ang gumawa ng paraan upang
itama ang kanyang pagkakamali kahit pa ito ay
nangangahulugang siya ay mapapahiya at masasaktan.
c. Nasaksihan ni Rupert ang ginawang panloloko ng kanyang
kapatid sa kanyang mga magulang. Ang alam nila, pumapasok
siya araw-araw sa paaralan ngunit sa halip, pumupunta siya sa
computer shop kasama ang mga barkada. Dahi alam niyang labis
na mapagagalitan ang kanyang kapatid, hindi niya sinabi ito sa
kanyang magulang dahil ayaw niyang ito ay mapagalitan o
masaktan.
d. Hindi lingid sa kaalaman ni Rachelle ang katiwaliang
nagaganap sa loob ng kanilang kompanya. Saksi siya sa
pandarayang ginagawa ng kanyang matalik na kaibigan sa report
ng kinita ng kompanya. Sa kabila ng pakiusap nitong manahimik
na lamang siya ay sinabi pa rin niya ito sa kanyang boss na
naging dahilan ng pagkatanggal ng kanyang kaibigan sa trabaho
at pakakaroon ng kaso sa hukuman.
2. Ang sumusunod ay palatandaan ng mapanagutang paggamit
ng kalayaan maliban sa:
a. Nakahandang harapin ang anumang kahihinatnan ng mga
pagpapasya
b. Naisasaalang-alang ang kabutihang pansarili at kabutihang
panlahat
c. Hindi sumasalungat ang kilos sa likas na batas moral
d. Naibabatay ang pagkilos sa kahihinatnan nito
3. Ayon kay Sto. Tomas de Aquino ang kalayaan ay katangian ng
kilos-loob na itakda ng tao ang kanyang kilos tungo sa maaaring
hantungan at ang paraan upang makamit ito. Ito ay
nangangahulugang:
a. Ang kalayaan ng tao katulad ng kilos-loob ay nakabatay sa
dikta ng isip.
b. Malaya ang taong gamitin ang kanyang kilos-loob upang
pumili ng partikular na bagay o kilos.
c. Ang hantungan ng kilos ay itinatakda ng tao batay sa kanyang
pagiging mapanagutan sa paggamit ng kanyang kalayaan
d. Lahat ng nabanggit
4. Ang kalayaan ng tao ay nakasalalay sa kanyang
_________________.
a. Isip b. dignidad c. Kilos-loob d. Konsensya
5. Nakilahok sa isang pag-aalsa laban sa pamunuan ng
kompanyang kanyang pinagtratrabahuhan. Nangyari ito dahil
sa hindi makataong pagtrato ng may-ari ng kompanya sa lahat
ng mga empleyado. Dahil dito, siya at ang ilan pang mga
kasamang itinuturing na pinuno ng mga manggagawa ay hinuli at
ikinulong. Sa sitwasyong ito, nawala ang kanyang
_________________.
a. Karapatang pantao c. Panloob na kalayaan b. Dignidad
bilang tao d. Panlabas na kalayaan
V. KASUNDUAN
Takdang Aralin ANo ang mga palatandaan ng paggamit ng Gawiin ang Gawain 1 sa pahina 151 (Pangkatang Gawain)
tungkulin na may kaakibat na tungkulin?
VI.MGA TALA
VII.MGA PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80%
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba
ang remedial? Bilang
ng mga magpaaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anung aralin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng punongguro at
superbisor.
G. Anong
Kagamitang
panturoang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kaowa
ko guro.
H. Pagsusuri sa
Natutuhan (Sasagutan
ng mga mag-aaral)
Inihanda ni:

RIVECA D. GERENGUILLO
Guro sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7

Iniwasto ni: Binigyang pansin ni: Pinagtibay ni:

JENELYN R. ALVAREZ HILDA B. ARROFO, PhD ADOR B. QUERUBIN, EdD


TIII/Tagapag-ugnay sa Edukasyon sa Pagpapakatao Master Teacher I Punong-Guro IV

You might also like