Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 27

MASUSING BANGHAYAN ARALIN SA FILIPINO II

I. Layunin

Pagkatapos ng talakayan at ilang mga Gawain, Ang mga mag-aaral sa ika-dalawang baitang ay
inaasahan makakamit Ang sumusunod na may 75 % o higit pang antas ng kawastuhan;

a. Naiuulat nang pasalita sa mga nasaksihang pangyayari sa Paaralan, sa pamayanan, narinig sa radyo o
napanood sa telebisyon.
II. Paksang Aralin
A. Topic: Naiuulat nang Pasalita ang mga nasaksihang pangyayari sa Paaralan, sa
pamayanan narinig sa radyo o napanood sa telebisyon
B. Sanggunian: K-to-12 MELC GUIDE page 148-149
C. Kagamitan: Manila paper, Pentel pen, colored paper
D. Metolohiya: Tahasang Pagtuturo

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng mag-aaral


A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtala ng liban
4. Balik Aral

Noong nakaraang linggo napag-aralan natin ang tungkol


sa pag-uugnay ng sariling karanasan sa binasa. Bilang
Bata, nakabubuo Tayo ng maraming karanasan habang
Tayo ay lumalaki Ang mga ito ay dadalhinbnating
Hanggang sa ating pagtanda.

Naintindihan?

Magaling!

5. Pagganyak

Pagmasdang mabuti Ang mga larawan sa bawat hanay .


Piliin Ang angkop na yiyik na karapatdapat itapat sa
bawat bilang upang makabuo Tayo ng sanhi at bunga. Opo ma'am

Panuto: Pag-ugnayin ang mga larawan sa hanay A at


hanay B upang makabuo ng sanhi at bunga . Isulat Ang
letra ng tamang sagot sa sagutang papel.

A B

1. a.

2. b.

3. c.

4. d.

5. e.

Magaling mga bata

Nakuha ninyo ang tamang sagot.

B. Pambungad

Ngayon ang ating pag-aaralan ay tungkol sa Naiuulat


nang Pasalita ang mga nasaksihang pangyayari sa
Paaralan, sa pamayanan, narinig sa radyo o napanood
sa telebisyon.

Bago Tayo mag umpisa narito ang ating layunin.

C. Pagmomodelo

Nakarinig o nakapanoon kana ba g pag-uulat sa radyo o


telebisyon? Naranasan mo na bang gayahin Ang mga
pag-uulat na iyong narinig? Nakapagkwenyo ka na ba ng
nasaksihang mong pangyayari? Paano mo ito ginagawa?
Ating pag-aralang ibahagi nang Pasalita ang mga Sagot:
pangyayaring ating nasksihan sa Paaralan, sa 1. C 5. B
pamayanan, narinig sa radyo o napanood sa telebisyon.
2. D
D. Pinamatnubayang Pagsasanay 3. E
Mayroon akong babasahing Balita makinig at sagutin 4. A
ang mga katanungan.

Magandang umaga, Bayan! Upang maiwasan Ang


anumang kapahamakan habang may bagyo, Ang lahat
po ay pinaaalalahanan na:

1. Tiyaking may nakahanda g gamit pangemergency na


nasa lalagyan hindi papasukin ng tubig.

2. Makinig sa radyo, manood ng telebisyon, o


makibalita sa kapitbahay tungkol sa lagay ng panahon

3. Kung ang hanapbuhay ay pangingisda, iwasa munang


pumalaot.

4. Mag-ingat sa pag-gamit ng kandila o gasera kung


Walang kuryente.

5. Kung kinakailangang. Lumikas, siguraduhi g


nakapatay Ang kuryente, nakasara ang tangke ng gas, at Layunin:
nakasusi Ang pinto ng Bahay. Manitili po tayong ligtas
mga kababayan! a. Naiuulat nang pasalita sa mga nasaksihang
pangyayari sa Paaralan, sa pamayanan, narinig sa
Mga tanong: radyo o napanood sa telebisyon.
1. Ano ang iyong natandaan sa paalala?

2. Naiuulat mo ba ito nang wasto?

Isa-isahin Ang mga bagay na dapat tandaan sa pag-uulat


ng mga nasaksihang sa Paaralan, sa pamayanan, narinig
sa radyo o napanood sa telebisyon.

Makinig nang mabuti sa tagapaggabay habang


nagbabasa upang maunawaan ang mga sumusunod na
tuntunin sa pag-uulat.

✔️Mahalagang matandaan natin ang mga detalye ng


mga pangyayari

✔️Sa pag-uulat, dapat ay kumpleti ang mga


impormasyon Walang labis at Walang kulang.

✔️Maaari rin tayong gumamit ng magagalang na


Salitang (po at opo) sa pag-uulat.

✔️Ang tamang damdamin at ekspresyon ng Mukha ay


nakatutulo g din upang maging makatotohanan Ang
pag-uulat.

Naintindihan mga bata?

E. Malayang Pagsasanay

Kumuha ng papel at lapis. Suriin Ang bawat larawan.


Piliin sa loob ng kahin na nasa ibaba ang angkop na pag-
uulat sa bawat larawan. Isulat mo ito nang Pasalita
pagkatapos.

1.

2.
3.

a. Hindi dapat pinipitas Ang mga bulaklak sa parke

b. Masaya g nag lalaro ng basketbol Ang mga bata

c. Tumarawid sa tamang tawiran upang Hindi Opo ma'am


maaksidente.

Ipasa ang papel sa harapan pag katapos.

Magaling mga bata!

F. Paglalahat

Marami tayong nasasaksihang pangyayari sa Paaralan at


sa pamayanan, naririnig sa radyo o napanood sa
telebisyon. Paano mo iuulat o ikukwento. Paano mo
iuulat o ikukwento ang iyong nasaksihang?

Dapat makinig ng mabuti sa tagapaggabay habang


nagbabasa upang maunawaan ang mga sumusunod na
tuntunin sa pag-uulat. Dapat ay kumpleto ang mga
impormasyon Walang labis at Walang kulang.

Tama?

Naintindihan ang ating pinag-aralan ngayon?

Magaling, Wala na bang katanungan?

IV. Pagtataya

Kumuha ng papel at lapis pag-aralang ang larawan,


isipin mo na nasaksihang mo ang bawat pangyayari.
Iulat mo ngayong kung ano Ang maaaring naganap sa
larawan.
1. 2.

Opo ma'am

Opo ma'am

Wala na po
P

You might also like