Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

PAARALAN LATAG ELEMENTARY SCHOOL GRADE/QUARTER IKATLO – WEEK 1

GRADE 3 PETSA February 18, 2021 SUBJECT FILIPINO


GURO JHUN S.CARANDANG PRINCIPAL
DAILY LESSON LOG
I. OBJECTIVE

A. LAYUNIN Matukoy at Malaman ang Kahulugan ng mga Tambalang Salita


B. Pamantayang Tambalang Salita
Pangnilalaman
C. Pamantayan sa Natutukoy ang kahulugan ng mga tambalang salita na nananatili ang kahulugan
Pagganap F3PT -IIIci -3.1
1.Nababasa ang mga tambalang salita
D. Mga Kasanayan sa 2.Natutukoy ang kahulugan ng tambalang salita
Pagkatuto 3.Naiibigay ang mga kahulugan ng tambalang salita
( Isulat ang code sa
bawat kasanayan)
II. NILALAMAN Pagtukoy ng Tambalang Salita
III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay Batang Pinoy Ako 3 pah.196/ Gabay Pangkurikulum
sa Pagtuturo
2. Mga pahina sa Batang Pinoy Ako pah. 144-147
Kagamitang Pang Mag-
Aaral
3. Mga pahina sa BFSSAG pah.160-170
Teksbuk
4 . Karagdagang Word bank, Pocket chart, mga larawan, powerpoint presentations, wordstrips
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource

Araling Panlipunan: Natutukoy ang mga magagandang lugar


sa Surigao del Sur
B. Integrasyon
ESP: Pagkakaisa at Pagtutulungan
MAPEH: Pagsasagawa ng kilos lokomotor at di- lokomotor

IV.PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa Panuto: Pagsamahin ang mga salita sa loob ng kahon upang mabuo ang
nakaraang Aralin o tambalang salita. Isulat ang limang nabuong bagong salita sa iyong
pasimula sa bagong
sagutang papel.
aralin

bahay kubo kamay


agaw urong buhay
nakaw tingin hawak
sulong
Panuto: Hanapin sa Hanay B ang katawagan ng mga larawan sa Hanay A. Isulat
ang letra ng ng iyong sagot sa sagutang papel.
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
Hanay A Hanay B

____ 1. a. hawak-kamay

____ 2. b. hating-gabi

____ 3. c. bahaykubo

____ 4. d. urong-sulong

____ 5. e. silid-aralan
C. Pag- uugnay ng Basahin at unawaing mabuti ang sumusunod na tula. Maaaring magpatulong sa
mga halimbawa sa iyong magulang o kamag- anak sa pagbabasa.
bagong aralin

Sa Gitna ng Kalamidad

Sa loob ng aming munting bahay-kubo


Kapit-bisig nilabanan ang pagyanig nito
Takot na ito’y guguho’t maglalaho
Dalangin na manatiling nakatayo.

Hatinggabi noon nang mangyari ito


Umalingawngaw sigaw ng mga tao
Urong-sulong ‘di alam saan patungo
Sa Panginoo’y taos-pusong nagsumamo.

Madaling-araw na’y di pa makatulog


Lagi nagmamatyag kung uminog
Kahit puso ma’y lumalakas ang kabog
Pilit nagpatatag sa Diyos ay dumulog.

D. Pagtatalakay ng Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Isulat ang iyong mga
bagong konsepto sagot sa kuwaderno.
1. Tungkol saan ang tula?
2. Ano sa palagay mo ang kalamidad na naganap sa tula?
3. Kung ikaw ang nasa sitwasyon, ano ang gagawin mo?
4. Ano-anong ang salitang nakasulat nang maitim?
5. Ano ang tawag sa mga salitang ito?

E. Pagtatalakay ng Gabay sa magulang/guro (Tatalakayin ng


bagong konsepto at magulang/guro )
paglalahad ng
Ang tambalang salita ay binubuo ng dalawang salitang magkaiba na
bagong kasanayan pinagtambal.
No. 2
May mga tambalang salita na nananatili ang taglay na kahulugan ng
dalawang salitang pinagtambal.

Halimbawa
hawak-kamay – magkahawak ang kamay ng
dalawang tao
urong-sulong – di-sigurado sa hakbang
bahaykubo – bahay na gawa sa nipa
silid-aralan – silid ng paaralan
kapitbahay – kalapit na bahay
hating-gabi – kalagitnaan ng gabi
Samantala may mga tambalang salita na nawawala ang sariling kahulugan kapag
pinagtambal at nagkakaroon ng panibagong kahulugan.
HALIMBAWA :
balat-sibuyas dalagang-bukid sirang-plaka lakad-pagong hampas-lupa ningas-kugon
– iyakin
– uri ng isda
– paulit-ulit ang salita
– mabagal lumakad
– mahirap
– mabuti lang sa umpisa

F. Paglilinang sa Panuto: Buoin ang tambalang salita. Gamitin bilang gabay ang ibinigay na
Kabihasan kahulugan at ang mga salita sa loob ng kahon. Isulat sa papel ang iyong mga sagot.
(Tungo sa
Formative
Assessment ) Tambalang Salita Kahulugan

1. __________-kamay
dalawang kamay na magkahawak

2. urong- _________ hindi makapasya kung uurong


o susulong

3. ________ bahay taong nakatira sa katabi o kalapit


na bahay

4. bahay ________ katutubong bahay na gawa sa


kawayan at dahon ng nipa

5. __________ - bisig pagsasama at pagtutulungan


ng mga tao

G. Paglalapat ng Panuto: Punan ng angkop na titik ang kahon upang maibigay ang tamang sagot
aralin sa pang araw batay sa kahulugang ipinahiwatig sa ibaba.
araw na buhay

A b n

s l a

ang tawag sa dalawang payak na salitang pinagsama upang makabuo ng bagong


salita.
Isagawa
Para sa magulang/guro
(Gabayan ang bata sa pagbabasa )
Basahin at unawain ang maikling kuwento na makikita sa susunod na
pahina.Maaaring magpatulong sa mga magulang sa pagbabasa. Pagkatapos, sagutin
ang sumusunod na gawain.

Paghahanda Sa Panahon ng Sakuna

Umaga noon nang maganap sa loob ng aming silid-aralan ang


Earthquake Drill. Kaming lahat ay sabay-sabay na isinagawa ang duck, cover,
and hold. Ilang sandali pa’y pumunta kami sa ilalim ng mesa. Nakaw-tingin
lamang ang aming guro sa iba kong kaklase habang pilit niyang pinakalma ang
lahat.
Pagkatapos ng ilang minuto ay dahan-dahan kaming tumayo at
dalawahang lumabas sa aming silid-aralan.
Hawak-kamay at magkadikit na para bang kambal-tuko ang dalawa kong
kaklase habang papunta sa evacuation are
Agaw-pansin ang sigaw ng isa sa kanila dahil takot na takot siya sa
nangyari kahit ito’y pagsasanay lamang.
Naging matagumpay ang nasabing pagsasanay at nagpapasalamat ang aming guro sa
aming kooperasyon.

Panuto: Isulat sa papel ang mga tambalang salita na matatagpuan sa


kuwento.
1.
2.
3.
4.
5.
H. Paglalahat ng TAMBALANG SALITA - ang tawag sa dalawang payak na salitang pinagsama
Aralin upang makabuo ng bagong salita.
I. Pagtataya ng Panuto: Hanapin sa Hanay B ang kahulugan ng mga salita sa Hanay A.
Aralin Isulat sa sagutang papel ang letra ng iyong sagot.
Hanay A Hanay B
1. tubig-alat a. trabaho
2. hatinggabi b. payat na payat
3. silid-tulugan c. kalagitnaan ng gabi
4. buto’t balat d. tubig galing sa dagat
5. hanapbuhay e. silid sa bahay na tinutulugan
J. Karagdagang Karagdagang Gawain
gawain para sa
Panuto: Piliin ang angkop na tambalang salita sa kahon upang mabuo ang
takdang aralin
(Assignment) pangungusap. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.

hatinggabi taos-puso urong-sulong


lakas-loob kapitbahay

1. _______________ na nang maganap ang lindol.


2. _______________ na nagdarasal ang mga tao.
3. Sila ay _________________ dahil hindi nila alam saan sila
tutungo.
4. Kailangang mahinahon at may _____________ na harapin ang mga
sakunang gaya nito.
5. Ang mga _______________ namin ay nagkagulo.

IV.MGA TALA
V. PAGNINILAY
Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawaing
remediation
Nakakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa
aralin
Bilang ng mag aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos?Paano ito
nakatulong?
Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punong
guro at supervisor?
Anong kagamitang
pangturo ang aking
na dibuho na nais
kung ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

JHUN S.CARANDANG
Teacher

Inobserbahan ni:

MELANIE M.MERCADO
PRINCIPAL-1

You might also like