I-Mga Layunin Pamantayang Pangnilalaman: Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan 9

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 21

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

Pangalan ng Guro: Judilyn L. Labendia Markahan: Ikatlong Markahan


Oras ng Pagtuturo sa Asignatura: 8:00am-12:15pm Baitang @ Seksyon: Grade 9- Navarro, Manansala,
Arcellana, Amorsolo

I- MGA LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa
pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayang Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagmungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang konsepto at palatandaan ng Implasyon (AP9MAK-IIId-8)

Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. nabibigyang kahulugan ang Implasyon;
b. nailalahad ang konsepto ng Implasyon sa pamamagitan ng paggawa ng graphic organizer;
c. nakocompyut ang CPI,( Consumer Price Index), antas ng Implasyon at PPP (Purchasing
Power of Peso); at
d. nabibigyang halaga ang kaalaman tungol sa Implasyon sa ating pang-araw-araw na
pamumuhay.

II- PAKSANG ARALIN:


A. Paksa: ARALIN 4: Implasyon
B. Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral, Unang Edisyon 2015
Pahina 275-278
C. Kagamitan: kagamitang Biswal

III- PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain

1. Panalagin
2. Pagtatala ng liban
3. Balik-aral
4. Motivation
Magpapakita ang guro ng larawan at itanong sa mga bata:
 Ano sa tingin niyo ang ipinapahiwatig ng larawan?
 Ano ang basehan ng inyong obserbasyon?
 Sa inyong palagay, ano ang maaaring maging dahilan ng ganitong sitwasyon?

B. Lesson Proper:

1. ACTIVITY ( March 06, 2023 )

 Hahatiin ang buong klase sa limang (5) grupo


 Magbibigay ang Guro ng Artikulo ukol sa Implasyon.
 Bawat grupo ay may iba’t-ibang Gawain
 Bawat grupo ay bibigyan ng 10 minuto upang matapos ang bawat Gawain.
 Pipili ang bawat grupo ng dalawang mag-uulat upang ipaliwanag ang natapos nilang gawain.

GROUP 1-
Sa nabasang artikulo, sagutin ang sumusunod:
1. Ano ang Implasyon?
2. Magbigay ng dalawang(2) sitwasyon sa ating bansa na nagpapakita ng implasyon?
Ipaliwanag ang bawat siwasyon.

GROUP 2-
Gumawa ng graphic organizer na nagpapakita ng konsepto ng Implasyon.

IMPLASYON

GROUP 3
Batay sa nabasang artikulo at sa impormasyon sa talahanayan. Sagutin ang sumusunod na
mga tanong:
1. Ano ang Consumer Price Index o CPI?
2. Ano ang kahalagahan nito sa Implasyon?
3. Ilahad sa buong klase kung paano makukuha ang CPI ( Consumer Price Index)
GROUP 4
Batay sa nabasang artikulo at sa impormasyon sa talahanayan. Sagutin ang sumusunod na
mga tanong:
1. Ano ang inflation rate o antas ng Implasyon?
2. Paano ito makukuha? Ipaliwanag sa buong klase.
GROUP 5
Batay sa nabasang artikulo at sa impormasyon sa talahanayan. Sagutin ang sumusunod na
mga tanong:
1. Ano ang PPP (Purchasing Power of Peso)
2. Paano ito makukuha? Ipaliwanag sa buong klase.

2.ANALYSIS

 Bawat grupo ay may 3 minuto upang ipaliwanag sa buong klase ang kani-kanilang mga
output.
 Pagkatapus ng pag-uulat, babalikan ng Guro ng Gawain ng bawat grupo at ito’y
susuriin.
 Itatanong ang sumusunod:
Ano ang Implasyon?
Ano ang ginagamit sa pagsukat ng Implasyon?
Paano ito makukuha?
Paano ang pagkompyut sa antas ng implasyon o inflation rate?
Paano makukuha ang Purchasing Power of Peso?

3.ABSTRACTION (March 07, 2023)


Itatalakay ng Guro ang sumusunod:
IMPLASYON- Pagtaas sa pangkalahatang antas ng mga presyo ng mga kalakal at serbisyo sa
isang ekonomiya sa loob ng panahon.
Consumer Price Index – karaniwang ginagamit sa pagsukat ng implasyon upang mapag-
aralan ang bilis at laki ng pagbabago sa presyo ng mga piling produkto.
CPI= total weighted price ng kasalukuyang taon x 100
total weighted price ng basehang taon

Inflation Rate = CPI ng kasalukuyang taon- CPI ng nagdaang taon x 100


CPI ng nagdaang taon

PURCHASING POWER OF PESO

PPI= CPI ng batayang taon x 100


CPI ng batayang taon

Magbibigay ang Guro ng iba pang halimbawa sa pagkompyut ng CPI, Antas ng Implasyon at PPP.

4.APPLICATION

Sa parehong grupo , sagutan at italakay ang sumusunod na tanong. Iulat sa loob ng klase ang sagot
ng bawat grupo.

Paano naaapektohan ang iyong pamilya at ibang tao sa pagbabago sa presyo?

IV-EBALWASYON

I- Basahing Mabuti ang bawat aytem at piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ito ay ginagamit sa pagsukat ng implasyon upang mapag-aralan ang pagbabago sa presyo ng mga piling
produkto.
A. Gross National Product
B. Purchasing Power of Peso (PPP)
C. Gross Domestic Product
D. Consumer Price Index (CPP)

2. Ang mga guro, pulis, military at iba pa ay mga manggagawa na tumatanggap ng tiyak na kita bawat
buwan. Kung tumaas ang antas ng implasyon, ano sa palagay mo ang mangyayari sa kakayahan nilang
makabili?
A. Bababa ang kakayahan nila na bumili
B. Bababa ang kakayahan ng kanilang salapi na makabili
C. Tataas ang kakayahan nila na bumili
D. Tataas ang kakayahan ng kanilang salapi na makabili
3. Ito ay tumutukoy sa pagtaas ng paggalaw ng presyo ng mga bilihin
A. Depletion
B. Implasyon
C. Ekonomiya
D. Pagkunsumo

4. Ito ay tumutukoy sa kakayahan ng piso na makabili.


A. Deplation
B. Implasyon
C. CPI
D. Purchasing Power of Peso (PPP)

5. Ang pag-angkat ng Pilipinas sa ibang bansa ay maaaring magdulot ng implasyon. Bakit magiging sanhi
ng imported induced inflation ang pagbili ng mga produkto o hilaw na sangkap sa ibang bansa?
A. Dahil hindi kayang tustusan ng Gobyerno
B. Dahil hindi nalinang ng husto ang ating likas na yaman
C. Dahil maaaring ang pagpataw ng mataas na interes dahilan upang tumaas ang presyo

II. Punan ng tamang sagot ang talahanayan. Gamitin ang 2008 bilang batayang taon sa pagkompyut.(5PTS.)

TAON TOTAL CPI ANTAS NG PURCHASING


WEIGHTED PRICE IMPLASYON POWER
2008 1,300 - -
2009 1,500

V.TAKDANG ARALIN
Sagutan ang sumusunod na sagot sa limang pangungusap lamang. Isulat ang sagot sa sagutang papel.
(10pts)

Bilang mag-aaral, paano ka makakatulong sa paglutas sa suliranin kaugnay ng implasyon?

VI- PAGNINILAY

Ipinasa ni:

JUDILYN L. LABENDIA
Teacher

Ipinasa kay:

ROSEMARIE D. PACEÑO Ph.D


School Head
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

Pangalan ng Guro: Judilyn L. Labendia Markahan: Ikatlong Markahan


Oras ng Pagtuturo sa Asignatura: 8:00am-12:15pm Baitang @ Seksyon: Grade 9- Navarro, Manansala,
Petsa: March 08,2023 Arcellana, Amorsolo

I- MGA LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa
pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayang Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagmungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang konsepto at palatandaan ng Implasyon (AP9MAK-IIId-8)

Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. natutukoy ang mga dahilan ng implasyon;
b. nailalahad ang mga bunga ng implasyon sa pamamagitan ng talahanayan;
c. nakakagawa ng fish bone na nagpapakita ng epekto ng implasyon sa mga mamamayan;
at
d. nakakapagbigay ng paraan ng paglutas sa Implasyon sa pamamagitan ng repleksyon.

II. PAKSANG ARALIN:


A. Paksa: ARALIN 4: Implasyon
B. Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral, Unang Edisyon 2015
Pahina 275-278
C. Kagamitan: kagamitang Biswal

III. PAMAMARAAN:

a. Panimulang Gawain

1. Panalagin
2. Pagtatala ng liban
3. Balik-aral
Itanong sa mga bata:
 Ano ang implasyon?
 Nakakaapekto bai to sa ating pamumuhay? Paano?
 Ano-ano ang iba’t-ibang uri ng price index?
 Ano ang ginagamit sa pagsusukat ng laki at bilin ng implasyon?

b. Lesson Proper

2. ACTIVITY

 Hahatiin ang buong klase sa limang (5) grupo


 Magpapalabas ang Guro ng video tungkolsa dahilan at epekto ng Implasyon.
 Bawat grupo ay may iba’t-ibang Gawain
 Bawat grupo ay bibigyan ng 10 minuto upang matapos ang bawat Gawain.
 Pipili ang bawat grupo ng dalawang mag-uulat upang ipaliwanag ang natapos nilang Gawain

GROUP 1
Gawain: Talakayin sa buong klase ang dalawang pangunahing dahilan ng implasyon
a. Demand-pull
b. Cost-push
GROUP 2
Gawain: Punan ang kahon ng bunga sa bawat dahilan na tinutukoy at Ilahad sa buong klase

Dahilan ng Implasyon Bunga ng Implasyon


1.
PAGTAAS NG
SUPLAY NG SALAPI

2.
PAGDEPENDE SA
IMPORTASYON
PARA SA HILAW NA
SANGKAP

3.
PAGTAAS NG
PALITAN NG DOLYAR

GROUP 3

4.
KALAGAYAN NG
PAGLULUWAS
( EXPORT)

5.

MONOPOLYO O
KARTEL

6.
PAMBAYAD-UTANG
GROUP 4
EPEKTO NG IMPLASYON SA MGA MAMAMAYAN
Ipaliwanag kung bakit nakikinabang sa implasyon ang mga sumusunod na nabanggit :
1. Umuutang
2. Mga negosyante/may-ari ng kompanya
3. Mga speculator at mga negosyanteng may malakas ng loob na mamuhunan.

GROUP 5
Ipaliwanag kung bakit nalulugi sa implasyon ang mga sumusunod na nabanggit:
1. Mga taong may tiyak n akita
2. Ang mga taong nagpapautang
3. Mga taong nag-iimpok

2.ANALYSIS

 Bawat grupo ay may 3 minuto upang ipaliwanag sa buong klase ang kani-kanilang mga
output.
 Pagkatapus ng pag-uulat, babalikan ng Guro ng Gawain ng bawat grupo at ito’y
susuriin.
 Itatanong ang sumusunod:
- Ano- ano ang mga dahilan ng implasyon?
- Sa mga nasabing dahilan, anu ang mga bung nito?
- Paano ito nakakaapekto sa pamumuhay ng mamamayang Pilipino?

3.ABSTRACTION
Tatalakayin ng Guro ang sumusunod:
a. Dahilan ng Implasyon:
1. Demand-pull
2. Cost-push
b. Dahilan at bunga ng implasyon
c. Epekto ng implasyon sa mamamayan

4.APPLICATION
Sagutin ang katanungan, Isulat ang sagot sa sagutang papel.
1. Ano ang maidudulot ng implasyon sa pang-araw-araw na pamumuhay?
2. Para sa iyo, paano mo ito lulutasin?

IV – EBALWASYON
Suriin ang sumusunod na sitwasyon. Tukuyin kung ano sa mga ito ang dahilan ng implasyon (DI)
o bunga ng implasyon (BI). Isulat ang DI o BI. ( 10 puntos )
1. Malaking bahagi ng badyet ng bansa ang napupunta sa pambayad-utang.
2. Mas Malaki ang gastusin sa military kaysa sa agrikultura.
3. Maraming produkto ang hindi na kayang bilhin ng mamamayan.
4. Maraming mag-aaral ang hindi na kayang pag-aralin ng kanilang mga magulang.
5. Paghingi ng karagdagang sahod ng mga manggagawa.
6. Mataas na halaga ng mga materyales na kailangan sa produksyon
7. Mataas na interes ang ipinapataw sa mga utang

V.TAKDANG ARALIN
Ano ang patakarang piskal?

VI- PAGNINILAY

Ipinasa ni:

JUDILYN L. LABENDIA
Teacher

Ipinasa kay:

ROSEMARIE D. PACEÑO Ph.D


School Head
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

Pangalan ng Guro: Judilyn L. Labendia Markahan: Ikatlong Markahan


Oras ng Pagtuturo sa Asignatura: 8:00am-12:15pm Baitang @ Seksyon: Grade 9- Navarro, Manansala,
Petsa: March 13-14,2023 Arcellana, Amorsolo

I- MGA LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa
pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayang Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagmungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayan sa Pagkatuto
Napapahalagahan ang mga paraan ng paglutas ng Implasyon (AP9MAK-IIIE-11)

Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang mga paraan sa paglutas ng Implasyon;
b. Naitatala ang mga paraan sa paglutas ng Implasyon;
c. Napapahalagan ang mga paraan ng mga paglutas ng Implasyon sa pamamagitan ng
pagsulat ng repleksyon.

II- PAKSANG ARALIN:


A. Paksa: ARALIN 4: Implasyon
B. Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral, Unang Edisyon 2015
Pahina 275-278
C. Kagamitan: kagamitang Biswal

III- PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain MARCH 13

1. Panalagin
2. Pagtatala ng liban
3. Balik-aral
Itanong sa mga bata:
Ano-ano ang mga dahilan at epekto ng implasyon?

B. Lesson Proper (4 a’s)


1. activity
 Hahatiin ang buong klase sa limang (3) grupo
 Magbibigay ang guro ng mga panuto sa bawat grupo
 Bawat grupo ay bibigyan ng 10 minuto upang matapos ang bawat Gawain.
 Pipili ang bawat grupo ng dalawang mag-uulat upang ipaliwanag ang natapos nilang
Gawain
Group 1- Gumawa ng repleksyon kung paano lulutasin ang implasyon sa bansa
Group2- Gumawa ng talahanayan na nagpapakita sa mga paraan na dapat gawin kung may
implasyon sa bansa at ang mga taong kaakibat
Group 3- Gumawa ng concept map na naglalahad ng mga paraan na dapat gawin kung may
implasyo

2. Analysis
 Bawat grupo ay may 3 minuto upang ipaliwanag sa buong klase ang kani-kanilang mga
output.
 Pagkatapus ng pag-uulat, babalikan ng Guro ng Gawain ng bawat grupo at ito’y susuriin.
 Itatanong ang sumusunod:
 Ano-ano ang mga paraan para malutas ang implasyon?
 Sinu-sino ang mga taong kaakibat nito?
 Bukod sa mga paraang ito, magbigay ng mga programang inilulunsad ng
pamahalaan upang malutas ang implasyon?
 Magbigay ng mga policies na ipinapatupad ng pamahalaan?
 Sa tingin mo epektibo ba ang mga ito? Paano mo nasasabing hindi? Paano mo
nasasabing epektibo?

3. Abstraction MARCH 14
Tatalakayin ng Guro ang mga paraan ng paglutas sa Implasyon sa ating bansa.
 Mga programa at policies na inilunsad at ipinatutupad ng pamahalaan upang
matugunan ang Implasyon sa buong bansa.

4. Application
Sa kaparehong grupo
ROLE PLAYING:
MAG-ISIP NG MGA PARAAN KUNG PAANO LULUTASIN ANG IMPLASYON SA ATING
BANSA

Rubriks sa role playing na gagawin


Content 50
Cooperation 20
Performance 30
total 100%

IV- EBALWASYON:
Gumawa ng EXIT card sa pamamagitan ng ilustrasyon sa ibaba. Sagutan ang kahon na Alam ko, Nais
kong matutuhan at Natutuhan ko. Isulat sa ½ crosswise na papel. (10 pts.)

Paano ka makakatulong
Nais kong Natutuhan ko Sa paglutas sa suliranin kaugnay
Alam
Ng Implasyon?
ko matutuhan

V- TAKDANG ARALIN
Magsaliksik tungkol sa patakarang piskal.
VI- PAGNINILAY:

Ipinasa ni:

JUDILYN L. LABENDIA
Teacher

Ipinasa kay:

ROSEMARIE D. PACEÑO Ph.D


School Head
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

Pangalan ng Guro: Judilyn L. Labendia Markahan: Ikatlong Markahan


Oras ng Pagtuturo sa Asignatura: 8:00am-12:15pm Baitang @ Seksyon: Grade 9- Navarro, Manansala,
Petsa: March 20,2023 Arcellana, Amorsolo

I- MGA LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa
pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayang Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagmungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayan sa Pagkatuto
Nakakabalikat ng pananagutan bilang mamamayan sa wastong pagbabayad ng buwis

Layunin:
Sa pagtatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang iba’t-ibang uri ng buwis;
b. Naipapaliwanag ang salitang tax evasion;
c. Nakakagawa ng jingle campaign tungkol sa wastong pagbabayad ng buwis;
d. Nabibigyang halaga ang kaalaman ukol sa wastong pagbabayad ng buwis.

II- PAKSANG ARALIN:


A. Paksa: ARALIN 5: Patakarang Piskal (Iba’t-ibang uri ng buwis)
B. Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral, Unang Edisyon 2015
Pahina 287-301
C. Kagamitan: kagamitang Biswal

III- PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain

1. Panalagin
2. Pagtatala ng liban
3. Balik-aral
Itanong sa mga bata:
“Ano ang patakarang piskal at ano ang dalawang uri nito?”
4.Motivation

B.Lesson Proper (4 A’s)


a. ACTIVITY

• Hahatiin ang buong klase sa apat (4) grupo


• Magbibigay ang guro ng mga panuto sa bawat grupo
• Bawat grupo ay bibigyan ng 10 minuto upang matapos ang bawat Gawain.
• Pipili ang bawat grupo ng dalawang mag-uulat upang ipaliwanag ang natapos nilang
Gawain.
Group 1
Talakayin sa klase ang uri ng buwis ayon sa Layunin.
Group 2
Uri ng buwis ayon sa apektado
Group 3
Uri ng buwis ayon sa porsyentong ipinapataw

Group 4 Basahin ang balita at sagutan ang sumusunod na mga tanong.


1. Ano ang tax evasion
2. Bakit itinuturing itong labag sa batas?
3. Sa iyong palagay, ano pa ang maaaring gawin ng pamahalaan upang masigurong
mahuhuli ang mga tax evader? Ipaliwanag.

b.ANALYSIS
tatalakayin ng mag-uulat ng bawat guro ang kanilang output. Pagkatapos, susuriin ang
mga ito ng Guro.
Tanong:
1. Sa inyong pansariling kahulugan, ano ang buwis?
2. Ano-ano ang ibat-ibang uri ng buwis?
3. Ano ang tax evasion?
4. Kailan natin masasabing tax evader ang isang tao?
5. Bakit sa tingin mo mahalaga ang pagbabayad ng buwis?
c.ABSTRACTION
Itatalakay ng Guro ang sumusunod:
 Buwis
 Iba’t-ibang uri ng buwis
 Tax evasion

d.APPLICATION
( by group)
Gumawa ng jingle campaign para sa tema ng BIR 2013 tax campaign “I LOVE
PHILIPPINES, I PAY TAXES CORRECTLY.”

Rubrik sa Pagmamarka ng jingle campaign


PAMANTAYAN DESKRIPSIYON PUNTOS NAKUHANG
PUNTOS
Kaangkopan ng Angkop at makabuluhan 30
nilalaman ang mensahe
Kahusayan sap ag-awit Mahusay na pagsasaayos 10
ng liriko at tono
Kahusayan sa Mapanghikayat at 10
pagtatanghal makapukaw-pansin ang
ginawang jingle
campaign

IV-EBALWASYON:
Ibigay ang mga pangalan ng iba’t-ibang uri ng buwis sa ating bansa. 10pts
1.
2.
3.
4.
5.

V.TAKDANG ARALIN
Ano ang patakarang pananalapi?

VI-PAGNINILAY:
Ipinasa ni:

JUDILYN L. LABENDIA
Teacher

Ipinasa kay:

NORMAN G. ALMIROL
School Head
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

Pangalan ng Guro: Judilyn L. Labendia Markahan: Ikatlong Markahan


Oras ng Pagtuturo sa Asignatura: 8:00am-12:15pm Baitang @ Seksyon: Grade 9- Navarro, Manansala,
Petsa: March 21,2023 Arcellana, Amorsolo

I- MGA LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa
pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayang Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagmungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayan sa Pagkatuto
Naipapaliwanag ang layunin ng patakarang pananalapi (AP9MAK-IIIh-17)

Layunin:
Sa pagtatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Naipapaliwanag ang konsepto ng pera;
b. Nakakagawa ng pamagat ukol sa larawang ipapakita tungkol sa pananalapi; at
c. Naipapakita ang kahalagahan ng pera sa pamamagitan ng repleksiyon.

II- PAKSANG ARALIN:


A. Paksa: ARALIN 6: PATAKARANG PANANALAPI
B. Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral, Unang Edisyon 2015
Pahina 287-301
C. Kagamitan: kagamitang Biswal

III- PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain
1. Panalagin
2. Pagtatala ng liban
3. Balik-aral
Ano ang Buwis?
Ibigay ang mga uri nito.
4.Motivation

B.Lesson Proper (4 A’s)


a. ACTIVITY
 Suriin ang larawan. Hahatiin ang klase sa limang(5) pangkat. Bumuo ng pamagat
ayon sa nakikita sa larawan.
 Bibigyan ng kartolina ang bawat pangkat.
 Pipili ang pangkat ng pamagat na katanggap-tanggap
 Isulat ito sa kartolina at ipaliwanag ang dahilan sa naging pagpili
 Ipaskil sa pisara at iulat sa klase

b.ANALYSIS
1. Alin sa mga pamagat ang pumukaw sa iyong pansin? Bakit?
2. Tumutugma bai to sa inilalahad ng larawan?
3. Ano ang iyong batayan sa pagbuo ng pamagat? Ipaliwanag.
c.ABSTRACTION
Itatalakay ng Guro ang konsepto ng pera

d.APPLICATION
Gumawa ng repleksiyon ukol sa sumusunod na tanong:
“ Sa iyong palagay, gaano kahalaga ang pera sa buhay ng tao?Bakit?

IV-EBALWASYON:
Panuto: Buuin ang diagram sa pamamagitan ng paglagay ng mga salitang tumutukoy sa
“PERA” . 10 pts

PERA

V.TAKDANG ARALIN
Magsaliksilk tungkol sa “Patakarang Pananalapi”

VI-PAGNINILAY:

Ipinasa ni:

JUDILYN L. LABENDIA
Teacher

Ipinasa kay:

NORMAN G. ALMIROL
School Head
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

Pangalan ng Guro: Judilyn L. Labendia Markahan: Ikatlong Markahan


Oras ng Pagtuturo sa Asignatura: 8:00am-12:15pm Baitang @ Seksyon: Grade 9- Navarro, Manansala,
Petsa: March 22,2023 Arcellana, Amorsolo

II- MGA LAYUNIN


Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa
pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayang Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagmungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayan sa Pagkatuto
Naipapaliwanag ang layunin ng patakarang pananalapi (AP9MAK-IIIh-17)

Layunin:
Sa pagtatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Naipapaliwanag ang konsepto ng patakarang pananalapi;
b. Naikokompara ang expansionary money policy at contractionary policy; at
c. Nabibigyang halaga ang layunin ng patakarang pananalapi.

II- PAKSANG ARALIN:


A. Paksa: ARALIN 6: PATAKARANG PANANALAPI
B. Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral, Unang Edisyon 2015
Pahina 287-301
C. Kagamitan: kagamitang Biswal

III- PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain
1. Panalagin
2. Pagtatala ng liban
3. Balik-aral
4. Motivation

.Lesson Proper (4 A’s)


a. ACTIVITY

• Hahatiin ang buong klase sa apat (4) grupo


• Magbibigay ang guro ng mga panuto sa bawat grupo
• Bawat grupo ay bibigyan ng 10 minuto upang matapos ang bawat Gawain.
• Pipili ang bawat grupo ng dalawang mag-uulat upang ipaliwanag ang natapos nilang output

Group 1- Gumawa ng news report na nagpapaliwanag sa expansionary money policy


Group 2- Gumawa ng jazz chant na nagpapaliwanag sa contractionary money policy
Group 3- Mag organisa mg debate na may temang “ Ano ang mas okay sayo? Expansionary
policy o Contractionary policy?

b.Analysis
o Ano ang patakarang pananalapi?
o Ano ang pagkakaiba ng expansionary money policy sa contractionary policy?
o Kailan isinasagawa ng banko sentral ang sumusunod na patakaran?

c.Abstraction
Itatalakay ng Guro ang sumusunod:
o Patakarang pananalapi
o Expansionary money policy
o Contractionary money policy

d.Application
Sa iyong palagay, ano ang kahalagahan na maunawaan ang mga layunin ng pananalapi?

IV-EBALWASYON:
Ano ang kaibahan ng expansionay money policy sa contractionary money policy?
Gumawa ng venn diagram ukol dito. 10pts.

V.TAKDANG ARALIN

VI-PAGNINILAY:

Ipinasa ni:

JUDILYN L. LABENDIA
Teacher

Ipinasa kay:

NORMAN G. ALMIROL
School Head
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

Pangalan ng Guro: Judilyn L. Labendia Markahan: Ikatlong Markahan


Oras ng Pagtuturo sa Asignatura: 8:00am-12:15pm Baitang @ Seksyon: Grade 9- Navarro, Manansala,
Petsa: Apri 03-4,2023 Arcellana, Amorsolo

III- MGA LAYUNIN


Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa
pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayang Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagmungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

Pamantayan sa Pagkatuto
Naipapaliwanag ang layunin ng patakarang pananalapi (AP9MAK-IIIh-17)

Layunin:
Sa pagtatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Naipapaliwanag ang pag-iimpok at pamumuhunan;
b. Naihahambing ang pag iimpok at pamumuhunan sa pamamagitan ng pagbuo ng
diagram
c. Napapahalagahan ang pag-iimpok at pamumuhunan sa pamamagitan ng paggawa ng
repleksiyon

II- PAKSANG ARALIN:


A. Paksa: ARALIN 6: PATAKARANG PANANALAPI
B. Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral, Unang Edisyon 2015
Pahina 342-343
C. Kagamitan: kagamitang Biswal

III- PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain
1. Panalagin
2. Pagtatala ng liban
3. Balik-aral
Ano ang patakarang pananalapi?
Ano ang mga layunin nito?
B. Lesson Proper (4 A’s)
a. ACTIVITY
Mag hahanda ang guro ng mga pangungusap.Ang mga ito ay ihahanay ng mga mag aaral sa
HANAY A, kung tumutukoy sa pag iimpok at HANAY B kung sa pamumuhunan.

PAG-IIMPOK PAMUMUHUNAN
1. 1.
2. 2.
3. 3.

b.Analysis
 Ano ang pag-iimpok? Ang pamumuhunan?
 Mahalaga ba ang mga ito sa bansa?
 Paano nakakaapekto ang pag-iimpok at pamumuhunan sa ating ekonomiya?

c.Abstraction
Sa aspekto ng pag-iimpok at pamumuhunan ayon sa modelo ng paikot na daloy,
ang pag-iimpok ay kitang lumalabas sa ekonomiya. Samantalang ang pamumuhunan ang
magbabalik nito sa paikot na daloy.

d.Application
Hahatiin ang klase sa tatlo.
Tanong: Ano ang kahalagahan ng pag-iimpok at pamumuhunan? Paano ang mga ito
nakakatulong sa ekonomiya ng ating bansa? Ipresenta sa klase sa pamamagitan ng:
PANGKAT 1- TULA
PANGKAT 2- SPOKEN POETRY
PANGKAT 3- JINGLE
PANGKAT 4- AWIT

Rubrics

PAMANTAYAN PUNTOS
NILALAMAN 32%
KAHUSAYAN 20%
KABUUANG PUNTOS 50%

IV-EBALWASYON:
Ano ang kaibahan ng pag iimpok sa pamumuhunan?
Gumawa ng venn diagram ukol dito. 10pts.

V.TAKDANG ARALIN
Bigyan ng kahulugan ang sumusunod na salita.
1. Sector
2. Regulator
3. Kooperatiba
4. Bangko

VI. PAGNINILAY

VII. REMARKS

Ipinasa ni:

JUDILYN L. LABENDIA
Teacher
Ipinasa kay:

NORMAN G. ALMIROL
School Head

You might also like