Untitled

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

Masusing Banghay Paaralan Mayha National High Baitang/Antas 10

Aralin School

Guro MONTESA, LESTER A. Asignatura Filipino

Marso 22,2023 FINAL DEMO


Petsa/Oras ng Markahan IKATATLO
Pagtuturo 10:45-11:45 MERCURY
1:00-2:00 JUPITER
2:00-3:00 EARTH

I.LAYUNIN
Pagkatapos ng 60 minutong talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
Nasusuri ang mga simbolismo at matatalinhagang pananalita sa tula;
Nabibigyang-kahulugan ang mensahe ng akda sa pamamagitan ng hashtag of theday o kaya
naman pulot of the day;
Nakapagtatanghal ng ginawang tula tungkol sa kadakilaan ng isang ina
A.Pamantayang GRAMATIKA at RETORIKA:
Pangnilalaman Wastong Gamit ng Simbolismo at Matalinghagang Pananalita

Ang mga mag- aaral ay


B. Pamantayan sa
Pagganap

nakapanghihikayat
tungkol sa kagandahan
ng alinmang
bansa batay sa binasang
akdang pampanitikan
Ang mga mag- aaral ay
nakapanghihikayat
tungkol sa kagandahan
ng alinmang
bansa batay sa binasang
akdang pampanitikan
Ang mga mag- aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa
kagandahan ng alinmang bansa batay sa binasang akdang
pampanitikan
C.Mga Kasanayan sa F10PN-IIIc-78
Pagkatuto Nasusuri ang kasiningan at bisa ng tula batay sa napakinggan

F10WG-IIIc-73
Nauuri ang iba’t ibang tula at ang mga elemento nito
II.NILALAMAN
Paksa PANITIKAN:
Hele ng Ina sa kaniyang Panganay
Mga Kagamitan Laptop, Kopya ng teksto, telebesyon
Sanggunian Modyul sa Ika-apat na Baitang-p.
Pluma 10-p

I. PROSESO NG PAGKATUTO
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG - AARAL
A.Panimulang Gawain
1.Pagbati

Isang magandang araw sa ating lahat.

Magandang Araw din po.


Bago tayo umupo,hingin muna natin ang gabay
ng ating Dakilang lumikha sa pamamagitan ng
isang panalangin na pangungunahan ni Jenny
3.Panalangin Amang dakilang lumikha ng aming mga
buhay,maraming salamat po sa panibagong
araw na ipinagkaloob mo sa bawat isa sa
amin.Sa lahat ng mga biyayang patuloy naming
natatanggap buhat s aiyo,salamat din
po.Patawad po sa lahat ng aming
pagkakasali,pagkukulang s aiyo at sa aming
kapwa.Sa araw na ito Lord ang aming hiling
kami ay iyong Samahan hanggang sa matapos
ang aming gawain.Salamat po.Sa pangalan ng
ni Hesus…Amen.
4.Pagsasaayos ng klase
Bago umupo,mangyaring pulutin muna
lahat ng inyong nakikitang kalat at ayusin ang
pagkakahanay ng inyong mga upuan.
(mamumulot ng kalat ang mga bata,aayusin ang
pagkakahanay ng mga upuan at babalik sa kani-
kanilang upuan)
Kamusta kayo?
Maayos naman po sir.
Masaya akong narinig mula sa inyo na ok
kayo.Para malaman ko kung sino ang
wala,magbilang kayo ng 1-30.Naunawaan ba
klas?
Opo sir!
Magaling umpisahan mo Ronald
(Magsisimulang magbilang si Ronald hanggang
matapos lahat)
Bigyan ng Aling Dionisia klap ang inyong sarili (Susundin ng mga mag-aaral ang ipinagagawa
ng guro)
Pagsumikapan niyo lagi na pumasok araw-araw
para marami kayong matutuhan.Naunawaan ba?
Opo sir!

A. Pagbabalik-Aral
Bago tayo dumako sa ating panibagong
kabanata ay muli nating balikan ang inyong
tinalakay na mga aralin noong nakalipas na
araw.

Ano ang inyong natatandaan sa ating aralin


kahapon?

B.Pagpapalawak ng Talasalitaan

Bago natin simulan ang ating talakayan ay


mayroon ako ritong mga inihandang
gawain .
Basahin ang panuto Lyka.
Tumpak! At mahusay ang iyong kasagutan .
C.Pagganyak
D.Presentasyon
Sa pagbubukas ng ating panibagong
aralin, pagtutuunan natin ng
pansinang isang tula na
panamagatang“Hele ng Ina sa Kaniyang
Panganay”na isinalin sa Filipino ni
Mary Grace

https://www.google.com/url?sa=i&url=http%3A%2F
%2Fpangkatcarbon20182019.blogspot.com%2F2019%2F01%2Fawit-sa-kanyang-
panganay-isang-tula.html&psig=AOvVaw1rQ3EgmLZ-
f5qvH9u9y8K6&ust=1678259029286000&source=images&cd=vfe&ved=0CBAQjRx
qFwoTCKjeppygyf0CFQAAAAAdAAAAABAE
Paghabi ng Layunin

At bago tayo dumako sa ating aralin ay


hayaan ninyong basahin muna natin ang
layunin ngayong araw na ito .
Pakibasa April?

Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral


ay inaasahang:
1.Nasusuri ang mga simbolismo at
matatalinhagang pananalita sa tula;
2.Nabibigyang-kahulugan ang mensahe ng akda
sa pamamagitan ng hashtag of theday o kaya
naman pulot of the day;
3.Nakapagtatanghal ng ginawang tula tungkol
sa kadakilaan ng isang ina
Maraming salamat.

E.Pagtatalakay
Ngayon, panoorin na natin ang
isangMalayang Tula mula sa inang
taga-Uganda para sa kaniyang
Sanggol.Ito ay pinamagatang “Hele ng Ina
saKaniyang Panganay”

https://www.youtube.com/watch?v=XpJpIPT9XDo

Tahimik na nanonood.

Matapos ang 5 minuto


Makinig at Unawain ng Mabuti ang nais
ipahiwatig ng may Akda .

Klas ,Magtatawag ako ng ilangmaswertengmag-


aaral upang sumagotsa mgainihanda kong
katanungan .
Sir ,

Ngunit bago ang lahat,bigyan muna natin


ngpagpapakahulugan kung ano ang tula.Sino sa
inyo ang may ideya tungkol sakahulugan ng tula?
Ang tula po ay isang uri ng panitikan nabinubuo
ng saknong at taludtod

July ann?

Mahusay! Ang tula ay nahahati


sadalawang anyo, Ito ang Tradisyunal
atMalayang Taludturan Ang Tradisyunalna tula
ay may sukat at tugma. Angmga salitang
kadalasang ginagamit sapagbuo nito ay may Nauunawaan po sir,
malalalim nakahulugan. Samantala, ang
MalayangTaludturan naman ay isang tula
nawalang sukat at tugma. Ito ang siyang
inuturing na modernong anyo ngpanunulan
Naunawaan ba angkahulugan at anyo ng tula?

Sir ,

Sino ang persona sa tula?

Ang ina po na nagsasalaysay ng tula

Angeline?

Magaling!

Pangarap po ng ina na maging


2. Ano ang pangarap ng ina sakaniyang isangmatapang na mandirigma ang
panganay na anak? kaniyangpanganay na anak

Jeff?

Mahusay!

Sir,

3. Sa anong anyo ng tula itonabibilang?


(tradisyunal o malaya) Ipaliwanag
Ito po ay nabibilang sa malayang
tuladahil wala po itong sukat at tugma

Beah?

Maraming salamat!
Kung ikaw ay isa
Mahusay ang iyong sagot.
sa mga
tagapakinig ni
Mullah
Nassredin, ano
ang magiging
tugon mo
s
F.Pagpapalawak / Pagpapalawig
Upang lalo pa ninyong maunawaan ang
ating aralin,magkakaroon tayo ng
pangkatang gawain .Basahin ang panuto
Lyn.
G. Paglalapat
H.Paglalahat

H.Ebalwasyon
Iguhit mo! Panuto: Bawat grupo ay guguhit ng isang bagay na sumisimbolo sa inyong Ina, maaring
konektado ito sa gagawin ninyong tula. Iguhit ito sa short bondpaper.

I.TAKDANG-ARALIN
Natapos na ang ating gawain, maari bang
pakibasa Laika ang ating takdang aralin?

Basahin ang akdang “Ang Matanda at ang


Batang Paruparo” ni Rafael Palma

Naintindihan ninyo ba klas?

Opo

Paalam sa inyong lahat at


maraming salamat sa
inyong pakikinig at
kooperasyon. Nawa’y
pagpalain tayong lahat ng
Poong Maykapal.

IV. INTEGRASYON ESP 10


Bilang ng Mag-aaral MERCURY- JUPITER - EARTH -
Bilang ng Mag-aaral na pumasok MERCURY- JUPITER - EARTH -
Bilang ng mga Mag-aaral na nakakuha ng MERCURY- JUPITER - EARTH -
80% pataas.
Bilang ng Mag-aaral na nakakuha ng 79-75. MERCURY- JUPITER - EARTH -
Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan MERCURY- JUPITER - EARTH -
ng remidyal.

Inihanda ni: Sinuri ni:

LESTER A. MONTESA MYRINE F. FERRIOL


Gurong nagsasanay Nakikiisang Guro

Inaprubahan ni:

RHONA JOY I. JUSAY


School Head/ HT-III

You might also like