Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 14

Pangalan Genelyn C.

Gane Petsa Marso 10,2023


Asignatura Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Sesyon/Araw
ibang Teksto Tungo sa
Pananaliksik
Classes STEM- Solidarity at Kindness Oras sa bawat
ABM-Temperance sesyon:
TVL HE- Serenity
TVL CSS- Ingenuity
Pamantayang Pangnilalaman: ( Content Standard )
 Nakakatukoy sa paksang tinalakay gamit ang iba’t ibang tekstong
binasa
Pamantayang Pagganap: ( Performance Standard )
 Nakakapagsulat ng sanaysay gamit ang iba’t ibang uri ng teksto na maiuugnay
sa sarili, pamilya, komunidad, bansa at daigdig.

Pamantayang Pampagkatuto at Koda: (Learning Competency and code)


 Natutukoy ang paksang tinalakay sa iba’t ibang tekstong binasa
F11PB – IIIa – 98)

 Natutukoy ang kahulugan at katangian ng mahahalagang salitang


ginamit ng iba’t ibang uri ng tekstong binasa F11PT – IIIa – 88)
I-MGA LAYUNIN:
Sa pagtatapos ng aralin na ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 Nakakasagot at nakapapasa sa isinagawang Pagsusulit/Summative Test
para sa araling tungkol sa iba’t ibang uri ng teksto.

II-Paksang Aralin
A. Paksa: Parabula: Ang Alibughang Anak

B.Sanggunian:
https://www.youtube.com/watch?v=BiXh9RncUKg
https://www.panitikan.com.ph/alibughang-anak-buod
https://philnews.ph/2020/01/15/parabula-ang-kahulugan-at-mga- halimbawa-nito/
https://www.deped.gov.ph/wp-content/uploads/2019/01/Filipino-CG.pdf

C. Kagamitang Pampagtuturo: Laptop, Ballpen, Papel, Power point, pangtikop at


bond paper.
D.Pagpapahalaga: Pagpapahalaga sa sakripisyo ng mga magulang

III- GAWAIN NG GURO GAWAIN


PAMAMAR NG MAG-
AAN AARAL
a.Panalang Ang panalangin na ito ay may kaugnayan sa atig topiko. Mag-
in Umupo ng matuwid at making ng Mabuti at damhin natin aaral:
ang presensya at pagmamahal ng ating Panginoong Nakikinig
Diyos. Inhale and exhale. Sa ngalan ng ama, ng anak at sa
ng Espiritu Santo. Amen bidyong
https://www.youtube.com/watch?v=ENpMQs7m1J8 pinalabas
b.Pagbati Magandang araw sa inyong lahat. Kamusta kayo?
Mabuti naman at akoy nagagalak dahil okay kayong lahat.

Meron bang liban sa araw na ito? Kung walang liban


ngayon magsimula na tayo sa ating aralin.

c.Pagtala
ng Liban Bago tayo magpatuloy ay balikan muna natin ang mga
sa klase pamantayan at dapat tandaan kung tayo ay nasa silid
aralan.
Magandan
Mga pamantayan: g araw din
1. Umupo ng maayos po Bb. At
2. Makinig sa guro Okay lang
3. Itaas ang kamay kung may gustong itanong at po kami.
malinawagan.

Dula- Ang dula ay isang uri ng panitikan. Nahahati ito sa


ilang yugto na maraming tagpo. Pinakalayunin nitong
itanghal ang mga tagpo sa isang tanghalan o entablado.
Ang tagpo sa dula ay ang paglabas-masok sa tanghalan
d.Balik-aral ng mga tauhan. Ang mga taong dalubhasa sa larangan ng
pagsusulat ng mga dulang itinatanghal ay tinatawag na
mga mandudula, dramatista.
Mga Elemento ng dula:
1.Actor/Tagaganap
2.Iskrip
3.Tagpuan
4.Direktor
5.Manood/Audiences

Pero bago tayo magsimula sa ating pormal na talakayan


ay may hinanda akong gawain na tinatawag na pagbuo
ng larawan.
IV.PAGHA
HANDA
Pagganyak
/Pangm- SUBUKIN MO!
otibasyuna
l na Sana lahat ng bata ay nagpapakita ng kagandahang asal
Gawain sa mga magulang upang hindi maligaw sa kanilang
landas. Ngunit bago iyan susubukin ko muna ang iyong
Prior knowledge O Schema kung anu ang alam mo sa
paksang ito.

Panuto: Pangkatin ko kayo sa apat na pangkat. Mayroon


akong hinandang apat na envelope na may lamang mga
ginupit na larawan ang gagawin ninyo ay buohin niyo ito
sa isang larawan lamang. Pumili ng isang miyembro na
magpapaliwanag ng larawan na nabuo ninyo. Bibigyan ko
kayo ng 3 minuto para tapusin ang gawain na ito.
Maliwanag ba?

Mga Larawan:
1.

a.Panggan
yak
Pagbuo ng
Larawan

(ACTIVATE
PRIOR
KNOWLED
GE)

2.
3.

4.
Sagot:
Nakadepe
nde sa
sagot ng
bawat
pangkat.

Gabay na tanong:
 Anong salita ang pwede niyong mabuo sa larawang
inayos ninyo?

 Sa palagay niyo ano kaya ang magiging topiko


natin ngayon?

V.PAGLALAHAD TUKLASIN MO!


Pamamaraan ng
pagtatalakay A. Tara!Ipagpatuloy natin ang ating
paglalakbay. Sino sa inyo ang
nakarinig ng salitang parabula?
Parabula-  ay isang maikling
kuwentong may aral na
kalimitang hinahango mula sa
Bibliya. Isa itong maikling
salaysay na maaaring nasa
anyong patula o prosa na
malimit nangangaral o
nagpapayo hinggil sa isang
pangyayari, na kadalasang
isinasalarawan ang isang moral
o relihiyosong aral.

Sa puntong ito ay makinig ng mabuti


at itala ang mga importanting
pangyayari sa parabulang ang
(Acquire New Knowledge) Alibughang Anak dahil sa
pagkatapos na inyong pakikinig ay
may inihanda akong mga Gawain.
Maliwanag ba?

Ito muna ang mga gabay na tanong na


na dapat niyong sagutan kung may
natutunan ka sa napakinggang
kuwento:
Mga gabay na Tanong sa bawat
pangyayari:
 Ilan ang magkapatid sa
kuwentong pinakinggan?
 Ano ang ginawa ng
nakababatang kapatid
pagkatapos niyang
natanggap ang mana?
 Paano niya inilustay ang
manang kanyang
natanggap?
 Pagkatapos niyang
inilustay ang pera anu
ang nangyari sa kanya?
 Ano ang ginawa ng
nakababatang kapatid
pagkatapos siyang
naghirap?
 Kung ikaw ang
nakakatandang kapatid
magagawa mo bang
patawarin ang kapatid Sagot:
mong nakasala? Nakadepen
 Ang pagluhod ng anak sa -de sa mga
ama, sumisimbolo sa? sagot ng
mga mag-
aaral

Gawain 1.
Sa antas ng iyong Pang-unawa

Pinakinggan mo ba ng Mabuti ang


kuwento? Naibigan mo ba? Ano ang
VI.PAGSASANAY iyong naisip o napuna matapos mong
Mga Paglilinang na Gawain napakinggan ang kuwento. Ngayon
naman ay subukin mong sagutin ang
mga katanungan sa ibaba upang
masukat ang iyong pag-unawa sa
pinakinggang kwento.

1.Anong katangian mayroon ang ama


sa parabulang napakinggan? Sa
palagay mo tama ba ang desisyon ng
ama sa pagbigay ng mana kahit na
siya ay buhay at malakas pa?
2.Anong katangian mayroon ang iyong
ama na sumasalamin sa katangian ng
ama sa akdang pinakinggan?
3.Kung sakaling bigyan ka ng mana ng
iyong magulang anu ang gagawin mo
sa manang iyang natanggap?
4.May nagawa ka na bang kasalanan
sa iyong mga magulang, pamilya o
kaibigan man? Anung kasalanan iyon
at sa anong paraan ka humingi ng
VII.ANALYSIS/ tawad?
PAGSUSURI

SURIIN MO!

Handa ka na ba sa susunod na
Gawain? Hali kana! Ang mga tanong
sa bahaging ito ay susukat sa iyong
. Matapos mong mapakinggan at
masuri ang kuwento.

Panuto: Suriin ang isang seleksiyon


na makikita sa ibaba na mayroong
kulay batay sa sipi ng Parabula na “
Ang Alibughang Anak” na naglalahd ng
katotohanan, kabutihan at
kagandahang asal ng isang ama sa
kuwento.Pumili ng wastong sagot na
makikita sa kahon sa ibaba.

 20 At siya’y nagpasyang umuwi


sa kanila.
‘’Malayo pa’y natanaw na siya
ng kanyang ama, at dahil sa

matinding awa ay patakbo

siyang sinalubong niyakap at


hinalikan.
 21 Sinabi ng anak , “Ama,
nagkasala po ako sa Diyos at
inyo. Hindi na po ako karapat
dapat na tawaging anak ninyo”

 22 Ngunit tinawag ng ama ang


kanyang mga alila “Madali

Kunin ninyo ang pinakagandang


damit at bihisan ninyo siya.
Suoatn ng singsing at bigyan
ninyo siya ng sandalyas.
 23 Katayin ninyo ag pinatabang
guya at tayoy magdiwang .
 Sapagkat ang anak kung ito ay
namatay ngunit siya ay nabuhay
;Nawala, ngunit muling
natagpuan.

Mga pagpipiliang sagot:


A.Hindi C.Madamot na
nakakalimot na ama
ama sa
kanyang anak
B.Mapagmahal D.Handang
na ama ibalik ng ama
ang mga
nawala sa
kanya

Gabay na Tanong:

 Paano naman ninyo


mailalarawan ang ama batay sa
linya na may kulay?

VIII. Kamusta ang pagsusulit o gawain?Marami ka bang


PAGLALA nakuhang kabutihang aral? Kung maraming kang
HAT nakuha, magaling!

Generalisa
syon Ang parabulang ating napakinggan ay nagpapakita ng
dakilang pagmamahal ng isang ama sa kanyang anak na
nagkasala. Hindi siya nagdadalawang isip na ibigay ang
mana na dapat sa kanyang mga anak at ng bumalik ang
isang anak niya na tumalikod sa kanya pagkatapos ng
pagkakuha ng mana ay tinanggap niya ito ng buong puso
at walang halong pag-aalinlangan. Pinapakita sa
parabulang ito ang dakilang pagmamahal ng isang
magulang sa kabila ng naagkasala ang kanyang anak.

Bukod pa sa ating mga magulang ay may isa pang


nagmahal ng lubos sa atin na sa dami-dami ng ating
kasalanan ay tinanggap niya tayo ng buo at nagpapako pa
siya sa krus upang maisalba ang ating mga kasalanan.
Walang iba kundi ang ating Panginoong Diyos.
PAGPAPAHALAGA
 Bilang isang mag-aaral ng La Consolacion College
Bacolod? o bilang isang anak paano mo bigyang
a.Halagang pagpapahalaga ang sakripisyo ng iyong magulang SAGOT:
at pamilya? Nakadend
Pangkatau e sa sagot
han ng mga
mag-aaral
Integration
Within/Acr
oss
Curriculum
(Edukasyo
n sa
Pagkatao)

ISAGAWA: PANGKATANG GAWAIN

Natutuwa ako kaibigan dahil malapit mo ng matapos


ang aralin na ito alam ko rin na naunawaan mo ang
mga araling nakapaloob dito.

Ngayon naman ay subukan mong isagawa gamit ang


iyong mga nalalaman sa gawain sa ibaba.
IX.PAGLAL
APAT
Aplikasyon
Panuto:Pagpangkatin ko kayo sa apat na pangkat. Ang
gagawin ninyo ay pumili lamang kayo ng isang
pangyayari sa pinanuod ninyong parabula pagkatapos
ay gumawa kayo ng maikling pagsasadula . Pumili kayo
ng magiging pinuno ng inyong grupo. Bibigyan ko lamang
kayo ng labing limang minuto upang tapusin. Maliwanag
ba? Pero bago kayu magsimula ay narito muna ang
pamantayan sa pagbibigay ng puntos.

GAWAING PAGGANAP(Performance Task)


Gawaing Rubrick sa pagbibigay Iskor
Pagganap
Mga Pinakama Mahusa Kailangan
(Performan
Batayan/ husay y pang
ce Task)
Krayterya 4pts. 3pts. Paghusaya
n
2pts.
Nilalama Nagpapaki
Nagpap Hindi
n ta na may
akita na nagpapakit
kaugnayamay a na may
n sa kaugnay kaugnayan
topiko an sa topiko
subalit
may
kaunting
hindi
maintind
ihan
Presenta Lubhang Kapani- Hindi
syon ng kapakapa paniwal kapani-
mga niwala a ang paniwala
tauhan ang paggana ang
pagganap p ng pagganap
ng mga mga ng mga
tauhan tauhan tauhan
Malikhain Naipapakit Malikhai May
a ang n ay kakulangan
pagiging mahusa sa
malikhain y ang konsepto at
at pagsadu gayundin
napakahu la ng sa
say sa grupo pagkamalik
pagsadula hain ang
ang grupo grupo.
Kabuuang Puntos- 20 PUNTOS

Mahusay ang inyong ginawa!

TAYAHIN!
Binabati ko kayo sa inyong kagalingan sa pagsunod
ng mga panuto at sa pagsagot ng mga gawain. Upang
lubos niyo pang maunawaan ang ating aralin, dadako
naman tayo sa isa pang Gawain na sususkat sa antas
ng pagkatuto sa paggamit ng natutuhang kompetensi
na makikita sa mga layunin.

Gawain A
Panuto: Suriin ang mga pangyayari na naglalahad ng
katotohanan, magandang asal at kabutihan. Isulat ang
titik ng tamang sagot sa sagutang papel. (Answer
Sheet)
1. Ilan ang anak ng alibughang ama sa parabula?
A. Isa B. Dalawa C. Tatlo D. Lima
2. Anong uri ng ama ang sumasalamin sa parabula?
A. Mapaglustay B. Mapagmahal C. Walang Awa D.
lahat ng nabanggit

X.EBALWA 3. Ang pagluhod ng kababatang kapatid sa harap ng


SYON kanyang ama sa parabula ay sumisimbolo sa anong
kagandahang asal?
A. Pagsisisi B. Paghingi ng tawad C. Pagbalik-loob sa
ama D. Lahat ng nabanggit

4-5 Suriin ang nasalungguhitang salita. Pumili at isulat


ang titik ng wastong sagot .
4.Nahabag ang ama sa masilamuot na sinapit ng
nakababatang anak sa parabula.
A. Naawa B. Nagalit C. Nalungkot D.Natawa

5.Masaya ang ama ng masilayan ang anak.


A. Makita B. Umalis ang Anak C. Nagdusa D. Wala
sa nabanggit

GAWAIN B:
Panuto: Mula sa parabulang iyong natunghayan ay
makikita ang kagandahang asal tulad ng pagiging
mapagpatawad at pagtanggap sa pagkakamali. Paano mo
ito maisasagawa sa iyong sarili bilang isang mag-aaral?
Sagutan na hindi bababa sa sampung pangungusap.

Gawain B.
Rubrik sa pagbibigay ng iskor
PAMANTAYAN SA PAGSAGOT PUNTOS
Nagpapakita ng mga detalyeng 5
pangkatutuhanan
Tamang gamit ng Wikang 5
Filipino
(Kawastuhan ng
panggramatika at
pagbabaybay)

KABUOANG PUNTOS 10
PUNTOS
Panuto:Sumulat sa isang buong papel ng liham tungkol sa
magulang na nagsasabing mahal mo sila. Ipalagdaan sa
magulang at siguraduhing may lagda bago ipasa sa
susunod na pagkikita.

PANGWAKAS NA VERSO:
KARAGDA
GANG
“Igalang mo ang iyong ama at ina,
GAWAIN
PARA SA
TAKDANG Tiyak buhay mo ay giginhawa
ARALIN
At lalawig ang iyong buhay dito sa lupa”

-Filipos 6:2-3
Inihanda ni: Iniwasto ni:
GENELYN C. GANE- Bsed Fil.4 Walter Peter Arcenas, LPT, MaED, Phd.

You might also like